PDA

View Full Version : HƯỚNG DẪN GAME

Kai
19-12-2003, 23:46
Zues Master of Olympus và Poseidon
thứ nhất về các vị thần
1 Zues:khỏi phải nói ai cũng biêt là chúa tể các vị thần rồi khả năng của zues là phù phép cho các nhà văn hoá ,nhà sản xuất ...tăng khả năng làm việt của các nhà đó lên mức cao nhất .khi có một vị thần ác nào đến phá thành phố của bạn ,zues sẻ xuất hiện đánh thần ác kia đi có khả năng tiêu diệt quân địch khi thành phố bạn bị tấn công (trong phần 2 Poseadon Zues ko còn khả năng này nữa mà chỉ có nếu như quân địch quá đông bạn hãy bấm vào đền của zues gọi ông ta ra thì ôi thôi bao nhiêu quân tới zues sẽ tiêu diệt sạch ko còn một tên)nếu zues là thần ác tới đánh bạn thì chỉ có cách là ngồi cầu cho ông ta phá ít ít mà thôi
2 Poseadon:là chúa tể của biển cả. poseadon cũng là anh em với Zues ,đại diện cho cái ác có rất nhiều con nhưng đều là ác thú trong truyền thuyết cả như Karens,Syllasy,Caiclop(thằng khổng lồ 1 mắt)....Poseadon là vị thần có sức mạnh chỉ sau có Zues thôi nên khi có màn bạn sẽ gặp ông ta tới phá bạn và phong toả ko cho bạn làm việt trên biển thì tốt nhất là cầu thần Zues càng nhanh càng tốt.khi thờ Poseadon sẽ được ông ta ban cho nguồn tài nguyên từ biển và có quái vật Karens bảo vệ đường biển thuận lợi cho việt chinh phạt bằng thuỷ quân
3 Hades:vua của địa ngục là anh em với zues và poseadon là người có tính công bằng nhất ,đồ nào của ông ta mà ai xâm phạm thì sẽ bị nguyền rủa ko ai có thể giải được đến Zues còn phải nể ông ta nửa là nếu thờ Hadesbạn có thể khai thác bạc từ ngôi đền ông ta ở ông ta sẽ làm cho các nhà khai thác đồng ,bạc tăng năng xuất lên và ông ta cho con Carebers (chó 3 đầu) bảo vệ thành phố bạn khi có quân thù đến,khi gọi ông ta từ đền thì ông ta sẽ cho bạn 3000 bạc để làm vốn
4 Hera: là nữ thần sắc đẹp, vợ của thần zues kẻ thù của Hesculles khi thờ hera bạn sẽ được bà ta phù hộ cho dân luôn yêu mến thành phố của bạn khi bà ta đi qua nhà chợ thì chợ tự đầy thức ăn mà ko cần phải đi mua về bà ta còn có thể đánh quân địch khi bạn bị tấn công
5 Demeter: đây là thần mùa màng ,bà ta chỉ có khả năng làm cho lương thực mau chín và tăng sản lượng lên 1/2 thờ bà ta khi bạn có khó khăn về vấn đề lương thực bà ta sẽ giải quyết cho
6 Athena:nữ thần trí tuệ có bà ta quân đội của bạn sẽ mạnh hơn tinh nhuệ hơn,thiện chiến hơn. nếu có khó khăn về dầu Oliu thì có thể khai thác ở ngôi đền của bà ta, Athena giúp bạn sản xuất nhanh dầu Oliu và chống lại quân thù khi bị xâm lăng
7 Apolo: nam thần mặt trời có ông ta những nhà văn hoá của bạn sẽ ko phải lo thiếu người. Apolo sẽ giúp bạn tiêu diệt nhữnh monters phá hoại
8 Atermis: nữ thần săn bắn ,bà ta có thể làm cho nguồn lợn rừng phát triển mạnh hơn thuận tiện cho các thợ săn khi gọi bà ta trong đền thì bà ta sẽ cho bạn một số thịt miễn phí ( quá lời rồi còn gì) trong đền còn hai đạo quân cung cho bạn tuỳ nghi sữ dụng
9 Atlas:nam thần xây dựng là người nâng đỡ trái đất ông ta giúp bạn khai thác đá nhanh và nhiều khi xây dựng những công trình to lớn ông ta sẽ cho thợ riêng của mình giúp bạn hoàn thành nhanh hơn và khi cầu ông ta lên Atlas sẽ cho bạn một lượng đá rất lớn ( khi đang xây các công trìng )bạn sẽ ko cần tốn thời gian vận chuyển nửa
10 Hegasut: nam thần giữ lửa trên thiên đàng mọi vũ khí của các vị thần đều do ông ta làm cả khi thờ ông ta bạn sẽ có 2 mỏ đồng để khai thác ông ta giúp bạn khai thác nhanh đồng và cho bạn mượn người đồng Talos đễ bảo vệ thành phố
11 Aris: nam thần chiến tranh ông ta ở đâu thì nơi đó có chiến tranh ,Aris cho quân đội của bạn sức mạnh để chiến tranh trong đền của Aris có hai đạo quân để bạn sử dụng ngoài ra Aris còn cho bạn con rồng để tấn công kẻ địch
12 Adonitophi : còn gọi là Venus nữ thần dân số có bà ta thì dân số trong nhà dân của bạn luôn đầy ko có khả năng gì
13 Dyossys: nam thần say ruợu ông ta giúp bạn làm rượu nhanh và khi cầu thì ông ta sẽ cho bạn một số rượu để bạn dùng, ko có khả năng gì đáng nói
14 Hesmet: con trai của Zues củng là mgười đưa tin cho zues khi thờ Hesmet khả năng di chuyển của các công nhân nhanh hơn và đường buôn cũng nhanh hơn

đầu tiên bạn phải xác định là dân cư sẽ vào ở điểm nào ,bạn sẽ làm được các loại lương thực gì sản xuất được các loại gì và quan trọng nhất bạn phải thấy khu vực trồng trọt chứ vì nó sẽ đánh giá cách xây dựng thành phố và phát triển của bạn . sau khi quan sát xong thì bạn phải làm một con đường để đi tới khu dân từ điểm dân xuất hiện
cách xây một khu dân là bạn hãy đếm chiều dài là 2x20 và chiều ngang là 2x5 .2đây là một nhà dân so với khoản đường mà mình xây đó .và bạn sẽ có chiều dài là 20 nhà dân và chiều ngang là 5 nhà tổng chu vi bạn sẽ có 50 nhà dân,một con số quá tuyệt .trước bạn hãy làm khu dân thành hình chử nhật với khoảng cách như trên sau đó hãy dùng đường đôi có cây cối và tượng hai bên để làm cho con đường đẹp hơn và hơn nữa sẽ làm cho con đường có giá trị ,sau lấy blocroal ngăn lại ngay ngã ba để ko cho dân trong khu này đi lung tung khó quản lí ,sau đó ta sẽ xây nhà chợ hãy xây ngay góc 90 độ của hình chử nhật nếu bạn đã xây đường đôi rồi thì hãy bỏ đi một vài ô để cho nhà chợ có thể khít với con đường .
đặt xong chợ rùi thì ta bắt đầu xây nhà dân . chỉ xây ở phía ngoài của hình chử nhật thôi và hãy tính cho hợp lí chờ cho dân vào đầy các nhà ta xây tiếp nhà cung cấp nước và nhà chữa cháy sát bên cạnh nhà chợ và nhà y tế đối diện với nhà chợ .đến đây bạn đã có một nền mống dân cư vững vàng rùi đấy và ta sẽ bắt đầu cung cấp cho dân cư trong thành phố mình
sau khi dân vào đầy các nhà bạn hãy clich chuột phải vào nhà dân xem thử họ cần thứ gì đầu tiên lúc nào họ cũng cần nước trước tiên nếu đã có nước thì tiếp theo sẽ là lương thực hãy làm lương cho họ .đối với tôi ,tôi toàn xây lúa ko thôi .với một khu dân như thế bạn hãy xây trước khoản 3 đến 4 nhà lúa và chờ cho lúa chín ta xây tiếp nhà chứa lương cho nông dân đem lúa vào kho . có hai loại kho , kho thứ nhất chứa lương kho thứ hai chứa hàng hoá .ta hãy xây nhà kho gần nhà chợ để cho các nhà mua lương mới đi nếu xa quá họ sẽ ko đi đâu mà hãy nhớ là phải xây nhà chữa cháy cho các nhà nếu ko thì bạn sẽ phải mất tiền để làm lại từ đầu đó
sau khi lúa chín và được đem vào kho rùi thì ta vào nhà chợ xây nhà mua lương ,đặc chồng lên nhà chợ thì ta sẽ có nhà bán lương và có một người phụ nữ sẽ đi mua lương về và cung cấp cho các nhà dân và nhà dân của bạn đã lên được bật hai . có lương có nước sạch và y tế tốt người dân sẽ có nhu cầu về thể thao rèn luyện cơ thể bạn hãy xây nhà luyện tập cho họ đó là nhà lực sĩ .khi thành phố đã có các lực sĩ thì nhà dân của bạn sẽ lên được bật bá .
ST

Kai
19-12-2003, 23:52
BLACK AND WHITE
Completed FAQ and Walkthrough for PC

__________________________________________________ ______________

Black and White is trademarks of Lionhead Studio Ltd © 2000-2001 by Lionhead Studio.Co Ltd- Allrights reserved.

Electric Arts is a trademark or register trademark of Electric Arts Inc in the US and/or the other country

Black and White là thương hiệu của công ty Lionhead Studio-đã được đăng ký bản quyền năm 2000-2001 bới Lionhead Studio.Co-Ltd.

Electric Arts là thương hiệu đã được đăng ký bởi Electric Arts Inc trên toàn nước mỹ và một số quốc gia khác.

---------------------------------------------------------------------------

Table of Contents :
I)Lời tác giả
II)Giới thiệu sơ lược về game
III) Walkthrough
Land One Walkthrough
Land Two Walkthrough
Land Three Walkthrough
Land Four Walkthrough
Land Five Walkthrough
V)Phụ lục
__________________________________________________ _____________________

[COLOR=Red][B]I)Lời tác giả
Việt Nam là nước mà nan vi phạm bản quyền có thể gọi là phổ biến.Tất cả các loại hàng hoá đều có thể làm giả và nghiêm trọng hơn là việc vi phạm bản quyền.Nói thế nhưng vẫn chưa có biện pháp để khắc phục tình trạng này.Vì thế tác giả cũng không hy vọng bản Faq này được bảo vệ bản quyền.Bạn có thế sao chép bài Faq này đến tất cả những diễn đàn khác hay ngay chính trang Web của bạn-tác giả có biết cũng chẳng làm gì hết.Thế nhưng như thế có thể là thuận lợi cho một người mới tập tành viết hướng dẫn như tôi-tại vì bản Faq này sẽ được nhiều người biết đến hơn và đó cũng là dụng ý của tác giả.Viết hướng dẫn này chỉ mong múa rìu qua mắt thợ-muốn gửi tới độc giả-những người đã chơi và yêu thích game này những kinh nghiệm mà tác giả đã đúc kết được Vì thế tác giả chỉ mong bạn copy bản Faq này giữ lại những ý chính-để qua đó có thể truyền đạt tới người đọc một cách dễ dàng nhất..Nếu bạn thấy có những chố thiếu sót hay những kinh nghiệm gì hay-xin liên lạc với tác giả để có thể kịp thời bổ xung.Mọi ý kiến đóng góp xin gửi đến hòm thư [email protected] Chân thành cảm ơn

II)Vài nét sơ lược về game
Black and White là một trò chơi dựa trên nền 3D miêu tả một cách sống động về trái đất và trong đó bạn sẽ là nhân vật chính.Bạn sẽ đóng vai một chúa trời-trông coi và bảo vệ những ngôi làng của mình trước sự dòm ngó của kẻ địch.Sức mạnh của bạn được lấy từ những kẻ dân làng hay kẻ thù của bạn.Mỗi một ngôi làng có thể là những nguồn lực cho sức mạnh của bạn- hoặc cũng có thể là những kho báu mà bạn phải ra sức để bảo vệ.

Black and White đưa ra những câu đố và cách giải quyết chúng tùy thuộc vào suy nghĩ người chơi.Ví dụ:Những người dân sắp chết đuối.Bạn có cứu họ không hay nhắm mắt làm ngơ..Hai cách giải quyết khác nhau sẽ đưa người chơi theo những hướng khác nhau-bạn có thể trở thành “God or Evil”.Có thể nói đây là nét độc đáo của Black and White-với nhiều tình huống khác nhau người chơi có thể không thấy nhàm chán.

Trong Black and White:mỗi cách giải quyết của bạn đểu đưa tới sự cảnh báo về cách nhìn nhận của dân làng về con người bạn.Người dân có thể bỏ qua cho bạn tại vì bạn chính là chúa trời của họ.Tuy nhiên sự tin tưởng của họ có thể biến thành nỗi sợ hãi.Ví dụ như mỗi khi bạn ra tay giúp đỡ-chỉ số belive của bạn sẽ tăng lên-bạn trồng cây hay dọn dẹp quang cảnh có thể gây được lòng tin của công chúng.Tuy nhiên nếu bạn dùng lửa đốt rừng-giết những dân làng thì thái độ của họ đối với bạn sẽ thay đổi.Từ một vị chúa trời bạn có thể biến thành một con ác qủy.Qua đó bạn phải phân biệt rõ ràng giữa trắng và đen-giữa thiên thần và ác quỷ-đúng như tên gọi của nó.Nhiệm vụ của bạn là chiếm lòng tin của dân chúng để mở rộng phạm vi hoạt động của bạn qua đó dần tiến tới những ngôi làng khác và như vậy chuyện thu phục chỉ như việc bắn tên xuống đất là chắc trúng mà thôi

Từ đầu đến cuối-cách chơi của Black and White không thay đổi.Bắt đầu bằng những lời than khóc nhờ giúp đỡ và điều tiếp theo là thuộc vào bạn.Bạn cứu giúp họ-và những người dân làng hiểu ra rằng bạn chính là vị chúa trời của họ.Bạn sẽ nhận ra rằng sức mạnh của bạn càng tăng lên-dân số ngày càng đông thêm-những nỗi lo toan phiền toái sẽ đến với bạn.Bạn phải đưa ra cách sử lý sáng suốt-thích hợp trong mọi tình huống.Đây chính là điểm hấp dẫn của Black and White-phản ánh một cách chân thực về việc xây dựng cuộc sống của bạn.

Black and White cho bạn quyền quyết định số phận của cả một hành tinh.Bạn phải dùng sức mạnh của mình để điều khiển thế giới và trông coi những người dân cũng như ngôi làng của bạn.

Và điều kỳ diệu nhất trong Black and White chính là linh vật của bạn.Đó có thể coi là một diễn viên chính song hành cùng bạn trên bước đường chinh phục những người dân và đánh bại những kẻ xấu xa.Qua thời gian-linh vật sẽ lớn lên-có thể cao như một quả núi.Linh vật có thể học những hành động của bạn-và có thể làm được bất cứ việc gì mà bạn đã làm.Có thể có chiến tranh giữa các vị chúa trời và linh vật của bạn chính là công cụ để thực hiện điều đó.Giứa những linh vật với nhau sẽ có những cuộc chiến nảy lửa và đây chính là điều hấp dẫn nhất của trò chơi.

Một phần tất yếu của trò chơi là bạn không đơn độc trên hành tinh đó.Bên cạnh bạn không những có linh vật mà còn có các vị thần khác kèm theo.Mỗi nhân vật đều mang một tính cách của riêng mình.Họ có thể là đồng minh hoặc cũng là kẻ thù của bạn-những người có thể giúp đỡ hoặc tấn công bạn để giành quyền điều khiển thế giới.Sức mạnh của bạn có thể tăng lên nhờ sự giúp đỡ của vị chúa trời khác hoặc là từ những linh vật của họ.Và một điều hấp dẫn khác là Black and White biết cách liên kết các sự kiện lại với nhau và bạn phải tự mình khám phá ra những điều đó-điều này sẽ làm cho bạn không bao giờ cảm thấy nhàm chán với game này.

Những câu đố-ẩn hiện dưới những cuộn giấy vàng giúp bạn hiểu được phần nào câu chuyện và những cuộn giấy bạc sẽ cho bạn những kho báu.Nó có thể có nhiều cách để thực hiện nhưng điều đó tùy thuộc vào bạn-It’s up to you.
Về hình ảnh-nó miêu tả một cách chân thực về cuộc sống.Bạn có thể quan sát hành tinh của mình ờ mọi góc độ-một điều mà chưa một game nào từ trước đến nay có thể thực hiện được(tính đến thời điểm mà game này ra đời)Nhìn từ trên cao xuống bạn có thể thấy những con chim bay lượn trên trời.Khi quan sát rõ hơn-những hoạt động của cuộc sống như hiện ra trước mắt bạn.Những con người nhỏ bé như đang sống trong con mắt và trí tưởng tượng của bạn.

Với Black and White:bạn sẽ có những giây phút thú vị-những chi tiết đáng ngạc nhiên và “It’s so funny”có thể còn hơn cả Seri The Sim.

Sẽ thật là khó hiểu nếu bạn không chơi thử game này.Tôi hy vọng rằng bạn sẽ có những cảm nhận như bé về game này.

III)Cuộc chơi bắt đầu.

2 vợ chồng đang iu nhau thắm thiết gần bờ biển-đứa con ở ngoài hóng hớt không biết làm gì đã chạy ra biển.Nó không biết rằng những hàm răng sắc nhọn của bầy cá mập đang chờ ngoạm nó.Hai vợ chồng biết không thể cứu được con mình bèn quỳ xuống cầu xin thần linh.Ở nơi xa xôi cách trái đất hàng tỷ năm ánh sáng-một vị thần bay tời trái đất như thể ông ta nghe thấy lời cầu xin của đôi vợ chồng.Vật duy nhất hiển ra nơi ông ta là một bàn tay-tập trung toàn bộ sức mạnh của ông ta.Sau khi mang đứa trẻ lên trên bờ-đôi vợ chồng nọ tỏ ý muốn cám ơn và giới thiệu bạn với mọi người trong làng.Câu chuyện bắt đầu.

Land One Walkthrough

Sẽ có 2 nhân vật hiện ra giới thiệu mình”Yin and Yang-God and Evil-Black and White”J bạn đã hiểu ý nghĩa của trò chơi thông qua cách giói thiệu của 2 nhân vật đó.Điều đầu tiên bạn phải học đó là sự di chuyển.Đầu tiên bạn đưa chuột ra phía trước-click chuột trái-giữ rồi rê chuột-cách này cũng đơn giản thôi nhưng bạn dùng bàn phím có khi lại di chuyển nhanh hơn nhiều.Khi đã vào được ngôi làng điều tiếp theo bạn cần phải học đó là cách xoay trái xoay phải.Chỉ cần nhấn giữ phím Ctrl+phím mũi tên lên hoặc xuống.Còn đề điều chỉnh góc nhìn màn hình bạn chỉ cần nhấn giữ phím Shift+các nút lên xuống.Nếu bạn mới chơi game này lần đầu thì hãy cố gắng vận dụng những kiến thức đơn giản này,tại vì nó đóng một phần rất quan trọng trong trò chơi.Công việc tiếp theo-bạn giúp đỡ dân làng xây dựng toà nhà còn dang dở ở gần đấy.Yin sẽ hướng dẫn bạn cách cầm và thả những đồ vật-bạn chỉ cần 5000 Wood là có thể hoàn thành công việc xây dựng toà nhà đó.Khi xây xong-Yin sẽ cho bạn biết đây chính là ngôi nhà của bạn-Wow,it’s so cool J.Nhưng bạn to đến nỗi chỉ thấy ló có mỗi bàn tay thì làm sao có thể chui vào vừa căn nhà đó nhỉ.Mặc kệ nó-cứ chui thử vào xem sao.Wow-một công trình kiến trúc tuyệt vời,bên ngoài trong rất phổ cổ mà bên trong lại rất modern.Toà nhà bao gồm nhiều căn phòng-bạn cần tham quan một lượt để biết các chức năng của từng căn phòng một-yên tâm là đã có Yin và Yang xử lý thông tin giúp bạn(có thể xem thêm phần phụ lục).Khi ra ngoài căn nhà đó-Yin sẽ nói cho bạn biết có một cuộn giấy vàng gần đấy.Đó có thể là công cụ quyết định cho bạn qua màn.Bạn nên ngó qua nó xem sao.Nó-có thề gọi là quest-và nhiệm vụ của bạn là giải quyết các Quest đó.Một số cái có thể bỏ qua-nhưng một số cái là rất quan trọng-còn theo tôi thì không nên bỏ cái nào-đã chơi phải chơi đến cùng chứ nhỉ.
Quest 1:Lời thách đố
Có một cô gái sẽ chạy ra từ sau cánh cổng lớn của ngôi làng,nội dung câu chuyện nói với bạn như sau
“Greetring-Holy one.You’re activated a Gold Story Scrool.My name is Sable.I’m a trainer of Creature.I chanlenge you to open these gates.Behind them there are three Creatures.Every God has a Creature.They can grow as tall as a moutain and can perform Micrales.But you can’t open the gates unless you find the three Gates Stones.Each Stones you find must be place on this pedestal.The villager were dancing around a Gate Stone when you arrvied.Once you place this Stone on the pedestal,I will tell you the other two”.
Cô ta thách đố bạn mở cánh cổng lớn đằng sau lưng cô ta.Nó đựợc chế tạo một cách kỳ lạ-chìa khoá để mở nó là những viên đá có phép màu được nằm rải rác khắp nơi trên bản đồ,vì vậy nhiệm vụ của bạn là thu thập chúng.Viên đá đầu tiên nằm trên đường vào ngôi làng-bạn cần ngược trở lại đó.Có một số người đang tập trung nhảy múa xung quanh hòn đá đó.Bạn sẽ dễ dàng nhận ra viên đá đó bởi nó có hình dáng của con gì đó+có những vầng hào quang bốc lên.Công việc của bạn là bốc nó về và đặt lên cái ụ đá trước cánh cổng lớn.Sau khi tìm được viên thứ nhất-cô gái sẽ chạy ra thách bạn tìm ra hai viên đá còn lại.Cô ta sẽ không giúp đỡ bạn nữa-như thế thì còn gì là thách đố nhỉ.Ngay sau khi cuộc nói chuyện kết thúc,bạn sẽ nhìn thấy 1 cuộn giấy vàng trước mặt.Đây là lời khẩn cầu của một cô gái”Anh trai tôi vào trong rừng đốn củi-đi mãi mà chưa thấy về-anh ấy lại đang bị bệnh nặng-tôi sợ anh ý sẽ chết.Nếu ngài giúp tôi tìm anh ấy-tôi sẽ đưa cho ông viên đá tôi đang giữ”Bạn suy nghĩ thế nào nhỉ-gíúp đỡ cô ta thì cũng được nhưng còn cách nào nhẹ nhàng hơn không.lúc nào Yang sẽ xuất hiện và hiến cho bạn mưu kế-cầm viên đá phá nhà của cô gái đó-mọi chuyện sẽ đơn giản hơn nhiều-nhưng ai lại làm thế các bạn nhỉ.Nếu bạn thích hãy giết cô gái đó-sao cho chỉ còn bộ xương-sau đó mang cô ta đến chỗ người anh trai.Anh ta sẽ shock và chết^_^.Bây giờ bạn chỉ việc bay lên trên cao-bạn sẽ thấy có một khu rừng ngay trước mặt đang có những vầng hào quang bốc lên.Khi bạn lại gần đó kiểm tra bạn sẽ thấy có một người đàn ông đang lụ khụ trong đó.Đây chính là người bạn cần tìm-bốc anh ta lên rồi đưa anh ta trờ về ngôi nhà của mình.Sau đoạn phim ngắn-chị gái sẽ tự động đưa cho bạn viên đá-cũng không đến nỗi vất vả nhỉ.Tìm được viên đá thứ hai bạn mang nó về khu vực cánh cổng lớn.Cô gái sẽ chạy ra khuyên bạn cố gắng tìm ra viên đá thứ ba,nó đã bị mất tích hàng nghìn năm trước đây và bạn có thể nhờ người họa sĩ giỏi nhất làng tạo ra một viên đá khác.Bạn sẽ nhìn thấy một cuộn giấy vàng khác-một người hoạ sỹ sẽ tạc cho bạn viên đá cuối cùng-nhưng chất liệu thì bạn phải tìm giúp ông ta.Bạn chỉ việc ra khu vực bạn vừa cứu người đàn ông vừa thoát chết,bên tay trái bạn có một viên đá đang bốc ánh hoà quang-nhặt nó về cho người hoạ sỹ-ông ta sẽ tạc giúp bạn.Công việc của bạn bây giờ chỉ là ngồi chờ cho đến khi ông ta làm xong. Màn hình sẽ tự động chuyển đến viên đá thứ ba kia-công việc còn lại của bạn là bốc nó và ném vào cánh cửa kia-cô gái sẽ chạy ra-cánh cửa sẽ tự dộng mở ra-bạn chỉ việc theo cô ta vào trong đó.Quest thứ nhất đã được hoàn thành.

Theo như những lời cô gái đó nói thì mỗi vị thần thường nuôi một con thú để tượng trưng cho sức mạnh của mình-cũng là công cụ giúp đỡ mình trong quá trình sau này.Có 3 con vật cho bạn chọn-bé sẽ nêu đặc tính của từng con một
+Con bò:ngoan hiền-dễ bảo-cho gì ăn nấy-nhưng hơi đần trong việc học các phép thuật.Nếu bạn là God-nó sẽ có màu lông nâu vàng-còn Evil thì sẽ là mầu lông đỏ.Nếu bạn chọn con bò thì sẽ là khó khăn trong những bước đầu tiên-nhưng càng về sau những điểm mạnh của nó mới dần bộc lộ-bạn nên tự khám phá thì hơn.
+Con khỉ:Dễ bảo nhưng hơi nghịch-màu lông vàng cam-trông rất đẹp khi bạn vỗ béo cho nó.Nếu bạn là God-nó sẽ có màu vàng tươi-còn theo Evil thì nó sẽ có sự pha trộn của hai mầu xanh và đỏ.Sức mạnh và tốc độ của nó không nhiều-không lợi trong những pha cận chiến nhưng bù lại nó có trí thông minh khá cao thuận lợi cho việc học phép thuật về sau.Nếu bạn muôn con thú của mình nhanh chóng có phép thuật thì nên chọn con này-cho nó học phép thuật trước-về sau bạn có thể đổi lấy những con khác cũng được.^_^
+Con hổ:Trông hơi dữ dằn-đúng trường phái Evil rồi.Màu lông sáng-trông hơi đần và kỳ cục khi nó được bạn vỗ béo.Sức mạnh và tốc độ của nó lúc này-so với bò và khỉ thì có thể gọi là tốt nhất-nhưng nó lại có nhược điểm là học hành không được nhanh cho lắm.Nói như vậy nó được nhiều lợi thế khi tham gia những trận chiến nảy lửa.
Trên đây là những suy nghĩ của tôi khi đã thử nuôi cả 3 con này-có thể nhận xét này không được lạc quan cho lắm-nên nhường lại sự đánh giá cho mỗi người.Nói chung là mỗi con thú có một đặc điểm riêng-không quan trọng lắm- mà cái cốt lõi là bạn nuôi dạy chúng nó như thế nào thôi.^_^

Con thú của bạn lúc đầu hơi bé-nhưng bạn yên tâm là nó sẽ không ngừng lớn lên.Bạn dạy nó phép thuật-nó sẽ giúp đỡ bạn rất nhiều trong game.Nó có thể giúp đỡ dân làng hoặc cũng có thể ăn thịt họ-khiếp quá phải không.Nó chính là hiện thân của bạn-hình tượng của bạn đối với dân làng đó.Khi bạn chọn được con vật-nó sẽ tự động chuyển đến ngôi đền-nó sẽ được sống bên ngoài tại đó.Giống như mọi đứa trẻ-khi mới về nhà thường thấy ngạc nhiên bớ ngỡ-bạn nên vuốt ve dỗ dành nó:trông giống hơi giống bọn bắt cóc nhỉJ.Bây giờ là thời gian nghỉ ngơi-bạn nên dạo qua một vòng thăm nom hòn đảo của mình.Hãy quay trở lại khư vực bạn lấy con thú của mình-từ đó thẳng ra phía bờ biển bạn sẽ thấy có một cuộn giấy bạc ở đó, đấy chính là công việc mà bạn nên làm
Quest 2:Những người Thám hiểm.
Mọi chuyện bắt nguồn như thế này.Có một đoàn thám hiềm ngược từ phương nam lên,con tàu của họ bị thủng một lố và trôi dạt đến hòn đảo của bạn.Họ nhờ bạn giúp đỡ một số việc để có thể lên đuờng tiếp tục công việc.Bạn có nhìn thấy lỗ thủng trên con tàu của họ không.Bây giờ họ cần gỗ để xây đắp vá lậi con tàu đó.Hãy quay trờ về kho dự trữ của ngôi làng bốc lên một ít gỗ-khoảng 4500à5000.Họ sẽ cảm ơn và bắt đầu công việc sửa chữa-chỉ trong chốc lát con tàu lại trở về nguyên vẹn.Tiếp theo họ sẽ xin bạn một ít thức ăn để đi đường.Hãy bốc cho họ ít gạo.Nhưng không chỉ có vậy-con người được voi đòi tiên-vốn dĩ là như thế.Họ cần một ít gia vị để sống-chứ bạn không thẻ bắt họ quanh năm ngày tháng ăn gạo không được.Nhưng cái khó là gia vị nó là thứ gì.Hãy nhớ lại con đường khi bạn chọn con thú của mình-vài con ngựa đang dung dăng dung dẻ gặm cỏ-hãy cho họ 2-3 con gì đấy.Công việc đã hoàn thành-đoàn tàu đã có thể nhổ neo đựoc rồi.
#Nếu bạn là Evil:hãy cho con thú ăn xịt hết đám thủy thủ đó-và phần thưởng dành cho bạn là "Oh, my god! They killed Kenneth!" J

Sau khi họ đi xong thì một phần thưởng cho bạn là chiếc ghế đá-trên đó có phép nước-Miracle Water-gọi là đền đáp công ơn của bạn.Nhân đây bé cũng xin có vài lời nhắc nhở về cái ghế đá này.Nó là của tự nhiên-bạn có thể xây cái ghế đó nhưng lại không thể tạo ra phép-quả tròn tròn nằm trên đấy.Nếu bình thường không có chuyện gì xảy ra thì bạn có thể dùng cái phép trên ghế đá vô tư,nhưng nếu chẳng may chiếc ghế đó bị phá huỷ thì bọn dân làng sẽ tự động chạy ra xây lại cái ghế đó.Và khi xây song thì cũng là phép thuật đã biến mất-đừng có hỏi tôi tại sao-và coi như bạn không thể sử dụng phép đó được.Cách tốt nhất là của để dành.Chốc chốc bạn lại chạy ra đó bốc một quả lên rồi cất vào một chỗ nào đấy.

Sau khi hoàn thành xong quest này-hãy quay trờ về căn nhà của bạn.Con thú của bạn nó đòi ăn. Có rất nhiều thức ăn trên hòn đảo nhưng chủ yếu gồm ba loại
#Lúa gạo:có thể cho mọi con vật ăn được
#Thịt:như bò-cừu-ngựa-đôi khi có cả lợn:mấy cái này nên cho con hổ ăn thì hơn.
#Nấm:có một số loại như nấm xanh-đỏ-tím-và trắng.Một số cây nấm trắng loại đặc biệt có thể làm con thú của bạn lớn nhanh hơn-mỗi tội hơi khó kiếm.
Đầu tiên bạn hãy cho nó thịt trước đã-vì như thế nó sẽ lớn nhanh hơn.Có một trang trại gần đấy-bên trong có nuôi mấy con lợn-hãy tóm lấy một con và cho con thú của bạn ăn(không phụ thuộc vào con thú bạn chọn).Tiếp theo là phần giải trí nhẹ nhàng cũng góp phần làm cho bạn di chuyển trong game được dễ dàng hơn.Bạn để ý bên cạnh ngôi đền về phía bờ biển có một cuộn giấy bạc.Đây là phần tập cầm nắm và quăng đồ.Yin sẽ hướng dẫn cho bạn.Bạn cần phải nhấc lên một cục đá-ngắm kỹ-và quăng nó sao cho đường đi của viên đá chạm vào cột đá ngay trước mặt bạn.Nếu bạn quăng trúng đích-phiến đá đó sẽ rơi xuống-phần thưởng cho bạn là một quả bóng.Nhưng tác dụng của nó là gì vậy?Bạn có thể dùng nó để đùa vui với con thú của mình hoặc chơi trò ném bowling-chi tiết này mời bạn xem thêm phần phụ lục.

Bây giờ quay lại với con thú cưng của bạn-ăn rồi thì phải đi chơi chứ nhỉ?Nhưng lúc này nó lại trêu đùa bạn bằng cách ném huấn luyện viên của chúng ta di mất tiêu-hành động hỗn láo không thể chấp nhận được.Bạn cần phải dạy dỗ nó thôi.Khi nó làm sai việc gì đó-bạn cần phải đánh nó-í ẹ-mặc dù hơi dã man nhưng không còn cách nào khác-chỉ có như vậy nó mới không tái diễn lại hành động đó.Nhưng nếu bạn vuốt ve nó-nó sẽ cảm thấy thích thú và sẽ nghĩ rằng bạn thích nó làm như vậy.Bạn theo trường phái Evil hay God-mỗi cách suy nghĩ là tùy thuộc vào bạn thôi.Bây giờ đến bài học tiếp theo-dắt nó đi chơi.Huần luyện viên sẽ chỉ cho bạn cách điều khiển con thú.Bạn sẽ xích nó vào và dắt nó đi chơi.Đầu tiên bạn chỉ cần dắt nó ra khỏi nhà,hãy vòng ra đằng sau ngôi đền.Có một cái cây ở đó-bạn cần phải xích nó vào cái cây đấy-chỉ bằng cú nháy đúp đơn giản vào cái cây đó.Hành động tiếp theo là dạy nó cầm nắm.Bạn có nhìn thấy con bò ở gần đấy không-hãy nháy vào con bò đó-con thú của bạn sẽ nhấc bổng nó lên.Bạn có thể làm gì tùy thích với con bò đó-nên cho nó xực phàn-đỡ mang tiếng phi phạm của trời.Huấn luyện viên sẽ cho bạn biết bạn có 3 cái xích để điều khiển con thú của bạn.Tác dụng của nó như sau
+xích màu đen:sẽ làm con thú của bạn giận dữ-rất có tác dụng cho những màn tiếp theo khi cần phải choảng nhau-hay phải phá làng phá xóm.
+xích màu hồng:sẽ làm cho con thú của bạn trở nên ngoan ngoãn hơn.Khi bạn không có việc gì cho nó làm-hãy xích nó bằng cái xích này vào nhà kho của ngôi làng-nó sẽ trở thành security hữu ích.
+xích màu vàng:giúp nó học phép thuật và các hành động một cách dễ dàng và nhanh chóng-có thể gọi cái này là dây xích thông minh cũng được.
Cô nàng đã hết cái để truyền đạt cho bạn trong công việc nuôi dạy con thú của mình-Những phần còn lại bạn hãy tự khám phá.Trước khi chia tay-cô ta nói rằng có nghe thấy tiếng một con quái vật nhưng lại chưa nhìn thấy mặt nó-bạn thử kiểm tra hòn đảo của minh xem sao.
Bây giờ hãy thả con thú ra-nó sẽ tự động đi về phía dân làng.Người dân sẽ sợ hãi vì thấy một con thú-nếu bạn chon con hổ vì trông nó quá hung dữ phải không?Hãy để ý đến những hành động của nó lúc này.Nếu nó nhấc bổng một người nào lên.bạn nhanh chóng dùng dây xích để bảo nó thả người xuống.Chẳng may nó lỡ xơi tái người nào đấy-nhanh chóng vả cho nó mấy cái-nếu để nó ăn thịt người thì dân làng sẽ cảm thấy khiếp sợ nó---rất có hại về sau.Hãy dẫn nó ra nhà trẻ-nhà có nhiều trẻ con chạy ra chạy vào nhiều nhất rồi xích nó vào đấy.Như một đứa trẻ-nó cũng thích thú khi nhìn thấy trẻ con-nhưng hãy nhớ dùng dây xích màu hồng nhé.Cứ để nó ở đấy và bây giờ là đến công việc của bạn.Bạn sẽ nhìn thấy một cuộn giấy bạc gần nhà trẻ.Đấy chính là bài toán tiếp theo của bạn
Quest 3:Bầy cừu “bò lạc”
Khi bạn click vào cuộn giấy đó-một người đàn ông sẽ chạy ra.Ông ta nói với bạn rằng:đã thiếp đi một thời gian-khi tỉnh lại thì những con cừu trong trang trại của ông đã bị mất tích và ông ta muốn nhờ bạn tìm giúp.Đến đây tôi cũng xin nói luôn.Tôi theo trường phái God nên không thể làm ngơ trước những lời cầu xin thảm thiết như vậy được-và như vậy bạn mới khám phá ra đựoc những bí mật của game này chứ phải không.
+Con cừu thứ nhất theo hướng ông ta chỉ là nó đang đứng trên hòn núi thằng theo hướng ngôi nhà nhìn ra.Hãy ra chỗ đó.Vì ban là một vị thần nên những gì bạn nhìn thấy thật nhỏ bé,lúc này ban cần zoom hơi nhiều.Nếu bạn không nhìn thấy nó thì cứ dò xung quanh đấy-khi nào nghe thấy tiếng “bhee....”thì hằng dừng lại rồi ngó xung quanh.Khi đã nhìn thấy nó bạn hãy tóm nó về rồi thả vào trang trại cho ông già đó.
+Con cừu thứ hai:bạn ra chỗ nhà kiến trúc đã giúp bạn tạc viên đá,bên cạnh cánh cửa nhà ông ta là con cừu thứ hai
+Con cừu thứ ba;bạn ra chỗ bạn cứu anh già sặp chết trong quest 1;có một con cừu gần đấy.
+Con cừu thứ tư:bạn ra chỗ bạn tập ném đá-hãy để ý xung quanh đấy
+Con cừu thứ năm:Gần nhà ông già mất cừu-có một trang trại khác gần đấy.Có một cái chuồng nhốt toàn heo và lợn đó-hãy để ý bạn sẽ nhìn thấy kẻ đi lạc
Khi đã tìm đủ cừu cho ông ta;ông ta sẽ cảm ơn bạn rối rít-và phần thưởng cho bạn là một ít Food.Chińh xác là ông chủ nhà có tất cả 9 con cừu-bé tìm được như thế-nhưng chỉ cần tìm được 5 con là bạn có thể hoàn thành quest này rồi,vậy có phải tìm đủ 9 con không nhỉ.Tất nhiên cái gì cũng có giá của nó-nếu bạn tìm đủ 9 con cừu-ông ta sẽ cho bạn một con thú mới-chính là Sheep.Nếu bạn chịu chơi thì đây là vị trí của những con cừu còn lại
+Con thứ sáu:Đằng sau cánh cổng lớn của ngôi làng.
+Con thứ bảy:Trên đỉnh núi gần nhà thằng lùn khốn khiếp-đọc phía dưới sẽ rõ.
+Con thứ tám:từ chỗ bạn bắt đầu xuất hiện-trên con đường bạn đi vào ngôi làng có 2 ngọn núi nằm dọc 2 bên đường-nó nằm đấy.
+Con thứ chín:ngay đằng sau trang trại của người đàn ông mất cừu đó.
Nếu bạn chọn con cừu thì con bò vẫn hơn đó(xem phần phụ lục)
#Nếu bạn là Evil-hãy tìm đủ 9 con cừu đó-đổi con thú của mình lấy con cừu rồi ăn thịt hết chúng-bạn cũng có thể phá nhà-Kill luôn người chủ nhà cũng được.
Notes:Các quest thường có phần thưởng đi kèm-nhưng cái quan trọng là bạn kiếm được lòng tin của dân chúng.Vậy hãy cố gắng hoàn thành các quest này nhé.
Công việc tiếp theo là quay lại chỗ cái cây nơi bạn đã từng xích con thú của mình vào đấy.Một cuộn giấy bạc sẽ hiện ra.Nội dung của nó là người đàn ông đã nhìn thấy một con quái vật khổng lồ đằng sau ngọn núi bạn đang đứng,bạn cũng đã nhìn thấy một con sư tử to đùng(nếu bạn chọn con hổ) hoặc là con gấu (nếu bạn chọn con khỉ)và sẽ là con trâu trắng muôt(nếu bạn chọn con bò) phải vậy không-bạn hãy đến gần nó xem sao.Trông nó thật khủng khiếp-quả núi so với nó chỉ nó gò đất-nói thế bạn có thể hình dung ra nó trông như thé nào phải không.Nhưng nó lại thật hiền lành.Khi bạn lại gần đó-nó sẽ nói chuyện với bạn.Nó nói rằng nó là con linh vật duy nhất trên hòn đảo này-nếu bạn có con thứ 2 thì làm ơn mang đến cho nó xem.Lúc này bạn dùng xích để kéo con thú của bạn đên chỗ nó.Nó thốt lên tiếng ngạc nhiên và bắt đầu giới thiệu về nguồn gốc của nó.Nó chính là con linh vật của Nemesis-vị chuá trời hùnh mạnh nhất..Ông ta cảm thấy nhàm chán với vùng đất này nên đã ra đi bỏ nó lại một mình-nó cảm thấy rất cô đơn.Nó cảm thấy thích thú với con linh vật của bạn và nó muốn truyền đạt những điều cần thiết mà bất cứ con linh vật nào cũng cần phải biết quá tốt đối với những lính mới như chúng ta phải vậy không.Bài học sẽ bắt đầu khi bạn cảm thấy bạn đã sẵn sàng.Nếu thích bạn có thể vô đề luôn-còn nếu chưa thì hãy dạo qua vài vòng hòn đảo-người làm chủ thì cũng phải biết chút ít về vật sở hữu của mình phải không?
Bài học đầu tiên:
Muốn thu phục một ngôi làng nào đó-bạn phải chiếm được lòng tin-một con số nhất định nào đấy được biểu hiện dưới bức tượng mà dân làng thờ cúng.Khi bạn chỉ chuột vào đấy,con số đó sẽ hiện lên,ví dụ như “189 belief need”tức là lòng tin bạn cần phải có là 189.Dân số của một ngôi làng có thể không đến mức 100-tức là không phải 1 người tương ứng với 1 belive-1 người có thể là 3-4 thậm chí là >10.Cái bạn cần quan tâm là chỉ sổ belive đó.Khi nó hiện lên dòng chữ Belive 57/189 tức là bạn đã có 57 belive trên tổng số 189 belive cần phải có.Nói như vậy để bạn biết mức độ cần cố gắng.Muốn như vậy bạn cần tìm cách đảm bảo nhu cầu sống cần thiết cho dân làng-ví dụ nhưng cung cấp thức ăn để sống-gỗ để xây dựng các công trình-trồng rừng để dân làng cảm thấy ấm cúng hơn.Ngoài các hành động thô thiển như giúp họ thu hoạch lương thực-nhổ cây thì bạn còn có phép thuật-quan trọng như phép Food [tạo thức ăn] và Wood [tạo gỗ].Những phép đó được bao bọc trong những vòng tròn phép thuật gọi là Micrales.Và con sư tử-gấu-hay trâu đó sẽ hướng dẫn bạn cách sử dụng những phép thuật đó.Bạn chỉ việc kich chuột vào quả bóng đó-bạn sẽ cầm một vật trông như cái phễu.Bạn di chuyển tới nhà kho-nhấn và giữ chuột cho đến khi phép thuật hết tác dụng.Nhìn những hạt gạo rơi xuống trông thật thích mắt phải không-như thế tiện hơn nhiều so với việc phải cầy cấy và thu hoạch .Và mỗi lần ban ơn như vậy bạn có thể kiếm được rất nhiều belive-nhất là trong trường hợp cần thiết.Bạn đã biết phép thuật nào đấy thì nên dạy cho con thú của bạn-2 người cùng làm thì vẫn hơn 1 chứ,phải vậy không?Muốn dạy cho nó-bạn chỉ cần xích nó vào-cho nó ra chỗ bạn thi triển phép thuật-nó nhìn thấy sẽ tự động bắt chước.Mỗi lần như vậy-trên đầu nó sẽ có cái giống như cái bóng đèn hiện lên và chỉ số % mà nó học được.Khi nó học một phép nào đấy mà lên đến 100% là nó có khả năng thi triển.Mỗi lầc học phép chỉ số đó lên rất ít-bạn cần phải kiên nhẫn-xong có thể cho nó học nhiều phép cùng một lúc cũng được.Một điều cần chú ý khi bạn dạy con thú của bạn phép thụật:như đã nói ở trên-tác dụng của mấy cái xích đó-trong đó cái xích màu vàng là có tác dụng học phép nhanh nhất,có thể lên tới 24%(nếu bạn chọn con khỉ) và 10%(nếu bạn chọn con hổ) chỉ số này phụ thuộc vào độ thông minh của con vật mà bạn đã chọn,còn 2 cái xích còn lại cho tác dụng rất chậm,chọn cái nào là tùy bạn.Sau khi truyền đạt cho bạn những kiến thức đầu tiên về phép thuật,con sư tử đó cảm thấy mệt mỏi và muốn nghỉ ngơi.Bài học tiếp theo sẽ đến khi nó cảm thấy khoẻ mạnh.Bài học đầu tiên đến đây là kết thúc.

Bây giờ bạn cũng nên cho con thú của bạn nghĩ ngơi-mỗi khi học hay thi triển phép thuật-ngay cả trong việc di chuyển con thú của bạn sẽ tiêu tốn năng lượng,để bồi bổ cho nó tốt nhất là cho nó ăn và nghỉ ngơi.Bây giờ chính là lúc như vậy.Khi các chỉ số xuống đến 0%-trừ cái Good boy hay Bad boy-là lúc cơ thể nó sung mãn nhất,bạn nên dắt nó ra bờ biển gần nhà,có một cuộn giấy bạc ở đấy.
Quest 4:Những người ngư dân.
Một người đàn bà chạy ra nói với bạn rằng-chồng bà ta-một ngư dân ra ngoài cùng 4 người khác biển đánh cá mãi mà chưa thấy về.Cô ta muốn bạn tìm lại ông chồng cho mình.Bạn có thấy 4-5 người lố nhố dưới biển đang kêu cứu không.Làm sao mà tìm ra ông chồng bị mất tích nhỉ-cách tốt nhất là cứu hết đám người đó lên.Bạn không thể trực tiếp túm lấy họ tại vì đây là quest cho con thú của bạn.Hãy dùng xích chỉ vào người nào đấy,khi nó nhấc lên được thì nhanh chóng chỉ vào vùng đất liền-tại vì nó sẽ ăn thịt người đó nếu bạn chọn con hổ
#Còn đối với Evil:hãy cho con thú của bạn ăn thịt cô gái đó-hoặc cứu sống những người ngư dân và lại hiến dâng cho con thú của bạn và tất nhiên phần thưởng dành cho bạn sẽ không là gì cả.J.
Khi đã cứu hết được đám người đó-cô gái sẽ cảm ơn bạn.Chỉ số belive của bạn sẽ được tăng lên-ngoài ta còn có một Micrales-phép Strength.Như đã nói ở trên-bạn hãy tìm cách để tận dụng hết chỗ phép này.Phép thuật này chỉ có tác dụng lên con thú của bạn-sẽ giúp nó khoẻ khoắn hơn.Nó thật sự có ích khi con thú của bạn giao đấu với con thú khác-cái này để đến những phần tiếp theo bạn sẽ rõ,nhưng nhớ cho nó học phép này đấy.

Nếu bạn đã sẵn sàng thì có thể học bài tiếp theo của thầy giáo sư tử-còn nếu chưa thì vẫn có ối việc cần phải làm đó.Bạn hãy để ý chỗ nhà trẻ có một cuộn giấy bạc trên đấy-hãy click vào đấy.
Quest 5:Kẻ bắt cóc.
Cô giáo làng sẽ chạy ra nói với bạn:nhà trẻ là một khu vực an toàn cho bọn trẻ con cho đến lúc chúng trưởng thành.Tuy nhiên một vài đứa đã bị mất tích.Đó là một người đàn ông xấu xí sống trong một cái hang bí mật gần đấy.Ông ta dùng tiếng kèn của mình để dụ dỗ bọn trẻ.Cô giáo muốn bạn tóm lấy ông ta-tại vì đó chính là chìa khoá để mở cánh cửa bí mật nằm sâu trong khe núi đó.Vấn đề là bạn túm lấy hắn như thế nào-chỉ tóm bằng tay thì không ăn thua.Cái thiết yếu ở đây phải nhờ đến con thú của bạn.Khi thằng cha nhìn thấy con thú-nó sẽ hoảng sợ và chạy mất.Vậy làm thế nào để bắt được nó bây giờ.Hãy để thằng cha đó lại gần nhà trẻ-cho nó lôi kèn ra thổi bài hát rẻ tiền-thì bạn nhanh chóng xích con thú của bạn vào thằng lùn đó.Thằng cha đó sẽ sợ hãi và thốt lên những tiếng van xin.Hắn chỉ muốn có gia đình và có những đứa con xinh xắn-nhưng khổ nỗi là phụ nữ trong làng cho rằng hắn quá Ugly-vì vậ hắn mới tìm cách bắt cóc trẻ con.Khi con thú của bạn lại gần nó thì nhanh chóng túm lấy nó.Nó sẽ nói rằng nếu bạn thả nó ra-nó sẽ dẫn bạn đến cái hang bí mật mà nó nhốt trẻ con ở đấy.Lúc này tạm thả nó ra đã.Nó sẽ về căn hấm bí mật,Đợi khi cánh cửa mở ra-bạn nhanh chóng xích nó vào con thú của bạn-nếu không bạn lại phải thực hiện quest này một lần nữa đấy.Khi con thú của bạn lại gần cánh cửa hang đó bọn trẻ con sẽ thoát ra và quay về đoàn tụ cùng gia đình.Nhiệm vụ đến đây là kết thúc.
#Nếu bạn là Evil:lại cho con thú của bạn xử lý thằng cha đó-It’s so fun J và phần thưởng trong trường hợp này sẽ là phép Lighting J
Phần thưởng cho Quest này là phép cứu thương-Micrales Heal.Đừng nhanh nhẩu đoảng cho con thú của bạn học phép này vội-tại sao thì để đến cuối màn tôi sẽ giải thích cho bạn ha.JCòn bây giờ bạn đã sắn sàng cho buổi học tiếp theo chưa ?
Bài học thứ hai
Khi bạn di chuyển lại gần con sư tử-Yang cảm thấy một cuộc chiến khủng khiếp sắp diễn ra-nhưng bạn đừng lo lắng vì con sư tử đấy rất friendly mà lại.Nó sẽ dạy bạn rằng:khi có những thế lực khác xâm phạm đến ngôi làng của bạn-bạn phải dùng sức mạnh để chống lại chúng-mà con thú chính là đại diện cho sức mạnh của bạn.Bạn cần phải biết những kỹ năng cơ bản trong cuộc chiến chống lại những sức mạnh đó và đây chính là nội dung của bài học tiếp theo.Khi những con thú chuẩn bị chiến nhau-những vòng tròn chiến đấu sẽ tự hiện ra,hai đối thủ sẽ bước vào trong cái vòng tròn đó.Mỗi đối thủ sẽ có 2 dòng thể hiện sức mạnh của mình.Dòng màu xanh lá cây thể hiện chỉ số máu-HP của bạn.Khi chỉ số này về 0-có nghĩa là bạn đã thua cuộc.Dòng máu xanh dương thể hiện mức năng lượng của bạn.Khi dòng máu này đầy bạn có khả năng thi triển phép thuật lên đối thủ của bạn.
+Cách thức tấn công:bạn chỉ cần nháy chuột vào bất cứ điểm nào trên người đối thủ-con thú của bạn sẽ tấn công vào đó-àđầu là nơi mất nhiều máu nhất
+Cách thức phòng thủ:khi bạn cảm thấy yếu thế trước đối thủ-bạn có thể chuyển sang thế phòng thủ để chờ thời cơ tấn công bằng cách nhấp chuột lên con thú của bạn.Khi bạn cho nó một dòng lệnh khác-nó mới bỏ tư thế phòng thủ.Cách này rất hiệu nghiệm khi dòng màu của bạn dần tiến về 0
+Cách né đòn:rất đơn giản-bạn chỉ nhấp chuột lên mặt đất-con thú của bạn sẽ di chuyển theo hướng đó.
+Cách thức ra chiêu:bạn để ý góc dưới màn hình bên tay phải có một số ký hiệu kỳ lạ.Khi bạn dùng chuột vẽ những ký tự đó lên trên mặt đất-con thú của bạn sẽ ra chiêu sát thủ hoặc thi triển phép thuật.Chiêu sát thủ có khả năng sát thương rất cao-còn phép thuật chỉ có thể xài được khi dòng máu xanh dương full.Các phép thuật chia làm hai loại;
#Tác dụng trên người bạn ví dụ như Phép Heal:phục hổi Hp
Phép Streng:phục hổi sức khoẻ-khi bạn nhiễm phép thuật của đối thủ......
#Tác dụng lên người đối thủ: ví dụ như phép:Light-Fire-Weak....
tác dụng của các phép thuật:khi bạn có đủ thì nên tìm hiểu kỹ thêm nhé.
Khi bạn tấn công lên người đối thủ:sẽ có những hình ngôi sao hiện lên-thể hiện các dòng lệnh-có thể lên tới 14 lệnh-khi chúng mất đi bạn mới có thể ra những lệnh tiếp theo.
Những kiểu đánh như thế này rất vui nhộn-bạn có thể chiến bao nhiêu lần tùy thích.Chẳng may con thú của bạn bị thua-nó sẽ ngã vật ra-nhưng không chết-thú của thần thì làm sao mà chết được phảii không.Nó sẽ hiện ra tại nhà của bạn-chính là cái Temple đó.Còn nếu bạn thắng thì trường hợp trên sẽ xảy ra tương tự đối với địch thủ của bạn.
Mẹo vặt:để giành chiến thắng bạn nên tấn công một cách liên tục-tấn công chính là biện pháp phòng thủ tốt nhất.Đối thủ của bạn sẽ lo tránh đỡ-không còn tâm trí để phản công-có chăng cũng chỉ là những đòn đánh lén không đáng kể.Khi bạn đã có những phép như Light-Fire thì nên thi triển những phép này.Địch thủ sẽ bốc cháy như một cây đuốc-và Hp của nó sẽ tự động giảm xuống-còn nếu bạn biết có chiêu nào hay hơn thì email cho tôi nhé J.
Bây giờ con sư tử sẽ bước vào phần thực hành.Trông nó to đùng như thế nhưng khi đánh nhau thì nó cũng bé tý như bạn thôi ah,vì vậy cứ an tâm mà chiến đấu.Dù bạn thắng hay thua trong trận đấu đầu tiên thì cũng không quan trọng-cái cốt lõi là bạn học những điều lý thú.Khi trận chiến kết thúc-Lion sẽ nói rằng nó bị mêt và muốn nghỉ-bạn có thể tranh thủ thời gian để luyện tập với con thú khác gần đấy-nhưng theo tôi lúc này là chưa nên.Hãy quay về nhà nghỉ ngơi và cho con thú của bạn thư giãn đâ nhỉ.Bài học thứ hai đến đây là kết thúc.

Có thể nói công việc của màn 1 sắp kết thúc-với số lượng quest và các bài học-như thế cũng đủ vất vả cho những lính mới như chúng ta phải không.Những quest còn lại-phần thưởng thì không có nhiều-nhưng đã hướng dẫn thì phải từ A>Z phải không?Bây giờ chúng ta tiếp tục nhé.

Quest 6:Thằng lùn khốn khiếp
Bạn tìm đến một ngôi nhà nhỏ-nằm cách biệt với dân làng.Một chú lùn sẽ chạy ra.Theo lời bà mẹ của thằng cha đó-mỗi vị thần có một linh vật và chúng rất to lớn.Từ bé đến giờ hắn chưa nhìn thấy con thú nào hết-vậy bạn có thể cho nó xem linh vật của bạn được không?Hãy dắt con thú của bạn đến ngôi nhà của thằng cha đó.Bây giờ con thú của bạn thật nhỏ bé-nó sẽ phá lên cười chế nhạo bạn.Hiện tại không có cách nào làm con thú của bạn lớn nhanh-to như con Lion hay con gấu được-vậy đành phải chịu thôi.Bạn vào phần skirmish-nhớ mang theo con thú của bạn và nuôi nó nhớn thêm chút nữa.Hãy nuôi nó đến khi bạn cảm thấy ưng ý thì dắt nó đến nhà thằng lùn đó.Nó sẽ thật sự khiếp sợ và phần thưởng dành cho bạn là vài quả bóng nước.Nhưng điều quan trọng hơn là nó sẽ cho bạn biết bí mật về những quả bóng lửa.Chúng ẩn nấp dưới những thân cây và những tảng đá.Khi bạn tìm thấy chúng-đó sẽ là một vũ khí lợi haị đó.
#Nếu bạn là Evil:Bạn hãy cầm viên đá chọi vào nhả của nó.Nó sẽ hoảng hốt và xin lỗi bạn.Quest đến đây là hoàn thành.Phần thưởng của bạn là một quả bóng khác kèm theo là một Micrale Water.Nhưng có thể cay cú vì hành động của bạn-thằng lùn đó sẽ lén xuống đốt nhà kho của dân làng.Bạn nhanh chóng dùng nước để chữa cháy-và đến lúc này thì không thể chịu được nữa rồi.Bạn muốn làm gì nó thì làm-nhổ cỏ nhớ nhổ tận gốc.

Quest 7:Những viên đá thất lạc
Lời thách đố này nằm ở 1 căn nhà ngoài bờ biền.Một thằng cha tóc sù mì chạy ra nói với bạn rằng:những hòn đá nhạc đã bị thất lạc và nằm rải rác trên khắp hòn đảo và hắn muốn bạn tìm những hòn đá đó cho hắn..Khi bạn nhấp chuột vào những viên đá đó nó sẽ phát lên âm thanh thánh thót-đặc điểm này rất quan trọng.Bạn bắt đầu cuộc tìm kiếm của mình.Nhiều viên đá nằm rải rác xung quanh hòn đảo-có cả đã xịn có âm thanh thánh thót-còn những hòn đá đều thì có tiếng bẹt bẹt rất khó chịu.
+Viên thứ nhất:nằm gần nghĩa trang của dân làng-vòng tròn mà bên trong có mấy cái bia mộ đó
+Viên thứ hai:Nằm trong khu rừng nơi bạn cứu chàng trai thoát chết ở quest 1 đó.
+Viên thứ ba:Ở trên đỉnh núi ngoài ngôi làng-dãy núi nằm cạnh cánh cổng của ngôi làng-từ dưới thác nước nhìn lên
+Viên thứ tư:gần chỗ bạn lấy viên đá đầu tiên ở Quest 1
+Viên thứ năm:gần cái vòng tròn có mấy viên đá phát ra âm thanh đó.
Khi bạn tìm đủ những viên đá đó thì hãy sắp xếp vào vòng tròn đó.Rất tiếc là tôi không thể tìm ra quy luật chung để giải đố câu hỏi này-phần này phải nhường lại cho bạn thôi-thành thật xin lỗi độc giả.Nếu bạn giải được quest này thì phần thưởng sẽ là phép tạo thức ăn-Micrale Food.
#Nếu bạn là Evil:hãy dùng những viên đá đó ném vào nhà thằng cha tóc sù mì đó-sau đó hãy quăng tất cả ra bờ biền J

Quest 8:Kẻ tập dượt
Bạn còn nhớ đến con thú gần chỗ bạn đánh nhau với Lion không-đây chính là thời điểm thích hợp nhất để hoàn thành quest này.Nó là Sleg-con thú canh giữ một cái gì đấy và sẵn sàng đánh nhau với bất cứ kẻ nào muốn đi qua nó.Bạn có sợ nó không.Với những kinh nghiệm ở trên bé hy vọng rằng bạn đủ sức để loại bò nó.Sau khi hạ gục được nó-phần thưởng của bạn sẽ là phép heal nâng cấp Micrales Heal Extreme.Và bây giờ bạn nên cho con thú của mình học phép này trước đã-tạm thời bỏ qua phép Heal-tại sao thì bạn hãy xuống phần phụ lục để tìm hiểu thêm nhé.
#Nếu bạn là God:hãy mang thức ăn đến cho nó-nhưng phải đem đến 2 lần mới được.Có như vậy thằng Sleg này sẽ đi ngủ-bạn vượt qua nó sẽ tìm được con thú tiếp theo là con rắn-nếu thấy thích thì hãy đổi lấy con này J

Bây giờ bạn hãy chuẩn bị cho bài học tiếp theo và cũng là bài học cuối cùng-của màn này.Dẫn con thú của bạn đến chố Lion (hay Bear-Buffalo) thôi-còn chờ gì nữa
Bài học thứ ba
Đây là những điều bí mật của God mà bạn cần phải biết.Như đã giới thiệu ở trên.Lion là linh vật của Nemesis-vị thần tối cao cho đến bây giờ-cảm kích trước một vị thần như bạn-Lion muốn cho bạn biết những bí mật để có thể đánh bại Nemesis.Để có thể trở thành một chúa trời-bạn cần phải hội tụ đủ 3 Creed-tạm dịch là tín ngưỡng.Nemesis đã có đủ 3 thứ này nên mới có thể trở thành vị thần hùng mạnh đến như vậy,và bạn biết những việc mình cần phải làm chứ.Những Creed này sẽ tự xuất hiện trong những màn sau-vấn đề làm sao bạn thu thập đuợc chúng.Đây có thể nói là mấu chốt của toàn bộ trò chơi-vì có như vậy bạn mới tiếm ngôi của Nemesis được.Nói đến đây thì Nemesis xuất hiện-Lion đã phải đánh đổi tính mạng của mình để cho bạn biết đựoc những bí mật của ông ta.Nemesis giận dữ và bắt đầu trút cơn thịnh nộ xuống dân làng.Hiện tại bạn không thể làm gì để cứu giúp dân làng-nhưng may sao có một lỗ hổng hiển ra trên mặt đất-Vortex-bạn dùng nó để di chuyển qua vùng đất khác.Nhưng hãy nhớ bạn phải cho con thú của bạn học thành thạo phép Strength+ Heal Extreme-tại vì những phép này chỉ có ở màn này thôi,nếu bạn bỏ qua thì khó có cơ hội để học lại phép này đấy.

Land Two Walkthrough
Bạn đã thoát ra khỏi vùng kiểm soát của Nemesis-nơi bạn đang đứng tạm gọi là vùng đất thứ hai.Hãy dạo qua một vòng để tham quan một chút về chỗ ở mới của bạn.Điều đầu tiên phải nói là-trống trơn.Mọi thứ có thể coi như mới là bắt đầu.Những điều bạn đã học được ở màn 1 chính là những kinh nghiệm để có thể bắt đầu từ con số 0.Cái duy nhất mà bạn có chính là dân làng cùng một ít rừng.Nhưng từ từ đã.Một bàn tay bỗng hiện ra trên vùng đất của bạn.Ông ta chính là Khazzar-một vị thần cũng giống bạn-đang gây dựng cuộc sống để kiếm tìm sức mạnh thông qua đó chống lại Nemesis .Ông ta sẽ giúp bạn gây dựng cuộc sống.Ông ta sẽ gừi cho bạn một Builder-xem phần phụ lục để có thêm thông tin chi tiết về các tên gọi này.Chàng trai đó sẽ bắt đầu xây dựng biểu tượng cho bạn-bức tượng để dân làng thờ cúng.Bạn cũng có thể tạo thêm Builder để công việc được tiến hành một cách nhanh chóng.Bắt đầu từ bức tượng-Totem.Khi mọi thứ dần hình thành-Khazar sẽ cho bạn một craftsmen,tạm gọi là kỹ sư.Căn nhà của ông ta là Workshop-chính là nơi để tạo ra scaffolds-nền móng của các công trinh.Công việc này đòi hỏi rất nhiều gỗ nên bạn phải làm việc cực nhọc mới kiếm đủ gỗ để xây dựng các công trình.Mọi chuyện xem ra có vẻ khá suôn sẻ.Sau khi xây xong ngôi nhà đầu tiên,cái tiếp theo cần phải làm là xây dựng nhà kho cho dân làng.Trong khi các Builder đang tiếp tục công việc của mình-bạn tranh thủ tìm kiếm thức ăn và đặc biệt là gỗ để chất vào nhà kho.Khi đã có dư gỗ-bạn nên chuyển sang Workshop-còn nếu để các craftsmen vận chuyển thì rất lâu.Cứ như thế-mọi người đang khẩn trương tại dựng một cuộc sống mới-tại một vùng đất mới.Có thể màn 2 này-nông dân của bạn hơi ít-bạn có thể tạo thêm các breeder(xem phần phụ lục)như vậy-họ sẽ sinh sản rất nhanh.Dân đông tất nhiên vấn đề sẽ nảy sinh là nhà cửa và thức ăn.Thức ăn bạn có thể nhờ các Farmer trồng cây lấy quả-còn gỗ để xây nhà thì bạn có thể lấy được ở bất cứ đâu.Khi ngôi đền được xây xong-cuộn giấy bạc lại hiện ra

Quest 9:
Cái này đúng hơn là bài học giúp bạn hiểu thêm về Temple-Workshipsite-và cột Totem.Khazar sẽ truyền đạt lại cho bạn những hiểu biết của ông ta về những vật này.Sau khi ngôi đền-Temple-được dựng lên,những Builder sẽ tiếp tục xây dựng một phần nhỏ của ngôi đền-đó chính là Workshipsite.
+Workshipsite:Đây là nơi những người dân làng tin tưởng bạn đến đây để thờ cúng.Có một cái mâm tròn ở giữa.Tác dụng của nó là lấy năng lượng của những người cầu nguyện biến thành năng lượng cho bạn để qua đó bạn có thể thi triển phép thuật.Mỗi một phép đều có một mức năng lượng-khi nó đầy thì bạn mới có thể thực hiện được phép thuật đó.Nói là lấy mức năng lượng không có nghĩa là lấy hết-nhưng trải qua một thời gian dài-những người cầu nguyện có thể bị đói và mệt-bạn phải cho họ ăn và Heal cho họ.
+Totem:bức tượng lớn nằm ở trung tâm của ngôi làng.Trên đó có những con số-thể hiện mức dân số-nhưng quan trọng hơn là phần trăm dân làng tin tưởng bạn.Bạn có thể nâng cái cột đó lên hoặc hạ nó xuống để qua đó tăng hay giảm số lượng người tin tưởng ở bạn.Nếu chỉ số đó càng cao-dân làng sẽ đến Workshipsite để cầu nguyện rất nhiều.Khi bạn để nó ở mức 100%-toàn bộ dân làng sẽ kéo đến đó để nhảy múa.Còn khi nó ở mức 0%-tức là không ai đến cầu nguyện và hiến dâng năng lượng cho bạn.Tùy theo tình huống mà bạn để mức độ tin tưởng cao hay thấp.

Quest 10:Thông tin về Workshop
Như bạn đã biết Workshop chính là nơi để làm ra những scaffolds-dụng cụ quan trọng đặt nền móng cho những công trình.Khi bạn thả gỗ vào ngôi nhà đó-những craftsmen sẽ làm ra những scaffolds-thông qua đó bạn có thể xây dựng những ngôi nhà-to hay bé-những cánh đồng để cung cấp thức ăn-những ghế đá cung cấp Micrales-nhưng quan trọng hơn cả là xây dựng một ngôi làng mới và kỳ quan-Wonder.Bạn tạo ra những craftsmen-công việc của họ là lấy gỗ từ nhà kho để chuyển đến Workshop-khi nào cung cấp đủ thì nhà máy đó tự động sản xuất ra scaffolds.Khi bạn xây dựng đủ những công trình như nhà ở-nhà kho và mấy cái linh tinh khác-thì ông già của Khazar sẽ chạy ra và nói với bạn rằng”đây chính là ngôi làng mơ ước của ông ta.Ông ta cảm thấy hạnh phúc khi được sống tại đây.Và món quà ông ta dành tặng bạn là phép trồng rừng-Micrales Forest.Phép thuật này tốn rất nhiều năng lượng nhưng bù lại nó cung cấp gỗ một cách nhanh nhất.Bạn có thể tưới nước lên để cho những khu rừng này trở nên tươi tốt quanh năm.

Quest 11:Khả năng tấn công và phòng thủ
Cuộn giấy này hiện lên cạnh ngôi đền và Khazar sẽ dạy bạn cách tấn công ngôi làng khác cũng như biện pháp phòng thủ cho ngôi làng của bạn.
+Tấn công:Khazar cho bạn một vũ khí có sức hủy diệt khủng khiếp-tính đến thời điểm này-đó là những quả bóng lửa.Khi bạn ném nó-ngọn lửa sẽ phóng ra và sẽ thiêu trụi những gì mà nó đí qua.Khi bạn dùng phép này để đốt rừng thì không còn gì khủng khiếp hơn nó.Bạn dùng nó để phá hủy những ngôi làng và những thứ linh tinh khác-đến màn sau bạn sẽ rõ.Khi bạn đã học thành thạo phép này-phép này sẽ hiện lên ở Workshipsite.Nhớ đừng cho con thú của bạn học Fire vội nhé J
+Phòng thủ:Trước những đợt tấn công của các vị thần khác-bạn phải bảo vệ ngôi làng của mình-trong đó có nông dân và những công trình.Để mất những thứ này thì khôi phục chúng là cả mô

Kai
19-12-2003, 23:59
Sưu tầm

ONIMUSHA: WARLORDS
================================================== =====
------------------------- [ Các nhân vật ] ----------------------

Tên: Samanosuke Akechi
Nghề nghiệp: kiếm khách / Samurai

Samanosuke là nhân vật chính trong game, nhân vật mà bạn sẽ điều khiển hết 90% trong cuộc hành trình. Anh là một kiếm khách bậc thầy và có khả năng sử dụng những loại vũ khí tuyệt vời. Samanosuke bị kéo vào một câu chuyện mà anh không ngờ tới. Anh là người được các vị thần chọn lựa để sử dụng sức mạnh của 3 viên ngọc Lightning, Fire, và Wind nhằm tiêu diệt lũ quỷ trước khi chúng hủy diệt mọi thứ, kể cả loài người.

Tên: Kaede
Nghề nghiệp: Kunoichi (nữ Ninja)

Là một Ninja của tổ chức Iga, bạn đầu Kaede lãnh nhiệm vụ ám sát Samanosuke. Nhưng sau đó cô đã thay đổi và tin tưởng Samanosuke, cùng anh tham gia cuộc hành trình và là người bạn đường thân thiết của anh. Kaede sử dụng vũ khí ngắn, kiếm ninja, và mặc dù cô khá yếu nhưng lại nhanh nhẹn và khéo léo. Bạn sẽ điều khiển cô hai lần trong game.

Tên: Yuki
Nghề nghiệp: công chúa của thành Inabayama

Yuki là em của Yoshitatsu, chủ nhân của thành Inabayama và là em họ của Samanosuke. Cô phát hiện có những sự việc kỳ lạ xảy ra trong thành nên đã gởi một lá thư cho Samanosuke nhờ anh giúp đỡ. Nhưng khi anh đến, cô đã bị một thế lực huyền bí bắt đi.

Tên: Yumemaru
Nghề nghiệp: ???

Yumemaru là một đứa bé mồ côi, cha mẹ cậu là những nông dân bị chết trong chiến tranh. Công chúa Yuki đem cậu về chăm sóc và coi cậu như em trai của mình.

Tên: Nobunaga Oda
Nghề nghiệp: lãnh chúa

Nobunaga là một lãnh chúa đầy sức mạnh, là người mong muốn thống nhất Nhật Bản. Sau chiến thắng trước lãnh chúa Imagawa ở Okehazama đã làm dấy lên một làn sóng dữ dội trong nước. Sau khi chết một lần, giờ đây những hành động của Nobunaga trở nên hết sức nhẫn tâm và độc ác.

Tên: Toukichiro Kinoshita
Nghề nghiệp: nhà chiến thuật.

Ông già cọc cạch này là một trong những nhà chiến thuật cấp cao dưới thời Nobunaga. Bạn sẽ có vài cuộc cãi vã với nhân vật này trong cuộc hành trình.

------------------------- [ Story ] ----------------------
Một lãnh chúa đầy sức mạnh tên Nobunaga Oda của nước Nhật muốn thống nhất các hòn đảo của quốc gia. Sau khi được hồi sinh, ông ta trở nên cực kỳ độc ác và nhẫn tâm.

Samanosuke, một samurai, đi tìm sự công bằng, anh đã bị kéo vào một câu chuyện huyền bí và nó thôi thúc trái tim anh. Được các vị thần chọn lựa, anh trở thành người chống lại thế lực ma quỷ đang tính thôn tính thế giới loài người.

Dường như đây là một cuộc chiến giữa người và quỷ...

------------------------- [ Walkthrough ] ----------------------

-----------------
NANAMAGARI
-----------------

Bắt đầu trò chơi, bạn sẽ thấy hai lối đi. Hãy đi về hướng bắc ( lối còn lại không đi được). Ở cảnh kế sẽ có 1 đoạn cutscene, một vài con quỷ đang giữ công chúa Yuki, hãy tấn công chúng. Khi tiêu diệt hết lũ quỷ này, 1 con quỷ lớn đến và hạ gục bạn khi bạn cố tấn công nó để bảo vệ công chúa Yiki. Sau đó con quỷ sẽ bắt công chúa đi.

Một đoạn cutscene diễn ra và những vị thần nói với bạn rằng bạn không đủ sức để chiến đấu với lũ quỷ. Họ cho bạn chiếc bao tay ma thuật trên tay phải để thu linh hồn của những con quỷ mà bạn tiêu diệt được. Hãy sử dụng điểm lưu (Magic Mirror) gần cánh cửa gỗ. Đi qua cánh cửa và đến khu vực kế, bạn sẽ xem 1 đoạn cutscene. Tiêu diệt lũ quỷ và vào cánh cửa gần đó. Đi qua tiếp 1 cánh cửa khác và xem 1 đoạn cutscence rồi tiêu diệt lũ quỷ ở đây. Sau đó hãy tiến đến cánh cửa và check nó, bạn sẽ xem tiếp 1 đoạn cutsence. Nói chuyện với mấy tên lính để có thêm thông tin. Bây giờ hãy đi theo hướng tây bắc và băng qua khu rừng, vào 1 hang động và xuống cái hố trong hang. Đi thẳng về phía màn hình và đến 1 ngôi đền. Hãy check cái rương ở góc trái để lấy tấm bản đồ ngôi đền (TEMPLE MAP). Lên cầu thang và check bức tượng, bạn sẽ lấy được tờ Sougen. Đọc nó và một cánh cửa tự động mở ra. Đi qua cánh cửa để vào ngôi đền.

------------------
Bên dưới ngôi đền
------------------

Khi vào trong, hãy đi qua bên phải. Check cái kệ nhỏ trên tường ở cuối hành lang để lấy bản Seiryu và cái kệ gần chỗ rẽ để lấy mảnh đá FLOURITE đầu tiên. Bây giờ quay lại và rẽ trái để vào cánh cửa. Phá mấy cái hũ trong đó để lộ ra 1 cái rương, hãy check nó để lấy bản JOURNAL. Bạn sẽ lấy được viên ngọc THUNDER ORB (Shiden) trong căn phòng này, nó cho bạn thanh gươm RAIZAN, 1 thanh gươm với sức mạnh sấm sét. Bây giờ rẽ trái và check cái rương ở bên phải. Bạn phải sắp các số theo thứ tự để mở rương.

Cách mở khóa: chọn bên trái, bên phải, rồi bên trái.

Bên trong là một cái thang dây (ROPE LADDER). Đi lên cầu thang để ra khỏi ngôi đền.

-----------------
Khu vực phía Nam
-----------------

Ra khỏi ngôi đền, check cái rương ẩn bên phải để lấy MAGIC JEWEL. Vào inventory và dùng viên ngọc này để cột magic của bạn tăng thêm 1 đoạn. Đi theo con đường để đến một cánh cửa. Có một điểm lưu bên trái. Check cái rương bên cạnh và bạn sẽ giải mã cái rương này.

Cách mở khóa: Bạn hãy xếp dòng chữ thứ nhất, thứ ba rồi thứ 6 vào ô phía trên, OK.

Bên trong là 1 mảnh Power Jewel, dùng nó để tăng thêm độ dài cho cột máu. Tiến đến và check cánh cửa, viên ngọc màu xanh trên tay bạn sẽ mở khóa cánh cửa.

Bây giờ tiến đến và chém tấm ván bên phải để lấy tấm bản đồ trong cái rương. Vào cánh cửa và sẽ gặp mấy con quỷ trong này. Tấn công tên cầm rìu trước, cẩn thận nhát chém của hắn khá mạnh. Có ba lối đi ở đây nhưng lúc này bạn chỉ vào được một lối bên trái (khu vực phía Tây). Khi qua cánh cửa, hãy đến cứu người lính, bạn sẽ nhận được HERB (cây thuốc để tăng máu). Phía bên trái có một bức tường vỡ, dùng thang dây để leo xuống. Đi vào trong hang và save lại game. Bên cạnh có 1 cái rương, hãy check nó và tìm cách mở cái rương này.

Cách mở khóa: xếp cái thứ 6, thứ 1 và thứ 4, ok.

Bên trong là 1 mảnh Power Jewel. Hãy dùng nó và đi xuống dưới phá cái thùng gỗ và lấy hộp thuốc (medicine) trong cái rương. Vào cánh cửa gỗ lớn, bạn sẽ đụng độ với con trùm đầu tiên.

^^^^^^^^^^^^
Trùm 1: OSRIC
^^^^^^^^^^^^

Tên trùm này mạnh nhưng lại chậm bởi vì hắn quá mập. Hãy tấn công hắn với các chiêu thức đặc biệt của thanh kiếm sấm sét, khi thấy hắn khụy xuống, một số linh hồn sẽ bay ra. Tránh xa hắn và thu lấy các linh hồn rồi tấn công tiếp. Bạn có thể chạy vòng quanh đống lửa để đánh hắn từ phía sau. Cố gắng phòng thủ với các đòn tấn công của hắn, tuy nhiên hắn có những cú đập mà bạn không thể chống đỡ nổi. Sau khi tiêu diệt hắn, tất cả linh hồn trong người hắn sẽ bay ra, bạn hãy hút lấy chúng.

Sau trận chiến, đi qua con đường phía sau xác con quái vật và băng qua lối đi chỗ cái xác con trùm. Có 1 cái rương trong đó có bản JOURNAL số 2. Đi qua cánh cửa sắt, phá mấy cái lu và tìm trên mặt đất mảnh FLOURITE thứ 2. Tiếp tục tiến tới và bạn sẽ xem 1 đoạn cutsence. Tiêu diệt mấy con quái vật ở đây và lấy viên ngọc Fire Orb, nó sẽ cho bạn thanh kiếm lửa (ENRYUU). Hãy sử dụng thanh gươm sấm sét và quay trở lại. Ở căn phòng của tên trùm 1, bạn sẽ gặp 2 con quỷ có khả năng hút năng lượng của bạn và các linh hồn. Hãy tiêu diệt chúng và thoát ra ở cánh cửa nhỏ. Bạn phải trang bị thanh kiếm lửa mới mở khóa cánh cửa này được. Ra ngoài và save lại game. Ra khỏi hang và leo lên thang dây, quay lại chỗ cánh cửa để để ra ngoài sân lớn (khu vực phía Nam). Tiến đến cánh cửa có khóa màu đỏ. Dùng thanh kiếm lửa để mở khóa và bước vào trong.

----------------
Pháo đài
----------------

Khi vào trong, bạn sẽ xem 1 đoạn cutscence. Hãy dùng các chiêu thức đặc biệt để tiêu diệt mấy con quỷ ở đây. Vào căn phòng ở phía tây bắc, đây là căn phòng có điểm lưu và một vòi phun năng lượng. Nếu bạn bị mất năng lượng khi dùng các chiêu đặc biệt với mấy con quỷ thì có thể thu lại ở căn phòng này. Trong phòng còn có 1 cái rương, trong đó có tấm bản đồ pháo đài (KEEP MAP). Nếu bạn đi đến cuối căn phòng thì sẽ gặp một nhân vật quái dị ở đây. Hãy nhớ vị trí của ông ta vì sau này khi bạn nâng cấp được vũ khí đến Level cuối thì đến đây, ông ta sẽ mời bạn đến Dark Realm. Ra khỏi căn phòng và vào cánh cửa lớn, bạn sẽ gặp 1 đoạn cutscence. Ở đây có 1 cái rương, trong đó có mấy mũi tên. Vào cánh cửa bạn phải để đến 1 căn phòng, trong đó có bản JOURNAL số 3. Trở ra và dùng thanh kiếm lửa để mở khóa. Đi qua tiếp cánh cửa và đi thẳng bạn sẽ thấy một cánh cửa lớn (lúc này chưa vào được, nó cần thêm một mảnh EVIL PLATE bên phải). Hãy nhớ vị trí này vì đây là nơi bạn kết thúc trò chơi. Đi đến cuối hành lang và bạn sẽ được xem 1 đoạn cutscence. Đi qua cánh cửa rồi đi thẳng bạn sẽ gặp tiếp 1 cánh cửa nữa. Trong đó có 1 cái rương. Bạn phải giải mã thì mới mở khóa được.

Cách mở khóa: trái - phải - trái - phải - phải.

Trong cái rương có một cây cung. Cuối căn phòng có cuốn SUZAKU. Trong phòng còn có cái giếng, bạn đừng chém vào sợi dây đó nhé, mất của quý đấy ^_^. Ra khỏi căn phòng và tiến chỗ cầu thang, có 1 cái rương ở đây, trong đó có cây thuốc HERB. Check cái ngăn tủ phía sau để lấy mảnh FLOURITE thứ 3. Lên cầu thang và vào căn phòng bên phải. Trong cái gàu chỗ giếng nước có viên ngọc hình trăng lưỡi liềm (Power Jewel), dùng nó để tăng thêm độ dài cho cột máu cho bạn (nếu bạn chém sợi dây ở căn phòng bên dưới thì viên ngọc này sẽ rơi mất đấy +_+).

Ra khỏi phòng và đi đến cánh cửa bên trái, cánh bên phải đòi hỏi bạn phải có thanh kiếm lửa Level 2. Ở ngoài lan can, dùng cung bắn mấy bộ xương để cứu hai người lính (chuyện này không phải dễ đâu +_+). Quay trở xuống chỗ hai tên lính đó để nhận 1 Herb và 1 Jewel. Lên lại chỗ lan can, đi sang bên phải và sử dụng thanh kiếm lửa để mở khóa cánh cửa. Vào trong và rẽ phải để qua cánh cửa kế. Có 1 cái thùng gỗ ở đây, hãy phá nó để lộ ra cái rương, trong đó có 1 số mũi tên, check dưới cầu thang để lấy mảnh FLOURITE thứ 4. Lên cầu thang, bên trái có cái rương với mấy mũi tên bên trong, bên cạnh còn có 1 quyển sách BYAKKO. Tiến đến chỗ cánh cửa, bên cạnh có 1 điểm lưu. Phải phải nâng cấp thanh kiếm lửa lên Level 2 để mở khóa cánh cửa này. Vào trong và gặp 1 đoạn cutscence. Bây giờ bạn sẽ lần lượt điều khiển Samanosuke và Kaede, hãy kéo cần gạt, kế tiếp tiến đến kéo cần gạt bên phải, rồi bên trái. Tiến qua bên cạnh và kéo cần gạt bên trái, nó sẽ mở cái chắn chỗ cái rương, trong rương có bộ áo giáp HOLY ARMOR (angels singing). Cho Samanosuke mặc nó rồi kéo cần gạt bên phải. Bạn không được kéo cần gạt ở giữa nếu không muốn bị 1 mũi tên xuyên qua người làm mất máu. Tiến đến kéo cần gạt cuối cùng và mở cửa. Trong căn phòng kế rất tối, bạn phải dùng tuyệt chiêu của thanh kiếm lửa để đốt cháy mấy ngọn đèn trong này. Đừng tiếc Magic vì trong này đã có một vòi năng lượng rồi (^_^).

Bây giờ mở cánh cửa bên tay trái để qua căn phòng khác. Lúc này bạn phải bước bên những tấm gỗ có chữ trên sàn nhà để đến cánh cửa kế. Mỗi khi nhân vật của bạn bước lên 1 tấm gỗ, các ngọn chông sẽ nhốt nhân vật đó và chuyển sang nhân vật còn lại. Hãy cẩn thận vì nếu 1 trong 2 nhân vật bị rơi xuống hố chông là coi như thua cuộc đấy. Cho 2 nhân vật lần lượt bước lên những tấm gỗ cùng màu để tiến đến cánh cửa. Bạn sẽ được xem 1 đoạn cutscence. Lúc này bạn sẽ điều khiển Kaede. Hãy check chỗ cái hốc trên bức tường để giải một câu đố. Đây là câu đố khó nhất trong trò chơi và bạn phải hoàn thành nó trước khi mực nước dâng lên sẽ giết chết Samanosuke. Hãy di chuyển 2 mảnh hình bông hoa màu vàng trùng với hình nền phía sau. Điều này có thể làm bạn bối rối hơn khi nhìn thấy mực nước cứ dâng lên từ từ. Tôi đã giải tìm được cách sắp xếp nó, có thể không phải là tối ưu nhưng dù sao cũng giúp bạn giải được câu đố.

Ở trên là vị trí các mảnh gỗ. Đây là cách sắp xếp:

8 qua phải 2; 5 xuống 1; 6 xuống 1; 2 xuống 1; 1 qua phải 2; 4 lên 1; ( xuống 1 qua phải 1; 4 qua trái 1 xuống 2;
1 qua trái 2; 2 lên 1; 5 lên 1 qua trái 2; 6 lên 1 qua trái 2; 8 lên 1; 9 qua trái 2; 2 xuống 1; 3 qua trái 2; 7 lên 1; ) xuống 1 qua trái 1; 7 qua phải 1 xuống 2; 3 qua trái 2; 2 qua trái 2; 8 lên 2; 9 lên 2; ( qua phải 1; ) qua trái 1; XONG ^_^ .

Sau khi Samanosuke được giải thoát, hãy đi qua cánh cửa phía bắc, tiến đến chỗ bức tường có sợi dây màu tím, kéo nó xuống để mở các bức tường chắn ở khu vực trước và mở xuống một cầu thang. Lên cầu thang bạn sẽ thấy một cánh cửa gỗ nhưng không mở được. Hãy nhớ vị trí này. Tiến đến và leo xuống cái thang nhỏ. Khi xuống dưới bạn hãy tiếp tục leo xuống ngay chỗ cái thang đó. Bên dưới là mảnh đá LEFT CREST PIECE. Leo lên lại và chạy dọc hành lang, leo xuống 1 cái thang khác, rẽ phải và bạn sẽ lấy được mảnh Power Jewel, dùng nó để tăng thêm độ dài cho cột máu. Đi ngược lại và chạy dọc hành lang đến một cánh cửa, mở nó và bạn vào trong 1 căn phòng khác. Trong này có 1 cái rương, trong đó có nửa mảnh đá RIGHT CREST PIECE và trên bàn có 1 quyển sách màu đỏ. Quay trở lại căn phòng mà lúc nãy bạn chưa vào được, dùng 2 nửa mảnh đá hình bông hoa để mở khóa. Vào phòng và bạn sẽ xem 1 đoạn cutscene, sau đó đến căn phòng bên cạnh, trong đó có 1 quyển sách SEIRYU, đối diện là 1 cái hộp gỗ, check nó để lấy viên đá FLOURITE thứ 5. Đi qua cánh cửa và lấy 1 quyển sách SUZAKU rồi tiến đến bên trái cầu thang, ở đó có 1 cái rương, trong đó mấy mũi tên. Bây giờ đi lên cầu thang bên cạnh. Đi hết lan can bạn sẽ thấy 1 cánh cửa bị khóa. Quay lại mở một cánh cửa gỗ lớn, bên trong có 2 quyển sách SEIRYU và 1 cái rương, trong đó 1 hộp medicine. Chém cái bình phong bên trái, hãy hút các linh hồn từ bức tượng này, chém cái bình phong bên phải và tiến đến save lại game. Chạy dọc hành lang và leo lên cái thang đứng. Bạn sẽ chiến đấu với trùm thứ 2.

^^^^^^^^^^^^
Trùm 2: MARCELLUS
^^^^^^^^^^^^

Tên trùm này sử dụng viên ngọc Wind Orb để tạo vũ khí khi đánh với bạn. Hắn khá mạnh nhưng chậm chạp. Bạn hãy phòng thủ mỗi khi thấy hắn tấn công và dùng các tuyệt chiêu để đánh với hắn. Vũ khí tốt nhất để đánh với hắn là RAIZAN. Nếu thanh kiếm này hết năng lượng thì đổi thanh kiếm còn lại. Khi các linh hồn trong người hắn bay ra, hãy hút lấy chúng để bổ sung năng lượng và máu. Tên trùm này cũng không khó để tiêu diệt. Sau khi đánh gục hắn, toàn bộ linh hồn trong người hắn sẽ bay ra, hãy hút lấy chúng để hồi phục năng lượng. Bạn cũng sẽ lấy được viên ngọc Wind Orb của hắn, viên ngọc này cho bạn cây thương hai đầu (SHIPPUU).

Leo xuống cầu thang và quay lại chỗ cánh cửa mà khi nãy bạn chưa vào được. Hãy trang bị cho Samanosuke cây thương để mở khóa cánh cửa này. Bạn sẽ được xem 1 đoạn cutscence. Hãy chú ý trong căn phòng đó có 1 cái rương. Sau đoạn cutscene, bạn có thể quay lại căn phòng đó để lấy một số đạn (nó dùng cho khẩu súng và rất hữu dụng khi đánh với trùm thứ 4). Nếu không muốn bạn có thể tiếp tục nhiệm vụ. Đây là lúc thích hợp cho việc thu thập các linh hồn màu đỏ để nâng cấp vũ khí. Đi dọc hành lang và mở cánh cửa, sau đó rẽ trái và mở cánh cửa lớn. Dùng cung bắn bộ xương trên lan can và đến cứu tên lính, bạn sẽ được 1 HERB. Bên cạnh là căn phòng có điểm lưu và 1 vòi phun năng lượng. Bạn có thể sử dụng nếu thích. Đi thẳng đến và mở cánh cửa bên phải, tiến đến và dùng thanh kiếm sấm sét với Level 2 để mở khóa cánh cửa. Đi đến phá vỡ mấy cái lu và mở cánh cửa đằng sau mấy cái lu này. Bên phải là quyển sách màu xanh (JOURNAL). Tiến đến chỗ 3 viên ngọc, bạn sẽ lần lượt đổi 3 món vũ khí để mở cái khóa này.

----------------
Bên dưới pháo đài
----------------

Đi thẳng đến và bạn sẽ thấy cánh cửa có các bóng ma bảo vệ, hãy nhớ chỗ này. Bây giờ rẽ phải và tiến cánh cửa. Đi qua cánh cửa bạn sẽ lấy được HERB trong cái rương và 1 điểm lưu. Tiến đến chém đứt mấy sinh vật chắn lối đi và lấy 3 quyển sách trắng, cam và xanh lục. Đi qua cánh cửa và chạy dọc hành lang và mở cánh cửa sắt lớn, đi qua bên trái để lấy tấm bản đồ trong cái rương, cắt đứt sợi dây rồi vòng qua để lấy món đồ ROSARY OF COMMUNION, nó cho phép bạn nói chuyện với các xác chết. Ra khỏi căn phòng, rẽ trái rồi đi hết hành lang, vào một cánh cửa, tiến đến check cái rương để lấy cái chuông (PURIFIER BELL). Bây giờ các lưỡi cắt sẽ xuất hiện, bạn hãy tránh chúng và thoát ra khỏi phòng. Quay trở lại cánh cửa bị chắn khi nãy và dùng cái chuông để mở khóa. Qua cánh cửa, chỗ này có mấy con quỷ mặc giáp trong lồng kính, đi thẳng đến mở 1 cánh cửa khác. Tiếp tục tiến đến và dùng cây thương Wind Level 2 để mở cánh cửa. Vào trong lấy 2 quyển sách BYAKKO và APOCOLYPSE #1, mở khóa cái rương bên cạnh.

Cách mở khóa: Giữa, phải, trái.

Bên trong cái rương là chiếc chìa khóa màu xanh. Nếu bạn có ROSARY OF COMMUNION, hãy thử nói chuyện với cái xác có đốm trắng bay phía trước, ông ta sẽ nói về con khỉ (+_+). Kiểm tra đống máy móc trong phòng để lấy mảnh FLOURITE thứ 6. Ra khỏi phòng và rẽ trái để mở 1 cánh cửa. Chém các sinh vật chắn lối đi và tiến đến lấy 1 quyển sách và check cái rương, bên trong có 1 cây thuốc (HERB). Quay trở lại chỗ có mấy con quỷ mặc giáp trong lồng kính, rẽ trái và đi đến cuối hành lang để lấy mảnh FLOURITE thứ 7, mở cánh cửa gần đó. Vào trong và bạn sẽ được xem 1 đoạn cutscence.

Bây giờ bạn sẽ điều khiển Kaede. Lúc này bạn không nên đánh nhau với lũ quỷ, hãy tránh chúng và bỏ chạy vì Kaede khá yếu. Ra khỏi phòng sẽ có 1 đoạn cutscence, người lính cho bạn chiếc chìa khóa màu đỏ rồi đi về phía nam để ra khỏi pháo đài. Rẽ trái để vào cánh cửa gần đó (đây là chỗ mà bạn dùng thang dây trèo xuống đánh với trùm 1), đi thẳng đến và mở cánh cửa, bạn sẽ vào khu vực phía tây.

----------------
Khu vực phía Tây
----------------

Chạy thẳng đến và check cái rương để lấy cây thuốc (HERB). Khu vực này có mấy tên Ninja, đừng đánh nhau với chúng, cứ việc chạy thẳng và mở cánh cửa kế tiếp. Tiến đến đánh mấy bộ xương để cứu tên lính rồi leo lên thang để diệt mấy bộ xương bắn cung. Sau khi diệt mấy bộ xương này, nói chuyện với người lính để nhận SOUL ABSORBER, chỉ có Samanosuke mới sử dụng được nó. Bây giờ vào cánh cửa gần đó, chỗ khúc rẽ trái có 1 số phi tiêu (KUNAIS) nằm trên cỏ, hãy lấy nó rồi mở cánh cửa phía bên trái. Trong này có 1 điểm lưu và 1 cái hộp.

Cách mở khóa: xếp cái thứ 5, thứ 7 rồi thứ 2, ok.

Mở được cái hộp bạn sẽ lấy được Magic Jewel, sau này dùng nó cho Samanosuke để tăng thêm cột Magic. Bây giờ chạy ra ngoài sân, chỗ tên lính nằm chết bên trái có 1 vật, đó là chiếc bánh răng (GEAR). Phía trước là 1 cánh cửa, nó đòi hỏi phải có hai mảnh Gold Plate và Silver Plate thì mới mở được. Trở lại chỗ bạn cứu tên lính khi nãy, trèo lên cầu thang, đi hết lan can rồi leo xuống 1 cái thang khác. Đến điểm lưu và save lại game. Mở cái rương gần đó để lấy tấm bản đồ.

Bây giờ đi qua cánh cửa, chạy thẳng đến và mở cánh cửa bên phải. Vào trong kéo cái tay nắm xuống để mở cánh cửa phía bên phải. Hãy tránh ngọn lửa và vào căn phòng đó trước khi nó đóng lại. Trong căn phòng này bạn sẽ lấy được mảnh Gold Plate và 1 HERB đằng sau mấy thùng gỗ, kéo cái tay nắm để mở cửa. Ra khỏi căn phòng này và trở ra ngoài. Đi thẳng đến mở một cánh cửa khác. Trong đó có 2 quyển sách, JOURNAL trong cái rương và SUZAKU trên cái kệ. Gắn cái bánh răng cái tủ kệ bên phải vào và kéo sợi dây để mở cánh cửa ẩn. Vào đó lấy mảnh Silver Plate trong cái rương và quyển sách BYAKKO bên cạnh. Check cái tượng để lấy mảnh FLOURITE thứ 8.

Bây giờ, trở lại chỗ cánh cửa gần nơi bạn lấy cái bánh răng, gắn 2 mảnh Gold Plate và Silver Plate vào để mở khóa được cánh cửa. Vào căn nhà cháy này và mở cánh cửa bên trái, check bên cạnh cầu thang để lấy mảnh FLOURITE thứ 9, leo lên cầu thang và mở cái rương có khóa.

Cách mở khóa: Giữa - Phải - Phải - Trái - Trái

Trong cái rương là Sacred Knife, đây là món vũ khí mạnh nhất của Kaede trong game. Xuống cầu thang, mở cửa và chạy thẳng đến cuối phòng, phá mấy cái lu để lấy phi tiêu trong cái rương và quyển sách GENBU gần đó. Quay trở ra chỗ cánh cửa lớn và bước xuống cầu thang bên phải. Chém đứt các sinh vật chắn lối đi và mở 1 cánh cửa. Đến chỗ phòng giam, check nó và xem 1 đoạn cutscence. Sau đoạn cutscence, bạn sẽ đánh nhau với một con quỷ tàng hình. Hãy phòng thủ mỗi khi hắn biến mất, chờ sau khi hắn tấn công liền đánh trả. Sau khi tiêu diệt hắn sẽ có 1 đoạn cutscence.

-------------------
Samanosuke trở lại
-------------------

Bây giờ bạn trở lại điều khiển Samanosuke, đến chỗ điểm lưu để lưu lại game. Bên cạnh có 1 cái rương, trong đó có hộp MEDICINE. Đi thẳng đến và bạn sẽ đụng độ với Samanosuke giả dạng.

^^^^^^^^^^^^
Trùm 3: STYLADO / EVIL SAMANOSUKE
^^^^^^^^^^^^

Trận chiến này khá khó khăn. Tên trùm này cũng có khả năng phòng thủ giống như bạn nên rất khó đánh trúng hắn, ngay cả các tuyệt chiêu của bạn cũng bị hắn đỡ một cách dễ dàng. Bạn phải cố gắng phòng thủ trước các đòn tấn công của hắn. Hãy chờ khi hắn chuẩn bị dùng tuyệt chiêu thì bạn tấn công ngay lúc đó. Sau khi hạ gục hắn, hãy hút lấy các linh hồn từ hắn để hồi phục máu và magic.

Vào cái hốc tối và leo lên cầu thang, đi thẳng đến lấy cái thang và mảnh EVIL PLATE trong 2 cái rương. Bạn đừng chém vào sợi đây gần đó nếu không muốn bị thương. Đặt cái thang chỗ bờ tường và leo lên trên, bạn sẽ ở trong pháo đài. Hãy đến cánh cửa bị khóa bởi 2 mảnh EVIL PLATE mà lúc trước do thiếu 1 mảnh nên bạn không thể vào. Gắn mảnh EVIL PLATE lên cánh cửa, vào trong và xem 1 đoạn cool FMV. Lúc này bạn chưa thể vào được Realm of Evil. Quay trở ra và điều cần làm lúc này là đến khu vực phía Tây. Nếu bạn có tối thiểu 4 MEDICINE và 2-3 HERB, hãy nhận lời của nhân vật kỳ dị trong căn phòng có điểm lưu để đến Dark Realm (hãy xem phần faq về khu vực Dark Realm).

-------------------
Khu vực phía Tây (Phần II)
-------------------

Chúng ta quay lại khu vực phía Tây vì 1 lý do đơn giản - có 3 mảnh FLOURITE ở đây. Nếu bạn không quan tâm đến FLOURITE, có thể bỏ qua đoạn này. Dùng cung tiêu diệt mấy con quỷ bắn cung trên nóc nhà để cứu tên lính, bạn sẽ được một số đạn (Burst Bullets). Ở góc phải chỗ cánh cửa cần đến thanh kiếm sấm sét Level 3 có mảnh FLOURITE thứ 10. Mở cánh cửa này (nếu thanh kiếm của bạn chưa có Level 3 thì hãy đi thu thập các linh hồn để nâng cấp nó), vào trong bạn sẽ lấy được quyển sách GENBU trên bàn và VISION STAFF trong cái rương. Khi có được VISION STAFF, bạn sẽ dễ dàng tìm được các mảnh FLOURITE còn lại. Bên cạnh có một bức tượng bị mất đầu. Trong phòng này còn có 1 bức tượng khác, hãy đến đó và thu lấy 1 số linh hồn. Có 1 cánh cửa trong này nhưng khi bạn đến gần thì nó đóng sập xuống. Khi tìm được đầu bức tượng bị mất và gắn vào bức tượng, bạn sẽ mở được cánh cửa này. Ra khỏi căn phòng này và đi tiếp đến căn nhà gỗ có cái thang. Leo lên thang và đi hết đoạn lan can, trèo xuống thang và save lại game. Có 1 cánh cửa ở đây, bạn phải dùng thanh kiếm lửa Level 3 để mở nó. Trong khu vực này có 1 cái rương, trong đó có hộp MEDICINE. Lên chỗ con dốc chém đứt sợi dây giữ chiếc xe để lấy mảnh FLOURITE thứ 11. Đi qua cánh cửa và bạn sẽ đánh nhau với một tên trùm nhỏ và mấy con quỷ. Hãy dùng các chiêu thức đặc biệt để gục chúng. Trong khu vực này bạn sẽ lấy được cái đầu bức tượng (STATUE HEAD), đạn (BULLETS) và DECORATED SWORD. Quay trở lại căn phòng đó điểm lưu và save lại game. Bây giờ quay lại căn phòng có bức tượng bị thiếu đầu, gắn STATUE HEAD vào cánh cửa sập sẽ mở ra, vào đó lấy khẩu súng. Ra khỏi khu vực phía Tây, trên đường đi bạn sẽ nhặt được mảnh FLOURITE thứ 12. Ra ngoài sân lớn (phía trước pháo đài), trong khu vực này có một cánh cửa màu xám. Khi tiến đến bạn sẽ được xem 1 đoạn cutscence ngắn. Tiến tới và gắn DECORATED SWORD lên tấm bia, bạn sẽ vào khu vực Water Garden.

------------------
WATER GARDEN
------------------

Có 1 lối đi bên trái nhưng chỉ có Kaede mới vào được. Đi thẳng lên và dùng vũ khí SHIPPUU để mở cánh cửa. Vào trong tiến thẳng tới bạn sẽ gặp 1 cây cầu được cất lên. Hãy dùng khẩu súng MATCHLOCK với đạn BURST BULLET bắn vào cây cầu, nó sẽ đổ xuống và bạn có thể đi qua. Trong này có 1 cái rương, trong có 1 ít đạn. Chém tờ giấy trên tường và lấy TALISMAN. Quay trở ra và đi sang trái, lấy quyển JOURNAL số 6 và qua cánh cửa. Đi thẳng đến cánh cửa phía trước để vào 1 ngôi nhà, có một số đạn trong cái rương, quyển GENBU trên kệ và chém tờ giấy trên tường để lấy tấm bản đồ. Quay ra và vào cánh cửa còn lại. Trong này có 1 cái rương, trong có đạn. Lên cầu thang và tiến lên mái nhà, bạn sẽ lấy được 1 POWER JEWEL trong cái rương, mảnh đá FLOURITE thứ 13, 1 MAGIC JEWEL, 1 SOUL ABSORBER trên mái nhà. Quay trở xuống và mở cánh cửa đòi vũ khí SHIPPUU level 3. Sang phải và mở cánh cửa, tiến đến thu các linh hồn màu đỏ chỗ bức tượng rồi tiếp tục qua 1 cánh cửa khác. Đi qua khu rừng, mở 1 cánh cửa bạn sẽ thấy 1 thác nước, 1 cây cầu và 1 căn nhà gỗ. Hãy đi vòng dưới thác, có 1 cái hốc trong đó, bạn sẽ giải mã cái rương bên trong.

Cách mở khóa: trái dưới, phải trên, phải dưới, trái dưới, phải dưới. Tuyệt, bên trong là bộ giáp Great Armor.

Bây giờ vào căn nhà gỗ, tron đó có 1 điểm lưu, 1 hộp Medicine trong cái rương, cái rương còn lại thì...

Cách mở khóa: xếp cái thứ 3 rồi thứ 6, ok. Bên trong là 1 MAGIC JEWEL.

Cánh cửa bên trái chỉ có Kaede mới mở được. Vào lúc này, hãy chắc rằng bạn đã nâng cấp các loại vũ khí lên level tối đa và có 1 lượng đạn BURST BULLET kha khá. Nếu đã sẵn sàng, hãy xuống cầu thang, lấy mảnh FLOURITE thứ 14 rồi lên thuyền. Mở cánh cửa và bước vào, tiến tới lấy cây cung GREAT BOW và xem 1 đoạn cutscence.

Bây giờ bạn chuyển sang điều khiển Kaede.

------------------
WATER GARDEN (KAEDE)
------------------

Rẽ trái và vào cánh cửa mà lúc đầu Samanosuke không mở được. Đi thẳng tới và rẽ phải, bạn sẽ lấy phi tiêu trong cái rương. Vào cánh cửa bên cạnh. Trong phòng bạn sẽ lấy viên đá FLOURITE thứ 15 trên sàn nhà và HERB ở bên phải bức tượng lớn. Phá vỡ mấy cái lu ở lối đi bên trái để lấy Apocolypse #2. Ra khỏi căn phòng này, rẽ phải và vào 1 cánh cửa khác, bạn sẽ đi theo con đường mà Samanosuke đã đi qua. Vào căn nhà chỗ thác nước, save lại game và mở cánh cửa bên trái. Tiến tới và băng qua 2 cánh cửa, bạn sẽ vào 1 ngôi nhà có mấy cái lu. Hãy phá vỡ chúng để lấy phi tiêu (KUNAIS). Bên trái có 1 cánh cửa mà bạn chưa thể vào được (cần phải có GREEN KEY). Rẽ phải và vào căn phòng có điểm lưu, leo lên cầu thang và phá mấy cái thùng gỗ, bạn sẽ lấy được quyển GENBU và viên đá FLOURITE thứ 16. Leo xuống và đi qua cánh cửa. Đi thẳng tới bạn sẽ thấy 1 cánh cửa phía trước nhưng hãy khoan vào, rẽ trái và vào cánh cửa nhỏ. Trong phòng có 1 quyển sách Suzaku, 1 HERB trong cái rương và hòn đá FLOURITE thứ 17. Vậy là bạn đã có đủ 20 hòn đá FLOURITE ( 3 FLOURITE ở khu vực Dark Realm ^_^). Leo lên cầu thang và mở khóa 1 cái rương.

Cách mở khóa: trái, trái, giữa, phải, phải, giữa, giữa. Bên trong là mũi tên DECORATED ARROW.

Leo xuống cầu thang và vào cánh cửa lúc nãy bạn chưa vào. Sang bên đến chỗ con rắn để lấy mũi tên GREAT ARROW và gắn DECORATED ARROW lên lại, nó sẽ mở khóa cái hộp trước bức tượng. Lấy chìa khóa (GREEN KEY) trong cái hộp. Ra khỏi phòng và đi thẳng về căn phòng có điểm lưu. Mở cánh cửa rồi đi đến cuối hành lang, mở cánh cửa này bằng GREEN KEY. Leo xuống cầu thang và lên thuyền. Bạn sẽ được xem 1 đoạn cutscence. Lúc này bạn trở lại điều khiển Samanosuke.

^^^^^^^^^^^^
Trùm 4: HECUBA
^^^^^^^^^^^^

Con trùm này biết bay và có cú chích khá mạnh, tuy nhiên bạn vẫn có thể đỡ được chiêu này. Hãy dùng SHIPPUU với các chiêu tấn công đặc biệt. Khi hết magic hãy đổi khẩu súng MATCHLOCK với đạn BURST BULLET. Khẩu súng này tỏ ra hết sức hiệu quả khi đối phó với con trùm này.

Khi tiêu diệt được trùm thứ 4 này, bạn sẽ được xem 1 đoạn cutscence (anh chàng Samanosuke coi vậy mà cũng biết lợi dụng để ôm ấp nàng Kaede đó ^_^).

Đây là lúc bạn chuẩn bị bước vào trận chiến cuối cùng. Nếu chưa tham gia mini game ở Dark Realm, bạn hãy gặp nhân vật kỳ dị ở căn phòng có điểm lưu trong pháo đài hoặc dưới giếng ở khu vực phía Tây. Sau khi hoàn tất 20 màn ở Dark Realm, bạn sẽ lấy được BISHAMON OCARINA.

Sau khi hoàn tất mọi chuyện, hãy đi đến cánh cửa trong pháo đài, nơi mà bạn gặp trùm 4 (HECUBA). Vào trong và dùng cây cung GREAT BOW kết hợp với mũi tên GREAT ARROW để phá hủy cái khóa.

------------------
REALM OF EVIL
------------------

Khi vào trong, bạn sẽ phải đánh nhau với 1 con trùm.

^^^^^^^^^^^^
Trùm 5: MARCELLUS
^^^^^^^^^^^^

Hãy dùng chiến thuật phòng thủ, chờ sau khi đối phương tấn công liền dùng tuyệt chiêu. Nếu hết magic, hãy đổi vũ khí khác. Khi tên trùm này bị thương, hắn sẽ biến cái khiên thành thanh gươm nên bạn sẽ gặp khó khăn hơn. Dù sao khi đã vào đến đây thì tên trùm này cũng chẳng làm bạn phải e sợ nữa.

Sau khi diệt được hắn, hãy thu các linh hồn bay ra và lấy MEDICINE từ cái rương. Tiến tới mở cánh cửa. Trong căn phòng này có 1 con dốc, hãy đi qua con dốc bên trái và bạn sẽ thấy 1 cánh cửa. Nếu bạn có BISHAMON OCARINA, hãy dùng nó để mở cánh cửa này, vào trong và nhận lấy thanh gươm BISHAMON SWORD trong truyền thuyết. Đây là thanh gươm vô địch với sức mạnh thần thánh, sử dụng tuyệt chiêu không phụ thuộc vào magic. Trở ra và save lại game. Trong căn phòng này còn có 1 vòi phun năng lượng. Đi qua cánh cửa và đi theo con đường cho đến khi gặp 1 lối chắn, ở đó có 2 hộp MEDICINE. Rẽ trái và vào cánh cửa, bạn sẽ được xem 1 đoạn cool FMV và 1 cutscence. Và bây giờ là trận chiến cuối cùng.

^^^^^^^^^^^^
Trùm cuối: FORTINBRAS
^^^^^^^^^^^^

Nếu bạn có thanh gươm BISHAMON SWORD trong tay thì sẽ dễ thở hơn nhiều. Hãy dùng chiêu mạnh nhất của thanh gươm này để xử nó. Khi thấy những đốm màu tím xuất hiện phía trên bạn, hãy lùi lại và phòng thủ. Chú ý đến cột máu của bạn, khi thấy nó xuống thấp hãy tăng máu bằng MEDICINE.

Nếu không có thanh gươm BISHAMON SWORD thì trận chiến này sẽ khá khó khăn. Hãy thay đổi các loại vũ khí và dùng tuyệt chiêu của nó để đánh với con trùm. Khi thấy có những đốm tím xuất hiện phía trên bạn thì hãy tránh ra xa và phòng thủ. Bạn có thể lùi ra ca và dùng MATCHLOCK để bắn nó, nếu hết đạn thì dùng đến cung (chứ biết làm sao? +_+)

XIN CHÚC MỪNG, bạn đã hoàn thành trò chơi Onimusha Warlords. Hãy thưởng thức đoạn kết của game (^_^)

------------------------- [ Dark Realm ] ----------------------
Khi bạn nâng cấp vũ khí lên Lavel 3 (MAX), đến gặp nhân vật quái dị trong một căn phòng có điểm lưu (magic mirror) hoặc dưới cái giếng ở khu vực phía Tây. Vào Dark Realm, bạn sẽ trải qua 20 màn (20 levels) và đánh nhau với các kẻ thù từ dễ đến khó. Bạn sẽ lấy được 3 mảnh FLOURITE trong khu vực này và một số món đồ khác. Sau mỗi trận đánh sẽ có 2 luồng sáng, 1 chiếu từ dưới lên và 1 từ trên xuống. Sau mỗi trận đánh, nếu bạn đứng lên nguồn sáng chiếu lên và check nó, bạn sẽ tiếp tục qua màn kế, nếu đứng lên nguồn sáng chiếu xuống và check, bạn sẽ ra khỏi khu vực Dark Realm. Khi bạn đi đến màn 20, bạn sẽ lấy được BISHAMON OCARINA, dùng nó mở 1 cánh cửa để lấy thanh kiếm BISHAMON, đây là vũ khí mạnh nhất trong trò chơi này.

LEVEL:.........KẺ THÙ:...........................ITEM:

1.................Demon Soldier...................N/A

2.................Blue Ninjas........................N/A

3.................Demon Soldier, Samaurai...N/A

4.................Samurais........................ ..N/A

5.................Samurai, Blue Ninjas..........N/A

6.................Spike Demons....................Flourite

7.................Insectoids...................... ....N/A

8.................Spike Demons, Skulls..........N/A

9.................Spike Demons, Big SD.........Medicine

10...............Big SD, Skulls.....................N/A

11...............Reynaldos........................ ..Flourite

12...............Reynaldos, Skulls................N/A

13...............Reynaldos, Insectoids..........Talisman

14...............Chameleon........................ ..Herb

15...............Reynaldos, Chameleon.........Soul Absorber

16...............Black Ninjas.........................Herb

17...............Dark samurai, samurai.........Flourite

18...............Chameleon, Black Ninjas......Herb

19...............Dark samurai, Black Ninja.....N/A

20...............Chameleon, Big SD..............Bishamon Ocarina

------------------------- [ Oni Spirits ] ----------------------

Sau khi bạn thu thập đủ 20 viên đá FLOURITE và hoàn tất trò chơi, bạn sẽ có thêm một mini game gọi là "Oni Spirits". Mini game này gồm 12 màn và khá khó khăn. Hoàn thành hết 12 màn bạn sẽ nhận được những phần thưởng tuyệt vời, và bạn sẽ unlock một phần chơi mới trong New game.

Kai
20-12-2003, 00:01
WALL STREET TRADER
I/ GIỚI THIỆU
__Thị trường chứng khoán cho đến nay vẫn là một khái niệm xa lạ đối với người Việt Nam chúng ta. Chúng ta đã bắt đầu tham gia thị trường chứng khoán vào năm 2000 và cũng đã có rất nhiều công ty tham gia cho đến thời điểm này. Vì là lĩnh vực khá mới mẻ ở Việt Nam nên đa số những người tham gia chỉ đầu tư theo cảm tính chứ chưa có tính chuyên nghiệp nếu có thì cũng chỉ số ít mà thôi. Vì thế Wall Street Trader là một game để ai có ý định tham gia thị trường chứng khoán làm quen và thực tập. Tuy game đã ra lâu vào năm 2000 nhưng cho đến thời điểm hiện nay chưa có game nào về lĩnh vực này qua mặt và là game để giúp các bạn tập bước vào thị trường chứng khoán.

__Bạn có thể chơi Multi nữa đó

__Wall Street Trader là một khu phố ở New Your rất nổi tiếng trên thế giới về lĩnh vực thị trường chứng khoán. Tại nơi đây thường xuyên diễn ra các cuộc mua bán cổ phiếu, phiên giao dịch tầm cỡ quốc tế. Wall Street Trader mô phỏng đầy đủ các hoạt động của một thị trường chứng khoán như phố Wall: đánh giá về chứng khoán, các tài liệu dự báo, theo dõi giá cả, đối thủ cạnh tranh và không thiếu thủ thuật gây ảnh hưởng lên thị trường chứng khoán. Đây cũng là một cách giúp bạn trau dồi vốn Anh ngữ của mình vì chúng toàn là tiếng Anh mà phải đọc nhiều thì mới thấy hay. Bạn phải luôn đọc thông tin trong Internet (chỉ là Internet của game thôi không phải vào net thiệt đâu), đồng thời cũng phải dự báo và nhanh chóng đưa ra quyết định về việc kinh doanh, đầu cơ chứng khoán của bạn.

__Wall Street Trader là một game hay nhưng không khó đối với những bạn có tính kiên nhẫn, có đầu óc tính toán một chút xíu. Game này không những đem lại cho bạn sự giải trí bổ ích mà còn giúp bạn hiểu thêm về thị trường chứng khoán, sự phân tích, tổng hợp, tính kiên trì và trau dồi vốn tiếng Anh của mình. Nếu là học sinh, sinh viên ngành kinh tế thì bạn đang chập chững bước vào thị trường chứng khoán và trong tương lai biết đâu bạn trở thành một doanh nghiệp trẻ thành công trong thị trường chứng khoán? Với số vốn nhỏ ban đầu mà tương lai bạn sẽ có một tài sản kếch sù lên đến hàng trăm ngàn USD. Chúc bạn sẽ trở thành một doanh nhân thành đạt với Wall Street Trader.
II/ CÁCH CHƠI WALL STREET TRADER

__GIAO DIỆN:
__Bạn có thể chọn ba cấp độ về độ khó của trò chơi (Easy, Average, Difficult), thiết lập tốc độ diễn biến của trò chơi nhanh hay chậm. Tốt nhất là bạn chọn cấp độ dễ để làm cho quen. Khởi đầu trò chơi bạn sẽ thấy màn hình gồm nhiều hình tròn, mỗi hình tròn là một khu vực hoạt động khác nhau.

* Ở bên trái màn hình bạn sẽ thấy:
-> Hình tròn bên ngoài gồm có: thị trường (Market), bản đồ chứng khoán (Map), trình duyệt Internet để đọc thông tin trên mạng (Browser), trang web theo giỏi tình hình các đối thủ cạnh tranh (Status), Menu của trò chơi.

-> Hình tròn bên trong bao gồm các phần cụ thể hơn, cho phép bạn chọn lĩnh vực để đầu tư (Sector & Your Selection) và các thông tin cần thiết khác như chỉ số Down-Jones, Nikkie, Hang Seng…, tỉ giá ngoại tệ. Ngoài ra phần này còn cho bạn biết thông tin về những cổ phiếu của các công ty lớn như: McDonal, Ford, BMW, Time Warner, New Corp,…

->Hình tròn cuối cùng là phần hiển thị biểu đồ dao động (Min, Max) của các loại chứng khoán. Phần bên dưới cho phép bạn thay đổi biểu đồ này giữa hai đơn vị tiền tệ là USD và Mác Đức, ngoài ra biểu đồ còn có vẽ thêm những đường xu hướng, giá trị tiền tính bằng đơn vị hàng trăm, thời gian biến động trong vòng 1 tháng, 6 tháng, 12 tháng hay 24 tháng.

*Phần bên dưới màn hình:
->Hình tròn trên biểu thị Doanh Mục Vốn Đầu Tư (Porfolio) và các loại chứng khoán mà bạn đang nắm giữ, các chỉ số tăng giảm giá trị chứng khoán (+, -), phần trăm và tổng giá trị của chứng khoán (ATM), tiền mặt (Cash), số tiền vay (Loan), giá trị chứng khoán bán trước (Short Sales), và đặc biệt quan trọng là nút biểu thị chuyên viên (Agent) theo dõi phân tích một loại chứng khoán (Analyst), hay cung cấp tin nội gián (Insider), gián điệp kinh tế (Spy), gây ảnh hưởng tâm lý lên thị trường (Press Agent) hay luật sư kinh tế (Lawyer) để bào chữa về pháp lý cho bạn trước Ủy Ban Giám Sát Thị Trường Chứng Khoán (SEC). Tiếp theo là số điểm bạn đã đạt được (Score) và thời gian còn lại (Time Left) trong từng kỳ hạn, ngày bắt đầu và ngày kết thúc…

->Hình tròn nhỏ là trung tâm mua bán chứng khoán (Exchange Center), hình tròn lớn ngay bên trên hiển thị thông báo bạn đọc bản tin từ Internet, nghe tin trên Radio hay lúc thị trường chứng khoán đóng cửa.

__Những thông tin về từng ngành kinh doanh (Sector), pháp lý (Legal) hay tổng hợp toàn cầu sẽ được hiển thị góc dưới màn hình.

__CÁCH CHƠI:
__Khi tham gia vào thị trường chứng khoán bạn sẽ được hướng dẫn đầy đủ và tuần tự qua các giai đoạn bằng cách nhấp chuộc vào các mục Tutorial trong phần tin tức ở góc dưới bên phải màn hình.

__CÁCH ĐIỀU KHIỂN (THE AMAZING INTERFACE TUTORIAL):
__Là một người mới kinh doanh chứng khoán, bạn có một số tiền ban đầu là 1000 USD. Hãy khởi sự bằng việc theo dõi giá dầu mỏ trên biểu đồ dao động cùng với các tin tức truyền thông để xem có nên mua chứng khoán loại này hay không. Bạn phải nắm bắt được thông tin tổng hợp bằng cách nhấp chuột trực tiếp vào các mục tin tức (News) hay mở trình duyệt Browser. Những tin tức có liên quan đến dầu mỏ như diễn biến hội nghị OPEC… đều là những thông tin có thể làm cho giá dầu trên thị trường biến động. Dựa vào những cơ sở đó, bạn sẽ quyết định mua hay bán ra cổ phiếu các loại. Bạn chọn hai loại chứng khoán trong Sector & Your Selection và rồi đưa biểu tượng này vào khe trống (Reserved place) bên cạnh để xem giá, bạn có thể thêm vào hay bỏ đi các loại chứng khoán để tiện theo dõi.

__Muốn mua một loại chứng khoán (Buy), bạn kéo biểu tượng chứng khoán đó vào Trung Tâm Giao Dịch ngay kế bên và di chuyển con trượt trong hình tròn hiển thị bên phải 0 – 100% số tiền bạn có với một mức gia nào đó và OK. Trong hình tròn này, bạn cũng có thể bán (Sell) chứng khoán hay sử dụng các bản phân tích chứng khoán (Stock Analysis) để tìm ra được những vấn đề trọng tâm (Key issues) đối với ngành mà bạn đang quan tâm như viêc khai thác và môi trường, hạn ngạch và thoả thuận xuất khẩu dầu mỏ, các nguồn năng lượng thay thế, sự ổn định chính trị của các nước sản xuất dầu mỏ… qua đó có thể dự đoán sự biến động của chứng khoán các loại.

II/ CÁCH CHƠI WALL STREET TRADER

__GIAO DIỆN:
__Bạn có thể chọn ba cấp độ về độ khó của trò chơi (Easy, Average, Difficult), thiết lập tốc độ diễn biến của trò chơi nhanh hay chậm. Tốt nhất là bạn chọn cấp độ dễ để làm cho quen. Khởi đầu trò chơi bạn sẽ thấy màn hình gồm nhiều hình tròn, mỗi hình tròn là một khu vực hoạt động khác nhau.

* Ở bên trái màn hình bạn sẽ thấy:
-> Hình tròn bên ngoài gồm có: thị trường (Market), bản đồ chứng khoán (Map), trình duyệt Internet để đọc thông tin trên mạng (Browser), trang web theo giỏi tình hình các đối thủ cạnh tranh (Status), Menu của trò chơi.

-> Hình tròn bên trong bao gồm các phần cụ thể hơn, cho phép bạn chọn lĩnh vực để đầu tư (Sector & Your Selection) và các thông tin cần thiết khác như chỉ số Down-Jones, Nikkie, Hang Seng…, tỉ giá ngoại tệ. Ngoài ra phần này còn cho bạn biết thông tin về những cổ phiếu của các công ty lớn như: McDonal, Ford, BMW, Time Warner, New Corp,…

->Hình tròn cuối cùng là phần hiển thị biểu đồ dao động (Min, Max) của các loại chứng khoán. Phần bên dưới cho phép bạn thay đổi biểu đồ này giữa hai đơn vị tiền tệ là USD và Mác Đức, ngoài ra biểu đồ còn có vẽ thêm những đường xu hướng, giá trị tiền tính bằng đơn vị hàng trăm, thời gian biến động trong vòng 1 tháng, 6 tháng, 12 tháng hay 24 tháng.

*Phần bên dưới màn hình:
->Hình tròn trên biểu thị Doanh Mục Vốn Đầu Tư (Porfolio) và các loại chứng khoán mà bạn đang nắm giữ, các chỉ số tăng giảm giá trị chứng khoán (+, -), phần trăm và tổng giá trị của chứng khoán (ATM), tiền mặt (Cash), số tiền vay (Loan), giá trị chứng khoán bán trước (Short Sales), và đặc biệt quan trọng là nút biểu thị chuyên viên (Agent) theo dõi phân tích một loại chứng khoán (Analyst), hay cung cấp tin nội gián (Insider), gián điệp kinh tế (Spy), gây ảnh hưởng tâm lý lên thị trường (Press Agent) hay luật sư kinh tế (Lawyer) để bào chữa về pháp lý cho bạn trước Ủy Ban Giám Sát Thị Trường Chứng Khoán (SEC). Tiếp theo là số điểm bạn đã đạt được (Score) và thời gian còn lại (Time Left) trong từng kỳ hạn, ngày bắt đầu và ngày kết thúc…

->Hình tròn nhỏ là trung tâm mua bán chứng khoán (Exchange Center), hình tròn lớn ngay bên trên hiển thị thông báo bạn đọc bản tin từ Internet, nghe tin trên Radio hay lúc thị trường chứng khoán đóng cửa.

__Những thông tin về từng ngành kinh doanh (Sector), pháp lý (Legal) hay tổng hợp toàn cầu sẽ được hiển thị góc dưới màn hình.

__CÁCH CHƠI:
__Khi tham gia vào thị trường chứng khoán bạn sẽ được hướng dẫn đầy đủ và tuần tự qua các giai đoạn bằng cách nhấp chuộc vào các mục Tutorial trong phần tin tức ở góc dưới bên phải màn hình.

__CÁCH ĐIỀU KHIỂN (THE AMAZING INTERFACE TUTORIAL):
__Là một người mới kinh doanh chứng khoán, bạn có một số tiền ban đầu là 1000 USD. Hãy khởi sự bằng việc theo dõi giá dầu mỏ trên biểu đồ dao động cùng với các tin tức truyền thông để xem có nên mua chứng khoán loại này hay không. Bạn phải nắm bắt được thông tin tổng hợp bằng cách nhấp chuột trực tiếp vào các mục tin tức (News) hay mở trình duyệt Browser. Những tin tức có liên quan đến dầu mỏ như diễn biến hội nghị OPEC… đều là những thông tin có thể làm cho giá dầu trên thị trường biến động. Dựa vào những cơ sở đó, bạn sẽ quyết định mua hay bán ra cổ phiếu các loại. Bạn chọn hai loại chứng khoán trong Sector & Your Selection và rồi đưa biểu tượng này vào khe trống (Reserved place) bên cạnh để xem giá, bạn có thể thêm vào hay bỏ đi các loại chứng khoán để tiện theo dõi.

__Muốn mua một loại chứng khoán (Buy), bạn kéo biểu tượng chứng khoán đó vào Trung Tâm Giao Dịch ngay kế bên và di chuyển con trượt trong hình tròn hiển thị bên phải 0 – 100% số tiền bạn có với một mức gia nào đó và OK. Trong hình tròn này, bạn cũng có thể bán (Sell) chứng khoán hay sử dụng các bản phân tích chứng khoán (Stock Analysis) để tìm ra được những vấn đề trọng tâm (Key issues) đối với ngành mà bạn đang quan tâm như viêc khai thác và môi trường, hạn ngạch và thoả thuận xuất khẩu dầu mỏ, các nguồn năng lượng thay thế, sự ổn định chính trị của các nước sản xuất dầu mỏ… qua đó có thể dự đoán sự biến động của chứng khoán các loại.

__NHẬN BIẾT CÁC ĐỐI THỦ CẠNH TRANH (KNOW YOUR ENEMY TUTORIAL):
__Đây là một yếu tố chiến lược trong bất cứ lĩnh vực kinh doanh nào. Bạn có 3 đối thủ tài năng và bản lĩnh có thể hạ gục bạn bất cứ lúc nào trong các cuộc giao dịch chứng khoán. Để tìm hiểu về những đối thủ của mình, bạn nhấp vào Status hay một khuôn mặt nào đó trên hình tròn. Bạn sẽ thấy phần sơ lược về các đối thủ (Enemy File) như tên tuổi, tiểu sử, sở trường (Strong Suit), ngành kinh doanh mà “hắn” quan tâm (Sector Speciality)… Kết hợp với những điều biết được về đối thủ với biểu đồ điểm số, bạn sẽ tìm ra được những chiến thuật để cạnh tranh trên thương trường khắc nghiệt.

__GẶP GỠ CHUYÊN VIÊN PHÂN TÍCH CHỨNG KHOÁN (MEET YOUR TUTORIAL):
__Bạn cần xác định ngành kinh doanh và loại chứng khoán mà bạn quan tâm, nhấp vào Map rồi chọn một ô vuông và nhấn vào nút phóng lớn ở một góc (+), sau đó kéo và thả biểu tượng chuyên viên phân tích trong Agent vào ô vuông đó. Bạn sẽ nhận được một thông báo về tên chuyên viên, tiền thù lao phải trả cho anh ta và thời gian anh ta cung cấp cho bạn bản báo cáo (Analyst Report). Nhưng bạn cần tỉnh táo xem xét các phân tích của tay này một cách cẩn thận và khôn ngoan chứ đừng mù quán nghe theo họ. Ví dụ như bạn muốn bán đồng Yen Nhật thì bạn cần xem xét như khía cạnh lãi suất chiết khấu, chính sách của ngân hàng quốc gia, mức đầu tư quốc tế, lạm phát… của đồng Yen. Nhưng bạn sẽ nhận được bản phân tích của chuyên viên là: “Nền kinh tế Nhật chứng tỏ có dấu hiệu hồi phục, đồng Yen sẽ tăng giá so với đồng USD. Vậy tôi đề nghị nên giũ lại hoặc mua vào đồng Yen”

__TIẾP XÚC VỚI NỘI GIÁN (INSIDE YOUR INSIDER TUTORIAL):
__Nội gián là người ở trong một công ty, tổ chức kinh doanh, là người có các thông tin nội bộ giá trị và “hắn” rất sẵn lòng bán tin cho họ. Với giá trị của hắn bạn nên trả tiền cho tay này nhiểu hơn là thuê chuyên viên phân tích. Tuy nhiên bạn nên cẩn thận với tay nội gián này bởi bạn có thể bị Ủy Ban Chứng Khoán điều tra và truy tố bạn về hành vi này. Nhưng chính những nội gián là người có thể cung cấp cho bạn những thông tin nhanh và chính xác nhất.

__GIỚI THIỆU LUẬT SƯ RIÊNG CỦA BẠN (INTRODUCING YOUR LAWYER):
__Để giải quyết những vấn đề pháp lý rắc rối như sử dụng nội gián hay các bê bối tài chính với Ủy Ban Chứng Khoán, người bạn cần là một Luật sư. Bạn sẽ được giới thiệu một luật sư riêng. Ông này sẽ tự giới thiệu với bạn về thành tích công tác, các đề nghị làm việc cũng như chi phí trả cho ông ta. Khi cần gọi luật sư, bạn chỉ cần kéo biểu tượng thứ hai từ bên phải vào ô trống trong Danh Mục Vốn Đầu Tư.

__VAY TIỀN NGÂN HÀNG (GETTING MORE CASH TUTORIAL):__Vào cuối tuần bạn có thể vay tiền ngân hàng (Take out Loan) từ cửa sổ Status. Các món vay có thời hạn cho vay và mức lãi khác nhau cho nên bạn cần xem xét kỹ trước khi vay ngân hàng. Nếu đến kỳ hạn thanh toán mà bạn không trả tiền cho ngân hàng thì máy sẽ tự động rút lại tiền trong số tiền mà bạn đang có (Reimburse).
__CÁCH BÁN TRƯỚC CHỨNG KHOÁN (HOW TO SELL SHORT TUTORIAL):
__Bán trước chứng khoán là một cách được vận dụng khi bạn muốn đầu cơ xuống giá. Khi bạn dự đoán giá một loại chứng khoán nào đó sẽ xuống gía vào cuối tháng, bạn có thể bán trước mua sau để kiếm lời. Nhưng trong lúc này bạn không hề sở hữu loại chứng khoán đó nên người ta còn gọi cách này là bán khống. Kỹ thuật này đã tồn tại lâu nay và đó là quy luật của thị trường. Tuy nhiên bạn vẫn có thể bị lỗ nếu như cổ phiếu đó không xuống giá mà lại còn sinh lời nên bạn phải mua nó với giá cao hơn lúc bán. Để bán trước một loại chứng khoán, bạn kéo biểu tượng chứng khoán đó từ hình tròn Sector & Your Selection vào Trung Tâm Giao Dịch và chọn lệnh Sell Short ở hình tròn bên phải. Để có thể hiểu rõ hơn về điều này, bạn chọn Help trước khi OK, sẽ có một thông báo giải thích rằng: “không được quên mua lại trước cuối tháng các loại chứng khoán bạn đã bán, nếu không Phòng Giao Hoán (Clearing House) sẽ tự động làm việc này.

__SỬ DỤNG GIÁN ĐIỆP KINH TẾ (THE I SPY TUTORIAL):
__Nếu muốn rõ về tình hình tài chính của đối thủ cạnh tranh thì người bạn cần là một gián điệp. Gián điệp có thể cho bạn biết thông tin về các khoản đầu tư, lợi nhuận, tiền vay… của các đối thủ. Bán kéo biểu tượng gián điệp vào chổ trống của mỗi đối thủ để thấy các Portfolio của họ. Một khả năng của gián điệp là họ có thể giúp bạn quản lý Porfolio trước sự tấn công của gián điệp của các đối thủ cạnh tranh.

__MUA LẠI ĐỐI THỦ CẠNH TRANH (HOSTILE TAKEOVER TUTORIAL):
__Khi có khả năng vượt trội hơn các đối thủ về điểm số, vốn liếng… hay tình hình của đối thủ càng lúc càng khó khăn thì bạn có thể thâu tóm hay mua lại toàn bộ chứng khoán của họ. Chọn biểu tượng chỉ đối thủ trong phần Takeover và kéo vào Trung Tâm Giao Dịch, bạn chỉ việc chọn mua một phần hay toàn bộ chứng khoán của đối thủ tuỳ vào khả năng mà bạn có.

__TÁC ĐỘNG LÊN GIÁ CHỨNG KHOÁN (FOLLOW THE LEADER TUTORIAL):
__Một khi đã đủ sức cạnh tranh trên thị trường, bạn dùng sức mạnh của mình để gây ảnh hưởng lên giá chứng khoán. Điều này được thực hiện qua các cuộc họp báo, vận động cho một loại cổ phiếu nào đó… nhằm khiến nó tăng hay giảm. Bạn kéo biểu tượng Tuỳ Viên Báo Chí (Press Agent) vào ô vuông đại diện cho một loại chứng khoán. Một hộp hội thoại sẽ xuất hiện và bạn có thể chọn cho cổ phiếu giảm giá (decrease) hay tăng giá (increase) và tiếp theo là thông báo với báo chí trong phần tin tức.

__THƯƠNG LƯỢNG VỚI CÁC ĐỐI THỦ CẠNH TRANH (LET’S MAKE A DEAL TUTORIAL):
__Bạn có thể thương lượng với các đối thủ cạnh tranh để mua lại một số cổ phiếu mà thị trường đã biết. Tuy nhiên bạn phải mua chúng cao hơn với giá ban đầu của chúng. Bạn thực hiện bằng cách mở mục Browser và gửi thư điện tử bằng cách nhắp chuột vào nút Mail trong trang YaUhoo. Sau đó chọn tên đối thủ muốn mua và đưa ra đề nghị của bạn bằng cách nhắp lên biểu tượng Deal Proposition, chọn loại chứng khoán cần mua, đặt giá, số lượng… rồi nhấp Ok. Bạn sẽ nhận được ngay hồi âm của của đối thủ là “hắn” có đồng ý hay không. Bạn cũng làm tương tự khi muốn bán cổ phiếu cho đối thủ.

__LỜI KẾT:

__CẤU HÌNH MÁY NHẸ NHÀNH NÊN NGƯỜI "NGHÈO" CŨNG CÓ THỂ CHƠI ĐƯỢC. TRÊN THỊ TRƯỜNG CÓ THÊM BẢN WALL STREET 2000. CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG.

Kai
20-12-2003, 00:03
HƯỚNG DẪN CHAMPIONSHIP MANAGER 4 (BẢN 4.05)

Championship Manager 4 (CM4) đã là 1 Games nổi tiếng cho dòng Games xây dựng đội bóng , quả thực khó có tên tuổi nào vượt lên được CM4 . Games này phải xuất phát từ trong sự yêu thích bóng đá thực sự và biết tổ chức , bạn liệu có thể là 1 Del Bosquel (cựu HLV Real Madric) ,1 Sir.Ferfuson của MU hay không ? Và câu trả lời là : Chỉ có thể là CM4 !

I/ . Khởi đầu :
Để chơi , bạn có thể mua CM4 , 1 dics Games tưởng chừng độc lập với CM 02-03 nhưng bạn vẫn cần 2 phiên bản để Crack hoàn toàn nó . Bây giờ đã có trên thị trường là bản 4.08 .
Sau khi cài , bạn hãy chọn Start New Games hay Quickstart để chọn 1 giải để chơi như American , England chẳng hạn . Start New Games cho bạn có thể chọn nhiều giải vô địch nhất , bạn phải chọn để tạo 1 Games , khuyên bạn nên chọn là Brazil , Argentina , England , Spain , Italian ,... 5 giải này rất hấp dẫn và có thể cung cấp cho bạn những cầu thủ xuất sắc nhất . (Turkey cũng tạm) , chủ yếu các bạn phải chú ý đừng để quá 9 Divisions , nếu không máy sẽ chậm lắm . Hoặc chỉ chọn giải hạng 2 trở lên thôi .
Sau khi máy chạy 1 thời gian , bạn sẽ phải điền tên của mình (tự đặt) , năm sinh ( ưm , cái nì thì dù bạn chỉ có 15 tuổi cũng chỉnh thấp nhất là 35 tuổi rùi ). Quốc tịch , câu lạc bộ yêu thích , câu lạc bộ của làm HLV và Take Control .
Lưu ý : Bạn có thể làm Manager của 1 số đội bóng Quốc gia bằng cách chọn 1 Quốc gia , click vào (1 số khả năng nếu ở đội tuyển không có HLV) , bạn có thể Take Control . Các Đội bạn nên Take Control có trong List các Divisions bạn tham gia . Nhưng đa phần thì khi chọn Quốc gia , bạn chẳng có thể Appeal vào 1 đội bóng khác cấp quốc gia .

II/Các nút công cụ :
Bên tay trái bạn là thanh công cụ của Games , nó sẽ đi xuyên suốt cuộc chơi dù đang trong trận đấu ! Ví dụ: Tên HLV là Hitokiri Battousai , HLV câu lạc bộ MU thì
1. Continue Games (Go To Match) : Qua ngày . Cái này sau khi bạn giải quyết các công việc như Trainning , Mua cầu thủ v.v... , có thể Continue Games để đến trận đấu ngày mai
2. Hitokiri Battousai (tên của bạn) (Manager Opition): Cái nì thì có thể thay đổi theo khi bạn đặt tên cho Manager ! Có nhiều mục trong này , quan trọng là :
_Team Squad (đội hình đội bóng của bạn) , ngoài ra còn có đội hình dự bị Rersever và Under 19st (dưới 19 tuổi) .
_News (tin tức) , All Transter (các cuộc chuyển nhượng)
_All Note (các thông tin bạn Add Note được)
_Giải đấu mà bạn tham dự (vd : English Priemier Division)
_Club Condifence (ý kíên của Ban Lãnh đạo câu lạc bộ , của các Fans , có thể làm 1 số công việc thông báo như nâng cấp Sân nhà , tăng hợp đồng cho mình , bán các cầu thủ ...)
_Job Information : tìm hiểu công việc của bạn , càng ở cao thì càng nguy hiểm , Safe là cái "tạm" tốt nếu bạn chọn những câu lạc bộ nổi tiếng như MU , Real , Milan, v.v.. m, ngoài ra có thể Appeal 1 CLB nào khác nếu bạn đã chán CLB cũ
_Giải thi đấu :(Primier Division) Ở đây là giải ngoại hạng Anh , chúng ta có thể tham khảo 1 số Award (giải thưởng) , các cầu thủ khá trong tuần , nhỏ tuổi nhất , cầu thủ chơi hya nhất , HLV giỏi nhất ....
_Player/Staff Search : 1 cách tìm khá là chung về các cầu thủ mà bạn thích như tìm GK thì vào bảng chọn cho mình 1 list về thông tin cầu thủ bạn cần bên tay phải ,Filter->Configure Filter, click vào vị trí GK và có 1 số thủ môn , có nhiều điều để lọc các cầu thủ thích nghi với điều kiện bạn cần , Lưu ý : Không nên dùng phương tiện các điểm cụ thể vì khó ai đáp ứng đủ và chính xác các đỉêm bạn cần đâu)
Quick Search :Tìm nhanh , bạn có thể chọn về Player thì diền tên , 1 cái list dài các cầu thủ liên quan đến tên đó sẽ hiện ra , vd : Tìm cầu thủ có tên là Ronaldo thì có kết quả là : Ronaldo(...) , Ronaldo (R.M) , Cristiano Ronaldo (MU) ,v.v...
_Manager Option : Cái nì thì bạn sẽ là 1 tay điều hành hơn , có thể mua các Assitant Manager giỏi chỉ đạo đội hình Reserver và 19st , hay chính bạn Control Team nó ( trực tiếp chỉ đạo như đội hình chính)
_Go On Holiday : Nghỉ phép , chỉnh thời gian trở lại và có mua , bán cầu thủ , sử dụng đội hình của bạn hay không ...
_Resign From Club : Kết thúc hợp đồng CLB
_Retire : Giải nghệ !
2. Leagues & Cups: 1 bản thông tin tìm hiểu các giải đấu như Champion Cup , UEFA , FA Cups , v.v... Mang tính quốc gia hơn
3. Nations & Clubs : Các giải đấu chuyên nghiệp giữa các quốc gia như World Cup , EuroCup , v.v... , các đội bóng không nằm trong các Division của bạn .
4. Screen History : 1 công cụ thật vô ích vì khi bạn click vào cầu thủ nào đã có thể xem Profile về cầu thủ đó , đâu cần dùng Screen History !
5. Games Options :Có nhiều cái để bạn xem nhưng không chú ý lắm vì , ngoài việc điều chỉnh tôc độ , Âm lượng , hay Quick Search (trong này cũng có 1 cái tương tự) , Add New Manager (bổ sung thêm 1 Manager mới) , các mục còn lại chủ yếu là thông tin về Games .
6.* Nếu bạn dùng Add New Manger , sẽ có 1 mục mới là Change Player .

II/Team Squad !
Bạn có 1 Team , bất cứ 1 CLB nào thì cũng sẽ có các mục như :
_Squad : trang chủ , bạn có thể xem các cầu thủ tại đây !
_Staff : Các thành phần trong ban lãnh đạo CLB !
_Finance/Information : Số liệu kinh tế , sân nhà , số lượng khán giả có thể chứa .
_Fixture : Các trận đấu , bạn có thể xếp 1 trận đấu giao hữu nếu thích , thường thì đầu mùa bóng , 1 giải để thăm dò và thử lửa các cầu thủ mới !
_Transter : Chuyển nhượng , các cầu thủ mua về , có thể dùng View để xem các cầu thủ cho mượn (Loan) , Bán (Transter Out) v.v...
_Tactics : Tấn công , đìêu chỉnh đội hình , nói sơ qua thì bạn có thể chỉnh cho đội hình tấn công hay phòng thủ , dùng đội hình nào như 4-4-2 hay 3-5-3 , dùng đường chuyền ngắn , đưa bóng tấn công trung lộ hay cánh trái , chỉnh đội trưởng , người sút phạt , ... Ngoài ra , bạn phải chỉnh cho các cầu thủ , như thủ môn thì luôn luôn ở lại , các hậu vệ sẽ chơi như thế nào , đưa bóng lại cho thủ môn hay dâng lên khi có bóng , tiền về sẽ hỗ trợ cho hàng phòng thủ hay tấn công v.v... , các tiền đạp sẽ dẫn bong đến hay câu vào cho đồng đội dứt điểm , có các cú sút xa mút chỉ ! Cái nì còn tuỳ vào các cầu thủ của bạn .
_Training : Tập luyện , bạn có thể thay đổi từ 1 FC thành FR chẳng hạn hay 1 DMC thành MC !
_Last Match : Trở lại trận đấu mới nhất của bạn vừa trải qua .
_History : Lịch sử CLB !

III/ Go To Match :
1. Các nút công cụ :
_Overview : Xem tổng quát từ trên cao
_Match Stats : Số liệu diễn ra của các trận đấu . Vd : Số cú sút vào khung thành đối phương , số lần ném biên , đá phạt , Việt Vị , Thẻ vàng , thẻ đỏ v.v...
_Action Zones : Tỉ lệ bóng ở phần sân bên nào nhiều , có thể trong 5 phút và Hiệp 2 chẳng hạn
_2D Pitch : Hệ thống hình ảnh 1 số trường hợp các tình huống gay cấn có thể làm bàn nhưng cũng có thể là 1 tình huống nguy hiểm cho chính sân nhà mình đấy ! Đây là 1 điểm mạnh làm cho CM4 nổi bật và hấp dẫn hơn CM 02-03 rùi ! , 2D Pitch không mặc định , nó chỉ có thể hiện lên trong 1 số tình huống nguy hiểm ,nhưng khi bóng đưa ra ngoài biên dọc , 1 cú Goak Kick mút chỉ , 2D Pitch sẽ trả lại màn hình bạn đã theo dõi trước đó .
_Report : Bài víêt về diễn bíên tình huống trên sân , có thể xem sau khi trận đấu đã kết thúc .
_Team Stats : Có 2 Team Stats , đây là 1 phần để bạn xem tình trạng thi đấu , thẻ , bàn thắng, thay người ... của đội mình và đội đối phương .
_Player Ratting : Cũng giống như Team Stats , nhưng cho ta tình trạng chung của cầu thủ 2 đội .
_Lastest Scores : Kết quả các trận đấu diễn ra song song với nó !
_Leage Table : Bảng xếp hạng giải mà bạn đang chơi .

[2. Cách chơi :
Để chơi cho tốt Games nì , bạn cần biết rõ các chiến thuật , bố trí và tìm hiểu . 1 điều quan trọng cần biết là lợi thế sân nhà , các cầu thủ chơi hăng hơn bình thường vì vậy thua ở sân khách rất bình thường . Tốt nhất , bạn nên chọn cách tấn công Mentality là Gung Ho (trong Team Intructions) , sau khi ghi được bàn thắng , rút tiền về Công , thay vào Hậu vệ hay tiền vệ lùi DMC vào thay thế và chơi phòng thủ thui !
Còn trong Sân nhà , nếu sơ sẩy chỉnh Gung Ho , bạn có thể thua 1 bàn 1 cách vô duyên nhất , vì thế chú ý kĩ vào. Các đường chuyền thì chỉ chỉnh chung cho Team là Short thui , cách này khá an toàn nhưng muốn săn bàn cũng hơi mết hơn kiểu Direct hay Long 1 tí . Các cầu thủ thì tuỳ , hãy cho các chân sút tốt đá phạt , các cầu thủ có Long Shots ấy , hay Long Throws để ném biên , Finish là khả năng bạn nên chú ý nhất , các cầu thủ FC mà thiếu thì hơi tệ ! Các tiền vệ cần linh động , các kĩ thuật cá nhân , tốc độ cũng phải tốt 1 tí , để dễ dàng hỗ trợ cho tiền đạo , bạn nên cho các tiền đạo , tiền vệ chú ý cách châm bóng và người dứt điểm , tập trung vào 1 mũi nhọn như Veron sẽ chuyền dài từ cánh trái vào trung tâm cho Van NisterRooy , anh có thể tung cú sút khi bạn phối hợp 2 kĩ năng cho 2 người như Cross Aim (Center) cho Veron và NisTerRooy thì Attacting Throwing L ,R , Corner , anh ta có 1 vị trí thuận lợi và chờ Veron đưa bóng xuống !
1 số bàn thắng không công nhận , do có tính trường hợp Offsive (việt vị) .
Khi chơi , ít nhiều bạn sẽ thay cầu thủ nếu trong trận , anh ta quá mờ nhạt và chơi chỉ có 6 thui , thay liền bằng 1 cầu thủ thích hợp , đừng thay 1 lượt và cố đổi cách biến đổi đội hình 1 chút ,(nếu bạn quen tay rùi) , Các chấn thương thì tốt hơn là cầu cho đừng có nặng vì nếu Injury Blow chừng 2 Months trở lên coi như mất trắng !
Sau trận đấu , các bạn sẽ thấy 1 tên xanh trong hàng các cầu thủ , đó là Man of Match đấy !

III/ Transter :
1 trong những chi tiết không thể thiếu trong 1 Games Xây dựng đội bóng ,các bạn có thể dùng Player/Staff Search , hay cho các Scout tìm các cầu thủ nổui bật trong giải . Nhưng đừng chú ý tên tuổi của ai cả , cả Wayne Rooney chỉ vời 2 mùa giải thui đã là trở thành cầu thủ trẻ có giá chuyển nhượng cao nhất . Cristiano Ronaldo cũng có giá trị tương tự , các cầu thủ này có 1 tương lai hứa hẹn , các list cầu thủ trẻ có thể xuất sắc ngang với các danh thủ nổi tíếng sau 2 ,3 năm huấn luyện . Quan trọng các cầu thủ đáp ứng các yêu cầu của bạn .
Khi chọn 1 cầu thủ để mua , bạn click vào tên của cầu thủ và sẽ là những thông tin của cầu thủ ,Profile là các dữ kiện về cầu thủ , khả năng nghệ thuật , sút xa , ném dài , khả năng chuyền bóng , phối hợp đồng đội ... . Information là thông tin về cầu thủ , thời hạn cầu thủ hết hợp đồng , câu lạc bộ yêu thích , giá chuyển nhượng , ý muốn bãn thân , ... History , các CLB đã tham gia , ban thắng ,điểm đạt được trong các trận đấu , chấn thương , Thẻ ,...
Quan sát nó sẽ có lợi cho việc sắp xếp đội hình . Bạn hãy bấm vào Action ở bên dưới góc phải màn hình , Có thể Make An Offer để mua cầu thủ , đặt các giá để mua cầu thủ, hay dùng Scout để theo dõi lại cầu thủ , họ cho bạn lời khuyên về cầu thủ này nữa . Đôi khi cầu thủ sắp hết hạn hợp đồng , bạn có thể Appoard to Sign , để kí 1 hợp đồng thử , nếu bạn khá nổi tíêng thì họ sẽ chấp nhận thui . Có 1 số cầu thủ Free Transter , có thể Trial để thử việc cầu thủ này .
Các list cầu thủ có triển vọng bạn nên mua là (thông tin từ Mem của Nhóm CheatCode , donalduck123 ) :
Cristiano Lupatelli (GK)
David Trezeguet (CF)
Christian Vieri (CF)...superb..!!!
Belozoglu Emre (MC)
Alvaro Recoba (AMC)
Joe Cole (AML/C)

Những cầu thủ trẻ chất lượng cao:
------------------

Marcos-GK
G.Sculli-FC
M.Brighi-DM-(Juventus)-Parma
Ibrahim Said-DC
Mikael Dorsin-D-DM(CL)
Joe Cole-AMLC
S.Nakamura-AMLC
Cherno samba)Alexander Farnerud
Bojan Djordjic
Mido
Blasi
Matteo Brighi
Fabio Paim

Những cầu thủ giỏi bạn nên mua
Keepers:
Tim Howard (Cheap and really good keeper)
Maarten Stekelenburg (Thủ môn trẻ đầy tiềm năng của ajax, sau một năm giữ anh ta, anh ta sẽ tiến bộ không ngờ và sẽ bắt cho đội tuyển Hà Lan)
Franco Costanzo

Defenders:
----------
Civard Sprockel
Michael Lamey
Nigel De Jong (hậu vệ cánh trái của ajax, sau một năm anh ta sẽ đá cho tuyển Hà Lan)
Jan Kristiansen (bạn có thể mua anh ta với giá dưới 1 triệu)
Mancini (hãy mua anh ta trước những CLB khác, anh ta là cầu thủ người)
Alan Tate
Neil Clement
Philippe Mexes (sẽ trở thành cầu thủ đội tuyển Pháp)
Matei Mirel Radoi
Julio Arca
Volodenkov
Alexey Baga
Isaac Okoronkwo
Frank Sinclair
Sebastian Mendez
Midfielders:
Mikel Arteta
Kim Kallstrom
Freddy Adu (Khoảng 14 tuổi và sau vài năm anh ta sẽ trở thành cầu thủ giỏi)
Fabio Paim (Một cầu thủ rất trẻ của Sporting, hãy mua anh ta và để trong đội tuyển U-18 của bạn, lúc đầu sẽ không hay lém nhưng sau đó 1-2 năm thì anh ta sẽ chơi rất ấn tượng)

Youssouf Hersi (hãy mua anh ta khi anh ta trở lại ajax, sau đó anh ta sẽ trở thành cầu thủ rất tuyệt)
Alexander Farnerud (ATM midfielder)
Nhlanhla Shabalala (U-18 của Ajax, trở thành cầu thủ giỏi kh 18-19 tuổi)
Diego ( Có lẽ là một trong những cầu thủ giỏi nhất trong game , 17 tuổi với chỉ số cao, chơi cho Santos,Brazil)
Ricardo Quaresma
Petit (DM, Benfiga, Portugal)
Alan Quinn (Sheff Wed)
Harpal Singh (leeds)
David Prutton
Arjen Robben
Andrộs D'alessandro (Pablo Aimar 2 ư???^^)
Julius Aghahowa
Bojan Djordic (bạn chắc biết anh ta qua CM3, sau một năm anh ta sẽ chơi tốt)
Paul gasgoine
Christian Karembeu
Markus Neumayr (U-19 Man UTD)
Danny Pugh
Alan Pouton
Esteban Cambiasso

Attackers:
Jose Antonio Reyes
Dirk Kuijt
Frank Demouge
Cristiano Ronaldo
Lee Morris
Cherno Samba (anh ta trẻ, nhưng anh ta sẽ ghi rất nhìu bàn)
Robert Earnshaw
Mendonca (cầu thủ trẻ của angolian)
Maxim Tsigalko
Roman Vasilyuk
Cavenaghi (sau một vài mùa giải anh ta sẽ trở thành một trong những tiền đạo hay nhất trên thế giới)
Ade Akinbiyi
Ariel Ortega (là cầu thủ chạy cánh gần như tốt nhất trong game, mua anh ta từ Arsenal hoặc Roma)
***Cách mua cầu thủ nổi tiếng không cần tìên *****
_Bạn phải Add 1 đội bóng bạn muốn mua cầu thủ , ví dụ là AS Roma , tôi muốn mua Totti ,Cafu , Emerson , v.v... toàn là các cầu thủ trụ cột của AS Roma vậy thì liệu Manager của AS Roma có chịu không ! Bạn thay thế bằng 1 Manager khác , Set Transter Status cho Totti vào Cầu thủ nằm trong List Transter. Change Player sang đội bóng cũ , bắt đầu Make An Offer cầu thủ đó , nhưng chỉnh lại là 0$ , 1 ngày sau thì bên AS Roma New sẽ có tin tức dạng Offer về chuyển nhượng Totti , bạn cứ Accept và vài ngày sau thì cằu thủ sẽ có 1 hợp đồng với bạn .Vài ngày sau , Totti Set To Sign thui ! Cách này làm CLB có nhiều cầu thủ sao hơn nhưng làm cho giá trị CM4 chán đi và mất sự trung thực của Games nì , chỉ là mua vài câù thủ trụ cột thui , có thể làm cách này cho 1 đội hạng 2 và sau 1 mùa giải , bạn sẽ thăng hạng rùi thắng giải hạng nhất , bạn có thể được các đội tuyển Quốc gia mời làm Manager !

IV/Quản lí các cầu thủ :
Để làm 1 Manager tốt , bạn cần chú ý đến chuyện này , khi các cầu thủ nằm trong quyền kiểm soát của bạn , Action sẽ là các nhiệm vụ mới . Có thể Issue A Warning : Cảnh báo Cầu thủ đó về 1 số điều , Fine 1Ws on Wages : Cho cầu thủ nghỉ 1,2 tuần . Offer New Contract : kí 1 hợp đồng mới . Set Transter on Status : Chỉnh lại vị trí của cầu thủ , nằm trong số những cầu thủ "bán" hay cho mượn , cho cầu thủ kiểm tra sức khoẻ , tìn trạng thi đấu , khen ngợi trên báo đài .
Nếu 1 CLB chú ý đến cầu thủ bạn , trên Squad của Team bạn thì cầu thủ sẽ có chữ Wnt , còn đang có sự không hài lòng thì chữ Uhn , Chấn thương : Inj , Thẻ : Yel , Sus , Giải nghệ : Ret ,Đang thương lượng : Bid , Sắp chuyển nhượng : Trn v.v... Chứng tỏ sự đa dạng các thành phần cầu thủ trong CM4 !
Các cầu thủ nổi tíêng thì nếu không nằm trong First Team thì họ sẽ mong muốn Resign to leaving Club (các cầu thủ vừa mơí mua) , hay Wants to Leave Club (cầu thủ có sẵn) .

Lời kết: Chẳng có gì khó nhưng bạn phải kiên nhẫn , nhìn bàn thắng từ trong màn hình cũng đâu thua gì chính mình ghi bàn trong Fifa 2004 mừ ! Quan trọng bạn có thích bóng đá không , việc làm Manager thì cần sự quan sát tinh tế và chút xảo thuật , phối hợp các cầu thủ với nhau ,và khi bạn có đủ các ýêu tố trên bạn cũng sẽ chẳng thua ông Lippi hay Ferguson đâu .
Nào hãy cùng sôi động với CM4 , phiên bản CM4 03-04 đã có trên thị trường Games Việt Nam .

Kim Dung
15-01-2004, 07:06
Hình như bác ở Gamevn thì phải, khi viết bài mà copy ở đâu thì nói rõ nguồn nhé.