Xem bài viết
Cũ 11-02-2008   #18
Ảnh thế thân của LSB-Vipno3
LSB-Vipno3
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
Gia nhập: 14-02-2007
Điểm: 122
L$B: 190.484
Tâm trạng:
LSB-Vipno3 đang offline

Chương 4 : Cài đặt Forum

Trước khi vào vấn đề chính, mình xin nói vài lời :
Kiến thức về forum vBB của mình rất hạn chế, vì vậy, biết đến đâu, mình post đến đấy và có thể sẽ giúp nhiều bạn gặp phải những lỗi như mình. Những kiến thức này mình đã được sự chỉ dạy rất nhiều của onlinevn và vbb4vn.com đã giúp đỡ tận tình. Rất có thể bài viết này sẽ trở nên giúp ích vì mình thấy nhiều Forum ko đề cập tới 1 số vấn đề mình đặt ra (có thể do họ ngại chăng ?). Và bây giờ , mình xin được phép bắt đầu chương 4 : Cài đặt !

Trước khi vào vấn đề chính, mình xin nói vài lời :
Kiến thức về forum vBB của mình rất hạn chế, vì vậy, biết đến đâu, mình post đến đấy và có thể sẽ giúp nhiều bạn gặp phải những lỗi như mình. Những kiến thức này mình đã được sự chỉ dạy rất nhiều của onlinevn và vbb4vn.com đã giúp đỡ tận tình. Rất có thể bài viết này sẽ trở nên giúp ích vì mình thấy nhiều Forum ko đề cập tới 1 số vấn đề mình đặt ra (có thể do họ ngại chăng ?). Và bây giờ , mình xin được phép bắt đầu chương 4 : Cài đặt !

Sau khi tạo host, địa chỉ Website mà mình lấy VD là ( nhớ chỉ ví dụ thôi nhé!)
www.tênban.my-place.us <<< HOST của bạn đấy !
Tiếp theo, bạn hãy gõ địa chỉ sau vào thanh Address của trình duyệt :http://www.tênban.my-place.us/forum/install/install.php

Sau đó, nó sẽ xuất hiện lời chào của vBulletin. Click next step để tiếp tục công việc cài đặt.
Nếu đến bước 2, nó hiện ra báo lỗi về database. Có 1 nguyên nhân :
1. - Bạn chưa tạo database trong host
2. - Đánh sai tên database mà bạn khai báo trong config.php
*Nguyên nhân 1*

Với nguyên nhân 1, bạn hãy vào địa chỉ :
cpanel.my-place.us ->>> Đánh username và password của host bạn vào..
Một cửa sổ quản lí host hiện ra, chọn "Manager SQL", một màn hình hiện ra với 2 link :
Add/Remove MySQL Databases<<< Click vào cái này
Manage Databases with PhpMyAdmin Tiếp đó, chờ vài giây bạn sẽ thấy có 2 ô trống. Một ô phía trên và 1 ô phía dưới.
Nhập vào ô phía trên có tên là Make a new database nhập vào ô này tên database bạn muốn đặt, để ví dụ mình sẽ giả sử chúng ta lấy tên database là forum

Nhập xong, click vào nút bên phải có tên "Creat database", chờ thêm một lúc nữa để hoàn tất việc tạo database. Sau đó, nó sẽ hiện lên database mới có tên dạng như sau : tênusername_têndatabasevuatao

Chú thích :

tênusername Tên username host của bạn
têndatabasevuatao Tên database mà bạn vừa tạo
Trong ví dụ mình đưa ra, tên database mới sẽ có tên là :tênban_forum

Lưu ý :Bạn có thể tạo nhiều database trên cùng 1 host --> Bạn cũng có thể tạo nhiều forum trên cùng 1 host, nhưng vì số lượng có hạn nên tốt nhất bạn chỉ cần tạo 1 forum và 1 database là đủ rồi. Thực ra mình cũng ko biết gì nhiều đâu, nhưng theo mình là như vậy.
*Nguyên nhân 2*

Nguyên nhân thứ 2 là bạn đã nhập sai database trong phần config, hãy tìm cụm từ $config['Database']['dbname']bằng cách khi mở file config.php, click "Edit" > "Find" > Nhập từ cần tìm...

Tìm được cụm từ đó rồi thì thay bằng tên database của bạn , theo nguyên nhân 1 mình vừa hướng dẫn trên, bạn hãy thay trong 2 dấ ' bằng tên database bạn vừa lập , theo ví dụ của mình tên database là tênban_forum

Bây giờ , hãy thử truy cập lại địa chỉ http://www.tênban.my-place.us/forum/install/install.php

Nếu bạn không gặp phải vấn đề gì trong 13 bước cài đặt thì mình xin chúc mừng bạn đã hoàn thành việc tạo một forum trên host free.
Hiện giờ, (vẫn là Ví dụ nhé) Địa chỉ Forum bạn có dạng :www.tênban.my-place.us/forum

hết

good luck

Nguồn : Sưu Tầm .

Tài sản của LSB-Vipno3
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến LSB-Vipno3 vì bài viết hữu ích này:
taynguyen2010 (08-06-2011)

Page generated in 0,03436 seconds with 15 queries