PDA

View Full Version : Cho đi là cách để nhận lại ?

LSB-Tiểu Nữ
13-10-2003, 21:57
Lần đầu tiên tôi nghe được câu này từ một người bạn , tôi cảm thấy rất lạ , bởi nếu đã cho đi rồi , thì làm sao mà có thể nhận lại được , chẳng lẽ mình lại đến đời người ta ? Nhưng rồi sau khi được giải thích , và cũng vã vấp nhiều với cuộc sống , tôi mới thấm thía câu nói đó .
Cũng đã có những lúc , tôi cho đi rất nhiều , nhưng nhận lại thì chẳng được bao nhiêu , mà nếu không muốn nói là tôi chẳng nhận lại được cái gì cả . Lòng tin , tình cảm và sự chân thật của tôi đã bị người ta phủi đi mà không trả lại cho tôi dù chỉ một lời cám ơn .Những lúc như thế , tôi thường tự hỏi bản thân mình " Tại sao mày lai cứ phải đối xử tốt với những kẻ chẳng ra gì như vậy ? " .Nhưng rôi tôi lại tự bằng lòng với chính mình rằng , mình làm vậy không hề sai , có thể bây giờ người ta phủ nhận những gì mình đã làm cho họ , rồi sau nghĩ lại , họ sẽ hiểu .Mình giúp họ bây giờ , khi họ khó khăn , rồi ngày sau , khi mình khó khăn , chắc sẽ có người giúp .
Tuy nói là vậy , nhưng trong thâm tâm tôi , chưa bao giờ tôi nghĩ rằng mình đang chờ đợi người ta trả ơn lại mình .Và cũng vì thế mà tôi luôn giúp người khác , giúp một cách vô tư , giúp như mình đang giúp chính bản thân mình vậy .
Tôi luôn luôn đối xử với mọi người theo cái cách mình muốn mọi người đối xử như vậy với mình .Tức là không làm bất cứ điều gì khiến ngay cả bản thân mình cũng không vừa ý .Tôi cũng không biết , trong cái xã hội xô bồ bon chen này , việc mình làm là đúng hay là sai nữa , nhưng tôi tin rằng , không chỉ tôi , mà cả bạn nữa , bạn cũng sẽ có chung cùng tôi suy nghĩ đó , phải vậy không ?

HanGiangHo
14-10-2003, 14:08
Ngày còn nhỏ xíu tôi theo mẹ lên chùa. Nghe một sư cụ nói câu này với mẹ mà không hiểu gì cả. Đã mấy lần hỏi mẹ mà bà cứ cười rồi nói:"sau này cuộc đời sẽ trả lời cho con biết". Lớn lên đi học đại học thì mới biết câu nói này nằm trong kinh phật của người Ấn độ. Từ ngày đó tôi đã cho đi rất nhiều, nhiều nhiều lắm, vậy mà vẫn chưa thấy cuộc đời cho mình nhận lại những gì. Có những khi đau đớn cho thân phận mình tôi lại nhớ đến sư cụ già năm xưa. Không hiểu bây giờ cụ còn sống không, nếu còn một ngày nào đó có lẽ tôi cũng sẽ sắm hương hoa đến nương nhờ của Phật để nghe cụ dạy cho cách sống trong cuộc đời đầy bão táp này.............

LSB-MucHoang
14-10-2003, 15:23
ko vần biết là ta sẽ nhận được gì, khi ta giúp người khác.
nhưng một điều rất quan trọng bạn nhận được mà mỗi khi bạn giúp người khác đó chính là cảm giác là mình là một con người tốt !

~0==((=Cổ Phong=>>
14-10-2003, 17:04
khi bạn cho cuộc sống một điều tốt đẹp , bạn sẽ nhận được từ cuộc sống một lời cảm ơn . cho dù đôi khi bạn không được nge lời cảm ơn đó từ cuộc sống . nhưng điều đầu tiên khiến bạn vui là bạn đã mang cho cuộc sống một điều tốt đẹp rồi phải không ?
bạn thân yêu ơi cho đi không có nghĩa là bạn đòi nhận lại . bởi khi bạn chờ đợi được nhận lại có nghĩa là bạn đã có toan tính rồi . khi đó từ nhận lại có lẽ nên sửa thành "cho lại " phải không ? chẳng còn ý nghĩa của từ "cho đi" ban đầu nữa . bạn hãy cứ tin rằng mình là người hạnh phúc bởi bạn còn có những tốt đẹp để cho đi . bạn đừng trách cuộc sống bất công với bạn nhé . cuộc sống công bằng lắm bạn à . điều kỳ kiệu sẽ đến với bạn khi bạn cho đi . mà điều kỳ diệu ít khi đến khi ta đang mong chờ lắm . kỳ diệu là bất ngờ mà .
bạn thân yêu ơi có khi nào bạn thử nghĩ rằng thử nghĩ rằng thứ mà bạn có thể cho đi là cả mơ ước với người nhận được ? thứ mà bạn có thể cho đi là hạnh phúc người ta đang tìm ? vậy còn gì nữa để bạn không vui khi chưa nhận được ? bạn nhận được rồi đó , bạn đã nhận được tiếng cười và niềm vui trên môi người ta . bạn đã nhận được khi thấy người ta hạnh phúc phải không ? đâu nhất thiết phải là lời cảm ơn .

Lái Lợn
14-10-2003, 17:40
Các vị nói làm tôi mở mang cái tầm hiểu biết ra bao nhiêu, nói thật ở quê ngồi hút thuốc lào với các cụ vẫn nghe các cụ nói vậy nhưng cũng chỉ để ngoài tai thôi, bây giờ thấy các bạn nói thì mới thấy có lẽ làm thằng người thì phải thế dù chỉ là... thằng lái lợn. Chẳng dấu gì các bạn tớ vốn không được tốt như vậy, tớ ấy à giúp đứa nào mà nó cứ bơ lác tớ là tớ khó chịu lắm thể nào cũng lẩm bẩm nó là đứa vô ơn chẳng ra sao, tớ cũng tự nhủ với mình nhưng tự nhủ như thế này cơ :" mày nhớ tao đấy, lần sau thì đừng hòng..." Đấy cái thằng lái lợn tớ vốn là thế đấy! Nói chung là không được tốt đẹp cho lắm, có khi thằng lái lợn tôi cũng vẫn hơi ích kỷ và ti tiện tôi tốt với một người có khi chỉ là đơn giản tui quý người ta thì tui tốt với người ta, còn những người xa lạ thì khó mà mơ được lòng tốt của cái thằng tui lắm. Không hiểu sao tui không tự đánh lừa mình rằng tui đang hạnh phúc vì tui đã giúp đỡ một người không chỉ một lần mà người đó vẫn coi tôi như củ khoai, chẳng ngó ngàng gì, thế mới khổ chứ, không biết bao giờ tui mới tốt được đây. Nghe các bác nói mà tui thấy cái cuộc đời tui tăm tối quá không sáng sủa được như các bác , không biết trong cái thằng người của thằng lái lợn tui chứa đựng bao cái đen tối, cái tiểu nhân mà tôi chưa tìm ra được nữa, chắc không ít đâu. Bây giờ tôi đã thấy cái chân lý trong đấy rồi, tôi đã tìm được cái ánh sáng trong cái cuộc đời tăm tối của thằng tui nhưng thật sự để làm đúng với những với những chân lý đó thì thằng lái lợn tui sống giữa cuộc đời bon chen vật lộn này sẽ phải cố gắng đến bao nhiêu nữa, vẫn biết nó là đúng nó là chân lý là cao đẹp nhưng thằng lái lợn tui phải phấn đấu như thế nào đây? Các bác chỉ cho tôi với..................!

LSB-Hacylangtu
14-10-2003, 20:30
Tại sao các bạn thấy mỗi lần cho đi là chúng ta hạnh phúc.Bởi vì từ khi còn rất nhỏ chúng ta luôn đc ông, bà, cha, mẹ, dạy chúng ta rằng.Muốn trở thành người tốt chúng ta cần phải biết giúp đỡ người khác những lúc khó khăn.Vì vậy mỗi lần chúng ta làm đươc một viêc giúp người khác chúng ta cảm thấy thật tự hào với ban thân và ta cam thấy mình vui vẻ.
Chú lái lợn ơi chúng ta cho đi thì sẽ ko nhát thiết nhân lại ở người đó mà người khác sẽ lại giúp chúng ta.Huynh đã nhiều lần khó khăn được mọi người giúp đỡ mọi người trong nhà bảo đó là huynh có quý nhân phù trợ.Nhưng huynh lại nghĩ rằng mình luôn làm điều tốt thì khi mình gặp khó khăn thì sẽ có người khác giúp mình.Cuộc sống luôn công bằng mà....(ông trời có mắt)

dieliebe0912
14-10-2003, 22:27
Đệ hoàn toàn đồng ý với ý kiến của huynh!Nói chung thì trong cuộc sống thì chúng ta hãy làm những gì mà ta cho là đúng,đừng chờ đợi nhận được gì thì mới làm một cái gì đó cho người khác!Ví dụ như đi ngoài đường..chúng ta gặp những người lớn tuổi,nhưng chúng ta vẫn cứ tươi cười và chào họ dù ta chẳng biết họ là ai và từ đâu tơi??Mỗi lần như vậy ta sẽ cảm thấy trong người thực sự nhẹ nhõm hơn và thấy yêu đời hơn!Và cũng từ đó chúng ta sẽ có thêm nhiệt huyết để làm việc cũng như học tập.....và đó chính là cái được mà chẳng có ai cho,nhưng cũng có nghĩa là mọi người đã cho ta rồi!!Thật là thú vị!

Lenh Ho Huynh De
30-10-2003, 18:14
Tại hạ được học rất nhiều điều khi vào đây.Tại hạ mới vào LSB cũng chẳng biết nói gì?Chỉ nhớ là đươc một người thầy
dạy rằng:con người ta sống phải biết phép chia,đừng chỉ có biết phép nhân.Thưc sự lúc đó tôi cũng chẳng hiểu gì ,nhưng sau này mới hiểu là:Sống phải biết chia sẻ với mọi người,đừng chỉ biết có nhận.Thật sự khi chia sẻ đươc cho người khác con người ta thấy trong lòng rất vui.Các vị có nghĩ vậy không?

Bệnh Quan Sách
05-11-2003, 17:58
cho đi rồi sẽ có lúc mình nhận lại đc một cái gì đó nhưng cứ cho đi rồi lại ngồi mong chờ nhân đc cái gì thì thật là .. ko đáng bàn tới , ở trên đời mình giúp người ta thì sẽ có lúc người khác giúp lại mình mà

bibi
05-11-2003, 18:16
Đã có lần tôi nghe thấy có câu :"Của biếu là của lo
Của cho là của nợ."
& mình thấy điều này thật sự đúng.Trên đời này hiếm ai cho không ai thứ gì, có vay có trả.
Cho đi để rồi nhận lại, vấn đề là nhận lại cái gì đây??? Cuộc sống mà...có đôi khi cái ta nhận đó k phải là 1 thứ gì giá trị về mặt vật chất, cũng có khi cái ta nhận cũng chỉ là sự thanh thản trong tâm hồn(điều đó cũng đáng chứ nhỉ???)

trang
06-11-2003, 16:36
"Ai cũng biết nhận mới gọi là nhận nhưng ko phải ai cũng biết có cái cho cũng gọi là nhận"
tôi mới biết được câu nói này và đã suy nghĩ nhiều về vấn đề này, đến hôm nay lại được bàn về nó
cho đi là 1 vấn đề mà ko phải ai cũng làm được , vì đâu phải ai cũng nghĩ được : cho đi là đã nhận lại được từ ng` cho 1 cái gì đó, cái mình nhận được ở ng` mình cho ko phải là vật chất nên khó nhận ra được
mà điều mình nhận được ngay lúc cho chính là cảm giác vui sướng và mình giúp ng` khác thì ko có gì mà thiệt cả , vì quy luật của cuộc đời là vậy mà, có cho sẽ có nhận, mình giúp ng` lúc này thì ng` sẽ giúp mình lúc khác

Tieu Dong Ta
06-11-2003, 17:32
Tại hạ đồng ý với các huynh đệ con người ta sống phải biết vì mọi người .Nhưng tại hạ nghĩ rằng không phải vì lý do đó mà ta cho đi tất cả,ta có lẽ chỉ chia sẻ ngững gì có thể mà thôi.Lấy ví dụ ngư chuyện đi tình nguyện chẳng hạn.Việc đó là rất tốt nhưng bạn có thể đi tình nguyện lên vùng cao suốt mấy tháng hè không khi mà gia đình bạn còn bao khó khăn,bố mẹ còn bao nhieu việc cần bạn giúp?Nếu là tôi thì tôi sẽ không đi đâu,gia đình mình phải là trước nhất.Nếu bạn không giúp nổi gia đình mình thì bạn có thể yên tâm bỏ đi đưọc không?

LSB-TrieuNhi
08-11-2003, 18:36
cho đi để rồi nhận lại ,ko biết đã bao lần tui tự hỏi mình câu này .Tại sao mình phải đối xử tốt với mọi ngưòi ,,,tại sao mình phải cho họ những gì mình có ...như vậy có lợi ích gì cho mình chăng ?? khi cho đi 1 thứ gì đó ..có thể mình sẽ ko bao giờ lấy lại được nữa và rốt cuộc mình sẽ thu lại được gì cho mình nào ??? ngưòi hưởng sự " cho đi " đó của mình khi nhận được rồi họ có nhớ tới mình ko ? có biết ơn mình ko ?? có thương mình vì sự hy sinh " cho đi" đó của mình ko .................v,v và vv???????????? và cứ thế nhiều dấu chấm hỏi cứ lần lượt hiện lên trong đầu tôi ,hết điều này tới điều khác ...dần làm cho tôi mệt mỏi chán chường rối loạn,,,cứ muốn cho đi nhưng cứ sợ sẽ mất cái "cho đi " đó ,sợ sẽ ko nhận được cái" đáp lại đó " ....

Nhưng trong 1 ngày có thể nói là tươi đẹp :P tôi nhận ra rằng ? tại sao mình phải suy nghĩ ,đắng đo nhiều như thế ???? cho đi thì cứ cho đi ....thật sự trong tận đáy lòng của mình khi đã muốn cho đi là muốn giúp đỡ họ vượt qua khó khăn ,là sự khởi nguồn của lòng tốt ,là 1 ý nghĩ việc làm chính đáng ,tốt đẹp,,thì tại sao ko làm ? tại sao phải suy luận ,,,nghĩ nhiều như thế cho mệt óc ?? Cứ cho đi ,mặc kệ có nhận lại được hay ko .vì khỏi sự ban đầu sự cho đi của mình bằt đầu bằng 1 việc tốt ,1 lòng tốt ,1 ý nghị tốt ,sự cho đi đó như" 1 cơn mưa dập tắt đám lửa đang cháy"... ko cần đáp lại, thế thì việc gì phải mâu thuẫn như thế ? dù cho ngưòi nhận thế nào đi nửa ...sau khi cho đi mình cũng đã thoả mãn với chính mình ,thoã mãn với lòng tốt của mình ...Dĩ nhiên nếu được nhận lại thì rất vui ,,nhưng ko nhận lại được cũng ko sau ,vì từ đầu khi cho đi đã ko cần nhận lại mà .Nếu cho đi mà cần nhận lại thì điều đó ko thể gọi là "cho đi" rồi ..đúng ko ?

Tay Vuong Nu Quoc
08-11-2003, 20:13
cho đi là cách duy nhất để chúng ta nhận lại...Đó cũng chính là ta tìm niềm vui của mình trong niềm vui và hạnh phúc của những người khác..Đó là cử chỉ cao đẹp và cao thượng của con người VN ta !

Mèo Mù
08-11-2003, 20:49
cho đi' nhận lại chỉ là những khái niệm coi như an ủi nhau, ta cho họ những gì đây khi bản thân ốc chẳng mang nổi mình ốc, nếu có cho ta chỉ có thể mang laị cho nhau những tình cảm thật lòng, những nhời khuyên khi người ta gặp khó khăn, nhưng liệu khi ta khó khăn họ có cho lại ta hay ko??? chuyện đời có trời mà biết nhưng 1 điều tôi luôn biết nếu có thể giúp gì được mọi người thi tôi luôn cố gẳng giúp họ, giúp họ bằng với khả năng của tôi. có thể cách đó là kiểu cho đi mà ko cần nhận lại. khi ta cho đi ta sẽ nhận được sự cảm ơn của họ??? tuỳ người, mà cũng ko nhất thiết cho đi để nhận lại, ta cho đi ta nhận lại gì khi mà họ cũng như ta , cũng là những kẻ ốc chẳng mang nổi mình ốc....
nhưng cuộc ssống có biết bao điều thù vị đang chờ đón ta, nó luôn dang tay với mọi người, vậy chúng ta hãy luôn dang tay với mọi người, dang tay ra để đón nhận những người bạn đón nhân những nụ cười của bạn bè dành cho mình.... :wink:

trang
09-11-2003, 15:32
cho đi là cách duy nhất để chúng ta nhận lại...Đó cũng chính là ta tìm niềm vui của mình trong niềm vui và hạnh phúc của những người khác..Đó là cử chỉ cao đẹp và cao thượng của con người VN ta !
Đúng vậy , cho đi là cách duy nhất để nhận lại
dù bản thân ốc ko mang nổi mình ốc , nhưng ta có rất nhiều thứ để cho ng` khác mà , "lá lành đùm lá rách , lá rách ít đùm lá rách nhiều"
ta có thể cho đi những lời khuyên bảo an ủi , những hành động quan tâm của ta ....
dù cho đi bất cứ 1 cái gì đi nữa , thì đâu nhất thiết phải nhận lại từ chính ng` mình cho , mà có khi ta lại nhận đuợc từ chính bản thân mình ,
đó cũng chính là sự nhận lại rồi

Tay Vuong Nu Quoc
09-11-2003, 16:07
Các bạn có xem trên TV chương trình về một người mang tấm lòng mình đi trao tặng những người con nghèo khổ không? Một người đi xe Tàu ở nhà thuê mà con mở rộng lòng mình ra ,tặng cho ng` ta hàng chục triệu giúp họ xây nhà và đi khắp các tỉnh thành để giúp những ng` khốn khổ! các bạn nghĩ đó là "an ủi" đơn thuần hay vì tình yêu đồng loại? Tôi cho rằng con người ấy thật cao thượng...đó là ng` ta cảm thông dc với những người khó khăn hơn mình...giúp đỡ mà không màng tính toán!

hieuhadong
09-11-2003, 20:09
cho đi để nhận lại ư nhưng mà để nhận lại cái gì nhận lại cái mình cho đi hay nhận lại cái đáng được nhận lại khi đã cho đi ?
liệu có thể chọn cái cho đi hay cái nhận lại không ?
tôi chẳng biết nữa, chẳng biết cho đi cái gì và nhận lại cái gì nữa.
chỉ biết rằng sống ở đời khó lắm.

LSB_VDC
09-11-2003, 20:45
chẳng có gì là khó sống cả mặc dù chúng ta đang sống mà phải cạnh tranh, gieo nhân nào gặp quả ấy thì có lẽ chúng ta sống như thế nào, cho những gì thì chúng ta vẫn nhận lại đuợc thứ nấy. Không ai cho không ai cái gì cả đệ cứ yên tâm.

trang
12-11-2003, 08:14
tôi cũng đồng ý như vậy , gieo nhân nào thì được quả ấy thôi , ko có gì mà phải lo lắng về sự đời cả , mỗi con ng` ta đều có định mệnh riêng của mình rồi , muốn sửa cũng khó
với lại cuộc đời rất công bằng

Tay Vuong Nu Quoc
12-11-2003, 20:37
Tây Vương Nữ Quốc chẳng bao giờ tin có định mệnh do cuộc sống xếp đặt cả...cuộc sống là do ta và ta là người thay đổi nó chứ nó không thể làm ta thay đổi được

dieliebe0912
12-11-2003, 22:43
Cuộc sống luôn công bằng mà.Nếu bạn cứ ngồi đó mà chờ đợi có ai đó làm gì cho mình thì...bạn đừng có mà mơ tưởng nữa đi.Chẳng có ông tiên hay ông bụt nào trong cái xã hội ngày nay đâu,và cả ngày xưa nữa.Mỗi ông tiên ông bụt nằm ngay trong chính bản thân mỗi chúng ta mà thôi!

LSB_VDC
18-11-2003, 01:07
Sao lại không có nhỉ, có thờ có thiêng có kiêng có lành mà. Nói tóm lại số phân hay định mệnh gì gì đó đều phụ thuộc vào chính đôi bàn tay của chúng ta. Sống sướng hay khổ đều do chúng ta.

*JIN AE*
30-11-2003, 13:25
Lần đầu tiên tôi nghe được câu này từ một người bạn , tôi cảm thấy rất lạ , bởi nếu đã cho đi rồi , thì làm sao mà có thể nhận lại được , chẳng lẽ mình lại đến đời người ta ? Nhưng rồi sau khi được giải thích , và cũng vã vấp nhiều với cuộc sống , tôi mới thấm thía câu nói đó .
Cũng đã có những lúc , tôi cho đi rất nhiều , nhưng nhận lại thì chẳng được bao nhiêu , mà nếu không muốn nói là tôi chẳng nhận lại được cái gì cả . Lòng tin , tình cảm và sự chân thật của tôi đã bị người ta phủi đi mà không trả lại cho tôi dù chỉ một lời cám ơn .Những lúc như thế , tôi thường tự hỏi bản thân mình " Tại sao mày lai cứ phải đối xử tốt với những kẻ chẳng ra gì như vậy ? " .Nhưng rôi tôi lại tự bằng lòng với chính mình rằng , mình làm vậy không hề sai , có thể bây giờ người ta phủ nhận những gì mình đã làm cho họ , rồi sau nghĩ lại , họ sẽ hiểu .Mình giúp họ bây giờ , khi họ khó khăn , rồi ngày sau , khi mình khó khăn , chắc sẽ có người giúp .
Tuy nói là vậy , nhưng trong thâm tâm tôi , chưa bao giờ tôi nghĩ rằng mình đang chờ đợi người ta trả ơn lại mình .Và cũng vì thế mà tôi luôn giúp người khác , giúp một cách vô tư , giúp như mình đang giúp chính bản thân mình vậy .
Tôi luôn luôn đối xử với mọi người theo cái cách mình muốn mọi người đối xử như vậy với mình .Tức là không làm bất cứ điều gì khiến ngay cả bản thân mình cũng không vừa ý .Tôi cũng không biết , trong cái xã hội xô bồ bon chen này , việc mình làm là đúng hay là sai nữa , nhưng tôi tin rằng , không chỉ tôi , mà cả bạn nữa , bạn cũng sẽ có chung cùng tôi suy nghĩ đó , phải vậy không ?
Đúng là cho đi là để nhận lại , nếu hiểu theo nghĩa nào đó thì đúng là như vậy . Tuy nhiên , trong cuộc sống bây giờ , đôi khi phải tự hỏi cái nhận được đó là cái gì ? Có những người suốt đời chỉ hy sinh , chỉ biết cho đi người khác nhưng ko nhận được lại một cái gì . Có những người thì nhận lại được đó nhưng cái kết quả đó có thể chẳng phải là sự biết ơn , sự đáp lại , mà là nỗi đau ...

LSB-Kaiser
07-12-2003, 10:15
ra ngoài đời thì con người ta quá hiểu câu "có đi có lại"bạn cho đi cái gì thì sẽ nhận lại cái đó,đó là cái tất yếu ở đời.khi bạn cho đi một phần trái tim mình thì sẽ nhận lại một phần y thế.nhưng không phải thế mà khi cho cái gì mình cứ khăng khăng ,chờ đợi người ta trả lại mình.theo tôi thì chúng ta cứ hãy cho đi vì chúng ta còn trẻ,đẻ rồi khi về già chung ta sẽ cò nụ cười mãi nguyện trên môi vì đã một phần nào đó làm cho xã hội tồt đẹp hơn :P

VO DANH KHACH
13-12-2003, 23:02
LSB Tiểu Nữ ơi. Thế đã nghe thấy câu chuyện này chứa.
Một người cha dạy dỗ người con :
- con ơi ! Sống ở trên đời thì nên cho chứ không nên nhận
Vậy bạn biết ông bố làm nghề gì không ?
Vấn đề này bàn sau. Còn nói đến câu hỏi của bạn. Người cho đi còn mong nhận lại thì cũng chỉ là quả báo. còn người cho mà không nghĩ là mình đã cho thì lại thường nhận sự biết ơn.
còn về nghề nghiệp của người cha thì người cha đó làm nghề : Đấm bốc
Chào thân ái!

LSB- *Hoa Sao*
13-12-2003, 23:14
Có những điều người ta cho đi, cho dù không nhận lại dc cũng giúp ta thanh thản. Chính cái thanh thản đó là điều chúng ta nhận lại từ việc giúp đỡ người khác. Thiết nghĩ chẳng có gì trên đời này là bị mất đi cả. Mà nó là một sự chuyển hoá từ dạng này sang dạng khác. Và... Bạn hãy giúp đỡ mọi người khi bạn nhìn thấy người ta cần giúp đỡ. Đôi khi món quà về tinh thần còn giá trị hơn nhiều sự trả ơn về hình thức đó. Cứ thử xem.

gio_nay_em_lam_gi
28-02-2004, 12:12
tôi không biết cho đi có được nhận lại không nhưng tôi vẫn làm như vậy nếu ai hỏi tại sao thi tôi sẽ chả lời tại tôi thích vậy hoăc là có thể chả lời là tại tôi thích làm gì đó để giúp đỡ người khác biết đâu về sau mình sẽ đc người khác giúp lại giông như một mẩu chuyện cười tôi đọc đc như thế này
có một người nhà giàu ko bao giờ giúp đỡ ai thế nhưng lúc về già ông có giúp đỡ một tên trộm già lúc ông chết người ta đọc bản kê khai tội trang của ông và kết luận cuối cùng ông bị đưa xuống địa ngục và khi ông đi xuống gần đến cửa địa ngục rồi thì có một thiên sứ hối hả gọi ông lại và đưa ông lên thiên đàng về sau ông mới biết chính người ăn trộm già hồi trước đc ông giúp đỡ đã ăn căp bản khai tội trang của ông đi

NGOC TIEU TIEN TU
28-02-2004, 15:02
Mọi người bàn tới việc,cho đi và nhận lại.Vậy mà ko nói đến chuyện cho ai,và nhận lại từ ai.Thí dụ như cha mẹ cho con cái sự yêu thương và nhận lại đưọc sự biết ơn...còn nếu chúng ta cho kẻ thù thì chỉ nhận được hậu quả duy nhất,đó là gì chắc mọi người cũng hiểu.Ở đời,bây giờ chả ai cho ko ai cái gì cả,còn dùng cách cho đi để nhận lại thì cũng còn tuỳ hoàn cảnh.Nói tóm lại là nên tuỳ cơ ứng biến,đưng có ỷ vào câu đó để mà mù quáng cho đi rồi chả nhận lại được cái gì.Lúc đó lại kêu ca,than vãn,than trời,trách đất.

Bệnh Quan Sách
28-02-2004, 17:04
Cho đi nhưng cho một con người như thế nào? tôi thất vọng vì cho quá rồi, hic hic mất nhiều thứ quá quan trọng là sức khẻo tôi ấm ức ko thể ngủ đc ngày nay ngủ đc nhưng tỉnh dậy mệt đứ đừ ..chừa rồi chả dám cho nhiều như thế nữa đâu ... mà em gì ơi làm ơn đổi phông chữ cho anh đọc với khiếp viết gì chữ xanh lẹt đọc lồi cả mắt chả đc từ nào