PDA

View Full Version : Bạn đã làm gì trong một năm !

Vankhanhphong!
30-10-2003, 08:07
Đã bao giờ bạn thử nghĩ mình đã làm được gì trong một năm chưa ? bây giờ tôi thư tính giúp các bạn nhé :
" nếu bạn là học sinh thì có lẽ bạn nói bạn đi học , còn bạn đã đi làm thì bạn nói bạn đi làm suốt tuần . Vậy bạn thử tính nhé : một năm có 365 ngày thì một ngày bạn ngủ 8 tiếng vậy là mất 122 ngày rồi đó , chưa hết bạn có 8 h giảnh rỗi trong một ngày vậy là lại mất 122 ngày nữa bạn còn 121 ngày . vẫn còn ngày chủ nhật bạn ko phải làm gì ? mà một năm tới 52 ngày chủ nhật vậy bạn mất 121-52=69 ngày , liệu bạn có phải làm ngày thứ bảy ko , có đấy chứ nhưng thường bạn chỉ phải làm 1/2 ngày thôi đúng ko vậy là lại mất thêm 52:2=26 ngày thứ bảy , vậy bạn còn gì : còn 43 ngày , bạn vẫn theo tiếp chứ vì chưa hết .một ngày bạn có 2tiếng giải lao vào buổi trưa đúng ko ? vậy là mất thêm 30 ngày rồi đó vậy còn bao nhiêu ? à 13 ngày , chính sác là 13 hết chưa nhỉ ? chưa đâu một năm có đến 12 ngày lễ và bạn được nghỉ . vậy là bạn còn 1 ngày nhưnghôm đó lại là ngày 1/5 mọi người đều được nghỉ vậy bây giờ bạn đã biết bạn làm gì một năm chưa bạn chẳng làm gì cả ? thấy ko một năm bạn đã ko làm được một cái gì đâu . Hãy biết giữ lấy thời giancho mình nhé !"

CLM_19882003
30-10-2003, 10:08
Ấy chết, đại ca Vankhanhphong nói thế là sai rồi.Thế đại ca không tính giờ học vào à ? Thế là không ổn.Trong cuộc sống ngày nay,đa số mọi người đều biết tận dụng thời gian từng giờ từng phút một (tất nhiên là trừ một phần nhỏ các phần tử hư hỏng,chơi bời hư hỏng).Vì vậy đại ca noi vậy là không được.Đẻ em phân lại thời gian cho, nghe nè:
-122 ngày để ngủ.( nhưng chả ai ngủ đủ 8 tiếng một ngày cả )
-122 ngày dành để học và làm việc ( thậm chí có người còn nhiều hơn)
-phần còn lại dành cho ăn, chơi , và nhiều việc cần khác .VD như ....HE HE HE HE!!!!!!!!!!

LSB-VO VI
30-10-2003, 16:25
Hai huynh nói vậy là sao ?một năm, chúng ta làm được nhiều lắm chứ !chúng ta học, chúng ta lao động, chúng ta làm và nhìn,xem người khác làm !chúng ta có từng ngồi lại nghĩ xem một năm qua chúng ta đã làm được những gì chưa ?nhiều lắm, có lẽ ngoài sức tưởng tượng của chúng ta đấy !nhưng chúng ta có nghĩ trong những thứ mà chúng ta đã làm được có mấy việc thực sự đáng nhớ không ?
Nếu chúng ta chịu khó nhìn lại những gì mà bản thân mình đã làm được, những gì mà mình đã định mà chưa làm được hoặc không làm được thì chúng ta sẽ tiến bộ rất nhiều qua năm tháng !
Vậy chúng ta còn chờ gì nữa !hãy kể cho các huynh đệ ls biết huynh đệ đã làm được gì trong 1 năm !

LSB-NguyenTieuThat
30-10-2003, 17:55
Theo tôi thì việc ngủ nghỉ nhiều hay ít cũng ko quan trọng lắm, việc thời gian bạn đầu tư cho học hành nhiều hay ít cũng ko quan trọng lắm mà điều quan trọng là trong thời gian mà ta sử dụng đã thực sự có hiệu quả chưa, đôi khi mình cứ căng lên làm việc và học tập tối mặt tối mũi mà chưa chắc đã đem lại hiệu quả cao và có khi là ngược lại ví dụ như bạn sẽ bị stress, nhầm lẫn..... Có 1 trong 2 điều khó nhất là sử dụng thời gian 1 cách có ích. Bạn nên phân bố thời gian sao cho phù hợp với mình nhất. Ví dụ là trong 1 ngày bạn có 8 tiếng để ngủ, 4 tiếng để lên lớp, 3 tiếng để tự học, 3 tiếng để giải trí, ..... rồi cả giờ chết nữa nhỉ....

LSB-VO VI
31-10-2003, 11:43
Theo tôi thì việc ngủ nghỉ nhiều hay ít cũng ko quan trọng lắm, việc thời gian bạn đầu tư cho học hành nhiều hay ít cũng ko quan trọng lắm mà điều quan trọng là trong thời gian mà ta sử dụng đã thực sự có hiệu quả chưa, đôi khi mình cứ căng lên làm việc và học tập tối mặt tối mũi mà chưa chắc đã đem lại hiệu quả cao và có khi là ngược lại ví dụ như bạn sẽ bị stress, nhầm lẫn..... Có 1 trong 2 điều khó nhất là sử dụng thời gian 1 cách có ích. Bạn nên phân bố thời gian sao cho phù hợp với mình nhất. Ví dụ là trong 1 ngày bạn có 8 tiếng để ngủ, 4 tiếng để lên lớp, 3 tiếng để tự học, 3 tiếng để giải trí, ..... rồi cả giờ chết nữa nhỉ....
huynh đài nói phải lắm !vấn đề không phải là mình dùng thời gian cho việc này hay việc kia nhiều hay ít mà là mình đã thực sự sử dụng thời gian đó có hiệu quả hay không ?
"NHỮNG NGƯỜI NHÀN HẠ KHÔNG PHẢI LÀ NHỮNG NGƯỜI CÓ NHIỀU THỜI GIAN RỖI MÀ LÀ NHỮNG NGƯỜI BIẾT SỬ DUNG THỜI GIAN CỦA MÌNH MỘT CÁCH ĐÚNG CÁCH VÀ TIẾT KIỆM "

Vankhanhphong!
01-11-2003, 07:25
"Nếu chúng ta chịu khó nhìn lại những gì mà bản thân mình đã làm được, những gì mà mình đã định mà chưa làm được hoặc không làm được thì chúng ta sẽ tiến bộ rất nhiều qua năm tháng !
Vậy chúng ta còn chờ gì nữa !hãy kể cho các huynh đệ ls biết huynh đệ đã làm được gì trong 1 năm !"
Trích dẫn lời của vị huynh đệ trên nhé ! vậy bạn hãy thử kể đi xem nào ? có bao giờ bạn nhìn lại tất cả những gì mình đã làm ko ? mình nhgĩ là ko đâu !nhưng nói trung đây chỉ là ý kiến một phía thôi còn lại là ý kiến riêng của mỗi người mà ! xin cảm ơn !

H&L
01-11-2003, 10:54
Đúng là vớ vẩn,mỗi người đều có công việc riêng,làm được nhiều hay ít thì liên quan gì đến mấy người.
Nói người ta không làm được gì cả trong một năm,vậy có nhìn lại bản thân mình đã làm được gì trong một năm chưa?
Bổn nương thấy rằng,chỉ cần cảm thấy bằng lòng với thành quả của mình là được.Cần gì bận tâm đến những lời dèm pha của bọn người lắm chuyện,thích soi mói,bình phẩm về người khác,trong khi mình chẳng ra quái gì,lại cứ thích chê người.HÃM

dieliebe0912
01-11-2003, 11:33
Một năm nữa lại sắp sửa hết,và cũng như mọi người thì tôi cũng thường quay đầu ngoảnh lại để xem xem mình đã làm được những gì trong thời gian vừa rồi??Nói chung là cái cảm giác đầu tiên là thấy khônng ,hay là chưa hài lòng vì những gì mình làm được không được như những gì mà mình đã đặt ra.Nhưng cũng chẳng sao cả,vì đó cũng là động lực cho mình tiếp tục phấn đấu trong những ngày còn lại của năm và cho những năm tiếp theo thôi mà!!!!!!!!!!!

Bệnh Quan Sách
01-11-2003, 11:50
Tại hạ chợt giật mình khi có người nhắc đến một năm nữa rồi ư tại hạ vẫn chưa kịp làm đc gì ! thêm một tuổi nữa mà cứ ngỡ rằng chỉ mới ngay hôm qua , hối tiếc về những gì đã qua và chưa kịp làm , thôi hãy quên đi vậy còn nhiều thứ mà mình rất muốn làm cơ mà

...
01-11-2003, 20:54
Tôi là được gì trong một năm nhỉ ? ko biết giải trình thế nào , vậy tính áng chừng thì mỗi một ngày , tôi có 3 giờ đồng hồ để ngủ , 5h học tại trường , như vậy là hết 8/24 rồi . Tôi truy cập mạng mất khá nhiều thời gian , nhưng là hai công việc song song , vừa để kiểm tra thư , vừa tìm tin tức và theo dõi xem có tin gì mới hay ko ? Mất khoảng 8h cho việc làm thêm . Chung quy thì ko có nhiều thời gian cho vui chơi lắm . Nói chung thì thời gian cứ trôi đi vèo vèo mà mình làm được gì thì ...

tinhyeumuonthuo
02-11-2003, 16:14
Chẳng biết trong một năm tôi làm được những gì nữa , nhưng đến giờ cũng chưa thấy mình làm được gì cho chính bản thân mình . hì , dù sao vẫn còn là quá bé .