PDA

View Full Version : Xu hướng vào trường chuyên

co_gai_ki_bi
01-02-2004, 13:24
Thực sự là thế cứ mỗi hè dzề là các trường chuyên lại đông dzui như trẩy hội . Các phụ huynh ko ngại khó khăn dzậy sớm vượt wa nhiều cây số để lấy đơn cho con em mình .Dzào các năm cuối nhiều học sinh đã phải nhập viện vì học wá nhiều .Câu hỏi đặt ra bi giờ là học nhiều như thế có nên hay ko ??? Thực ra đó cũng là xu hướng hiện nay của wý vị phụ huynh.Ai cũng muốn con mình học = thiên hạ.ko muốn com mình thua kém nên đặt ra nhiều đòi hỏi wá cao so dzới trình độ thực sự của con em mình .Các em học sinh thì vừa muốn chiều lòng cha mẹ vừa ko muốn thua kém bạn bè nên cũng ra sức học.Điều đó tạo ra sức ép tinh thần wá lớn đối dzới học sinh . Dzà nếu ko thực hiện được những iu cầu đặt ra đó các em cảm thấy chán nản .
Chị mình cũng là người trong cuộc,mấy năm truớc vào thời gian thi chuyển cấp chị ấy cứ ôm cả chồng tập ,sách luyện thi chẳng biết chơi là dzì.Rốt cục thì cũng thi đậu vào 1 trường chuyên khá nổi tiếng của thành phố.Cứ tưởng wa thời gian khó khăn ,khổ đau ấy là xong ai dè vào đó rồi thì phải học đêm ngày vì sợ thua kém bạn bè .Dzậy thi nhau vào trường chuyên có nên không ??

LSB-VanThang
03-02-2004, 05:37
Huynh nghĩ là có nên vào trường chuyên hay không mỗi người phải tự quyết định lấy. Nếu muốn và thích thì vào chứ đừng có vào vì bố mẹ muốn hoặc vì nhiều người vào trường chuyên. Vào trường chuyên thì phải học nhiều, không thích thì vào đó trước sau cũng bị tụt hậu. Trường chuyên thì tất nhiên là tốt hơn trường bình thường rồi, nhưng cũng cần xem có cần thiết phải vào trường chuyên không. Thực ra huynh nghĩ đa số những người vào trường chuyên là do ý của bố mẹ chứ bản thân họ chắc gì đã muốn. Không vào trường chuyên mà tự bản thân mình chăm học thì cũng vẫn học giỏi thôi.

Chan Thien
06-02-2004, 08:19
Van Thang nói đúng đó! Vào trường chuyên là theo phong trào. Còn vào trường chuyên được cái gì hay có cần vào hay không thì họ chẳng cần biết (tất nhiên là nói đa số chứ không phải là tất cả). Việt Nam mình bố mẹ luôn cố cho con mình học hành thành đạt là việc tốt... từ xưa đến nay dân mình vốn hiếu học nhưng cái gì nhiều quá cũng không tốt.