Chủ đề: Giáo dục Việt Nam
Xem bài viết
Cũ 12-04-2010   #42
Ảnh thế thân của ChangBan
ChangBan
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 22-01-2007
Điểm: 350
L$B: 91.587
Tâm trạng:
ChangBan đang offline

@happyghost: Xin lỗi vì viết sai chính tả nhé, bởi vì viết lúc đang buồn ngủ.....Mình biết là chương trình học chuyên ngành dĩ nhiên phải năng hơn...Nhưng thà rằng học chuyên ngành còn hơn là học những thứ không cần thiết cho chuyên ngành....Mình cũng biết là lựa chọn chuyên ngành đối với học sinh cấp 2 là hơi khó, nhưng mà thầy cô có thể góp ý cho học sinh qua cái bảng điểm của chúng, hoặc cha mẹ góp ý cho chúng...
Còn về mấy cái môn hội họa, nhạc và thể dục, thì mình nghĩ lại cái môn Thể Dục thì cân thiết và nên bắt buộc phải học nhưng đừng tính điểm chính thức mà chỉ nên tính điểm cộng, ví dụ học sinh đó học giỏi môn Thể Dục thì sẽ được công 1 hay 0.5 điểm và điểm trung bình môn...Còn 2 môn hội hoa và nhạc thì bỏ đi cũng đc, hoặc nếu có học thì cũng nên tính điêm cộng chứ không tính điểm TB...Vì như đã nói là sẽ có nhiều học sinh bí đánh giá nhầm vì những môn đó
Trích dẫn:
Và tôi có thể đảm bảo rằng thầy cô các môn Nhạc , Họa , Thể Dục ở Phổ thông chỉ đánh giá kiến thức bạn hiểu về những môn đó chứ không đánh giá tài năng những môn đó của bạn ( mà Nhac , Họa , Thể Dục cũng đều có lý thuyết cả . Để mà học kém những môn này ở phổ thông chỉ có một nguyên nhân là lười ,chứ ở giáo trình phô thông tôi không thấy có đề nặng tài năng với năng khiếu của nhưng môn này )
Nhạc thì có có thể chấp nhậ, nhưng họa thì có bao giờ mà bạn thấy kiểm tra lý thuyết không? Lúc nào cũng toàn vẽ với cắt dán, gặp những đứa xuôi xẻo nó vẽ xấu thì bị điểm dưới TB và chỉ vì như thế mà từ 1 học sinh giỏi nhảy thẳng xuống TB vì lý do không đâu.....Ngoai trừ ca sĩ hay học sĩ hay mấy cái ngành liên quan đấn Nhạc và hội họa ra thì đối với những học sinh khác thì những môn đó là VÔ DỤNG. Học chỉ tổ tốn thời gian.....
[QUOTE"Đừng vội chê bai giáo dục nước nhà, mà hãy nhìn những yếu kém để mà vươn lên. Bản thân mình không tự vương lên mà chê trách người khác làm gì. Tớ cũng là người có những điều không đồng ý với GD hiện tại nhưng không vì thế mà ngồi đó chê bai, xóc xỉa. Mình phải biết mình đang đứng nơi đâu, có so sánh thì cũng biết so sánh ở mức nào hạn nào. Hướng ra ngoài vậy bạn chắc bạn hiểu được bên ngoài bao nhiêu hay chỉ nhìn thấy những phù hoa của nó rồi vội vàng lên tiếng."][/quote]
Ý bạn là tôi học dở nên mới chê trách và đổ tội cho bộ GD chứ gì? Nhưng bạn đã lầm, tôi chê bai và phản bác GD trên tư cách là 1 học sinh Giỏi chứ kh6ong phải dở đâu bạn ạh.
Trích dẫn:
Trách móc chửi rủa mãi cũng chán, chỉ tổ mỏi miệng. Coi như ChangBan đại diện cho cả một lực lượng đông đảo của những học sinh, sinh viên bức xúc với nền giáo dục nước nhà. Bạn hãy thử nêu lên những điểm bất cập thật cụ thể, chi tiết của nền giáo dục thử xem. bạn đã nghe những vụ như có những học sinh, phụ huynh bức xức với những điều mắt thấy tai nghe, viết một bản tường trình gửi thẳng lên Bộ trưởng Bộ giáo dục chưa? Thế mới gọi là bản lĩnh, mới bóc mẽ được khuyết điểm nền giáo dục, thế mới giúp mọi người cùng nhìn nhận khuyết điểm và để Bộ giáo dục có cơ hội sáng tỏ để sửa chữa chứ!!!
Những bất cập cũng GD Vn thì mình nhớ là đã nêu đi nêu lại rồi đó bạn, nếu như bạn lười xem lại thì nói mình 1 tiếng, mình sẽ gửi 1 tin nhắn cho bạn và nêu lại cho....

Chữ ký của ChangBan
Ai chơi Nông Trại Vui Vẻ trên Zing thì ép nick tui nha: lifeng30

Trả lời kèm theo trích dẫn
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến ChangBan vì bài viết hữu ích này:
Bất Ảnh Vô Hồn (12-04-2010)

Page generated in 0,03331 seconds with 15 queries