Xem bài viết
Cũ 11-06-2010   #9
Ảnh thế thân của quandoantung
quandoantung
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 08-03-2010
Điểm: 48
L$B: 7.254
quandoantung đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi TC NGUYỄN Xem bài viết
Trước khi trả lời bạn, xin bạn hãy đọc kỹ đoạn trong Kinh Lễ, Đức Khổng Tử nói về xã hội đại đồng như sau:

Như vậy khi bạn đưa ra hai chứng dẫn chả ăn nhập gì chủ trương trong Học Thuyết Quốc Tri về "Thế Giới Đại Đồng" của Khổng Tử cả, tôi xin đưa ra nhận xét về hai chứng dẫn này
1/-

Đây không phải là một “thế giới đại đồng” mà là sự “đồng lòng” của toàn dân chống kẻ thù xâm lược, vì chính nghĩa làm cho lòng dân muôn người như một và sự cố này cũng đã xảy ra ở “Hội nghi Diên Hồng” đời Trần vậy- sự bộc phá thời đoạn lịch sử mà thôi!
2/-

Cái này lại càng tệ hại hơn nữa, bạn đang nói về “đại đồng” sao lại “cần 1 nhà độc tài”, lạ nhỉ?- Khi bạn có một nhà độc tài quân phiệt chỉa súng vào đầu bạn, bảo bạn phải làm theo nghững điều ông ta thích, kể cả phải làm như Việt Vương Câu Tiễn với Ngô Phù Sai…thì đó là Đại Đồng của bạn đấy sao?

Khi hiểu sai thì người ta đặt “định đề” sai và rồi đi trong mê lộ mà lý luận, "Việc ấy lẽ thường!(PQ)"- nếu cứ tiếp tục bàn thì sẽ đi vào ngụy biện, chẳng giúp gì cho mình cũng như cho người đâu!

Tôi thấy bạn viết nhiều bài, hoặc là ST rồi lấy làm của mình, hoặc là đưa ra những lý luận nông nổi…, có điều công nhận bạn là người yêu nước nhưng “thái quá”, nhưng bạn nhớ cái gì “thái quá” thì nó “phản phục” nguy hiểm lắm- Cho nên giữa “thái quá” và “bất cập” thì nên chọn “bất cập”- có lẽ với tính khí bạn nên chọn cái sau lỡ vấp còn có cơ học hỏi thêm…
trước hết cần nói rằng:mọi biện chứng luôn là phiến diện (lênin - xã hội chủ nghĩa,quyển 2 trang 218 dòng đầu tiên nhà xuất bản "lý luận chính trị" năm 1989)
nên ý kiến của mỗ cũng chỉ là thiển ý,ko đại diện cho đại đa số
nhưng ý kiến của mỗ thế này
thế giới đại đồng là cụm từ bắt đàu xuất hiện vào thời tôn dật tiên tiên sinh,cụm từ này theo 1 cách hiểu của đại đa số dân trung quốc là để chỉ hình thái xã hội chủ nghĩa ko tưởng,nếu lão huynh bảo nó là tư tưởng có từ thời lão khổng thì có là quá sớm và bác bỏ công lao của thiên tài thế giới cac mar ko ?
còn nếu nói thế giới đại đồng là chủ nghĩa xã hội ko tưởng thì huynh đài nên xem lại định nghĩa của xhcn ko tưởng
xã hội chủ nghĩa không tưởng có nghĩa là (hiểu 1 cách đơn giản):hình thái xã hội làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu
dưới thời bao cấp việt nam nhân dân làm theo năng lực,ai khỏe làm việc nhiều,ai yếu làm việc ít,người lớn làm việc lớn,người nhỏ làm việc nhỏ,hưởng thụ theo nhu cầu,ai cần gì mang phiếu (hay còn gọi là sổ gạo) ra các của hiệu tạp hóa công đổi lấy,chữa bệnh và đi học ko mất tiền
huynh đài mang thời kỳ này so với thời kỳ "hội nghị diên hồng" là đã có 1 sự khác biệt rõ ràng vì bản chất 1 xã hội mà trong đó sự lưu thông hàng hóa mang đến lợi ích không đồng đều thì ko phải là xhcn,mà thời các cụ đánh nguyên thì sự lưu thông hàng hóa vẫn dựa trên hình thức trao đổi vật chất cơ bản chứ tuyệt nhiên không phải là hình thức tem phiếu phân phối hàng hóa
thứ nữa việc mỗ đưa ra stalin vì mỗ cho rằng cần 1 nhà độc tài kỷ luật thép để duy trì sự tự giác "làm theo năng lực",nếu không thì có thể thấy 1 cách rõ rằng ko 1 ai trên đời có thể ngây thơ làm chuyện làm thì nhiều hơn người khác mà lại hưởng thụ bằng nhau
thiển ý,thiển ý của mỗ thôi

Chữ ký của quandoantung

Yêu Việt Nam,Thờ Cụ Hồ,kính Bác Giáp
http://vn.360plus.yahoo.com/sinhradecuoi3

Tài sản của quandoantung
Trả lời kèm theo trích dẫn

Page generated in 0,03297 seconds with 15 queries