PDA

View Full Version : Đoản khúc * viết cho ngày chợt đến

anhhung_ngocnghech
04-11-2003, 10:22
Một chút bâng khuâng trước bước hạ về . người con gái , con trai,cầm tay nhau với ánh mắt ai liếc vội......... Có cái gì khuất nẻo ở nơi nào và hôm nay... ngày mai sẽ đến :

Rồi sẽ có một ngày ta ngoái lại
Bạn bè ơi khi ấy có còn nhau
Có ai kia vội trao nhau một chút hương thầm, hương đã bay mà tình còn lưu luyến. Tuổi học trò - dòng thời gian tuyến tính, một chiều , hai chiều... xoè tay đếm chẳng hết bạn ơi ...

Mối tình đầu của tôu là anh chàng tội nghiệp
Mùa hạ leo trường khắc nỗi nhớ lên cây
Người con gái mùa sau biết có còn gặp lại
Ngày khai truờng áo lụa gió thôi bay............

Cái gì sẽ đến sau lưng mùa hạ ấy, mùa hạ này dành cả cho ai. Và sẽ khóc , sẽ cười để sẽ nhớ, cánh phượng hồng vương vấn hẹn trao tay....

Và có thể rồi ngày mai sẽ đến
Trời xanh hơn trong đôi mắt em nhìn
Mười tám tuổi gọi em về nhận mặt
Em thấy gì nơi sâu thẳm con tim
Ngày xưa ấy .... cổ tích chảy trôi bên đôi bờ hoang dại . Một mảnh nguyên sơ không đủ dệt tâm hồn , ta thêm chút của đời ít gió bụi, cho thêm dài những ngã rẽ nhân gian

Và em ơi trước muôn ngàn sóng biển em nghe gì lời phượng cháy hôm nay. Ta gọi về xa lắm một Anhi, một Đankô tự đốt mình thành lửa, để người sau và rồi người sau nữa, những dấu chân đi xa mãi thành đường , những cuộc đời , nhũng bến đỗ đơn côi, nhiều cuộc đời, nhiều bến bờ vô tận...........

Em lại về nghe vọng tháng năm xưa
Khi cơn mưa chưa kip mêm vai áo
Khi lời chào chưa khuất nẻo bờ môi
Khi chỗ ngỗi chưa nhạt màu cánh bướm .........
..........Một chút bâng khuâng trước bước hạ về , ta gọi tên chút nỗi niềm lưu luyên. Người con gái con trai lại đến viết tặng nhau những dòng chữ cuối cùng họ nguyện cầu nơi sâu thẳm con tim, cùng gọi lên những bến bờ hạnh phúc . Tạm biệt nhé ... đôi dòng đoản khúc .. tan trường về nắng đổ nắng xô nghiềng .
Ta xa nhé nhưng chút gì để lại.... và cuộc đời còn để lại nhiều nơi...............

Thương mến gởi tặng cựu tập thể lớp 12/1 (1997-1998) và cho riêng em nữa cưng à