PDA

View Full Version : Biết sống

LSB-Hacylangtu
13-01-2004, 21:08
Mọi người trong chúng ta ai cũng bận rộn trong cuộc sống hằng ngày, và chính vì cái bận rộn đó đã vô tình làm cho chúng ta như đánh mất đi một thứ gì , thiếu một cái gì đó ?!! Ngay cả như việc ăn uống hằng ngày chúng ta cũng phải vôi vàng ,nghỉ ngơi cũng phải tranh thủ.....

Chúng ta đã mất đi cái hơi thở thật sự của mình , một hơi thở hoàn toàn tự do trong lành không bị kìm chế hay ràng buộc bởi những gì ! còn cái hơi thở hằng ngày của chúng ta thì bị chế ngự và giam cầm trong cuộc sống công ăn việc làm , tối ngày cứ lẩn quẩn cặm cụi hết làm xong việc nầy rồi sang đến việc khác , cứ thở hổn hển chạy theo , đuổi theo , bắt kịp theo các nhu cầu hằng ngày mà đả quên đi mình là ai , quên đi chính ta trong cái chân thực cuộc sống của mình .Mà không hiểu rằng chúng ta làm việc để sao cho cuộc sống tốt hơn?????Nhưng theo tôi chúng ta đang vật lộn để có một cuộc sống "khổ hơn" Bởi khi chúng ta làm ra được nhiều tiền chúng ta sẽ bị ma lực của nó cuốn hút và khó có thể đừng lại ,mà cứ phải lao vào dòng xoáy ngày một mạnh hơn.

Tại sao chúng ta có thể làm việc tận hết sức , làm việc quên cả thời gian thì tại sao chúng ta không thật sự hưởng trọn vẹn cho chính mình …. Hưởng thụ không nhất thiết là mình phải tận hưởng hết những gì trên thế gian nầy, một tinh thần tự do không căng thẳng , một tư tưởng lạc quan không ràng buộc , một cuộc sống yêu đời thoải mái là đủ phải không các bạn !

Lời nhắn:Hãy dành một chút thời gian trong ngày để quan tâm đến mọi người xung quanh mình.Nhất là người mình thương yêu nhất bạn sẽ là người hạnh phúc.

Mập
28-01-2004, 21:05
Đôi khi ta dừng lại,ta lại thấy cô đơn ,hụt hẫng thì sao?Ta cứ mãi đắm chìm trong đau khổ vậy.Công việc,đó là niềm vui trọn vẹn ,những cuộc tình chưa chắc đã là bất tận nhưng công việc thì chẳng bao giờ làm ta buồn ngay cả khi ta bị sếp đì đọt hay lương mới bị cắt.Đôi khi nhìn lại mình thấy củ chuối quá đi mất ,mà chẳng biết làm thế nào,cứ mãi mãi lố bịch ,lập dị thế thôi.

Kelangquen
08-02-2004, 03:56
Cuộc sống là phải biết thương yêu, là phải làm cho lương tâm mình thanh thản nhưng...đấu tranh đâu dễ bỏ qua phải không? Tôi tự hỏi những người phải cầm súng đi lính, giết chóc hàng loạt để dành thắng lợi cho tổ quốc, họ là người yêu thương đất nước. Mặt khác họ không thể thanh thản vì những chiến lược đôi lúc khá hiểm độc.
Không thể nói những gì ta muốn đều được, khi gặp vấn đề nan giải chẳng ai có thể thanh thản được, nhất là những sự việc bất bình có liên quan đến người bạn yêu thương.
Tuy nhiên, nếu chỉ là cá nhân bạn thì chuyện tranh cãi hay gì gì đó đều đơn giản, tốt nhất hãy nghĩ đến kết quả và cách giải quyết vấn đề.

lang_du_khach
08-02-2004, 09:10
hacy huynh có thấy là suy nghĩ của huynh hơi tự mãn không?
tất cả chúng ta đều đang sống nhưng thật sự là không phải ai cũng "biết sống" ... nhiều người quá ích kỉ,quá vô tâm,nhưng không thiếu những người biết sống. Đó là những người có trái tim rộng mở và biết chia sẻ và hơn hết là biết hành động.
nếu như ai cũng nghĩ đến sự hưởng thụ và tự hài lòng với chính bản thân mình thì xã hội chảng bao giờ tiến bộ được,nhân loại mãi mãi chỉ ở thời kì đồ đa' mà thôi...
NGƯỜI biết ước mơ và biết cách thưc hiện nó ,biết nghĩ cho ngươi khác theo đệ đó mới thực sự là NGƯỜI BIẾT SỐNG

gio_nay_em_lam_gi
08-03-2004, 10:29
biết sống là cả một vấn đề đó có những người sống làm cho người khác cam thấy khó chịu nhưng co nhưng người ngược lại làm cho người ta cảm thấy quý mến nhưng những người làm người ta quý mến thường it hơn những kẻ làm người ta ghét may thay tôi ko thuôc những người làm người ta quý

lang tu khong nha
13-03-2004, 13:54
Không hẳn alf khi mình sống không được người khác qýu alf mình không biết sống , vì đôi khi chỉ là cách sống của bạn quá kín đáo không bộc lộ mà thôi , cũng có nhiều người được hấu hết mọi người quý mến nhưng họ vẫn chản chường , vì sao ? _ " Vui thì vui gượng kẻo mà
Ai tri ân đó mặn mà với ai "
Vậy đó , bản hãy cứ sống hết mình , đừng quá gò bó mình ,nhưng cũng đừng sống chỉ vì mình , và phải biết đón nhận cuộc sống , ấy là biết sống vậy , đừng đặt ra điều kiện bêít sống khắt khe quá bạn ạ , vì cuộc sống không có chi hoàn hảo cơ mà , đúng không nào ?

Tây Môn Xuy Tuyết
14-03-2004, 08:30
Tại hạ cũng góp cho các vị một câu này về cách sống nhé:
Cuộc sống như một dòng sông ,thật tuyệt vời cho nhưng ai như những con cá vẫy vùng trong dòng sông ấy,thật hạnh phúc cho những ai là những giọt nước trong dòng sông ấy ,và thật đáng buồn cho những ai như nhưng cành củi khô trôi trên dòng nươc mặc cho nước đưa đi đâu thì đi ..........

tuyettinhcongtu
18-03-2004, 00:36
Cuộc sống cho ta nhiều ý nghĩa lắm ,cuộc sống có đầy ý nghĩ khi ta ấp ủ một hoài bảo hay một ước mơ mà ta cố gắng để đạt được thì khi đó ta cảm thấy rất hạnh phúc
sống là phải song sao cho thật ý nghĩa đó mới là lồi sống của đời người

NGOC TIEU TIEN TU
18-03-2004, 11:22
Nói như hacy huynh,thì huynh chắc là người biết sống và ít nhiều trong cuộc sống hiện tại,huynh đã thực hiện được những gì mình nói? Nhưng huynh à,cuộc sống ko đơn giản như vậy và mỗi người đều có một cuộc sống riêng.Thiết nghĩ,cách sống của mỗi người cũng khác nhau.Theo muội nghĩ,là con người,ai cũng đều "biết sống" cả.Nó gói gọn trong hoàn cảnh của mỗi người,như thế là đã tự mãn nguyện rồi.Còn để ai cũng biết là mình"biết sống" thì có lẽ là hơi khó,ko dễ để được lòng hầu hết toàn thể mọi người để mà mang được danh hiệu "biết sống" như huynh đã đề cập đâu.Nói chung,trong cuộc sống ít ai là người chịu thiệt thòi,hy sinh cho người khác.Vậy để trở thành người "biết sống",rất khó thực hiện được điều đó.Đương nhiên trong cuộc sống cũng ko phải là hoàn toàn ko có những người "biết sống".Hy vọng là những ai ở đây,đều là những người "biết sống"

Xin lỗi,muội ko cố ý gửi hai bài.Có lẽ mạng bị lỗi,nên phần sử bài mới bị vậy.

Lâm Sàn
23-03-2004, 15:28
huhu làm việc hết sức, dốc hết sức, rồi cái gì được bù lại cho việc đó nếu trong một môi trường khi bạn làm việc hết sức vẫn giống như làm việc vừa sức thì bạn sẽ chọn cáo nào. Có thể lòng hiếu thắng bạn sẽ chọn việc dốc hết sức nhưng người chứ ko phải trâu mà cái gì cũng ko nghe ko thấy, bạn sẽ xẹp từ từ cho đến khi bạn làm việc giống như những người khác

LSB-LyQuy
24-03-2004, 11:45
"Biết sống" - tại hạ nghe mà cảm thấy chán lắm. Tất cả mọi người khi sinh ra đều có một tương lai đầy tươi sáng hiện ra phía trước. Nhưng rồi từ khi lớn lên, từ khi biết suy nghĩ thì hình như họ bắt đầu dần tự vùi dập cái tương lai tươi sáng đó của mình đi. Vẫn biết phải có thế này thế kia mới hình thành một xã hội. Thế nhưng khi lựa chọn một cách sống hoàn toàn trái ngược với quy luật của cuộc sống thì con người dần trở thành những kẻ cặn bã của xã hội. Trong những nhà tù hiện nay có tất cả bao nhiêu tù nhân, trong trại cai nghiện có bao nhiêu người đang vật vã trong trong quá trình dứt cơn, trong trại phục hồi nhân phẩm có bao nhiêu cô gái mại dâm đang phải tu mình....? Có phải hộ là những người "biết sống" đó hay không? Rồi có hàng ngàn tên tội phạm vẫn đang sống nhởn nhơ ngoài vòng pháp luật để hàng ngày gây ra bao lỗi lo lằng cho những người dân lương thiện khác...Đến bao giờ tất cả con người khi sinh ra cho đến lúc mất đi "biết được một cách sống" tốt nhất?

Lâm Sàn
25-03-2004, 13:01
hihi biết sống như huynh han tinh thu sinh nói đúng như vậy thì con người hoàn hảo quá rồi, một gã giang hồ với tính cách mã thượng với đồng đảng anh em nhưng lại đi cướp bóc của người khác. Y vẫn biết sống với anh em nhưng khồng biết sống với mọi người. Biết sống mơ hồ lắm, ai đúng ai sai làm sao dám nói là ai không biết sống chứ, không biết sống thì ở nhà chết cho rồi còn đi cướp bóc làm gì cho mang thân tù tội

LSB-YenThanh
25-03-2004, 17:17
Nhiều người cho rằng biết sống là biết hưởng thụ , số đông những người (mà nhất là giới trẻ) cứ theo quan điểm sống là phải biết chơi_đua đòi==>đúng là biết sống.Người già lại theo quan niệm cũ, phải hướng về cội nguồn tổ tiên ông bà thì mới là biết sống, cả 2 không phải là sai nhưng cũng không hoàn toàn đúng, nếu biết kết hợp lại với nhau thì sẽ cho ta 1 cuộc sống lành mạnh và bổ ích hơn==>chính là ta đã "Biết sống"

Bạch Tiểu Băng
26-03-2004, 16:19
Sẽ là quá triết lí khi bàn về cuọc sống , nhưng quả thật cuộc sống ko thể đơn giản để sống cho qua ngày , cuộc sống có quá nhiều thứ phải suy tính , nhiều lúc TV mong sao ko phải lo nghĩ cho ngày mai , tiếc nuối vì quá khứ ,đơn giản chỉ là sống mà thôi , nhưng sống như thế có thật sự là sống? Ko uớc mơ , komục đích , ko hoài bão ,để mặc cuộc đời mình muốn đến đâu thì muốn , lúc đầu cái lối sống ấy làm cho ta cảm thấy nhẹ nhõm , nhưng sau đó lại vô vị , vô vị đến vô cùng , nhàm chán đến vô cùng . Vậy phải sống như thế nào? Nhiệt tình với chính mình , nhiệt tình với cuộc đời , nhiệt tình với tất cả mọi công việc , thổi vào cuộc đời vô vị và tẻ nhạt của mình 1 luồng sinh khí mới , Thử xem , nhưng thạt sự ko biết phải bắt đàu từ đâu , thay đổi từ đâu , và làm sao phải thay đổi . Đó là 1 câu hỏi khó đấy

LSB-YenThanh
26-03-2004, 16:50
Em nghĩ chính bản thân mình là người tự thay đổi tốt nhất bản thân mình, làm sao chúng ta không lạc lõng giữa cơ chế thị trường, nhưng cũng không bỏ sau lưng những truyền thống của dân tộc, em nghĩ đây mới là lẽ sống