PDA

View Full Version : Có thể yêu một lúc hai người không?

bang chu an may
17-11-2003, 15:31
Luật hôn nhân gia đình chỉ cho phép một vợ một chồng nhưng nhiều lúc ta không tránh khỏi tình trạng có tình cảm sâu nặng với hai người liền một lúc. Lê Hoàng đã trong tình trạng như vậy bao giờ chưa anh xử lý hoặc ít ra là nghĩ cách xử lý trong trường hợp này thế nào? Mời quý vị giao lưu trực tiếp với anh qua chuyên mục Vực thẳm chưa khám phá.

Có thể hạnh phúc với hai người liền một lúc không?
Nếu được hỏi, chắc không ít người nói chỉ yêu một người, chỉ một người mà thôi, nhưng nếu tiếng sét ái tình ụp xuống đầu bạn cả hai lần mà không nỡ dứt bỏ một. Vậy thì xử lý ra sao? Có thể nuôi dưỡng tình yêu với cả hai người? Tình yêu như vậy có quá sức và có bền vững hay không?

LSB-VanThang
18-11-2003, 05:12
Tình cảm là lãnh vực khó khám phá nhất. Nếu ai nói con người chỉ có thể yêu 1 người thì họ lầm to vậy. Con người không phải chỉ có thể yêu một người và chỉ có thể yêu một lần. Nếu nói rằng con người chỉ có thể yêu một người thì tại sao có người yêu mấy lần vẫn được? Có nghĩa khi đang yêu họ chỉ yêu 1 người, sau đó lại không yêu nữa đi yêu người khác...và cứ thế có kẻ yêu đi yêu lại tới mấy chục lần :D
Yêu được nhiều lần có nghĩa họ cũng có thể yêu cùng lúc nhiều người. Bổn tính con người vốn ích kỷ nên mới muốn "chiến đoạt" một người cho riêng mình, tự ra cái luật "chỉ được phép yêu một người". Ví dụ rõ nhất là thời chiến tranh Pháp, Mỹ có rất nhiều lính tập kết hoặc vì lý do nào đó mà có 2,3 vợ nhưng họ vẫn yêu thương kính trọng lẫn nhau. Tóm lại, theo tại hạ con người có thể 1 cùng lúc 2 và nhiều người.

lsb_ha son
18-11-2003, 08:54
yêu là gì mà phải hỏi vậy ha ? nam nhi chí hướng bốn phương có thể yếu liền lúc mấy người nhưng tình cảm phai rõ đàng nguiời ta nóihai tay bắt bốn con cá sợ gì ma fko yêu .

lyquy82
18-11-2003, 19:29
Yêu 2 người thì chẳng ai vui cả, mệt lắm cả ba đó, tốt nhất là ko nên yêu nhiều, nhưng nếu là mục đích tìm hiểu thì càng nhiều càng tốt ý chứ. Tóm lại ta nên đi nhậu nếu nhắc đến yêu còn phê hơn :lol:

hieuhadong
19-11-2003, 12:32
không phải làd được hay không mà lương tâm người đó có cho phép hay không.
nếu yêu hai người mà lương tâm không bị cắn rứt thì cứ yêu.
còn ngược lại thì hãy thôi đi.

tinhyeumuonthuo
19-11-2003, 13:32
Thì dĩ nhiên yêu hai người cùng một lúc là điều không nên , nhưng đến lúc ở trong tình trạng đó rồi mình mới cảm nhận được những gì mình nói bây giờ chẳng có nghĩa lí gì hết . Nói chứ chưa làm thì thật ra rất khó mà . Đã ở trong hoàn cảnh đó đâu mà cảm nhận được điều gì ?

trai_tim_ko_binh_yen
19-11-2003, 19:20
úi xời, yêu 1 lúc 2 người thì có gì là lạ . Muội yêu 1 lúc mấy ng` cơ, nhưng mà toàn yêu trên mạng thôi. Thỉnh thoang để tư tưởng đi hoang cũng hay đấy chứ. Chẳng ai có thể ngăn được lời trái tim muốn nói đâu các huynh ạ

tinhyeumuonthuo
19-11-2003, 19:51
Hí hí , khó thế mà muội cũng đoán ra hả ? được đấy , khá khen cho muội đã không uổng công đi theo đi bấy lâu nay . Nhưng nói cho cùng thì chuyện cùng một lúc yêu hai người cũng không thể không được nhưng đó còn do sự chọn lựa của mỗi người nữa mà .

nhatdangdaisuthieulamtu
21-11-2003, 07:38
khi yêu trân thành thì bản thân người đó sẽ cảm thấy có lỗi khi lừa dối, khi làm việc gì người yêu mình đau lòng
do vậy vào một thời điểm nhất định chỉ có thể yêu một người, còn có vài bồ thì chỉ là bồ lớn bồ nhỏ mà thôi
thực tế không phải ai cũng lấy người mình yêu vì cảm thấy mình không cân
do vậy một lúc có thể có vài bồ mà

tinhdivang
21-11-2003, 16:43
ối trời ,cái chuyện bắt cá hai tay này ,đệ khôngthích chút nào ,đệ bắt cá bằng lưới không hà ,cho được nhiều .ai yêu mình thì mình yêu lại .mình cứ đối xử tốt với cả hai bên .rùi thấy ai thích mình hơn ,nghe lwòi mình hơn thì mình chọn,có khó gì đâu

LSB_dem khong buon
21-11-2003, 16:50
Bắt cá hai tay chẳng có gì là không tốt cả , như mình nè , cùng một lúc yêu mấy người đâu có sao đâu ? chẳng lẽ yêu đương là có tội ? Yêu được là còn tốt mà , còn hơn mình sợ cô đơn lắm đó . Yêu mấy người cùng một lúc cũng khó lắm đó , nhưng khéo một chút chắc được .

dieliebe0912
22-11-2003, 21:55
Có thể kông thì...không chỉ là 2 mà là hàng chục thậm chí hàng trăm cũng ok hết!Vấn đề là chúng ta sống trên đời không phải là tình cảm chi phối tất cả mà nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa(CỤ thể là vấn đề cơm áo gạo tiền,hay gọn hơn là vật chất)Chỉ xét vấn đề một phía là người này có thể yêu 2 người kia hay không thôi thì vẫn không ổn.Người ta có mất chút ít nhưng bù lại thì người ta đưọc nhiều,đuợc tình yêu của cả 2 người như vậy thì có gì là không được cơ chứ?Nhưng nhìn ngược lại xem!!!!!!!Thế 2 người kia nghĩ gì?Họ có chấp nhận như vậy khoong???

lenhho-thieuhiep
09-12-2003, 14:27
yêu chứ,ai mà chẳng biết ''yêu nhiều chứ lấy là bao''các huynh thấy ddệ nói co dúng không vậy.
theo đệ thì ai có khả năng yêu thì cứ yêu.hãy yêu như điên yêu như dại,nhưng đừng có huynh đệ nào bị điên bị dại vì..............yêu nhé.
nêu như vậy thì uông nắm các vị ạ

Langtutuyettinh
09-12-2003, 20:47
Yeu 1 luc 2 nguoi ? Tinh yeu nhu vay co the goi la gi ? Trai tim chi co 1 nhung lai co the chia lam 2 ngan sao ? Neu nhu the thi lien 1 luc co the co toi 4 nguoi yeu ? Yeu nhieu de chon lua ? Do la suy nghi cua nhung nguoi qua thuc te va co the noi coi Ty nhu 1 bo do vay . Co cai nay thgi thoi cai kia co the mac ao voi 1 quan khac . Do la Ty u ? Tinh yeu dich thuc chi co 1 duy nhat 1 . Tao hoa da tao ra chung ta va chi co 1 nua cho chung ta ma chung ta phai di tim . Va do moii la Ty . Co2 nguoi 1 luc u ? Vay thi that la .... Ma Yeu de lam gi khi ma ai cung nghi nhu vay " Quay ve qua khu tim hu ao . Tra lai duyen tinh cho the nhan " That tot phai ko ? Tinh yeu ? Ha ha the la tinh yeu u ?

Mạnh Tinh Hồn
10-12-2003, 09:04
Con trai yêu một lúc hai nguời là sao ?? Là bắt cá hai tay ???
Trong cuộc đời, tui ghét nhất mấy người bắt cá hai tay, bắt cá hai tay là yếu kém, như tui, một tay tui bắt hai con, hai tay tui bắt bốn con, he he he...
Trái tim có 4 ngăn, mỗi ngăn dành cho 4 em, vậ là oki dzồi...

LSB-VanThang
13-12-2003, 14:02
Langtutuyettinh: Lần sau gửi bài có dấu nhé!

Mạnh Tinh Hồn: Theo tại hạ thì bắt cá hai tay không phải chỉ là yêu hai người cùng 1 lúc mà cùng lúc yêu hai người mà hai người đó không biết sự hiện hữu của người kia. Tình cảm là thứ khó định nghĩa nhất, vậy sao huynh đài cho rằng chỉ yêu 1 người mới gọi là yêu? Nếu 1 người con trai cùng lúc yêu hai người thực sự thì đâu có gì là không được? Tại hạ còn biết có những nước cho 1 vợ được phép cưới 2 chồng cơ đấy :D

ThapTam
13-12-2003, 15:21
Có ai trong đời nói trước được chuyện gì đâu. ai dám bảo đảm là có một lúc nào đó bắt cá hai tay mà cũng có khi còn "một tay bắt hai cá" nữa đấy chứ lại. Tình yêu là thứ không có giới hạn, người ta thường bảo yêu 100 chọn 10 lấy một vậy thì huynh đệ mình sao không thể cùng một lúc yêu hai chứ ba bốn người có sao đâu, miễn là có đủ thời gian vào biết xắp xếp lich cho hợp lý tốt nhất là tránh cho các đối tượng biết nhau thì muốn yêu bao nhiêu chả được. về khoản này các huynh chắc hiểu rõ hơn các tỷ nhiều. em cũng biết mấy cô bạn đã từng yêu một lúc hai anh, thế mà họ vẫn bình thường hoá được mọi quan hệ thế mới giỏi chứ. theo họ nói cảm giác lúc yêu kiểu đó khó tả lắm, không tin thử coi sao?? hì hi.....

Vankhanhphong!
13-12-2003, 16:56
có lẽ yêu môtj lúc hai người thì có lẽ cũng được thôi nhưng khó khăn ở chỗ làm sao đừng để đối tượng biết là được không thì có lẽ là đại hoạ đấy , còn đã đủ sức mà dấu được thì yêu một lúc vài chục người cũng chả sao ! thời đại tự do mà có ai cấm đâu !chỉ cấm lấy hai vợ thôi chứ có ai cấm yêu hai người đâu !

LSB- *Hoa Sao*
13-12-2003, 21:47
Có thể yêu một lúc hai người không?
Câu trả lời là Không. Bởi khi yêu cả hai người một lúc tức là bạn chẳng yêu ai cả, thậm chí cả bản thân mình. "yêu" lúc đó không phải đúng nghĩa của nó nữa mà là "lừa dối", là "chiếm đoạt". Hì, thế mà cũng hỏi. Ví dụ như bạn đến nhà "một người yêu" giúp đỡ chẳng hạn, bạn bỗng nhớ ra là, thôi chết, mình có hẹn với "một người yêu khác". Vậy bằng bất cứ hành động nào cũng cho thấy bạn- chỉ yêu một người (trong một lúc). Dù thế nào lúc đó bạn cũng áy náy vì đã lừa dối cả 3 người- trong đó có cả bạn.

Đơn giản là như thế thôi.

VO DANH KHACH
15-12-2003, 12:37
các huynh đệ muội tỉ ơi. Bây giở thời đại tân tiến rồi. Nam nữ bình đẳng, ai cấm được chúng ta yêu nhau cơ chứ. Thời buổi này phải yêu trăm, chọn mười lấy một. Nhưng nhớ là lấy rồi thì không nên bắt cá nữa đấy. Không thì lại khổ anh khổ chị khổ cả đôi bên, khổ trên khổ dưới đấy

310vanan208
15-12-2003, 18:32
các huynh cứ nói thế nào đấy chứ theo đệ thì bây giè ta cứ yêu thôi yêu càng nhiều thì cành tốt.Không aii cấm đoán chuyện nầy cả nhưng chủ yếu vẫn là trong tri tim mình có một hình bóng làm cho mình rung cảm mãnh liệt và sưởi ấm mình nhất.Chỉ một mà thôi và đó là người mà mình thật lòng yêu va yêu chân thành nhất

LSB-Kaiser
15-12-2003, 19:11
thế huynh khẳng định đó là tình yêu thật không.tình cảm đối với hai người thế nào
bên nào nặng hơn nhưng theo tôi không thể yêu hai người cùng một lúc được đó không phải tình yêu mà chỉ là sự thích thú nhất thời hoặc đam mê mà thôi.cai chinh là cầm xem lại tình cảm của mình

LSB-TrieuNhi
18-12-2003, 18:25
yêu một lúc 2 ngưoì ,,hì câu hoỉ khó đây

Theo tn thì ko thể nào yêu 2 ngưoì được ,có chăng chỉ là cảm xúc nhất thời mình có thôi tim cuả quý vị ở đâu nhiều ngăn mà chứa nhiều ngưoì thế .????????

Nếu mọi ngưoì noí có thể ,,,thì Tn dám chắc người đó đã lầm .thật ra bạn ko phải yêu mà chỉ thích thôi .Và cả 2 người đó đều ko phải người bạn yếu ,cả 2 người đều có những ưu điểm mà bạn thích như là quá tốt ...quá dễ thương ....nhưng ngược lại họ cũng có những khuyết điểm nào đó mà bạn ko thích ,,,nhưng vì lòng tốt hay tính đào hoa ...mà bạn ko thể nào từ chối họ nên đành chấp nhận 2 người =====> đó là những người tình cảm chẳng rõ ràng và dứt khoát ,,,,chỉ biết thoả mãn cho mình mà ko nghĩ gì đến người khác và cho chính mình .Vì mối tình tay ba lúc nào cũng đau khổ cả .

Nhưng theo tn thấy thì topic này đa số nử ko ủng hộ,các chàng trai đa số ai cũng đồng ý 2 người ...bởi vậy nói con trai bay bướm ko sai mà ... (Tn rất ghét con trai như thế ).....và phụ nữ lúc nào cũng chung tình ...hì khổ nhỉ ??? nhưng nói như vậy ko có nghiã là con trai chung tình chết hết ....tn tình cờ nghe được câu đối thoại cuả nam nử cũng hay đó ..

AD: anh có đa tình ko ?
MR: Con trai ai chẳng đa tình em ,nhưng khi tìm được ngươì yêu thì anh rất chung tình .

:wink:

daihiep_hodo
28-12-2003, 12:57
tại hạ cũng từng yêu 1 lúc 2 cô và kết quả là bây giờ lại ngồi 1 mình.khi mới tới lương sơn tại hạ từng vênh váo vì điều đó nhưng bây giờ mới thấm thía.chỉ có tiền mới giữ dc người đep thôi.vị vậy tại hạ bây giờ chỉ nghic kiếm tiền mới là nhiệm vụ hàng đầu.anh em cũng vậy đi.có tiền rồi ngủ với người mẫu ,ca sĩ... chỉ là chuyện nhỏ.chúc anh em may mắn

Tieu_duc
28-12-2003, 16:10
yeu nhieu nguoi thi cung ko sao nhung co mot van de la phai phan bo thoi gian cho no deu vao dung de thien vi ai qua. Chinh xac la nhu the thi cung ko tot mot chut nao ca vi vua nhuc dau lai lam cai met moi, dong thoi no the hien su ich ky cua ban than nguoi dang yeu. Thich yeu hai nguoi tuc la tim thay su dong cam. su thieu vang cua ban than o ca 2 nguoi do nen kho co the ma dut khoat duoc minh se yeu nguoi nao . Tot nhat la nen de cai gi den thi se phai den, cu tiep tuc yeu roi nhan ra ai la nguoi thich hop nhat thi choice vay thoi,

Sakura
28-12-2003, 18:44
Lạy bác, cái hình ảnh đại diện to vật vã của bác làm xấu màn hình của tụi cháu quá đi. Bài viết thì không có dấu, học mà viết TV đi bác, đọc khoai lắm.

Trở lại cái vấn đề tình iu đó. Muội cho rằng yêu nhiều người là không sao. Tuy nhiên, hiện giờ luật pháp quy định 1 vợ 1 chồng và cái chuyện vợ lẽ, chồng lẽ (có không nhỉ ?) đã lùi vào dĩ vãng. Những kẻ vụng trộm khi mà đã có gia đình thì bị coi là kẻ phản bội. Và luật pháp hôn nhân cũng đồng ý là cho ly dị cơ mà. Yêu thì có thể yêu nhiều người nhưng cưới thì chỉ cưới được 1 người mà thôi. Tất nhiên, nếu ly dị thì được lập gia đình tiếp. :D

Tất nhiên, cũng có nước cho cưới 2 người nhưng đó chỉ là phần hiếm. Hổng phải là có cái áp phích to tướng nói một vợ một chồng sống chung thuỷ đó sao ? Ngày xưa, các boys được lấy nhiều vợ ---> nhiều con. Nói thiệt nhe, sống như thế hổng vui chút nào. Mỗi người đều có 1 nửa của mình và vì thế mà chung thuỷ cũng chỉ dành cho 1 người. Đã có hàng ngàn bộ phim nói về lòng chung thuỷ trong tình yêu, ca ngợi tình yêu đó sao ? Có thể hiện giờ ta yêu nhiều người nhưng có thể ta vẫn chưa thể tìm được chàng hoàng từ (nàng công chúa) của trái tim mình. Còn hiện giờ, bọn trẻ con yêu đương nhăng nhít, bỏ đứa này, yêu đứa kia ---> trò trẻ con. Chúng cũng chỉ muốn ra vẻ ta người lớn mà thôi nhưng cái trò tình yêu của chúng là tình yêu trẻ con. Muội còn ít tuổi, muội nghĩ cái đầu tiên ta nên nghĩ đến là học. Cuộc đời còn dài tìm người trong mộng không phải chỉ là trong khoảnh khắc mà là cả đời, đừng vì cái trò tình yêu mà lỡ làng cả sự nghiệp. Cái duyên cái số nó vồ lấy nhau, có thể tình yêu sẽ đến bất ngờ mà ta chưa sẵn sàng chờ đón còn có khi tìm lại không thấy đâu. Hãy để cái gì đến sẽ đến.

A chau
28-12-2003, 19:55
Mình mới lên Lươn Sơn nên cũng không biết gì nhiều chỉ vì thấy đề tài này hấp dẫn nên mình tham gia. Mình nghĩ là cảm tình thì co nhiều như có một bạn học giỏi hay siêng năng thì mình cũng có cảm tình nhưng mà tình yêu thi chỉ có một mà thôi .Nếu nói họ có thể yêu được nhiều người thì họ đã không yêu ai cả , chỉ yêu bản thân mình mà thôi.
Nên không có chuyện mà yêu một lúc hai người .Ý kiến của mình là như vậy .Mong các anh chị có kinh nghiệm nói cho người mới nhập sơn này.
Trân trọng kính chào

lenh ho huynh
29-12-2003, 10:51
em làm anh ngạc nhiên về bài viết của mình đó !
nếu quả thật em có năng khiếu như vậy thi em co thể còn cho xuất sưởng nhiều bài viết hay khác nữa.anh sẽ chờ đọc những y' kiến đó của em vậy<em thử với các chuyên mục khác xem>
lenh ho huynh

nguoitrong_giangho
29-12-2003, 23:19
tôi nghĩ hoa sao noi' sai rồi mỗi người co' một cách nhận định riêng về tình yêu hoa sao ạh ko ai giống ai cả như tôi chẳng hạn tôi cũng yêu nhiều nè tui thấy ở mỗi người con gái đều có một vẻ đẹp riêng mà tui thích tôi yêu họ bằng cả tâm' long` tui ko phụ một ai cả .Trong đơi` tôi ,tôi thề rằng thà để người ta phụ mình chứ mình ko bao giờ phụ người ta hoa sao ạh mà cũng như tui nói đó mỗi người một cách nghĩ phải ko bạn

LSB- *Hoa Sao*
30-12-2003, 01:18
Biết là vậy , nhưng tình cảm trên đời đâu phải mỗi chữ " yêu " mà còn là "trách nhiệm" và " tấm lòng " , bạn có thể yêu cùng một lúc nhiều người , không sai , bạn có thể đối xử "hết lòng " với nhiều người cùng một lúc , không sai . Nhưng bạn nghĩ sao về nỗi lòng của người con gái yêu bạn ???? Khi biết bạn yêu cùng một lúc nhiều ngươì thì cô ấy cảm thấy thế nào ???Lúc này ta cần "trách nhiệm " và "tấm lòng" , đừng để người mình yêu phải đau khổ và không hạnh phúc . Chính điều này giới hạn tình yêu của bạn , nó giới hạn tình yêu của bạn chỉ giành cho một người . Còn bản thân bạn và "tình yêu " thì có thể yêu một lúc nhiều người , không có gì là không được cả .

Ho nhat dao
30-12-2003, 12:33
A ha, đúng đề tài mà tại hạ thích rồi.
Bởi vì tại hạ bị cho là "đểu".
Mà thật tình thì tại hạ đâu có đểu đâu, khi yêu thì chỉ yêu một người duy nhất. Có cái là tại hạ giao lưu rất là rộng rãi với các bạn gái, nói chung là gặp con gái là mình sáng mắt rồi và đặc biệt là cái miệng cứ muốn nói.
Theo tại hạ nghĩ chuyện yêu hai người một lúc cũng có thể xảy ra và có thể chấp nhận được. Vì con người đâu phải là thánh,

KIEMMA
02-01-2004, 10:26
Có ai trong đời nói trước được chuyện gì đâu. ai dám bảo đảm là có một lúc nào đó bắt cá hai tay mà cũng có khi còn "một tay bắt hai cá" nữa đấy chứ lại. Tình yêu là thứ không có giới hạn, người ta thường bảo yêu 100 chọn 10 lấy một vậy thì huynh đệ mình sao không thể cùng một lúc yêu hai chứ ba bốn người có sao đâu, miễn là có đủ thời gian vào biết xắp xếp lich cho hợp lý tốt nhất là tránh cho các đối tượng biết nhau thì muốn yêu bao nhiêu chả được. về khoản này các huynh chắc hiểu rõ hơn các tỷ nhiều. em cũng biết mấy cô bạn đã từng yêu một lúc hai anh, thế mà họ vẫn bình thường hoá được mọi quan hệ thế mới giỏi chứ. theo họ nói cảm giác lúc yêu kiểu đó khó tả lắm, không tin thử coi sao?? hì hi.....
Nghe ra thì huynh đệ có vẻ thích "bắt cá 2 tay" quá nhỉ. Nghĩ lại đi, Yêu không có nghĩa là Thích thôi đâu nhé.
Hic, sao bây giờ nhiều thằng Sở Khanh dzậy ta? Có ai như... mình không?

Miss Chanh
06-01-2004, 08:28
Em cũng đang rơi vào hoàn cảnh như vậy nè . Tự dưng thấy mình cùng lúc có cảm tình với hai người con trai . Mà cũng chẳng hiểu tại sao . Chẳng biết phải làm thế nào bây giờ nữa đây . Người ta bảo thế là không tốt nhưng thật ra con người mà , đâu tránh khỏi những lúc cảm xúc lệch lạc như thế . Nhiều lúc thấy mình cũng có lỗi với cả hai người đó quá . Nhưng mà chẳng biết phải làm gì bây giờ cả . Cảm xúc thì không thể gượng ép được nữa rồi . Hic . Chán mớ đời .

KIEMMA
06-01-2004, 09:19
Tớ không tin yêu nhiều sẽ tốt
Tớ chỉ yêu có một mà thôi
Thật ra thì...
tình đầu hay tình cuối
đều tuyệt vời
Nên tính lại tớ có...chục mối tình cả thảy

Đừng trách tớ, tớ đâu nào phải
Kẻ Sở Khanh ong bướm qua đường
Không nhận lời nghĩ cũng... thương thương
Đành nhận đại kẻo nàng sẽ khóc

Đây là bài thơ của bạn bản nhân tặng bản nhân. Chửi nó mà mình thấy sao sao ấy. Đúng là yêu rắc rối thật.
Nhưng mà theo bản nhân thì yêu mấy lần cũng được, có điều đừng bắt cá 2 tay hay...rà điện. Mang tiếng lắm

CLM_19882003
06-01-2004, 11:22
Đệ cũng nghĩ như vậy đó. Tình yêu là thứ chỉ dành cho hai nghười với nhau thôi. Nếu tự dưng lại thêm một người thứ ba vào thì chẳng còn ý nghĩa gì nữa.Tình yêu là phải chung thuỷ chứ không thể "tay bắt hai cá được". Thế là không tốt. Con người phải biết chung thuỷ và hài lòng với những gì mình đã có.Vậy thôi !!!!!!!!

KDT_CongTuBien
06-01-2004, 12:26
Oài ko bit' anh có là 1 trong 2 người đó ko nhờ Nhung iu của anh . Tình yêu thật là.... Chả bít nói sao nữa .Đúng lúc anh đang quyết tâm để đến với em, thì đây như là 1 cú sốc vậy hic hic. Thui anh đành chấp nhận là người đến sau vậy .Tam biệt kưng yêu của anh.Không biết có phải là một trong số các huynh đệ ở đây không vậy ta

Cool
06-01-2004, 14:21
hi``h`hi nếu mà đuợc 1 lúc yêu 2 nguời thế thì tôi cũng muôn yêu hi`hi`hi tội gì mà không yêu cơ chứ có mất gì đâu.1 cô thì vào 2,4,6 .1 cô thì 3,5,7 con` chủ nhật ta đi chơi với bạn bè xả hơi hi``ii đã nhể thế chẳng còn gì bằng hi``i`i ...! Nhưng mà sống mà phải chia sẻ tinh cảm thế thì chẳng biết có còn đủ sức để mà sống tiếp quãng đời còn lại nưa hay không hi`ih`i.!

LSB_Nhac Linh San
06-01-2004, 18:28
Thực ra nếu cũng một lúc có tình cảm với vài ba người cũng chẳng sao . Cái đó người ta không gọi là tình yêu . Có khi bạn chỉ cảm phục , yêu quý người đó , thế rồi bạn ngộ nhận đó là tình yêu . Giữa yêu và quý còn xa lắm . Không thể đánh đồng hai thứ lại thành một được

LSB-VanThang
06-01-2004, 23:17
Người ta quan niệm tình yêu chỉ có thể dành cho 1 người cũng bởi họ là người ích kỷ mà thôi. Tại hạ không cho rằng người đa thê là tốt nhưng tại hạ tin rằng một người có thể yêu cùng lúc hai người. Tình yêu mà chỉ muốn chiếm đoạt người mình yêu cho riêng mình đó mới chính không phải là tình yêu. Con người bản tính ích kỷ nên mới định nghĩa tình yêu chỉ dành cho 1 người. Tình cảm là việc không thể đoán định theo một phương thức nào bởi vậy cho rằng tình yêu chỉ có thể dành cho 1 người là quá sai lầm. Tại hạ biết rằng có nhiều người không đồng ý với tại hạ về điểm này nhưng đó cũng bởi họ không tự suy nghĩ mà cho rằng cái định nghĩa từ xa xưa cho tình yêu là đúng.

LSB-TrieuNhi
07-01-2004, 05:28
Người ta thường nói tình yêu là ích kỉ mà sư huynh ,nhưng mà huynh nói 1 ngưòi có thể yêu 2 ngưòi 1 lúc ,vậy huynh cũng chấp nhận vợ hay bạn gái huynh yêu 2 ngưòi 1 lúc đúng ko ??? Wow sư huynh phóng khoáng nhỉ .

Thật ra mọi người nói thì chỉ nói thôi,chớ thật sự chẳng ai biết yêu là gì cả ? chỉ có chăng đó là cảm xúc nhất thời của mọi ngưòi có và cho rằng đó là yêu thôi .Nếu nói yêu 2 người có thể thì Tn cũng có thể nói mình đã yêu 1 lúc đến 3 ,5,7 người rồi .......nhưng sự thật đó ko phải là yêu.......con ngưòi chỉ có một trái tim và trái tim đó chỉ chứa đủ 1 người .

LSB-nhocthuytien
07-01-2004, 08:39
Triệu Nhi mm, nói như mm về việc Vạn Thắng ca cũng không đúng lắm. Vạn Thắng ca nói như thế (không biết hiểu như tt có đúng ko thôi) tức ý huynh ấy muốn nói. Khi yêu một ai đó, không thể bắt người ta chỉ được quyền yêu mình ta mà thôi. Bởi biết đâu khi đến với mình, họ từng trải qua một cuộc tình nào đó, yêu một người nào đó mà không thể quên. Họ đến với mình, có một tình yêu, nhưng đồng thời trong thâm tâm họ vẫn còn yêu người của quá khứ.
Không phải bất cứ ai chia tay đều là căm hận người mình yêu cả đâu. Bởi thế có thể nói một người yêu cùng lúc hai người được chứ sao không?
Trường hợp trên là một, rồi còn trường hợp một người sống vì tình và sống vì nghĩa nữa TN mm à. Khi mang ơn một ai đó người ta có thể dùng nhiều cách trả ơn, và đi theo người mang ơn suốt cuộc đời cũng là một cách (nhiều người từng chọn)... nhưng họ mang ơn, họ có tình cảm chưa hẵn là họ chỉ yêu một người đó thôi.
Và cả với người đàn ông, không như người phụ nữ, họ có thể chung sống với vợ làm tròn trách nhiệm một người chồng, nhưng họ cũng không hẵn một lòng yêu vợ đâu, họ có thể yêu một người phụ nữ khác được đó ... (hì cái này NTT từng đọc trên một cuốn báo nói thế)..
Những điều TN nói đúng, nhưng mà thông thường tt thấy đúng hơn với tuổi trẻ. Bởi vì còn trẻ, còn nhiều cảm xúc và còn nhiều rung động nên đôi khi có ngộ nhận là chuyện thường... thích mà cứ tưởng là yêu. Điều này không có gì là lạ.. nhưng mà với những người trung niên thì sao? Đâu chỉ có tuổi trẻ mới yêu hai người có phải không muội? Những lứa tuổi khác cũng yêu được, và tỉ nghĩ đã qua tuổi thành niên họ sẽ không còn cách nghĩ theo như tuổi trẻ nữa..
LSB-nhocthuytien

Lái Lợn
07-01-2004, 09:54
Hô hô hô...yêu 2 người một lúc à, tại sao lại không được chứ, tớ thấy trong cuộc sống hiện tại chả có gì là không thể xẩy ra cả, chuyện yêu 2 người cũng là vấn đề bình thường thôi. Chẳng phải là ở tuổi trẻ mà theo tôi nghĩ những người đã thành lập gia đình rồi vẫn yêu 2 người một lúc thì sao? Con người thường tham lam và cầu toàn, có một lúc nào đó họ muốn có một chút của người này, một phần của người kia, khó nói lắm họ cần những thứ mà không đáp ứng đủ cho họ trong một người thì họ sẽ yêu cả hai yêu cái này của người này cái kia của người kia. Theo tôi được biết thì có một kiểu ngoại tình mà người ta gọi là ngoại tình tư tưởng, cái này hay xẩy ra ở người có gia đình rồi, trong tư tưởng của họ mơ về một con người nào đó trong khi họ vẫn sống với người thành lập gia đình với họ.. theo tôi đó cũng là yêu hai người vậy. Cũng có trường hợp đang yêu tha thiết người này thì có một kẻ thứ ba xuất hiện, tự dưng cái người ta tìm thấy ở kẻ thứ ba đó những điềm mà mình cần chả hạn, hô hô hô.... mà không thể vì vậy mà phụ bạc cái người mình đang yêu và rất tốt với mình được và thế là lại yêu 2 người. Yêu thì vốn khó định nghĩa nhưng dù sao nó cũng là một trạng thái tâm lý mà ở đó thì tình cảm có thể xẩy ra ở nhiều goc độ lắm, yêu 2 người vẫn có thể xẩy ra như thường

LSB-TrieuNhi
07-01-2004, 10:54
to tỷ thuỷ tiên : nói như tỷ vậy là đâu phải họ một lúc yêu 2 người ,đó là cái cũ đi cái mới đến mình phải chấp nhận quá khứ và ko bỏ hiện tại .
Nhưng mà nói gì thì nói Tn ko thể tin yêu 1 lúc 2người được ...
trường hợp thứ 1 của tỷ: tuy người đó còn nhớ ngừi quá khứ nhưng hiện tại họ đã yêu người mới rồi ,có thể kỉ niệm khó phai ,nhưng đó chỉ là kỉ niệm họ muốn giữ lại ,,,,thực tại thì họđã yêu người mới .

trường hợp thứ 2 tỷ nói ,thì đó đâu phải là yêu ,chắng qua họ kết hôn là vì nghĩa ,chữ hiêu ..... vì lý do nào đó thôi ,được một thời gian lâu đến khi họ tìm được người thích hợp với mình thật sự ,,,,thì họ yêu người đó ...vì vậy ko thể nói là yêu 1 lúc 2người ,đối với vợ chỉ là tình nghĩa còn đối với người tình mới là tình yêu.
1 lúc ko phải yêu 2 người mà cùng 1 lúc hoàn cảnh chứa 2 ngưòi .

to LL: trường hợp của huynh Tn phân tích bài trước rồi .

Nói gọn lại là tại con người quá tham lam mà thôi .Nhưng nếu đối với Tn ko yêu thì thôi ,yêu chỉ yêu 1 người ,nếu ko mún rước khổ vào ngưòi và cũng vì hạnh phúc cho chính mình nữa.

tranhaihiepkhach
07-01-2004, 17:01
Tại hạ không thích chuyện bắt cá hai tay .có ai cấm chúng ta yêu đâu.khi yêu rồi chúng ta hảy yêu hết mình biết đâu được chỉ ngày mai thôi chúng ta chẳng còn trên đời này mà yêu nửa,khi đó có nuối tiếc củng muộn rồi.Nhưng nam nhi đại trượng phu đầu dội trời chân đạp đất chỉ lo côngdanh không thành lo gì không lấy được vợ

LSB_Nhac Linh San
07-01-2004, 18:47
Tình yêu là gì ? Mỗi người quan niệm theo một cách khác nhau . Khi yêu , bạn muốn người mà mình yêu chỉ yêu duy nhất mình bạn . Nhưng nếu bạn phát hiện ra người đó cũng đang yêu một người khác thì sẽ ra sao ? Chắc chắn là sẽ rất đau khổ và thất vọng . Cho nên , việc yêu cùng lúc hai người là chuyện không chấp nhận được .

LSB_conan
07-01-2004, 19:21
hic ....
còn có cái vụ yêu 2 người nữa à...
đồ phản bội ... bây giờ là thế kỉ 21 , 22 gòi mà còn có mấy cái vụ này nữa thì đúng là quá xá lắm gòi đó ...
quan niệm của đệ là 1 vợ 1 chồng hen.
Nói tóm lai ... yêu 1 lúc 2 người là không nên và cũng ko thể yêu 1 lúc 2 người được ...trái tim của chúng ta chỉ có 1 thì làm sao chia sẻ cho cả 2 nguwòi được cơ chứ ...

GiangHo_LangLe
16-01-2004, 20:57
Yêu một lần hai người ..?bình thường ,có nhiều người yêu một lúc 5,6 người .Có những cô gái kén chọn thật nhiều ,và cuối cùng la không có ai cả,có người yêu thì nhiều nhưng không có Tình Yêu.
Có yêu và có Tình Yêu là hai lĩnh vực khác nhau chứ.
người ta nói ,ngày nhiều mới tối nằm không,đúng chứ nhĩ,nên mong rằng các cô gái đừng thấy mình đẹp mà chãnh và chọn lựa ,còn các chàng trai thì đừng có lắm mối rồi tối không có em nào ,hiiiii

chucanhdai_bn
25-02-2010, 20:13
Tiểu muội ko bao giờ nghĩ là trong cùng một thời điểm có thể có tình cảm với hai người được. Có thể do con người ta tham lam thôi chứ chẳng bao giờ có chuyện như vậy. Có thể yêu nhiều người nhưng trong những thời điểm khác nhau. Ví dụ như yêu một người sau đó chia tay rồi thời gian làm cho mình quên người đó và mình làm quen gặp gỡ ai đó rồi yêu. Chứ ko bao giờ nghĩ trong cùng một thời điểm có thể yêu cùng lúc nhiều người. Con người chứ có phải súc vật ko biết suy nghĩ đâu. Hoặc có thể do muội đang bị lừa chăng nên mới có suy nghĩ như thế này khi mà chồng mình nói rất yêu mình mà lại nói lời yêu với một đứa con gái khác. Buồn lắm cơ các huynh đệ ạ.