PDA

View Full Version : những người làm nghề khóc mướn

tinhdivang
11-11-2003, 20:47
những năm gần đây ở việt nam xuất hiện nghề khóc mướn ,con cái ko khoc cha mẹ mà thuê người khóc giùm .bạn nghĩ thế nào về nghề này .nó có được coi là một nghề ko .nó có vi phạm thuần phong mĩ tục việ nam ko .ko biêt những đưa con đó nghĩ gì sau khi họ chết nếu con cái cũng thuê người khóc mướn như họ đã làm với cha mẹ của họ.những người khóc mướn dùng nước mắt và tiếng kêu la để kiếm tiền .các bạn hãy cho suy nghĩ của các bạn về vấn đề này

dieliebe0912
11-11-2003, 23:22
Nghề nào thì cũng là một nghề.Ở Vn chúng ta thì nó chưa phổ biến nhưng ở các nước khác,thậm chí mại dâm cũng là một nghề(Hà lan)thì khóc mướn tại sao lại khônng??Nhưng văn hoá chúng ta khác phương Tây.Theo quan điểm của cá nhân tôi thì....tôi không bao giờ làm như vậy cả!

LSB_VDC
12-11-2003, 00:58
Đó cũng thể coi là một nghề và cái quan trọng hơn đó là nhân cách của những người thuê đội ngũ khóc muốn đó, họ muốn qua mặt tất cả và thể hiện điều dối trá trước mọi người và điều đó là có tội rất lớn với vong linh người đã chết.

Tay Vuong Nu Quoc
12-11-2003, 09:20
Ôi ! chẳng hiểu thế nào cả XH giờ đây cái gì cũng dich vụ là êm tất....Dường như đã trở nênphổ biến nên mọi người nhìn nhận vấn đề này thoáng hơn thì phải

hieuhadong
12-11-2003, 09:20
nhân cách ???
trước hết phải hỏi những người thuê người khác khóc cha mẹ mình, ông bà mình xem liệu họ có còn nhân cách không đã, người sinh ra hạ, gần gũi với họ đến như vậy mà họ còn không nhỏ một giọt nước mắt,thế thì cũng chẳng nói làm gì đằng này lại còn đi thuê người khác khóc họ để tỏ vẻ ta đây thương cảm, liệu họ có còn được nhân cách không ?

thien long sau
12-11-2003, 14:30
trời ơi khóc mà cũng mướn à.bạn có lộn ko đấy.ơ đâu có dịch dụ đó thế

t-i-n-y
12-11-2003, 14:38
con cái như thế thì đem ra chém hết đi , bất hiếu!

LSB_Vô tình tiên tử
12-11-2003, 14:44
Nghề khóc mướn cũng là một nghề. Chúng ta không thể lên án họ được vì không có cầu sao có cung được. Nếu đáng lên án thì phải là những ngưồi sử dụng dịch vụ này. Hình như cái họ quan tâm đến là đám tang của họ tổ chức có đông khong, to không, có người khóc nhiều hay không, có ấn tượng không thôi, chứ họ chẳng cần để ý rằng trong số những người đi dự đám tang ấy có bao nhiêu người đau lòng thật sự. Cái họ quan tâm là sau mỗi đám tang họ thu được bao nhiêu tiền, có thêm nhiều mối quan hệ, danh tiếng của họ tăng thêm bao nhiêu phần. Thật đau lòng với những hiện tượng này. Có một lớp người chỉ coi đám tang là một vụ kinh doanh. Xuất hiện bao nhiêu loại hình dịch vụ chỉ để phục vụ một đám ma nhằm thoả mãn cái thói hiếu danh của những thân chủ họ. Tại sao những người ấy không quan tâm đến chuyện khi họ nằm xuống có nhiều người khóc (thật sự) hay có nhiều người thở phào nhẹ nhõm nhỉ?

Còn các huynh đệ ? Các huynh đệ muốn sau khi mình nằm xuống mình cười còn mọi người khóc hay là ngược lại ???

tinhdivang
12-11-2003, 15:58
ai ko muốn là khi minhchết,con cái mình khóc thương cho mình ,chứ ai muốn những người xa lạ khóc cho mình .nghề này tuy cực khổ ,mang tiếng ,nhưng vì nhiều tiền nên nhiều người đã làm .nhưngnóiđúng ra là vì có người cần nên họ mới làm .những người thuê họ đa phần đều là giàu có ,nhưng vì thế cũng bất hiếu .họ muốn mọi người nghe tiếng khóc lớn để họ tỏ ra là mình thương người chết .nhưng họ đâu biết rằng người chết cần họ khóc thành tâm chứ ko cần họ khóc cho to .

Linh Hồn Chết
13-11-2003, 15:04
khóc muớn. chẳng có gì là xấu . và đó cũng là một nghề_ ko có chút gì để ta phải lên án cả. đáng trách là những người ko còn chút tình cảm naò trước sự mất mát ...

tinhdivang
14-11-2003, 19:17
đúng vậy những người khóc mướn cũng vì ko có nghề gì và cần tiền nên họ mới làm thôi .đáng trách là những người thuê họ kia.

Tieu Dong Ta
15-11-2003, 09:02
Tôi nghĩ những kẻ khóc mướn là đáng trách nhưng những kẻ thuê khóc mướn thì đáng khinh.Con cái mà như vậy thì chỉ đáng cho vào vạc dầu của Lương Sơn thôi.

tinhdivang
15-11-2003, 15:16
ủa ,lương sơn có kiểu tra tấn này nữa hả ,đệ chưa nghe bao giờ .ai làm nghề này vậy .hic.có những người khóc mướn thì mới có người thuê.nói chungđều do hai bên mà thôi .cả hai bên đều đáng trách