PDA

View Full Version : Tình bạn là sao sáng, tình yêu là ngọn nến

trang
06-11-2003, 16:51
Đối với bản thân tôi và tôi nghiệm thấy rằng ở cuộc đời này " tình bạn" thực sự là "sao sáng", và nhiều mối tình chỉ là "ngọn nến" mà thôi
tôi nói điều này ra ko phải là để coi thường tình yêu và coi trọng tình bạn đâu
tình bạn là 1 tình cảm cao đẹp , cao thượng và nhân ái , là sự chia sẻ ngọn bùi đắng cay của những ng` bạn và tình bạn mãi mãi còn , tình bạn của 2 ng` có thể kéo dài từ khi bé cho đến lúc già rồi chết
nhưng còn tình yêu , tình yêu cũng đẹp nhưng có phần ích kỷ hơn , đó có thể sẽ là sự tranh chấp và rất nhanh chóng bị đổ vỡ
tình bạn khiến cho con ng` gần gũi nhau hơn , còn tình yêu có thể sẽ làm cho ta xa nhau mãi mãi
ai cũng nói yêu là khổ chứ có ai nói là bạn của nhau sẽ khổ đâu

Tieu Dong Ta
06-11-2003, 17:20
Tôi không đồng ý với bạn đâu.Đành rằng khi yêu con người ta có chút ích kỉ nhưng điều đó theo tôi hoàn toàn có thể thông cảm được,chác bạn cũng có chút chạnh lòng thấy người mình yêu cười nói thân mật với một cô gái khác hay nắm tay cô gái ấy chứ?Còn bạn bảo rằng tình yêu là đau khổ điều đó đúng nhưng chỉ đúng 1 nửa .COn người ta khi yêu mà đâu khổ thì chỉ có 2 khả nẳng.1 là yêu đơn phương,2 là bị người yêu 'đá'.Còn những người đang yêu và được yêu thí sao?Tôi tin chắc rằng đó là những người hạnh phúc nhất.KHi yêu ,con người thấy mọi vật đều thật đẹp,sẽ có sức mạnh để vượt qua mọi khó khăn .

Dữ dội và dịu êm
Ồn ào và lặng lẽ
Sông không hiểu nổi mình
Sóng tìm ra tận bể
Mỗi con sóng luôn phải hành trình đi tìm tình yêu của mình.Bạn có nghĩ thế không?

dieliebe0912
06-11-2003, 20:30
Sao sáng hay là ngọn nến thì cũng là những cái ..."sáng".Có nghĩa là nó biểu tượng cho những gì tốt đẹp trên đời!Và tất nhiên không phải nói nhiều thì những cái đó là những điều không thể thiếu trong cuộc sống của chúng ta!

tinhdivang
06-11-2003, 20:49
theo Trang thì giữa tình yêu và tình bạn bạn chọn cái nào .nếu như trang nói thì Trang chon tình bạn rùi .tình bạn tuy là tốt ,nhưng nó vẫn ko bằng tình yêu đâu Trang ạ .ty có thể mạng lại đau khổ ,nhưng nó cũng mang lại niềm hạnh phúc .và nếu bạn ko êu thì làm sao bạn có gia đình cơ chứ

hieuhadong
07-11-2003, 07:48
theo Trang thì giữa tình yêu và tình bạn bạn chọn cái nào .nếu như trang nói thì Trang chon tình bạn rùi .tình bạn tuy là tốt ,nhưng nó vẫn ko bằng tình yêu đâu Trang ạ .ty có thể mạng lại đau khổ ,nhưng nó cũng mang lại niềm hạnh phúc .và nếu bạn ko êu thì làm sao bạn có gia đình cơ chứ

đúng vậy trong cuộc sống ta không thể lựa chon chỉ một trong hai mà ta cần phải có cả hai nếu không cuộc sống của ta sẽ mất đi một nửa.
tình bạn là rất đẹp, rất trong sáng còn tình yêu thì thật tuyệt vời.
"tình yêu là hai thể xác chung một tâm hồn"

Tay Vuong Nu Quoc
07-11-2003, 09:45
TVNQ thì lại không cho rằng tinhf cảm nào đẹp tình cảm nào không đẹp...bởi lẽ đó là hai thứ tình cảm hoàn toàn khác nhau...Tình bạn xét về khía cạnh nào đó thì nhiều khi nó cũng có thể làm nảy sinh thành tình yêu...T/bạn có thể là sự chia ngọt xẻ bùi giúp nhau trong khó khăn hoạn nạn..nhưng nhiều lúc nó cũng có thể mang lại tính ích kỉ nữa...Bên cạnh đó Tình yêu xét về một khía cạnh nào đó lại chính là từ tình bạn nâng lên mà thành! Nhưng bạn thử nghĩ xem có tình yêu nào lại giảm biến thành tình bạn được không? Yêu cũng ích kỉ...Tôi thừa nhận nhưng đôi khi đó là sự ích kỉ buộc phải có vì bản thân ta khi yêu chỉ muốn ng` yêu chiều chuộng và dành tình yêu cho mình mà thôi! Bên cạnh tình yêu có thể tồn tại nhiều tình bạn....nhưng trong tình bạn thì chỉ tồn tại duy nhất một tình yêu...Hai tình cảm ấy thuộc về bản chất tâm lí bên trong con người ta làm sao có thể so sánh thiệt hơn được! Mỗi thứ tình cảm đều có một nét đẹp riêng và hoàn toàn khác nhau xét về bản chất...nhưng lại khá chặt chẽ về mặt tâm lí học...Vì nhiều khi tình yêu lại bắt nguồn từ tình bạn...Và khi con người ta sống thì cần cả hai thứ tình cảm ấy!

trang
09-11-2003, 15:13
mình đã lầm khi mang tình yêu và tình bạn ra để so sánh với nhau , vì đó là 2 thứ tình cảm thiêng liêng mà cuộc sống nào cũng phải cần đến chúng
nhưng mình chỉ nêu lên 1 cách khách quan mà thôi , con ng` ta có thể là bạn của nhau suốt đời nhưng ko thể nói là họ yêu nhau suốt đời được , mình chỉ muốn nói rằng : tình yêu như những ngọn nến , cháy hết rồi sẽ đến lúc tắt mà thôi , còn tình bạn nó có thể cháy mãi như những ông sao trên trời kia
vẫn biết tình yêu là "ngọn nến" nhưng nó cũng rất cần cho mình và cho tất cả mọi ng` chúng ta
và cả 2 tình cảm đó đều đẹp , đúng như DIELIEBE0912 đã nói

LSB_VDC
09-11-2003, 20:55
Huynh thấy thì cái gì cũng như ngọn nến mà cái gì cũng như sao sáng trong tình yêu và tình bạn, chúng ta biết làm cho nó sẽ như thế nào mà thôi.

_Aquafina_
09-11-2003, 21:50
Với tại hạ thì cả hai đều quan trọng như nhau , không thể thiếu được 1 trong 2 , nếu bị bắt phải lựa chọn tôi cũng không biết phải chọn cái gì , tôi sẽ tham lam mà chọn cả hai , chắc chắn là như thế ! Nên xin...đừng bắt anh phải lựa chọn bất cứ một trong hai , tình bạn và tình yêu ! Trong từng hoàn cảnh tình này sẽ lớn hơn tình kia , sẽ có lúc phải hi sinh một trong hai , nên rất cần có sự thông cảm của cả 2 loại tình ! Nhưg chắc chắn với mình cả hai đều quan trọng như nhau

trang
12-11-2003, 08:04
Huynh thấy thì cái gì cũng như ngọn nến mà cái gì cũng như sao sáng trong tình yêu và tình bạn, chúng ta biết làm cho nó sẽ như thế nào mà thôi.
có lẽ là như vậy thật, từ khi tham gia vào clb này tôi đã hiểu được nhiều điều mới mẻ
ngay trong bài viết này của tôi , bây giờ tôi cũng đã thấm nhuần
tôi đã hiểu ra được rằng: cả tình yêu và tình bạn sẽ là ngọn nến nếu ta ko trân trọng , ko vun đắp
và cả 2 sẽ là sao sáng mãi mãi nếu tất cả chúng ta cùng nâng niu vun đắp cho tình bạn tình yêu ấy được nở hoa kết trái