PDA

View Full Version : TRONG CUỘC SỐNG , CÓ " QUẢ BÁO " HAY KO ???

*JIN AE*
09-12-2003, 11:26
Từ khi còn nhỏ , J.A đã được dạy rằng , nếu mình làm điều ác với ai thì sau này sẽ phải nhận quả báo do những việc mình đã làm . Tuy nhiên , sau này , khi J.A lớn lên , thì cảm thấy dường như quy luật đó ko hẳn đã đúng . Những người làm việc sai trái , làm những điều ác vẫn giàu có , vẫn có cuộc sống sung sướng hơn gấp ngàn lần những người khác . Và cũng nghe rất nhiều người đồng quan điểm rằng quy luật quả báo dường như ko có tồn tại . . .
Tuy nhiên , cho tới ngày hôm nay , J.A tin rằng , luật quả báo hay nói cách khác là luật NHÂN QUẢ là có . Có điều nó đến sớm hay muộn mà thôi . Các huynh , đệ , tiểu , muội nghĩ sao về điều này ???

kiep_lu_hanh
09-12-2003, 12:11
OK ! Luât NHÂN QUẢ là có đáy chứ nhưng mà nó đến sớm hay muộn thôi ,vì cái gì cũng có một cái giá của nó hết mà .Không ai có thể nhận không của ai một cái gì cả mà cũng chẵng ai cho không ai một cái gì đau ,nếu có cho không đi nữa chẵng qua là vì một cái gì đó người ta mới cho thôi ,Còn ai mà làm điều gì trái với luơng tâm thì củng trả một cái giá hơi bị đác đó : Vì họ đã tạo ra mà họ đau có gánh mà là con cái họ gánh đó mình cũng đã thấy rồi đó .

nhatdangdaisuthieulamtu
10-12-2003, 09:46
thiện tài
nghe luật quả báo thì mọi người bị ảnh hưởng bởi vấn đề làm xấu sẽ bị báo ứng nhưng thực ra đây là quy luật xã hội, tự nhiên thôi:
có reo hạt tất ra cây ra trái
có giúp người thì người giúp lại
vấn đề là có những trường hợp nhân không tạo quả theo lý thường bởi vì có nhiều nhân tác động gián tiếp mà ta không biết hoặc không để ý
vì như : giúp võ tòng thoát nạn thì nạn gây một nhân là chống lại triều đình do vậy trương thanh phải bỏ tiệm rượu mà đi
tóm lại luật nhân quả là quy luật tồn tại khách quan và luôn đúng (trường hợp không đúng là do chúng ta tách ra phân tích mà không đưa vào trường hợp cụ thể, hoàn cảnh cụ thể mà thôi)
thiện tài
làm phúc tất được lành vấn đề là lâu hay chậm mà thôi
làm ác tất bị ác báo như pháp luật trừng trị, bị trả thù và đặc biệt là lương tâm luôn bất ổn cho đến hết đời

lsb-tieutuanquang
10-12-2003, 15:32
vâng luật Nhân Quả là có ! điều đó đã xảy ra với tôi ! vì sai lầm trong quá khứ mà bây giờ tui fải mang 1 căn bệnh chết người vào hiện tại ! tui rất tin vào những điều tương tự như vậy ! vì vậy trong chúng ta sống thì fải có ý nghĩa và đừng làm những điều xấu để rồi mai này nhận những kết quả ko như mong muốn ! và hãy ráng làm những điều tốt trong khi mình có thể ! nếu ko thì mai này nếu có hối hận thì đã muộn !

VO DANH KHACH
15-12-2003, 12:48
Muốn có quả báo hay không thì phải thử. Có hay không sẽ biết ngay. còn thử bằng cách nào à.? hãy làm điều ác bằng mợi giá, với mọi điều kiện có thể : Giết người cướp của, tham ô tham nhũng.... Như vụ lã thị kim oanh đó. không biết có phải là quả báo không nhỉ

Chú Thoòng
16-12-2003, 19:44
hồ đồ
ai tin chuyện quả báo là hồ đồ
tôi chả tin ai
chỉ tin chinh bản thân mình

mình làm chuyện gi` thi` mình tự biết
chả tin NHÂN QUẢ gi` hết
nhung làm viec gi` thì cung ko nển hổ thẹn với long`
]

Kai
17-12-2003, 18:43
Làm gì có cái luật nhân quả .Cuộc sống là nó muôn màu muôn vẻ , nên chẳng hạn
Tui đi giật đồ sau này bị thằng khác giật lại <= Người ta bảo là nhân quả nhưng theo tui đó là cuộc sống thì đúng hơn http://www.tronhoc.com/uploads/Iconzz_01.gif http://www.tronhoc.com/uploads/Iconzz_01.gif http://www.tronhoc.com/uploads/Iconzz_01.gif http://www.tronhoc.com/uploads/Iconzz_01.gif http://www.tronhoc.com/uploads/Iconzz_01.gif

LSB-TrieuNhi
18-12-2003, 18:06
trong cuộc sống có quả báo hay ko ?

Dĩ nhiên là có rồi ,,,vì cuộc sống rất công bằng ....quả báo như là 1 luật thiêng liêng do tạo hoá lập ra

Theo tn nghĩ câu gieo nhân nào gặp quả nấy rất đúng .ba mẹ Tn thường dạy Tn như vầy : Con cứ xem đời con như người gieo trồng ,trong đó con nắm giữ rất nhiều hạt giống trong tay.("hạt giống ý là ,cách cư xử ,lời nói ,hành động của mình trong cuộc sống )

Nếu như con gieo hạt giống tốt như là lúa thóc ,trái cây ....tức là làm toàn việc lành ,việc hiền ,thì dỉ nhiên sau này hạt giống đó sẽ đơm hoa kết trải ngon ,quả đẹp +===> chung quanh con sẽ toàn ngưòi tốt và con sẽ có cuộc sống sung túc hạnh phúc

Nếu con gieo toàn hạt giống xấu.... ..như là cây thuốc phiện (" tức toàn làm việc ác") thì dĩ nhiên sau này cây đó sẽ bị phá huỷ ===> chung quang con sẽ toàn là người xấu và giết hại lẫn nhau ,cuộc sống của con toàn là mâu thuẫn vá chiến tranh ==> làm sao hạnh phúc được??????

Tất cả những đều gì con làm đều có hậu quả con ạ .Và hậu quả tốt hay xấu đều tuỳ thuộc vào con ..ngưòi gieo trồng

Đó là cuộc sống nhân quả ,nhân là hạt giống ,quả là trái ...thành quả con đạt được có được từ hạt nhân..hạt giống con gieo ......

hì ba mẹ Tn dạy đời sống nhân quả là vậy á ..tn thấy rất đúng ...khi làm theo Tn phát hiện ra 1 điều ngưòi tốt lúc nào cũng tai qua nạn khỏi.Khi mình tốt hay xấu với ngưòi nào đó thì ngưòi khác sẽ tốt và xấu lại vơí mình .....Ko tin thì bạn thử tự ngồi nghĩ lại 1 phần cuộc sống mình xem ...có trường hợp nào như thế ko ?

Hac Long cong tu
18-12-2003, 21:02
Có đó nhiều khi chúng ta không tin lắm vào những chuyện này nhưng không phải hi hửu đâu, một số người chỉ vì làm những điều độc ác làm ảnh hưởng đến cuộc sống của người khác nên có nhiều người căm ghét họ thậm chí có thể lấy đi mạng sống của người đó chỉ vì họ quá độc ác, và người đời cho vậy là quả báo.

nhatdangdaisuthieulamtu
19-12-2003, 16:25
thiện tài
chúng ta cứa coi như cuộc đời mình là đội VN đi thì chỉ có 45% cơ hội thắng tháiland thôi
do vậy mà lòng tham của chúng ta là muốn mọi thứ trong khi khả năng chỉ có vậy là không thể
vậy không phải là nguyên nhân là ta yếu lên chỉ có tỷ lệ vậy sao?

Mập
23-12-2003, 19:10
Có luật nhân quả chứ,tất nhiên.Giáo lý của nhà Phật cũng có mà đây cũng là một mệnh đề của triết học duy vật biện chứng.Có nhân là phải có quả,dù ít hay nhiều,nhanh hay chậm.Người gây tội ác lương tâm không trong sạch,hay day dứt.Có thể họ có nhiều thứ về vật chất nhưng chưa chắc đã hạnh phúc về mặt tinh thần.

NOFAG_DIED85
31-12-2003, 00:58
NOFAG_DIED85 Cũng tin với muội muội như vậy vì sống trên đời này ai cũng phải trải qua "sinh lão bệnh tử" nên khi người ta làm một cái gì đó người ta phải nghĩ đến hậu quả vì "sảy chân còn dỡ được chuqs xảy mồm không dỡ dược"nên hunh cũng tin với muội là trên đời này có luật nhân quả vì câu các cụ và ông cha ta ngày xưa noi huynh thấy chẳng sai lệch một tí nào cả va huynh sẽ ủng hộ và đồng tình với muội muội là luật đó là không những có thật và có ở ngày xưa mà là đang diễn ra luật đó với nhiều kẻ xấu và đang ở hiện tại cuộc sống chúng ta
HIEUCON_NOFAG(NOFAG_DIED85)

nguoitrong_giangho
02-01-2004, 19:35
tôi chỉ noi' tom' tăt' y'của mọi người tưc' la` gieo nhân nao` thi` ăn quả ây' ở đơi` có vay có trả minh` lam` thi` đơi` con chau' mình sẽ ganh' còn ai bảo ko thây' luât. nhân quả nao` cac' bạn thây' nhiêu` đây' no' sơ`sơ`ngay trươc' măt' cac' bạn đây' tại cac' bạn ko chịu suy nghĩ mà thôi cac' bạn thử nghĩ xem những kẻ giau` co' tiên` ko để đâu cho hêt' được thương` thương` là những kẻ làm ăn phi phap' buôn gian ban' lận lưa` thây` phản ban. nên đên' đơi` con chau' ho. thương` thi` toan` ăn chơi pha' phach' nghiện ngập hut' sach' ma` cac' bạn thây' đây' dinh' vào mây' cai' đo' rôi` thi` có tiền nui' cũng hêt' chư' đưng` noi' gì đên' giau` co' binh` thương` rôi` để lại trong tim chinh' người cha người mẹ bât' lương đo' nỗi đau ko thể nao` soa' nhoà được đên' chêt' họ cũng còn đau khổ đây' là luât. nhân quả đo' cac' ban ah.
Ở ĐỜI KO CÓ CÁI GÌ CÓ THỂ DỄ DÀNG CÓ ĐƯỢC
PHẢI TỰ MÌNH LÀM RA BẰNG MỒ HÔI NƯỚC MẮT MÌNH LÀM RA

LSB-VanThang
17-01-2004, 05:00
Luật nhân quả theo tại hạ thì có nhưng không phải là "luật trời" như một số người tin. Tại hạ nghĩ làm một việc không tốt thì sẽ có hậu quả không tốt, đó là nguyên lý NGUYÊN NHÂN và HIỆU LỰC. Nghĩa là tất cả mọi thứ đều có 1 nguyên nhân và nguyên nhân đó tác động thì sẽ sinh ra hiệu lực. Một người quanh năm không tập luyện thì sẽ ốm yếu: nguyên nhân là không tập luyện và hiệu lực là sự ốm yếu.
Giải thích trường hợp ví dụ của nguoitrong_giangho: Một người giàu có làm ăn phi pháp thì trong đầu họ chỉ có tiền nên lơi lõng việc giáo dục con cái. Vậy nguyên nhân ở đây là vì sự tham lam nên quên giáo dục con cái và cái hiệu lực (hậu quả) là về sau con cái sẽ ăn chơi phá phách. Nhưng nếu người làm ăn phi pháp mà vẫn chú trọng dạy dỗ con cái thì sao? Tại hạ không cho rằng con cái họ sẽ ăn chơi phá phách về sau. Như vậy chứng tỏ mọi việc đều do mình gieo lấy (nguyên nhân) rồi gặp lấy cái quả (hậu quả) chứ chẳng có "luật trời luật đất" gì ở đây cả.

tiama_tion
17-01-2004, 08:50
mình cũng ko tin là có quả báo đâu bạn ạ nếu có thì những kẻ ác đâu còn đất để dụng võ nữa và khi đó cuộc sống mới đẹp làm sao phải ko bạn tôi cũng mong là có quả báo nhưng cuộc sống mà bạn ạ cái gì nó cũng có hai mặt của nó bạn nghĩ có đúng ko , cho nên dù ko muốn bạn cũng nên tin là cuộc sống nó đã an bài như vậy rồi

Anh trai_Benh Quan Sach
18-01-2004, 20:06
tôi một con người á đông chính cống toi rất tin vào luật nhân quả ....như tôi đây này nói ra thật đáng buồn ..tôi đúng là gieo gió thì gặt bão..tôi cưa hết cấc cô này tới cô khác ..tôi có rất nhìu người iu vạy mà tôi phải đón một cái giao thừa cô quạnh lẻ loi ...đúng là nhân quả sợ thật từ giờ thì xin chừa

LSB-Hell
18-01-2004, 22:57
Nói chung là chúng ta không thể nào nhận ra được cái quả báo đó là cái gì....bây giờ hỏi một cô gái là cô có tin vào quả báo không...có lẽ là không rồi...hỏi một chàng trai cungvới câu hỏi như thế thì nhận được lời khẳng định là đằng khác...nhưng mà ở trong mỗi con người thì cái gọi là quả báo đó novẫn hiển hiện..........Mặc dù là không tin cho lắm nhưng mà vẫn có cái gì đó làm cho người ta quan tâm đến nó...