Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Kim Ngư Thành > Vọng Nguyệt Nhai > Thư Tình
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Thư Tình Là nơi chỉ gửi bài do chính mình sáng tác. Không gởi bài sưu tầm.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 22-05-2007   #73
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
-=[ Tiên Phong Đầu Lĩnh ]=-
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Gia nhập: 07-06-2004
Điểm: 481
L$B: 7.622.109
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Có bờ mi nào không một lần rơi lệ
Có tình yêu nào không cay đắng đâu em
Tình yêu có khi thành khi bại
Yêu không thành anh nhớ mai tên em

Chán nản và mệt mỏi đó là cảm giác của anh trong lúc này. Anh đã chán tất cả mọi thứ, nhưng người xung quanh, công việc của anh nữa. Anh đã chán tất cả mọi thứ rồi em ah. Thật sự trong lúc này đây anh rất muốn kết thúc mọi thứ ở đây. Anh cảm thấy cô đơn mỗi mùa thi về... Mùa thi năm ấy có anh và có em, ôi hạnh phúc biết bao, khi ấy giữa anh và em có một tình yêu trong sang của lứa tuổi học trò không có toan tinh và vụ lợi.
Anh cô đơn lắm em có biết không. Nhưng anh không cần ai cả anh chỉ cần có em thôi cô bé ah. Ước gì trong lúc này đây anh có được em ở bên thì hạnh phúc biết mấy. Hôm nay là một ngày buồn chán nhất đối với anh, suốt buổi sang đi làm anh ngồi ở nhà Rao. khi Ca Trương xuống gọi anh nên anh cũng không nên, đến trưa mọi người đi ăn cơm anh vẫn ngồi đó. Anh cũng không biết tại sao anh lại ngồi đó nữa. Có một người không ăn cơm, cô ấy nhịn ăn để rành suất cơm đó mang về cho anh. Nhưng người ấy lại không phải là em, em có biết không. Có nhưng lúc anh đã lấy hình ảnh của người ấy để thay thế em. Nhưng anh không thể, không thể em hiểu không. Nhiều năm trôi qua anh vẫn chưa yêu ai và cả em cũng vậy. Chúng ta đã không còn trẻ trong cả ý nghĩ và tuổi tác nữa. Chúng ta còn chờ điều gì nữa khi rất gần nhau mà dường xa vô tận, sao không trong chúng ta không ai chịu đến với mọt nguời khác. Mỗi chúng ta đều không muốn mở của con tim của mình đến với nguời khác, vậy thì cớ gì chúng ta phải tự làm khổ nhau. Hay con đường mà chúng ta đi với hai lối rẽ khác nhau. Số mệnh hay là duyên phận hay ông trời muốn chúng ta phải như vậy.
Em hãy nói đi. Mình nên đến với nhau hay chia xa mãi đây. Tình yêu của chúng mình thật viển vông quá phải không em. Nó sâu đậm quá không,để khiến không ai có thể đi đến môt tình yêu mới hay nó thật mong manh để chúng ta không gần nhau được mà chỉ có thể nhìn thấy, huớng về nhau qua trái tim và ý nghĩ của moi nguời.
Ai cũng sợ mất nhưng không ai chịu lấy cái mà mình sẽ mất. Chúng ta quyết định được tình yêu của mình. Vậy thì cớ gì mình phải xa cách nhau hả em ?

Em nói đi...

Hp, ngày 22 tháng 5

Chữ ký của Con Hủi
Nụ tầm xuân nở ra xanh biếc
Em có chồng rồi, anh tiếc lắm thay...

Tài sản của Con Hủi
Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 27-05-2007   #74
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Dựa Vai Anh Mà Khóc

có cánh hoa nào không tàn úa
có hạnh phúc nào sẽ không hư hao
có cuộc đời nào không xuống thấp lên cao
có bờ môi nào chưa rung lên vì tiếng nấc?

có những khoảng cách dù gần trong gang tâc
mà hình như trăm ngàn dặm xa xôi
có nhưng chiều em cảm thấy đơn côi
hãy về đây, dựa vai anh mà khóc

kể cho anh nghe chuyện đời gai góc
chia bớt cho anh nỗi khổ bi dối gian
anh suốt đời làm một sân ga
đón nhận buồn vui con tàu em chở đến

rồi một ngày con tàu em thay bến
sân ga này mãi vẫn còn đây
hãy về đây

dựa vai anh mà khóc

em sẽ chẳng bao giờ lẻ loi đơn độc
em sẽ chẳng bao giờ thiếu một vòng tay
em sẽ chẳng bao giờ thiếu một bờ vai
hãy về đây, dựa vai anh mà khóc

Anh vừa đọc xong bài thơ này, anh thấy rất hay. Anh nghĩ là em cũng thích, nên anh viết vào đây. Anh hy vọng một ngày nào đó em xẽ đọc được bài thơ "Dựa vai anh mà khóc" này.

Chữ ký của Con Hủi

Tài sản của Con Hủi
Cũ 10-06-2007   #75
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Nếu tôi chết ai quỳ bên nấm mộ
Cỗ quan tài ai khóc tiên đưa
Vành khăn trằng ai là người xẽ quấn
Nghĩa địa buồn ai thắp nén nhang thơm.

Em có biết tại sao trong mấy tháng qua anh ko tìm cách liên lạc với em. Thê mà mấy ngày nay anh luôn tìm cách để được gặp, được nhìn thấy em, được nói chuyện cùng em không? Mọi chuyện xẽ vẫn bình thường nếu như mấy ngày trước anh ko gặp một giấc mơ, một giấc mơ rất lạ " anh thấy em ngồi bên cạnh anh và khóc, khóc rất nhiều. Còn anh vẫn nằm yên bất động, có rất nhiều người thân của anh đứng ở xung quanh, mọi người đều nhìn anh và nhìn em, rồi họ cũng khóc" Anh tự nhiên thấy sợ khi gặp phải giấc mơ đó, anh càng cảm thấy sợ hơn khi mà mấy ngày qua khi ngủ anh thương lặp đi lặp lại giấc mơ đó. Đó chính là lý do tại sao anh lại tìm cách gặp em, khi gặp em anh đã khóc thút thít như một đứa trẻ lúc đó anh định kể cho em biết về giấc mơ đó của anh. Nhưng anh sợ em suy nghĩ nhiều nên lại thôi. Anh chỉ dám nói "mấy đêm nay, đêm nào anh cũng mơ thấy em..." Anh có cảm giác thời gian đối với anh bây giờ đang được tính từng ngày, từng giờ em ah. Vì thế khi anh có thời gian rảnh, anh phải tranh thủ làm nhưng việc mà mình muốn. Hôm nay em ko muốn anh nên HN, nhưng anh vẫn nên, nên để gặp em, để được nhìn ngăm khuôn mặt em. Vì anh sợ xẽ ko còn cơ hội cho anh nữa. Anh biết hôm nay em giận anh nhiều lắm khi anh ko nghe theo lời em, đã làm phiền đến em. Nhưng đối với anh nhưng việc đó ko còn quan trong nữa, chỉ cần gặp được em là anh cảm thấy vui và hạnh phúc rồi.
Hôm nay được gặp em, anh ko biết đây có phải là lần cuối cùng ko, anh nghĩ em cũng ko muốn như thế và cả anh nữa, anh càng ko muốn như thế một chút nào. Nhưng cuộc sống mà em, bước chân con người dù có dài đến đâu cũng không bước qua được con đường số phận phải không em? Anh rất mong rằng những lời mà anh viết ra đây xẽ không phải là những lời cuối cùng anh viết cho em.

Khi tôi chết mà tôi chẳng biết
Người yêu tôi tha thiết nhất là ai?

P/S: Mấy năm ở trên HN em vẫn vậy không có gì thay đổi cả. Như thế em xẽ gặp rất nhiều khó khăn khi đi xin việc. Nhất la trong lúc phỏng vấn đó em . Cố găng nên em nhé. Anh luôn ở bên em. Chúc em gặp nhiều may mắn và hạnh phúc trên con đường em đi.

Hp 10/6/07

Chữ ký của Con Hủi

Tài sản của Con Hủi

Chỉnh sửa lần cuối bởi Con Hủi: 10-06-2007 lúc 20:09.
Cũ 10-06-2007   #76
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

em đọc nó nhé, nó có ích cho em khi đi xin việc

Soát lỗi là thư khi xin việc. 8 điều cần ghi nhớ:

Lá thư xin việc là một trong những hình ảnh đầu tiên của bạn trong mắt nhà tuyển dụng. Vì vậy, hãy đầu tư thời gian và công sức vào đây, đừng chỉ coi nó như một vật vô tri vô giác.

Dưới đây là một mấu thư xin việc chứa những lỗi thường gặp trong thực tế:

Thưa Ông:

Tôi đã xem quảng cáo của ông. Đây là loại công việc mà tôi đang tìm. Tôi chắc chắn rằng mình sẽ rất yêu thích nó và công việc này cũng sẽ mang lại những kinh nghiệm tốt cho tôi. Tôi đã gửi rất nhiều thư xin việc mà chẳng nhận được chút hồi âm nào. Như ông có thể thấy, tôi có tất cả những gì ông cần. Ông sẽ thiệt nếu không chọn tôi vào vị trí này. Hãy gọi cho tôi theo số ĐT 04.874….

Ứng viên Nguyễn Văn A

Lá thư trên mắc 8 lỗi cơ bản sau:

1. Không dùng “Thưa Ông”. Nếu người đang đọc lá thư của bạn là một phụ nữ, chắc chắn họ sẽ không ấn tượng với lời chào này. Hãy tìm hiểu tên của người sẽ xem xét thư xin việc của bạn bằng cách liên lạc với phòng nhân sự của công ty. Nếu họ không cung cấp tên, hãy ghi thêm vào phần đầu là “Chú ý: Phòng nhân sự”.

2. Không được quên đề cập tới vị trí công việc mà bạn ứng tuyển. Nhiều công ty quảng cáo không chỉ một vị trí trong cùng một thời điểm.

3. Không gửi thư xin việc trước khi cẩn thận rà soát và chỉnh sửa nó lại một vài lượt. Các lỗi ngữ pháp, dấu câu hay chính tả sẽ gây ấn tượng rất không tốt.

4. Không tập trung vào những gì bạn muốn. Trong ví dụ trên, ứng viên nói rằng anh ta nghĩ anh ta sẽ rất yêu thích công việc và thu được kinh nghiệm. Một người chỉ biết nghĩ đến lợi ích riêng của bản thân mình chắc chắn sẽ bị cho là ích kỷ. Vì thế, hãy tập trung vào những giá trị mà bạn có thể mang đến cho công ty như làm tăng doanh thu hay giảm chi phí.

5. Không gửi một lá thư chung chung đại khái. Bạn có thể gây ấn tượng tốt hơn nhiều bằng cách đề cập đến tên công ty và nghiên cứu sơ qua. Như thế bạn có thể nói vài lời “có cánh” về công ty. Bạn cần biết đâu là cái mà công ty vẫn luôn tự hào, như về các sản phẩm được chứng nhận chất lượng cao hay các thành tích của họ. Để làm được việc này, bạn có thể truy cập vào trang web của công ty hoặc tìm kiếm thêm trên mạng, báo chí,…

6. Không tỏ ra tuyệt vọng. Tránh những câu như “Tôi đã gửi rất nhiều thư xin việc mà chẳng nhận được chút hồi âm nào”. Nhà tuyển dụng sẽ băn khoăn tự hỏi tại sao chẳng có công ty nào khác chịu đả động đến bạn. Hẳn là phải có lý do gì đây.

7. Không thách thức họ nhận bạn. Nhà tuyển dụng sẽ gạt ngay ý định đưa bạn vào công ty nếu bạn nói những điều như “Công ty sẽ thiệt hại nếu không nhận tôi”. Thay vì thế, hãy cho họ thấy tại sao bạn sẽ là một tài sản quý giá của công ty quá những thành tích đã đạt được của bạn.

8. Hãy là người chủ động liên lạc. Nhớ rằng bạn cần họ hơn họ cần bạn, dù sao bạn cũng chưa phải là một ngôi sao. Vì thế đừng "lạnh lùng" tuyên bố: "Hãy gọi cho tôi theo số điện thoại...". Họ sẽ thấy bạn thật kiêu ngạo và lố bịch.

Hãy nhớ rằng, để tạo được ấn tượng tốt, hãy đối xử với lá thư xin việc của bạn như thể nó là cuộc gặp mặt đầu tiên của bạn với vị sếp tiềm năng. Không nhiều nhà tuyển dụng dành cho bạn cơ hội thứ hai, tức là cuộc phỏng vấn, nếu bạn đã để lại trong họ ấn tượng xấu ngay từ đầu.

5 câu hỏi đầy "gai góc":

Hãy nói cho tôi biết nhược điểm lớn nhất của bạn? Công ty trả bạn 300 USD/tháng, bạn thấy thế đã đủ chưa? Liệu tôi có thể tin bạn được không? Đó là một trong những câu hỏi rất “khoai” của nhà tuyển dụng. Nhưng thậm chí bạn có thể còn gặp phải những câu “gai góc” hơn…

Thành tích nào khiến bạn tự hào nhất?

Không nên nói: Thi chứng chỉ cấp cao về piano có thể là điều mà trước giờ luôn khiến bạn hào hứng nhất khi nhắc đến. Và bạn có thể ngồi hàng giờ để kể đến từng chi tiết về cái ngày “lịch sử” ấy. Nhưng đáng tiếc, đó lại không phải là điều nhà tuyển dụng thực sự muốn biết. Quy tắc chung cho bạn là: nếu đó không phải là một kỹ năng phù hợp với vị trí ứng tuyển, hãy loại bỏ nó ngay.

Nên nói: Hãy nghĩ đến thành tích mà bạn có được nhờ sử dụng những kỹ năng mà bạn có thể phát huy trong công việc đang ứng tuyển. Bạn đã từng làm việc dưới áp lực để hoàn thành nhiệm vụ trước thời hạn hoặc tổ chức một sự kiện phức tạp? Hay bạn đã từng quản lý ngân sách, dù là nhỏ thôi, tại trường ĐH? Hãy kể ra để chứng minh khả năng của bạn. Còn những gì ủy mị, sướt mướt, nghệ thuật hoặc đầy cảm xúc? Hãy để dành chúng trong bài phát biểu ngày cưới.

Bạn thích làm gì ngoài giờ làm việc?

Không nên nói: Sự thực như ngủ nướng, chơi điện tử thâu đêm hoặc ra ngoài nhậu nhẹt với đám bạn. Tất cả chúng ta đều làm như thế, nhưng đó lại không phải những điều đáng để khoe. Đừng lan man quá nhiều về gia đình hay người yêu tuyệt vời của bạn, nếu không bạn sẽ tạo ấn tượng rằng bạn sẽ không sẵn sàng làm việc nhiều giờ khi được yêu cầu.

Nên nói: Hãy nghiên cứu trước về công ty bạn ứng tuyển. Nếu họ làm việc theo kiểu văn hóa: “làm hết mình, chơi nhiệt tình”, bạn có thể nói: “Một vài đồng nghiệp của tôi cũng là bạn bè thân thiết ở ngoài công sở. Vì vậy chúng tôi thích đi ăn uống cùng nhau khi có dịp”. Ngoài ra, nói rằng bạn thích chơi các môn thể thao tập thể cũng là một ý kiến hay. Một số nhà tuyển dụng tin rằng các ứng viên chơi các môn thể thao như bóng đá, bóng chuyền sẽ dễ dàng thích nghi và phát huy trong các hoạt động nhóm.

Hãy bán cho tôi chiếc bút/cuốn vở mà tôi đang cầm!

Không nên nói: “Cái đó 50 xu, thưa ngài” - Một câu trả lời tệ hại. Đừng sốc, đừng cười trước lời đề nghị này của nhà tuyển dụng. Câu hỏi này nhằm mục đích chứng kiến cách bạn phản ứng với căng thẳng và bất ngờ. Nhà tuyển dụng thực chất chẳng muốn xem cách bạn bán hàng, bởi ông ấy không tuyển một người bán bút chì.

Nên nói: Đây có thể là câu hỏi ngớ ngẩn nhất mà bạn nhận được trong một cuộc phỏng vấn, nhưng bạn vẫn phải giải quyết nó. Hãy cố tìm hiểu xem điều gì đang diễn ra trong đầu nhà tuyển dụng bằng cách đặt các câu hỏi: “Ý ông là tôi sẽ là một nhân viên bán hàng của công ty bút chì còn ông là một khách hàng tiềm năng hay ông chỉ muốn tôi nói về chất lượng của chiếc bút chì?”. Ở đây không có câu trả lời đúng hay sai.

Bạn có sẵn sàng vi phạm quy tắc để hoàn thành công việc không?

Không nên nói: “Quy tắc được đặt ra để được vi phạm”: Bạn muốn chứng tỏ rằng bạn linh hoạt, không phải là kẻ phiền hà, thích sinh sự. “Không bao giờ”: Chỉ có máy móc là hoàn toàn trong sạch thôi. Hãy cẩn thận. Có sự khác nhau rất lớn giữa việc vi phạm một quy tắc trong một lúc nào đó để làm lợi cho công ty và việc thường xuyên vi phạm bởi bạn thấy những quy tắc đó thật là khó chịu.

Nên nói: Giải thích rằng bạn sẽ chấp nhận phá vỡ các quy tắc chỉ khi buộc phải làm để giúp công ty tránh bị thua lỗ. Kết thúc với việc nói rằng bạn sẽ gặp thắng cấp trên và nói với họ về sự việc.

Bạn đã bao giờ bị sa thải chưa?

Không nên nói: Không nói dối. Không nói xấu sếp cũ.

Nên nói: Đưa ra những lý do hợp lý về việc vì sao lại xảy ra chuyện đó. Có hai cách để bạn “hạ” câu hỏi này. Thứ nhất là đổ lỗi cho sự làm việc dưới hiệu suất bình thường của bạn là vì hoàn cảnh cá nhân như bị ốm nặng, và nhấn mạnh rằng giờ những vấn đề đó đã được giải quyết triệt để. Thứ hai là thú nhận rằng bạn đã có một quyết định nghề nghiệp không chính xác. Bạn đã nghĩ rằng công việc sẽ bao gồm X và Y, nhưng thực ra lại có A, B và C. Vì vậy bạn mất động lực và đáng bị đuổi việc. Nhưng bạn đã thu được một bài học quý: Bạn đã nghiên cứu rất kỹ về vị trí ứng tuyển này và hiểu những yêu cầu của nó, vì vậy bạn sẽ không bao giờ mất đi nhiệt huyết đối với nó.

5 sai lầm “chết người” trong buổi phỏng vấn:
- Bạn cảm thấy buổi phỏng vấn của mình không ổn lắm, nhà tuyển dụng còn thấy tệ hơn. Theo một nghiên cứu mới đây nhất, các nhà tuyển dụng thường không thể chịu nổi những kiểu sai lầm sau của các ứng viên.
1. Điều ứng viên nói (hoặc không nói)

Sai lầm số 1 mà các ứng viên gây ra liên quan đến cách giao tiếp của họ. Một số ứng viên vừa vào đã “phát” ngay những gì chuẩn bị từ trước, như diễn viên diễn theo kịch bản. Một số khác lại chỉ biết hỏi gì đáp nấy gỏn lọn, không hỏi thì ngồi im như tượng phỗng. Số khác lại quá nhiều lời, than vãn lan man vòng vo về những vấn đề cá nhân, nỗi khổ của bản thân khi không có việc làm.

Một số ứng viên lại tỏ ra thật thà “quá mức cần thiết”. Một cô nàng khi được hỏi tại sao lại chọn công ty này đã trả lời: “Thực ra tôi chọn công ty này vì bố mẹ tôi thích tôi làm việc ở đây”. Một ứng viên xin việc tại một tổ chức chăm sóc trẻ em lại nói rất vô tư rằng anh ta “ghét trẻ con”. Có ứng viên xin vào vị trí dịch vụ khách hàng lại thú nhận “Tôi không phải là người dễ gần”.

2. Cư xử thiếu lịch sự

Nhiều nhà quản lý nhân sự phàn nàn về việc các ứng viên đến muộn và không ngại ngần nghe điện thoại di động ngay trong khi phỏng vấn. Thậm chí có phụ nữ còn dắt cả con nhỏ theo, trong khi mẹ trả lời thì con nheo nhóc khóc mếu bên cạnh, hoặc đứa trẻ chạy loăng quăng trong phòng.

Còn gì tệ hơn một ứng viên giục nhà tuyển dụng hỏi nhanh nhanh một chút vì họ còn có một cuộc hẹn ở một công ty khác?

3.Ta là một, là riêng, là thứ nhất”

Ứng viên vừa nói câu trước câu sau đã tỏ ra là người biết tuốt, tràn trề năng lực. Anh ta khoe khoang đủ điều về vị trí làm cũ, mức đãi ngộ cũ,... và rằng công ty nên nhận anh ta vào làm nếu không muốn bỏ phí một nhân viên tài năng. Cái TÔI to đùng của anh ta khiến nhà tuyển dụng muốn ngộp thở.

Ngược lại, có những ứng viên đến phỏng vấn nhưng hầu như không thể hiện một chút hứng thú, nhiệt tình hay hăng hái gì với cuộc trò chuyện. Họ liên tục nhìn ngắm xung quanh, ngó lên ngó xuống, ngáp vặt và tích cực xem đồng hồ.

4. Trang phục “không giống ai”

Một bộ trang phục quá lố, một tư thế ngồi vô duyên, tay đầy hình xăm, tóc xanh đỏ, váy áo quá “xênh xang”, đeo kính đen suốt buổi phỏng vấn, miệng còn hơi men,... Đó cũng là những điều nhà tuyển dụng không thể chịu nổi ở ứng viên.

5. Ứng viên “bốc giời bỏ bị”

Biểu hiện phổ biến của sự thiếu trung thực là ba hoa, nói quá về thành tích với những bằng khen này, phần thưởng kia. Ứng viên không ngừng “khua chân múa tay” về những kiến thức đã học, về khả năng đọc thông viết thạo nhiều ngoại ngữ, tầm hiểu biết sâu rộng về nhiều vấn đề phức tạp. Sau khi anh ta kết thúc màn độc diễn, có thể nhà tuyển dụng sẽ nói rằng: “Anh quá tài năng, công ty chúng tôi không đủ tầm để anh làm việc”.

http://www6.dantri.com.vn/vieclam.vip

Chữ ký của Con Hủi

Tài sản của Con Hủi
Cũ 11-06-2007   #77
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Lúc này đây sao trong lòng em trống vắng quá. Hơn 4 năm yêu nhau cuối cùng thì chỉ là cát bụi mà thôi. Lòng em đau lắm anh biết không? Có thể là lỗi do em đã quá chiều chuộng anh, trong cuộc sống anh muốn gì là có cái đấy.
Nó tạo cho anh thành thói ích kỷ chỉ muốn nhận mà không muốn cho. Mà anh ơi! trong tình yêu phải có sự cho nhận công bằng nếu không sẽ vô cùng khập khiễng. Em đâu có đòi hỏi gì cao sang? Em chỉ muốn anh hãy thể hiện rằng anh cần em trong cuộc sống của anh mà thôi.
Em muốn anh hãy làm một cái gì đó để chứng minh cho ba mẹ em thấy rằng anh có khả năng đem lại cho em hạnh phúc. Em muốn anh ở bên em khi em có chuyện buồn. Em muốn anh cho em lời khuyên nhưng không có. Em cảm thấy anh muốn an phận, anh không muốn đấu tranh. Hay vì anh nghĩ rằng có được tình yêu của em dễ dàng quá rồi nên anh tự tin anh sẽ không bao giờ mất em? Chiều nay khi nói chuyện với anh. Em sẽ suy nghĩ lại nếu như anh nói cho anh cơ hội để chúng ta cùng làm lại cùng khắc phục mọi khó khăn. Nhưng anh không tỏ thái độ gì cả, anh cam chịu mất em. Điều đó khiến em phát điên và em nghĩ rằng chia tay nhau là hợp lý. Anh nhu nhược quá và chính vì thế anh mất em.
Nhưng em muốn nói với tất cả mọi người rằng, em đã yêu anh rất nhiều. Mãi mãi bóng hình anh luôn ở trong tim em cho dù có điều gì xảy ra. Cho dù anh đi đâu cho du anh làm gì, em cũng mong anh được hạnh phúc.

Chữ ký của Con Hủi

Tài sản của Con Hủi
Cũ 12-06-2007   #78
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Dù nói với nhau câu chia tay,
Mà trong tâm tư nhau còn yêu đương, tuy không còn gặp gỡ.
Hơn sống bên nhau khi tình yêu cứ tan vì bóng dáng khác.
Người ơi, anh đã hiểu tình em!

Lâu rồi không thấy em nhắn tin cho anh, anh cứ nghĩ xẽ ko còn nhận được tin nhắn của em nữa cơ. Thế mà hôm nay ra mạng anh lại nhận được những dòng tin nhắn đó của em. Lần cuối cùng em gửi tin nhắn cho anh là khi nào nhỉ? Lâu quá rồi phải không em, chắc em không còn nhớ nữa đúng không em. Ngày cuối cùng anh nhận được tin nhắn của em là ngày 24/9/06 đúng không em. Gần một năm rồi còn gi, gần một năm qua anh vẫn đợi, đợi những dòng tin nhắn đó của em cuối cùng thì sự chờ đợi của anh cũng không vô ích, em đã gửi tin cho anh. Nếu như thi thoảng em gửi tin nhắn cho anh, hay khi anh điện nên cho em, em vẫn nghe điện của anh. Thì anh đâu phải đi hơn 100km nên HN để được gặp em. Anh mất hơn 2h đi xe nên trên ấy để được ngồi nói chuyện với em không quá 30' rồi lại đi xe về HP. Nghe chuyện có vè khôi hài quá em nhỉ. Nhưng cũng chẳng sao, ai cười thì mặc kệ họ miễn là anh được gặp em, được nói chuyện cùng em là anh vui rồi. Giờ anh vẫn còn lưu nhưng dòng tin nhắn của em trong máy "a nghe e hãy về đi e khôg ở HN em đag ở trên HTây. E đã nhắn tin cho rồi mà a con nên đây làm ji..." hihihi nếu lúc đó anh nghe theo lời em lại bắt xe về Hp thì xẽ như thế nào nhỉ, chắc buồn cười lắm phải không em?
Những dòng tin nhắn mà em nhắn cho anh, anh đọc đi đọc lại từ nãy đến giờ, chắc là đã thuộc lòng rồi hihihi. Em cứ làm những việc gì mà em cảm thấy vui, anh luôn là người ủng hộ em, anh đặt rất nhiều niềm tin vào em. Anh nghĩ rằng em xẽ thành công trên con đường mà em đã trọn. Nếu như có lúc nào đó em gặp uất ức, hãy những khó khăn trong cuộc sống thì đừng quên gọi cho anh em nhe. Anh luôn có mặt khi em cần. Anh cũng muốn em hiểu rằng anh làm những việc đó không phải để trả ơn em, em hiểu không. Vì nếu anh có làm như thế thật thì cả đời này, cả đời này anh cũng không trả hết những gì mà em đã làm cho anh, với những gì anh đã tước mất của em. Anh xẽ luôn ở bên em, em cứ chờ mà xem. Thời gian xẽ chứng minh tất cả nhưng gì anh nói ngày hôm nay, thật đây, tg nó không lừa dối ai cả em ah.
Nếu như có 100 người quan tâm đến em thì trong đó có một người tên là P V Dũng. Còn nếu có 10 người quan tâm đến em, thì anh xẽ là người thứ 5, thứ 6. Đến khi nào chỉ còn một người con trai quan tâm đến em, thì nhất định người đó xẽ là anh. Nếu như trên cõi đời này không còn ai quan tâm đến em nữa thì có nghĩa là có một chiếc mộ có bia đề tên P V Dũng từ lâu rồi.

Năm tháng đã trôi qua nhưng tình đâu có phai
trong trái tim anh đây vẫn mong em quay về
thành thật xin lỗi em về thời gian đã qua
Để từ nay về sau anh sẽ cố gắng hơn

Chữ ký của Con Hủi

Tài sản của Con Hủi
Cũ 14-06-2007   #79
Ảnh thế thân của lsb_behoachanh
lsb_behoachanh
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 29-07-2004
Điểm: 75
L$B: 2.134
Tâm trạng:
lsb_behoachanh đang offline

Đã bao giờ bạn nghĩ về cục tẩy cho cuộc sống của chính mình?
Bạn có thể "xóa" đi người bạn trai đã khiến trái tim bạn tan vỡ. Bạn có thể quên những lời thì thầm anh ấy nói bên vành tai bạn khi đang ôm bạn nồng nàn, quên đi cái cách anh ấy cười vang khi bạn nói đôi điều hài hước và ngây ngô. Bạn có thể xóa đi mọi kỷ niệm về những phút giây bạn đã chia sẻ cùng anh ấy. Và cuối cùng bạn chỉ còn lại một mình với những trang giấy trắng lộn xộn những "nếu như, giá mà..."
Đã quá muộn khi tôi nhận ra giá trị của những gì mình đã xóa.
Nếu bạn xóa đi những gì bạn cho là không hoàn hảo trong cuộc sống, bạn sẽ không bao giờ có thể học hỏi được gì. Bạn có thể không bao giờ nghĩ lại những lời đã khiến bạn hối tiếc, có thể nói lại một lần nữa và lặp lại thêm một lần những điều bạn từng ước sẽ không bao giờ làm.
Cuộc đời tôi không hề hoàn hảo. Tôi cũng không bao giờ muốn nó phải hoàn hảo. Nhưng tôi không muốn một cục tẩy cho riêng mình. Dù tốt hay xấu, tôi sẽ cố gắng không hối tiếc về những gì mình đã lựa chọn. Bởi lẽ chúng giúp tôi nhận ra tôi là ai và tôi là người khác biệt với những người khác. Tôi không muốn quên đi những gì tôi đã xóa.
Không xóa đi tất cả những gì chưa hoàn hảo trong cuộc sống, tôi đã học được cách đối mặt với mọi vấn đề của mình.

Chữ ký của lsb_behoachanh
Tình yêu ai bán mà mua
Ai cho mà lấy, ai thừa mà xin
Vậy mà hôm ấy tôi quên
Trước em tôi đã cầu xin nhiều lần

Em chính là người đầu tiên tôi yêu... Người cuối cùng tôi yêu cũng chính là em

Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến lsb_behoachanh vì bài viết hữu ích này:
Con Hủi (14-06-2009)
Cũ 15-06-2007   #80
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Complicated Heart

Don't know what to say now
don't know where to start
I don't know how to handle
a complicated heart
You tell me you are leaving
but I just have to say
before you throw it all away

Chorus:
Even if you want to go alone
I will be waiting when you're coming home
And if you need someone to ease the pain
you can lean on me, my love will still remain

Don't know what you're thinking
to me it seems quite tough
to hold a conversation
when words are not enough
so this is your decision
and there's nothing I can do
I can only say to you

Chorus:
Even if you want to go alone
I will still love you when tomorrow comes
And if you need someone to ease the pain
you can lean on me, my love will still remain

if this is your decision
and theres nothing i can do
i can only say to you

even if you want to go alone
i will be waiting when you're coming home
if you need someone to ease the pain
you can lean on me my love will still remain

even if you want to go alone
i will still love you when tomorrow comes

Anh không biết phải nói cái gì trong lúc này
cũng không biết phải bắt đầu từ đâu

Anh cũng không biết cách nào để điều khiển một trái tim rắc rối cả
Em nói với anh rằng em ra đi, nhưng đáng lẽ anh mới phải nói, trước khi em vứt bỏ mọi thứ đi.

Dù là em muốn ra đi một mình
Anh vẫn chờ cho đến khi em quay trở về nhà.
Và nếu em cần một ai đó để xoa dịu nỗi đau,
Em có thể dựa vào anh, tình yêu của anh sẽ vẫn còn mãi.

Anh không biết được những gì em đang nghĩ về anh
Và điều này thật sự khó để duy trì cuộc trò chuyện khi những lời nói không đủ để diễn đạt.
Vậy nên đây là quyết định của em, và anh không thể làm gì khác hơn
Anh chỉ có thể nói với em rằng :

Dù là em muốn ra đi một mình
Thì ngày mai anh vẫn sẽ yêu em
Và nếu em cần một ai đó để xoa dịu nỗi đau,
Em có thể dựa vào anh, tình yêu của anh sẽ vẫn còn mãi.

Chữ ký của Con Hủi

Tài sản của Con Hủi
Cũ 15-06-2007   #81
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Giấc nam kha khéo bất bình
Bưng con mắt dậy thấy mình tay không.

Thi thoảng em vẫn nên mạng tìm việc làm hả? Em thử vào đây xem, ở đó có một vài trang web tuyển nhân viên, biết đâu nó lại có ích cho em. http://www.google.com.vn/search?q=%22tuyen+nhan+vien%22&hl=vi&start=10&sa=N
Nhưng cũng gặp nhiều khó khăn đó em, mình nên nhìn thẳng vào sự thật, mà nếu anh nghĩ không nhầm thì em cũng là một người sống khá thực tế đúng không? Nếu một công ty hay một DN cần tuyển một nhân viên kế toán thì nhân viên đó phải là người có thâm niên trong nghề. Hay chí ít người đó phải tốt nghiệp đại học với cái bằng loại khá. Còn với 1 DN nhỏ với số liệu ít ỏi thì người nhà họ chỉ cần bỏ ra 1-2 tháng bổ túc là họ có thể làm được nhưng một kế toán bình thương. Như thế họ xẽ yên tâm hơn là tìm một người xa lạ
Nhưng dù sao bọn em vẫn hơn bọn anh, nếu bọn anh muốn phấn đấu thì rất khó, nhưng bọn em thì lại khác phải không nào. Bọn em có thể lấy được niêm tin từ những người khác, nhưng với bọn anh để tạo được niềm tin ấy là rất khó. Đó cũng là lý do tại sao anh chọn công việc là anh đang làm. Nếu như anh nên ấy hoặc đi xa nhà để tìm việc làm anh xẽ không như em. Phải xác đình từ trước em ah, chứ cái cách em làm anh thấy nó làm sao ấy... Anh cũng không hiểu tại sao bố mẹ lại đồng ý cho em nên đó tìm việc, phải chẳng đó là cách duy nhất để em xa anh...Đầu tiên anh cứ nghĩ là em chỉ về nhà học thêm 1 vài tháng là nên đó em đã có việc làm rồi chứ anh không nghĩ nó lại như vậy. Đã bao giờ em nghĩ với cái bằng Trung Cấp Kế Toán trong tay các DN xẽ trả cho em bao nhiêu một tháng chưa? Liệu có hơn 1,5tr/tháng không em?
Cũng có thể em xẽ tìm được một công việc với mức thu nhập từ 3-5tr/tháng hoặc hơn thế nữa, nhưng ngược lại thì sao em xẽ phải đánh đổi bằng cái gì. Nếu em là một nhà tuyển dụng, em xẽ trả lương cho nhân viên của mình với mức trung bình là 3-5tr/tháng thì nhân viên đó phải đáp ứng được những điều kiện gì? Đã bao giờ em nghĩ đến điều này chưa? Hãy suy nghĩ thật kỹ em ah. Để sau này mình không phải hối tiếc về những gì mình đã làm.

Chữ ký của Con Hủi

Tài sản của Con Hủi
Trả lời

Tags
con hủi, kiếp nghèo ôm hận, lsb_behoachanh, người đã khuất