Chủ đề: Tục xăm minh
Xem bài viết
Cũ 11-04-2005   #7
Ảnh thế thân của LSB_VươngAnh
LSB_VươngAnh
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 25-12-2004
Điểm: 212
L$B: 13.114
LSB_VươngAnh đang offline

Trích dẫn:
Khi xưa người Việt cổ thương có tục rất kỳ lạ ,gọi là tục xăm mịnh.Theo những tài liệu còn lưu trữ lại và nhưng nha sử học thì tục xăm mình của người Việt cỏ có nguồn gốc như sau
Người Việt cổ khi xưa mỗi lân xuông nước thì rất sợ loài thủy quai ănthịt.Chính vì vậy mà họ xăm lên mình những hình xăm giống như nhưng con Giao Long theo trí tưởng tượng của họ.Đe cho loài thủy quái tương nhầm đó là đồng loại nên ko bắt đi nữa.Từ đò tục xăm mình đươc phổ biến rộng rãi ,và tồn tại tới ngày nay.Sang tớ thời Trần thì các binh sĩ xăm lên cánh tay của mình hai chữ Sát thát để tỏ rõ quyết tâm đánh đuổi giặc Mong Cổ xâm lược.Và tạo lên hào khí Đông A túc là hào khí nhà TRan
Theo mỗ đc biết ( trong " con rồng Việt Nam " ) , từ xa xưa nước ta có loại thủy quái to lớn khổng lồ sống dưới sông ngòi , thường lên bờ để bắt gia súc có khi cả người để ăn thịt. Lúc đó , cha ông ta sống cạnh những con sông , và lấy nghề ngư làm nghề mưu sinh , vì sợ loài thủy quái đó nên đã xăm trên người những hoa văn để nó nhầm tưởng là đồng loại mà ko tấn công ( loài thủy quái ấy có sách gọi là giao long , thuồng luồng... chắc đã tuyệt chủng từ lâu )

Trích dẫn:
Hic ...Ở VN thì những ai xăm mình thì chắc chắn ko phải người đàng hoàn và người đàng hoàn chả có ai dám xăm . Bởi vì giới gian hồ chuyên xăm lên người mình toàn rồng hổ ... cho ra dáng đầu Gấu . Ở trên thế giới còn có một số ban hội lấy xăm mình làm dấu hiệu để nhận biết người trong ban nữa chứ .pó tay !
săm mình là một nghệ thuật có từ rất lâu đời của người VN , thời xưa , có khi ko có cái mặc , người ta săm mình nếu có " truổng cời " ra đường thì cũng cũng như đã có " cái áo "... về sau , nghệ thuật săm mình bị biến tướng đi với những ý nghĩa khác nhau. Ko chỉ vào thời Trần quân sĩ săm trên tay hai chữ " Sát Thát " để thể hiện quyết tâm của mình , mà vào thời chống Mĩ rất nhiều bộ đội săm lên cánh tay mình ngày nhập ngũ , tên người thân... ko phải săm mình lúc nào cũng là xấu.

Trích dẫn:
Tục xăm mình ở nước ta để thể hiện nhân phẩm của từng người.Ví dụ như người đứng đầu thì xâm hình con rồng,cọp...,còn những người yêu mơ mộng thì xăm hoa và các các con thú nhỏ,dễ thương...
bạn xem nhiều phim quá rồi đấy , thời nay có những " ông trùm " ko hề có một hình săm nào trên người , có những đứa đầu gấu vườn săm rồng săm phượng lên mình nhưng khi vào tù , nó chỉ con rồng hỏi là con gì thì lí nhí " con giun " , nó trỏ con phượng bảo con gì thì ấp úng " con gà "... buồn cười

Chữ ký của LSB_VươngAnh
Lòng Ta Đã Vô Tình Vì Năm Tháng Phai Nhạt Với Bao Cuộc Tình ... Người Yêu Dấu Đâu Về Nữa - Tội Tình Chi Mà Ta Xé Nát Đời Mình ....

Trả lời kèm theo trích dẫn

Page generated in 0,03090 seconds with 15 queries