Chủ đề: Giáo dục Việt Nam
Xem bài viết
Cũ 12-04-2010   #41
Ảnh thế thân của Chi a ki
Chi a ki
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 12-02-2005
Điểm: 584
L$B: 10.173
Tâm trạng:
Chi a ki đang offline

Cũng phải nói rằng ChangBan là một chàng trai dũng cảm và kiên định với chính kiến của mình! Tôi phục bạn ở chỗ đó. Đôi khi đây cũng là một cách để giải tỏa bức xúc của mình trước hết là kiểu cách giáo dục ở Việt Nam, sau đó là những j cuộc sống mang lại cho bạn...!

Thử nghĩ mà xem trong thực tế những người sẽ, đang và đã ngày ngày cắp sách đến trường có bao nhiều người như bạn. Tôi đoán con số đó chiếm không dưới 70% tổng số học sinh, sinh viên! Quả là đáng hổ thẹn, nhưng đó là sự thực.

Tôi không phải là một học sinh ngoan, học giỏi nhưng tôi tự nhận mình là có ý thức học một tí mà thôi. Cấp 1, cấp 2, cấp 3 tôi được học trong môi trường rất tốt, bạn bè thi đua nhau học tập, thầy cô giáo dạy có trách nhiệm, giàu kinh nghiệm. Tôi cám ơn bố mẹ, thầy cô, nền giáo dục Việt Nam đã cho tôi có điều kiện tốt nhất để được học tập. Nhưng điều đáng buồn là tôi ko có đủ bản lĩnh để phấn đấu vươn lên, không đủ năng lực để tiếp thu hết những kiến thức mà các cấp học mang lại cho tôi mà thôi.

Những điều phàn nàn về nền giáo dục tôi đã được nghe rất nhiều. Trước hết là từ chính các bạn học sinh. Nhưng những học sinh ngoan, học giỏi thường thì chả bao giờ phàn nàn, chỉ có những bạn lười nhác, ham chơi, không có nhận thức thì mới quay ra trách móc thậm chí chửi bới giáo viên kém cỏi, rùi chửi cả nền giáo dục mà thôi.

Tôi đồng ý với ý kiến của bạn Cao hằng: "Đừng vội chê bai giáo dục nước nhà, mà hãy nhìn những yếu kém để mà vươn lên. Bản thân mình không tự vương lên mà chê trách người khác làm gì. Tớ cũng là người có những điều không đồng ý với GD hiện tại nhưng không vì thế mà ngồi đó chê bai, xóc xỉa. Mình phải biết mình đang đứng nơi đâu, có so sánh thì cũng biết so sánh ở mức nào hạn nào. Hướng ra ngoài vậy bạn chắc bạn hiểu được bên ngoài bao nhiêu hay chỉ nhìn thấy những phù hoa của nó rồi vội vàng lên tiếng."

Bản thân ngành giáo dục không thể hoàn thiện nếu không có sự hưởng ứng hợp tác của toàn thể những người làm trong ngành giáo dục và tất cả những con người đang ngày ngày cắp sách đến trường, và sau đó nhị vị phụ huynh của con em họ.

Trách móc chửi rủa mãi cũng chán, chỉ tổ mỏi miệng. Coi như ChangBan đại diện cho cả một lực lượng đông đảo của những học sinh, sinh viên bức xúc với nền giáo dục nước nhà. Bạn hãy thử nêu lên những điểm bất cập thật cụ thể, chi tiết của nền giáo dục thử xem. bạn đã nghe những vụ như có những học sinh, phụ huynh bức xức với những điều mắt thấy tai nghe, viết một bản tường trình gửi thẳng lên Bộ trưởng Bộ giáo dục chưa? Thế mới gọi là bản lĩnh, mới bóc mẽ được khuyết điểm nền giáo dục, thế mới giúp mọi người cùng nhìn nhận khuyết điểm và để Bộ giáo dục có cơ hội sáng tỏ để sửa chữa chứ!!!

Cố lên ChangBan!!!

Chữ ký của Chi a ki
Chỉ còn em và tình yêu ở lại !

Tài sản của Chi a ki
Trả lời kèm theo trích dẫn

Page generated in 0,03204 seconds with 15 queries