Xem bài viết
Cũ 07-08-2009   #5
Ảnh thế thân của AI_TAN_CAT_LANG
AI_TAN_CAT_LANG
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 25-06-2009
Điểm: 45
L$B: 3.984
AI_TAN_CAT_LANG đang offline

Thành ngữ này nôn na giống một thành ngữ của VN : "No bụng đói con mắt ".

Có thể nói chúng ta cũng có một bad habit (thói xấu ) là không đo lường được mình có thể ăn bao nhiêu trong lúc starving (quá đói), vì thế luôn luôn lấy thức ăn vượt qua mức mình có thể ăn hết. (Almost of the time, I have this bad habit too).

" Con mắt to hơn cái bụng chỉ tính tham lam ở đây vì có thể ai ai trong chúng ta cùng đều có một chút gì đó tham lam, đầu óc con buôn một chút trong cuộc sống và dĩ nhiên trong tình cảm cũng vậy . Mấy ai mà bỏ ra một chút mà không muốn lấy lại một chút gì đó cho riêng mình . Mặc dù không nhiều nhưng cũng phải tương đương với những gì mình bỏ ra . " Tình cho không biếu không " thực sự không tồn tại trong cuộc sống bây giờ, sự thật phũ phàng, nhưng chúng ta không thể làm ngơ, hay như giả bộ không biết .

Có lẽ chúng ta không công nhận bản thân mình có tính tham lam, đâu có ai tự nhận mình là người xấu. Nhưng cũng thực ra, làm con người không ai toàn vẹn cả, đòi hỏi một sự toàn vẹn ở một người bình thưởng là một điều không thể, vì vậy qua một phản ứng tự nhiên trong giao tiếp, ở cuộc sống hàng ngày, chúng ta có thể tự nhận biết được ai là ngưởi tốt, ai là người xấu, ai là người có tấm chân tình với mình thật sự .

Tuy nhiên, CL nghĩ rằng, muốn người ta đối xử tốt với mình thì trước tiên mình phải đối sử tốt với người ta trước, mình đừng bao giờ ích kỷ, một chiều mà đòi hỏi người khác đối xử tốt với mình trong khi bản thân mình đối sử người khác chẳng ra gì .

Thân mến (CL).

Trả lời kèm theo trích dẫn

Page generated in 0,02944 seconds with 14 queries