Chủ đề: Hận Đời Cu Li
Xem bài viết
Cũ 11-09-2007   #33
Ảnh thế thân của Cùng Nho
Cùng Nho
-=[ Lương Sơn Ẩn Sĩ ]=-
Trúc Mai Hàn Sĩ
Gia nhập: 24-04-2007
Điểm: 77
L$B: 8.378.559
Cùng Nho đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Con Hủi Xem bài viết
Hơi hay, bây giờ thì rút được ra kinh nghiệm cho bản thân rồi phải không. Nhà người không nên trách ông trời, số phận, người thân, bạn bè. Mà nếu có trách có hận, hãy trách hãy hận chính bản thân mình yêu kém, ngu rốt.
Tuôi trẻ cũng ta một căn bệnh mà phương thuốc chữa duy nhất đó là thời gian, những người thành công không phải là những người có nhiều kình nghiệm mà là những người biết tận dụng khinh nghiệm từ những người đi trước.

Tình cờ ta lang thang trên trang này. Ta thông cảm lắm với Thạch Phá Thiên, ta không biết bao nhiêu % sự thật trong nhật ký này, ta chì ước mơ cho chủ nhân của nó có một tương lai tươi sáng hơn, ta cũng chỉ khuyên chủ nhân của nó dẹp bỏ sự thù hận dần dần, vì mang nó cũng chỉ làm mình đau khổ hơn thôi. Hãy cố gắng, hãy có niềm tin, tin vào chính mình, tin rằng nếu mình cố gắng, để mình hôm nay hơn mình hôm qua, là mình thành công...Con người sinh ra, sống, yêu đương, thù hận, thời gian cho dù trăm năm thì có là bao, ta là gì giữa vũ trụ bao la, thời gian cho ta là bao so với nhiều tỉ năm của vũ trụ. Trăm năm trước ta đâu biết ai, trăm năm sau cũng còn ai biết ta...Lý luận lòng vòng, nhưng để xin phép cho ta nói rằng: Đời ngắn ngủi, nhỏ nhoi, vậy ta phải biết bỏ qua, bỏ qua để sống, để vươn lên....

Tại sao ta quote lại trên kia, ta muốn nói rằng: Không nên dạy người ta cái gì mình không biết, không nên nói cái gì mình chưa trải qua. Chưa phơi lưng ngoài đồng cả ngày, sáng nắng, chiều mưa mà không dám nghỉ, vì nghỉ thì tối không có gạo nấu, không phải nấu cho mình, mà nấu cho mẹ, cho em....Tối ngủ vẫn không yên, mưa dột làm sao ngủ, muốn có chỗ ngủ yên lành cho mẹ, cho em mà cũng không được...Tóm lại, không thông cảm được thì đừng lên giọng dạy đời...Có thể nói, nên tìm vải lau mũi đi....Lo mà tu chỉnh lại mình đi, chừng nào mình đứng trên đầu thiên hạ hãy dùng từ "ngu dốt (chứ không phải ngu rốt nha)" để nói với thiên hạ.

Xin lỗi chủ nhân trang này, nhưng vì ta bức xúc quá nên ta viết như vậy....Chúc vạn sự may mắn.

Chữ ký của Cùng Nho
Thơ rượu đồng hành muôn vạn dặm,
Giang hồ tứ hải vốn là nhà...
Sương tuyết nguyệt hoa ta thỏa ngắm,
Dạo gót tiêu dao trải phong ba.

Trả lời kèm theo trích dẫn

Page generated in 0,02984 seconds with 15 queries