Chủ đề: Giáo dục Việt Nam
Xem bài viết
Cũ 09-07-2010   #57
Ảnh thế thân của ChangBan
ChangBan
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 22-01-2007
Điểm: 350
L$B: 91.495
Tâm trạng:
ChangBan đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi hoa cô tử Xem bài viết
Tốt nhất là trong những cuộc tranh luận nghiêm túc như thế này. Bạn đừng nên nói ai " ngu " hay " khôn" mà nên nói rằng ai có cái nhìn khách quan hơn. Đừng nên dùng từ " ngu" một cách tủy tiện như vậy nhé.

Đất nước chúng ta còn nghèo nhưng ngân sách chi cho giáo dục không ít đâu bạn ạ. TÔi không hiểu bạn lấy cái số liệu trên ở đâu?

Tôi phải công nhận giáo dục Việt Nam còn nhiều bất cập, nặng về lí thuyết. Nhưng muốn sửa đổi một cái gì đó thì không phải một sớm một chiều bạn ạ. Dù biết là giáo dục bất cập, nhưng tôi hỏi có bạn nào dám từ bỏ giảng đường đại học? Học sinh Việt Nam vẫn thông minh, vẫn giỏi giang đấy thôi

Nói chung là mỗi người phải biết tự phấn đấu, cho dù ngoại cảnh có đầy rối ren bạn ạ.
Người ngu thì mới khoái chửi người ta ngu, khoái dùng những lý thuyết suông vô nghĩa để chứng tỏ cái không ảo ảnh của mình....bạn đừng nên để ý làm gì.....Còn về chuyện GDVN thì mình đồng ý với bạn là không thể sửa đổi 1 sớm 1 chiều. Nhưng cái chính là mấy ông nội bảo thủ cứ cho răng chương trình cua mình là hay và muốn nhòi nhét đầy vào đầu của 1 học sinh VN vì 1 mục đích khác(song không tiện nói ra nhưng cứ hiểu là muốn nhòi nhét học sinh tạm vậy).

Còn về vấn đề giảng đường đại học....Nếu như bạn có một số tiền lớn, hay bạn có người bảo lãnh cho đi du học thì bạn chọn cái nào? Hầu hết ai cũng muốn được du học nước ngoài. Vì sao? Vì đại học nước ngoài chất lượng cao, dạy tốt, ra đời có việc làm dễ lương cao. mặc du vẫn có những người du học mà thất nghiệp chỉ bởi vì cái tính háo thắng hay không biết tính toán của họ nên mới ra nông nỗi thế...Đừng nói chi đại học, ngay cả thời trung học vả tiểu học nếu có điều kiện thì hầu hết ba mẹ nào cũng muốn con mình được học ở nước ngoài với một môi trường tốt hơn....Từ đó cho thấy cái bằng của VN giá trị không bao nhiêu cả....Chỉ vì con người ta không có điều kiện để du học thôi.....Hoặc giả có những người học hành thành tài từ đại học VN và ra đời có công việc cực tốt, đó cũng là vì do họ có tài chứ không phải là GDVN tài. Chứ nếu GDVN mà tài thì đã không để tràn lan cái nạn chán học. Đừng có nói là tại vì học sinh lười học nên chán học, hãy hỏi chương trình GD sắp đặt như thế nào mà để cho học sinh chán học, trong khi những nước khác vẫn có thể giúp 1 học sinh chán học thành học giỏi ấy thôi......Song cũng do VN không biết tìm nguồn vốn để cải cách GD chứ không đến nỗi là không.....Nói nhiêu đó thôi, bởi vì giải thích ở trên cũng nhiều rồi, với lại người thông minh thì nói ít cũng hiểu nhiều mà chứ đâu phải những kẻ dùng lý thuyết suông đâu mà không hiểu.

Câu cuối cùng của bạn thì mình hoàn toàn đồng ý, chỉ e là có người cổ hủ nhìn đời với nữa con mắt không biết cố gắng thôi

Chữ ký của ChangBan
Ai chơi Nông Trại Vui Vẻ trên Zing thì ép nick tui nha: lifeng30

Trả lời kèm theo trích dẫn

Page generated in 0,03149 seconds with 15 queries