Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Bạch Hổ Doanh > Nghị Sự Sảnh
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Nghị Sự Sảnh Nơi nghị luận nghiêm chỉnh.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 01-11-2006   #118
Ảnh thế thân của Ngọc Diện Diêm Bà
Ngọc Diện Diêm Bà
-=[ Kim Ngư Thủy Binh ]=-
Gia nhập: 02-08-2004
Điểm: 1120
L$B: 16.807
Ngọc Diện Diêm Bà đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi NeOn Xem bài viết
thử nghĩ coi: một gia đình có 2 người con nhưng ngưới con đầu luôn được những gì tốt nhất mặc dù không giỏi bằng người em
điều đó đã khiến người em chán nản và đâm ra đua đòi chơi bởi vì những cố gắng của mình không được một lời khen ....... thì đây là lỗi của ai
Cái này là do bản thân thằng em tự xa đọa,tự lao vào đua đòi ăn chơi còn trách ai?
Thấy mình k bằng anh thì phải cố gắng mà phấn đấu.Trau dồi trí thức,bản thân...tự mình cố gắng phấn đấu vươn lên mới đáng tuyên dương chứ cái
ngữ ỷ ôi,ẻo lả...Đem bản thân so bì rồi quay ra quậy phá GĐ,làm rác rưởi XH...còn đòi đổ lỗi cho ai nữa.

Các cụ nói "Gà cùng một mẹ..." thế mà còn tự hào vỗ ngực khi so đo,tính toán,bì tị...với anh ruột mình thì có xứng đáng làm người k? Lại còn đổ lỗi do dòng đời xô,chậu nữa cơ á.Hèn hạ lắm thay cho cái ngữ đàn ông như thế.

Trích dẫn:
Nếu như ngưới con cả mà được như tỷ nói thì ok nhưng người con cả chỉ cần biết mình là người được quan tâm nhất trong gia đình mình có thể lam vua còn coi thăng em là người hầu thăng em cố găng giỏ hơn thăng anh về mọi mặt và nó cũng đạt được nhưng người con cả lại ghen tị và hay hành hạ người em điều đó có khiến người em chán nản không? ...........
Đã có phấn đấu,đã có sự thăng tiến...hơn người anh thì đã coi như chứng minh cho mọi người thấy mình sống có ích.Vậy còn phải uất ức với người anh làm gỉ nhỉ?
Khi con người ta thỏa mãn đc những mục đích đề ra,nói cách khác là đã chứng minh đc tài năng của mình.Cái này là niềm kiêu hãnh của đàn ông,nếu thế thì k cần phải viết những dòng bên trên làm gì cho uổng,trừ phi những thành quả đó đều là do ảo tưởng,huyễn hoặc...tự xây dựng lên cho bản thân.Thùng rỗng kêu to.

Còn trừ điểm chị thì chị đảm bảo ra về trắng tay đó nghe chưa Lạc Long.

Chữ ký của Ngọc Diện Diêm Bà
Rừng đêm hoang vắng,ai quân tử?
Dám nhặt hoa tàn trong gió,mưa...

Tài sản của Ngọc Diện Diêm Bà

Chỉnh sửa lần cuối bởi Lạc Long: 02-11-2006 lúc 19:35. Lý do: 300$ và 3 điểm
Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 02-11-2006   #119
Ảnh thế thân của Lạc Long
Lạc Long
-=[ Chu Tước Kỵ Binh ]=-
Ngạo Thị Quần Hùng
Gia nhập: 17-01-2005
Điểm: 630
L$B: 9.459
Lạc Long đang offline

Gỡ Rối Tơ Lòng :cuoilon:

NeOn à,
Các cụ nói câu "Làm em ăn thèm vác nặng"
Xem ra NeOn nên học câu này trước khi có ý định bất mãn điều gì. Còn vỗ ngực bảo ta giỏi, không có đất dụng võ...hoặc múa võ vườn hoang thì ở đâu hiếm chứ ở Lương Sơn Thủy Bạc này nhiều lắm. Chính NeOn đăng sơn là thượng sách đấy

Quay lại chủ đề,
Trong xã hội có một nếp nghĩ mặc định "Làm em thì ăn thèm vác nặng"
Đã là em thì đương nhiên tiếng nói, quyền lợi...đều không bằng anh rồi. Nhưng chính cái đó lại khỏe một điều...trách nhiệm và nghĩa vụ cũng nhẹ hơn. Xã hội và tiểu xã hội đã phân công rạch ròi như vậy...thì phải chấp nhận thôi. Đã nói nhiều ở các bài trên rồi...muốn chơi phải biết luật. Đằng này có rất nhiều người thích phá luật để tỏ rõ khí độ, phẩm chất Thiên tài.
Để ví dụ nhé. Có một bức tường rào, có cánh cửa hẳn hoi...ai muốn đi qua chỉ việc mở cửa mà đi qua...nhưng có rất nhiều người thì lại rất buồn cười...họ không thích đi qua bằng những con đường bình thường mà mọi người vẫn đi, hằng đi...và mãi mãi vẫn đi qua.
Có những người cứ lao đầu vào tường rồi lại nảy ra...rồi lại cố gắng hì hục lao tiếp chỉ để cốt tự lừa dối bản thân là mình đủ sức đi xuyên tường hay thấp hơn là muốn mở một lối đi mới. Hoặc có người lại thích nhảy qua tường...giống phim chưởng...đường có không đi...cứ thích chạy trên mái nhà mới là anh hùng, mới là phân biệt đẳng cấp.
Cái này nói ra thì buồn cười và hài hước...nhưng ngẫm trong cuộc sống thì vẫn chưa ăn thua, vẫn chưa nhằm nhò gì...để tại hạ kể hầu vài chuyện có thực nhé.
Con của Nguyên Thứ Trưởng Mai Văn Dâu là Mai Thanh Hải, vợ là Hoa Hậu...chắc chư vị cũng đã đọc báo, nghe tin...nhưng những thứ đó vẫn là quá thường...Hải còn chơi theo kiểu sáng bay vào Sài Gòn chơi, tối bay ra Hà Nội ngủ liền tù tì trong vòng hơn 6 tháng. Ngày nào cũng phải vậy, nếu không vậy chắc sợ thiên hạ không biết mình là ai
Thôi thì chuyện thời sự kể ra đến tết mới hết, nhưng để nói lên có những Thiên Tài thì cũng có những người tưởng mình là thiên tài...và rồi khoa học mới phát hiện ra một trường hợp nữa đó là Thiên Tài Ngớ Ngẩn.
Riêng về Thiên Tài ngớ ngẩn thì họ chỉ thua mỗi các bậc Thiên Tài ở chỗ là họ không có được sinh hoạt bình thường như bao người khác. Còn về tài thì chẳng thua kém ai cả. Còn những người tưởng mình là thiên tài thì nhiều vô kể...trong đó có cả tại hạ đây
Nhưng vậy vẫn còn chấp nhận được...chứ một dạng nữa là Thiên Tài Điều Kiện thì đúng là rất khó chữa...Tuýp người này thường rất lười, thành tích chẳng có gì nổi bật, chỉ được cái phá là giỏi. Tại hạ có thằng bạn y sì như vậy. Đến nỗi bố nó bảo "con cứ ngoan đi, rồi thích cái gì bố cũng chiều" vậy mà nó lại bảo "Bố cứ chiều đi, rồi cái gì con cũng ngoan"

Ra điều kiện là đặc tính cố hữu của mẫu người thất bại. Để làm được việc này, tôi phải có cái này, phải có cái kia...Và lối giáo dục của cha mẹ cũng là một phần không nhỏ tiếp tay cho xã hội xô đẩy con mình. Nhưng cũng là khó xử, bởi thời đại này chẳng có ai vì nghĩa diệt thân cả...con phạm tội thì bằng mọi giá chạy chọt để trắng án...Bố đánh thì mẹ xoa...sự ỷ lại, đổ thừa...sẽ làm cho con người mãi mãi dậm chân tại chỗ.

Vậy nên đổ lỗi cho dòng đời cũng là một cách để ra điều kiện...

Chữ ký của Lạc Long

Tài sản của Lạc Long
Cũ 02-11-2006   #120
Ảnh thế thân của Hai yen
Hai yen
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 29-10-2003
Điểm: 69
L$B: 10.697
Hai yen đang offline

Trời ạ, sao mà giống mình thế.Chị mình lớn hơn mình có 2 tuổi thui nhưng chín chắn gấp mấy lần mình. Cứ ỷ mình là em nên mình chẳng bao giờ thèm quan tâm, để ý đến mấy chuyện bên ngoài như: đối nhân xử thế này, anh em , họ hàng này...Thế nên chẳng bao giờ ba mẹ mình nói cho mình nghe những chuyện to tát cả và tất nhiên là cũng chẳng thèm hỏi ý kiến mình về bất cứ chuyện gì dù to hay nhỏ như chị mình. Chị mình thi năm đầu là đỗ luôn sư phạm với số điểm cao ngất ngưởng, ra trường có việc ngay. Còn mình ngay từ nhỏ ba mẹ đã hướng mình theo hướng đi của chị ấy, từ theo khối D đến thi sư phạm thậm chí là cả thi Cao Đẳng cũng giống y xì đúc chị mình. Nói tóm lại là từ nhỏ cho đến 2 năm trước đây mình chỉ là một cái bóng của chị ấy, một cái bóng lúc nào cũng muốn nổ..." bùm ". Nhưng hài hước thay cả trường ĐH và CĐ ấy mình đều...trượt. Cũng nhờ thế mà mình được đi theo đúng con đường riêng của mình tuy rằng bố mẹ mình vẫn coi trọng chị mình hơn mình. Mình cũng chẳng trách vì một đứa chỉ học một trường top dưới là Viện Mở như mình thì sao dám sánh với trường top trên là SP như chị mình. Thời gian đầu mình đỗ Mở bố mình thậm chí còn chẳng thèm nói chuyện với mình. Nhưng kệ rồi bố mình sẽ thấy một giáo viên thì làm sao có nhiều cách để thành công như một cử nhân Quản Trị trong tương lai là mình đây. Thế nên Neon ạ, phải bằng cách nào đấy để ba mẹ hiểu rằng họ ko chỉ có một đứa con!OK?

Chữ ký của Hai yen
Gươm đao không có mắt

Đường tình không lối đi

Danh trấn khắp giang hồ

Ngã ngựa trước tình si

Tài sản của Hai yen

Chỉnh sửa lần cuối bởi Lạc Long: 02-11-2006 lúc 19:32. Lý do: 300$
Cũ 02-11-2006   #121
Ảnh thế thân của H&L
H&L
-=[ Kim Ngư Thủy Binh ]=-
Sờ Thịt Sống
Gia nhập: 27-06-2003
Điểm: 1435
L$B: 29.029
H&L đang offline

Lạc ku tí àh,chị k hiểu chú lấy cái VD đó với kể câu chuyện vui đó để minh chứng cho cái vấn đề gì nữa? Nếu để phục vụ cho câu "làm em ăn thèm,vác nặng" thì nó chả có ý nghĩa gì.

Tiếng nói hay trách nhiệm...của một người con là như nhau,ngang nhau.Cái này luật pháp đã công nhận,k cần bàn.Con cái đều có nghĩa vụ với cha mẹ như nhau và hưởng thừa kế ngang nhau.

Nói về cái "tiểu XH" cũng thế.Anh hay Em đều như nhau,nếu làm anh mà ngu thì tiếng nói hay trách nhiệm người em phải gánh,đương nhiên ngược lại cũng như vậy đối với người em ngu.
K một ông bố,bà mẹ nào lại giao tài sản cho một đứa con k biết tính toán làm ăn,chỉ mải ăn chơi,lêu lổng...Cũng như thế,việc thờ phụng k thể giao cho một đứa con bất hiếu.Thời đại bây giờ k còn quá phong kiến,ấu trĩ...để cứ làm anh cả là nhận nhiều ưu ái hơn vì phải lo thờ phụng...Cũng chính vì cái sự ấu trĩ đó mà nhiều gia đình đến cái bài vị thờ cũng chả giữ đc đó.

P/S: Có vay có trả nghe chưa Lạc thiếu hiệp? Vay 1 phải trả 10 đó nghe chưa.

Chữ ký của H&L
Tuyển phi công!

Tài sản của H&L
Cũ 02-11-2006   #122
Ảnh thế thân của Lạc Long
Lạc Long
-=[ Chu Tước Kỵ Binh ]=-
Ngạo Thị Quần Hùng
Gia nhập: 17-01-2005
Điểm: 630
L$B: 9.459
Lạc Long đang offline

Có gì đâu sis, NeOn đang nói là giá như không có thằng anh thì đời em nó đỡ bị xô đẩy hơn

Vậy nên em mới nói trong thời buổi này tuy là bình đẳng về mọi thứ...những trong nếp nghĩ thì vẫn chưa có sự bình đẳng. Nhà em con một...mới 18 tuổi đầu thân phụ em bắt em làm chủ gia đình...vậy có tội em không cơ chứ Tuổi đó lũ bạn em còn đang chạy hùng hục ngoài sân bóng thì em đã phải nghĩ đến chuyện lấy vợ rồi. Tiếc rằng em chẳng có ai mà đổ tội cả

Tiếp đến ví dụ là sự liên đới từ cách chứng tỏ mình giỏi hơn người không phải cách của các mảnh đời bị người người xô đẩy, nhà nhà xô đẩy, ngành ngành xô đẩy....và rồi là đời chán chẳng buồn xô đẩy nữa...tự xử

Còn ấu trĩ hay không thì em vẫn e rằng con trưởng đội bát nhang...không thể khác được

Chữ ký của Lạc Long

Tài sản của Lạc Long
Cũ 06-11-2006   #123
Ảnh thế thân của *=Tiểu_Yêu=*
*=Tiểu_Yêu=*
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
Gia nhập: 12-02-2006
Điểm: 226
L$B: 638.629
*=Tiểu_Yêu=* đang offline

Nếu mấy pác cho là dòng đời xô đẩy con người vào con đường xa ngã thì con có những ý kiến như sau . Nếu chúng ta không có một định hướng một mục tiêu xác thực thì có cái gì xô đẩy đc chúng ta ... ông cha ta đã có câu " Dù ai nói ngả nói nghiên - Lòng ta vẫn vững như kiềng ba chân " thế thì câu nói ấy có ý nghĩa như thế nào . Xét về những khía cạnh khác , thì con người ta do có một cái ham muốn quá chi là cao xa và để đạt được cái ham vọng đó con người ta có thể hi sinh mọi thứ làm mọi điều mọi cách cho dù cái giá phải trả có đắt đến đâu đi chăng nữa . Để cuối cùng khi đạt được nó ta lại cảm thấy hối hận , hối tiếc .
Khổng tử đã nói " Nhân chi sơ tính bổn thiện " ... con người ta khi sinh ra ai cũng là người tốt , nhưng do quá trình sống , quá trình làm người mà con người ta dần dần làm mất đi cái bản chất tốt đẹp có sẵn của mình . Thử hỏi là ai ném đá giấu tay , ai ngậm máu phun người , ai nói dối không chớp mắt , ai gắp lửa bỏ tay người .... chẳng phải là người lớn cả sao ... Do con người càng lớn càng tha hóa , càng làm mất đi cái phẩm chất tốt đẹp của mình chứ khôgn phải là do dòng đời hay do bất kì một sự vật , sự việc gì hết .

Tài sản của *=Tiểu_Yêu=*
Cũ 12-11-2006   #124
Ảnh thế thân của LSB_Thịnhlãogia
LSB_Thịnhlãogia
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 18-02-2006
Điểm: 90
L$B: 6.446
LSB_Thịnhlãogia đang offline

bàn đến đây
cho Thịnh nói vài lời cái roài té đi ăn cơm kẻo đói

làm em chưa chắc đã là ăn thèm vác nặng
thân sinh ra trong 1 gia đình
có 7 thằng con zai ( cả họ )
anh em sống sát vách nhà nhau nên chả khác gì anh em ruột
7 thằng tuổi sàn sàn nhau
và có gì anh em đều chia sẻ
lớn cùng với nhau , hiểu tâm tình nhau
lấy mình ra làm ví dụ
kẻo mọi người lại bảo ...

Chữ ký của LSB_Thịnhlãogia

Cũ 24-11-2006   #125
Ảnh thế thân của Ngao Du
Ngao Du
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 22-11-2006
Điểm: 36
L$B: 10.992
Ngao Du đang offline

Bình về Dòng đời xô đẩy...

Trước khi viết lên những suy nghĩ của mình về đề tài trên, Ngao Du thấy đã có rất nhiều huynh đệ, tỉ muội viết nhiều bài rất hay rồi, Ngao mỗ chỉ xin được đưa ra 2 phần chính như sau: Thứ nhất, nói về ý nghĩa và hoàn cảnh xuất phát của câu Dòng đời xô đẩy. Thứ hai, kể một câu chuyện về nhà có 2 anh em trai để cho 1 huynh đệ nào đó tham gia diễn đàn này có thể có cách nhìn tích cực hơn về gia đình và bản thân mình.
Ngao Du nhớ khi Ngao Du còn là một cậu học sinh cấp ba, vào khoảng năm 93 Ngao mỗ có chơi với nhiều người anh hơn tuổi Ngao mỗ từ 1 đến 5 tuổi, những người này có đủ mọi thành phần trong xã hội, từ sinh viên, người đi làm, đến những người gọi là Đầu gấu thì tuyệt nhiên khái niệm biết về câu Dòng đời xô đẩy là không có. Chỉ đến khoảng 7,8 năm trở lại đây, câu nói này mới được nói xuất phát từ những thanh niên thích sống theo kiểu bụi, giang hồ, bất cần đời...sau đó nó thành một trào lưu mà bất kể một người bình thường thuộc tầng lớp nào cũng có thể nói được. Nó cũng giống như câu "Dân chơi sợ gì mưa rơi" vừa mới được nói khoảng 2 năm gần đây. Bản thân câu nói "Dòng đời xô đẩy" không có nghĩa là xấu, bản thân Ngao mỗ thì nghĩ nó có 3 ý nghĩa chính sau đây.
Trước đây Ngao mỗ có quen vài người anh thành đạt trong Xã hội, họ có tiền, quyền lực, ngồi nói chuyện vui với nhau Ngao mỗ liền nói, em chỉ cần sau này giỏi bằng được anh là tốt rồi thì người ta nói đùa lại với Ngao mỗ rằng "có gì ghê gớm đâu em, Dòng đời nó xô đẩy anh nên anh mới được thế này" Ngao mỗ hiểu câu nói đấy là một sự khiêm tốn nhưng bao gồm cả niềm tự hào nhưng đằng sau cái tự hào khiêm tốn đấy là cả một nỗ lực phấn đấu không ngừng nghỉ và có thể cộng thêm cái may mắn của Dòng đời xô đẩy nữa nên anh ta mới được như vậy. Vậy ý nghĩa của câu Dòng đời xô đẩy ở đây là thể hiện tính tích cực.
Có những người luôn cố gắng làm việc, luôn phấn đấu nhưng vì những điều kiện hoàn cảnh làm cho người ta không đạt được những gì mình mong muốn, làm cho cuộc sống của người ta khó khăn hơn nên người ta có thể nói Dòng đời xô đẩy để than vãn cho hoàn cảnh của mình nhưng người ta không bao giờ đánh mất bản ngã của mình là luôn cố gắng. Bạn có tin rằng rồi đến một lúc nào đó, người ta thành đạt...người ta lại có thể nói Dòng đời xô đẩy nên tôi mới được thế này không? Vậy ý nghĩa câu Dòng đời xô đẩy ở đây có thể hiện sự than vãn.
Có những người sinh ra và lớn lên trong một gia đình, nhưng vì bản tính thích thể hiện cái tôi của mình, thích những cái người ta gọi là Giang Hồ, là anh hùng...là phớt đời nên dần dần đánh mất nhân cách của mình và làm ảnh hưởng đến XH cũng như cuộc đời của mình. Lúc đó lại nói Dòng đời xô đẩy, vậy ý nghĩa ở đây là sự đổ lỗi, che dấu một sự ngu si mông muội mà chính bản thân mình cố tình không nhận ra.
Có nhiều người sinh ra trên thế giới này, Dòng đời đã xô đẩy họ ngay từ khi còn là một bào thai, sinh ra không được lành lặn khỏe mạnh như bao người khác nhưng tại sao trong số họ vẫn có những người trở thành Thiên tài, những người có địa vị cao trong Xã hội hoặc trong một ngành nghề nào đó. Vậy dòng đời xô đẩy ở đây có xô đẩy được họ không khi mà họ, xét về mặt hoàn chỉnh cơ bản cơ thể của 1 con người còn không đủ. Có những người sinh ra được lành lặn khỏe mạnh nhưng bản tính lười nhác, ngu si nên tự biến mình thành tàn tật hoặc giả vờ tàn tật để đi xin ăn hàng ngày. Vậy dòng đời ở đây có xô đẩy họ không hay là tự họ xô họ chui vào 1 cái xô mà chứa toàn thứ cặn bã trong đó. Tóm lại,câu Dòng đời xô đẩy cũng chỉ là một câu nói của người Việt Nam, nó sẽ thể hiện bản chất của người nói nó khi người đấy đang ở vị trí nào trong cuộc đời này.

Ngao mỗ xin kể 1 câu chuyện có thật về gia đình có 2 người con trai mà Ngao mỗ biết cho chư vị nghe.

Trong gia đình có 2 người con trai, người anh hơn người em 2 tuổi. Bản tính của người anh luôn sôi nổi, tươi vui, nhanh nhẩu và rất thông minh. Còn
người em thì hoàn toàn trái ngược, luôn trầm tính, suy nghĩ, không sôi nổi, có phần lỳ lợm và xét về độ thông minh thì không thể nhanh bằng người anh. Trong suốt thời gian thơ ấu cắp sách đến trường của 2 người, người anh luôn là một người học rất giỏi, nhưng vì bản tính hiếu động không tập trung nên việc học của người anh lúc thì giỏi lúc thì trung bình. Còn người em thì luôn đạt ổn định ở một mức khá. Trong cuộc sống gia đình, bố và mẹ luôn đặt một mức quan tâm tới những việc của người anh hơn người em, từ việc học tập đến đi chơi, bố mẹ luôn quan tâm đến việc học của anh, anh đi chơi đến 9h tối phải về nhà, nếu chưa về là bố mẹ cuống cuồng đi tìm, nhưng người em thì có thể đi đến 10, 11h mới về mà bố mẹ không hề tỏ ra lo lắng. Nhiều lúc khi bị bố mẹ mắng cả hai anh em, người em đã nhiều lần tủi thân, thầm khóc một mình và nhiều khi đem lòng oán hận bố mẹ, cho rằng bố mẹ chỉ yêu và quan tâm tới mình anh, còn em thì luôn như là 1 cái gai trong mắt bố mẹ. Rồi năm tháng học sinh cũng qua đi, người anh vào đại học và người em cũng vào đại học. Khi người anh chuẩn bị tốt nghiệp ra trường, bố mẹ đã chạy đôn chạy đáo để lo tìm việc cho người anh, mong người anh có một công việc tốt và ổn định. Trong khi đó, khi người em tốt nghiệp đại học, bố mẹ chỉ nói đúng một câu "Bây giờ con tốt nghiệp rồi, con muốn làm công việc gì thì làm, con tự đi tìm và quyết định lấy" một lần nữa trong trái tim và tình cảm của người em lại bị tổn thương, người em đã khóc rất nhiều lúc đấy và trong những khi đi làm gặp những việc không xuôn xẻ...chính những lúc như vậy bản tính lỳ lợm bất cần của người em lại nổi lên, người em đã suy nghĩ , đã như vậy rồi thì mình sẽ không cần đến bất cứ sự giúp đỡ nào của bố mẹ nữa, mình sẽ chứng tỏ cho bố mẹ thấy rằng mình làm được mà không cần sự giúp đỡ và bố mẹ không quan tầm đến mình bằng anh trai là một điều sai lầm...Trải qua những thăng trầm trong công việc và cuộc sống, đến một ngày...người em với bản tính lỳ lợm và bất cần sự quan tâm của bố mẹ đã trở thành một người chủ của một Doanh nghiệp do chính tay mình gây dựng lên...trong khi đó người anh với sự bao bọc của bố mẹ giờ đây vẫn chỉ là một nhân viên bình thường của một công ty mà đồng lương chỉ đủ để nuôi sống mình. Hôm nay, người em muốn về nhà ăn cơm với bố mẹ và dự định sẽ nói hết những suy nghĩ của mình bị dồn nén từ bao năm nay với bố mẹ, trên đường đi người em nghé vào cửa hàng bán đồ, đang xem thì bống thấy 2 cô bé khoảng lớp 5 nói chuyện với nhau, cô bé 1 hỏi: tại sao bố mẹ bạn lại đưa cho bạn nhiều tiền như vậy để đi mua đồ? sao không đưa cho chị của bạn đi mua? cô bé 2 trả lời: vì bố mẹ mình nói, bố mẹ yên tâm về con, con làm gì cũng suy nghĩ cẩn thận nên bố mẹ sẽ không phải quan tâm nhiều đến con, chị con tính tình không được cẩn thận lắm nên bố mẹ phải quan tâm nhiều hơn. Người em nghe xong được câu nói này liền như sực tỉnh cơn mơ và đã hiểu ra một điều rằng...chính vì bố mẹ tin tưởng mình, yên tâm về mình nên mới không cần phải quan tâm đến mình nhiều từ việc nhỏ cho đến việc lớn, bố mẹ biết mình sẽ làm được...Từ đó người em mới thầm cảm ơn bố mẹ đã không quan tâm nhiều đến mình để mình bây giờ mới đứng vững được như ngày hôm nay. Nếu ngày trước mình cũng được sự bao bọc như người anh thì có lẽ mình không có ý chí phấn đấu để thành công như hôm nay.
Vậy bạn nghĩ sao về điều này? mọi vấn đề đều nằm ở trong suy nghĩ và hành động của bạn, hãy thanh thản và mở rộng tấm lòng của mình rộng hơn, bạn sẽ thấy được rất nhiều điều tốt ở bên mình. Bạn muốn trở thành 1 hòn đá được bao bọc bởi 1 lớp kẹo sôcôla phủ bên ngoài để khi tan chẩy hết thì chỉ còn lại giá trị một cục đá hay là một hạt vàng được bọc bên ngoài là lớp đá lạnh lẽo và tưởng chừng vô tình không giá trị!!!
Ngao Du xin dừng bút ở đây...nếu có gì chưa được mong các huynh đệ tỉ muội trong diễn đàn góp ý...Ngao Du xin đa tạ!

Chỉnh sửa lần cuối bởi Lạc Long: 30-11-2006 lúc 02:47. Lý do: 1000$ và 5 điểm
Cũ 25-11-2006   #126
Ảnh thế thân của NGOC TIEU TIEN TU
NGOC TIEU TIEN TU
-=[ Chu Tước Kỵ Binh ]=-
Gia nhập: 15-02-2004
Điểm: 608
L$B: 11.643
NGOC TIEU TIEN TU đang offline

Thế mới biết,con người ta ít khi bằng lòng với bản thân.Khi bị cha,mẹ thờ ơ thì ghen tị,cho rằng mình đáng thương...Nhưng khi đc cha,mẹ quá quan tâm thì lại cảm thấy mình rất tội nghiệp...

Đến bây giờ thì qua rất nhiều bài viết chắc mọi người đều phải công nhận rằng,câu "dòng đời xô đẩy" đc dùng để bào chữa,bao biện...Thể hiện sự tích cực hoặc tiêu cực nào đó về bản thân của mình.

Lạc Long! Bát nhang rồi đây cũng sẽ k cần người đội đâu vì rất có thể những dịp giỗ,tết,lễ lạt...sẽ k còn đúng như ý nghĩa nguyên thủy của nó.Cái này hãy để mặc dòng đời xô đẩy các cụ mà thôi.

Chữ ký của NGOC TIEU TIEN TU
Mũi ưa ngửi mùi hương bất định
Lưỡi dệt thêu lắm chuyện điêu ngoa...

Tài sản của NGOC TIEU TIEN TU
Trả lời