Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Kim Ngư Thành > Vọng Nguyệt Nhai > Nhật Ký & Lưu Bút
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Nhật Ký & Lưu Bút Là nơi gửi những dòng lưu bút và nhật ký của các huynh đệ tỷ muội Lương Sơn.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 11-09-2004   #1
Ảnh thế thân của Wu Jian Tao
Wu Jian Tao
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 11-09-2004
Điểm: 132
L$B: 11.521
Wu Jian Tao đang offline

Viết nhảm khi say

Bạn ơi, bạn lật từng trang, từng trang lịch, bạn đếm ngược thời gian, bạn mong ngày dài hơn nhưng rồi nó cũng sẽ đến, thời gian cuối cùng sẽ đến. Ngày không mong đợi ấy sẽ đến, nó tiềm ẩn ở đâu đó sẵn trong mỗi một mầm sinh sôi, trong từng sợi tóc, trong từng tế bào, .... cái chết. Khi bạn được sinh ra, khi đó cũng có nghĩa là bạn đang bước dần vào cái ngày buồn hơn nước mắt đó, ... bạn ơi, từng fút từng giây nó có một cái gì đó quyết liệt, không tranh chấp, không chối bỏ, và không thể khước từ,... có một nhà thơ nào đó đã từng thốt lên "trong gặp gỡ đã có mầm ly biệt- mỗi đời tình có một thú chia ly", ... vâng, tình yêu cũng như sự sống, nó vội đến rồi vụt tắt như ánh sao băng bay ngang bầu trời bạn mong nắm giữ nhưng nó đã vuột khỏi tay như từng tia cát, như bãi bờ đang mong níu lại con nước ròng đang vươn ra fía xa,... vậy đó, đơn giản bạn mất tình yêu... làm sao biết được bạn ơi, cuộc đời, cái chết, niềm vui, hạnh phúc đó là những chũ đề muôn thuỡ cho Tôn Giáo, Triết Học, cho Văn Chương, Thi Ca,... nó rất hiện hữu mà lại rất thâm nghiêm vô cùng. Nhiều lần ngồi cấm một ly rượu uống, tôi mơ màng rằng buổi tối ngày mai nó sẽ như thế nào, có một cái gì khác lạ hay kô? Có đôi người sẽ vội nói tôi đang sống những ngày chán chường, mất niềm tin, hoài nghi , nhưng tôi lại nói là tôi rất mực yêu đời và tôi đang tận hưởng những giây phút ấm áp khi trái tim tôi còn đang đập nhưng người tình đã bước ra đi, người ta nói "đời sống không mình ên -đời sống không hề là một xâu chuỗi tình cờ, vô cấu"(Du Tử Lê), vâng tôi cũng vậy, trong một ngày cô độc, bạn chợt nhận ra là mình không đang một mình mặc dù xung quanh mình chẳng còn ai,...những dòng miên man bất định kéo tôi đi về đâu trong cơn say, tôi không cần biết, bởi vì nhiều lúc bạn nên thả lõng như những con kiến không cần não bộ chạy lang thang trên cánh đồng thời gian, để rồi lúc nào đó bạn giật mình tỉnh giấc, ... ngày hôm nay, trong phòng vệ sinh của pub tôi bất chợt vô tình đọc được một hàng chữ của một tay bợm nhậu trên vách tường đặc kín những dòng chữ điên cuồng, thô tục mà trong cơn say người ta không thể kềm chế, mà tôi trân trọng nó như những bài thơ tuyệt vời trên nhân gian này, bởi nó được viết để bộc lộ rõ nhất bản chất của con người, điều mà chỉ có thể đến trong cơn say "Freedom is another meaning of nothing to lost", và tôi bất chợt nghĩ chắc có lẽ lão nào đã viết những giòng chữ nguyệch ngoặc này lúc đang làm một việc thải ra những gì lão đã uống vào và có lẽ đã nằm co ro chết đâu đó giữa đêm mùa đông Melbourne lạnh cóng,... tôi bất chợt lại nghĩ về cái chết, vâng có phải có chết có nghĩa là một trái tim ngừng đập, hoặc sự bốc mùi của cơ thể, vâng chính thế, cái chết chính xác là như vậy nhưng chỉ như vậy thôi...bởi lẽ nếu là hết thì những dòng chữ kia đã không còn mang một chút suy tư nào trong lúc làm công việc cần thiết để có thể uống thêm vài ly beer nữa,... vâng khi say tôi hay thả đầu óc tôi lang thang cùng mọi việc, tôi không kềm hãm nó một giây nào, tôi cần một sự tự do cho tư tưởng bởi lẽ tôi biết tôi không còn gì để bỏ rơi rớt, ... những giòng suy tư không cần logic, tôi cứ để mặc nó tuôn ra không theo vần luật... bạn ơi, hôm nay tôi lặng đắm người khi nghe bài hát Summer Wine trong quán bar buồn chỉ có một mình tôi ở góc này và một ông khách ở góc kia,... và rồi hai gã cô đơn cũng có cách giao tiếp của riêng mình, giao tiếp bằng nỗi cô đơn, ai dám nói cô đơn và lặng lẽ không là giao tiếp? Vâng giao tiếp bằng câm lặng, ai nói trong thinh không không còn có một cái gì khác,... một chai Asahi được người waitress mang ra để trước mặt tôi, và một cái nhướng mắt cười của ông khách cô độc bên bàn kia góc xa, ...thực vậy, một sự thấu hiểu đồng cảm được tạo nên giữa những chai beer được mời qua lại, mà không cần ngôn từ,.... thôi thì người tình đã cất bước ra đi, tôi ở lại gậm nhấm nỗi "tự do" và cuộc đời với những gì còn lại... những trang lịch lại được lật sang một ngày mới, giòng nước đã chảy qua cầu, tàn cây sau cơn gió, ...làm sao gắn lại được chiếc lá vàng rơi.

Chữ ký của Wu Jian Tao
Triều Đao Đoạn Thủy, Thủy Trường Lưu
Cử Bôi Tiêu Sầu, Sầu Cánh Sầu

Trả lời kèm theo trích dẫn
2 thành viên đã gửi lời cám ơn đến Wu Jian Tao vì bài viết hữu ích này:
Con Hủi (12-05-2009), ThanhNgoc (15-12-2012)
Cũ 08-01-2006   #2
Wu Jian Tao
-=[ Lâu La ]=-
Wu Jian Tao đang offline

Gió đông về
Em lại tự ủ ấm bàn tay

Trời trở gió rồi , lạnh lắm không em ? Một năm , em tôi vẫn một mình đi giữa mùa Đông rét mướt. Và mùa này , ta lại tự hỏi , em có còn đủ niềm tin để chờ đợi , để sưởi ấm cho hi vọng vào một tương lai mơ hồ mà em đã vẽ nên , một tương lai của em và người ấy , người em yêu ? Càng ngày người ấy càng xa xôi , ta biết điều đó , em cũng cảm nhận được . Nhưng em bướng bỉnh đến nỗi chẳng thèm lắng nghe chính mình .
- Em không cần một người bên cạnh .
- …
- Em cần anh ấy .
Điều em cần là một người bên cạnh em đó , cô bé ạ . Một người ở bên cạnh em , vì em cô đơn lắm . Em rất cô đơn . Ta vẫn nhớ hình ảnh em trên lan can tầng bốn , ngắm mấy đứa con trai đá cầu , thoảng mỉm cười . Đôi mắt em nhìn mênh mông và xa xăm quá . Nhưng lúc ấy , đôi khi ta có cảm giác , chỉ cần một sơ xuất thôi , em sẽ vụt vào khoảng trời trống rỗng trước mắt rồi mất hút . Muốn nắm lấy bàn tay em nhưng không thể , mãi mãi tôi cũng không thể chạm tới em . Tự nhiên nhớ đến câu nói ngày xưa của anh trai em , và lại ước giá như có người có thể thay thế người con trai đó trong em , mọi chuyện sẽ không như thế này .

Em không giống với những người khác . Một người nghĩ về tình yêu của mình , ta đoán chắc đến 90% họ nghĩ đến những điều lãng mạn , một không gian bên ánh nến , một buổi đêm với trăng sao mây trời , rồi rừng thu , lá vàng rơi đầy như trong phim . Nhưng giấc mơ em quá đỗi bình thường , quá đỗi giản dị . Em thì chỉ mong một lần người ấy ở bên cạnh em , một lần em được ngắm gương mặt người yêu . Người ta sẽ ủ ấm bàn tay em , sẽ ôm lấy em trong vòng tay mình . Đôi khi ta bật cười khi nghĩ đến em lúc đó , chắc sẽ lại giấu gương mặt trên vai anh khóc oà mất thôi , mít ướt ạ . Giản dị quá , vậy mà người ta lại chẳng thực hiện được cái mong muốn bé nhỏ ấy của em . Một năm , hai năm hay nhiều hơn nữa , ta không biết . Giá như ta có thể làm gì cho em . Nhưng tất cả những gì ta có thể chỉ là mặc kệ em muốn làm gì thì làm . Chờ đợi ư ? Sao cũng được .

Hôm qua em lại mơ . Mơ đến ngày đầu tiên em gặp người con trai ấy . Anh ta sẽ mỉm cười với em , sẽ nắm tay em , giữ mãi đôi tay ấy trong bàn tay của mình .
Còn gì nữa không nhỉ ? Gạt nước mắt , em cười . Chỉ có thế thôi …

Chờ đợi . Người ta đi mất rồi , em biết không ?

Chữ ký của Wu Jian Tao

3 thành viên đã gửi lời cám ơn đến Wu Jian Tao vì bài viết hữu ích này:
Con Hủi (12-05-2009), ThanhNgoc (15-12-2012), unnamed151 (22-05-2010)
Cũ 13-04-2006   #3
Wu Jian Tao
-=[ Lâu La ]=-
Wu Jian Tao đang offline

Gió mùa lại về rồi . Không lạnh nhưng buồn , em nhỉ . Và em , em có khóc không em ?

Giá như ta có thể cho em một bờ vai tựa , gánh giùm em những áp lực của cuộc sống , của ngày mai . Tiếc thay , ta lại đặt lên em những gánh nặng mà đáng ra ta không thể chất thêm lên đôi vai em nữa , ít nhất là lúc này .

Giá như ta có thể nói với em rằng thế gian có hàng ngàn con thiên nga mà một con vịt xấu xí như em có mất cả đời cũng không thể đem mình ra so sánh được . Nhưng đó đâu phải là tất cả . Có những điều còn sâu sắc hơn những gì người ta có thể nhìn thấy . Vậy thì em bận lòng chi ? Bản thân em đã là duy nhất trên đời …

Giá như ta có thể nói với em , như ta đã nói với cô bạn , hắn không yêu thiên nga xinh đẹp giỏi giang , hắn yêu bản thân em , yêu con vịt xấu xí là em . Vậy thì việc quái gì phải băn khoăn , em nhỉ ? Người ta khó ăn cơm với đôi đũa lệch , nhưng đũa không tự thay đổi mình được còn con người thì có . Dẫu cố gắng hoàn thiện mình , em hãy vẫn cứ là em …

Giá như ta giúp em đặt trọn niềm tin vào người điều ai đó đã nói với em , rằng tình cảm là chuyện tranh đấu cả đời , rằng điều gì thuộc về mình thì sẽ đến với mình dù có chuyện gì chăng nữa , chỉ cần em tin vào bản thân , vào cuộc sống , vào người em yêu .

Giá như ta là một ai khác , ta đã có thể …

Nhưng ta đánh mất niềm tin của em mất rồi . Xin lỗi em .

Chữ ký của Wu Jian Tao

Cũ 23-01-2007   #4
Wu Jian Tao
-=[ Lâu La ]=-
Wu Jian Tao đang offline

Gió lại về rồi, bây giờ em nhớ ai?

Qua mấy mùa lá rụng rồi, em cũng chẳng còn như ngày xưa nữa. Ta vẫn nhớ tiếng em cười trong cái lành lạnh cuối Đông năm nào ấm áp và bình yên lắm. Nhớ giọng nói khi em tíu tít chuyện trò nghe lanh lảnh như tiếng chuông thánh đường, mọi người vẫn bảo vậy. Nhưng đâu rồi em?

Ngày hôm qua tình cờ bắt gặp hình ảnh phản chiếu của em qua tấm gương, tôi bỗng thấy ngỡ ngàng. Đôi mắt ấy buồn quá, không phải cái buồn thăm thẳm đẹp đẽ như trong tiểu thuyết. Là chênh vênh u ám buồn. Nụ cười hình như cũng phảng phất cả sự hoang mang mệt mỏi. Thoảng hoặc tôi biết em ngồi một mình trong phòng tối, và khóc. Đôi khi tôi ước có ai đó bên cạnh em lúc ấy, yên lặng nắm lấy bàn tay em, đưa cho em một bờ vai làm điểm tựa. Nhưng cuộc sống quá vội vã khiến chẳng ai có thể dừng lại để lắng nghe những trăn trở nơi em. Người ta cứ đi, tôi cứ đi…

Con người quá ích kỷ. Ích kỷ để áp đặt suy nghĩ của mình lên từng hành động của người khác. Để giận dỗi nhau. Để xa cách nhau. Để không muốn hiểu những tiếng gọi yếu ớt đằng sau lưng họ. Con người đôi khi lại quá cao thượng. Cao thượng đến nỗi chẳng cần bận tâm đến những gánh nặng họ đang mang trên vai. Nhưng nó vẫn còn ở đấy, luôn luôn hiện diện. Đâu có ai biết rằng những mảnh dằm rất nhỏ sẽ có ngày mưng mủ, sẽ có ngày nó rất đau… Có thể em không nhận ra. Nhưng đôi khi đơn giản không phải vì em chẳng bận tâm. Chỉ là em không muốn tha thứ…

Vài khoảnh khắc nghĩ về em, tôi lại hình dung ra chiếc tàu bay giấy vô phương trên biển cả, cứ thế này thì dù đi về đâu, dù duy trì được bao lâu trên bầu trời thì cuối cùng nó cũng sẽ rơi xuống. Rơi xuống và chẳng thể bay lên. Em hay lắc đầu trước cái suy nghĩ ấy của tôi. "Rồi em sẽ ổn thôi, đừng lo. Em sẽ ổn". Cười. Ổn thật không? Mấy đêm nay tôi nghĩ rất nhiều, rất nhiều về chuyện của em và người con trai ấy. Nhưng mọi thứ không phải tự em quyết định. Không phải chỉ có em biết yêu và biết băn khoăn. Chỉ mong ngày mai sẽ bừng sáng nụ cười em, một nụ cười thực sự. Hoặc ít ra tôi cũng muốn nghe em khóc, chỉ một lần này nữa thôi.

Một lần khóc cho một đời…

Chữ ký của Wu Jian Tao

Cũ 28-01-2007   #5
Ảnh thế thân của o0o_Phiêu_o0o
o0o_Phiêu_o0o
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 05-09-2006
Điểm: 2
L$B: 6.208
o0o_Phiêu_o0o đang offline

...If you wanna cry - Cry on my shoulder

Nếu người hùng trong tim em vẫn thường mong đợi không bao giờ đến đựơc
Nếu em cần ai đó để thấy cuộc đời thêm tươi đẹp
Nếu tình yêu mà em đang mong đợi đang quá xa và em vẫn là người cô đơn
Nếu em cần những người bạn trong lúc tuyệt vọng nhất mà họ không hiện diện trước mặt em được
Em có thể chạy trốn nhưng không thể nào dấu mình qua được những cơn bão và một đêm dài cô đơn
Và anh sẽ chỉ cho em thấy đó là số phận, nhưng điều tuyệt diệu nhất là chúng ta là những người tự do
Nhưng nếu em không thể vượt qua và điều em muốn là khóc thì hãy khóc trên đôi vai anh đây
Nếu em cần ai đó yêu thương mình hơn mình yêu thương
Nếu em cảm thấy buồn và con tim mình ngày càng lạnh lẽo, vô cảm
Anh sẽ chỉ cho em thấy tình yêu đích thực có thể làm được những gì!
Nếu bầu trời trong trái tim em nay mịt mờ
đó chính là thiên đàng nơi ta sẽ cùng nhau buớc tới
Nếu thiên đường đó quá xa tầm tay của em, chỉ cần gọi anh, anh sẽ cùng em vững bước
Khi đêm tối đối với em ngày càng dài và lạnh hơn
anh sẽ luôn cùng em.........
Anh hứa rằng anh sẽ không bao giờ xa cách em nữa !
Vì đó là tình yêu đích thực mà anh dành cho em !

...Mất rồi, sorry............mình đang làm gì thế nhỉ???????????
Nay buồn quá, tự nhiên lại mò vô đây, xin lỗi chủ topic nha.........................
Nghe lại bài nì tự nhiên thấy tâm trạng có chút gì đó khác lạ. Dc buổi nghỉ làm thì hok gặp ai cả. Giờ mà kiếm dc người lên Giang GT cùng mình nhỉ . Hay mò lên 1 mình, kím 1 góc ngồi.....lâu ko lên............dạo này đua đòi vẽ móng lên chả tập dc .......Vẫn nợ ... 1 món quà SN, cứ chờ đó nha
Hix, mãi mới bít đó là bản nhạc của Tvchaicopsky..thì lại hok tìm dc Tab, mệt. Kết bài đó cả năm nay rồi mà hok máy mó chi dc, ghét thế
Hay giờ telephone cho sếp nhỉ, dạo nì mấy ông mải chinh chiến iu đương hay sao mà mất tăm, hay ghét mình roài

Thế là hơn 1 tháng nữa nó cưới, vậy mờ chả lo lắng gì...........cứ giống nó, mọi việc đều đơn giản, nhẹ nhàng đi, có phải hay ko????????????? Rồi, lại thấy trống...1 điều gì đó. Với em mày mọi thứ mới chỉ bắt đầu thôi Óng ạ, ... trước khi đi haytruyền lại cho tau ít vốn NN, bít đâu có ngày mình họp nhau bên đó
Sắp Tết rùi, Hoàng ruồi sắp ra, con Ú thì chẳng thấy liên lạc, ôi bạn bè............Đám cưới...chẳng bít có tập trung dc mấy đứa hay ko

Mọi việc cứ quay mòng trong đầu mình, sao đến giờ mà vẫn chưa thảnh thơi chứ. Xong vụ họ hàng với cái N, cố nốt vụ bằng cấp là ổn ......Thôi đi về khều ốc ko cả nhà chờ. Konica fat'
( nhìn vào nét mặt ai đó cũng thoáng 1 nỗi buồn, tại sao mình lại có đến 4 mắt chứ, thật là tai hại )

Chữ ký của o0o_Phiêu_o0o

Tài sản của o0o_Phiêu_o0o
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến o0o_Phiêu_o0o vì bài viết hữu ích này:
ThanhNgoc (15-12-2012)
Cũ 31-01-2007   #6
Wu Jian Tao
-=[ Lâu La ]=-
Wu Jian Tao đang offline

Và hôm nay em tôi đã khóc...

Mong cho ngày mai nước mắt thôi rơi.

Chữ ký của Wu Jian Tao

Con Hủi (30-04-2010), ThanhNgoc (15-12-2012)
Cũ 01-02-2007   #7
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
-=[ Tiên Phong Đầu Lĩnh ]=-
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Gia nhập: 07-06-2004
Điểm: 481
L$B: 6.698.498
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Ngày nào nó cũng nên mạng, không phải để viết thư cho em, không phải là chờ đợi những dòng tin nhắn viết vội của em nữa. Mà nó chờ đợi một bài viết tiếp theo của một người nó không quen. Nhưng nhưng dòng tâm sự mà người ấy viết ra nó có cảm giác như là đang viết cho nó vậy.
Nó yêu em, nó cũng có được em, và rồi nó lại mất em. Nó mong muốn cho em có được hạnh phúc, nhưng cả đời này nó chẳng thể làm gì cho em được. Nó giống như người ấy đã nói.
"Giá như ta là một ai khác , ta đã có thể …
Nhưng ta đánh mất niềm tin của em mất rồi . Xin lỗi em ."
Và hôm nay nó vui mừng khi thấy có bài viết tiếp theo, nó sung sướng như là khi nhận được tin nhắn của em vậy, cho dù tin nhăn của em ko quá 2 dòng viết vội rồi out ko quá 5 phút.
Hic nhưng giống như một tró đùa, bài viết này cũng giống như những mẩu tin mà em gửi cho nó không quá 2 dòng "Và hôm nay em tôi đã khóc...

Mong cho ngày mai nước mắt thôi rơi."

Chữ ký của Con Hủi
Nụ tầm xuân nở ra xanh biếc
Em có chồng rồi, anh tiếc lắm thay...

Tài sản của Con Hủi
2 thành viên đã gửi lời cám ơn đến Con Hủi vì bài viết hữu ích này:
ThanhNgoc (15-12-2012), Wu Jian Tao (16-10-2012)
Cũ 10-02-2007   #8
Ảnh thế thân của Mắt_Lưu_Ly
Mắt_Lưu_Ly
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
Trầm Ngư Mĩ Nhân
Gia nhập: 10-04-2004
Điểm: 165
L$B: 64.304
Tâm trạng:
Mắt_Lưu_Ly đang offline

...Có khi bước trên đường hun hút, em tự hỏi mình ta đang đi về đâu...........

Dạo này cứ cắm mặt vào công việc, ngoài cái cửa hàng và công việc pha nước hình như mình chẳng còn biết đến gì nữa, Tết đến nơi rồi mà......................tất cả cứ nhàn nhạt trước mắt mình. Bảo 27 xin nghỉ cả ngày mà chẳng bít có dc hay ko nữa...........bao nhiêu việc...........

Hôm nay vui thật, lâu mới có 1 ngày lượn phố thế, mọi người rồi về quê hết, còn lại 5 đứa con gái..........
.........bánh bèo, bánh đa, trà sữa, chụp ảnh.............................rồi mai lại trở về bình thường....................chán................ .....

.........Lại chiều và tối, 2 ca mệt mỏi..............nhà đang bắt nghỉ, nhưng mình lại ko thể. Hôm nay chính thức là quá mệt, chỉ muốn nhanh nhanh chóng chóng về. Mình cứ cố sức, để làm gì nhỉ? May ông sếp mới tuyển thêm dc 2 nhân viên chạy xe, đỡ phần nào; để qua ngày mai xem có ai trụ dc ko hay lại chạy mất dép........Mệt quá, nay làm bữa tất niên mà lại ko có rượu ốc, cứ thấy thiếu thiếu..................., ko uống mà sao đầu óc cứ quay mòng...........

...Về thôi.................

Chữ ký của Mắt_Lưu_Ly

Tài sản của Mắt_Lưu_Ly
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến Mắt_Lưu_Ly vì bài viết hữu ích này:
ThanhNgoc (15-12-2012)
Cũ 29-04-2010   #9
Wu Jian Tao
-=[ Lâu La ]=-
Wu Jian Tao đang offline

Mùa mưa về rồi đó em, em có ướt không?

Bao nhiêu năm rồi nhỉ? Chúng ta không gặp nhau. Đời trôi dài lần lượt và từng trang lịch rơi xuống phải không em. Ký ức bên chuyến tàu năm cũ khi ta đưa em. Nếu giờ đây em nhớ lại em có chạnh lòng. Chuyến xe tram cuối dọc theo con đường Riversdale có lẽ là lần cuối và mãi mãi chúng ta chia tay. Có phải không? Hay là quán cà phê Time Out nơi quãng trường Federation anh cũng không còn nhớ rõ. Ôi những ký ức mịt mùng mà anh không dám nhớ cũng chẳng dám quên.

Không gần nhau những đời vẫn cứ trôi phải không em? Nhưng có bao giờ chúng ta gần nhau đâu? Em của anh trong đêm cuối vào hư không như hòn sỏi trên mặt hồ.

Em có từng yêu anh không? Sau những đêm hoan lạc, thân hình em trong ký ức của anh mong manh và lung linh như những đốm sáng đôm đốm chập chờn và tắt dần sau những tàn cây bụi cỏ. Lịch sử vũ trụ sẽ đề tên em vào chương nào khi em chỉ là một vì sao lướt qua anh với tốc độ mà ánh sáng chỉ còn là một đốm mờ trong một sát na.

Những mùa đông rồi ai cầm tay em? Anh còn nhớ cánh tay em mong manh như những cành anh đào trước nhà anh thuở nọ.

“Giữa người yêu em, và người em yêu. Em chọn ai?” Em chọn một người cách xa em nữa vòng trái đất và giữa những khoảng cách chính là hư vô. Em bước vào cánh đồng cỏ nơi mà những giếng sâu vô chừng sẽ nuốt chửng em. Em kề bên ta trên đường và đột nhiên lọt tõm như Naoko của Murakami Haruki.

Những tia chớp mưa đầu mùa lóe lên và tắt ngủm. ‘

Chữ ký của Wu Jian Tao

Chỉnh sửa lần cuối bởi Wu Jian Tao: 29-04-2010 lúc 22:46.
Con Hủi (30-04-2010), ThanhNgoc (15-12-2012)
Trả lời