Xem bài viết
Cũ 02-07-2009   #23
Ảnh thế thân của khoailang
khoailang
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 01-07-2007
Điểm: 4
L$B: 6.633
Tâm trạng:
khoailang đang offline

Bác Hồ khuyên mọi người chăm tập thể dục , chứ không khuyên học võ . Học võ quên văn là Hữu Dũng Vô Mưu . Có văn không võ người yếu đuối không có sức khỏe . Phải văn võ song toàn như bọn Trung Quốc hay nói vậy .

Võ ở đây tôi nói không phải là phải luyện bất cứ võ nào hết . Nhưng cốt lõi là vận động cơ thể dẻo dai trước đã . Có nghĩa là mỗi ngày phải dùng bao nhiêu Kcal và tiêu xài bao nhiêu cho hoạt động trí óc hay cơ bắp .

Ở đây ai cũng là dân có học . Ở lớp 9 cũng đã dạy tháp dinh dưỡng . Tại sao không áp dụng .

Theo tôi mỗi sáng dậy sớm tập thể dục , nhảy dây , luyện cho các khớp cổ, tay chân , nhuần nhuyễn . Quan trọng là ăn sáng đầy đủ . Vì dù võ có cao mà thiếu Vitamin cũng chết thôi . Hồi trước tui chơi tạ 6 tiếng 1 ngày , bơi 4 tiếng 1 lần bơi . Giờ đi làm nghĩ lại thấy mình ngu . Vì bây giờ 1 tiếng cũng không có thời gian mà đi . Vậy lấy đâu ra cơ bắp , đâu ra sự dẻo dai .

Ngồi suy ngẫm là phải điều độ cơ thể . Và tập 1 bài tập 4 phút 1 ngày để có bụng 6 múi .Những bài tập tưởng chừng như vô nghĩa , nhưng khi đọc sách chuyên sâu mới hiểu .

Mình dám chắc mọi người ở đây luyện võ , cũng không thể vác đòn gánh của bà bán chè đi được vài vòng đâu . Hi hi , hồi trước mình thử làm . Mặc dù chơi tạ thuộc tuýp nặng , nhưng cũng chỉ vài vòng .

Tại sao phụ nữ họ dẻo dai như vậy ? Vì họ lau nhà , rửa chén , nấy cơm , luôn tay , do đó họ rất dẻo

Không tin các bạn thử thay mẹ mình làm hết mọi việc xem . Hi hi

Muốn tập võ thì phải khỏe mạnh về tinh thần , dẻo dai về cơ bắp , thì lúc tập võ axit lactic nó mới không dồn lên đầu độc cơ được .

Bởi vậy ở Nhật mới có món sashimi là món ăn sống , họ dùng kim giết chết cá bằng 1 nhát đâm vào não cá do đó cá không giẫy được . Nên cá của họ tươi đến 10 ngày . Trong khi cá ở VN các bà bán cá lấy chày đập đầu cá lóc cũng chừng 5 , 6 cái mà lúc moi hết ruột rồi mà đuôi nó còn quẫy nghĩa là cơ nó còn hoạt động sẽ làm axit lactic phóng thích ra sẽ làm quá trình phân hủy cá diễn ra nhanh hơn .

các bạn vào youtube.com search Japanese Popping . Họ là chỉ là sinh viên tại sao họ dẽo như vậy . Họ nhảy poping chứ không phải hiphop các bạn đừng lầm , pop là popular ( phổ biến , phổ thông ) .

Dẻo dai giúp chúng ta tư duy tốt , làm việc 8h 1 ngày không mệt mỏi . Còn các bạn dốc sức ra tập gấp sẽ bị đau , thậm chí còn chấn thương vì do thiếu hiểu biết , cơ thể thiếu nước , thiếu vitamin , thiếu chất khoáng để bù đắp cơ thể .

Học võ không luyện tính dẻo dai , thì khi ra xã hội đi đứng cứng ngắc , khó chịu lắm .

Cái cốt lõi là tinh thần , bộ não sáng suốt .

Muốn tự tập muay Thái cũng không khó . Nhưng phải tập stretching ( tập dẻo cơ bắp ) thì mới đánh đấm được .

Bạn của mình có người làm đặc công nói là 1 độn tác có khi tập đứng tượng đến 6 tiếng .

Các bạn tập đứng 1 chân đứng chừng 15 phút xem . Hi hi

Học võ là để xóa bỏ những cái thiếu sót của cơ thể . Vì con người là động vật bậc nhất thế giới .Nên khi sinh ra tạo hóa đã tước bỏ những cái vốn có của 1 động vật là khả năng tự vệ rồi .

Nếu các bạn có xem chương trình thế giới động vật các bạn sẽ thấy 1 con ngựa được sinh ra và bắt đầu di chuyển chỉ mất chừng 15 phút . Rùa biển sau khi nở cũng tự biết hướng biển để lao vào đại dương ( nó có đi đóng tiền học bơi đâu ) . Và có khả năng tự vệ của mỗi con rất cao .

Suy ra tập võ phải loại bỏ nhưng nhược điểm như : CHÓNG MẶT ( khi lộn ) . Hồi nhỏ tụi mình có chơi trò chấm tay xuống đất xoay 10 vòng rồi đi đứng thẳng đi chừng 10 mét lượm 10.000 . Thoạt đầu ai cũng khoái nhưng chẳng ai làm được . Vì quá chóng mặt . Tập TRỒNG CHUỐI ( máu dồn lên đầu , dễ ói lắm đó ) . Tập đi xe BUS ( cái này thời sinh viên tui luyện rồi , ngồi khắp ghế , chấp bác tài quẹo cua gấp tui cũng chẳng xi nhê gì ) . Nó tập cho ta tính cân bằng . Tập võ trên bờ thì phải tập dưới hồ bơi nữa . Bạn mình từng là vận động viên Taekwondo lấy 3 đẳng nam 2006 nói là huấn luyện viên không cho đi chơi vì nước ngấm vào thịt sẽ làm người ta mệt mỏi , đá không chuẩn ( mình nón ngắn gọn các bạn tự suy luận nhé ) . Cái này đúng , nhưng chúng ta tập võ không phải thi đấu mà là bảo vệ mình trong những tình huống xấu nhất .

Bọn xấu thường tấn công ta ở những lúc ta sơ hở , yếu nhất . Chứ không phải tụi cướp nói : Ê tao với mày lên võ đài , tao thắng thì tao giật xe mày , hay giật điện thoại mày chẳng hạn . Không có đâu bạn . Hoặc có người nào đó muốn hại bạn trong hồ bơi chẳng hạn . Trong nước bạn đâu có điểm tựa là 2 bàn chân . Đúng không ? Thì làm gì . Tập hít thở kiểu dưới nước , phải giữ bình tĩnh . Và đối phó

Theo tây y ( mẹ mình là bác sĩ tây y ) sách viết . Ô xy không tới não trong vòng vài giây là bạn ngủm rồi . Nói ngắn gọn . Ai từng học lớp 9 đều biết hệ tuần hoàn cơ thể mà . Hemoglobin trong hồng huyết cầu ra sao .

Vậy bạn phải tập luyện cả dưới nước nữa . Mặc dù võ sư Mas Oyamas không dám tập khi trời mưa cũng vì lý do sợ ngấm nước độc vào lỗ chân lông . Nhưng mà ổng tập trong tuyết . Và nguyên lý lớn về cái cây ổng nói là . Ổng trồng 1 cái cây và tập và luôn đo kích thước nó . Khi trời mua thì ổng ngừng tập và hôm sau khi tập lại là thấy cái cây nó cao lên 1 chút rồi .

Có nghĩa là kẻ thù ( nói cái này hơi quá ) , ăn cướp , bọp xấu luôn ở quanh ta . Phải cẩn thận . Vì những đứa trẻ sinh ra ở ngoài đường , sống có thâm niên với vũ trụ , sương gió nên chẳng có bệnh tật , lại rất lanh . Phải học cách đối phó

Bên cạnh đó , học võ là để chiến thắng chính mình không nóng tính , không gây sự , khôn ngoan trong lời ăn tiếng nói ( môn văn có học rồi , không cần đến võ đâu ) . Để gây xích mích

Bạn biết rồi đó chúng ta ở VN là nước A ĐÔNG thù dai lắm , mà thù vặt là chính . Chỉ cần xích mích nhỏ là *** băng kéo bọ ra đánh nhau . Chi vậy , trong khi việc lớn thì nhát cáy .

Còn bọn tây ghét thì lên thượng đài BOXING , thắng thua là xong . Muốn thử thì lên thử tiếp . Chứ không canh me đâm sau lưng . Ở Nhật phái Samurai cũng rất thù phái Ninjitsu ở cái gọi là " đâm sau lưng " này

Nếu ai đi xe máy thì nên đi 2 gương đi . He he , vì học võ thì bộ óc phải nhạy bén . Có khi nào đang chạy xe bị 113 kè theo hay Vàng 9999 dí theo mà không biết không ? Khà khà hoặc " Sơn Lé " đứt phanh mà mình không hay không . Phải nhanh nhẹn , đi xe mà , nguy hiểm thì phải phóng ra khỏi xe như con sóc thì mới cứu mạng được

1.7 ở Ngã Tư Bình Thái Thủ Đức là chỗ tui ngày nào cũng qua . Xe tải lao lên cán xe máy khi dừng đèn đỏ . Chết 1 người nước ngoài , vài người VN bị thương , xe thì tan nát.
Xét ra thì Xe tải không sai vì xe máy đứng chặn đầu xe tải thay vì đứng ngay len xe máy . Nó mất lái thì nó phải cán thôi . Nhưng xét về mặt Hình Sự thì nó đã gây hậu quả rồi . Ai thiệt , ai thiệt ????? người đi xe máy thiệt

Nếu ta là dân học võ , hiểu biết rộng , thì sẽ đi phần đường xe máy , có tông chết cũng để tiền bảo hiểm cho ba má dưỡng già . Chứ như mấy người kia đi sai thì thua be bét . Mặc khác để 2 gương cũng thấy , nó lừ lừ tiến tới là thấy bất ổn lao xe trốn liền . Mà kỹ thuật búng người trình đô này thì chỉ có Aikido nói chung ( vì có nhiều hệ phái ở VN ) .

Bởi vậy học võ không phải đánh người , mà là bảo vệ bản thân , bảo vệ người thân bên cạnh mình . Ví dụ : tui học võ thiệt đó , tui chạy nhanh lắm , tui bơi cũng giỏi . Khổ nỗi con bồ xinh đẹp nó chỉ biết Yoga , mình chở nó đi chơi gặp ăn cướp thì sao .Chẳng lẽ kêu chạy theo anh , chạy !!! Nó chạy nỗi tui cùi sứt móng lun . Co nước phải kè chậm theo bạn gái cho nó chạy đến chỗ an toàn . Rồi mình mới tính đến thằng kia .

Thậm chí nến chúng nó đông thì phải quỳ gối xuống đi bằng 2 gối , cắn răng chịu đựng . Để chi ???? Để người bạn gái mình được bình yên .

Các bạn hiểu ý mình post bài chứ ??? Kẻ thù thì nhiều muốn kiếm thì dễ , bạn gái hiểu mình thì khó , tri kỉ mà .Sau này còn vợ , con thì sao . Bảo vệ vợ và con thì làm sao ???

Các bạn phải học cách đối nhân xử thế nữa . Nhất là giằng co trong lời nói cho khôn ngoan . Chứ không phải là : "sao ? mày ngon hả , ra đây tao đập CMM "chẳng hạn . Có khi kẻ thù là đồng nghiệp thì sao ??? Làm việc suốt đời mà . Đánh nhau sao được .

Nói tóm lại , võ để giúp con người lanh hơn trong cuộc sống và hoạt động xã hội . Hết

Trả lời kèm theo trích dẫn

Page generated in 0,04319 seconds with 15 queries