PDA

View Full Version : yêu được gì? và không yêu được gì?

nguoitrong_giangho
06-01-2004, 20:26
Trong mọi cuộc tình, thường có nhiều nguyên nhân đưa đẩy lứa đôi đến yêu đương. Có thể yêu nhau vì nết na, vì tài năng, vì chung một ước mơ... nhưng người ta có thể nhân danh tình yêu để chiếm đoạt thể xác, những toan tính về tiền tài, danh vọng. Ngay trong những cuộc tình đẹp nhất, lý tưởng nhất lứa đôi cũng chỉ đồng cảm, tương đắc, bền bỉ với một số điều mà họ cho là quý giá nhất theo quan niệm riêng của họ. Có thể nói xưa nay chẳng có cuộc tình nào hoàn toàn giống nhau, vì có rất nhiều động lực khiến họ yêu nhau. Ông bà mình thường bảo: "Trai yêu bằng mắt, gái yêu bằng tai". Sau những xúc cảm ban đầu, một trong hai bên có thể bị một vài động lực không trong sáng, không lành mạnh, làm nảy sinh lắm dạng tính toán. Xin các bạn có thể bổ sung thêm ý kiến của mình ko
http://thaonguyentinhyeu.bz/danhngontinhyeu/images/vBavatar034.jpg

Anh trai_Benh Quan Sach
06-01-2004, 21:56
Câu hỏi hay nhưng người hỏi nó thì hơi bị chuối bởi vì bao nhiêu tuổi rồi mà còn ko biết đc yêu đc gì và mất gì, tình yêu mang theo nó bao nhieu phiền muộn và lo âu ..từng lứa tuổi mà có từng sự suy nghĩ về tình yêu khác nhau nên sự đc và mất của từng lứa tuổi cũng khác nhau, nhưng cái mà người mất và đc mà có thể nhận đc là thời gian ..và tiền bạc..

nguoitrong_giangho
08-01-2004, 22:46
anhtrai_benhquansach nói vậy là hơi nặng lời với iem rồi đó nha iem viết ra chủ đề này là tham khảo y' kiến của mọi người về xã hội hiện nay của chúng ta đấy cũng như bác thôi mỗi ngươi có một cách nghĩ khác nhau về vấn đề này bác thiên về thực dụng còn em lại nghĩ khác bác cho nên em lần sau bác đọc kỹ một chút rồi hãy viết lời phê phán em nhé.

" em vừa lên nhìn thấy bài bác ngay dòng đầu đã kêu em chuối làm em sốc wá trời luôn ah` sau đọc mới hiểu là bác nhầm hì ;)"

LSB-Manowar-meomeo
09-02-2004, 17:55
Yêu là đánh mất chính bản thân mình.
Được yêu thì có người yêu, có người hiểu mình, yêu mình, chăm sóc mình, vui buồn cùng mình, cùng mình chia sẻ...
Mất sự tự do, tính quyết đoán vì làm gì cũng sợ ảnh hưởng người ta
Tốn thời gian và tiền của.
Tốn công sức và trí lực
Làm việc thì phân tâm
Nói chung, Yêu là khổ.
Bị yêu còn khổ hơn., Bị theo dõi, bị tống tình, sợ hãi và lo lắng, mệt mỏi, bực mình và căng thẳng.
Hixxxxxx
Nói chung thì đừng yêu làm gì cho mệt người ra.
NHững ai chưa yêu thì đừng có mà yêu
Còn có người yêu rồi thì cố mà giữ lấy!

LSB-nhocthuytien
19-02-2004, 19:41
NTT đồng ý với TPN tỉ. Không thể nói khi yêu được gì và mất gì? Bởi đã yêu thì cho đi cũng như nhận lại, nếu bạn tính toán, thì bạn ko thể nói đó là tình yêu chân thật được nữa.
NTT từng đọc ở đâu đó một câu: "Khi bạn cho đi tức là bạn đã nhận được nhiều hơn cái bạn cho" thì trong Tình Yêu cũng vậy. Bạn có đau khổ, bạn mới cảm thấy được cái quý khi bạn yêu và được yêu lại. Nếu chỉ vì mới bắt đầu mà sợ rắng mất nhiều hơn được, thì khi kết thúc cũng chỉ có sự tính toán được hay mất. Nhiều người khổ khi kết thúc một tình yêu chỉ bởi họ luôn nghĩ "tôi cho đi mà tôi chẳng nhận được gì từ phía người đó" ... sao khi yêu người ta có thể nói vì người yêu mình có thể hi sinh, ngay khi người yêu hạnh phúc không phải với mình ... "chỉ cần người mình yêu hạnh phúc thì mình cũng hạnh phúc" nhưng hỏi thật, mấy ai làm được như khi yêu mình đã nói.

NGOC TIEU TIEN TU
21-02-2004, 12:21
Theo như TPN một TY thuần tuý thì ko nên đặt câu hỏi được hay mất.Vậy xin hỏi,thế nào là TY thuần tuý? Để xác định được TY đó chúng ta có mất gì hay ko? Hay lại mất quá nhiều thời gian để chứng minh nó là tuần tuý? Ở đời,ko ai cho ko ai cái gì,nên TY cũng nên có sự công bằng.Phải mất mới được,ko có chuyện dâng hiến vô điều kiện.Nói chung,được hay ko phải do mình có nắm bắt được ko.Ở đời TY còn được thể hiện theo nhiều dạng.TY đất nước,TY cha mẹ...ko nên bó buộc trong phạm vi TY giữa nam và nữ.Lúc đó hãy hỏi Y được gì và ko Y được gì.

LSB-Akazumi
04-03-2004, 18:35
Các vị nói nhiều quá ! Đời là cái đinh ! Tình là cái que ! Yêu hay không yêu thì cũng chẳng sao ! Cũng chẳng ảnh hưởng đến hoà bình thế giới đâu ! Yêu nhau đi ! Đừng có tiếc tiền làm gì ! Yêu ! Yêu ! Yêu ! Nói thế chứ yêu được nhiều thứ và không yêu cũng được nhiều thứ lắm ! Kể cả đêm cũng không hết đâu !

LSB-LyQuy
08-03-2004, 09:25
Yêu, đó là quy luật, là tất yếu của xã hội. Từ tình yêu sẽ dẫn đến chuyện hôn nhân và xây dựng một gia đình ấm lo hạnh phúc. Còn khi yêu rồi sẽ được gì hả? Được nhiều thứ lắm...một cảm giác rất yomost, hạnh phúc ngọt ngào khi bên người mình yêu. Những ánh mắt chìu mến, những nụ hôn đắm đuối...và cả cõi thiên thai mộng tưởng... Nhưng mất thì cũng không kém. Khi yêu hạnh phúc bao nhiêu thì khi mất tình yêu lại đau khổ bấy nhiêu. Mất đi tình yêu, con người có thể chở lên điên loạn thậm chí ra cầu nhảy xuống sông tự vẫn nữa cũng nên đấy. Từ tình bạn dẫn đến một tình yêu là điều tất nhiên, nhưng một tình yêu mà quay trở về tình bạn quả là khó quá. Nó chỉ có thể dẫn đến sự hận thù mà thôi. Khi mất đi tình yêu, con người ta mất cả lòng tin vào bản thân mình và lòng tin vào những người khác. Và một khi có người mới muốn đến với họ, họ sẽ nghi ngờ, họ không còn tin vào một tình yêu chân chính trên thế gian này nữa. Ngay cả chính Hận mỗ cũng vậy, Hận mỗ chưa bao giờ tin là trên thế gian này có tình yêu chân thành cả. Yêu bây giờ chủ yếu vì một mục đích nào đó, tình yêu thời buổi thương mại mà lại.

lasathanoi
08-03-2004, 12:39
Theo tôi thì: Được hay mất là do suy nghĩ, quan niệm của mỗi người.....Có người thì tính về vật chất...có người lại tính theo giá trị tinh thần....Khi yêu có lẽ người ta cũng ko quá so đo tính toán rằng mình sẽ được gì và mất gì nhưng mọi chuyện sẽ thay đổi phần nào khi 2 người chia tay...Lúc này mọi chuyện mới bị mổ xẻ....Vả lại được hay mất lại còn tuỳ thuộc vào bản lĩnh của mỗi người nữa.....
Bàn ngoài lề thêm 1 chút: Khi chúng ta còn trẻ ( <24, 25 tuổi)chúng ta ko nghĩ nhiều về vật chất, mọi thứ được thi vị hoá và có phần hơi lãng mạn. Nhưng có lẽ sau vài năm ( khoảng >25 t) chúng ta mới suy xét về mặt vật chất nhiều hơn, đây ko phải là điều gì khó hiểu cả bởi ở tuổi này chúng ta suy nghĩ chín chắn hơn, đối mặt với nhiều khó khăn trong cuộc sống hơn. Thử hỏi bạn nhé....nếu như chồng/vợ tương lai cuả ban ko có công ăn việc làm, nhà cửa chưa có, mọi thứ chưa ôn định liệu bạn có yên tâm kết hôn hay ko ???? ( Đây là điều rất thực tế chứ ko phải thực dụng)

LSB-LyQuy
09-03-2004, 00:03
Yêu là kéo theo bao sự rắc rối. Bao phiền toái. Yêu có phải là sự hơi tý là tự ái, hơi tý là giận hờn, hơi tý là đòi bỏ? Cho dù đã xin lỗi, cho dù đã giải thích, cho dù đã năn nỉ? Tình yêu là gì mà thế giới phải khóc?

Chau Nhuoc Lan
09-03-2004, 03:52
Yêu là kéo theo bao sự rắc rối. Bao phiền toái. Yêu có phải là sự hơi tý là tự ái, hơi tý là giận hờn, hơi tý là đòi bỏ? Cho dù đã xin lỗi, cho dù đã giải thích, cho dù đã năn nỉ? Tình yêu là gì mà thế giới phải khóc?

Yêu là có thể hy sinh vì người khác chứ không phải là người khác hy sinh tất cả cho mình nên tình yêu không có chỗ cho tự ái, cho những đòi hỏi . Nếu yêu chân thật thì sẽ tôn trọng lẫn nhau, không bắt người kia phải chìu theo ý của mình . Còn ngược lại thì chỉ là nhân danh tình yêu để thoả mãn chính mình . Đó là sự lợi dụng .

Có chắc rằng thế giới phải khóc vì tình yêu ? Không có tình yêu thì thế giới sẽ vui cười à ? Đời còn lắm niềm đau đó chứ, không khóc vì cái này thì cũng khóc vì cái khác à

tieu tu hung bun
09-03-2004, 08:10
Yêu đuợc gì uh? sao lại không nhỉ khi mà hết tiền có thể tới mượn người yêu này, khi mà bị ai đó cho ăn no đòn cò người chăm sóc này,khi mà muốn đi chơi có người đi cùng này,khi mà đến những ngày quan trọng như "va linh tinh","8/3" thì còn có chỗ mà lui tới không bị chê là vô duyên này ........ ôi giời còn nhiều nữa .sao lai không được gì nhỉ có lẽ là hơn cả được gì mà còn được cả cô, chú,cậu,mợ,anh,chị,em nữa chứ ........
http://66.36.166.176/ecard/tinhban2.php

lang tu khong nha
13-03-2004, 14:02
Cấu hỏi ấy rất khó trả lời , bơi mỗi người nhận định về tình yêu là khác nhau . Nếu bạn hạnh phúc trong tình yêu bạn cho đó là tất cả , nếu bạn bất hạnh trong ty bạn cho đó là mất tất cả bởi tình yêu !
Tình yêu là một cái chi rất huyền bí , nó mang hạnh phúc đến cho người này nhưng là bất hạnh của người khác . Nó mang tất cả đến cho người này , nhưng lại cướp tất cả của người khác . Vậy thì bạn hãy yêu đi , bạn sẽ biết nó cho bạn hay làm mất đi mọi thứ của bạn ngay mà ! ( nếu bạn yêu thực lòng thì ạn sẽ có được hạnh phúc , bởi tình yêu cho đi dù không được đáp lại thì nó vẫn còn đó ka mà )

NGOC TIEU TIEN TU
13-03-2004, 20:23
Vậy Ngọc Tiêu Tiên Nữ hiểu như thế nào về hai chữ thuần tuý ?. TPN thiết nghĩ , nếu Ngọc Tiêu Tiên Nữ thật sự hiểu thế nào là tình yêu thuần tuý chắc chắn sẽ không hỏi Để xác định được TY đó chúng ta có mất gì hay ko? . Và một khi trong suy nghĩ của NTTN đã có ý nghĩ Ở đời,ko ai cho ko ai cái gì,nên TY cũng nên có sự công bằng.Phải mất mới được,ko có chuyện dâng hiến vô điều kiện thì ( mạn phép được nói ) tình yêu đó sẽ gắn với hai chữ sòng phẳng . Mà một khi tình yêu đã được gắn với hai từ đó . . . TPN mạn phép không bàn thêm .

Nếu nói như TGPN thì TY thuần tuý là chỉ hiến dâng và ko cần được nhận lại? Thử hỏi,nếu như vậy thì nó còn thuần tuý nữa hay ko? Ai cũng hiểu,trong TY ko nên tính toán.Nhưng nếu quá tin tưởng và dâng hiến TY một cách mù quáng thì...Xin hỏi TGPN đã bao giờ yêu một người mà người đó ko hề yêu mình và chỉ có ý định lợi dụng mình chưa?Chắc là chưa,vậy thử hỏi có được cho là tính toán ko?Thật sự cuộc sống và Ty nếu ko tính toán thì,tiểu nữ thiết nghĩ,các cô gái nhẹ dạ của chúng ta cũng chính vì cái gọi là TY ko tính toán mà trở thành người quen của các trung tâm phụ sản.

LSB-YenThanh
14-03-2004, 16:35
Yêu đuợc gì uh? sao lại không nhỉ khi mà hết tiền có thể tới mượn người yêu này, khi mà bị ai đó cho ăn no đòn cò người chăm sóc này,khi mà muốn đi chơi có người đi cùng này,khi mà đến những ngày quan trọng như "va linh tinh","8/3" thì còn có chỗ mà lui tới không bị chê là vô duyên này ........ ôi giời còn nhiều nữa .sao lai không được gì nhỉ có lẽ là hơn cả được gì mà còn được cả cô, chú,cậu,mợ,anh,chị,em nữa chứ ........
http://66.36.166.176/ecard/tinhban2.php
Nói như huynh đây thì muội nghĩ huynh chảng biết gì về TY cả, mà có khi huynh cũng chẳng có ai để yêu , huynh đây xem chuyện yêu đương như cuộc mua bán thế thì muội thấy huynh nên rời khỏi đây là hơn, huynh về nhà học thêm mấy lớp học nữa rồi vào đây mà nói chuyện sau nha huynh
Riêng muội thì cho là chúng ta không nên tự đặt ra câu hỏi được gì mất gì khi yêu, vì khi yêu nếu còn phân biệt như vậy thì tốt hơn là không nên yêu :lol: