PDA

View Full Version : Mác"Người Hà nội"đắt giá??

Trang : [1] 2

dieliebe0912
23-10-2003, 22:42
Trong nhịp sống xô bồ hiện nay thì lượng người ở HN,thủ đô thân yêu của chúng ta đã trở nên quá tải.Người dân từ mọi miền tổ quốc đổ xô về đây với những mục đích khác nhau:làm việc,học tập,du lịch...
Và trong quan niệm của rất nhiều người ai cũng muốn mọi người nhìn mình như một người HN!Tại sao vậy??
Có lẽ là người HN thì thanh lịch,ăn nói nhẹ nhang và hợp thời trang....Những phẩm chất tôt đẹp đó của ngườiHN thì ai trong chúng ta cũng biết,và cũng công nhận vì nó đã được kiểm nghiệm qua thời gian!Nhưng thử hỏi vì sao chúng ta phải làm như vậy???Chẳng lẽ chỉ có người HN thì mới như vậy thôi sao??Mà bây giờ thì ...tìm đâu cho thấy người HN chính gốc???Tại sao họ lại cứ phải ép mình như vậy??????

LSB_VDC
23-10-2003, 22:50
Đó chỉ là cái mác thôi chứ thực ra người Hà Nội bây giờ đâu có còn được như thế mà bây giờ ngươì Hà Nội gốc có thể đếm được bằng đầu ngón tay thôi. Nét thanh lich đâu còn nưã nó đã bị thời gian phôi pha từ lâu rôì huynh à.

TRAICAUDUONG
24-10-2003, 12:09
Đúng là như vậy người Hà Nội chính gốc bây giờ rất ít.Người Hà Nội của 36 phố phường bây giờ không hiểu liệu còn được bao nhiêu?Đa số dân cư Hà Nội bây giờ là dân các tỉnh khác chuyển về sau chiến tranh chống Pháp và chống Mỹ.Nhưng với cái mác Hà Nội mang ra thì rất nhiều cô gái thích,không hiểu tại sao?Có phải vì họ muốn có được 1 suất hộ khẩu Hà Nội không?Như cô bạn cùng lớp tôi chẳng hạn.Nhà cô bạn tôi o Hà Nam lên Hà Nội học kiếm được 1 anh chàng có hộ khẩu Hà Nội.Anh ta đối xử với cô bạn tôi rất thậm tệ nhưng cô ta vẫn cắn răng chịu đựng.Mọi người lớp tôi nói rằng :"Ngu thì chết ,ai bảo thích hộ khẩu Hà Nội"

Tay Vuong Nu Quoc
24-10-2003, 19:48
Thiên hạ có bao nhiêu kiểu ng` thì bấy nhiêu cách nghĩ ...có phải ai cũng khôn như mấy huynh đâu nèo...Thảo nào mà ng` ta bảo"ng` HN chuộng hình thức"....Nhưng không phải ai cũng như ai

Già Làng Đáng Kính
24-10-2003, 19:57
Đúng là như vậy người Hà Nội chính gốc bây giờ rất ít.Người Hà Nội của 36 phố phường bây giờ không hiểu liệu còn được bao nhiêu?Đa số dân cư Hà Nội bây giờ là dân các tỉnh khác chuyển về sau chiến tranh chống Pháp và chống Mỹ.Nhưng với cái mác Hà Nội mang ra thì rất nhiều cô gái thích,không hiểu tại sao?Có phải vì họ muốn có được 1 suất hộ khẩu Hà Nội không?Như cô bạn cùng lớp tôi chẳng hạn.Nhà cô bạn tôi o Hà Nam lên Hà Nội học kiếm được 1 anh chàng có hộ khẩu Hà Nội.Anh ta đối xử với cô bạn tôi rất thậm tệ nhưng cô ta vẫn cắn răng chịu đựng.Mọi người lớp tôi nói rằng :"Ngu thì chết ,ai bảo thích hộ khẩu Hà Nội"
vấn đề này thì tui gặp nhìu roài hihihi có đôi cố cưới nhau để được cái hộ khẩu hiccc roài saui đó là những ngày dài sống tronbg đau khổ hiccc === > chết vì cái mác HN

dieliebe0912
24-10-2003, 23:18
Thực sự tôi thất rất thích "người HN",nhưng là"Original"cơ.Dù giàu hay nghèo thì bản chất con nguời họ thật sự là có nhiều cái để chúng ta học tập.Bạn đã từng bao giờ nghe câu chuyện này chưa?:Một cậu con trai hỏi một cô con gái:"bạn là người ở đâu",cô con gái trả lời:"tớ là người HN,tớ chuyển ra HN được...10 năm rồi...".Không biết các bạn thì nghĩ như thế nào chứ tôi thì thôi thấy thật là khôi hài!

...
27-10-2003, 20:48
Tôi nghĩ , đó ko phải vấn đề là mác người Hà Nội ... mà là người phát ngôn ra câu đó là người như thế nào . Bạn ko thể nói , người Hà Nội là thế này hay thế khác , họ có tốt hơn người tỉnh lẻ hay ko mà ai cũng thích xướng danh mình là người HN .
Bạn sinh ra ở đâu , bạn tự hào về nơi đó hay ko ? cái đó phụ thuộc vào cách nhìn nhận của chính bản thân bạn -> và nó được thể hiện qua lời nói của bạn với người khác , về nơi bạn sinh ra và lớn lên....

dieliebe0912
27-10-2003, 21:21
Thế có nghĩa là bạn chẳng hiểu gì ý của tôi cả.Tôi nói câu đó là dành cho những người không phải là người HN nhưng lại cứ nói như thế(Và thậm chí cả người HN nữa)Nhưng họ có là người HN thì có nghĩa là họ có hộ khẩu là người HN thôi.Còn trong thời đại ngày nay thì người có hộ khẩu HN thì rất là nhiều,nhưng "người HN"thì lại rất ít.Bạn bây giờ thì có lẽ là đã hiểu ý của tôi rồi chứ?

~0==((=Cổ Phong=>>
27-10-2003, 21:32
hà nội là thủ đô nên tập trung tinh hoa và tài lực của cả nước , thực trạng hiện nay là người ta đang đổ xô về hà nội để tìm việc làm , từ anh sinh viên , đến chú thợ nề và thêm vài ba cô gái có chút nhan sắc nữa . đủ mọi thành phần , ai trong lòng cũng mang một ước mơ đổi đời ở mảnh đất này. họ cố gắng bằng mọi cách kiếm cho mình một cái mác " nguời hà nội " . nhưng thực sự đấy chỉ là " người hà LỘI " mà thôi , sự di chuyển của họ đang làm cho nhà nước đâu đầu trong sự phân bố lao động , gây mất cân bằng giữa các vùng kinh tế , chỗ này thừa tri thức nhưng chỗ kia thiếu .
vẫn biết ai cũng có quyền mơ ước tìm cho mình một cuộc sống tốt đẹp , nhưng ước mơ đôi khi nằm ở chính nơi mình đã ra đi . đừng biến ước mơ thành sự hão huyền ảo tưởng .

dieliebe0912
27-10-2003, 21:37
BAO_CHI_LAM huynh thân mến!Có lẽ là huynh đã đi lạc đề mất rồi.Những gì huynh nói thì chẳng có gì sai cả nhưng nó không phù hợp trong phần này!Vấn đề ở đây là vì sao họ lại cứ tự nhận mình là như vậy??Mác người HN thì giúp được họ cái gì??Và với những cái mạo nhận như vậy thì bạn nghĩ gì???Đó mới là trọng tâm của vấn đề này!

...
28-10-2003, 11:39
Thế có nghĩa là bạn chẳng hiểu gì ý của tôi cả.Tôi nói câu đó là dành cho những người không phải là người HN nhưng lại cứ nói như thế(Và thậm chí cả người HN nữa)Nhưng họ có là người HN thì có nghĩa là họ có hộ khẩu là người HN thôi.Còn trong thời đại ngày nay thì người có hộ khẩu HN thì rất là nhiều,nhưng "người HN"thì lại rất ít.Bạn bây giờ thì có lẽ là đã hiểu ý của tôi rồi chứ?
Ra là như vậy , vậy thì mác người Hà Nội mà vấn đề thực sự huynh muốn nói là như vậy ? Nhưng muội vẫn bảo toàn ý của mình , nó có đắt giá hay ko là tuỳ mỗi người và người nhận câu trả lời đó ....

dieliebe0912
28-10-2003, 12:35
Đắt giá hay là không thì bây giờ huynh mới đưa ra để hỏi mọi người..Huynh cũng không hiểu nó đắt hay không ?và đắt thì đắt đến mức nào mà người ta cứ"vơ"hết vào mình như vậy??????

...
29-10-2003, 11:12
Đó là huynh nghĩ người ta vơ vào mình , muội cũng thấy nhiều người như thế . Nhưng huynh ạ ! huynh ko nghe người ta nói sao , cái gì ko phải của mình thì sẽ mãi mãi ko bao giờ là của mình , dù có cố vơ vào thì một lúc nào đó cũng sẽ phải trả lại mà thôi...

lanhdien_cuongtu
29-10-2003, 11:17
Tại hạ là người việt nam thế cho dễ

...
29-10-2003, 11:20
Tại hạ là người việt nam thế cho dễ
Nói như huynh thì cũng chưa chắc đâu nhé , đâu phải muốn xưng tôi là người VN là được , mặc dù rõ ràng mình là người Viẹt Nam thật . Như cách đây vài năm , khi muội phải làm lại hộ khẩu , khi đi kiểm tra lại thì hộ khẩu cũ đã bị xoá tên hết hạn , trong khi hộ khẩu mới thì chưa làm . Lúc đó chẳng biết mình là người nước nào nữa . Khốn khổ một thời gian mới làm lại được ...

dieliebe0912
31-10-2003, 00:56
Đó là huynh nghĩ người ta vơ vào mình , muội cũng thấy nhiều người như thế . Nhưng huynh ạ ! huynh ko nghe người ta nói sao , cái gì ko phải của mình thì sẽ mãi mãi ko bao giờ là của mình , dù có cố vơ vào thì một lúc nào đó cũng sẽ phải trả lại mà thôi...
Ai mà chẳng biết là như vậy.Nhưng khi biết như vậy và nghe như vậy thì muội đánh gía như thế nào?Đó mới là điều mà huynh muốn biết chứ!

Bệnh Quan Sách
31-10-2003, 07:05
"Dẫu không thanh lịch cũng người tràng an". từ xưa đã nói như vậy rồi bảo sao ko đăt giá? nhưng bi giờ thì phải xem lại , vì giờ HÀ Nội là trung tâm đông dân cư đủ mội loại thành phần trong Xh ko chỉ có tầng lớp quý tộc và tiểu thương như ngày xưa nên tai hạ nghĩ dù là trung tâm văn hoá du lịch thì HN cũng có khác gì mới những địa phương khác trong cả nước đâu

LSB-VO VI
31-10-2003, 11:32
Chúng ta không cần quan tâm mình là người hà nội hay người nơi khác !vì hà nội đâu phải của riêng ai, cũng không phải của người hà nội mà là trái tim của việt nam, là niềm tự hào của hàng triệu người việt nam trước bạn bè thế giới !
Điều chúng ta cần quan tâm chính là làm sao để hà nội mãi xứng đáng với những gì mà nó vốn có.cái làm nên một hà nội như thế đâu phải chỉ do người hà nội mà còn bởi công sức và trí tuệ của bao người việt nam từ khắp mọi miền tổ quốc.
Những người hà nội mà không làm gì dược cho thủ đô của mình lại còn làm cho người khác hiểu sai về con người hà nội với những phẩm chất cao quý vốn có.như vậy có còn xứng đáng nhận mình là người hà nội nữa không ?mặt khác những người góp công sức làm cho thủ đô ngày ngày tươi đẹp mới xứng đáng là những người hà nội, những người việt nam !

25251325
31-10-2003, 17:14
Tôi yêu HN, yêu con gái HN, tôi cũng mang cái mác HN, người tôi yêu cũng mang cái mác HN, nhưng tôi chưa bao giờ thấy thế là quan trọng cả.
Tôi yêu người ấy vì em là con gái HN. Một lần tôi tình cờ tôi đã thấy em mặc trang phục cổ của con gái HN, hôm đấy em đi cũng ông ngoại, thật như trong tranh.
Nhưng em khác hẳn với những gì tôi thấy ban đầu, tôi gặp em lần thứ 2 tại nhà ông ngoại em, em cho tôi 1 ấn tượng thật khác biệt, chẳng hề có vẻ kiêu kì và xa lạ, bay bổng mà mơ mộng của con gái HN, em mang đến cho tôi 1 cái nhìn hoạt bát về một cô bé nhí nhảnh.
Tôi thật sự bất ngờ.
và tôi yêu em.
Yêu con gái HN
Yêu MM.
25251325

dieliebe0912
01-11-2003, 11:29
"Tôi yêu HN, yêu con gái HN, tôi cũng mang cái mác HN, người tôi yêu cũng mang cái mác HN, nhưng tôi chưa bao giờ thấy thế là quan trọng cả. "Như tôi đã nói là không plhải ai cũng có suy nghĩ không hay như vậy,và bạn là một trong số đó.Thực sự bạn có là người HN hay không thì cũng chẳng có gì là quan trọng cả,vấn đề là bạn nhìn nhận vấn đề này như thế nào thôi!Và cách nhìn nhận như bạn theo tôi là đúng !

...
01-11-2003, 14:59
Ai mà chẳng biết là như vậy.Nhưng khi biết như vậy và nghe như vậy thì muội đánh gía như thế nào?Đó mới là điều mà huynh muốn biết chứ!
À ! huynh muốn hỏi muội xem là khi muội nghe điều đó thì muội cảm thấy sao phải ko ? khi mà biết điều đó là nói dối ??? chắc là quay đi chỗ khác và cười theo cái kiểu mà như muội đã nói với huynh một lần rồi đó ....

dieliebe0912
06-11-2003, 20:24
Có lẽ với những người như vậy thì cười đểu không thôi cũng chưa đủ.Muội hãy có thái độ mạnh mẽ hơn mới được!

VO DANH KHACH
30-11-2003, 11:29
MÁC THÌ LÀ CÁI QUÁI GÌ. TUI ĐÂY CŨNG DÂN HÀ NỘI MÀ CÓ BAO GIỜ GIỞ MÁC DÂN HÀ NỘI RA KHINH NGƯỜI ĐÂU.
CHỈ CÓ NHỮNG NGƯỜI MUỐN KHOE MẼ THÔI. MÀ LOẠI NÀY THÌ NHIỀU LẮM. MÀ NÀY. VIẾT BAO NHIÊU THẾ MÀ VẪN CHẲNG ĐƯỢC 300 KÍ TỰ NHỈ. CHẲNG LẼ CỨ CÓPI RỒI PASTE MỘT CÁI CHO NÓ NHIỀU

*JIN AE*
30-11-2003, 13:14
MÁC THÌ LÀ CÁI QUÁI GÌ. TUI ĐÂY CŨNG DÂN HÀ NỘI MÀ CÓ BAO GIỜ GIỞ MÁC DÂN HÀ NỘI RA KHINH NGƯỜI ĐÂU.
CHỈ CÓ NHỮNG NGƯỜI MUỐN KHOE MẼ THÔI. MÀ LOẠI NÀY THÌ NHIỀU LẮM. MÀ NÀY. VIẾT BAO NHIÊU THẾ MÀ VẪN CHẲNG ĐƯỢC 300 KÍ TỰ NHỈ. CHẲNG LẼ CỨ CÓPI RỒI PASTE MỘT CÁI CHO NÓ NHIỀU
Chẳng biết tôi có nhầm ko , nhưng ngay cái cách huynh nói "...tôi đây cũng dân Hà Nội..." cũng như ngầm ý khoe cái mác của mình ra rồi còn gì ?

bibi
30-11-2003, 14:25
Chẳng biết tôi có nhầm ko , nhưng ngay cái cách huynh nói "...tôi đây cũng dân Hà Nội..." cũng như ngầm ý khoe cái mác của mình ra rồi còn gì ?
Với tôi đã là con người thì lúc nào cũng có giá trị của nó,k thể lấy thước đo bằng tiền để tính được có điều bản thân bạn có biết vận dụng thế mạnh & giá trị của mình hay k !

Bệnh Quan Sách
03-12-2003, 21:25
Nơi tôi sin hko phải HN nhưng tôi lớn len và trưởng thành tại Hn , nguyên quán của tôi cũng mang cai dấu Hn to đùng , hôm nay tôi nghe đc lời của một cô gái..trai Hn toàn là lũ lừa đảo ..tôi đau lòng qúa tôi yêu Hn tôi yêu con ngươi Hn mến khách dịu dàng thanh lịch vậy mà phải nghe những lời nói đó tôi thực sự thấy bị xúc phạm.. cái mác HN của tôi bi lung lay bởi những con xâu hic hic ..

LSB-Manowar-meomeo
04-12-2003, 16:26
Hic, sao lại đem quê quán của nhau ra mà phê phán nhau thế này? Có ai chọn được chỗ mà sinh ra đâu phải không hả bà con?
Nếu nói như các đồng chí thì dân HN như bọn tớ chắc toàn lũ xấu xa hết quá, hic hic
Con người không thể đánh giá qua bề ngoài được, và cũng vì lẽ đó, chẳng thể nào đem cái mác HN, hay nhà mặt phố, bố làm to, đẹp trai, xinh gái... ra để đánh giá nhau được, mà cái cốt yếu chính là ở bản thân họ, ở tâm hồn họ, ở tấm lòng họ.
Thức khuya mới biết đêm dài
Ở lâu mới biết lòng người có nhân
Bà con chớ vì cái vẻ bề ngoài mà vội đánh giá con người
Tớ có một câu chuyện rất buồn thế này:
Tớ có một cô bạn gái học cùng nhau hồi cấp 3, dân HN chính gốc, nhà mặt phố, xinh xắn, dễ thương, gia đình rất cưng và bạn cũng rất ngoan. Đỗ đại học, bạn vào trường, nhưng không hiểu vì lý do gì, các bạn trong lớp xa lánh bạn ghê gớm, cả giảng đường to tướng, cả dãy bàn dài hơn chục người ngồi, chỉ một mìn bạn lủi thủi một mình, bạn bị bạn bè xa lánh và mỗi khi gọi đến bạn, chúng nó gọi :"Ê, HN", bạn đã hơn 1 lần bật khóc oà và lao ra khỏi lớp, quá đau lòng, bạn tìm đến giáo viên chủ nhiệm, sau buổi gặp mặt với lớp trưởng, cô chủ nhiệm mới biết thì ra, chỉ vì trong lớp và hầu như cả trường toàn dân ngoại tỉnh, một mình bạn ép tóc, nhuộm màu hạt dẻ, đi giày gót nhọn, mặc quần áo đúng mốt, một chuyện quá bình thường của con gái, bạn đi xe đẹp và mọi người không thích bạn bởi cái vỏ bề ngoài ấy. Bạn đã xin chuyển lớp khi biê4ts chuyện này, tuy nhiê, tinh thần xa xút khủng khiếp, tớ phải đích thân đến động viên và an ủi, bạn mới vui vẻ đi học lại.
Thật bất bình, chỉ vì một chuyện vô cùng vớ vẩn mà bạn của tớ, một bạn gái hiền nhất lớp người luôn bao che cho tớ trong mỗi lần bị phạt bị bạn bè bỏ rơi, chỉ vì cái mạc "Dân HN".
Tớ xin chân thành khuyên các bạn một lần nữa, đừng đánh giá con người qua hình thức bề ngoài mà quan trọng là tâm hồn , bản chất của họ!
Xin chân thành cảm ơn!

dieliebe0912
05-12-2003, 14:39
To:LSB-Manowar-meomeo !Chúng tôi đang đánh gía bản chất của họ đây bạn à!
"Tớ xin chân thành khuyên các bạn một lần nữa, đừng đánh giá con người qua hình thức bề ngoài mà quan trọng là tâm hồn , bản chất của họ!"Điều đó thì bạn không cần nói chúng tôi cũng biết.Bạn làm ơn đọc kỹ bài viết của tôi đi chứ!Bản chất của con người là cái gì??Nó không có tên phải không?Nhưng nó là cái mà được thể hiện qua những gì mà họ nói họ làm....và cả những cái nhỏ nhất như là cách ăn mặc cách làm quyen ....v.v.....
Liệu có một người nào ăn nói thì hách dịch khoe khoang....lại là một người tử tế và đáng tôn trọng không?Một câu nói "tôi là người Hà nội"chẳng có gì là xấu cả ngược lại còn quá là tuyệt vời!Bởi qua đó nó thể hiện được sự tự hào về quê hương,và đó là điều cần thiết cho mỗi con người chúng ta.
Bạn là người ở đâu thì tôi không biết,nhưng giả sử bạn là người Hà nội!Và khi gặp một ngưòi cũng nói câu ấy nhưng thực sự người ta không phải là như vậy.Thêm nữa cũng là người HN hẳn hoi,nhưng ngưòi ta lại cư xử một cách "không HN chút nào cả"thì bạn nghĩ như thế nào,cảm thấy như thế nào???

*JIN AE*
05-12-2003, 22:03
To:LSB-Manowar-meomeo !Chúng tôi đang đánh gía bản chất của họ đây bạn à!
"Tớ xin chân thành khuyên các bạn một lần nữa, đừng đánh giá con người qua hình thức bề ngoài mà quan trọng là tâm hồn , bản chất của họ!"Điều đó thì bạn không cần nói chúng tôi cũng biết.Bạn làm ơn đọc kỹ bài viết của tôi đi chứ!Bản chất của con người là cái gì??Nó không có tên phải không?Nhưng nó là cái mà được thể hiện qua những gì mà họ nói họ làm....và cả những cái nhỏ nhất như là cách ăn mặc cách làm quyen ....v.v.....
Liệu có một người nào ăn nói thì hách dịch khoe khoang....lại là một người tử tế và đáng tôn trọng không?Một câu nói "tôi là người Hà nội"chẳng có gì là xấu cả ngược lại còn quá là tuyệt vời!Bởi qua đó nó thể hiện được sự tự hào về quê hương,và đó là điều cần thiết cho mỗi con người chúng ta.
Bạn là người ở đâu thì tôi không biết,nhưng giả sử bạn là người Hà nội!Và khi gặp một ngưòi cũng nói câu ấy nhưng thực sự người ta không phải là như vậy.Thêm nữa cũng là người HN hẳn hoi,nhưng ngưòi ta lại cư xử một cách "không HN chút nào cả"thì bạn nghĩ như thế nào,cảm thấy như thế nào???
là người HN hẳn hoi,nhưng ngưòi ta lại cư xử một cách "không HN chút nào cả"->huynh đừng đánh giá dân HN cao quá như vậy . Hà nội cũng có 5 bảy loại đấy ạ .

Bệnh Quan Sách
09-12-2003, 02:00
Vậy 5-7 lọai là gì nào , xin hỏi cô nương có những loại nào nên kể đích danh ra đừng có mà nói chung chung như thế có phản biện thicùng phải có dẫn chứng nói như vạy tôi đây nói thừa sức hay cô chỉ nói cho dielie.. nghe mà thôi , nói nhỏ nhé mọi người cũng vào đây đọc nhiều cơ mà
"nơi tôi sinh ko hà nôi ngày tôi sinh một ngày bình yên" tôi đang sống trong một môi trường có văn hoá , mà lại là thủ đô nữa mới oách tôi tự hào " tôi là người hà nội"

Người Đã Khuất
09-12-2003, 06:26
Tại hạ là một sinh viên .Trước khi vào sống tại nơi HP này tại hạ cũng đẫ từng có một ước mơ là được nên HN sống được ở tại HN .Nhưng thú thật với mọi người bây giờ tại hạ mới nhân ra đó chỉ là những ý nghĩ rất rất trẻ con của tại hạ khi đó vì lần đầu tiên dược nên HN tại hạ đã bị choáng ngợp bởi vẻ đồ sộ huy hoàng của HN Nói thực sự khi đố đệ chỉ nhìn ra mặt tốt của người HN mà thôi Còn bây giờ khi đã cảm thấy HN quá thân quen thì tại hạ lại cảm thấy bàng quan với nó .tại sao ư? Chỉ moọt lý do đơn giản là đệ lên xuống HN quá nhiều vì vậy đệ đã nhìn ra những cái xấu những mặt chưa tốt của HN Tại hạ cũnh thích HN cũng thích con người HN nhưng là con người HNgốc là những mảng phố cổ của HN là tất cả những gì của HN xưa .Còn HN nay ư ?Tại hạ xin nhường câu hỏi đó cho các huynh đệ LS ta giải đáp.Theo mọi người thì HN bây giờ ra sao?
stone

kiep_lu_hanh
09-12-2003, 11:35
Sao không cười thẳng trước mặt mà quay đi chổ khác hả ????? hay là muội cười "ven" mảnh không giám đứng cười trước mặt người ta hả??????????????????? .hihiihihihihihihi.Muội ơi ! muội cười thì hảy cười trước mặt người ta đi nhé đừng có quay đi mà cười nhé muội sẻ nhận những lời không tốt cho muội dáy nhé . :oops: :P 8-) :lol: :?: :?: :?: :!:

Người Đã Khuất
09-12-2003, 14:04
Tôi nhĩ kiếp nữ hành khôngnên câu bài như vậy tôi thấy bài viết này không liên quan gì tới chủ đề mà chúng ta đang thảo luận .Tôi mong anh có thể gửi những bài viết ngiêm túc hơn lên diễn đàn của chúng ta còn không có thể anh vào PLĐ để đăngnhững bài không theo chủ đề của anh
cám ơn anh và mong anh đóng góp nhiếu bài viết hay cho LS
stone

VO DANH KHACH
10-12-2003, 16:34
*JIN AE* noi
Hà nội cũng có 5 bảy loại đấy ạ .

kể ra cũng hợp lý đấy. cha mẹ sinh con trời sinh tính. có phải người nào cũng tốt đẹp cả đâu. thế nên chúng ta giao lưu với nhau cũng là để rút kinh nghiệm cho bản thân và tự hoàn thiện chính mình. Có thế thì diễn đàn Lương Sơn của chúng ta mới thực sự có ý nghĩa

chuong_re
10-12-2003, 17:25
hixhix lâu lém không vào LSB bi giờ vừa quay trở lại đã gặp được ngay 1 cái topic hay ho như thế này.
theo tại hạ thì cái mác"người hà nội"cũng không phải là xấu.có thể những người không phải là người hà nội gốc họ tự nhận miình là người HÀ NỘI đơn giản chỉ vì họ muốn có thêm sự tự tin khi đứng trước những người coi trọng cái mác này.họ cố kiếm cho được 1 cái hộ khẩu ở HN chỉ vì có những nơi tuyển nhân viên có 1 điều kiện là :có hộ khẩu HN.
ngược lại,một số người HN gốc lại làm cái chuyện tự bôi xấu mình.đồng thời làm gây ác cảm đối với người HN như bài viết của một vị huynh đài nào đó mà tại hạ được đọc ở trên.tuy không phải ai cũng vậy nhưng rất có thể 1 con sâu sẽ làm giàu nồi canh đấy bà kon ạ.

VO DANH KHACH
12-12-2003, 08:54
Hà nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ....
Bài hát thật hay, cũng như Hà Nội của chúng ta thật đẹp. Thật tự hào khi ta là người Hà Nội. Nhưng như thế không có nghĩa là chúng ta tự kiêu tự đại, vì chúng ta đều mang dòng máu Việt Nam. Bạn nào bảo chúng ta, những người Hà Nội chỉ suốt ngày ngồi nghĩ đến vinh quang khi đã mang cái mác Hà Nội, bạn có nghĩ chúng tôi đang phải lăn lộn, cũng chỉ là để kiếm hạnh hạnh phúc cho chính bản thân mình, chả khác gì mọi người dân trên đất nước này, có khác chăng là điều kiện của chúng tôi có khá hơn một chút. Cũng không phải là không có người nọ người kia, Bạn có nắm tay được cả ngày hay không mà lại vơ đũa cả nắm như vậy. Thiết nghĩ, ai có chí thì sẽ thành công, không quan trọng chủng tộc tôn giáo...
Người Hà nội, tự hào mình là người Hà Nội, nhưng không tự kiêu khi mình là người Hà nội

LSB-Manowar-meomeo
16-12-2003, 18:20
Tôi là người Hà Nội!
Cũng chẳng biết thuộc loại nào ở Hà Nội theo như cách nói của bạn nữa.
Nhưng tôi tin rằng mọi người sẽ có cách đánh giá về tôi thật đúng, tôi không hách dịch, tôi không ăn chơi.
Cái mà tôi có, đơn giản chỉ là những gì tôi học được ở những người Hà Nội khác, có lẽ hơi cổ hủ, nhưng tôi yêu Hà Nội, yêu người Hà Nội.
Bây giờ Hà Nội và người Hà Nội hơi khác ngày xưa, nhưng không phải chất Hà Nội mất đi, nó vẫn tồn tại, trong những góc phố nhỏ, trong những thú vui thanh tao...
Bạn hãy tìm đọc tác phẩm "Hà Nội băm sáu phố phường " của cố nhà văn Thạch Lam
Bạn hãy tìm cuốn :"Hà Nội 36 góc nhìn" của nhiều tác giả do Nguyễn Thanh Bình tuyển chọn
Bãn hãy tìm cuốn :"Thương nhớ 12" của Vũ Bằng
NGoài ra, một số tuỳ bút của các nhà văn như Văn Cao, Đỗ Chu... cũng có.
NGay cả trong ca dao, dân ca, truyện cổ.... cũng có nói về người Hà Nội.
Đừng đánh giá người Hà Nội chỉ dựa vào một số người mang "Mác"người Hà Nội " đắt giá" mà bạn quen.
Hãy mở rộng tầm mắt và nhìn ra xa để tìm thấy viên ngọc ẩn dấu sau những hạt cát.
Cám ơn dieliebe0912về lời khuyên của bạn.
:)

Than Chau Kiem Khach
17-12-2003, 13:14
Những người nào mở ra cái topic này, bản thân họ chả quan tâm đến cái mac của mình rồi còn gì, hehe, không thì ai hơi đâu khó chịu khi người khác tự trưng mác của mình ra, chắc bạn thấy bực vì nó không là HN chính gốc mà cũng khoe khoang, hoặc nếu bạn không là người HN thì đem cái "người HN" ra chê bai, dỉa dói.
Mỗi một vùng đất VN đều có bản sắc nét đẹp riêng: Ai bảo người miền trung không cần cù nghị lực ý chí, người Tây nguyên mộc mạc hoang sơ, người HN có nét đẹp riêng của người HN, mọi người xông vào đây nói cứ như "người HN" bị phân biệt chủng tộc như vậy.....

LSB-MucHoang
21-12-2003, 15:13
bàn lận kiểu này thì ....
đầu tiên các bạn thử định nghĩa cho tôi , thế nào là người Hà Nội ?
- đối với tôi , một người được coi là người một nơi nào đó , khi họ sinh ra ở nơi đó hoặc đã sống ở đó lâu năm .
thứ 2 , tôi có một vài bạn từng nhắc đền từ " dân HN chính gốc ) , vậy tôi thử hỏi các bạn , các bạn định nghĩa chính gốc là như nào ?
phải dò tìm lại gia phả đến đời thứ bao nhiêu thì các bạn mới gọi là "dân HN chính gốc" ?
tôi hỏi như vậy vì việc một dòng họ chỉ ở một địa danh một cách "bất di bất dịch " cực kỳ hiếm , nếu ko muốn nói là ko có !
quá trình lịch sử luôn luôn là những cuộc di chuyển nơi sống của con người . ví dụ nổi tiếng nhất ta có thể nói như những đồng bào miền nam xem !
ta có thể nói họ là người "dân miền nam chính gốc" ko? nếu trên thực tế , là cũng trước đó vài trăm năm , tổ tiên họ cũng từ các vùng khác di chuyển đến đó sinh sống ?
mà các bạn thử xem , liệu máy cái mác để tự hào đó có đem ra mà ăn được ko?
khổ nỗi cái "mác " danh vọng lại có quyền lực lôi cuốn cực lớn !
điều đó cũng dễ hiểu thôi . một người trong bàn tay ko có gì , nhưng qua cái "mac " , một cách phân loại nào đó ,để có thể là 1 phần tử của nhóm lớn , người ta tự nhiên cảm thấy họ mạnh lên và có quyền lực ! mà nào có ai mà có thể nói , tôi ko yêu thích quyền lực ?
co thề những điều tôi muốn kể săp tới sẽ ko ít các bạn sẽ chê tôi là nói lạc đề , nhưng tôi vẫn muốn kể , vì đó là những hậu quả của sự tự hào một cách tiêu cực ( ví dụ như ở đây , người ta thích cái mác HN để trở thành 1 cái gì đó đặc biệt )

ví dụ tôi muốn nhắc đến chính là chủ nghĩa phát xít !
như đức quốc xã chẵng hạn , người ta thường rửa óc dân chúng bằng cách này : họ tìm những người , mà ta có thể gọi là vô công dồi nghề , rồi cứ ba hoa với họ là ( tôi xin cải biên một chút , để ta có thể hiểu ngay cái ý căn bản của nó ) : đúng là mày chẳng làm lên tích sự gì cả , nhưng mày là người đức à ? wow tuyệt vời ---> kết quả là mấy người đó tin ngay , và ủng hộ bọn phát xít một cách mú quáng , vì tự nhiên họ nhận được cảm giác : ta là một cái đó đặc biệt , vì ta ko còn bị mọi người xa lánh nữa, vì ta đã trở thành thành phần của một khối VÀ TA CÓ QUYỀN LỰC ! ( thử xem những bọn đầu trọc ngày nay thì biết , những bọn to mồm hô hào chống người nước ngoài nhất , thuộc kiểu người như nào ? ---> học vấn thấp , thất nghiệp , nghiện bia rượu)
( song song với điều này , chính là những người muốn có mác HN , vị hò cho rằng , với cái mác này , họ sẽ trở thành một cái đó đặc biệt hơn )
--------> những người có tư tưởng yêu chuộng cái mác kiểu này có nguy cơ biến thành các con rối cho người khác điều khiển rất cao !
( tuy lời lẽ hơi xích mích một chút , nhưng thực sự là vậy , các bạn có thể tìm đọc cuốn truyện : làn sóng , của một nhà văn mỹ , miêu ta lại một thí nghiệm đã được xảy ra thực sự về việc lôi cuốn con người của chủ nghĩa phát xít như nào ở một trường trung học mỹ , trong khi những người học sinh trước khi bị lôi cuốn đã từng nói , khi học lịch sử về phát xít : điểu này ko bao giờ xảy ra với chúng ta được ! )

lời văn hơi lủng củng, nội dung thì hơi lan man sang vấn đề khác một chút , mong mọi người thông cảm :P

LSB-Manowar-meomeo
23-12-2003, 16:20
hihi, nhóc MH nói ghê quá à nha, có vài tháng không gặp mà ... già dặn dữ???
Nói chung không nên đem quê quán nhau ra mà bới móc.
Cũng đừng kì thị nhau như vậy
kì cục lắm.
Tớ không quan trọng mọi người nhìn mình là người như thế nào, tự bản thân mình sẽ nói lên điều đó.
Có những người không phải dân HN nhưng họ có lối cư xử của người HN, tôi đánh giá họ là người HN
Còn những người là dân HN gốc đi chăng nữa nhưng cách cư xử tồi tệ thì chẳng có nơi nào chịu làm quê họ ấy chứ.
HN vì là chốn đô thành xa xưa nên người HN xưa là người đô thành, mà những người dân thành HN thì lại mang những nét đẹp thanh tao, nhã nhặn, đã từng đi vào thành ngữ như sau :
"Gái Tuyên Quang, trai Hà Nội, bộ đội Lăng"
thành thử, nhắc đến người HN là nhắc đến cái thanh tao, nét đẹp cổ kính và trầm lắng, một nét đẹp mà không phải ở đâu cũng có được , đã đi vào sử sách từ lâu.
Vậy thôi!Muốn tìm hiểu về người HN và vẻ đẹp của họ, xin mời tìm những tác phẩm nói trong bài viết trên.
:P

Mập
23-12-2003, 19:19
Người Hà Nội có tiếng như thế chẳng qua vì người Hà Nội hội tụ những người có tri thức ở khắp mọi miền tổ quốc về sống và làm việc ở Hanội chứ còn dân Hà Nội gốc hẳn (3 ,4 đời) thì không có nhiều.Vì thế mà HN hội tụ những cái hay cái đẹp của cả nước.Thế thôi mà,và cũng hội tụ nhiều cái xấu của cả nước.

LSB-MucHoang
24-12-2003, 03:45
chẹp , đọc bài của bạn Map bây giờ tôi mới mới biết là dân gốc Hà nộ là phải ở đó từ 3 hay 4 đời gì đó , vậy thì chỉ có con cháu mới tính là người hà Nội , hay cả những người thế hệ đầu tiên cũng được coi là người HN ?
nhưng tui thấy là cả 2 trường hợp đó đều vô lý .
trường hợp thứ nhất : ông bà ko được coi là người HN , nhưng con cháu thì có ----> người HN cũng la do từ nơi khác mà ra , vậy có gì mà nói`?
trường hợp thứ 2 : ông bà và con cháu đều được coi là người HN -----> vậy thì việc gì mà phải đợi đến 3 hay 4 đời sau? sao ko nói thẳng luôn là người HN từ đầu?

Sophia-Rose
24-12-2003, 09:14
Tôi là người Hải Phòng nì! Tôi tự hào vì điều đó ;)
Tôi thấy giữa người địa phương này với người ở địa phương kia có gì khác nhau đâu.Cũng thanh lịch, cũng duyên dáng, cũng hiểu biết đó chứ.Sao lại cứ phải gắn cái mác Thủ đô vào làm chi cho nó khổ, mang tiếng ra nhỉ? :P
Nói thật tôi rất thích nghe giọng nói của dân Hà Nội đó nhé.Nhưng chỉ con gái thôi,con trai thì điệu qué.

AHHA
24-12-2003, 10:45
có thể tại hạ viết nhầm chủ đề

người hà nội với người nơi khác chẳng khác gì nhau cả chẳng qua chỉ khác ở giọng nói­, Mác người hà nội đắt giá hay không còn tuỳ thuộc vào người ở vùng khác đến hà nội với mục đích gì. Nhưng cũng phải công nhận rằng sống ở hà nội thích hơn ở các nơi khác (không phải tất cả) vì dù sao đây cũng là thủ đô của cả nước, một đô thị phát triển, nhộn nhịp, mọi thứ gần như có đủ nên ai trả muốn sống ở đó. Mác hà nội đắt giá hay không là ở chỗ đó, ngay như tại hạ đây cũng chẳng muốn chuyển đi, nhưng nếu được chuyển đến các thành phố phát triển không khác gì Hà nội thì tại hạ có thể chấp nhận được. Nếu như các vùng khác cũng phát triển như Hà nội thì mọi người không còn tập trung vào HN nữa mà họ có thể chọn một thành phố nào đó để sinh sống. khi đó cái Mác người hà nội xẽ thay đổi đối với những người cho nó là "đắt giá".

KIEMMA
25-12-2003, 12:23
Hà Nội ơi, Hà Nội ơi
Khác thời xưa quá đi thôi
Con đường giờ thấy đơn côi
Tìm hoài kỷ niệm
Tất cả thì chưa hết
Nhưng mà...
"Made in Hanoi" thì hơi hiếm
Toàn là...

Không phải cứ người Hà Nội là No.1
Nhiều đứa mác Hà Nội mà vẫn... dốt
Thôi thì chơi với đứa nào
Phải chọn đứa... tốt tốt

Theo bản nhân thì ở đâu cũng có kẻ xấu người tốt hết á.
Cái nào hay ta học, dở thì không. Như bản nhân từ miền
Nam ra đây học. Đúng là học được khối thứ nhưng cũng
có nhiều chuyện.... Thôi thì ta đành ca những bài hát xưa
về Hà Nội để an ùi mình vậy.

tieuphi
26-12-2003, 17:12
Người Hà Nội, người Hà Nội gốc, Tính cách Hà Nội... OK, có chuyện đấy!
Đành rằng vùng đất nào cũng có người tốt người xấu, nhưng mỗi vùng đất với đặc trưng văn hóa vùng, vị trí địa lý, mức độ phát triển kinh tế-xã hội... có ảnh hưởng nhất định đến tính cách con người sống ở đó. Không phải vô cớ mà ta vẫn nghe nói người dân ĐBSCL phóng khoáng, người khu bốn cũ kiên định chịu khổ quyết tâm, người Hải Phòng hào sảng, hơi thô nhưng chân thành...
Có điều nếu bạn là người HN, bạn sẽ khó nhận ra được tính cách người HN vì môi trường xung quanh toàn những người như bạn, bạn chỉ thấy tính người HN này khác người HN kia mà không thể biết người HN có những tính cách gì khác biệt với người nơi khác.
Còn nếu bạn lạc đến 1 địa phương nào đó, người ta sẽ nhìn thấy sự khác biệt từ cách ăn nói, cư xử đến cách suy nghĩ của bạn. Mỗi người với 1 góc nhìn phiến diện của mình sẽ có thể có ấn tượng tốt về người HN hoặc ngược lại. Chỉ người nơi khác mới nghĩ đến mác người HN và có thể thích hoặc không thích cái mác này. Nếu phân tích một cách thật khoa học thì tính cách người HN có những mặt mạnh và những mặt yếu riêng. Trước đây tôi đã đọc 1 bài viết của nhà văn Trần Chiến (tác giả Đèn vàng, con Trần Huy Liệu) về tính cách người HN, khá thú vị, nhưng tôi không giữ bài viết đó. Đại loại điểm tốt của người HN là tinh tế, thanh lịch... nhưng một điểm yếu của người Hà Nội là thiếu chí khí, dễ thỏa hiệp, tính cách hơi mềm. Và do vậy mà rất ít người HN (sinh ra và trưởng thành trên mảnh đất này, tính cách hình thành dưới ảnh hưởng văn hóa đất này) thành đạt trên mọi lĩnh vực. Chỉ có nhân tài nơi khác đến Hà Nội được mảnh đất Thăng Long hỗ trợ thành tài. Còn không có nhà chính trị lớn, nhà văn lớn, nhà khoa học lớn nào người gốc Hà Nội. Nhân tài Hà Nội muốn thành đạt lại phải đi nơi khác. Hình như đây là đặc điểm của mọi thủ đô, không riêng gì Hà Nội.
Và cũng vì yếm thế mà người HN gốc (sống ở HN nhiều đời, nhiều là bao nhiêu thì tùy quan niệm) hao hụt dần, bật dần ra khỏi thủ đô. Ngày nay ở HN rất ít người HN gốc. Đó cũng là đặc điểm của mọi thủ đô, nơi quy tụ nhân tài từ bốn phương.

Mập
26-12-2003, 17:34
Người Hà Nội không phải là dần mất hết đâu,nhưng vì dân số Hà Nội tăng rất nhanh nên là có ít những người như vậy.Chỉ có một số đi nước ngoài thôi mà.Người HN thì thường có xu hướng an phận vì từ nhỏ đã sống sướng hơn ở nơi khác,thế thôi.Người HN cũng có những người rất giỏi đấy chứ.
Nhưng thường thì phải trải qua nhiều,bôn ba nhiều thì mới có thể trở thành........
He he,người Hà Nội chỉ đắt giá đối với những người rẻ tiền mà thôi.

Linh Hồn Chết
26-12-2003, 19:12
He he,người Hà Nội chỉ đắt giá đối với những người rẻ tiền mà thôi.
câu nói này hay quá! người hn chỉ đằt giá vời những người thấp và hèn kém thôi.
là con người ai mà chẳng như ai đều sinh ra rồi chết đi.nhưng khi tồn tại mỗi người 1 hoàn cảnh và nghị lực sống khác nhau làm nên số phận cho riêng mình. và cả cái nơi ta sinh ra .đã trưởng thành . sẽ luôn cho ta cảm giác yên lòng mỗi khi nhớ về. giả dụ nếu bạn rời quê lên hà nội .rồi khi xa hà nội bạn có còn cảm giác nhớ hà nội như nhớ nơi chôn rau cắt rốn của mình ko? tất nhiên là ko rồi.( đấy là tôi đang nói đến những người biết nghĩ )
làm gì có "mác hà nội" đắt giá.

LSB_Nhac Linh San
27-12-2003, 07:40
Theo tôi , người Hà Nội hay người của các tỉnh thành khác thì cũng như nhau thôi . Cái chính là cách cư xử của mỗi người thôi . Một người HN chính gốc mà xử xự không ra gì thì người khác sẽ nói sao . Trái lại , một người tỉnh lẻ mà có văn hoá , biết sống vì mọi người thì sẽ rất được tôn trọng. Tóm lại , ở đâu cũng có người xấu kẻ tốt cả

Cool
28-12-2003, 19:54
Ôi rồi ôi Tui lè HN chính Gốc lè hi`hi`i nhưng mà tôi chẳng quan niệm cái điều Gốc gác gì cả ở đâu mà chẳng như nhau chúng ta không lên phân biệt đối xử như thế vì ở đâu trên mọi miền hay ở bất cữ nơi đâu chúng ta vẫn có mang trong mình dòng máu Việt Lạc....lên không thể phân biệt và đối sử như thế đuợc....!