PDA

View Full Version : Tự Hào Về Việt Nam

Trang : [1] 2

lsb-tieutuanquang
14-11-2003, 10:50
Là 1 con người Việt Nam dĩ nhiên chúng ta có rất nhiều điều tự hào về đất nước của chúng mình ! chúng ta có rất nhiều cái để tự hào như là người con gái Việt Nam , tự hào về lịch sử hào hùng của dân tộc .....
Tự hào về người con gái Việt : con gái Việt với tấm lòng chung thuỷ , nhân hậu và độ lượng , đó là biểu tượng sâu sắc nhất của con gái trên toàn thế giới ! ko đâu có thể có được người con gái như người con gái Việt!
Tự hào về lịch sử hào hùng : từ ngàn xưa ông cha ta đã chiến đấu để giữ gìn đất nước được độc lập để cho chúng ta được nhu ngày hôm nay , từ đời Hùng Vương , Hai Bà Trưng , Đinh , Trần cho đến 2 cuộc kháng chiến chống Mỹ , Pháp ... ông cha ta đã đổ rất nhiều máu xương để giữ lấy đất nước này và để cho chúng ta 1 cuộc sống ấm no hôm nay !
và còn rất nhiều điều để chúng ta tự hào , những nhà thơ yêu nước thời trung đại : Nguyễn Trãi , Nguyễn Du , Nguyễn Đình Chiểu , Hồ Xuân Hương , Xuân Diệu .... họ đã vẽ nên 1 đất nước hào hùng qua những áng thơ bất hủ , họ đã nêu cao tinh thần yêu nước cho dù họ chỉ là những nho sĩ , phụ nữ và nhất là cụ Nguyễn Đình Chiểu 1 tấm gương sáng ngời của tấm lòng yêu nước thiết tha .. mặc dù bị mù nhưng cụ vẫn chống giặc , qua những bài thơ văn của cụ đã nói lên rất rõ lòng yêu nước căm thù giặc của mình .. cho đến Bác Hồ người con vĩ đại của dân tộc Việt Nam .. bôn ba bốn bể để tìm đường cứu nước .... còn rất nhiều rất nhiều điều khiến chúng ta phải tự hào về Việt Nam , 1 đất nước luôn vươn tới tương lai và 1 đất nước của những con người với tinh thần khát khao cháy bỏng ....
vâng ! là 1 con người Việt thì chúng ta rất tự hào , tự hào được là con người Việt , tự hào được sinh ra trên đất Việt , tự hào được mang dòng máu con rồng cháu tiên ! chúng ta tự hào về tất cả !

Tay Vuong Nu Quoc
14-11-2003, 15:33
Ta còn tự hào vì đất nước ta được coi là một trong những nuớc an toàn nhất TG...quá tự hào ấy chứ!
Trong thời chiến tranh ta cũng làm cho vó ngựa của quân Nguyên Mông gãy cẳng...Mỗi thời kì đất nước lại có những người con anh dũng đứng lên đem lại vinh quang cho đất nước...Ta càng tự hào hơn với tinh thần tương thân tương ai vì tình yêu đồng loại của con người Việt Nam!
Thương nhau chia củ sắn lùi
Bát cơm sẻ nửa chăn sui đắp cùng!

typn
18-11-2003, 09:42
Vỗ tay vỗ tay !
Ta còn tự hào nước ta nhiều nữa chứ ! Nước ta là 1 trong những nước nghèo đói nhất TG, dân ta là thứ dân làn biếng và lường gạt hay nhất TG. Có nhiều người dân lập quán cơm tù nhất TG, rãi đinh ra ngoài cho xe bị thủng lốp cũng nhiều. Cấm đái hay đổ rác thì ngày hôm sau có rác và có mùi Amoniac , dân ta bất khuất nhất TG, ra ngoài đi làm bị chủ đánh chỉ biết ôm đầu máu ! Khôn nhà dại chợ nhất TG ! Chỉ đánh nhau thì giỏi còn làm kinh tế dở như hạch !
Dân ta còn nhiều cô gái thủy chung, đi nhảy nọc 1 đêm vài lần. Phụ nữ thì đảm đang hết chỗ nói ngày nay ra đưởng gạp các nàng đảm đương nhiều nhưng hơi bị chảnh ! Về làm vợ Đài Loan hay Trung Quốc cũng nhiều ! Dân ta có lòng yêu nước cao, khi đi ra nước ngoài du học thì ở lại luôn không về nữa !
Đất nước ta rừng vàng biển bạc, tài nguyên phong phú, cò bay thẳng cánh mà dân ta cứ nghèo khổ mãi ! Mấy thằng giàu có thì bị cộng đồng dè bỉu, cứ 3 người họp lại thì có thể chia được 3 phe đoảng nhau ! Cánh công an nhà ta thì liêm khiết nhất TG. Học sinh thì đâu đâu cũng xuất sắc , học 1 biết mười nhiều người học giỏi và cống hiến vì nước vì dân , hy sinh hết mực đến nổi trong nhà không còn chổ trống để chứa thêm chiếc xe hay cái máy hát nào nữa !... Còn nhiều cái đáng tự hào lắm ! Các bác cứ tự hào cho lắm vào , đừng cố gắng gì hết cứ ca nữa đi nhé , no lắm đấy !
Chưa thấy dân tộc nào trơ trẽn bằng, Bố láo có cái đếch gì mà tự hào ! Nhìn lại mình 1 chút đi ! 4000 năm lịch sử hết 3500 đánh nhau ! Cải nhau là giỏi nhất ! Tự hào cái mẹ gì !

lsb-tieutuanquang
18-11-2003, 13:37
thế cha ông mày đã làm gì để mày có được hôm nay ??? cha ông mày chắc lòn cúi mấy thằng Tây thằng Mỹ để cho mày hôm nay nói thế à ? ko đánh nhau thì mày có được ngày hôm nay à ? mày coi lại mày có đáng vác mặt vào đây mà nói lời lẽ thế này ko ? thật tội nghiệp cho cha mẹ mày ! đất nước cũng vì có những thằng suy nghĩ ko ra gì như mày mới như vậy !

Lái Lợn
18-11-2003, 13:43
Vỗ tay, vỗ tay nào!
Tại sao lại không vỗ tay nhỉ, có nhiều cái để vỗ tay ra phết đấy, trong vòng mấy năm nay VN phát triển được đấy, tớ không biết được nhiều nhưng cứ ra đường thì biết dạo này người dân có vẻ giầu có lắm, quán ăn cao cấp mọc như nấm, xe pháo bây giờ toàn động cơ mà ở phố nhớn hình như nhà giầu toàn đi ô tô. Ờ thì chưa so sánh được với mấy cái nước đang phát triển nhưng mà thế cũng đáng mừng đáng để vỗ tay lắm. Sau bao nhiêu năm bị cấm vận ngo ngheo được thế kể cùng giỏi đấy chứ!
Dân ta bất khuất thì càng phải vỗ tay mạnh vỗ bôm bốp ấy chứ , nhớ lại lịch sử dân tộc ta oai hùng biết bao nhiêu, ngày xưa ấy nhỉ, cái thuở vó ngựa Mông Cổ tung hoành khắp thế giới, đánh khắp Á, Âu không đối thủ mà đến VN còn phải chạy vắt chân lên cổ về nước lại còn tinh vi cay cú nhưng oánh tiếp vẫn thua bét nhè, dân tộc mình giỏi quá nhỉ, các bác có thấy không? Nói đâu ra mới cách đây chục năm chú "Sam" ngày đó còn phải lên máy bay về nước với cương vị kẻ thua trận, người ta cứ bảo người VN không giỏi làm kinh tế, ờ thì cái này thì tại đất nước mình cũng có mấy năm bị tụt hậu nhưng bây giờ thay đổi rồi, còn tớ thấy người VN giỏi lắm đấy chứ, có kỳ thi quốc tế nào mà không ẵm giải về nước đâu, đấy là bây giờ điều kiện khó khăn mà còn thế sau này khấm khá lên thì phải biết.
Càng nghĩ tớ càng thấy tự hào đất nước mình bé tý ở ngay cạnh Trung Quốc to đùng chuyên đi xâm chiếm thế mà vẫn tồn tại ngon lành, oách quá. Tự nhiên tớ thấy lòng lâng lâng các bác à, mà các bác có như tớ không thế?

Mèo Mù
18-11-2003, 14:06
xời ơi, tự hào wá, xí hổ wá. tại sao ta ko tự hào khi với 4000 năm lịch sử thì tới 3500 năm ta oánh nhau với giặc , ta đâu có muốn oánh nhau đâu, dân tộc ta hồi đó là người ưa chuộng hoà bình cơ mà, nhưng có kẻ muốn ta là nô lệ , muốn bắt ta dưới gót giày của nó , ta tuy nghèo khổ nhưng đa dám đứng lên oánh nhau với nó, đáng tự hào wá đi chứ, vd nước Mỹ kia đó, nhân chứng đó, thời đó có nước nào thắng được nó ko vậy mà dân ta đã làm được đó, wá là tự hào phải ko, những nhời bạn nói (typn) đúng là có thật đó, nhưng cái gì cũng có lý do nha, nước ta chậm phát triển là vì sao, xin thưa là vì chiến tranh đã tàn phá quá nhiều, nhân dân đã phải chịu đau khổ quá nhiều, những gì xảy ra trong quá khứ như tôivà bạn đều không được chứng kiến, nhưng nghe những người già kể, điển hình nạn đói năm 45 bạn có thấy xót thương cho đồng bào ta không, chết vì đói đó...những người thuộc về thế hệ xưa liệu có dám nghĩ rằng đất nước ta sẽ được như hiện tại bây giờ ko, xin thưa là không, thời đó họ không dám nghĩ rằng họ có thê ssống được và đất nước ta ko có được như ngày nay, nhưng ngày nay đã là gì so với tương lai đâu, tuy ta không bằng các nước khác nhưng ta vẫn có quyền tự hào rằng, đất nước miònh, dân tộc mình thật là dũng cảm, ko chịu sống ách nô lệ, dám chống lại kẻ yếu, châu chấu đa xe tăng vậy mà châu chấu đã thắng chuyện khó có thể trở thành sự thật mà lại thành sự thật, không tự hào sao được 8-)

tinhdivang
18-11-2003, 16:33
việt nam hai tiếng tự hào
35oo năm chống giặc ngoại xâm
không hề lùi bước trước nguyên mông
đánh tan pháp mĩ kinh hoàng thế giới

lsb-tieutuanquang
18-11-2003, 21:19
Ta còn tự hào nước ta nhiều nữa chứ ! Nước ta là 1 trong những nước nghèo đói nhất TG, dân ta là thứ dân làn biếng và lường gạt hay nhất TG. Có nhiều người dân lập quán cơm tù nhất TG, rãi đinh ra ngoài cho xe bị thủng lốp cũng nhiều. Cấm đái hay đổ rác thì ngày hôm sau có rác và có mùi Amoniac , dân ta bất khuất nhất TG, ra ngoài đi làm bị chủ đánh chỉ biết ôm đầu máu ! Khôn nhà dại chợ nhất TG ! Chỉ đánh nhau thì giỏi còn làm kinh tế dở như hạch !
này cậu bé ! cậu thử suy nghĩ coi ! nước ta xuất khẩu lúa gạo đứng thứ tư thế giới mà nghèo đói à ? thế chắc chú mày ko có đi học đâu nhể ?
Dân ta còn nhiều cô gái thủy chung, đi nhảy nọc 1 đêm vài lần. Phụ nữ thì đảm đang hết chỗ nói ngày nay ra đưởng gạp các nàng đảm đương nhiều nhưng hơi bị chảnh ! Về làm vợ Đài Loan hay Trung Quốc cũng nhiều ! Dân ta có lòng yêu nước cao, khi đi ra nước ngoài du học thì ở lại luôn không về nữa !
chắc má cậu ko fải là người VN nhỉ ? thế má cậu là giống gì vậy ? còn chuyện đi ra nước ngoài thì chú mày quả là ko biết suy nghĩ ! đó chỉ là số ít thôi ! thế chú mày ko biết Lương Định Của à ? nếu ko thì về mà hỏi ba hoặc má chú mày nhé !
Đất nước ta rừng vàng biển bạc, tài nguyên phong phú, cò bay thẳng cánh mà dân ta cứ nghèo khổ mãi ! Mấy thằng giàu có thì bị cộng đồng dè bỉu, cứ 3 người họp lại thì có thể chia được 3 phe đoảng nhau ! Cánh công an nhà ta thì liêm khiết nhất TG. Học sinh thì đâu đâu cũng xuất sắc , học 1 biết mười nhiều người học giỏi và cống hiến vì nước vì dân , hy sinh hết mực đến nổi trong nhà không còn chổ trống để chứa thêm chiếc xe hay cái máy hát nào nữa !... Còn nhiều cái đáng tự hào lắm ! Các bác cứ tự hào cho lắm vào , đừng cố gắng gì hết cứ ca nữa đi nhé , no lắm đấy !
Chưa thấy dân tộc nào trơ trẽn bằng, Bố láo có cái đếch gì mà tự hào ! Nhìn lại mình 1 chút đi ! 4000 năm lịch sử hết 3500 đánh nhau ! Cải nhau là giỏi nhất ! Tự hào cái mẹ gì !
vỗ tay nào các bác ! thằng cu này nói hay ra phết ! thằng này chắc nó ko biết đếch gì ! nếu ko thì coi thử bài của VTKK đi cậu bé ! tại hạ nghĩ chắc chu mày ko ngu đến nỗi ko hiểu đâu nhỉ ?

typn
19-11-2003, 09:44
Chỉ có những kẻ nông cạn và háo danh mới vinh vào những chuyện quá khứ mà tự khoái ! Tớ đồng ý với những ý kiến mà VTTK nêu ra, đồng ý với cả 2 tay 2 chân ! Trong quá khứ tớ cũng từng tự hào về dân ta gan dạ anh hùng lắm lắm ! Thú thật lúc bấy giờ có thằng nào nói xúc phạm đến dân ta 1 chút thôi tớ sẽ cho ăn dao ngay ! Sau này lớn lên, có cơ hội tiếp xúc với nhiều bạn bè QT, thấy cái họ tự hào khác cái chúng ta, cái chúng ta tự hào chỉ là những chuyện hư vô chẳng làm được cái quái gì ra trò !
Thử xem 1 thanh niên VN ngày nay có cái gì mạnh nhất trong con người hắn ? Nhiều bạn bè nước ngoài tớ có dịp tiếp xúc luôn nói rằng dân VN tự hào nhiều đến nỗi quá đáng ! Những lời góp ý hoặc chê bai đúng chỗ cũng bị quy là đả kích !
Bạn TTQ khởi đề cái loạt bài này đả kích cá nhân tớ và thoá mạ cả tổ tiên nhà tớ ! Hay nhỉ !?Lời lẽ bạn dùng cũng rất đáng tự hào ? Nó đối lập hẳn với những lời văn vẽ trên kia ! Đây có lẽ mới thật là bộ mặt của bác đây hử ! Những điều mà bạn nói và đáng tự hào, trăm kẻ khác viết rồi , có gì mới lạ đâu ? Chỉ có cái là ôn lại những bài học củ rích , ê a lải nhải những câu tầm phào rủ rê nhau đóng cửa tự khoái ! Phỏng có ích gì ? Người thật sự mong cho đất nước phát triển là người biết tìm ra chỗ sai để mà sửa, thấy cái chưa làm được mà cố gắng làm. Có lẽ tớ cũng yêu nước cũng tự hào về đất nước nhưng tớ khác các bác là không khoe cái áo cũ rích đó ra ! Có đáng tự hào không khi trên trường QT vị trí VN chẳng có gì là khả quan cả ? Khi con trai con gái xứ Việt phải chịu đắng nuốt cay làm thân trâu mọi xứ người !? Những nguời trí thức như các bác lại tự khoái với nhau ê a dăm câu hủ Nho , ca hoài những bài ca khẩu hiệu cũ rích ! Trên chốn này là nơi tự do bàn luận , nó khác cái XH ở ngoài, muốn nói gì cũng mặc mấy bài ca của các bác có thể tìm thấy dễ lắm trong các hiệu sách nhưng những lời góp ý thật lòng không nhiều ! Những lời tớ nói tất tất đều là sự thật khách quan cả thôi ! Có bịa đặt khoảng nào đâu nhỉ ! Những cái đó chẳng có gì đáng tự hào cả ! Các bác bị ru ngủ bị tê liệt thần kinh rồi chăng ?

Lái Lợn
19-11-2003, 14:27
Chậc , ông bạn typn viết đến bài này tôi nghe mới thấy vào cái lỗ tai, dù sao cũng phải công nhận bác nói có những mặt đúng nhất định, bây giờ không thể mang những cái quá khứ ngày xưa ra để ca ngợi để ca ngợi để lừa dối cái sự thất hiển nhiên của nó được.
Nhưng ông bạn dùng ngôn ngữ mạnh quá, không phải nói chứ riêng tớ thấy nếu ông bạn nói như vậy thì bất công cho VN quá đấy. Hiện trạng VN bây giờ mới chỉ đứng đầu trong các nước kém phát triển thôi nói thật ra thì chẳng có gì để khoe khoang cả, tôi chưa bao giờ nghĩ rằng sẽ đổ vạ hết cho chiến tranh, nó chỉ là một phần nào đó thôi, không phải là toàn bộ nguyên nhân, ông bạn đi đây đi đó biết nhiều hiểu rộng xong lại cứ mang các nước tiên tiến ra so sánh với VN để dè bửu, ờ thì tôi cũng biết phải nhìn lên trên mới tiến bộ được nhưng mà dù sao ông bạn cũng phải nhin nhận những thay đổi gần đây của VN chứ, có lẽ những điều đó chưa đủ với đòi hỏi của ông bạn nhưng ông bạn đã làm được gì nhỉ ?Nhiều người chỉ biết kêu ca rằng tổ quốc không đáp ứng họ nhưng họ lại quên rằng họ đã làm gì . Ông bạn ạ, tôi ở nhà quê không biết thằng cu quốc tế nào như ông bạn nói nhưng những điều mà ông bạn nói ra đó, chẳng hạn như là :
Thử xem 1 thanh niên VN ngày nay có cái gì mạnh nhất trong con người hắn ? Nhiều bạn bè nước ngoài tớ có dịp tiếp xúc luôn nói rằng dân VN tự hào nhiều đến nỗi quá đáng ! Những lời góp ý hoặc chê bai đúng chỗ cũng bị quy là đả kích !
Chậc, đó là ngày xưa rồi ông bạn thân mến ạ, hiện nay VN đã quẳng cái câu " rừng vàng biển bạc đất phì nhiêu " vào xọt rác từ đời tám hoánh nào rồi, bao nhiêu cố gắng chẳng lẽ với ông bạn không đáng giá gì sao?
Tôi nghĩ rằng là người VN mà có chút nào lòng tự hào dân tộc thì cũng là sai sao thưa bạn, không có gì là quá đáng nếu tôi tự hào về quê hương về xứ sở của tôi cả, huống chi ở đó cũng có những điều đáng để tự hào mà phải không? Ông bạn cũng công nhận như vậy, còn bất công thì ngay ở các nước tiên tiến còn có huống hồ hồ ở một nước nghèo như VN hiện nay, ông bạn phải nhìn cả hai mặt chứ không nên chỉ nhìn phiến diện như vậy.

Mèo Mù
19-11-2003, 15:40
đúng, tôi đồng ý rằng đừng mãi sống với quá khứ, nhưng bạn lên nhớ có quá khứ mới có hiện tại nhá, tại sao ta không được yêu quý, tự hào cái quá khứ của ta, hãy lấy cái quá khứ đó để phấn đâu, phấn đấu sao cho quá khứ không lập lại, ko phải có những người phải chết vì đói, ko phải chịu khổ vì chiến tranh, và cái quá khứ đó cũng sẽ là bài học cho chúng ta hiện nay, liệu nước ta có được như hiện nay khi mà thời bao cấp, HTX cứ mãi tồn tại hay không, dạ xin thưa là không ạ, muốn tiến xa hơn thì người dân phải có ý thức tiến thủ, phải cố gắng để cho đất nước ta có thể ngẩng cao đầu với các nước khác, chứ như hiện nay nước ta đứng thứ mấy trên thế giới, liệu có mấy người nhớ được cái nước có tên Việt Nam, cái nước có quá khứ đầy hào hùng. Rừng vàng biển bạc đó liệu tình trạng đánh bắt khai thác vàng bạc đó thì nó còn tồn tại được bao lâu nữa, cái gì nó cũng có sự kết thúc, tại sao ta lại không kéo dài được sự kết thúc, sự cạn kiệt của tài nguyên đó...khi mà con người dùng cả mìn để đánh bắt thuỷ hải sản, đốn những khúc gỗ quý hiếm, khai thác một cách không có cơ sở khoa học, vì cái lợi trước mắt mà quên đi tất cả, nhưng ở đời còn có những người tốt nữa cơ mà, vẫn còn có những người có ý thức bảo vệ cái gọi là tài nguyên thiên nhiên đó chứ không phải ai cũng như ai....
cái gì cũng phải từ từ bạn ạ, bạn muốn 1 phát dân ta lên thành cường quốc ư, xin thưa vậy nó có bền không, cái gì cũng có sự khởi đầu, tôi nghĩ hiện tại chỉ là sự khởi đầu cho tương lai tốt đẹp của nước ta
Dù có thế nào đi chăng nữa tôi vẫn tự hào rằng mình là người dân VN, anh hùng trong chiến tranh, có chí tiến thủ trong hoà bình....

LSB-MucHoang
21-11-2003, 02:57
hic hay cho câu tiến chủ trong hoà bình , nhưng theo nhận xét QT , VN thắng trong chiến tranh , nhưng lại thua trong thời bình !
xem lại thời gian sau chiến tranh thì biết , VN thì bị mỹ cấm vận kinh tế , kinh tế trong nước thì ..... chán ko thèm nói . chỉ còn trông chớ vào viện trợ của Nga và các nước đông âu , nhưng các nuớc đó cũng dần dần xụp đổ hết cả , vậy VN còn trông chờ vào được ai đây ? vào trung quốc ư ?
phải nói sau cuộc chiến tranh ngắn giữa VN và trung quốc nhưng năm 79 gì đó , thực ra bọn tàu thừa sức đáng thắng VN mình , nhưng lại chỉ tiến vào VN một đoạn rồi lại rút về ( đơn giản thôi vì VN vừa ký kết hiệp địng quân sự với khối đông âu , nên tàu mới ngại đánh mình )
thế là khoảng tầm đầu những năm thập niên 90 ( tầm 91 hay 92 gì đó )
VN và tàu mới chính thức bình thường hoá quan hệ , và kết quả là , sau thời gian ngắn , tàu đã chiếm lĩng thị trường VN , từ thực phẩm đến quần áo , máy móc , văn hoá ( nhạc , phim ảnh vân vân ) .
sau đó đến tầm giữa thập niên 90 , khi mỹ rút bỏ lệnh cấm vận , thì kinh tế VN mới thực sự phát triển được ( tầm từ những năm 95 trở đi ).

qua những ví dú đó chắc mọi người đã hiểu câu, thắng trong chiến tranh, thua trong hoà bình là như nào rồi chứ ? sự thua ở đây chính là sự lệ thuộc kinh tế của nước ngoài .

ở đây có người có nhắc đến là VN xuất khẩu gạo và caffee , công nhận về 2 lãnh vực này, VN đứng khoảng tầm thứ 2 hoặc thứ 3 trên thế giới . nhưng nếu mọi người học qua một địa rồi thì mọi người biết , sản phẩm nông nghiệp thì làm ra được bao nhiêu tiền lãi ? trong khi đó , giá bán lại bị lệ thuộc vào giá quốc tế , chứ cũng chẵng sướng gì đâu à .

người ta dự đoán , tổng giá trị thu nhập quốc dân của VN năm 2002 là khoảng 34 tỷ $ , nếu đem so sánh , thì chĩ gần bằng thu nhập của bang mecklenburg vorpommern , một trong những bang thu nhập thấp nhất của đức ( nước đức có 16 tiểu bang , diện tích cả nước thì chỉ hơn VN khoảng 30 000 km² , dân số thì hơn mình khoảng 2 triệu người )

tất nhiên só sánh kiểu này , ko khác gì là lấy trứng chọi đá , nhưng tôi nhắc đến nó chỉ vì muốn mọi người nên nhìn nhận vấn đề một cách thực tế hơn một chút mà thôi . tự hào dân tộc là tốt , nhưng đừng để niềm tự hào đó làm mờ mất khả năng phán đoán của ta .

một điều rất đáng tiếc của người Việt mình chính là tính máy móc ( tôi ko có ý nói là tất cả mọi người, mà là nhiều người mà thôi )
Vn có rất nhiều các nhân tài, ( xem các cuộc thi thế giới thì biết ) vậy mà mấy ngươ2i đó lại ít phát minh ra được thứ thiệt thực( hic, ngay cả phát minh cũng hiếm nốt ) , như 1 công cụ rất thiết thực cho dân mình là cái máy cày, thế mà bao ông trong viện hàn lâm cũng ko chịu phát minh ra, cuối cùng lại để cho 1 người nông dân phải tự phát minh ra, ( vậy ta còn cần những nhà khoa học kia nữa để làm gì nhỉ ? )
................

nhatdangdaisuthieulamtu
21-11-2003, 07:29
THiện tài
Ở đời người ta không tự hào vì nhiều tiền mà là sự dũng cảm can trường
Các huynh đài khi thảo luận trong các bài khác đều công nhận ngoài giàu tiền còn giàu nhân nghĩa, anh hùng dũng cảm
VN thì lịch sử còn đó các bác muốn tô phân lên là quyền của các bác, nhưng đó là những trang vàng được viết bằng máu chứ không phải bằng nước bọt nghe. VN chiến thắng nhiều kẻ mạnh (xin mạn phép không nhắc lại vì sự phát triển quan hệ ngoại giao của chúng ta) trong điều kiện chỉ có tay không. tại sao? các nhà sử học thế giới đều công nhận đó là "tinh thần việt nam" kít sing ger cũng thừa nhận chủ nghĩa dân tộc của VN là rất lớn.
điều này rất có ưu thế khi đánh nhau, nhưng khi bình thì lại trở thành nhược điểm vì làm kinh tế là mấy trò lừa lọc trên thương trường nên những kẻ hay nhượng bộ mới dễ thành công (thương lượng mà)
còn nói về kinh tế thực ra từ năm 45 chúng ta nhà nào chả phải ăn ngô khoai nay có gạo thịt ăn thế là đã phát triển nhanh lắm rồi. còn người ta giàu có là do dân người ta tích lũy cả mấy trăm năm làm sao một lúc ta bằng được. việc làm kinh tế chúng ta còn phải học nhiều vì đó là nền kinh tế mà ông cha ta chưa làm, ta mới biết do vậy trả giá là không chánh khỏi.
TỰ hào thực ra cũng là động lực để chúng ta phát triển, trong phim ảnh cũng vậy một thằng ăn mày khi biết mình là con vua nó cũng hành động khác
Các huynh xem mấy thằng là con nước sam vũ khí đầy mình mà thắng được iraq năm 91 vì tự hào mà về nước mang hội chứng khùng đó sao. hay sau khi thua năm 75 thì nó mang chứng trầm cảm đó sao
TỰ hào là tự hào, còn làm kinh tế là làm kinh tế
ít ai tự hào vì mình giàu cả, nhưng cũng ít ai không muốn giàu cả
các huynh hãy lo giáng sức làm giàu cho đất nước là quá tốt rồi
ha ha
trong 300 nước
có mấy nước giàu (G7)
có mấy nước hùng mạnh (5 nước)
có mấy nước thắng sam (01 nước)
có mấy nước giàu G7 mà cúi lưng như rùa ? có thể là bọn cánh cứng, hay bọn ham rượu wisky

nhatdangdaisuthieulamtu
21-11-2003, 08:04
phải nói sau cuộc chiến tranh ngắn giữa VN và trung quốc nhưng năm 79 gì đó , thực ra bọn tàu thừa sức đáng thắng VN mình , nhưng lại chỉ tiến vào VN một đoạn rồi lại rút về ( đơn giản thôi vì VN vừa ký kết hiệp địng quân sự với khối đông âu , nên tàu mới ngại đánh mình )

................

Ông bạn nói chơi đấy à, năm 79 TQ kéo 60 vạn quân tấn công ồ ạt qua biên giới, nhưng bị tiêu diệt khi tiến tới bờ sông đà. tự nhiên mà nó rút về à? khi kẻ địch mạnh ta phải vừa đánh vừa rút (lúc đó là quân ta là quân địa phương) sau đó ta đưa 02 sư đoàn chủ lực thiện chiến lên kịp. chỉ huy của ta là tướng có tên "Quang Trung" do vậy tướng tàu cũng ngại (trận đại phá quân thanh năm xưa). À thôi nói vậy đủ rồi còn muốn biết thêm thì nghiên cứu binh pháp của trần hưng đạo đi. chính vì việc tiến quân chậm mà chúng ta phại xây thêm cầu thăng long sau này.
làm gì có chuyện tự rút? có phải nó diễn tuồng cho huynh xem đâu. còn việc giành thắng lợi hà lịch sử đã ghi rồi. nước nhỏ như chúng ta đương nhiên đánh thắng sẽ không có hiệp định đầu hàng vô điều kiện như nga đâu.
thiện tài

typn
21-11-2003, 09:36
Mấy bác nói quanh nói quẩn vẫn là cái tự hào mấy nghìn năm nay. Đúng là khoái , khoái không thể tưởng được !
Cao Bá Quát ngày xưa hay chữ nhất thiên hạ, thế mà đi sang Tân Gia Ba (Singapore ngày nay) thấy tàu thủy Hồng mao (?) giật thót cả mình tự than rằng "Đáng cười cho ta chỉ biết mài dũa câu thơ, thẹn chỉ là con sâu đo mà muốn đo cả đất trời !" Nực cười thay , thời buổi này mà vẫn còn say xưa quá thể !
Người VN đi đâu cũng khua chiêng trống đại thắng giặc này giặc nọ dương dương tự đắc vô cùng, ở các nơi khác cũng vậy, khi nào có đoàn VN tham gia là cứ lôi cái chuyện thắng Mỹ thắng Pháp thắng TQ ra khoe để sướng, sướng mãi, nhìn mặt bác nào cũng hừng hực sát khí ! Phát biểu thì lúc nào cũng bừng bừng khí thế ! Không ai dám bảo các bác không tự hào, nhưng mà nên có mức độ thôi ! Có ngon thì gắng mà giàu mạnh lên trên trường Quốc Tế hay ít ra cũng cố gắng lên trong khu vực đi, ứng dụng thực tế cho nhiều vào. Cố gắng đừng bắt chước người ta từ chai dầu gội đầu tới đôi tất ! Ngày nay ra đường nhìn mấy cô cậu nhà ta cứ mà cứ ngỡ là Hàn Quốc ! Đi hội nghị hô hào khẩu hiệu mà nói chuyện thực tế lo cho dân nồi cơm, bắc cho em nhỏ cái cầu cho nó đi học đừng để bị ngã xuống sông chết đuối tội nghiệp ! Nhận viện trợ bên ngoài thì đừng đút túi riêng hay có đút cũng đút ít thôi !
Tự hào nếu đúng là động lực cho ta tiến bộ như bác sư phụ nói thì hay quá, đằng này em chỉ nghe nói tự hào tự hào và các bác vin vào đó mà ngủ quên , hoan hỉ thái quá ! ... Dân ta gan dạ anh hùng,
thế mà bao nhiêu năm trời nay cứ lẹt đẹt mãi ! Dân ta có đầu óc sáng tạo đâu không thấy được bác nào sáng tạo ra cái gì cả. CHỉ giỏi bắt bẻ nhau từng câu vặn từng chữ trích dẫn lời của nhau mà đả kích cá nhân thôi ! Tranh luận trên này chỉ cần 1 câu đả kích cá nhân mà kẻ bị đả kích không kiềm chế ắt sẽ thành 1 bãi chiến trường !
Thôi có tự hào cũng vừa vừa phải phải thôi, Thế giới này nó luôn luôn chuyển động, các bác cứ vừa tự hào vừa ngắm sao nhé !
" Cây lúa tốt bông thì cây lúa cúi đầu.." Có lẽ câu này xa lạ với các bác lắm lắm !

nhatdangdaisuthieulamtu
21-11-2003, 10:34
ở ĐỜI muốn có cái mới phải đổi thay, có 02 cách:
- thay đổi từ từ
- thay đổi hoàn toàn, đạp đổ cái cũ
Theo bổn hạ thấy lão huynh này TYpn muốn áp dụng phương án 2. nhưng mà lão huynh lên lấy thực tế làm gương:
Đông âu thay đổi cái rầm, bỏ hết cái cũ nhưng ngày nay có mấy nước mạnh như cũ ít thì chia năm sẻ bảy, nhiều thì đổi tên nước (ngay cả đông đức cũng bi tây đức coi thường)
còn trung quốc, vn áp dụng phương án một cho đoến giờ có thể gọi là được
có thể lão huynh đi nhiều nên muốn VN biến đổi nhanh, nhưng khổ nỗi nhiều người ngày lo 03 bữa không thể thay đổi vì một lời nói được. lão huynh dùng hỏa khẩu tất bị họa, nhưng bổn tăng không bàn về việc này. mà chỉ xin đưa ra hướng như sau: lão huynh ngay bây giờ có thể nói về niềm tự hào của dân các nước mà lão huynh tới, những bình phẩm về tự hào các nước đó. như vậy mới góp phần thiết thực thay đổi quan điểm LSB, của người VN.
Bổn tăng cũng có ý rằng: đừng vì nhiệt tình thái quá mà thóa mạ chính mình
còn như bổn tăng nói không đúng ý của lão huynh thì e mục đích (vì tương lai VN phát triển)huynh viết lên huynh phải tự xem lại
Chuyện bông lúa ấy nghe cũng hay nhưng đừng lên xài nhiều ... bởi người ta biết ngay bọn nhà giàu tất nhiên sợ đủ thứ : trộm, đánh nhau.. và dần thành nô lệ đồng tiền. đây cũng là điều để VN phải nghĩ lại. đừng vì giàu mà hèn đi quá ?
thiện tài

Mèo Mù
21-11-2003, 14:45
các bác muốn nước ta sau chiến tranh 1 phát trở thành 1 nước phát triển ư, xin thưa là có được ko??? em nghĩ là không đâu, các bác cũng biết rằng cái nước Mỹ đó là 1 nước có ảnh hưởng rất lớn tới nền kinh tế của thế giới bấy giờ nhá, liệu thời đó có bao nhiêu nước có gan chống lại Mỹ đây...
Như MH nói thì nước ta thua trong hoà bình ư??? tôi nghĩ là không sau chiến tranh thì nước ta vẫn còn nghèo nàn lạc hậu, cái quyết định phát triển theo con đường XHCN tuy là con đường đúng nhưng cái cách mô hình hoá HTX thì liệu có đúng ko, lại thêm ngăn chặn ko cho cá nhân phát triển kinh tế, có thể nó là không đúng nhưng trước tình hình nước ta hiện tại lúc đó thì liệu có còn cách nào khác hơn ko??? cái đó em ko dám nói nó đúng sai, nhưng em biết người dân nếu sống mãi với mô hình đó thì ko phải là cách hay, và như bây giờ đó, bác có thấy nước ta sống mãi với mô hình đó ko? tư nhân bây giờ có được phép phát triển kinh tế của gia đình ko? đó ko phải là 1 bước đổi mới ư? nó có thất bại với mô hình mới không???em nghĩ là không, đó là 1 sự đổi mới toàn diện khi nước ta mở cửa giao lưu kinh tế với nước ngoài, để rồi nền kinh tế của nước ta ngày càng khởi sắc. em đã nghe 1 ai đó nói với em rằng: cái gì cũng phải từ từ mới bền lâu được, nếu nước ta 1 phát thành nước phát triển ngay thì liệu có bền lâu ko, nếu muốn 1 phát thành nước giàu có thì em nghĩ em có cách, đó là vay thật nhiều tiền của các nước khác , rồi phát triển, nhớ vay với hết khả năng.... rồi sẽ được coi là 1 nước giàu ngay... nhưng rrồi tới kỳ hạn trả... ha ha... tất nhiên lãi mẹ đẻ lãi con.... và nước ta ko có đủ tiền để trả... trước đã khổ nay còn khổ hơn.... Mà nếu như vậy trong kinh doanh gọi là phá sản đó các bác ạ :wink: và thị trường Vn đã tràn lan hàng của Tàu á, he đó là lúc mới mở cửa chúng ta chưa có kinh nghiệm sản xuất để cạnh tranh với nó... nhưng bây giờ đó cũng có nhiều hàng VN đó chứ các bác, hàng VN bây giờ cũng rẻ có kém gì hàng Tàu đâu, mẫu mã cũng phong phú... thêm nhà nước thường mở các hội chợ hàng VN chất lượng cao để dần dần chiếm lại thị trường trong nước với các nước khác đó thôi . Vậy có được gọi là thành công không, tuy ko hoàn toàn nhưng em nghĩ nó cũng là thành công rồi, cứ từ từ mà ta chiếm lại tiếp, và chiếm cả ở nước khác nữa các bác ạ, đừng có nóng vội.
tự hào dân tộc là tốt , nhưng đừng để niềm tự hào đó làm mờ mất khả năng phán đoán của ta .

một điều rất đáng tiếc của người Việt mình chính là tính máy móc ( tôi ko có ý nói là tất cả mọi người, mà là nhiều người mà thôi )
Vn có rất nhiều các nhân tài, ( xem các cuộc thi thế giới thì biết ) vậy mà mấy ngươ2i đó lại ít phát minh ra được thứ thiệt thực( hic, ngay cả phát minh cũng hiếm nốt ) , như 1 công cụ rất thiết thực cho dân mình là cái máy cày, thế mà bao ông trong viện hàn lâm cũng ko chịu phát minh ra, cuối cùng lại để cho 1 người nông dân phải tự phát minh ra, ( vậy ta còn cần những nhà khoa học kia nữa để làm gì nhỉ ? )

cái này thì em đồng ý với bác , đừng để niềm tự hào làm mờ đi khả năng phán đoán của ta, các nhân tài của ta thì ko thiếu nhưng mà họ lại làm ra những cái ko thiết thực với cuộc sống của người dân ta, những cái họ làm đem đi so với TG thì rất chi sáng tạo nhưng nó ko xài được với nước ta... "cái đầu họ chỉ nghĩ những gì sâu xa, chứ ko nghĩ những cái thiết thực"....

LSB-MucHoang
21-11-2003, 17:01
bạn nói là đường lối xã hội chủ nghĩa ư ?
vậy tôi xin hỏi bạn thế nào là xã hội chũ nghĩa ?
cấu trúc Việt Nam bây giờ cùng lắm thì gọi là bán xã hội chũ nghĩa mà thôi !
xã hội chũ nghĩa tức là VÔ SẢN -----> ko có tài sản riêng tư , tất cả đều thuộc của dân ( và tất nhiên là do nhà nước cai quản )
còn hiện tại thì có thể nói là bán tư bản , vì chính phủ thì vẫn là theo đường lối cộng sản ( cấu trúc nhà nước ), nhưng nền kinh tế lại chuyển sang hướng của tư bản ( cái mà mọi người gọi là kinh tế thị trường )

còn bạn nói là VN phải vay tiền nước ngoài , thì tôi xin nhắc lại với bạn là , VN hiện tai đang vỡ nợ ! quá nhiều nợ !
bay giờ vay thêm thì đến bao giờ mới trả xong ? chẳng lẽ để đến đời con cháu mình vẫn phải còng lưng ra mà trả nợ hay sao?

tinhdivang
21-11-2003, 20:32
lâu la typn ,bạn có suy nghĩ kĩ những lơibàn nói không ,không biết bạn phải người việt nam hay không vậy ,bạn có nhớ hồi quân mông cổ xâm lược không ,xâm lược cấcc nước châu âu,thế mà chỉ việt nam ta đánh lại ,sao lại không tự hào ,pháp mĩ đánh chiếm ,thử hỏi nước nào không sợ ,vậy mà việt nam vẫn chiến đấu ,mấy chục năm trời chứ ít gì .có nước nào giống không .thử hỏi hồi liên xô không theo chế đọ xã hội chủ nghĩa ,nước nào trước sự cấm vận của mĩ vẫn theo con đường xã hội chủ nghĩa ,ai dám đương đầu chống lại phát xít nhật .bạn tưởng đó là trò đùa chắc ,toàn là xương máu không đó bạn .thử hỏi có nước nào luôn chiến tranh mà vẫn thắng như nước ta .bạn về nghĩ kĩ lại đi

NTT_Langtuaotrang
21-11-2003, 22:22
Nói chung là tự hào thì vẫn tự hào , nhưng cứ ngồi đó mà tự hào những chiến công từ ngàn năm trước thì sẽ được lợi gì , được hại gì ?
typn cũng có lí đúng khi phát biểu như vậy , mặc dù hơi tiêu cực nhưng không phải sai hoàn toàn đâu . typn lên án những thói tật mà giới trẻ hiện nay đang mắc phải , nhưng cũng đừng gay gắt quá với lịch sử .
Sự thật thì giới trẻ hiện nay chỉ biết nhắc đến những chiến công của lớp người đi trước , không biết ngẩng đầu nhìn thế giới.
Đa số chỉ nhìn thế giới qua những bộ phim tình cảm sướt mướt , những lọ nước hoa , những bộ mốt xịn .
Tại sao họ không nhìn thấy , những chiến công đó , những thành tựu đó thì Người đi trước đã phải làm gì để đạt được ? Tại sao họ không nhìn đến tri thức nhân loại, đến sự phát triển của khoa học , của văn hoá ? Cứ 5 năm , lượng tri thức của nhân loại đã tăng lên gấp đôi , những gì chúng ta học được ở trường không thể nào đáp ứng được .
Vì vậy , muốn tự hào về đất nước , phải là người có tri thức , có lao động , học hành , có những đóng góp cho đất nước . Không phải ai cũng có thể nói :"Tôi tự hào về đất nước tôi ." một cách dễ dàng như vậy được .
Mỗi người phải tự xem lại bản thân , tự phấn đấu , tu dưỡng về đạo đức , trau dồi về tri thức . Đạt được kết quả nào là phụ thuộc vào bản thân , hết mình vì sự nghiệp của đất nước, chăm lo cho gia đình , quan tâm tới xã hội , biết nghĩ , biết nhìn , biết sống sao cho xứng đáng với bản thân và xã hội. Đó mới là những người xứng đáng được nói câu :"Tôi tự hào về đất nước tôi "

LSB-Mat_naDH
22-11-2003, 09:23
Hoan hô bác tinhdivang,đúng là chúng ta có một quá khứ đáng tự hào lắm,khi mà chúng ta thoát khỏi nghìn năm Bắc thuộc,khi mà các triều đại Lý, Trần ,Lê ông cha ta đều đã chiến thắng quân xâm lược Tống,Nguyên Mông,Minh...hay mấy chục năm trước đánh thắng quân Pháp,Mĩ.Tôi là người VN,tôi cũng tự hào về lịch sử nước mình lắm nhưng như bác Lang_tu_ao_trang nói đấy:nhưng cứ ngồi đó mà tự hào những chiến công từ ngàn năm trước thì sẽ được lợi gì?
Nước ta nghèo,thua kém các nước khác cả về vật chất lẫn tri thức.Tất nhiên là vì chúng ta vừa trải qua chiến tranh,nhưng như thế ko có nghĩa chúng ta cứ đổ thừa nước ta nghèo chậm phát triển là do chúng ta vừa trải qua chiến tranh,rồi lại lôi cái quá khứ hào hùng ra tự hào để che đi cái nghèo,cái còn thua kém,rồi lại kêu phải thay đổi từ từ,đồng ý là viêc gì cũng phải tính toán kĩ càng,thay đổi từ từ,từ thấp đến cao nhưng "từ từ" là bao lâu?
Bác nhatdangdaisuthieulamtu viết:còn nói về kinh tế thực ra từ năm 45 chúng ta nhà nào chả phải ăn ngô khoai nay có gạo thịt ăn thế là đã phát triển nhanh lắm rồi. còn người ta giàu có là do dân người ta tích lũy cả mấy trăm năm làm sao một lúc ta bằng đượcHay cho bác câu nay có gạo thịt để ăn là phát triển nhanh lắm rồi và người ta giàu là do dân người ta tích luỹ cả mấy trăm năm.Bác ơi chiến tranh đã qua mấy chục năm rồi chứ ko phải vừa mới kết thúc ngày hôm qua đâu ạ.Bác hãy cú thử nhìn ra ngoài mà xem,đâu phải chỉ mỗi nước ta chịu hậu quả của chiến tranh,đơn cử như Nhật-một nước bại trận trong thế chiến thứ hai,tất cả mọi thứ từ cơ sở vật chất đến con người đều bị tàn phá,khánh kiệt,tài nguyên khoáng sản ko có nhưng chỉ trong hơn chục năm khôi phục lại đất nước họ đã trở thành một cường quốc <--------họ giỏi hay là họ có của cải tích luỹ mấy trăm năm nay đem ra dùng nên mới được như thế hả bác?Hay ko nói đâu xa,thử nhìn các nước xung quanh trong khu vực ĐNÁ xem,nước nào mà chẳng phải chịu cảnh thực dân đô hộ,nhưng bây giờ họ phát triển thế nào so với ta,đấy nước Thái Lan,trước chúng ta cứ luôn mồm chê họ,gọi họ là bọn "mọi" nhưng bây giờ chúng ta có phát triển bằng họ ko?
Nước ta là một nước XHCN nhưng thử hỏi có thật là nước ta đang đi theo con đường đó ,xin thưa là ko đâu ạ,chúng ta chỉ có cái tiếng thế thôi,ngay cả các nước TBCN giàu mạnh cũng chưa dám đưa nước mình đi theo con đường XHCN-một hình thái cao nhất của nhà nước nữa là.Ha nên chúng ta tuy nói nước mình là một nước XHCN nhưng thực chất lại đang bước vào con đường TBCN ,chỉ chán là chúng ta chẳng chịu thừa nhận điều này ---> đây là một điều cũng khiến cho nước ta chậm phát triển .
Nói như thế ko có nghĩa là tôi hạ thấp nước mình hay làm nhục nước mình,vì tôi cũng là người VN,nước nghèo,thua kém thì tôi cũng xấu hổ ,cũng nhục chứ.Tôi chỉ muốn nói chúng ta có một quá khứ hào hùng để tự hào ,thì phải trân trọng cái quá khứ ấy ,như bác Lang_tu_ao_trang viết :"Vì vậy , muốn tự hào về đất nước , phải là người có tri thức , có lao động , học hành , có những đóng góp cho đất nước . Không phải ai cũng có thể nói :"Tôi tự hào về đất nước tôi ." một cách dễ dàng như vậy được .
Mỗi người phải tự xem lại bản thân , tự phấn đấu , tu dưỡng về đạo đức , trau dồi về tri thức . Đạt được kết quả nào là phụ thuộc vào bản thân , hết mình vì sự nghiệp của đất nước, chăm lo cho gia đình , quan tâm tới xã hội , biết nghĩ , biết nhìn , biết sống sao cho xứng đáng với bản thân và xã hội"để ko làm hổ danh cái quá khứ ấy chứ ko phải lúc nào cũng lôi cái quá khứ đó ra để tự hào,để khoe,ko chịu nhìn nhận thực chất nước ta hiện tại .

Mèo Mù
22-11-2003, 12:06
thưa bác MH em xin thưa đúng là nước ta mang danh XHCN nhưng lại ko phát triển theo lối XHCN đó, nhưng thời buổi này bác nghĩ nếu cứ mãi phát triển theo lối đó thì kết cuộc có giống như bác Liên Xô và 1 số bác khác không??? cái đó em gọi là tuỳ cơ ứng biến bác ạ, nếu thấy cái gì có thể làm lợi hơn cho đất nước và hợp với khả năng thì ta làm, tội gì bỏ phí 8-)
vâng em biết là VN đang nợ khá nhiều và khả năng thanh toán cũng chả khấm khá gì đâu, nhưng nếu các bác muốn nước ta 1 phát thành 1 nước giàu có thì cứ theo cái ngu kiến của em đó, vay nhiều vào, rùi vung tiền nhiều và rồi vỡ nợ nhiều vào....chắc các bác hiện nay cũng chú ý cái vụ Lã Thị Kim Oanh đó chứ, vay tiền đó, tham ô đó, xin thưa tại sao khi bà ta tham ô khoang 1 tỷ, sao ko phát hiện ra, mà tới bây giờ cho món lợi tham ô lên cực kỳ dã man( em nghe mà choáng luôn) mới tóm được, phải chăng trong bộ máy wản lý có wá nhiều con sâu... đã là sau thì phải diệt... và như hiện giờ thì các con sâu cũng đã bị tóm, nhưng mất con này nó sẽ lòi ra con khác, liệu ta có thể diệt được hết hoàn toàn làm cho nó vĩnh viễn biến mất ko, em xin thưa là ko.đõ cũng là 1 trong nhiều lý do khiến cho nước ta khó có thể phát triển thành 1 nước giàu mạnh, vì tiền nhân dân chui vào túi các ông ý, để rồi khi bị tóm thì thiếu trước hụt sau, chả biết khoản nữa ở đâu cả...chả nhẽ cứ chặt cổ các ông ý mà đòi tiền à...

tiama_tion
22-11-2003, 13:30
TỰ HÀO hai tiếng thiêng liêng ấy nó làm mình thêm tự tin vào ĐẤT NƯỚC mình con người dân mình
Trước thêmSEGAMES càng làm chúng ta thêm tự hào hơn ĐẤT NƯỚC ta ngày càng đẹp hơn phát triển hơn đủ sức sánh vai với bạn bè năm châu . Thủ đô HÀ NỘI trái tim của cả nước đang chuyển mình mạnh mẽ phát triển hơn hiện đại hơn , các công trình được mọc lên nhiều hơn cái sau to hơn đẹp hơn cái trước hiện đại hơn cái trước

LSB-MucHoang
22-11-2003, 16:07
nói ra thì lại liên quan đến về chính trị nhiều quá , chứ VN thực ra là chẵng biết là nên đi đường nào nữa cả , nếu chuyển thẳng sang tư bản thì sợ ảnh hưởng của mỹ quá lớn ( xem lại lịch sử khi 2 nước đông và tây đức nhập vào đó, hầu như tất cả các quan chức cũ của đông đức đều bị đưa ra toà hết, tất nhiên những người cầm quyền hiện tại của VN cũng ko muốn điều đó xảy ra với mình ) . còn bảo tiếp tục theo chủ nghĩa xã hội , thì chính phủ sẽ càng ko tồn tại được nữa , vì lúc đó ta sẽ ở trong trạng thái , tự mình trói mình ! cho nên VN đành bắt trước tàu , chính quyền thì vẫn như trước , nhưng thay đổi nền kinh tế sang tư bản . nhưng tàu làm thế được , vì họ đất rộng người đông , kể cả sản phẩm làm ra của mỗi người dân có giá trị thấp , nhưng lại nhiều ở số lượng nên họ vẫn phát triển ầm ầm ( hiện tại là đứng thứ 6 , trong các nước kinh tế mạnh nhất thế giới )
còn Việt Nam thì khác , dân ít , đất chật . tuy xem xem tăng trưởng kinh tế cao thật , nhưng ta phải xem là tăng trưởng với cái nền móng gì .
như các như đức , anh hay pháp , nếu họ được tăng trưởng tầm 2 hay 3 % là họ đã nhảy tâng lên vì mừng rồi , vì hàng năm họ làm ra được cả hàng nghìn tỷ $ , trong khi VN chỉ có 34 tỷ , vậy thì tuy tăng trưởng khoảng tầm 7 % hay cao hơn một chút thì có thấm vào đâu ?

NTT_Langtuaotrang
22-11-2003, 19:16
Hặc , đâu thể như vậy được . Các bác chẳng hiểu gì về đất nước mình cả . Việt Nam tại sao vẫn được coi là một nước xã hội chủ nghĩa , đó là vì chế độ công hữu những tư liệu sản xuất chủ yếu . Thế nên không thể nói nền kinh tế của ta theo đường lối tư bản được . Trung Quốc đất rộng người đông , nhưng thực sự họ có những tiến bộ vượt bậc chứ không phải sản phẩm mỗi người dân làm ra có giá trị thấp đâu . Điển hình , mới gần đây , họ đã phóng được Thần Châu 5 có người lái . Nếu như muchoang nói , thì dân số đông , số lượng và chất lượng sản phẩm làm ra thấp , bù qua sớt lại thì TQ sẽ vẫn là 1 nước nghèo thôi , vì người ta tính giàu nghèo là tính GDP và mức sống của người dân mà . Hiểu chứ.
Sự tăng trưởng kinh tế ở Việt Nam là cao so với thế giới , đời sông nhân dân đã có nhiều bước tiến . Và Việt Nam phát triển với nền móng chủ đạo là CNXH , và hiện tại đang trong thời kì quá độ . Tiềm năng phát triển kt của VN là rất lớn , tuy nhiên công cuộc đổi mới đất nước mới bắt đầu , nên dù đạt được khả quan thì vẫn còn kém các nước khác ,nhưng đó chỉ là vấn đề thời gian thôi .
Các nước khác như Anh , pháp , Đức , họ đã có nền móng , cơ sở hạ tầng và kt thượng tầng đầy đủ , hiện đại , tất nhiên tăng trưởng kt chỉ cần 2% thì cũng vượt xa chúng ta rồi , điều này không nên so sánh .VN cũng có sự tăng trưởng lớn lắm chứ , GDP 1 năm cũng rất cao , ai bảo là 34 tỉ , như thế chỉ bằng một doanh nghiệp làm ra trong một năm , có khi còn nhiều hơn .

LSB-MucHoang
22-11-2003, 20:36
con số 34 tỷ là tôi nói chính xác , bạn ko tin tôi có thể dẫn chứng cho bạn , mỗi tội ngui62n thông tin tôi bằng tiếng đức là nhiều , ko biết bạn có hiểu tiếng đức hay ko .
còn việc phóng tên lửa lên vũ trụ , tuy TQ ko công nhận trực tiếp , nhưng đại đa số các kiến thức là có gốc từ Nga .

tôi nói TQ mạnh thứ 6 trên thế giới là tính giá tri BSP của cã nước trong vòng một năm , chứ nếu ông bạn sang tàu thì biết đời sống dân tàu khổ như nào !

còn trở lại vấn đề VN có phải có nền kinh tế theo xhcn hay tư bản , vậy ông bạn thử nói cho tôi biết bao nhiêu công ty , doanh nghiep con thuoc cua nha nuoc ? nền kinh tế Vn tăng trưởng nhanh chính là do vốn đầu tư nước ngoài trực tiếp hay là gián tiếp là chính chứ các xí nghiệp nhà nước thì càng ngày càng ít đi , vì nhà nước đang tư nhân hoá các xí nghiệp , ông bạn thử xem còn lại bao nhiêu x1 nghiệp nhà nước nữa ?

còn xản phẩm nông nghiệp thì chẳng nói làm gì vị giá trị nông nghiệp quá thấp , ko ảnh hưởng lớn mấy đến nghành kinh tế VN hiện tại .

LSB-MucHoang
22-11-2003, 20:52
Die Exporte Vietnams stiegen von 1995 (5,2 Mrd. US-Dollar) bis 2002 auf voraussichtlich über 15,8 Mrd. US-Dollar. Das Bruttosozialprodukt wuchs im gleichen Zeitraum von 280 US-Dollar auf 420 US-Dollar pro Kopf der Bevölkerung, was bei 78,5 Mio. Einwohnern einem BSP von insgesamt rd. 33 Mio. US-Dollar entspricht.

tác giả nêu ra ở đây là dự đoán BSP của VN vào năm 2002 là 33 ty $ nhưng theo 1 vài nguồn khác cũng có ghi là 34 tỷ $

link : http://www.globaldefence.net/deutsch/asien/vietnam/dossier.htm

co2n link na2y có tất cả các thông tin mới nhất : http://devdata.worldbank.org/external/CPProfile.asp?SelectedCountry=VNM&CCODE=VNM&CNAME=Vietnam&PTYPE=CP

dieliebe0912
22-11-2003, 21:48
Tất nhiên là tự hào rồi!Điều đó không có gì là phải bàn cãi vì nó cũng rất là dễ hiểu thôi mà.Con người được sinh ra tư đâu thì thường những lời đánh gía cao nhất là dành cho quê hương mình(CHo dù thực tế thì...).Xét về nhiều mặt chúng ta có không ít cái đáng tự hào(Đặc biệt là lịch sử hàng nghìn năm dựng nước và giữ nước)....Tuy nhiên....;luôn luôn chúng ta phải nhắc đến 2 chữ này vì bất cứ ở nước nào bên cạnh những cái được thì vẫn còn những cái chưa được.
Tôi cho một ví dụ:
Tại vì sao ai cũng biết về khả năng của chúng ta,xét về mặt trí tuệ thì cũng chẳng thua kém nước nào,các kỳ thi toán ,tin,và nhiều môn khác không thể vắng tên tuổi jcủa những thí sinh đến từ VN....Nhưng...nền giáo dục của chúng ta vẫn ckhông được các nước trên thế giới ,những nước phát triển công nhận??Bằng cấp của chúng ta cũng không được công nhận nốt!....
Tóm lại thì khi nói đến một vấn đề ta nên nhìn nhận theo các khía cạnh khác nhau.Chúng ta ghi nhận tất cả những cái dược và những cái chưa đuợc để cùng nhau giải quyết!

nhatdangdaisuthieulamtu
24-11-2003, 12:50
THiện tài
Nghe các huynh bàn tôi thấy các huynh có vẻ phạm luật là bàn chính trị rồi đó nghe, như vậy rất nguy hiếm cho Web của LSB. đề nghị hiệu chỉnh lại.
Bác nào nói Nhật bản không cần tích lũy mà phát triển là bác đó chẳng hiểu gì về con đường phát triển của Jap cả. Bần tăng xin nói sơ để các bác biết tham khảo thêm:
Nhật bản trong chiến tranh thế giới thừ 2 đã cướp rất nhiều vàng của các nước mà nó chiếm được như : TQ, VN, Philippine, hàn quốc...(việc này mới đây báo chí đã phanh ra là số vàng này được gửi vào một ngân hàng nào đó và có ăn chia với USA)
Sau chiến tranh nền kinh tế nhật suy sụp hoàn toàn, nhưng may cho nhật là chiến tranh lạnh xảy ra chiến tuyến đông thái bình dương là JAp, nam Korea, đài loan, VNCH, thái lan tạo thành vòng cung tấn công phe XHCN là VN, TQ, LXô trong đó nhật là căn cứ quan trọnng vì gần Lx và hoàn toàn thuộc phe TBCN. do vậy nguồn vố do USA rót vào rất lớn (các nơi khác như đài loan, VNCH, thái land các bạn cũng biết viện trợ USA vô kể)
thế giới nhìn chung kinh tế chưa phát triển
Đây là cơ hội to lớn và đặc biệt công với bản chất người nhật (tự hào nhật là tỉ mỉ, uy tín, tinh thần sa mu rai) mà nền sản xuất nhật phát triển nhanh chóng
cơ hội 10.000 năm này JAp áp dụng quá hay nên từ việc sản xuất ba thừ điện từ rác rưởi rẻ tiền Jap đã nâng cao chất lượng hàng hóa trăm cái tốt như một cái (có điển tích nói rằng: khi USa nhập linh kiện để JAp lắp thì thay vì vặn ốc các cụm chi tiết người JAp đã dã ra láp lâi từng chi tiết một, họ cho rằng cho dù mình không làm ra nhưng khi bán người mua vẫn được đảm bảo là của JAp) người VN ta có vậy ?
Người nhật chủ chương phát triển phần khoa học ứng dụng
tóm lại từ năm 1945 đến nay cũng trên 50 năm hòa bình và bảo kê của USA người JAP đã làm được một điều vĩ đại là một nền kinh tế thứ hai trên TG.
Nhưng rồi kỷ nguyên cho không đã qua, người Jap hiện nay nmới té ngửa rằng mình chỉ là một con buôn mà thôi (khoa học cơ bản không có nhiều) nền kinh tế liên tục gặp vấn đề khi đại ca USA không còn cảm thấy giá trị của JAP như xưa nữa (nay Hắn Vô địch rồi mà). người Jap liên tục chi tích lũy hàng trăm tỷ năm để chám nền kinh tế (từ khủng khoảng 1998 đến nay ước cả ngàn tỷ USD) mà trả ăn thua gì mặt khác USA luôn xin đểu mỗi khi hắn sổ mũi, hoặ đánh ai đó.
Rồi các huynh sẽ thấy Jap như một con heo sẽ bị con sam xin mỡ dần cho đế chết mới thôi
và lúc này đây người Jap mới thấy thèm muốn cái tự hào của người Việt
thiện tài

nhatdangdaisuthieulamtu
24-11-2003, 13:03
Còn bác nào nói GDP vn có 34 tỷ là con số thống kê mà thôi, vì sao:
Các bác biết rồi nhà nào cũng con cán bộ công nhân mà nhẹ thì ở nhà phố, còn cao thì đi ô tô và ở 3-4 cái nàh lầu. bổn tăng hỏi thu nhập nbình quân 1000ÚD có được không huống chi là 400u sd.
bởi vậy mới có chuyện bà bán bún riêu thì phải góp tiền làm đường nhiều nhất còn bác bí thư đi xe con ở nhà lầu lương 1 triệu lại góp ít nhất ? ha ha
Cái này LHQ biết nên hắn lăm le cắt viện trợ nước nghèo cho VN. hắn cho người điều tra toàn VN nhưng có phát hiện ra gì đâu. vì người điều tra là người VN trả ai dại vạch cho hắn xem để nước mình mất tiền cả?
rồi cuối cùng thì thu nhập cũng chỉ 400 u sd mà thôi
còn thực tế thì có khi bác lái lợn mới biết còn bần tăng thì làm sao biết được
thiện tài

NTT_Langtuaotrang
24-11-2003, 21:39
Này mục hoàng , những gì tôi nói thì đó là sự thật , ông bạn chưa học qua 1 giờ về môn chính trị à , nếu ônhững gì ông bạn nói là do suy nghĩ của mình , điều đó tốt , nhưng khong nên phát biểu bừa bãi ở nơi mà có rất đông người như vậy, hiểu chứ . Nếu những lời này , ông bạn nói ở một trường đại học , tôi không hiểu nguời ta sẽ nghĩ gì về ông bạn

LSB-MucHoang
25-11-2003, 01:14
thưa ông bạn Lang_tu_ao_trang , những điều tôi đúng là những suy nghĩ của tôi . còn việc môn chính trị , thì tất nhiên là tôi có học , mà đúng hơn , chủ đề tôi vừa học chính là hệ thống chính phủ giữa tư bản và xã hôi chủ nghĩa . môn này tuy tôi học phải là xuất sắc, nhưng cũng ko đến nỗi tồi . cho nên tôi ko tin là những lời nhận xét của tôi bừa bãi đến nỗi như ông bạn đã nói . tất nhiên tôi ko thể nói là tôi đúng hoàn toàn được , như vậy quá là bảo thù , nhưng ông bạn đã phê bình tôi, vây thì tôi cũng xin ông bạn đưa ra tôi vài dẫn chứng , thì tôi mới tâm phục khẩu phục được !

Lái Lợn
25-11-2003, 11:11
Tôi công nhận những điều bạn LSB-Muc hoang nói không hề sai một tý nào cả, tất cả những điều bạn nói đều đúng cả và không thể chối cãi. Tôi không đồng ý với những gì nhatdangdaisuthieulamtu và Lang_tu_ao_trang, những cái gì là sự thực thì phải chấp nhận mặc dù tôi thấy nó có vẻ không được tốt đẹp gì! Dù sao thì thu nhập bình quân đầu người của VN chưa thoát khỏi cái vinh dự được xếp vào các nước nghèo, GDP vẫn là thấp so với thế giới, không thể lấy một vài dẫn chứng như bạn nhatdangdaisuthieulamtu để phản ánh thu nhập của của VN được, bạn LSB-Muc hoang nói không sai đâu, không có gì là bừa bãi ở đây cả.
Các bạn thân mến chúng tôi không hề đổ lỗi cho chiến tranh, cho đến bây giờ thì người VN đã thôi không còn đổ vạ tại chiến tranh làm đất nước nghèo đói nữa rồi, những cái đó đã là quá khứ, người VN đã không còn tự lừa dối mình nữa rồi, các bạn nói rằng chúng tôi chỉ là bán XHCH , xin thưa với các bạn rằng VN muốn tồn tại VN phải đi theo guồng quay của thế giới (xin lỗi vì hơi lan man) mà ngày xưa VN định nhẩy vọt bỏ qua giai đoạn TBCH lên thẳng XHCN nhưng thất bại bây giờ đi lại từng bước cũng đâu có sai nhỉ?
Nhưng các bạn hoặc không một ai có thể cấm chúng tôi tự hào về đất nước tôi đang sống cả, chúng tôi cần phải biết tự hào về tổ quốc, quê hương thì tôi thì mới xứng đáng với những gì ông cha bỏ ra để gìn giữ mảnh đất này, chẳng có gì là xấu hổ khi chúng tôi tự hào về quê hương xứ sở cả, các bạn nói rằng chỉ những người có trí thức có học hành mới có quyền tự hào về đất nước sao? Tại sao lại thế thưa các bạn, là người sống trên mảnh đất này ai cũng có quyền tự hào vì những gì của đất nước, có thể tự hào về tất cả mọi thứ mà tổ quốc đã cho chúng tôi, tự hào về tiếng nói về những con người đã nằm xuống để lại ngày nay cho chúng tôi, tự hào cả về dòng máu trong huyết quản chúng tôi là dòng máu của quê hương xứ sở. Có như vậy người VN mới có thể yêu quý và làm những gì có thể cho tổ quốc. Đất nước chúng tôi đang sống còn nhiều lạc hậu, còn có bất công những điều đó là mặt trái của xã hội nhưng những việc cần làm cho những người VN là phải tìm cách giải quyết chứ không phải là chê bai dè bửu. Có thể tôi chỉ thằng lái lợn nhà quê, bây giờ và sau này sẽ không làm được gì cả nhưng tôi sẽ không bao giờ chê bai nơi tôi sống cả, cần phải nhận biết những gì là khuyết điểm để tìm cách sửa chữa. Người ta nói thanh niên VN giàu lòng tự hào quá mức có lẽ là đã từng đúng, đó cũng là một khuyết điểm vì bất cứ một cái gì quá thái đều không tốt cả.Nhưng có lòng tự hào về đất nước tôi để mà yêu quý và xây dựng nó thì lại là điều cần thiết cho bất kỳ một người VN nào. Chúng tôi không thể bắt buộc các bạn cũng tụ hào về đất nước như chúng tôi nhưng lòng tự hào dân tộc trong chúng tôi thì không ai có thể cấm chúng tôi được cả.
Các bạn có thể mang VN ra so sánh với các nước đang phát triển để chê bai nhưng những người VN phải hiểu rằng mình là ai mình cần phải làm gì, đó mới là điều quan trọng và cần thiết, tổ quốc là người mẹ dù có sai lầm nhưng nhưng người con không có quyền quay lưng và khinh bỉ, không bao giờ thưa các bạn!

LSB Yen Thanh
25-11-2003, 11:51
Hic, các bác trong Topic này thảo luận về chính trị thế này không sợ bị "cảnh cáo" à? :lol:

Nghe các bác thảo luận máu quá nên em cũng muốn góp một chút ý kiến, có gì không phải mong các bác đừng cười và bỏ qua nhé!

Truớc hết Yến Thanh khẳng định một điều: "Tôi tự hào là người Việt Nam!". Vì sao ư? Có thể bây giờ trong xã hội Việt Nam hiện nay còn nhiều "vấn đề" phải bàn nhưng chúng ta đã từng có 3 đại thắng quân Nguyên Mông một đế quốc mạnh nhất thế giới lúc bấy giờ, có một Điện Biên Phủ làm chấn động địa cầu, có một đại thắng mùa xuân năm 75 .... điều đó đáng tự hào lắm chứ! Nưóc ta cũng đã sản sinh ra những con người kiệt suất như Trần Hưng Đạo, Quang Trung - Nguyễn Huệ, Hồ Chí Minh, Võ Nguyên Giáp, .... những con người đưọc cả thế giới công nhận, điều đó cũng đáng tự hào lắm chứ. Và tôi tự hào về người Việt Nam đơn giản tôi là người Việt Nam. Con không thể chọn được cha mẹ, chúng ta không thể chọn được nơi chúng ta sinh ra do vậy chúng ta cần phải biết chân trọng những cái mình đang có, nếu nó còn chưa được tốt thì phải cùng nhau làm cho nó tốt đẹp hơn.

Trong Triết học tôi còn nhớ thầy giáo từng nói: "Đường thẳng không phải bao giờ cũng là con đường ngắn nhất!". Lấy một ví dụ đơn giản là khi leo lên đỉnh núi ta không thể chỉ leo theo một đường thẳng nối từ chân núi lên đỉnh núi được! Ở đây cũng vậy, sau khi thống nhất đất nước, do chúng ta quá chủ quan nóng vội nên quá vội vàng đi lên chủ nghĩa xã hội, công hữu hoá ruộng đất và tư liệu sản xuất, gạt bỏ nền kinh tế tư nhân và tư bản ra khỏi nền kinh tế quốc dân. Điều này đã dẫn tới sai lầm làm nền kinh tế của chúng ta trì trệ, chậm phát triển. Những năm 80, nhận thấy sai lầm trong đường lối, Đảng và Chính Phủ mới tập hợp các nhà khoa học vào làm lại chính sách lúc đó chúng ta mới phát triển nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa, Cho phép các ngành kinh tế tư bản, tư nhân, kể cả tư bản nước ngoài phát triển. Nhờ đó mà nền kinh tế của nước ta mới có những bước phát triển lớn hiện nay mức tăng trưởng của ta chỉ đứng thứ 2 sau Trung Quốc.

Hiện nay, nói chính xác là chúng ta đang trong thời kì quá độ lên chủ nghĩa Xã hội nên trong xã hội còn nhiều tồn tại là hệ quả tất yếu của nền kinh tế thị trường. Không nên chỉ nhìn vào đó mà cảm thấy bi quan về tình hình đất nước. Song càng không nên nhìn thấy các "con số" về sự phát triển kinh tế của nước ta mà chủ quan. Thứ nhất là ở Việt Nam có một hiện tượng rất buồn đó là: "Làm thì láo báo cáo thì giỏi". Thứ hai là nước ta vừa mới phát triển sau một thời gian dài chìm trong bao cấp, xin cho nên việc phát triển nhanh là tất yếu thôi, vấn đề là làm sao chúng ta duy trì được tốc độ tăng trưởng và sự ổn định của nền kinh tế. Người ta lấy một hình tượng rất hay so sánh sự phát triển của kinh tế như sự phát triển của một con người, từ lúc bé đến 22 tuổi thì phát triển rất nhanh sau đó chững lại và đến 30 thì gần như không phát triển được nữa hay như một vận động viên chạy có thể lúc đầu chạy rất nhanh nhưng việc duy trì được tốc độ đó trong bao lâu mới là vấn đề quan trọng.

Chính xác nước ta hiện đang được xếp vào "thế giới thứ 3" tức là những nước kém phát triển nhưng để tránh chạm vào "lòng tự ái dân tộc" nên gọi là nước đang phát triển. Lúc trước nghe bác gì nói hiện nay chúng ta không có ai bị đói, nghèo phải không? Thưa với Bác đó chỉ là bác nghĩ thế thôi ạ! Bác thử về nông thôn đặc biệt là vùng sâu vùng xa, đồng bào dân tộc xem, chắc Bác sẽ không nói như vậy. Thứ 2 đó là quan niệm nghèo không phải là quan niệm bất biến mà là quan niệm động, ví dụ như thời kì bao cấp mà nhà mua được chiếc xe đạp đã là giàu lắm rồi nhưng bây giờ mà chỉ mua được xe đạp có khi bị liệy vào nghèo, hay trước kia chỉ ăn đủ no, mặc ấm thì ngày nay tiêu chuẩn đó phải là ăn ngon, mặc đẹp.

Chúng ta không sống vì quá khứ nhưng quá khứ tạo nên ta!

Nếu có gì liên quan đến chính trị nhiều quá mong các bác Đầu lĩnh thông cảm!

NTT_Langtuaotrang
25-11-2003, 19:33
Hừ , lsb chulailon ơi , ai bảo VN đi lại , từ TBCN lên chủ nghĩa xã hội nào , nhầm to rồi đấy .
Còn ông bạn Mh ạ , chẳng cần phải dẫn chứng gì đâu , 1 công ty lớn , một năm nộp thuế vài chục , vài trăm tỉ đồng , một công trình lớn , có khi đầu tư vài nghìn tỉ . Thế GDP 34 tỉ thì đầu tư cái gì , làm cái gì .

LSB-MucHoang
25-11-2003, 20:25
to lang_tu_ao_trang : hahahaha ông bạn ko nói thì còn đỡ , nói ra thì thật ông bạn lộ ra làmình ko biết gì rồi , ông có cần tôi tìm cho ông bạn thông số đầu tư trức tiếp của nước ngoài vào VN ko ? hm , hay ôhng bạn nhầm tỷ tiền Việt với cả tiền dollar rồi !

nói chung , nói đi nói lại cũng chỉ có 1 ý này thôi : chúng ta phải nhận xét về VN một cách thực tế , vì chỉ từ những nhận xét thực tế của các vấn đề thì ta mới có thể tìm ra cách để loại bỏ những vấn đề đó . chúng ta chính là tưo8ng lai của đất nước , VN sẽ đi về đâu, thì cũng chỉ nằm trong tay chúng ta mà thôi ! tự hào là tốt , nhưng cuộc sống luôn vươn tới tương lai . ta đừng nên nghĩ quá nhiều về quá khứ , mà hãy nghĩ lại xem hôm nay ta đã làm được gì cho ngày mai !

nu_hiep_hay_buon
26-11-2003, 09:38
quốc gia nào cũng cố gắng phô ra những cái tốt và che đi những cái xấu
Việt Nam còn nghèo , còn lạc hậu , không ai phủ nhận cả . Nhưng chúng ta vẫn có quyền tự hào vì mình là người VN
ta tự hào về quá khứ không có nghĩa là chúng ta ảo tưởng
chúng ta nói về quá khứ không có nghĩa là chúng ta quên mất tương lai
hôm nọ học địa lí cô giáo bảo Mỹ giàu là vì Mỹ có 1 điều kiện tự nhiên thuận lợi
trước hết là về nông nghiệp , đất của nó rộng gấp hàng chục lần của mình nhưng sản lượng chỉ gấp 6 , 7 lần thôi
còn công nghiệp đương nhiên mình kém nó vì nó có vốn do Thế chiến thứ 1 và 2 đem lại
mình còn mất bao nhiêu năm để chống quân xâm lược nên chậm phát triển hơn là điều đương nhiên
cái chính là mình đang có những bước tiến đáng kể mặc dù mình là 1 nước không có nhiều điều kiên thuận lợi
còn những người VN vô văn hoá thì đấy chỉ là 1 bộ phận nhỏ so với 81 triệu dân VN mà thôi , các bác làm như nước ngoài ai cũng có văn hoá ý

nhatdangdaisuthieulamtu
26-11-2003, 16:44
thIỆN tài
Xin phép cho bổn tăng lộng ngôn một chút: đây là bài bàn về tự hào dân tộc, nhiều huynh có ý cố tình lạc đề vào chính trị, kinh tế cái này ở giảng đường đại học là O điểm
THực ra về chính trị các bác bàn CNXH sai bét, đó là CNXH bao cấp ngày nay chính sách của Đảng và Nhà nước đã khác rồi. vì quy định của LSB bổn tăng không bàn . chỉ xin các bác mua sách về nghiên cứu lại kẻo tuyên truyền sai thành phản động thì khốn
còn về kinh tế thì ai mà trả biết, nếu so sánh mặt này thì VN thua
Bàn về tự hào?
Bổn tăng xin bàn rõ thêm như sau:
Tự hào do truyền thống dân tộc: cái này cho dù bác nào cũng thừ nhận. nhưng các bác biết mà cái để tự hào là cái mình đã có còn cái tương lai thì chỉ dự đoán và hy vọng thôi không thể tự hào mà có tương lai được. chỉ có cách thông qua tự hào làm cho hành động sắt đá dẫn đến thành công mới mà thôi
TỰ hào khách quan: các bác có lạy trời, chửi bới thì cũng không bao giờ thay đổi được "quê hương, cha, mẹ". cái này huynh yến thanh vừa bàn đây. THực ra đối với bần tăng, thì cho dù mình là người somali đi nữa thì bần tăng vẫn tự hào là người somali huống chi mình còn là người VN ngàn năm văn hiến
Bần tăng xin mạn phép kể chuyện tích xưa để bác nào quá say máu tỉnh ngộ: "khi xưa có một con hồ (con chồn) luyện thành tinh vì muốn làm người mà hiện thân thành người, với cuộc sống văn minh hiện đại nào là tivi, tủ lạnh, xe mêccdec, gái đẹp , nhạc pop roc và sau bao nhiêu khổ đau nó đã vượt biển hoán cốt với bao rủi ro mất mạng và thành một chàng trai model tóc đen nhuộm trắng, đỏ...tuy nhiên để sống cuộc sống này các bác biết thừa ở cái xã hội loài người văn minh ấy làm gì còn tình bạn, mà chỉ có tiền
Hắn ta đành phải và chỉ có một cách là dẫn bọn ph7ờng săn đi lùng bắt những con chồn khác để lột da, cung cấp thịt cho quá hương rừng. có tiền hăn say xưa trong cuộc sống xa hoa đó. rồi một ngày kia hắn đã quá chán cái cuộc sống thời intẻ net này, cái xã hội mà gần như một công thức toán học . hắn liền đến với các trò khác như mua tranh ánh, đọc sách cho ra dáng một trí thức khoa học. rồi cái ngày hắn nhận được giải nobel vi tính ấy thì hắn cùng nhận với một nhà sinh học. giải đó là "sự tuyệt chủng của loài chồn" hắn vã mồ hôi và hắn đau khổ. "trời ơi một con người như thế sống trong nhung lụa mà còn nghĩ đến loài chồn của hắn, còn hắn một con chồn (ưu tú hơn con chồn khác chút nhiều) lại chỉ đường để có sự diệt chủng của loài chồn hôm nay, sự sung sướng của hắn là màu của đồng loại ư"
hắn bỏ giải thưởng nobel vi tính (không ai hiểu về điều đó), đêm đêm ven thành phố (nơi xưa là khu rừng già 4 ngàn năm mà đã nuôi nấng, và giúp hắn thành tài ) nay là công viên bảo tồn chuồn với những cây cả cánh tay ôm còn mấy cái gốc, với những lỗ khoét nhân tạo cho chồn chui vô, những ngọc cây héo hắt vì xăng mobil, có tiếng rên lão lòng của một con chuồn cô độc?
huynh nào còn bàn về tự hào thì chúng ta nên tham gia bằng không xin vui lòng chuyển qua đề tài riêng, chẳng hạn "CNXH, hay VN đi về đâu.."
thiện tài

NTT_Langtuaotrang
26-11-2003, 19:05
Tôi chẳng đem cái xấu của qg mình ra khoe với ai cả . Hic , hoá ra mh nói là 34 tỉ USD chứ không phải VND à . Xin lỗi nhé , ghi thì phải rõ ràng ra chứ , ông mà ghi rõ ra thì đâu đến nỗi đánh nhau chảy máu đầu thế này . ^_^ . Thôi , bắt tay huề nhé . Ok .
He he he he , nhưng tranh luận kiểu này cũng thú vị đấy , nó làm cho chúng ta hiểu rõ nhìu vấn đề và trình độ lí luận ngày càng cao , nhỉ.

typn
28-11-2003, 09:37
Nghe các bác bàn nhiều quá , thấm nhiều chỗ lắm. Quả thật các bác nói hay quá , người nào cũng hùng biện ra phết. Lý lẽ thì đủ điều , thôi thì thế này thế nọ ! Các bác nói có hay lắm thì dân VN cũng còn lộn xộn , thiếu văn hoá và trơ trẽn (tôi nói là số nhiều đấy). Rồi năm 1998 kỷ niệm Sài gòn 300 năm ấy ! Kỳ này tổ chức Seagames, dân các nước có đến thì xem cái mặt tự hào của các bác, lúc đó có dịp phô ra ! Các bác đừng có mà ba hoa biện bác, cứ nhìn tình hình mua vé ở Mỹ Đình đi ! Số nhiều đó nhé ! Những cái mà Hàn Quốc nó tự hào so với người anh em Bắc Hàn là người dân nó biết điều hơn, không hô hào yêu nước và tự hào thái quá như thằng Bắc Hàn mạt rệp kia, không có cái thủ đoạn nào mà không làm từ chuyện bắt cóc đòi tiền chuộc cho đến buôn ma tuý ... Cái tự hào mà Nhật nó có là người dân nó 80% cơm no áo ấm, 18% khác là cơm ngon áo đẹp ! Các sản phẩm Made in Japan có mặt khắp nơi, người dân nước nó lễ phép biết điều và khiêm tốn! Bác sư phụ lắm mồm nhất ở đây, bác có biết là con heo Nhật nó viện trợ cho dân nghèo VN có đường đi, có công ăn việc làm và vì mục đích hoà bình không ? Người dân con nước con heo này dù sao khi người ta cho cái gì cũng còn biết nói cám ơn (cứ cho là nói suông đi) còn hơn cái trơ trẽn nhà bác, đã nhận của người ta mà còn vênh cái mặt không biết điều ( Các bác sẽ cho tớ là ăn của bọn tư bản mà quay ra chửi đồng bào, bôi phân trát trấu lên cái tự hào của các bác chứ gì ?) Nói Nhật nó không có quân đội gì gì đó chư1 có biết đâu chỉ cần 1 lần giơ tay biểu quyết ở quốc hội, đội tự vệ này sẽ thành đội quân lớn có tầm cỡ TG. Lúc đó thì khác nhé !
Anh Việt Nam đã ngu mà còn lì, nhặng xị., vô ơn.Làm thì láo mà báo cáo lúc nào cũng hay. Thế đã sao hử , sai thì sửa, sai thì sửa , sai thì sửa , ừ , vâng , sai thì sửa !! Nát bét !

NTT_Langtuaotrang
28-11-2003, 15:28
Hư` , dân minh` vô lễ và không bít điều là trong đó có một phần đóng góp của ông đấy , typn ạ . sai mà khong bít sửa chính là bạn đấy . Làm gì mà tiêu cực , bất mãn với chế độ đến thế . Bình tĩnh lại mà sống cho nó thanh thản . Nếu không dễ ông bạn trở thành người ngu nhất Việt Nam đấy .

Lái Lợn
28-11-2003, 15:52
Nghe các bác bàn nhiều quá , thấm nhiều chỗ lắm. Quả thật các bác nói hay quá , người nào cũng hùng biện ra phết. Lý lẽ thì đủ điều , thôi thì thế này thế nọ ! Các bác nói có hay lắm thì dân VN cũng còn lộn xộn , thiếu văn hoá và trơ trẽn (tôi nói là số nhiều đấy). Rồi năm 1998 kỷ niệm Sài gòn 300 năm ấy ! Kỳ này tổ chức Seagames, dân các nước có đến thì xem cái mặt tự hào của các bác, lúc đó có dịp phô ra ! Các bác đừng có mà ba hoa biện bác, cứ nhìn tình hình mua vé ở Mỹ Đình đi ! Số nhiều đó nhé ! Những cái mà Hàn Quốc nó tự hào so với người anh em Bắc Hàn là người dân nó biết điều hơn, không hô hào yêu nước và tự hào thái quá như thằng Bắc Hàn mạt rệp kia, không có cái thủ đoạn nào mà không làm từ chuyện bắt cóc đòi tiền chuộc cho đến buôn ma tuý ... Cái tự hào mà Nhật nó có là người dân nó 80% cơm no áo ấm, 18% khác là cơm ngon áo đẹp ! Các sản phẩm Made in Japan có mặt khắp nơi, người dân nước nó lễ phép biết điều và khiêm tốn! Bác sư phụ lắm mồm nhất ở đây, bác có biết là con heo Nhật nó viện trợ cho dân nghèo VN có đường đi, có công ăn việc làm và vì mục đích hoà bình không ? Người dân con nước con heo này dù sao khi người ta cho cái gì cũng còn biết nói cám ơn (cứ cho là nói suông đi) còn hơn cái trơ trẽn nhà bác, đã nhận của người ta mà còn vênh cái mặt không biết điều ( Các bác sẽ cho tớ là ăn của bọn tư bản mà quay ra chửi đồng bào, bôi phân trát trấu lên cái tự hào của các bác chứ gì ?) Nói Nhật nó không có quân đội gì gì đó chư1 có biết đâu chỉ cần 1 lần giơ tay biểu quyết ở quốc hội, đội tự vệ này sẽ thành đội quân lớn có tầm cỡ TG. Lúc đó thì khác nhé !
Anh Việt Nam đã ngu mà còn lì, nhặng xị., vô ơn.Làm thì láo mà báo cáo lúc nào cũng hay. Thế đã sao hử , sai thì sửa, sai thì sửa , sai thì sửa , ừ , vâng , sai thì sửa !! Nát bét !

Công nhận bác typn giỏi thật , cực giỏi là đằng khác, gớm bác kiếm đâu được lắm thông tin thế không biết, đến tôi ở tận VN mà nghe bác nói cũng mở rộng cả tầm mắt đấy bác ạ . Bác thấy cái thằng mà bác gọi là heo Nhật đấy người dân nó lễ phép khiêm tốn còn người VN không lễ phép khiêm tốn phỏng, bác thử đụng chạm đến niềm tự hào dân tộc của người Nhật xem, họ không lôi bác ra mà mắng chửi tôi mới thấy là lạ, người Nhật có niềm tự hào cao hơn nhiều lần bác nghĩ ít ra thì tôi cũng ít thấy thằng Nhật bủn nào phỉ nhổ vào dân tộc mà nó mang huyết thống cả, nhớ ngày xưa khi chiến tranh thế giới lần thứ II tôi vẫn nghe các cụ kể rằng phi công Nhật tự xích chân mình vào máy bay đâm thẳng vào tấu chiến Mĩ( cảng Trân Châu thì phải tớ cũng đếch biết rõ có gì bác bỏ qua cho tớ một tý) người ta bẩu tớ người Nhật ý chí dã man ngày họ chiêu nhân tài bằng cách cho một người N sang nước ngoài học khi thành tài trở về lại kéo thêm một người nữa, đi một về hai, ai cũng công nhận là họ giỏi cả bác ạ. Mà tớ nghĩ cho cùng VN nghèo nhận viện trợ của những nước giàu, học theo họ để tiến bộ thì có sao đâu. Người N họ hết lòng vì đất nước thế chứ, nếu họ cứ ra nước ngoài rồi chổng mông về quê hương chê bai, quen bơ sữa thừa mứa của người kẻ giàu mà quên đi những người sống ở nơi đã sinh ra hắn thì tớ cũng không biết có được như bây giờ không, mà cái loại như tớ vừa kể đấy cũng không biết nên gọi là cái loại gì nữa, để tớ về nhà hỏi các cụ xem ngày xưa các cụ gọi là gì đã rồi tớ nói bác nghe, chứ ở quê tớ ấy cái bọn mà cứ được hàng xóm cho ăn tý cơm thừa no cái bụng rồi xúi dục về mắng bố mắng mẹ thì bọn tớ ghét lắm đấy. Ờ thì VN nghèo không có tiếng nói với thế giới nhưng tớ là người VN, thấy VN nghèo tớ cũng vẫn biết đó là quê hương tớ, chỗ ấy có ông bà tổ tiên tớ tớ đếch thể nào tự tay đào lên được nên bác thông cảm cho tớ một chút, tớ không đồng ý với bác được. Những cái gì của VN đáng tự hào thì tớ cứ tự hào, chẳng thằng nào cấm tớ được cả, kể cả là người nước ngoại xịn ở các nước giầu có còn không cấm được tớ nữa là bác. Mà tớ cũng biết là VN còn nghèo còn lạc hậu chả nhờ bác phải gào lên nhắc tớ nhưng tớ vẫn tự hào vì những gì đất nước VN có và trải qua ( cái này thì khỏi cần nhắc lại nữa bác nhỉ) VN đang đi lên từ từ, ờ thì cũng chỉ có thế thôi, không phải là VN chấp nhận nghèo đói đâu mà đang thay đổi đấy bác ạ, gớm cái nhà bác đã không xông vaog giúp một chân một tay mà cứ đùng ngoài réo như thằng thấy dùi ấy chả giống ai cả!

LSB-MucHoang
28-11-2003, 17:01

ko hiểu ông bạn nghe câu Phú Quý Sinh Lễ Nghĩa chưa nhỉ ?

LSB Yen Thanh
29-11-2003, 09:36
Chào Typn! Yến Thanh đọc xong bài của bạn và thấy có đôi điều phải nói như sau:

---1--- Yến Thanh hiểu cái điều mà Typn muốn nói ở đây, nhưng xin nhắc huynh một câu là:"Cái gì cũng có giá của nó!". Thế Bác nghĩ là Nam Hàn với Nhật bản nó "ăn không" được của thằng Mỹ đấy? Bác từng nói: "Không có gì quye hơn độc lập tự do", cái giá của sự phát triển của Nam Hàn và Nhật Bản chính là cái độc lập đấy Bác ạ. Bác nghĩ họ thích "sự hiện diện" của vài chục nghìn lính Mỹ trên đất của mình lắm đấy?

---2--- Bác có nhắc tới tình hình mua vé ở Mỹ Đình. Thưa với Bác em công nhận với Bác là dân mình hơi hiếu ý thức thật nhưng thứ nhất không thể lấy hiện tượng để kết luận bản chất, thứ hai Bác không nên chỉ nhìn thấy cảnh tranh nhau lộn xộn mà nên nhìn thấy cảnh xếp hàng rất trật tự ở cửa số 2, thứ 3 động cơ của họ về bản chất là tốt, ai chẳng muốn cổ vũ cho đội tuyển VN, đấy là vì gì? Vì lòng tự tôn dân tộc đấy bạn ạ!

---3--- Theo bác Nhật với Nam Hàn và Nhật nó giàu lên là nhờ cái gì? Có phải là nhờ bán vũ khí trong chiến tranh Việt Nam ko?

---4--- Bác nghĩ thằng Nhật nó viện trợ nghĩa là nó cho không mình đấy à? Thông minh như Bác chắc không ngây thơ đến vậy đâu.

Bác nói Anh Việt Nam ngu, vậy bố bác có phải là người VN ko? Hơ, con chửi bố mẹ bác có biết là phạm tội gì không? BẤT HIẾU đấy!

lsb-tieutuanquang
29-11-2003, 13:28
nào các vị ! sao các vị ko vỗ tay khen bác typn nào ??? bác ấy nói hay quá cơ mà ! ừ thì dân VN nghèo , dân VN đói thì đã sao ??? chẵng lẽ nghèo chẵng lẽ đói là ko được tự hào về đất nước mà mình sinh ra và lớn lên à ??? bác nói dân tộc VN ngu vậy chứ tôi hỏi bác nhé ! ba mẹ bác , cả dòng họ nhà bác và bác nữa có phải là người VN ko ??? nếu ko fải là người VN thì chắc cũng chẳng fải là người nước nào vì dân người ta đâu có chê bai dân tộc người khác , nếu thế thì bác chẳng phải là người mà bác là con thú ! vì bác chẳng hiểu thế nào là tự hào về dân tộc cả ! mà với 1 con thú thì tại hạ ko thích nói nhiều vì nói nhiều con thú cũng đâu có hiểu đúng ko hả các bác ?

tieu_quy_hao_sac
29-11-2003, 13:51
Cái thèng ngu đó chấp làm gì hả mọi người . Cho tao hỏi mày nha Mày đã làm được cái gì cho Việt Nam chưa mà mày dám chửi bới lung tung .Mày thì cũng chỉ là cái thằng ăn bám thui chứ gì ? Hãy ngậm cái mồm của mày lại đi càng nói càng thấy ngu đó typn ạ. Làm thì đã đéo làm gì được lại còn to mồm bố mày ghét.
tieu_quy.....(xin lỗi mọi người hơi bực mình nên từ ngữ nó hơi thô) nhưng tại thèng cút đó cơ dám chê dân tộc ta phải ko nhỉ?????

Cho dù huynh đệ có bực mình thì cũng ko nên dùng từ ngữ như vậy ,vì lên diễn đàn vào đọc còn có nhiều người khác nữa.Bài này MN tạm để đấy,mong huynh đệ lần sau chú ý ko viết như thế nữa,nếu ko MN buộc phải cảnh cáo huynh đệ vì đây là nơi tranh luận chứ ko phải chửi nhau.
LSB-Mat_naDH

Mèo Mù
29-11-2003, 14:41
To bác typn: em hỏi ý không phải, bác ăn của nước NHật kia bao nhiêu rồi mà ... wên bác là người VN hay Nhật, nếu là người VN thì em nghĩ chắc bác chả có 1 chút gì gọi là tự hào dân tộc phải không, bác có thể chối bỏ cái mác VN của mình để đeo cái mác Nhật Bổn kia cũng được nhưng em khẳng định 1 điều cái mác của bác chỉ là hàng nhái mà thôi, bác sinh ra, mang dòng máu của người VN thì bác mãi cũng chỉ là người Vn, nếu không biết nhớ tới cội nguồn, không biết 1 chút gì gọi là biết ơn những người xưa thì bác cũng đừng lên nói những nhời như vậyAnh Việt Nam đã ngu mà còn lì, nhặng xị., vô ơn.Làm thì láo mà báo cáo lúc nào cũng hay vâng em biết dân Vn ngu rồi, VN ngu vì có những người con mang dòng máu Việt như bác đó, có thể em nói vậy là xúc phạm bác nhưng những gì bác nói khiến em không thể nghĩ về bác tốt đẹp hơn ...Con người VN ai cũng cần có 1 niềm tự hào dân tộc, dù nó có là quá khứ đi chăng nữa, không có quá khứ oai hùng xưa của ông cha ta, nếu ông cha ta hồi xưa ai cũng hèn nhát, cũng sợ sệt trước những thế lực mạnh kia thì liệu bây giờ có bác và em ngồi đây nói về cái niềm tự hào dân tộc không hả bác.Liệu có bác bây giờ phỉ nhổ vào những quá khứ, và niềm tự hào của bọn em không hả bác. Em nghĩ nếu họ nghe được những nhời bác nói thì dù sống dưới dất đến mục xương các cụ vẫn cố ngoi lên bóp cổ bác 1 cái rồi các cụ mới chịu được đó...

NTT_Langtuaotrang
29-11-2003, 19:44
Hờ hờ , typn tắt điện rồi à , chẳng thấy mặt đâu nữa , he he , xứng đáng là người thông minh đó , bít sai mà sửa là tốt . Cứ ngoan như thế thì ai bảo gì đâu . Ok .
Đề nghị typn lần sau có gì thì đừng bức xúc quá như vậy . Không tốt đâu , dù sao bạn cũng là người Việt mà , đâu cần phải chê bai bản thân mình như vậy .

see-u-again
30-11-2003, 23:52
hmmm tự hào thì quả thật là tự hào thật, vụ oánh nhau nào trong lịch sử về sau chúng ta cũng thắng, nhưng trong đời chẳng có gì đẹp muôn vẻ cả. có mặt tốt nhất định sẽ có mặt xấu.

1. nếu như nhìn vào các vụ oánh nhau ví dụ như với Nhật hoạc Pháp chẳng hạn, nếu chúng ta ko bị đô hộ bao nhiêu năm và ko bị đến mức ko còn đường chạy nữa thì chúng ta cũng ko quya lại oánh. ( = sống đầy đủ ai nghĩ đến oánh nhau đúng ko? cái này cũng có thể nói là nhược phu.... nhưng khi oanh nhau rồi, thì quả thật ng` vn chúng ta là 1 anh hùng thật sự, bất kể sống chết để dc thắng)

2. chúng ta hãy nhìn vào thời đại ngày nay đi: sau khi thắng USA quả thiệt ai cũng rất tự hào, tôi cũng cảm thấy tự hào, khi kể với mấy thằng bạn ng` nước ngoài của mình là ng` vn chúng ta đã đánh thắng Mỹ, cho dù chỉ là 1 nước nhỏ.
nhưng tôi muốn hỏi mọi ng` , ngoài cái danh hiệu Độc lập tự do, và cái tự hào của dân tộc , chúng ta còn dc cái gì nữa.
Tôi ko nghĩ như nhiều ng` là để cho Mỹ đô hộ thì nước vn sẽ tốt hơn, tôi cũng rất tự hào vì dân tộc chúng ta đã đuổi dc họ ra khỏi đất nước của mình.
Nhưng cái tại hại của cái Đảng Cộng Sản VN quả thật ko nhỏ. Tôi chỉ muốn nói đường hướng chính trị vậy là sai. Nếu 1 nước chỉ có 1 đảng, thì nếu chỉ cần ng` làm chức to có thể làm mọi chuyện, chỉ cần có ô dù thì làm ăn páht đạt, con ông cháu cha thì đõ đạt 1 cách dễ dàng, ( bây giờ cũng đỡ hơn 1 chút) còn ngược lại những ng`ngheo cô thân độc thế, hầu như là chẳng có chút cơ hội nào cả....
chẳng biết mọi ng` nghĩ sao nữa?
seeYa chỉ nhìn vào thực tế mà nói thôi

typn
01-12-2003, 09:35
Các bác nói nhiều tựu trung vào 2 điều !
Một là miệt thị cá nhân tớ, cái này chẳng có gì cả, tranh luận nhau đuối lý thì miệt thị cá nhân là hay nhất. Nhớ lại hồi cái thuyết của Darwin nói về nguồn góc các loài, ông ta còn bị đe doạ tính mạng cơ. Có hình minh hoạ tổ tiên ông ta là con khỉ !! Nhìn cũng vui vui !
Hai là đưa ra những dẫn chứng mang tính bổn cũ soạn lại mang tính giáo điều. Ở đây thấy rõ 1 điều là các bác cố chấp. Chuyện bên ngoài không thấy chẳng mấy ai tin, không kinh nghiệm thì chẳng ai biết ! Tin VN thường đưa những hình ảnh cánh tả ở các nước xunbg quanh ta để các bác nghe và đọc, mà ngay tại các nước sở tại , cánh tả không bao giờ chiếm được đa số ghế tại quốc hội nữa. Ngay cả các nước do cánh tả lãnh đạo mọi người cũng cố gắng không dám dính dáng hay đề cập đến chuyện có nên đưa các phần tử đối lập để làm thế cân bằng hay không nữa. Nghĩ cho cùng con người ta bị nô dịch ngay từ bé, mở miệng khác người thì bị tẩy chay, bị miệt thị ... Các bác có thể truy cập các trang thông tin khác của các loai báo mang tính quốc tế hơn để đọc ! Tiếc rằng bây giờ cơ hội bình đẳng truy cập thông tin để đọc chưa nhiều ! Nhìn tình hình đảng thân Hoa lục của Hongkong bị tẩy chay thì cũng hiểu nhé ! Các nước Đông Âu dân trí hơn ta nên khi có 1 luồng gió thuận tiện thì trong khoảnh khắc cái gông kiềm nô dịch kia sụp đổ ngay ! Nhanh hơn lúc nó dựng lên gấp 10 lần, dân ta và dân Tàu cũng bị nô dịch và ngu muội ngang nhau nên bị xua ra trận bị dẫn đi như 1 con chó ghẻ không hơn không kém !
E hèm, bác nào thích chửi bới hay miệt thị cá nhân thì cứ type tiếp nhé. Phải nhìn ra các ngu của mình để sữa đi thôi ! Dù sao thì ta cũng đi sau thiên hạ xa lắm lắm rồi !