Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Kim Ngư Thành > Quảng Kiến Đài > Đông Tây Nhân Vật Chí
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Đông Tây Nhân Vật Chí Luận bàn về những nhân vật nổi tiếng và tai tiếng...

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 26-04-2010   #19
Ảnh thế thân của Nhất Chi Mai
Nhất Chi Mai
-=[ Hộ Quân Đầu Lĩnh ]=-
太 學 生
Gia nhập: 20-06-2009
Điểm: 118
L$B: 10.078
Tâm trạng:
Nhất Chi Mai đang offline

:thở dài: Ngay từ đầu đã biết bước vào đây là một sai lầm.
Vậy mà vẫn cố lao vào...mình thật đáng trách.
Người Nhật có câu "Sửa sai, đừng đổ lỗi".

@QDT: 1 năm sau hãy đọc lại những gì mình vừa viết nhé QDT.

ZK cho rằng, bạn không đủ tầm để kiểm soát cuộc thảo luận này, cũng như chủ đề này.

Lời khuyên: Hãy chịu khó học hỏi thêm nhé. Không thừa đâu

Các cụ có câu "làm tớ người khôn còn hơn làm thầy kẻ dại"
Bạn chưa đủ khôn để ZK bái làm thầy (chưa nói đến tư cách). Nhưng bạn vừa đủ dại để ZK không thể nhận bạn làm học trò. Vậy ZK sẽ "Kính nhi viễn chi".

Mong rằng cái mảnh bằng cào của bạn giúp ích cho bạn trong cuộc sống.

Tiếc rằng quản điểm về hai chữ "phỉ nhổ" hai chúng ta khác nhau. Rất xin lỗi vì đã làm tổn thương đến bạn. ZK không nghĩ bậc trượng phu trước mắt ZK lại có thể dễ tổn thương đến vậy.

Thành thật xin lỗi bạn.

Hãy kiếm người khác đàm đạo tiếp chủ đề này. Những gì cần nói ZK đã nói hết cả rồi. Duy một điều, "nên tham khảo chứ đừng nên đạo văn". xấu hổ lắm.

Đừng lang thang lấy chất xám, thành tựu của người khác biến thành của mình.

Bạn đang cố tỏ ra mình "nguy hiểm"...

ZK thật buồn vì điều đó.

Chúc bạn mọi điều tốt lành.

Chữ ký của Nhất Chi Mai
สวัสดีค่ะ

Chớ nghĩ xuân tàn hoa rụng hết
Đêm qua sân trước một nhành mai

Tài sản của Nhất Chi Mai
Trả lời kèm theo trích dẫn
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến Nhất Chi Mai vì bài viết hữu ích này:
batquai (15-02-2012)
Cũ 28-04-2010   #20
Ảnh thế thân của quandoantung
quandoantung
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 08-03-2010
Điểm: 48
L$B: 7.281
quandoantung đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi OoozinkuteooO Xem bài viết
:thở dài: Ngay từ đầu đã biết bước vào đây là một sai lầm.
Vậy mà vẫn cố lao vào...mình thật đáng trách.
Người Nhật có câu "Sửa sai, đừng đổ lỗi".

@QDT: 1 năm sau hãy đọc lại những gì mình vừa viết nhé QDT.

ZK cho rằng, bạn không đủ tầm để kiểm soát cuộc thảo luận này, cũng như chủ đề này.

Lời khuyên: Hãy chịu khó học hỏi thêm nhé. Không thừa đâu

Các cụ có câu "làm tớ người khôn còn hơn làm thầy kẻ dại"
Bạn chưa đủ khôn để ZK bái làm thầy (chưa nói đến tư cách). Nhưng bạn vừa đủ dại để ZK không thể nhận bạn làm học trò. Vậy ZK sẽ "Kính nhi viễn chi".

Mong rằng cái mảnh bằng cào của bạn giúp ích cho bạn trong cuộc sống.

Tiếc rằng quản điểm về hai chữ "phỉ nhổ" hai chúng ta khác nhau. Rất xin lỗi vì đã làm tổn thương đến bạn. ZK không nghĩ bậc trượng phu trước mắt ZK lại có thể dễ tổn thương đến vậy.

Thành thật xin lỗi bạn.

Hãy kiếm người khác đàm đạo tiếp chủ đề này. Những gì cần nói ZK đã nói hết cả rồi. Duy một điều, "nên tham khảo chứ đừng nên đạo văn". xấu hổ lắm.

Đừng lang thang lấy chất xám, thành tựu của người khác biến thành của mình.

Bạn đang cố tỏ ra mình "nguy hiểm"...

ZK thật buồn vì điều đó.

Chúc bạn mọi điều tốt lành.

ha ha ha
cô nương làm mỗ nhớ tới 2 câu hát trong bài "người mang tâm sự"
..... ôi nhìn thế sự nổi trôi,cũng đành chấp nhận mà thôi.Để mặc cho con tạo xoay vần.....

thật ra mỗ cũng chán cãi qua lại với cô nương rồi,mỗ cũng chả giận dỗi gì,mô dầu sao cũng là đàn ông mà giận dỗi chi với đấng hồng quần

có điều mỗ nói rồi,mỗ là 1 háo sắc lăng,dê đạo lộ.hoa đạo tặc mà,nếu mới có mấy câu nói có dư vị"pa tê" trong đó mà cô nương đã đỏ măt rồi thì sau này sao có thể............

cơ mà bằng cấp của mỗ xin lỗi cô nương mỗ ko có "cào" cố nương nói đâu.nhà mỗ lo ăn còn chưa xong lấy đâu ra tiền mà"cào"

mỗ cũng chả đạo văn của ai cả,mỗ có gì viết nấy,cô nương mà chứng minh đc mỗ đạo văn thì mỗ nghuyên trên đỉnh lương sơn dập đầu lạy cô nương 3 lạy mà gọi cô nương là bà nội
nêu không chứng minh đc thì xin cô nương trả lại trong sạch cho mỗ = việc hát cho mỗ nghe vẫn cái bài "2 con thằn lăn con" kakakakaka
hahaha cô nương lại nói lang thang lấy chất xám của người khác thành tựu của mỗ,thật ngán ngẩm lắm thay,trước h mỗ không dám nói mình quang minh chính đại,nhưng dầu sao cũng nam ưu Việt,đại trượng phu tự xét thấy chỗ nào của người khác thì mỗ nói ngay rằng mỗ tham khỏa,coppy từ đâu chứ chưa từng đạo của ai 1 nửa câu,cướp của ai 1 ly chất xám chứ nói gì là cóp nhạt thành của mình

mà mỗ lại tự xét nhìn lên mỗ chả = ai,nhìn mỗ cũng không cho rằng chả ai = mình,xong cái kiến thức mà cô nương nêu ra đôi đáp với mỗ mỗ tự thấy rằng có hơi gàn dở và đôi chút nông can,cô nương nên xem các vị huynh đàu trứơc đó đối đáp với mỗ mà họ hổi,họ nói đúng luận điếm nên có chỗ mỗ bẻ lại đc có chỗ không,nhưng cố nương xem mới có 2,3 bài đối đáp mà cô nương bị mỗ bẻ cho cứng họng xong rồi quay ra dùng những từ ngữ mà đến h phút nyaf mỗ dám khảng dính đó là ngôn từ hoàn toàn rất :mất dạy"
nói có sách mách có chứng
vd
-"nên tham khảo chứ đừng nên đạo văn". xấu hổ lắm.
-Bạn chưa đủ khôn để ZK bái làm thầy (chưa nói đến tư cách). Nhưng bạn vừa đủ dại để ZK không thể nhận bạn làm học trò. Vậy ZK sẽ "Kính nhi viễn chi
Mong rằng cái mảnh bằng cào của bạn

còn nữa.cô nương bảo mỗ 1 năm sau đọc lại cái gì,luần điiemr của mỗ thì mỗ hopanf toàn chắc chắn khỏi cần lăn tăn
ngôn từ của mỗ thì cũng tại cô nương nói nặng lời không thể trách mỗ đáp trả,mỗ nói có "mất dạy" đến đau thì so với độ "mất dạy" của cô nương mỗ cũng mới chỉ xứng tầm "đứng xa xa mà nhìn thôi"
cô nương mới thật chính "cô hàng cá chị hàng tôm hát nôm với cô bán thịt để ăn quỵt cô bán rau"

Chữ ký của quandoantung

Yêu Việt Nam,Thờ Cụ Hồ,kính Bác Giáp
http://vn.360plus.yahoo.com/sinhradecuoi3

Tài sản của quandoantung
Cũ 03-06-2010   #21
Ảnh thế thân của vgphan
vgphan
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 03-06-2010
Điểm: 4
L$B: 815
vgphan đang offline

Mình mới đăng nhập vào website này chỉ vì mình rất ngưỡng mộ tài này của Sao Phu va Bach Viet, lời lẽ rất là uyên bác. Còn với bạn, đúng như những lời của ZK, làm mình phát hoảng vì những lời nói rất là "không văn chương" của bạn. (bạn suy nghĩ nhiều quá, mình mà bỏ từ "thô tục" chắc bạn sẽ nghĩ mình cũng thô tục mất, eo ôi)

Bạn QDT, mình có những lời nhỏ khuyên bạn 1 chút, bạn cũng đừng có trách ZK để mà làm gì, vì chính bạn là người đã làm cho người khác bực bội vì những lời nói quá đáng lúc đầu của bạn. Bạn hãy xem xét lại những gì mà bạn trả lời anh Bach Viet va Sao Phu đi, dù 2 người đó đã tận tình và dùng những lời lẽ rất nhã nhặn nói chuyện với bạn thì bạn lại cứ như nói chuyện như là 2 anh ấy dùng lời rất là thô thiển nói chuyện với bạn, chính mình còn thấy bất bình.

Mình thấy bạn để tài của topic này là 'Khổng Tử - tội đồ hay thánh nhân của muôn đời?" và những lời nói ban đầu của bạn là bạn không hiểu tại sao người ta lại xưng tụng Khổng Tử như là thánh nhân. Nếu mình không lầm thì bạn đang muốn 1 người nào đó để giải thích cho bạn tại sao Khổng lại được thần thánh đến thế. Nhưng bạn lại cố chấp 1 cách kinh khủng và không hề để những ý kiến của 1 ai vào trong lỗ tai bạn cả, và bạn còn dùng những lời lẽ thật là quá đáng và thô thiển để phản bác lại.

Sau những gì mình đọc, mình hầu như không còn chịu nổi với những gì bạn viết được nữa. Và bạn có biết tại sao BV va SP không còn muốn trả lời bạn nữa không? Đó chính là vì bạn không thật sự muốn học hỏi, mà bạn chỉ muốn chứng tỏ là bạn đúng mà thôi. Vậy tại sao ngay từ lúc đầu bạn không để là "Khổng Tử - tội nhân muôn thưở." đi, có lẽ sẽ đở tốn thời gian của những người thật tình muốn giúp bạn mở mang trí thức.

Mình khuyên bạn nên đi lấy 1 lớp philosophy (hay còn gọi là triết học), nó sẽ giúp bạn cởi mở hơn trong vấn đề tiếp thu quan điểm người khác, và tôn trọng cách nhìn của người khác hơn, cũng như học cách phản bác lại ý kiến người khác một cách nhã nhặn hơn. Những người có trí thức sẽ không bao giờ như bạn,không hề có lý lẽ trong những lời nói của bạn, mình đọc bài của anh BV và SP, mình mở mang được rất nhiều kiến thức, trong khi đọc bài của bạn, mình chỉ bực bội, vì cách nói chuyện của bạn "ngang như cua."

Mình không nghiên cứu lịch sử cho lắm, nhưng mà với mình Khổng Tử vẫn luôn là một trong số những danh nhân thế giới mà mình ngưỡng mộ và cái gì cũng có nguyên nhân của nó. Mình cũng đọc qua trang web wiki mà bạn đề cập tới. Mình thấy 1 điều mà mà mình nghĩ là mình đúng: mình dám chắc một điều là bạn rất là cố chấp và bảo thủ. Anh BV va SP nói rất đúng, tại sao bạn không hề đặt bản thân mình vào thời kỳ chiến quốc mà nghĩ tại sao Khổng Tử lại đề ra những chân lý đó? Cho mình xin mạn phép nói vài câu.

Trong thời kỳ hỗn loạn, vua cần người "quân tử" gấp, bạn nghĩ Khổng Tử có thời gian để chỉ dậy những người "tiểu nhân" cho kịp đánh giặc cứu nước không? Tiểu Nhân thì khó dậy, mình thử hỏi, những người tầng lớp thấp kém, chưa hề có ăn học, muốn dậy Nhân, Lễ, Nghĩa, chiến lược đánh giặc là điều không thể dậy trong vòng mấy tháng hay mấy năm được. Những nhà tham mưu chiến lược đã cất công mày mò kinh sừ không biết bao nhiêu năm trời để có được 1 kiến thức uyên bác, vậy mà bạn bảo là Khổng Tử nói sai ư?

Khổng Tử chỉ đề ra những chiến lược, những nho giáo để làm nền tảng cho một xã hội hỗn loạn, đầy rẫy chết chóc và chiến tranh mà thôi. Như bây giờ bạn lại lôi thiết học Darwin ra và chỉ trích là có khuyết khiếm sao? Với một xã hội thiếu thốn kiến thức, công cụ tối tân thì để có những thiết học đó đã là một công trình vĩ đại, vậy mà bạn lại chỉ trích tại sao họ được ca tụng vì những gì họ làm không phải là 100% đúng. Có hơi hoang đường quá không với cách nói của bạn?

Nếu không có họ, đã không có một nền khoa học tiên tiến hiện nay, và nếu không có những nhà đóng góp vĩ đại như Khổng Tử, mình đã không có thể nào biết đến một nền văn hoá của Trung Hoa Cổ. Và văn minh Trung Hoa cũng như Việt Nam đã ảnh hưởng và noi theo cái nền văn hoá đó đến tận bây giờ. Và nhờ đó trên thế giới đã ca tụng đức tính của một người đàn bà Việt Nam nhân hậu tam tòng tứ đức, chồng đi đánh giặc, ở nhà nuôi con chờ chồng. Có phải là người phụ nữ VN được ca tụng như vậy là nhờ noi theo lời Tam Tòng của Khổng Tử? Nếu như theo lời bạn nói, lúc chồng đi xa thì họ sẽ kiếm người đàn ông khác sao? Như Phan Kim Lien hoặc là Võ Tắc Thiênthi bạn nghĩ là bình thường?

Bạn không ca tụng nhưng cũng xin đừng nên chỉ trích quá đáng như vậy. Nếu bạn nói vậy thì Mỹ cũng đã từng muốn xâm chiếm VN đấy, nhưng biết bao nhiêu người vẫn muốn đi Mỹ, cũng muốn học tiếng Mỹ? Và tiếng Anh còn là một thứ tiếng rất thông dụng hiện nay trên thế giới và VN. Nếu bạn bảo thủ như vậy thì xin đừng học tiếng Mỹ và hãy gời thư lên chính quyền VN và phản đối điều đó đi, hãy nhớ Mỹ đã làm gì đối với người VN mình, tại sao mình phải học thứ tiếng của "thằng xâm lược nước mình?"

Mình xin lỗi nhưng mình cũng không muốn đôi co với bạn để làm gì, vì mình cũng không rãnh đến mức để mà cãi ngang với bạn. Nếu những lời mình nói hợp lỗ tai bạn thì bạn nghe, còn không thì thôi, vì mình cũng sẽ không lên topic này để đọc những lời xỉ vả của bạn, hay sẽ trả lời những gì bạn đáp trả mình. Mình không rảnh để mà hứng chịu những lời đó, và mình cũng không muốn đôi co với một người cố chấp. Với bạn càng cãi thì càng phí hơi mà thôi vì bạn chỉ muốn nghĩ là bạn đúng, còn tất cả ai có suy nghĩ khác bạn là sai.

Mình khuyên bạn một câu chân thành bạn nên học hiểu tôn trọng trước khi bạn muốn mọi người tôn trọng mình. Bạn hãy hiểu tại sao ZK lại nói chuyện với bạn như vậy đi, vì bạn trước mà thôi, và mình thấy bạn diễn dãi quá nhiều về lời nói của ZK, bạn hơi bị suy bụng ta ra bụng người đấy. Và dùng từ "mất dạy" thì hơi quá đáng thật, nếu bạn cho ZK là "mất dạy" thì mình thấy trình độ của bạn còn hơn cô ta đấy. Bạn nói là lời nói BV va SP còn đáng để bạn bẽ lại, nhưng bạn lại dùng lời lẽ thật là chói tai để đáp lại lời của 2 anh ấy. Còn ZK chỉ là phản bác lại vì bạn là người khiêu khích quá trớn mà thôi. Vậy so sánh giữa 2 người, bạn đã hơn ZK về mặt đó rất là nhiều rồi đấy. Nếu bạn cũng nhã nhặn đáp trả thì có ai nói những từ đó với bạn hay không? Nếu ZK tự động khơi chuyện trước thì mình sẽ không nói những lời này đâu. Mình còn rất mừng vì ZK giúp bạn hiểu rõ bạn đang nói chuyện chói tai đến cỡ nào.

Mình cũng thật sự thấy bạn là người chẳng có "văn hóa" tý nào khi viết những lời như vậy. Bạn muốn người ta nghĩ bạn là người có ăn học thì hãy sử xự như là một người có văn hóa trước đã. "tiên học lễ, hậu học văn" và "hãy đối xử với người khác bằng cách mà bạn muốn được đối xử." Khi người ta nói chuyện nhã nhặn thì bạn dùng lời thô thiển, còn khi có người "lấy độc trị độc" thì bạn lại phản ứng mạnh mẽ, bạn có nghĩ đến tâm trạnh anh BV va SP khi đọc những lời lẽ thật là quá đáng của bạn không? Bạn biết bực, người khác thì không àh? Bạn bực mình vì những lời nói của ZK sao? Bây giờ thì bạn hiểu nỗi khó chịu của ZK, mình và của cả những người đọc topic của bạn rồi đấy.

Mà mình cũng chẳng hiểu "mất dạy" có nghĩa là như thế nào? có phải là chửi cha mắng mẹ thì được gọi là mất dạy, hay là hỗn hào với người lớn, nhưng bạn có dám chắc bạn lớn hơn ZK không? Và mình xin lỗi, với mình, chỉ có người cư xử như người lớn thì mình mới kính trọng và nể thôi, còn người lớn mà cư xử như con nít thì cũng không ra gì trong mắt của mình. Không lẽ mình lại phải cung kính với người mà suốt ngày noi chuyện ngang như cua? hay la người chửi thề suốt ngày? đánh đập, đối xử tàn nhẫn với xúc vật và người khác? cờ bạc, say xỉn suốt ngày? xin lỗi nhưng nếu người đó không phải là họ hàng thì gặp ở ngoài đường, tôi chỉ nhìn họ bằng nữa con mắt mà thôi. (vậy mình có bị gọi là "mất dạy" không ta?) Có lẽ với bạn tôi là "mất dậy," nhưng có "mất dạy" thật hay không thì có lẽ không phải chỉ do mình bạn và tôi phát xét, mà hãy để những người đọc lời lẽ của tôi và bạn phát xét.

3 thành viên đã gửi lời cám ơn đến vgphan vì bài viết hữu ích này:
AOH TIPNAPA (05-06-2010), batquai (15-02-2012), philongthusinh (27-10-2011)
Cũ 04-06-2010   #22
Ảnh thế thân của Võ Đại Mao
Võ Đại Mao
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 22-04-2006
L$B: 19.287
Võ Đại Mao đang offline

Cho mình xin góp ý kiến
Trích dẫn:
Trong thời kỳ hỗn loạn, vua cần người "quân tử" gấp, bạn nghĩ Khổng Tử có thời gian để chỉ dậy những người "tiểu nhân" cho kịp đánh giặc cứu nước không? Tiểu Nhân thì khó dậy, mình thử hỏi, những người tầng lớp thấp kém, chưa hề có ăn học, muốn dậy Nhân, Lễ, Nghĩa, chiến lược đánh giặc là điều không thể dậy trong vòng mấy tháng hay mấy năm được. Những nhà tham mưu chiến lược đã cất công mày mò kinh sừ không biết bao nhiêu năm trời để có được 1 kiến thức uyên bác, vậy mà bạn bảo là Khổng Tử nói sai ư?
_Khổng tử cất công tìm hiểu nhưng ko có nghĩa khổng tử là chân lý thưa bạn
_Chiến tranh thì sao nhỉ, không xài được phụ nữ và người thất học nên cho là "tiểu nhân" ah
Thế chiến tranh của vn từ tầng lớp nông dân thất học mà lên, phụ nữ cũng góp công. Bạn tôn trọng Khổng tử thế vậy các bác lãnh đạo vn ta hùi xưa là tiểu nhân hết rùi. Tại mấy bác đó cày ruộng ko chứ có học khổng tử gì đâu.

Thứ 2: nhìn chữ ký của bạn AOH TIPANA là bít bạn ấy học tiếng trung quốc rùi. Cho nên bạn ấy chăm chăm bênh vực Khổng tử thì cũng ko phải là lạ và bạn ấy dùng từ quá là "không có thẩm mỹ". Thui "đàn bà khó dạy" mà phải ko bạn AOH, phải chịu thui, tại AOH theo Khổng tử nên "đàn bà khó dạy" và "không có thẩm mỹ"

Thứ 3: còn quandoantung thì viết dài + khó đọc quá nên cũng khó hiểu

Mình xin góp vài ý riêng

Thứ 1: Không gọi Khổng tử = Thằng thế gọi bằng Bố hay bằng Ông hoặc Cha. máy bạn kia gọi là Thánh ah ? Khổng Tử thuộc hàng copy của người khác rùi viết lại là hay, chứ sáng tạo thì được gì, nói toàn câu nhảm nhí chả có câu nào ra hồn. Để mình phong là "Thằng copy siêu hạng".
Bạn nào tôn nó làm Đức thánh thì có nghĩa là bạn đang sỉ nhục cha mẹ bạn và các người trong chính phủ hiện nay. Cha bạn hùi xưa làm gì học tứ thư ngũ kinh --> tiểu nhân. Mẹ của bạn là đàn bà--> khó dạy. Uh cứ cho là vậy đi Tiểu nhân + khó dạy sinh ra bạn đấy, vậy nếu bạn theo Khổng tử thì quy ra bạn là ..... Các người trong chính phủ toàn từ tầng lớp nông dân học mác-lenin mà lên chứ đâu có học tứ thư ngũ kinh --> tiểu nhân sao ???

Thứ 2: Tư tưởng Khổng Tử toàn cổ xưa, chỉ để xem cho vui chứ ko nên học theo và tôn là thánh. Bạn AOH có biết trong tư tưởng Khổng Tử có dạy là :" đàn bà khó dạy nên không được xen vào chuyện đàn ông" xem phim cổ trang thấy rất rõ. Ông

Thứ 3: Các bạn chỉ phô trương kiến thức. Vài bạn tôn sùng Trung Quốc quá mức....

Viết vài ý trước,

Cũ 05-06-2010   #23
Ảnh thế thân của Nhất Chi Mai
Nhất Chi Mai
-=[ Hộ Quân Đầu Lĩnh ]=-
太 學 生
Gia nhập: 20-06-2009
Điểm: 118
L$B: 10.078
Tâm trạng:
Nhất Chi Mai đang offline

@quản lý: Xin đừng phạt thẻ vì tội câu bài, bởi có người la tên Aoh nên Aoh lại phải vào. Hy vọng không lạc đề thái quá.

@vgphan: cảm ơn bạn đã hiểu được cái hiểu của Aoh. Tuy vui vì có người cùng quan điểm, nhưng cũng buồn vì bạn lại sắp dính vào thị phi không đáng có. Có câu "không đồng đạo thì rạch chiếu ngăn đôi". Mình phí hơi làm gì nhỉ?
Rảnh ghé qua nhà Aoh chơi nha, rất vui được làm quen với bạn.

@VDM: Thưa với bạn, rất may Aoh ig nick của QDT rồi, thế nên Aoh cũng chả biết QDT viết gì sau này. Với người như QDT, Aoh không có hứng thú hấp thụ tư tưởng của QDT...
Còn bạn đóng góp gì cho chủ đề xin cứ tự nhiên, nhưng đừng có lôi Aoh vào. Bởi cái lối viết của bạn cũng như tư tưởng của bạn xem ra cũng cùng tip với QDT. Thế nên, cũng xin đưa bạn vào danh sách Ig.
Đây là lần đầu tiên cũng là lần cuối cùng Aoh tiếp chuyện với bạn.
Đọc bài của ai thì cũng nên ngẫm nghĩ đôi phút rồi hẵng trả lời, bạn với QDT có điểm giống nhau là chỉ biết đọc chữ (nhận diện chữ cái) chứ khả năng hiểu có đôi chút hạn chế. Thế nên cứ đâm ngang, nói những lời....chả biết có biết đang nói gì nữa không.
Ở LS này tính đến nay chỉ có 2 bạn gọi Khổng Tử bằng "Thằng". Còn bạn có hỏi là có thấy sỉ nhục cho bố mẹ mình hay không???
Bạn hãy ghé thăm Hà nội, vô Quốc Tử Giám hỏi Ban Quản Lý xem địa chỉ những người được khắc tên trên văn bia mà vẫn thường được xưng danh "Trạng Nguyên, Tiến Sỹ, Thám Hoa" rồi tìm đến mộ họ viết tờ sớ hỏi: "Các vị có thấy nhục khi nằm ở trong QTG" hay không? Họ hàng các vị có thấy nhục nhã hay không?
Biết đâu, có vị nào rảnh rỗi nhận được tờ sớ hóa vàng của bạn lại về báo mộng đàm đạo với bạn thì sao? Biết đâu đấy. Nhỉ?
Xem ra Khổng Phu Tử nói cấm có sai câu nào.

Chã.

P/s: Đừng bận tâm trả lời nha, Aoh không có hứng thú đọc bài viết của bạn đâu nhé. Ig rồi là bạn biến mất khỏi Diễn Đàn trong mắt Aoh.
Thông cảm, Aoh không có thời gian giành cho QDT cũng như hạng người như QDT.
Tôn trọng người chính là tôn trọng mình. Trả lời bạn cũng như QDT đã là tôn trọng các bạn lắm rồi. Hết khả năng rồi, Aoh thì rất tôn trọng bản thân. Vậy hãy để Aoh thể hiện đã tôn trọng bạn bằng việc trả lời bạn.
Chúng ta vô duyên, chứ không có hằn thù cá nhân gì. Mong bạn cũng đừng khiên cưỡng quá. Hãy tiếp tục vui vẻ sinh hoạt ở Diễn Đàn.

Quên, còn điều nữa...Chữ ký của Aoh không phải là tiếng "Tủng của lả".
Buồn cho bạn 5s. chỉ biết nhận diện mặt chữ...mà không hiểu chữ đó là gì. Nói chi đến việc cứ thấy chữ ngoài hệ chữ La tinh thì cho là chữ "Tủng Của Lả"

Thân mến
Aoh Tipnapa

Chữ ký của Nhất Chi Mai
สวัสดีค่ะ

Chớ nghĩ xuân tàn hoa rụng hết
Đêm qua sân trước một nhành mai

Tài sản của Nhất Chi Mai
Cũ 08-06-2010   #24
Ảnh thế thân của Long Phi Vũ
Long Phi Vũ
-=[ Hữu Quân Đầu Lĩnh ]=-
.:Bố Bảnh Giá Lâm:.
Gia nhập: 18-09-2008
Điểm: 354
L$B: 1.702.861
Tâm trạng:
Long Phi Vũ đang offline

Vị bằng hữu này nói đã từng đọc qua cả lục kinh rồi sao?
Trích dẫn:
Kinh Thi, Kinh Thư, Kinh Lễ, Kinh Dịch, Kinh Xuân Thu và Kinh Nhạc mấy lần rồi
Thương thay cho câu nói "Đọc qua mấy lần"

Trích dẫn:
Kinh Nhạc
Xin vị bằng hữu này hãy cho biết Kinh Nhạc mà bằng hữu vừa nói ở đâu thế?
Nếu LPV không nhầm thì kinh nhạc đã thất truyền lâu lắm rồi vậy mà bằng hữu lại có cơ may đọc được mà lại đọc qua mấy lần quả là người hiếm có trên thế gian.

Trích dẫn:
lão đồ tể này thế không biết,mọi người con tôn lão làm thánh nhân nữa
Thất phu Thất phu!!
Những lời nói như thế này quả là hiếm thấy. Bậc trượng phu trong thiên hạ mấy ai được như khổng tử? Không hiểu bằng hữu quandoantung có tài có đức thế nào mà lại có thể phát ngôn như vậy?

Trích dẫn:
Quân thần: ("Quân xử thần tử, thần bất tử bất trung" nghĩa là: dù vua có bảo cấp dưới chết đi nữa thì cấp dưới cũng phải tuân lệnh, nếu cấp dưới không tuân lệnh thì cấp dưới không trung với vua)Trong quan hệ vua tôi, vua thưởng phạt luôn luôn công minh, tôi trung thành một dạ.
Phụ tử: ("phụ sử tử vong, tử bất vong bất hiếu nghĩa là: cha khiến con chết, con không chết thì con không có hiếu)")
Phu phụ: ("phu xướng phụ tùy" nghĩa là: chồng nói ra, vợ phải theo)
Khi Khổng Tử Viết ra nhưng kinh thư này từ những năm trước công nguyên. Thời kỳ này các nước theo chế độ phong kiến. Nếu đã đọc qua Lục Kinh chắc sẽ không bao giờ viết ra những dòng nhảm nhí như thế.

Mấy lời cho vị bằng hữu: nếu không biết gì thì mong bằng hữu đừng viết những dòng phản cảm nữa. Thêm nữa là bạn quá bảo thủ biết 1 mà không biết 2 "Quân xử thần tử, thần bất tử bất trung" có nghĩa như bạn nói là [dù vua có bảo cấp dưới chết đi nữa thì cấp dưới cũng phải tuân lệnh, nếu cấp dưới không tuân lệnh thì cấp dưới không trung với vua]

Nhưng nó còn ý nghĩa nữa nếu vào thời đó thì là một đạo lý ngàn vàng.
chắc bạn hiểu.

Chữ ký của Long Phi Vũ

Tài sản của Long Phi Vũ
Cũ 10-06-2010   #25
Ảnh thế thân của AUDUONGPHONG2007
AUDUONGPHONG2007
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 10-08-2007
Điểm: 8
L$B: 16.211
AUDUONGPHONG2007 đang offline

Phong mỗ cũng lâu rồi ko đăng sơn ! nay thấy chủ để này củng xin góp ý vài câu thôi !
1 _ nếu là tranh luận chân chính hãy đi thẳng vào vấn đề ,lấy kiến thức và lập luận của mình phân tích , kết luận vấn đề .đúng sai cộng đồng sẽ đánh giá .

2_ đừng vội đánh giá và kết luận nhân phẩm lẫn kiến văn của 1 người bằng lời nói suông , hãy dùng lập luận , kiến văn của các bạn để phản bác hay đồng tình vấn đề đó mới là tranh luận ( ko khéo tranh luận thành cãi nhau như ngoài chợ mà ko giải quyết được vấn đề )

Phong mỗ chỉ góp vài dòng mong mong các bạn lưu ý thôi , đừng để topic thành 1 cái chợ mà mãi ko giải quyết được gì . ( tranh luận là học hỏi lẫn nhau trên nhiều phương diện va lập trường của đối phương chứ ko phải là để bình phẩm nhân phẩm lẫn kiến văn của nhau !)

thanks nếu lắng nghe và hiểu được những gì Phong mỗ nói

Chữ ký của AUDUONGPHONG2007
GIÓ NGÀN KHƠI !

Tài sản của AUDUONGPHONG2007
Cũ 10-06-2010   #26
Ảnh thế thân của vgphan
vgphan
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 03-06-2010
L$B: 815
vgphan đang offline

Mình xin bạn VDM, bạn hãy làm ơn nghiên cứu thêm và đọc Tam Quốc Diễn Nghĩa trước khi phê phán người ta nhé, bạn nói ai là copy? Chính những nhà chiến lược của thế hệ sau mới là hạng copy của Khổng Tử.

Bạn đã từng đọc qua Tam Quốc Chí hay là đã từng coi qua phim đó chưa? Nếu chưa thì bạn làm ơn hãy về coi phim đó trước đi rồi hãy bắt đầu nói chuyện, ok. Mình thật sự không chịu nổi những người không hề biết gì hết mà lại phát ngôn một cách bừa bãi. (it is really frustrated to talk with people like that, gosh).

Xin thưa, bạn có hiểu từ "tiểu nhân" thời xa xưa là gì không ạ? Đó là những người thuộc từng lớp người nông nhân. Và xin thưa nếu những nhà lãnh đạo xuất thân từ nông dân thì họ là “tiểu nhân.” Và nếu bạn nói vì sao Khổng Tử nói thế thì mình xin thưa, không phải một “tiểu nhân” nào có thể so sánh với Khổng Tử, Tào Tháo, Chu Du được. Họ đều là những tướng lĩnh tài ba về chiến lược.

Với thời gian đó, Khổng Tử có thể đọc thấu suy nghĩ của những người xung quanh mình (đó là tâm lý học). Khổng Tử có thể biết trước được thời tiết, biết rất chính xác giờ khắc nào có sương mù, mưa, nắng. Với kỹ thuật tiên tiến như hiện nay, họ vẫn chưa dự đoán được chính xác, vậy mà một người bình thường không có máy móc hỗ trợ đã có thể làm được điều đó, vậy mà bạn dám nói là “hạng copy.” Xin thưa, trong thời gian đó, ông ta đã được coi là Thánh, và đến bây giờ chưa ai có thể thấu hiểu hết tài hoa của Khổng Tử.
Vậy tôi xin hỏi bạn, có một “tiểu nhân” nào, không hề học qua tâm lý học, học qua chiến lược, học qua dự đoán thời tiết có thể qua mặt được Khổng Tử? Bạn về đọc thêm rồi hãy bắt đầu phát ngôn, đừng làm bừa bãi rồi bị người khác chê cười.

Và tôi đã nói là với Khổng Tử, những người không đi học là “tiểu nhân,” mỗi thời đại có một chân lý sống khác nhau, bạn làm sao hiểu được điều đó khi chính bạn là người cũng y như QDT, không hiểu 1 chút gì về lịch sử mà lại xuất ngôn rất là ngông cuồng về người đời xưa như vậy. Với người đời xưa, những gì học được là cách cư xử với vua quân, cách trị nước, nhưng thời nay có những môn khác, có những cách dạy khác. Tại sao bạn không chịu suy nghĩ một chút? Đừng nói những lời vô lý lẽ như vậy. Còn ba tôi, xin lỗi, ông cũng là một người hiểu lý lẽ cuộc sống và có ăn học đàng hoàng, cho nên ông không phải là hạng “tiểu nhân.”

Còn nữa mình là phụ nữ, là loại “khó dạy” đây, không ai có thể hiểu tâm lý người đàn bà bị khinh thường hơn mình được, và mình chưa bao giờ đụng chạm về vấn đề đó trong bài của mình, bạn làm ơn đọc lại cho kỹ nhé. Nhưng mình xin hỏi, nếu bạn nói vậy thì những nhà vua vĩ đại được tôn thờ của Việt Nam cũng “tam thê tứ thiếp”, đâu có phải là theo chế độ “một vợ một chồng.” Những điều đó không được nhắc đến không có nghĩa là không có. Sao bạn có thể biết được họ tôn trọng phụ nữ? Còn khi Khổng Tử viết lên những điều đó thì bạn sỉ nhục và coi thường, vậy xin bạn hãy coi thường luôn tổ tiên nhà bạn đi ok. Vì tôi không tin tổ tiên bạn, cũng như tổ tiên của tôi, không có một ai coi thường phụ nữ. Bạn nên nhớ đó là thời gian rất xa xưa, vậy mà bạn lại nói những lời như thế thì chính bạn đang coi thường tổ tiên của chính bạn đấy.

Và ngưỡng mộ Khổng Tử không có nghĩa là tôn sùng Trung Quốc quá đáng, tôi tôn sùng tất cả những danh nhân trên thế giới, không chỉ riêng TQ là có những nhà danh nhân vĩ đại, và tôi còn rất tôn sùng những nhà danh nhân Việt Nam, Hoa Kỳ, etc. Và xin thưa với bạn một điều không phải chỉ có TQ hay la VN mới tôn sùng Khổng Tử, tất cà những nhà sử học trên thế giới vẫn nghiên cứu sách lược của Khổng Tử.

Bạn nói là lời Khổng Tử chỉ đáng xem cho vui chứ không nên học theo? Vậy thì bây giờ những cô gái thế hệ 9x đã làm điều mà bạn mong muốn đấy, không hề biết đến “tam tòng, tứ đức” là cái gì, vậy tôi cũng mong bạn kiếm được người vợ như thế. Tôi là một người con gái, và tôi rất hãnh diện khi làm theo “tam tòng, tứ đức.”

Bạn thật sự không hề biết rằng chiến lược của Khổng Tử không chỉ áp dụng trên chiến trường mà còn trên cả thương trường, những mưu mẹo, học cách nhẫn nại, quan xát người xung quanh, etc. đó đều là những điều ta có thể áp dụng trên rất nhiều lãnh vực. Vậy mà bạn nói là không đáng để học theo? Thời gian đó chưa hề có môn tâm lý học, vậy mà Khổng Tử lại đạt được lãnh giới cao như vậy, mà bạn cho là hạng copy. Đừng làm cho người ta nghĩ bạn là “ếch ngồi đáy giếng,” hãy thật sự tìm đọc lục kinh, Tam Quốc Chí rồi mới bắt đầu phát ngôn bạn nhé, chứ đừng như QDT chỉ đọc từ wiki rồi bắt đầu nói bậy bạ, những gì trong wiki chỉ là tóm lược, và đó chỉ là một khía cạnh do người khác viết mà thôi, chỉ biết có thế mà lại bắt đầu ra vẻ ta đây hiểu biết rộng thì thật là “đáng tội nghiệp và đáng thương.”

@ AuDuongPhong2007: mình hiểu điều bạn nói, nhưng nếu có người nói chuyện quá đáng thì sao mà mình nhịn được phải không bạn? Mình xin hòi, nếu QDT nói chuyện đàng hoàng từ đầu cho đến cuối thì mình sẽ không bất bình đến nỗi lên trên đây để viết những điều thế này đâu. Ít ra cũng nên có một người cho anh ta biết những điều anh ta nói chói tai đến cỡ nào chứ. Mình không thích bàn nhân phẩm của người khác, nhưng anh ta là người làm người khác bàn về nhân phẩm của chính mình. Bạn không thể trách được.

2 thành viên đã gửi lời cám ơn đến vgphan vì bài viết hữu ích này:
Long Phi Vũ (10-06-2010), philongthusinh (27-10-2011)
Cũ 10-06-2010   #27
Ảnh thế thân của cụ non
cụ non
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 25-01-2008
Điểm: 39
L$B: 10.268
cụ non đang offline

Chỉ có 3 trang mà đọc mỏi cả mắt .
-Lý tưởng là cái gì đó mà mình tưởng là có lý , nghĩ cũng đúng.
-Ai đúng hay sai mình không bàn tới , Adolf Hitler vẫn có người cho là thần tượng ,Khỗng Tử có người ghét thì cũng chẳng lạ gì.Việc mà mình rút ra được từ những bài viết này là :
Có nhiều kiến thức mà hiểu sai làm sai thì càng nguy hiểm.
Theo công thức :Ngu dốt + tích cực = phá hoại . Vậy :
Kiến thức + làm sai = cực kỳ phá hoại

2 thành viên đã gửi lời cám ơn đến cụ non vì bài viết hữu ích này:
Long Phi Vũ (10-06-2010), philongthusinh (27-10-2011)
Trả lời