Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Kim Ngư Thành > Quảng Kiến Đài > Đông Tây Nhân Vật Chí
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Đông Tây Nhân Vật Chí Luận bàn về những nhân vật nổi tiếng và tai tiếng...

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 19-04-2011   #1
Ảnh thế thân của nguyenhaidangduy
nguyenhaidangduy
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 02-11-2010
Điểm: 14
L$B: 2.612
nguyenhaidangduy đang offline

Luận bàn Phan Châu Trinh

Tôi còn nhớ ngày còn cấp sách đến trường, trong lớp học mà nghe về văn học nào những vị anh hùng đi tìm đường cứu nước như Phan Bội Châu, Nguyễn Ái Quốc, Phan Châu Trinh v.v.
Tôi được giáo viên nói nhiều về Phan Bội Châu rồi so sánh sai lầm với Nguyễn Ái Quốc từ đó đưa ra con đường cách mạng đúng đắn
Nhưng tôi thật ít biết đến 1 người anh hùng đi 1 con đường mà giáo viên tôi cho là sai lầm trong việc tranh đấu vì chấp nhận Pháp cai trị Việt Nam chỉ đấu tranh về đường lối và hướng đổi mới theo dân chủ
Thế là ai cũng biết Việt Nam ta anh hùng tranh đấu, xương máu ngưới dân thắm đẫm cả non sông hết đánh tây ta chuyển sang đánh Mỹ, trăm năm dài tranh đấu hẳn trăm năm, con đường cách mạng thật gian khổ
Đến nay chúng ta là những kẻ ăn ngồi trên chiến thắng cha ông tôi lại nhìn sang những bến bờ xa lạ ngoài tổ quốc tôi thấy sao Hồng Kông lại giàu có? Sao Singapo phồn vinh, sao Philippin lại văn minh thế? Lịch sử cha ông ta hào hùng như thế sao chúng ta ko giàu có như những đất nước yếu nhược kia bọn họ so với việt nam thiếu chất máu và thiếu cả tài nguyên vậy mà...
Tôi tự hỏi nếu... nếu như ta tiếp thu tư tưởng cụ Phan Châu Trinh thì giờ này chúng ta sẽ ra sao?

Trả lời kèm theo trích dẫn
3 thành viên đã gửi lời cám ơn đến nguyenhaidangduy vì bài viết hữu ích này:
datanhan_07 (04-11-2011), Dương Nghiệp (23-04-2011), Lăng Độ Vũ (15-07-2011)
Cũ 29-06-2011   #2
Ảnh thế thân của KingEric
KingEric
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 29-06-2011
Điểm: 1
L$B: 947
KingEric đang offline

Chúng ta (Việt Nam) đã bị ám ảnh bởi quyền lực và bạo lực. Việt Nam quốc dân Đảng, Phan Bội Châu, đảng Cộng sản Việt Nam... đều dựa trên "bạo lực cách mạng". Người Việt Nam sẵn sàng đánh nhau chỉ vì va quẹt xe, vì bất đồng quan điểm ... Chúng ta thù ghét lẫn nhau. Miền Nam ghét hoặc không ưa miền Bắc. Hải ngoại và trong nước liên tục chửi bới nhau. Khi nào mà anh em cùng nhận nhau là người trong nhà, là ruột thịt thì lúc đó Việt Nam sẽ giàu mạnh.

3 thành viên đã gửi lời cám ơn đến KingEric vì bài viết hữu ích này:
datanhan_07 (04-11-2011), Lăng Độ Vũ (15-07-2011), philongthusinh (27-10-2011)
Cũ 05-07-2011   #3
Ảnh thế thân của BaZai
BaZai
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 13-07-2010
Điểm: 11
L$B: 2.732
BaZai đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi nguyenhaidangduy Xem bài viết
Tôi còn nhớ ngày còn cấp sách đến trường, trong lớp học mà nghe về văn học nào những vị anh hùng đi tìm đường cứu nước như Phan Bội Châu, Nguyễn Ái Quốc, Phan Châu Trinh v.v.
Tôi được giáo viên nói nhiều về Phan Bội Châu rồi so sánh sai lầm với Nguyễn Ái Quốc từ đó đưa ra con đường cách mạng đúng đắn
Bạn cắp sách đến trường nào vậy ?

Trích dẫn:
Nhưng tôi thật ít biết đến 1 người anh hùng đi 1 con đường mà giáo viên tôi cho là sai lầm trong việc tranh đấu vì chấp nhận Pháp cai trị Việt Nam chỉ đấu tranh về đường lối và hướng đổi mới theo dân chủ
Vậy ý bạn là chấp nhận để Pháp cai trị VN là đúng và Đấu tranh theo hướng dân chủ , đổi mới là đủ để chấp nhận ? Vậy Bạn nên về xem lại cụm từ Thực Dân đi nhé . Danh không chính mà đòi ngôn phải thuận nhảm nhí !

Trích dẫn:
Thế là ai cũng biết Việt Nam ta anh hùng tranh đấu, xương máu ngưới dân thắm đẫm cả non sông hết đánh tây ta chuyển sang đánh Mỹ, trăm năm dài tranh đấu hẳn trăm năm, con đường cách mạng thật gian khổ
Thế nên nếu bạn là Gái thì nên đi bán hoa đi không vốn bốn lời mà lại còn xướn nữa . Đỡ phải gian khổ và cũng đỡ phải ngồi mà than thân .

Trích dẫn:
Đến nay chúng ta là những kẻ ăn ngồi trên chiến thắng cha ông tôi lại nhìn sang những bến bờ xa lạ ngoài tổ quốc tôi thấy sao Hồng Kông lại giàu có? Sao Singapo phồn vinh, sao Philippin lại văn minh thế?
Vậy họ có phải đấu tranh để Độc Lập ko ? Hay tự nhiên cả thế giới này bê cái nền Độc Lập đến cho họ ? Họ giầu đến đâu ? Văn minh thế nào ?

Trích dẫn:
Lịch sử cha ông ta hào hùng như thế sao chúng ta ko giàu có như những đất nước yếu nhược kia bọn họ so với việt nam thiếu chất máu và thiếu cả tài nguyên vậy mà...
Vậy mà sao ? Dân vẫn vui tuy nhiên có lẽ bạn là thành phần hay chơi và nói chuyện với ngón tay giữa nên bạn thấy bạn khác họ

Trích dẫn:
Tôi tự hỏi nếu... nếu như ta tiếp thu tư tưởng cụ Phan Châu Trinh thì giờ này chúng ta sẽ ra sao?
Tiếp thu tư tưởng của Cụ Phan thì bây giờ VN chúng ta Giầu Mạnh ? Chứng minh cho mình xem cái nào ?

3 thành viên đã gửi lời cám ơn đến BaZai vì bài viết hữu ích này:
kohan (08-07-2011), Lăng Độ Vũ (15-07-2011), philongthusinh (27-10-2011)
Cũ 12-07-2011   #4
Ảnh thế thân của KingEric
KingEric
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 29-06-2011
Điểm: 1
L$B: 947
KingEric đang offline

Vậy ý bạn là chấp nhận để Pháp cai trị VN là đúng và Đấu tranh theo hướng dân chủ , đổi mới là đủ để chấp nhận ? Vậy Bạn nên về xem lại cụm từ Thực Dân đi nhé . Danh không chính mà đòi ngôn phải thuận nhảm nhí !

---> Vậy bạn có biết Mahatma Gandhi không ? Tư tưởng của Phan Châu Trinh tương tự như ông này đó. Nếu Phan Châu Trinh thành công thì chúng ta không phải mất mấy triệu người Nam-Bắc giết nhau rồi.

Thế nên nếu bạn là Gái thì nên đi bán hoa đi không vốn bốn lời mà lại còn xướn nữa . Đỡ phải gian khổ và cũng đỡ phải ngồi mà than thân .

--->Chúng ta ở đây tranh luận 1 cách lương thiện, không phải nơi bội nhọ cá nhân. Đề nghị bạn tự trọng giùm.

Vậy họ có phải đấu tranh để Độc Lập ko ? Hay tự nhiên cả thế giới này bê cái nền Độc Lập đến cho họ ? Họ giầu đến đâu ? Văn minh thế nào ?

--->Họ đấu tranh nhưng không tàn phá đất nước và không chết nhiều người như chúng ta. Họ giàu tới đâu ư? Chỉ là thành phố nhỏ (Singapore) nhưng chúng ta sẽ phải mất gần 200 năm (nguyên văn : 197 năm) mới bắt kip họ đó (báo Thanh niên, tự kiểm tra đi nhé)

Vậy mà sao ? Dân vẫn vui tuy nhiên có lẽ bạn là thành phần hay chơi và nói chuyện với ngón tay giữa nên bạn thấy bạn khác họ

---->Adam và Eva nhởn nhơ ở vườn địa đàng trong sự mê muội. Họ trở thành người tự do khi Eva rủ chồng ăn trái hiểu biết. Thượng đế chỉ tạo ra 2 động vật, còn Eva đã tạo ra con người.

Tiếp thu tư tưởng của Cụ Phan thì bây giờ VN chúng ta Giầu Mạnh ? Chứng minh cho mình xem cái nào ?[/quote]

--->Tư tưởng của cụ Phan nếu được xem xét 1 cách đứng đắn, sẽ tạo sức bật mới cho VN.

Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến KingEric vì bài viết hữu ích này:
Lăng Độ Vũ (15-07-2011)
Cũ 26-10-2011   #5
nguyenhaidangduy
-=[ Lâu La ]=-

Bạn cắp sách đến trường nào vậy ?

- - Mình học ở trường nguyễn đình chiểu mỹ tho - tiền giang

- - Cụm từ thực dân đó là ai viết vậy bạn? Do thằng Pháp nó tuyên bố ta đánh chiếm thục địa để ăn thịt không nhả xương ở các nước thuộc địa hả? Bạn nhìn lại thằng Singapore khi theo Anh đi nhé. Và bạn nên nhớ cho một điều ít ra tỉ lệ thất học lúc đó thấp hơn cái thời mà huy hoàng giành thắng lợi(99% mù chữ)

- - Tôi nghĩ bạn nên học lại từ ngữ hoặc là bạn nên đợi tuổi cao một chút hãy vào comment nhé vì ngay cả câu nói tu từ như thế mà bạn cũng không hiểu nỗi ý nghĩa bên trong thì nên học lại hoặc trao dồi thêm kiến thức cho đủ tuổi rồi hãy comment
- - Câu này của bạn là mang ý nghĩa gì? Một câu đầu đường xó chợ mà bạn học được hay là nhà trường dạy bạn câu nói này khi nói đến tư tưởng phan châu trinh?
Nếu bạn không biết về tư tưởng của phan châu trinh có thể bạn lên google để tìm hiểu hơn là vào đây xỉ vả người khác

- - Theo bạn cái gì là độc lập? Đấu tranh giành độc lập theo cách nói đơn giản chính là dân ta trị dân ta. Mà bạn nói tự cái độc lập nó tự đến thì theo bạn giải thích như thế nào về Hồng Kông trả về cho Trung Quốc? Bạn có dám nói Singapore là một nước thuộc địa nghèo kém của Anh hay không? Họ giàu đến đâu và văn minh đến đâu thì sao bạn lại hỏi tôi cái điều mà cả thế giới đều biết. Bạn thử chạy ra nước ngoài nói vài câu tiếng anh rằng dân pháp ngu lắm nghèo lắm nghèo và ngu hơn việt nam không?

- - Dân vẫn vui hả? vui là từ nay họ hết chiến tranh nên vui, từ nay họ có thể an cư lạc nghiệp nơi quê hương của họ, họ vui vì còn sống trên mưa bom lửa đạn. Chẳng liên quan gì đến chiến tranh hay không. Người dân hay lòng dân chính là như thế họ cũng chẳng cần biết ai là người làm chủ đất nước này mà họ chỉ cần biết làm sao họ có thể sống sinh con nối dõi cho dòng giống mình. Cũng như tôi và kể cả bạn hiện giờ không có chiến tranh tôi cũng chẳng cần quan tâm ai cầm quyền chỉ cần tôi được sống và làm việc và xã hội công nhận thành quả lao động của họ thế thôi. Còn bạn nghĩ thế nào về lòng dân và cả bạn nghĩ như thế nào khi đọc comment của tôi?

Tiếp thu tư tưởng của Cụ Phan thì bây giờ VN chúng ta Giầu Mạnh ? Chứng minh cho mình xem cái nào ?

- -Chứng minh bằng nhìn các nước khác như Singapore chẳng hạn đó là sự thật tui chẳng cần gì phải nói. Chứng minh bằng Hồng Kông.
Ai dám nói Sing nghèo lạc hậu? Ai dám nói Hồng Kông ngu dốt không?

Bạn nào nói Việt Nam văn minh hơn pháp ko? Nhà tù nhiều hơn trường học chuyện đó là đương nhiên, bản thân bạn là chủ đầu tư bạn có bao giờ bỏ vốn vào một nền chính trị kinh tế bất ổn mà hàng ngày có cả đám người tụ tập đánh giết với nhân viên mình không?
Con đường của Phan Châu trinh cũng chẳng phải là êm đẹp cả đâu nhé nếu không tin thì hãy nhìn xem những nước lân cận mà xem. Thế đấu tranh bằng vũ lực không đấu tranh chính trị đâu hả?
Con đường chính trị đấu tranh cho một dân tộc là một quá trình lâu dài và gian khổ song Việt Nam có thể từ trong đó mà có những thành viên được tiếp thu với những thành tựu khoa học kĩ thuật sớm hơn.
Bạn cho rằng đấu tranh trên là cải lương thế tôi hỏi bạn việt nam chiến tranh xong thì còn lại được gì? 99% mù chữ hay quá ha. Hay bạn nói rằng kiến thức chẳng là gì với bạn nên bỏ qua. Nếu bạn dân chủ như vậy bạn tự do như vậy sao bạn cuối gầm mặt xuống khi nghe những anh "Sếp" những ông chủ la mắng không vì cái gì cả chỉ vì miếng ăn? Nói mà không biết nghĩ hô hào cho lắm rồi thì sao? có khác gì với tư tưởng phan châu trinh? Mất hoàng sa trường sa có dám ho tiếng nào không? Chiến tranh biên giới với trung quốc có dám ho tiếng nào không? Hào hùng lắm hả?
Tôi biết bạn ngày xưa chắc cũng như tôi cả thôi nhồi nhét tư tưởng dân ta phải tự cường cho nên địch đến là đánh mà không hiểu sao thằng TQ kế bên sao không thấy đánh đi.
Nếu bạn nào thắc mắc về cách làm của cụ Phan Châu trinh thì làm ơn đọc hay tìm hiểu về Singapore cho rõ nhé

Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenhaidangduy: 26-10-2011 lúc 22:21. Lý do: thêm vào
Cũ 26-10-2011   #6
nguyenhaidangduy
-=[ Lâu La ]=-

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi KingEric Xem bài viết
Chúng ta (Việt Nam) đã bị ám ảnh bởi quyền lực và bạo lực. Việt Nam quốc dân Đảng, Phan Bội Châu, đảng Cộng sản Việt Nam... đều dựa trên "bạo lực cách mạng". Người Việt Nam sẵn sàng đánh nhau chỉ vì va quẹt xe, vì bất đồng quan điểm ... Chúng ta thù ghét lẫn nhau. Miền Nam ghét hoặc không ưa miền Bắc. Hải ngoại và trong nước liên tục chửi bới nhau. Khi nào mà anh em cùng nhận nhau là người trong nhà, là ruột thịt thì lúc đó Việt Nam sẽ giàu mạnh.
Tôi không đồng ý quan điểm với bạn vì cái quan điểm Việt Nam tư tưởng bạo lực đó mà chính là một nền giáo dục không ổn định chưa đưa chúng ta đến với văn minh hơn. Hành động chính là phản ánh đến quá trình của một xã hội, xã hội văn minh thì con người mới văn minh và tôi cũng có một phát hiện đầy thú vị: Ngày xưa mặc dù nghèo khó hơn bây giờ nhưng mà tôi thấy con gái thời ấy nhu mì hơn(1990 - 1999) Khó tìm một người con gái nào mà chửi tục, hút thuốc đánh bạc. Sự nổi loạn ít đến đáng thương. Còn hiện nay tôi thấy các em nữ sinh quả thật quá chuyên nghiệp đấu tranh cho nam nữ bình quyền họ quyết không chịu yếu kém hơn các đấng mày râu. Không biết sau 10 năm nữa thì sẽ như thế nào. Liệu khi đó Trần tế xương có sống lại mà viết thêm thơ hay không nữa :H

Cũ 26-10-2011   #7
Ảnh thế thân của ZzElizabethzZ
ZzElizabethzZ
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 24-10-2011
Điểm: 59
L$B: 7.009
Tâm trạng:
ZzElizabethzZ đang offline

Có lẽ bạn hiểu hơi lệch lạc rùi. Cụ Phan Châu Trinh hay Phan Bội Châu là những nhà yêu nước tiêu biểu đầu thế kỉ 20, tuy nhiên con đường của họ lựa chon không chính xác. Bạn nói hãy nhìn Singapore hay một số nước dành độc lập dân tộc bằng phương pháp chính trị tuy nhiên hoàn cảnh hoàn toàn khác với Việt Nam. Bạn để ý rằng Việt Nam có vị trí hết sức quan trọng, không chỉ giàu tài nguyên, thi trường rông lớn ma còn có chí chiến lược quan trọng của Pháp trong tranh gianh ảnh hưởng tại Trung Quốc, Xiêm La rông hơn là Châu Á. Ngoài sự cai trị của Pháp chúng ta còn bị sự bóc lột của phong kiến; những ông vua bù nhìn này còn lo sợ sự đổi mới hơn cả Pháp do ảnh hưởng đến quyền lợi của mình, họ chẳng bao giờ tin, lam theo cải cách của PCT do sự cổ hủ lạc hậu của mình. Đó mới là nguyên nhân chính dẫn đến cải cách chẳng bao giờ được thực hiện cả.Với chính sách của giặc Pháp làm dân ta mù chữ đến 99% thư hỏi bao giờ tiếp thu được KH KT. Giai cấp tư sản nước ta thời kì đó bi kiềm hãm một các nghiêm trọng, nền sản xuất tư bản không phát triển không thể có được thành tựu KHCN. Chúng ta chỉ là nơi sản xuất nguyên liệu và tiêu thụ cho Pháp. Một số ngành công nghiệp phát triển thì toàn la hút sách với rượu chè...
Cuộc đấu tranh ở Việt Nam là cuộc đấu tranh với bọn đế quốc. Leenin chỉ ra rằng chỉ có con đường bạo lực cách mạng mới có thể đem lại sự hạnh phúc, đánh dổ chủ nghĩa thực dân tại các nước thuộc địa và giai cấp vô sản tại chính quốc.
Hiện nay, tuy nước ta bị Trung Quốc chèn ép nhưng chúng ta lại không thể gây chiến bởi chúng ta yếu hơn họ. Một quốc gia gấp chúng ta hơn 15 lan dân số, GDP gấp 20 lần lực lượng vũ trang gấp chúng ta không biết bao nhiêu lần, luôn chực chờ cơ hội để thâu tóm nước ta. Mặc dù chúng ta đã chiến thắng đế quốc Mĩ, nhưng đó có được ngoài sự cố gắng của nhân dân ta còn được sự ủng hộ của nhân dân tiến bộ thế giới va đặc biệt Liên Xô ,Trung Quốc khi cung cấp quân nhu cho ta đánh Mĩ. Hiện nay, khai chiến với Trung Quốc chúng ta chỉ thất bại , bị các nước lên án, chúng kế của Trung Quốc. Chúng ta bình tĩnh, liên kết các quốc gia khác có chung lợi ích, lợi dụng mối quan hệ kiềm chế nhau trên quốc tế, đấu tranh chính trị dựa trên nguyên tắc hòa bình tuân thủ pháp luật quốc tế mới mong giành được thắng lợi dù chỉ là mỏng manh.
Nhưng giải pháp tối ưu nhất chính là tự tăng cường thực lực bản thân. Mọi người thay vì biểu tình,phản đối mà dùng hành động thực tế là học tập nghiên cứu khoa học, phát triển kinh tế.
Hiện tại vấn đề chính trị hãy để cho chính phủ xử lí, đừng gây ra hành động yêu nước nhưng lại làm hại đất nước.

Tài sản của ZzElizabethzZ
Cũ 27-10-2011   #8
nguyenhaidangduy
-=[ Lâu La ]=-

Thế theo bạn thế nào là thuận lợi? Con đường nào cuối cùng cũng sẽ về đích cả thôi nhưng phải xem chúng ta còn lại gì khi về đích. Bạn nói rằng thời cuộc của Việt Nam loạn lạc? Thế bạn đã xem thời cuộc của Sing thời đó không loạn hay sao? không chỉ là loạn mà còn là hỗn tạp nữa. Bạn nói Việt Nam vị trí địa lý thuận lợi vậy Singapore không thuận lợi bằng đúng không? Vậy tại sao họ làm được điều mà chúng ta chưa làm được? Chính cái diễn giải của bạn đã làm tắt con đường của bạn đó đưa ra những giải thích khuôn mẫu giáo điều.
Lê nin nói đấu tranh tự cường vì dân ổng có chết đâu toàn người nước khác chết mà. Mà hiện tại đường lối của LêNin có đúng không khi SôViet sụp đổ.
Tôi không học nhiều nhưng tôi chỉ thấy bây giờ có nước nga chứ không còn liên xô thế là đủ rồi
Bây giờ bạn nói nước ta yếu hơn trung quốc nên không đánh với họ vậy bạn cho là Việt Nam hồi xưa mạnh hơn Pháp nên chúng ta phải đánh Pháp?
Và xin thưa với bạn sách giáo khoa rằng thực ra chiến thắng Việt Nam với mỹ không phải do sức mạnh của lực lượng vũ trang nào mà là do cả yếu tố về nền chính trị VNCH + đấu trường chính trị tương quan của Mỹ - Trung và Nga.
Chúng ta có thể thắng họ không phải ta hay hơn họ và cũng chẳng phải đoàn kết gì cả(Đến cả bây giờ nam bắc còn chửi nhau thì lấy chi mà đoàn với kết ở thời điểm đó)
Có chiến tranh nào mà thấy được nay phút ban đầu hay không nếu nói xét tương quan lực lượng xét về nhân số vậy thì Những cuộc chiến tranh từ xưa đến nay đếm số người lính với coi số trang bị ai khủng hơn thì thắng chứ đánh đấm chi? Mà chính vì bạn nhận định rất rõ về trung quốc như thế nên bạn cho là đấu tranh chính trị để không phải hi sinh sương máu => Bạn có cảm thấy giống với Phan Châu Trinh hay không? bạn viết comment nhận xét nhưng chính lý lẽ của bạn câu đầu bạn phán tui lệch lạc mà dẫn chứng thì y chăng suy nghĩ của người ta thế bạn vào comment lấy điểm hả?
Và nhắc bạn một điều không phải hiện nay mà là từ xưa đến giờ TQ luôn chèn ép ta(nếu bạn thuộc sách lich sử thì hẳn không nên quên như thế) Kể cả khi chúng ta đang đánh với VNCH (Chiến tranh biên giới Việt Trung)Một kẻ thù truyền kiếp và một kẻ thù tạm thời ta nên thỏa hiệp với ai thì nếu riêng tôi tôi chọn tạm thời chứ không tha tên truyền kiếp bao giờ
Còn bạn nói chiến thắng của chúng ta có sự giúp đỡ của Liên Xô + Trung Quốc nên mới thắng đúng không? Như vậy nếu không có Trung Quốc với Liên Xô thì VN sẽ thua? Vậy thì VN tự cường chỗ nào khi đều nằm trên tư tưởng mượn sức bên ngoài thế hả? Phan Châu Trinh mượn sức của Pháp thì bảo là yếu nhược bạn chạy đi mượn sức của Trung Quốc + Liên Xô rồi cộng thêm hàng vạn đồng bào ngã xuống để được 2 chữ tự cường. Rồi bây giờ bạn phán thêm vì xét tương quan nhân số với sức mạnh lực lượng vũ trang 2 bên không tương xứng nên không đánh. Vậy hồi xưa Pháp đánh việt nam bằng cung tên với tầm vong hả nên 2 bên mới có lực lượng tương xứng mà đánh?
Cái bí ẩn về chiến tranh đã qua một thời rồi và tôi hay là bạn có nói thế nào đi nữa thì cả thế hệ trước chúng ta những người đã nằm xuống vì bất cứ nguyên nhân hay lí do gì thì cũng đã qua rồi và lịch sử không trở lại. Song, tôi lập topic này để cho chúng ta bàn luận về nhận xét đã qua để rút ra được những gì hay ko. Nếu bạn cứ giở cuốn sách lịch sử đã được học thuộc lòng thì tôi đành bó tay. Nhận định này không phải chỉ của riêng tôi mà còn nhiều người đã nghĩ đến chỉ vì họ không viết và có thể họ không muốn viết. Chiến tranh ai cũng không muốn nhất là khi đất nước thanh bình. Vết thương có đau nhưng ta nên biết nếu có thể không đau hay đau ít sẽ tốt hơn. Tôi không phủ nhận những gì người đi trước đã chọn vì người chọn đó không phải là tôi. Song tôi muốn tìm lại một chút gì công bình cho cụ Phan Châu Trinh và cũng để tạ lỗi cho chút gì mà ngày xưa khi tôi không biết gì về cụ. Thank

Cũ 27-10-2011   #9
Ảnh thế thân của ZzElizabethzZ
ZzElizabethzZ
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 24-10-2011
Điểm: 59
L$B: 7.009
Tâm trạng:
ZzElizabethzZ đang offline

Tôi không comment lấy điểm. Đó là ý kiến dựa trên kiến thức của tôi
trong quá trình nghiên cứu học tập lý luận CN Mac và CN duy vật lịch sử.
Bạn có đọc sử nước Nga không, để bảo vệ cách mạng người dân Liên Xô đã hi sinh biết bao nhiêu sinh mạng trong từ những năm 1917 khi đối mặt với thù trong giặc ngoài.Sự sụp đổ của chủ nghĩa xã hội ở Liên Xô và các nước Đông Âu không phải chính tỏ sự sai lầm của chủ nghĩa Mac.Họ sụp đổ do không nghiên cứu một cách chính xác, vận dụng mô hình dập khuôn không phù hợp với hoàn cảnh thực tế.Bạn cũng nên nhớ rằng những gì chúng ta có hiện nay là do CNXH mang lại .
Tôi rất kính trong cụ Phan Châu trinh nhưng lịch sử chứng tỏ rằng con đường của cụ không đúng(con đường cải cách đã được tôi phân tích, và tôi quên rằng cu Phan Châu trinh đã quên mất kẻ thù lúc bấy giờ là thực dân Pháp, Pháp chẳng bao giờ tự tạo cho mình một người nô lệ có khả năng lật đổ chúng cả) mà con đường CNXH chính xác, khi nước ta đánh đuổi được Pháp, Mĩ giành độc lập dân tộc. Bạn có học môn gdqp không? Bạn hiểu rằng chiến tranh không đơn thuần là cầm súng đi đánh nhau ma nó là cuộc chiến rất nhiều mặt trong đó chinh trị và kinh tế là thành phần vô cùng quan trọng hiện nay khi mà các quốc gia có xu hướng đối thoại chứ không đối đầu- thực chất la cuộc chiến xem ai bình tĩnh hơn ai xử lý các vấn đề ( quân sự hiện tại chỉ mang tính đe dọa nhau là chủ yếu khi con người nhận ra sự tàn khốc của nó. Các nhà tư bản háu chiến cũng rất ít khi sử dụng chiến tranh bởi lợi lộc của nó chẳng đáng giá họ phải bỏ ra). Bạn nhận định Trung Quốc là kẻ thù truyền kiếp cũng không sai nhưng chúng ta thù hằn, gây hấn thì được lợi gì. Giả sử bây giờ chiến tranh, bạn cầm súng nha, bố mẹ người thân bạn cũng co thể chết, mà hậu quả nó để lại cho cả kẻ thắng và thua là vô cùng lớn. Bạn có đọc những câu kết cua tôi không chỉ khi nao nước ta thực sự mạnh về kinh tế, KH-KT lúc đấy mới có tiếng nói lớn. Thanhk.

Tài sản của ZzElizabethzZ
Trả lời