Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Bạch Hổ Doanh > Nghị Sự Sảnh
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Nghị Sự Sảnh Nơi nghị luận nghiêm chỉnh.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 11-04-2010   #37
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
-=[ Tiên Phong Đầu Lĩnh ]=-
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Gia nhập: 07-06-2004
Điểm: 481
L$B: 6.698.524
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Trích dẫn:
Tôi rất mình vì lần này ông nói chuyện 1 cách đàng hoàng mà không có chửi bới...Tôi cảm ơn vì điều đó...Nhưng mà ông bạn ơi, tôi không nói là 12 năm nay hoàn toàn học những thứ vô dụng....Tôi chỉ nói là học quá nhiều, nhưng mà những thứ chúng ta cân thiết để vận dụng vào đời sống và tương lai chúng ta thì chỉ chiếm khoảng 30% đến 40% thôi....Vì vậy ý tôi là nên cắt giảm bớt hoặc là phải phân chuyên ngàng từ cấp 2....
Năm nay bạn bao nhiêu tuổi, chắc là bạn ko quá 60t đúng ko, Hủi hỏi nghiêm túc ấy. Và Hủi cũng chắc chắn rằng bạn đi lại bình thương, và ko bị khiêm thính. Khoang hay giận nhé!
Nếu bạn cho rằng một ngươi to beo ko có năng khiếu thê dục tất nhiên họ sẽ ko chon đại học thể dục thê thao đúng ko nào. Nhưng có thể họ sẽ chọn ngành kinh tế hoặc đại học luật thì sao nhỉ. Nếu họ chọn trường kinh tế rồi theo ngành Maketing họ gặp một khách hàng ham mê thể dục thì sao nhỉ, nếu bạn đã học qua chắc chắn bạn sẽ có nhiều chuyện để nói trước khi muốn khách hàng mua hàng cho cty bạn.
Hay bạn là một luật sự thân chủ của bạn là một người yêu âm nhạc. Hoặc giám đốc của bạn thích chơi guita mà bạn thì đã học qua.
Quay lại với vấn đề của riêng bạn, bạn nói có quá nhiều thứ ko thích hợp với bạn. Nhưng chưa phải ngày mai là ngày cuối cùng của bạn. Có thể một năm sau hay 10 năm sau nữa, khi bạn trưởng thành hay khi bạn đã bước sang tuổi 50. Bạn có giám chắc nhưng thứ bạn bạn đã từng học ở trường ko có ý nghĩa. Nếu bạn yêu môn Toán nhưng đưa cháu nội của bạn bắt bạn kể chuyện Thánh Gióng thì sẽ thế nào. Thánh Gióng thì liên quan quái gì đến việc bạn kiếm tiền. Nhưng quan trong là đứa cháu nội bạn nó thích. Haiz
Hay nếu bạn muốn an ủi một người bạn đang bị thất tình chẳng hạn, mà hắn ta thì thích nhất là Mỹ Thuật. Và trên tay hắn đang vẽ một con Rông điên cuồng phun lửa giống như tâm trạng của hắn vậy. Sẽ rất tồi tệ nếu bạn ko học qua một chút nào về vẽ với vời cả. Vì bạn là một nhà Vật Lý cơ mà, chẳng lẽ bạn lại nói rằng, nhìn ông bạn vẽ đĩa Mỳ Xào làm tui chay nước miếng. Hi
Đó chỉ là một ít trong rất rất nhiều những trường hợp sẽ xảy ra với cuộc sống của bạn,của Hủi... Trong cuộc sống ko chỉ có kiếm tiền bạn biết ko? Rối sẽ có một ngày bạn sẽ gặp phải những tình huống mà...

Chữ ký của Con Hủi
Nụ tầm xuân nở ra xanh biếc
Em có chồng rồi, anh tiếc lắm thay...

Tài sản của Con Hủi
Trả lời kèm theo trích dẫn
2 thành viên đã gửi lời cám ơn đến Con Hủi vì bài viết hữu ích này:
caohang (11-04-2010), sao_phu08 (12-04-2010)
Cũ 12-04-2010   #38
Ảnh thế thân của Bất Ảnh Vô Hồn
Bất Ảnh Vô Hồn
-=[ Kim Ngư Thủy Binh ]=-
Nhẫn Giả Kim Dã
Gia nhập: 13-10-2002
Điểm: 1048
L$B: 14.529
Bất Ảnh Vô Hồn đang offline

Hây za, lâu quá rồi mới lại được thấy tụ tập đông vui náo nhiệt thế này. Hây za, lâu quá rồi mới thấy HappyGhost dễ thương thế này. Hây za, hôm nay thật là một ngày thê thảm của mình... Hây za..! Giá như ngày xưa mình biết nhìn xa trông rộng, sống có nghị lực hơn để chăm chỉ học hành thì giờ đâu đến phải cơ cực thế này. Hây za !

Xét cho cùng mình học không giỏi cùng vì mình lười, quê mình chẳng có truyền thống học lắm, trường mình giáo viên dạy cũng không giỏi nổi tiếng....cả nước Việt Nam cùng học sách giáo khoa của BGD. Thế mà những đứa khác lại giỏi hơn mình (có thằng con giỏi hơn cả mấy thằng Tây thằng Tàu mới nể chứ), thành đạt giàu sang hơn mình. Hây za.

Hây za. Nhưng mà vẫn tiếc là mình học hết cấp III hẳn hoi mà những kỹ năng mềm chẳng học được tý nào ở trường học, bao nhiêu thí nghiệm hay ơi là hay nhưng chỉ được tưởng tượng, chẳng có những hoạt động ngoại khóa mấy... Nhưng mà mấy đứa bạn học ĐH, học cao hơn mình thật nhưng phần này cũng thế hớ hớ. Mấy cái vụ kiểu đấy là thua thiệt với bọn học ở những nước tiên tiến hơn mình. Thôi kệ, kinh tế nó hơn mình nên giáo dục nó cũng được tạo điều kiện tốt hơn. Sau này nước mình giàu hơn thì học sinh cũng được như thế, mình mà có tiền thì cho con nó đi học ở những nước đấy, giống như bên Lào bao nhiêu người sang mình du học hớ hớ.

Có cái chuyện này sao mình cứ nghĩ lại là thấy khoái. Cái thằng gần nhà bằng tuổi mình nhưng nó thì học trường chuyên Toán. Trường chúng nó chỉ học lấy lệ các môn xã hội và môn phụ, nên nó thi đỗ ĐH điểm cao ngất trời, mình thì suýt nữa thì được xét vớt. Ra trường nó học cao học lên Thạc Sỹ luôn, mình thì phải đi học nghề rồi làm thợ. Hai thằng vốn hơi ghét nhau nên mình thua nó vậy nghĩ cũng buồn. Cũng may là vẫn có cái mình thắng nó. Chuyện là mình với nó cùng yêu một cô gái, nhưng nó bị bố nàng loại từ vòng gửi xe khi đường đường là Thạc Sỹ nhưng đến nhà nàng chơi thằng cháu nàng nó hỏi về lịch sử cái gì nó cũng không biết, còn mình may vẫn nhớ được chút ít híhí. Nàng thì khỏi phải nói, cho điểm mình cao gấp đôi nó. Đàn mình biết chơi, thỉnh thoảng lại vẽ tặng nàng một bức họa, còn viết thư thì nàng toàn phải đọc đi đọc lại mới bớt thổn thức, nghe nhạc hiệu đoán chương trình tính khí nàng thì khỏi nói. Nên dù nó có đi xe đẹp, lúc nào cũng Véc sờ tông com pờ lê nhưng mấy khoản món ăn tinh thần thì nó = 0. Mà nàng chẳng nhờ nó làm hộ toán xác xuất bao giờ nên nó không phát huy được sở trường mới đau.....Thua nó cái này cũng gỡ gạc được vài cái hơn nó, nghĩ đi nghĩ lại, mấy thứ linh tinh học được ngày đi học cũng hay ra phết.

Chính phủ là của dân, do dân và vì dân. Cán bộ công nhân viên của chính quyền là tôi tớ của nhân dân. Nên nhân dân có gì chưa vừa ý là phải chê trách bọn tôi tớ thôi. Ấy nhưng mà không nên hắt hủi hay phủi toẹt một cái. Vì không có tôi tớ thì ai phục vụ mình hớ hớ . Giáo dục cũng thế, phải nói là có vô số điều còn đáng chê trách nhưng mà không thể phủi toẹt

Chữ ký của Bất Ảnh Vô Hồn

Tài sản của Bất Ảnh Vô Hồn
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến Bất Ảnh Vô Hồn vì bài viết hữu ích này:
caohang (12-04-2010)
Cũ 12-04-2010   #39
Ảnh thế thân của thủy tâm
thủy tâm
-=[ Kim Ngư Thủy Binh ]=-
Gia nhập: 15-06-2009
Điểm: 1000
L$B: 42.872
Tâm trạng:
thủy tâm đang offline

Haiiiiii, đọc tới đọc lui, đọc từ trang đầu đến trang cúi thấy mà xót cả ruột.

Sao mà lại chê GDVN thế nhỉ. Tui chỉ công nhận là GDVN so với các nước khác còn chậm phát triển hơn và cũng còn đôi điều chưa hợp lý. Nhưng biết sao được, cái này thì bạn nên tìm hiểu nguyên nhân rồi hãy phê phán đi nhé ChangBan.

Còn nói những môn học không ứng dụng thực tế nhìu àh. Nhìn lại đi. Nhà trường thì phải dạy tất cả, còn phát huy được cái nào thì là do bạn chứ có ai dạy cái gì thì phải ứng dụng cái đó đâu, và ai biết sau này bạn sẽ làm gì mà dạy bạn ngay cái mà bạn ứng dụng. (Làm như nước ta giàu lắm vậy mà có trường năng khiếu cho mỗi cái năng khiếu của con người. Hơi bị dở hơi)

Còn nói chỉ có những người bẩm chất thông minh hay chịu khó tìm tòi thì mới giỏi mới đủ sức lấy học bổng du học àh. Sai lầm thấy ớn. Nói vậy là bạn không chịu khó tìm tòi rồi (Xin lỗi tôi cũng chỉ là một kẻ học dốt nên không dám nói ngông). Bạn hãy nhớ một câu "Trong học vấn không sợ người thiếu thông minh chỉ sợ những kẻ không cần cù".

Bảo là GDVN không ứng dụng dc gì àh. Nhưng này bạn nhé, có ứng dụng được nhìu hay không thì tớ không biết nhưng ít ra tớ biết một điều: học ở trường ra sẽ cho bạn biết đọc, biết viết, biết phân biệt tốt xấu, biết định hướng cho mình một lối đi và quan trọng hơn hết là giúp bạn có một việc làm để tự nuôi sống mình.

Đừng vội chê bai giáo dục nước nhà, mà hãy nhìn những yếu kém để mà vươn lên. Bản thân mình không tự vương lên mà chê trách người khác làm gì. Tớ cũng là người có những điều không đồng ý với GD hiện tại nhưng không vì thế mà ngồi đó chê bai, xóc xỉa. Mình phải biết mình đang đứng nơi đâu, có so sánh thì cũng biết so sánh ở mức nào hạn nào. Hướng ra ngoài vậy bạn chắc bạn hiểu được bên ngoài bao nhiêu hay chỉ nhìn thấy những phù hoa của nó rồi vội vàng lên tiếng.

Khi nói lời nên biết cân nhắc bạn nhé.
Thiển ý. Kính

Chữ ký của thủy tâm
"Chợt một ngày ta không còn biết khóc
Lệ chẳng rơi trên những phím dương cầm
Một ngày ta chẳng còn là ta nữa
Gom lá một thời thả rớt cả trời xuân"

Tài sản của thủy tâm
Cũ 12-04-2010   #40
Ảnh thế thân của happyghost
happyghost
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
Gia nhập: 12-11-2002
Điểm: 241
L$B: 17.247
happyghost đang offline

"kiến thức không bao giờ là thừa "
"học , học nữa , học mãi "

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi ChangBan
Tôi rất mình vì lần này ông nói chuyện 1 cách đàng hoàng mà không có chửi bới...Tôi cảm ơn vì điều đó...Nhưng mà ông bạn ơi, tôi không nói là 12 năm nay hoàn toàn học những thứ vô dụng....Tôi chỉ nói là học quá nhiều, nhưng mà những thứ chúng ta cân thiết để vận dụng vào đời sống và tương lai chúng ta thì chỉ chiếm khoảng 30% đến 40% thôi....Vì vậy ý tôi là nên cắt giảm bớt hoặc là phải phân chuyên ngàng từ cấp 2....
bạn phát biểu mà làm sao tôi không tài nào ngửi được . Viết thế bảo sao bị chửi không hề oan .
bạn kêu học quá nhiều , trương trình quá nặng và không cần thiết này nọ .
nhưng liệu bạn có hiểu học chuyên ngàng nó nặng như thế nào và cần lượng kiến thức tổng quát ra sao không ? ( tôi đảm bảo rằng bạn không biết mới nói như thế ) . Mà bạn cho rằng đứa trẻ 11 tuổi , 12 tuổi(vào lớp 6,và là cấp 2) có thể học chuyện ngàng được .

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi ChangBan
Mình không nói nó hoàn toàn vô dụng, đúng là những người có ước mơ làm ca sĩ, họa sĩ,....thì những môn này đúng thực là cần thiế...Nhưng bạn ơi, mình chỉ nói là những môn này có thể gây đánh giá sai lầm học sinh....Vì có 1 số học sinh học r6at1 giỏi văn hóa nhưng lại vẽ xấu, có giọng ca rất dở, hoặc có thân hình to béo hay lùn tịt hay không có sức khỏe để học môn Thể Dục...Nhiều trường hợp chỉ vì những môn đó mà từ 1 học sinh Giỏi bị kéo tậnn xuống học sinh Trung Bình lận...Vậy nên theo mình mấy môn này chỉ bên dạy bình thường và không tính điểm chính thức, nếu có thể tình tính điểm cộng để khuyến khích học sinh học những môn này...Học là mở lớp năng khiếu cho những học sinh thích học những môn này đi học...Thời gian còn lại để cho các học sinh khác tập trung vào những môn quan trọng hơn...
bạn nên nhớ rằng Nhạc , Họa ở phổ thông chỉ là nhưng kiến thức cực kỳ sơ đẳng .
-Nhạc : Dậy bạn đọc một bản nhạc , nốt nào là nốt cao , nốt nào là nốt thấpv.v.. ( để mà khi bạn nghe nhạc , bạn con biết lúc nào nhạc nó cao , lúc nào nhạc nó trầm ) .
Đến nhạc sĩ Beethoven bị điếc mà còn là nhà xoạn nhạc tài ba khiến cả thế giới phải ngưỡng mộ ( còn như ChangBan tai thính đấy , nhưng đảm bảo không biết nốt nào là cao , là thấp )

-Họa : Dậy bạn biết mầu nào là mẩu đỏ , vàng , xanh . biết cách pha mầu , cách tạo hình , dựng hình v.v...
phải nhắc đến họa sĩ Esref Armagan người thổ nhĩ kỹ bị mù bẩm sinh , ( và rất nhiều họa sĩ , nhà điêu khắc bị mù và mù mầu )

-Thể Dục :không thể phủ nhận cái ưu điểm của thể dục , đến những cụ U80 , U90 còn phải ngày ngày tập thể dục để mà có sức khỏe cho con cháu nó còn được nhờ .
Đến những vận động viên khuyết tật ,dù bị khuyết tất những vẫn là những vận động viên thể thao và lập nhiều kỷ lục , mà ngay cả những vận động viên thể thao bình thường cũng khó mà lập được ( có cả thế vận hội cho người khuyết tật )

Và tôi có thể đảm bảo rằng thầy cô các môn Nhạc , Họa , Thể Dục ở Phổ thông chỉ đánh giá kiến thức bạn hiểu về những môn đó chứ không đánh giá tài năng những môn đó của bạn ( mà Nhac , Họa , Thể Dục cũng đều có lý thuyết cả . Để mà học kém những môn này ở phổ thông chỉ có một nguyên nhân là lười ,chứ ở giáo trình phô thông tôi không thấy có đề nặng tài năng với năng khiếu của nhưng môn này )

VD:- môn thể dục nếu như bạn không có sức khỏe để chạy , nhảy điểm 9 , 10 bạn có thể xin thây cô , nhà trường làm bài kiểm tra lý thuyết và không khó gì để kiêm 9 , 10 nếu như bạn thực sự học .
- còn đối với Nhạc , và Họa ở phổ thông toàn kiểm tra lý thuyết cơ bản là chủ yếu , chưa thấy ở đầu , trương nào đề cập đến tài năng ( tất nhiên là trừ những trường năng khiếu , mà học sinh học trường năng khiếu thì môn năng khiếu nó giỏi vãi l ồn ra )

về phần trong nhà trường , nếu bạn có khuyết tật
đói với thể dục :sức khỏe yếu , dị tật bẩm sinh v.v...
đối với họa : bị mù , mù mầu , lác , quáng v.v...
đối với nhạc : điếc, câm, ngọng v.v...
bạn có thể làm một tờ đơn trình lên nhà trường xin miễn học những môn mà mình không thể học được (tôi chưa bào giờ nghe ở đâu , một trường nào ép học sinh què tập chạy , học sinh mù vẽ tranh , học sinh câm hát cả .)

Tôi là tôi rất kính nể những người vượt lên chính mình ,do số phận họ sinh ra đã khuyết tật, do một sự cố không may mà khiến họ không được hoạn thiện,hay do hoàn cảnh khó khăn,môi trường thiếu thốn nhưng họ đã vươn lên , vượt hẳn những người bình thường,hay những người có thừa khẳ năng và điều kiện .Còn những loại mà chi biết ngôi ca cẩm , kêu giời , kể khổ tôi nhìn bằng nửa con mắt (nhìn kiểu này ra đường dễ ăn gạch lắm nha , may quá trên đây cha ai biết mình há há há ).

Tài sản của happyghost

Chỉnh sửa lần cuối bởi happyghost: 12-04-2010 lúc 02:51.
3 thành viên đã gửi lời cám ơn đến happyghost vì bài viết hữu ích này:
caohang (12-04-2010), Chi a ki (12-04-2010), sao_phu08 (12-04-2010)
Cũ 12-04-2010   #41
Ảnh thế thân của Chi a ki
Chi a ki
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 12-02-2005
Điểm: 584
L$B: 10.132
Tâm trạng:
Chi a ki đang offline

Cũng phải nói rằng ChangBan là một chàng trai dũng cảm và kiên định với chính kiến của mình! Tôi phục bạn ở chỗ đó. Đôi khi đây cũng là một cách để giải tỏa bức xúc của mình trước hết là kiểu cách giáo dục ở Việt Nam, sau đó là những j cuộc sống mang lại cho bạn...!

Thử nghĩ mà xem trong thực tế những người sẽ, đang và đã ngày ngày cắp sách đến trường có bao nhiều người như bạn. Tôi đoán con số đó chiếm không dưới 70% tổng số học sinh, sinh viên! Quả là đáng hổ thẹn, nhưng đó là sự thực.

Tôi không phải là một học sinh ngoan, học giỏi nhưng tôi tự nhận mình là có ý thức học một tí mà thôi. Cấp 1, cấp 2, cấp 3 tôi được học trong môi trường rất tốt, bạn bè thi đua nhau học tập, thầy cô giáo dạy có trách nhiệm, giàu kinh nghiệm. Tôi cám ơn bố mẹ, thầy cô, nền giáo dục Việt Nam đã cho tôi có điều kiện tốt nhất để được học tập. Nhưng điều đáng buồn là tôi ko có đủ bản lĩnh để phấn đấu vươn lên, không đủ năng lực để tiếp thu hết những kiến thức mà các cấp học mang lại cho tôi mà thôi.

Những điều phàn nàn về nền giáo dục tôi đã được nghe rất nhiều. Trước hết là từ chính các bạn học sinh. Nhưng những học sinh ngoan, học giỏi thường thì chả bao giờ phàn nàn, chỉ có những bạn lười nhác, ham chơi, không có nhận thức thì mới quay ra trách móc thậm chí chửi bới giáo viên kém cỏi, rùi chửi cả nền giáo dục mà thôi.

Tôi đồng ý với ý kiến của bạn Cao hằng: "Đừng vội chê bai giáo dục nước nhà, mà hãy nhìn những yếu kém để mà vươn lên. Bản thân mình không tự vương lên mà chê trách người khác làm gì. Tớ cũng là người có những điều không đồng ý với GD hiện tại nhưng không vì thế mà ngồi đó chê bai, xóc xỉa. Mình phải biết mình đang đứng nơi đâu, có so sánh thì cũng biết so sánh ở mức nào hạn nào. Hướng ra ngoài vậy bạn chắc bạn hiểu được bên ngoài bao nhiêu hay chỉ nhìn thấy những phù hoa của nó rồi vội vàng lên tiếng."

Bản thân ngành giáo dục không thể hoàn thiện nếu không có sự hưởng ứng hợp tác của toàn thể những người làm trong ngành giáo dục và tất cả những con người đang ngày ngày cắp sách đến trường, và sau đó nhị vị phụ huynh của con em họ.

Trách móc chửi rủa mãi cũng chán, chỉ tổ mỏi miệng. Coi như ChangBan đại diện cho cả một lực lượng đông đảo của những học sinh, sinh viên bức xúc với nền giáo dục nước nhà. Bạn hãy thử nêu lên những điểm bất cập thật cụ thể, chi tiết của nền giáo dục thử xem. bạn đã nghe những vụ như có những học sinh, phụ huynh bức xức với những điều mắt thấy tai nghe, viết một bản tường trình gửi thẳng lên Bộ trưởng Bộ giáo dục chưa? Thế mới gọi là bản lĩnh, mới bóc mẽ được khuyết điểm nền giáo dục, thế mới giúp mọi người cùng nhìn nhận khuyết điểm và để Bộ giáo dục có cơ hội sáng tỏ để sửa chữa chứ!!!

Cố lên ChangBan!!!

Chữ ký của Chi a ki
Chỉ còn em và tình yêu ở lại !

Tài sản của Chi a ki
Cũ 12-04-2010   #42
Ảnh thế thân của ChangBan
ChangBan
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 22-01-2007
Điểm: 350
L$B: 91.353
Tâm trạng:
ChangBan đang offline

@happyghost: Xin lỗi vì viết sai chính tả nhé, bởi vì viết lúc đang buồn ngủ.....Mình biết là chương trình học chuyên ngành dĩ nhiên phải năng hơn...Nhưng thà rằng học chuyên ngành còn hơn là học những thứ không cần thiết cho chuyên ngành....Mình cũng biết là lựa chọn chuyên ngành đối với học sinh cấp 2 là hơi khó, nhưng mà thầy cô có thể góp ý cho học sinh qua cái bảng điểm của chúng, hoặc cha mẹ góp ý cho chúng...
Còn về mấy cái môn hội họa, nhạc và thể dục, thì mình nghĩ lại cái môn Thể Dục thì cân thiết và nên bắt buộc phải học nhưng đừng tính điểm chính thức mà chỉ nên tính điểm cộng, ví dụ học sinh đó học giỏi môn Thể Dục thì sẽ được công 1 hay 0.5 điểm và điểm trung bình môn...Còn 2 môn hội hoa và nhạc thì bỏ đi cũng đc, hoặc nếu có học thì cũng nên tính điêm cộng chứ không tính điểm TB...Vì như đã nói là sẽ có nhiều học sinh bí đánh giá nhầm vì những môn đó
Trích dẫn:
Và tôi có thể đảm bảo rằng thầy cô các môn Nhạc , Họa , Thể Dục ở Phổ thông chỉ đánh giá kiến thức bạn hiểu về những môn đó chứ không đánh giá tài năng những môn đó của bạn ( mà Nhac , Họa , Thể Dục cũng đều có lý thuyết cả . Để mà học kém những môn này ở phổ thông chỉ có một nguyên nhân là lười ,chứ ở giáo trình phô thông tôi không thấy có đề nặng tài năng với năng khiếu của nhưng môn này )
Nhạc thì có có thể chấp nhậ, nhưng họa thì có bao giờ mà bạn thấy kiểm tra lý thuyết không? Lúc nào cũng toàn vẽ với cắt dán, gặp những đứa xuôi xẻo nó vẽ xấu thì bị điểm dưới TB và chỉ vì như thế mà từ 1 học sinh giỏi nhảy thẳng xuống TB vì lý do không đâu.....Ngoai trừ ca sĩ hay học sĩ hay mấy cái ngành liên quan đấn Nhạc và hội họa ra thì đối với những học sinh khác thì những môn đó là VÔ DỤNG. Học chỉ tổ tốn thời gian.....
[QUOTE"Đừng vội chê bai giáo dục nước nhà, mà hãy nhìn những yếu kém để mà vươn lên. Bản thân mình không tự vương lên mà chê trách người khác làm gì. Tớ cũng là người có những điều không đồng ý với GD hiện tại nhưng không vì thế mà ngồi đó chê bai, xóc xỉa. Mình phải biết mình đang đứng nơi đâu, có so sánh thì cũng biết so sánh ở mức nào hạn nào. Hướng ra ngoài vậy bạn chắc bạn hiểu được bên ngoài bao nhiêu hay chỉ nhìn thấy những phù hoa của nó rồi vội vàng lên tiếng."][/quote]
Ý bạn là tôi học dở nên mới chê trách và đổ tội cho bộ GD chứ gì? Nhưng bạn đã lầm, tôi chê bai và phản bác GD trên tư cách là 1 học sinh Giỏi chứ kh6ong phải dở đâu bạn ạh.
Trích dẫn:
Trách móc chửi rủa mãi cũng chán, chỉ tổ mỏi miệng. Coi như ChangBan đại diện cho cả một lực lượng đông đảo của những học sinh, sinh viên bức xúc với nền giáo dục nước nhà. Bạn hãy thử nêu lên những điểm bất cập thật cụ thể, chi tiết của nền giáo dục thử xem. bạn đã nghe những vụ như có những học sinh, phụ huynh bức xức với những điều mắt thấy tai nghe, viết một bản tường trình gửi thẳng lên Bộ trưởng Bộ giáo dục chưa? Thế mới gọi là bản lĩnh, mới bóc mẽ được khuyết điểm nền giáo dục, thế mới giúp mọi người cùng nhìn nhận khuyết điểm và để Bộ giáo dục có cơ hội sáng tỏ để sửa chữa chứ!!!
Những bất cập cũng GD Vn thì mình nhớ là đã nêu đi nêu lại rồi đó bạn, nếu như bạn lười xem lại thì nói mình 1 tiếng, mình sẽ gửi 1 tin nhắn cho bạn và nêu lại cho....

Chữ ký của ChangBan
Ai chơi Nông Trại Vui Vẻ trên Zing thì ép nick tui nha: lifeng30

Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến ChangBan vì bài viết hữu ích này:
Bất Ảnh Vô Hồn (12-04-2010)
Cũ 12-04-2010   #43
Ảnh thế thân của Quỹ Nữ
Quỹ Nữ
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 12-02-2010
Điểm: 22
L$B: 1.951
Quỹ Nữ đang offline

ChangBan nên phân biệt rõ: Kiến thức học ở phổ thông khác với kiến thức được trang bị ở bậc trung học chuyên nghiệp trở lên. Kiến thức được học ở các chương trình trung học chuyên nghiệp (trở lên) nhằm để phục vụ công tác, lao động SX, đó là kiến thức Nghề trang bị cho bạn để bạn có 1 nghề nghiệp để sinh sống, phục vụ xã hội.

Còn kiến thức ở bậc phổ thông là kiến thức trang bị cho bạn hành trang vào đời nên đó là kiến thức tổng quát, bao gồm nhiều lĩnh vực như tự nhiên, văn hóa, xã hội ... trong đó có cả thể dục, quân sự và âm nhạc.

Có lẽ bạn còn trẻ và chưa đi làm nên bạn chưa thấy được tầm quan trọng của các môn mà bạn cho là vô ích. VD như thể dục, muốn có 1 thể lực tốt để học tập, lao động thì trước tiên phải biết thể dục, từ mẫu giáo đến 12 đều phải học môn thể dục. Còn môn quân sự thì khi đã trưởng thành mới được học và đến khi đi làm việc vẫn phải học lại môn kiến thức quốc phòng, nói chung đã là công dân VN đang sinh sống và công tác tại VN thì đều phải hiểu biết về kiến thức an ninh quốc phòng VN.

Còn nền GDVN có tiên tiến không? hữu ích không? thì đó làm tầm vĩ mô của Nhà nước. Các vị lãnh đạo Nhà nước ta cũng thấy rõ những hạn chế cần khắc phục, nhưng đây là lợi ích 100 năm trồng người nên không thể 1 ngày 1 buổi mà cải tổ ngay được.

Chúng ta là công dân VN, sống, học tập và lao động trên đất nước VN thì đừng bao giờ phủ nhận công lao của những người có công đào tạo, trang bị kiến thức cho chúng ta để đến giờ này trên diễn đàn chúng ta có kiến thức để tranh luận (thậm chí chửi nhau nữa). Những hạn chế còn bộc lộ đó là giai đoạn tất yếu của lịch sử mà bất cứ quốc gia nào cũng đã phải trãi qua, không riêng gì lĩnh vực giáo dục mà còn trên nhiều lĩnh vực khác.

Điều quan trọng nhất là chúng ta phải học tập thật giỏi, lao động thật tốt trước tiên là cho chúng ta, sau nữa là phục vụ xã hội. Đừng vì 1 chút yếu kém của bản thân mà chán nản buông trôi việc học hành thì tương lai sau này sẽ là gánh nặng cho gia đình và xã hội.

Chữ ký của Quỹ Nữ
ĐẠO CAO 1 THƯỚC, MA CAO 1 TRƯỢNG, QUỸ CAO TRƯỢNG MỐT

Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến Quỹ Nữ vì bài viết hữu ích này:
Con Hủi (12-04-2010)
Cũ 12-04-2010   #44
Ảnh thế thân của ChangBan
ChangBan
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 22-01-2007
Điểm: 350
L$B: 91.353
Tâm trạng:
ChangBan đang offline

Trích dẫn:
ChangBan nên phân biệt rõ: Kiến thức học ở phổ thông khác với kiến thức được trang bị ở bậc trung học chuyên nghiệp trở lên. Kiến thức được học ở các chương trình trung học chuyên nghiệp (trở lên) nhằm để phục vụ công tác, lao động SX, đó là kiến thức Nghề trang bị cho bạn để bạn có 1 nghề nghiệp để sinh sống, phục vụ xã hội.
Xin lỗi vì mình nói không rõ nên gây sự hiểu nhầm cho bạn, nhưng chúng ta đã biết, chương trình cấp 3 chia làm 4 bang A, B, C, D mỗi bang có 3 môn và tượng ứng với mỗi bang sẽ là 1 số ngành...Ý mình là nên phân bang từ cấp 2...
Còn về chuyện kiến thức phổ thông thì như mình đã nói: thứ nhất là học nhiều mà không nhớ đc bao nhiêu....Không tin bây giờ bạn thử thành thực với bản thân, thử không lật tập sách hay bất cứ tài liệu nào mà tự trả lời 1 số câu hỏi của tôi: Nêu lai lịch đầy đủ về các tác giả Nguyễn Trãi, Nguyễn Du, Thế Lữ, nêu về ngành địa lý công nghiệp, nêu về quy trình chế tạo cà phê, nêu về Quốc tế thứ I,.....Tôi dám chắc rằng mỗi câu bạn trả lời chưa đầy 10% nếu không nhìn sách vở hay tài liệu.....Học mà kh6ong nhớ thì học làm chi, mỗi lần học là mỗi lần hoạt động bộ não, mà học xong rồi quên hết thì tổ tốn thời gian.....Thứ hai là học rồi ra đời sống cũng không vận dụng đ bao nhiêu, hãy thử quay lại với những câu hỏi trên, bạn hãy thử nghĩ xem những kiến thức của những câu hỏi đó nếu như không phải là bạn đi theo chuyên ngành liên quan đến nó thì bạn có cần đến nó không? Bạn có thể nhớ không?

Còn về môn Thể Dục, Quân Sự thì như mình nói là mình nghĩ lại thì các môn đó PHẢI học, nhưng có điều đừng tình điểm chính thức mà chỉ nên tính điểm cộng...Còn Âm Nhạc và Mĩ Thuật chỉ theo mình chỉ nên học ở mấy năm cấp I, còn lên cấp II thì có hay không không quan trọng, mà nếu có thì cũng nên tính điểm cộng chứ không nên tính điểm chính thức để tránh trường hợp đánh giá nhầm học sinh.....Vả lại, những môn Mỹ Thuật, Âm Nhạc có thể mở lớp năng khiếu để các học sinh có năng khiếu hay yêu thích đi học, để thời gian cho các học sinh khác học tập các môn quan trọng như Toán, Lý, Hóa, Sinh, Anh, Địa,....
Trích dẫn:
Đừng vì 1 chút yếu kém của bản thân mà chán nản buông trôi việc học hành thì tương lai sau này sẽ là gánh nặng cho gia đình và xã hội.
Mấy bạn nghĩ tôi là học sinh yếu kém nên mới chê bai Giáo Dục àh? Vậy là mấy bạn sai rồi, bản thân tôi là một học sinh giỏi chứ không phải là một đứa lười học, dốt nát mà chê bai Giáo Dục đâu.
Tôi chê bai giáo dục với những lý do va bằng chứng của mình.....Ông bà ta thường nói "Nói có sách, mách có chứng". Tôi chê dở, bạn khen hay, vậy bạn hãy đưa ra những lý do chứng minh GD VN cho tôi xem

Chữ ký của ChangBan
Ai chơi Nông Trại Vui Vẻ trên Zing thì ép nick tui nha: lifeng30

Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến ChangBan vì bài viết hữu ích này:
Bất Ảnh Vô Hồn (12-04-2010)
Cũ 12-04-2010   #45
Ảnh thế thân của lsb_behoachanh
lsb_behoachanh
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 29-07-2004
Điểm: 75
L$B: 2.132
Tâm trạng:
lsb_behoachanh đang offline

Bạn đã đọc hết những gì mà các thành viên đã post bài trong topic này chưa vậy? Có cần tôi trích dẫn cho bạn dõ ko? Bạn nên đọc kỹ bài của huynh đệ Bất Ảnh Vô Hồn
Nó có rất nhiều thứ có ích cho bạn đấy. Cả bài của Con Ma Vui Tính nữa nhé. Theo như những gì tôi biết thì Con Ma này có độ kiên nhẫn ko cao, bạn xắp làm cho nó cáu rồi đấy. Đọc hết những bài trong topic này tôi thấy chỉ có mình bạn là...
Bạn có nên đặt ra câu hỏi cho điều đó, phải chăng bạn là người xuất chúng? Tự nhiên thấy vui xin được tặng bạn một câu nói mà tôi ko nhớ nên ko thể trích dẫn nguyên văn nhớ qua qua thôi.
"tôi ko giỏi Văn như A, tôi ko giỏi Võ như B, tôi cũng ko giỏi dùng người như C. Nhưng tôi biết kết hợp cả 3 người đó làm một việc nên tôi đứng đầu thiên hạ"
Ở đây tôi xin nhất mạnh từ "ko giỏi".
Hơi bị bất ngờ khi bạn là một học sinh giỏi nhưng tôi tin, và tôi vui vì điều đó. Nhưng người vui mừng đầu tiên ko phải là tôi, ko phải là bạn càng ko phải là những người thân của bạn. Mà đó lại là những người đã dạy bạn đó.

Chữ ký của lsb_behoachanh
Tình yêu ai bán mà mua
Ai cho mà lấy, ai thừa mà xin
Vậy mà hôm ấy tôi quên
Trước em tôi đã cầu xin nhiều lần

Em chính là người đầu tiên tôi yêu... Người cuối cùng tôi yêu cũng chính là em

Trả lời