PDA

View Full Version : Biết vứt bỏ để thành công??!?!!?!?!?!?

Trang : [1] 2

LSB-Hacylangtu
04-10-2003, 16:48
Mỗi người chúng ta chỉ sống có một lần trong cuộc đời này mà có hàng ngìn con đường sống . Trong khi chúng ta chỉ được chọn cho mình có một, đối với những con đường còn lại sự lựa chọn duy nhất là vứt bỏ. Như vậy vứt bỏ là rất quan trọng. Không vứt bỏ không cự tuyệt chúng ta sẽ chẳng làm được một việc gì đáng giá trong đời.Vậy thì trong đời cần vứt bỏ những gì:
Chúng ta càn vứt bỏ những mục tiêu mà khả năng không thể đạt tới để tập trung toàn bộ sinh lực vào mục tiêu và sự nghiệp hợp với sức mình.
Chúng ta cần từ bỏ những xa hoa phù phiếm vì không biết vứt bỏ bớt những thú vui sẽ có thể dẫn đến chúng ta chỉ biết hưởng lạc và xa rời con đường dẫn đến thành công.
Chúng ta cần biết vứt bỏ những suy nghĩ nhỏ mọn vì chỉ khi nào tâm trí không còn bị hao tổn bởi những chuyện thị phi nhỏ mọn con người ta mới có thể dành toàn bộ tinh lực vào công việc chính yếu.

Nhưng vứt bỏ cần sự dũng cảm vì vứt bỏ cũng chính là sự mất mát mà điều đó thật không dễ?!?

Đó là thiển ý của tôi còn theo các bạn thì?!?!?!?!!?!?!?

GioMuaDongBac
04-10-2003, 18:31
vứt bỏ ư?
Đo' cũng đúng thật là điều nên làm nhưng chỉ nên vứt bỏ những điều viển vông thôi chứ? Dâu phải cứ nhất thiêt la` không hợp sức mình..... con người ta co' quyền ươc mơ thì fải có quyền nuôi hi vọng chu?
Chẳng phải ước mơ là cái bóng của hiện thực sao? chẳng lẽ xứ thấy trước mắt không hợp sức mình là lại từ bỏ?
nếu như vậy thì làm gì còn những kì tích về sừ vượt khó vươn lên của biết bao tâ'm gương ma` chúng ta đã từng biết?

Mèo Mù
04-10-2003, 21:19
ha ha, vứt bỏ, ta lên vứt bỏ những gì đây, vứt bỏ những gì khiến ta đau khổ, vứt bỏ những tứ mà bản thân mình thích ư? liệu có dễ dàng không???Nhừng gì mình mong muốn thì cố mà đạt được chứ đừng có thấy gian khổ là từ bbỏ, vậy nếu cứ có gian khổ là có từ bỏ vậy chúng ta được những gì trong cuộc sống đây???Tại sao chúng ta không thể chọn tất cả những con đường mà mình thích, tuy gian khổ nhưng không phải hối tiếc

dieliebe0912
04-10-2003, 21:36
Tại sao chúng ta lại phải vứt bỏ cơ chứ???Bởi có thì mới khó,tìm thì mới khó chứ vứt đi thì có gì đâu,còn gì mà nói nữa!Với hạ thì hạ không vứt đi,mà là dẹp tạm thời nó sang một bên để dành công việc,thời gian,cũng như tiền bạc cho những công việc gì là quan trọng trước mắt.

Lái Lợn
04-10-2003, 22:18
Vứt bỏ nhiều thế sao ông bạn thân mến của tôi ơi! Vứt bỏ những mục tiêu mà khả năng không đạt tới, thưa với ông bạn rằng mục tiêu đặt ra để phấn đấu tiến tới nếu mà ta nghĩ rằng không đạt được vất bỏ đi thì liệu ta có làm được gì không, đặt ra mục tiêu thì phải phấn đấu hoàn thành chứ không phải thấy khó mà bỏ, nếu mục tiêu dễ đạt được thì thành quả cũng sẽ không hứa hẹn điều gì tốt hơn cái ccong sức ta bỏ ra ông bạn ạ.
Vứt bỏ xa hoa phù phiếm, ok đồng ý đã là xa hoa phù phiếm thì không có trong hiện tại, vứt bỏ thì chẳng sao cả, nhưng sao ông bạn lại khuyên chúng tôi vất bỏ thú vui, thú vui cũng là một điều cần thiết trong cuộc sống ông bạn ạ, chúng ta không phải là những nhà tu hành mà phải sống như thế, chúng ta cần hưởng thụ đôi chút chứ không nhất thiết phải lúc nào cũng chỉ công việc, như thế cuộc sống đâu có ý nghĩa gì?
Vứt bỏ những cái nhỏ mọn vậy đó là cái gì hả bạn thân mến, tôi không biết bạn định nghĩa những điều nhỏ mọn như thế nào nên chẳng biết vất chúng vào đâu cả?
Theo tôi nên vứt bỏ nhưng là vất bỏ thất bại, vất bỏ nhưng lo toan quá thể không đáng có, những thù hằn nhỏ mọn... vì chúng nó đè nặng tâm hồn ta ta phải lo lắng vì những việc không đâu, thất bại sẽ không quên trong ta nhưng ta chẳng ngại ngùng gì mà không vứt nó đi để tìm đến một cái khác tốt đẹp hơn cả,thù hằn nhỏ mọn người khác làm tư tưởng ta bị chi phối bị đè nặng, lo toan quá thể sẽ làm ta trở lên nhút nhát tôi nghĩ lên vứt quách chúng nó đi,chẳng lưu luyến làm gì, vậy có được không bạn thân mến?

LSB-Hacylangtu
05-10-2003, 08:59
Trích dẫn:
"Chúng ta cần vứt bỏ những mục tiêu mà khả năng không thể đạt tới để tập trung toàn bộ sinh lực vào mục tiêu và sự nghiệp hợp với sức mình?"
GioMuaDongBac ơi điều tại hạ muốn nói là vứt bỏ những điều "mà khả năng không thể đạt tới" muôi có hiểu điều đó là gì không? Đó chính là những mơ ước viển vông đó.Chẳng hạn như những kẻ lười biêng không chịu phán đấu nhưng luôn mơ ước mình thành đạt chẳng hạn.
dieliebe0912 đệ chỉ nghĩ về những vấn đề quan trọng trước mắt thôi ư ? Vậy đệ lấy đâu thời gian để chuẩn bị cho tiền đồ mai sau? Trong khi cuộc sống có rất nhiều vấn đề cái gì đệ cũng ôm đồm thì đệ sẽ luôn có những vấn đề quan trọng trước mắt đó?
lsb_votinh`kiemkhach muội ơi hãy đọc kỹ câu "mà khả năng không thể đạt tới" của huynh nhé. Huynh đâu bảo thấy gian khổ là bỏ đâu muội mà ý huynh là hãy vững tâm chọn cho mình một con đường đẫn đến tương lai phù hợp với mình và nhớ là chỉ một mà thôi hãy dũng cảm bỏ đi những thứ khác mà chú tâm vào con đường đó để thành công. Vì lòng tham của con người là vô đáy mà.
Trích dẫn:
"Vứt bỏ nhiều thế sao ông bạn thân mến của tôi ơi! Vứt bỏ những mục tiêu mà khả năng không đạt tới, thưa với ông bạn rằng mục tiêu đặt ra để phấn đấu tiến tới nếu mà ta nghĩ rằng không đạt được vất bỏ đi thì liệu ta có làm được gì không, đặt ra mục tiêu thì phải phấn đấu hoàn thành chứ không phải thấy khó mà bỏ, nếu mục tiêu dễ đạt được thì thành quả cũng sẽ không hứa hẹn điều gì tốt hơn cái ccong sức ta bỏ ra ông bạn ạ. "
Chú lái lợn ơi tôi đồng ý với chú là mục tiêu đặt ra để phấn đấu nhưng chú nghĩ gì khi một bác nông dân không có trình độ lại đặt mục tiêu cho mình là chế tạo bom nguyên tử vậy? Tôi nói là dành toàn bộ cho mục tiêu và sự nghiệp hợp với sức mình cơ mà. Chú nhớ cho chữ "HỢP" Còn chú bảo vứt bỏ hết những thú vui ư KHÔNG Tôi chỉ bảo là cần vứt bỏ BỚT những thú vui thôi chú ạ.Nếu chú có quá nhiều thú vui rồi chú lấy thời gian đâu mà học hành làm việc.Ý tôi ở đây là bớt những thú vui đi không chúng ta sẽ đam mê và lao vào cuộc sống chỉ biết hưởng thụ.

Etylic
05-10-2003, 09:09
Vứt bỏ ơ ? Làm được không ? Nói thì dễ lắm nhưng mà làm có làm được không ?
Tôi chưa bao giờ vứt bỏ một cái gì cả . Tôi luôn cố gắng hết sức mình để đạt được những gì mình mong muốn .
Không bao giờ tôi từ bỏ hết
Đừng bao giờ từ bỏ một cái gì cả nhé

yeu_lam
05-10-2003, 09:19
ùa ùa ùa.....Phải biết trân trọng những gì mình đã có chứ...
Tuy nhiên cũng phải biết xem xét.Vứt bỏ những cái không cần thiết để kiếm những cái mới có giá thị hơn chứ...

Lái Lợn
05-10-2003, 11:39
Trích dẫn:

Chú lái lợn ơi tôi đồng ý với chú là mục tiêu đặt ra để phấn đấu nhưng chú nghĩ gì khi một bác nông dân không có trình độ lại đặt mục tiêu cho mình là chế tạo bom nguyên tử vậy? Tôi nói là dành toàn bộ cho mục tiêu và sự nghiệp hợp với sức mình cơ mà. Chú nhớ cho chữ "HỢP" Còn chú bảo vứt bỏ hết những thú vui ư KHÔNG Tôi chỉ bảo là cần vứt bỏ BỚT những thú vui thôi chú ạ.Nếu chú có quá nhiều thú vui rồi chú lấy thời gian đâu mà học hành làm việc.Ý tôi ở đây là bớt những thú vui đi không chúng ta sẽ đam mê và lao vào cuộc sống chỉ biết hưởng thụ.

Thưa bạn thân mến sự nghiệp như thế nào là hợp với sức mìn, chẳng phải con người như vậy là bỏ cái khó đi tìm cái dễ sao?Mà con người như vậy thì làm sao có thể phát triển được, không thử thì ai biết được là như thế nào có hợp với mình không, theo bạn làm sao để biết nó hợp với tôi không để tôi vứt bỏ, còn bạn bảo tôi vất bỏ bớt thú vui cũng được, không có ý kiến gì nhưng thưa với ông bạn rằng một thằng nông dân như tui nếu mà có cái mơ ước chế tạo bom nguyên tử thì không được gọi là mục tiêu ông bạn ạ, mà người nhà quê tui gọi là hoang tưởng bạn thân mến, người nhà quê chúng tui có ước mơ chế tạo bom nguyên tử thì cũng chỉ biết chắt bóp lo cho đời con cháu ra phố nhớn ăn học biết đâu cũng làm được đấy, người nông dân chúng tôi mục tiêu thực tế hơn nhiều không đến nỗi hoang tưởng đâu ông bạn ạ, và tôi nghĩ rằng nếu không đặt mục tiêu cao hơn mọt tý thì cả đời tôi vẫn là thằng buôn lợn không thành tổng đại lý lợn được ông bạn của tôi ạ

LSB-Hacylangtu
05-10-2003, 17:08
Chú lái lái lợn à chú chậm hiểu thật chú có đọc phần tôi giải thích cho gió mùa đông bắc ko vây tôi trích lại cho chú đọc nha:
"GioMuaDongBac ơi điều tại hạ muốn nói là vứt bỏ những điều "mà khả năng không thể đạt tới" muôi có hiểu điều đó là gì không? Đó chính là những mơ ước viển vông đó.Chẳng hạn như những kẻ lười biêng không chịu phán đấu nhưng luôn mơ ước mình thành đạt chẳng hạn:"
Chú hiểu rồi chứ ?ok?
Etylic muội và Yêu lầm đệ đọc bài kỹ rồi hãy viết nha!OK

Mèo Mù
05-10-2003, 18:31
vứt bỏ những điều "mà khả năng không thể đạt tới"tại sao, tại sao ta phải vứt bỏ nó, tại sao không cố gắng tiến lại gần những điều đó, dù nó không trở thành hiện thực như ta mong muốn nhưng chúng ta cũng sẽ đạt được 1 phần nào chứ :wink:

Lái Lợn
05-10-2003, 18:45
Bạn thân mến! Có thể là tôi chậm hiểu nhưng tôi không biết bạn định nghĩa mục tiêu như thế nào, như bạn nói thì những cái phải vứt bỏ là nhưng hoang tưởng xa vời bạn ạ, người nhà quê chúng tôi đã gọi là mục tiêu thì phải thử xem khả năng của mình như thế nào, không dễ vứt bỏ thế đâu bạn, dù là gặp thất bại cũng không dễ dàng vứt bỏ đâu bạn của tôi ơi!

Mèo Mù
05-10-2003, 19:04
đã là mục tiêu thì phải cố để đạt được nó chứ phải không chú lái lợn thân mến :wink: , hạnh phúc hay đau khổ là do ta tạo ra cho lên những gì mình muốn tại sao không dám theo đuổi nó :wink: , dù biết là gian khổ nhưng đừng bỏ cuộc bởi cuộc đời này không 1 cái gì là dễ dàng đạt được đâu.
To Chú lai lơn: cho vt biết nick trong yahoo của chú đi 8-)

LSB-Hacylangtu
06-10-2003, 12:19
Tại hạ đã nói rồi:
"Nhưng vứt bỏ cần sự dũng cảm vì vứt bỏ cũng chính là sự mất mát mà điều đó thật không dễ?!?"
Các bạn ko chịu vứt bỏ bớt những ham muốn những thú vui trong cuộc sông hay các bạn ko vứt bỏ bớt những mục tiêucác bạn sẽ ko làm được cái gì đến cùng cả đâu các bạn ạ cái gì cũng dở dang thôi,hay các bạn nghĩ mình là thiên tài :Vừa là bác học vừa là ngôi sao ca nhạc vưa là cầu thủ nôi tiêng?????????

Lái Lợn
06-10-2003, 13:59
Tại hạ đã nói rồi:
"Nhưng vứt bỏ cần sự dũng cảm vì vứt bỏ cũng chính là sự mất mát mà điều đó thật không dễ?!?"
Các bạn ko chịu vứt bỏ bớt những ham muốn những thú vui trong cuộc sông hay các bạn ko vứt bỏ bớt những mục tiêucác bạn sẽ ko làm được cái gì đến cùng cả đâu các bạn ạ cái gì cũng dở dang thôi,hay các bạn nghĩ mình là thiên tài :Vừa là bác học vừa là ngôi sao ca nhạc vưa là cầu thủ nôi tiêng?????????

Ha ha ha, ông bạn theo ông bạn đời người có nhiều mục tiêu vậy sao ? Tôi không nghĩ thế đâu một mục tiêu đặt ra đâu có phải cứ trở thành những ngôi sao như ông bạn nói, tôi nghĩ vất bỏ mục tiêu không phải là lòng dũng cảm mà là sự hèn nhát ông bạn thân mến ạ, tôi nói rồi mà mục tiêu và hoang tưởng khác hẳn nhau những điều ông bạn nói chỉ chạy thoáng qua trong mỗi con người khi vẩn vơ thôi đó không phải là mục tiêu của đa số người nhưng nếu con người ta có mục tiêu đó thì mà lại dễ dàng vứt bỏ đi thì cũng chỉ thành thằng lái lợn như tôi thôi! Không có sự phấn đấu ông bạn ạ. Còn nếu mà có người trong đầu toàn những cái mơ ước như của ông ý mà không có chút thực tế nào thì tôi gọi đó là một người chẳng có cái mục tiêu nào cả mà chỉ có cái suy nghĩ luyên thuyên mà thôi vì những điều ông bạn nói là mơ ước xa vời không phải bất cứ người nào cũng trở thành được ông bạn của tôi ạ. Nếu họ thật sự có khả năng thì tại sao không thử để xem mình sẽ làm được gì? Tai sao không ?

noname
06-10-2003, 16:06
Lsb_chu' lai' lo*.n viết hay đó, mơ ước & hoang tưởng hoàn toàn khác nhau. Cuộc sống không thể thiếu những giấc mơ để phấn đấu. Nhưng hãy mơ những giấc mơ mà con người có thể phấn đấu được chứ đừng mơ những gì mãi mãi chỉ là mơ.

Âu Dương Chính Lan
06-10-2003, 17:10
Vứt bỏ cần sự dũng cảm vì vứt bỏ cũng chính là sự mất mát mà điều đó thật không dễ?!?

Chính Lan rất thích câu nói của Hắc Y Lãng tử huynh đài!
Mọi người không biết phải vứt bỏ cái gì sao? Nhớ ngày xưa Hàn Tín lòn trôn anh bán thịt lợn, đó là Hàn Tướng Quân vứt bỏ điều gì để mưu cầu sự lớn lao hơn?
Lưu Bang khi chặt đầu Hàn Tín đã vứt bỏ điều gì để được yên tâm trên ngai vàng của mình? _ Một tướng tài _ có đáng tiếc không?

Những gì mọi người bàn bạc ở trên mỗi người đều có cái ý đúng của mình cả, một người phảo biết "vứt bỏ" điều đó không sai đâu các bạn ạh!
Ở đây chúng ta nói đến sự "thành công" cơ mà, một bác nông dân vứt bỏ ước mơ chế tạo tàu vũ trụ hay bom nguyên tử để có thời gian chăm lo cho đàn gia súc của mình, chăm lo cho cánh đồng của mình vậy có được coi là thành công không? Hay phải biến ước mơ của mình là làm ra được tàu vũ trụ hay bom nguyên tử mới được coi là thành công đúng nghĩa?
Hậu quả của việc đó ra sao nếu người nông dân làm như vậy, gia đình, con cái, đồng áng, gia súc, gia cầm sẽ làm sao? Thành công không?

Đã đành là con người phải luôn có những ước mơ, điều đó thật là đáng quý trọng! Nhưng hoàn thành được ước mơ thì mới được coi là thành công! Vậy muốn thành công đầu tiên phải biết chấp nhận vứt bỏ những ước mơ mà mình không thể thực hiện!

LSB-Hacylangtu
06-10-2003, 17:38
Chú lái lợn ơi tôi giải thích mãi mà chú vẫn cãi cùn.Đáng lẽ đã là huynh đệ thì điều gì chú ko hiểu tôi phải cố giải thích cho chú. Nhưng chú cùn qúa chú toàn nghĩ một cách tiêu cực thôi buồn quá !Tôi ko bảo chú bỏ hết những mục tiêu mà chỉ bao chú đừng đặt nhiều mục tiêu cho mình quá rồi chú sẽ ko làm được tất cả dâu cái gì chú cũng dở dang đó.Chú hãy đặt cho cuộc đời mình một vài mục tiêu cần thiết và hợp với khả năng của chú và chú hãy kiên tri phấn đấu chú sẽ có thể thành công .Còn chú có nhiều nmục tiêu quá thì chú có đủ sức để làm ko? Thôi nói ít mong chú hiểu nhiều và mong chú hãy hiểu theo chiều hướng tốt nha?ok?
Rất vui vi được Âu Dương Chính Lan ủng hộ tư tưởng của tai hạ.Giũa chốn giang hồ kiếm một người hiểu được mình thật là khó nếu có thể rất mong được cùng đệ làm bằng hữu?ok?

...
06-10-2003, 19:50
Vứt bỏ những điều ko cần thiết để vươn tới những cái tốt hơn thì cũng đáng . Tuy nhiên , nếu với những cái quan trọng thì ko nên dùng hai từ vứt bỏ mà phải là hy sinh . Hy sinh để thành công hơn ...

Mèo Mù
06-10-2003, 22:12
chúng ta là những con người không giống nhau về mọi mặt, hoàn cảnh gia đình, lối sống cho lên có thể bạn cho 1 điều gì đó là đúng nhưng có người lại bảo nó là sai , điều đó cũng không có gì là sai cả bởi mỗi con người có những suy nghĩ khác nhau phải không.

Lái Lợn
06-10-2003, 22:13
To Hackylangtu:
Ô kê, thưa bạn thân mến chúng ta là huynh đệ, có thể là tôi chưa hiểu rõ lắm những điều bạn muốn nói nhưng tôi nghĩ rằng một con người thì không có nhiều mục tiêu quá như ông bạn đâu, bạn hãy cố bình tĩnh một chút giải thích cho tôi hiểu với, bạn chưa trả lời câu hỏi cua tôi cơ mà bạn định nghĩa thế nào là mục tiêu thưa bạn thân mến, chúng mình là huynh đệ mà bạn hãy nán lại tý chút giải thích cho tôi đã bạn của tôi ơi!
To Âu Dương Chính lan:
Bạn Âu Dương, Hàn Tín luồn trôn anh bán thịt lợn để rồi sau này lên đại tướng đó là cái sỹ của kẻ anh hùng, thưa với bạn rằng tôi không nghĩ đó là sự vất bỏ mục tiêu mà tôi cho rằng đấy chính là sự cố gắng đến tuyệt vời anh bạn ạ, bỏ qua cái sỹ diện của mình vì cái mục tiêu của mình chứ tôi không nghĩ đấy là sự vất bỏ. Dù sao Hàn Tín là bậc đại tướng không thể so sánh chúng ta với ông ta được nhưng tôi nghĩ rằng nếu chỉ vì sỹ diện Hàn Tín chém chết tên bán thịt lợn kia bỏ mục tiêu mà ông ta theo đuổi rồi bỏ sang làm nghề khác không đeo gươm đi quanh chợ nữa thì tôi e rằng Hàn Tín không được có cái danh vọng như vậy đâu anh bạn ạ. Hàn Tín không hề vứt bỏ mục tiêu nào của ông ta cả mà cái ông ta bỏ qua chính là cái sỹ diện tầm thường của kẻ thất phu thôi! Đúng chúng ta đang nói đến sự thành công nhưng bạn hãy phân biệt rõ cho tôi mục tiêu và hoang tưởng, tôi không nghĩ là nó giống nhau đâu

LSB-Hacylangtu
07-10-2003, 08:42
Trích chú lái lơn:"tôi nghĩ rằng một con người thì không có nhiều mục tiêu quá như ông bạn đâu"
Trời ơiiiiii, ông bạn của tôi ơi tôi đang khuyên mọi người đừng nên tham quá nên bỏ bớt mục tiêu ko cần thiết và thiết thực đi thì ông bạn lại nói tôi có quá nhiều mục tiêu là sao vậy?
Trích dẫnchú lái lợn:"bạn định nghĩa thế nào là mục tiêu thưa bạn thân mến"
Ông bạn thân mến ơi Mục tiêu trong cuộc đời ở đây tôi muốn nói là :Ví dụ như mong muốn trơ thành Kỹ Sư, Bác sỹ, Giáo Viên,Nhà Ngoại Giao.....vvĐó chíng là nghững ước vọng của mọi người.Tôi khuyên mọi người chỉ nên chọn cho mình một con đường và kiên trì phấn đâu vượt qua mọi khó khăn để thàng công.Như làm giáo viên thì hãy luôn cố gắng làm một giáo viên thật tôt hay làm gì khác cũng vậy.Đừng đứng núi này trông núi nọ rồi sẽ chẳng đến đâu cả.Con tất nhiên để hoàn thành mục tiêu lớn đó chúng ta sẽ phải phấn đấu trong từng mục tiêu nhỏ hơn để củng cố cho mục tiêu lớn.
Nói ít mong ông bạn hiểu nhiều?ok?

Lái Lợn
07-10-2003, 10:40
Chúng ta càn vứt bỏ những mục tiêu mà khả năng không thể đạt tới để tập trung toàn bộ sinh lực vào mục tiêu và sự nghiệp hợp với sức mình.

Ông bạn của tôi ơi có thể là tôi hơi cố chấp một chút nhưng quả thật lái lợn tôi vẫn muốn hiểu rõ hơn một chút cái vấn đề mà ông bạn nêu ra:
Ông bạn định nghĩa mục tiêu là ước vọng của con người theo tôi chưa hoàn toàn đúng đâu ông bạn ạ, tôi nghĩ là mục tiêu là cái đích để con người phấn đấu chứ không phải là một đống cái ao ước viển vông như ông bạn nêu ra đâu? "Vứt bỏ những mục tiêu không thể đạt tới được", bạn thân mến sẽ vứt bỏ cái gì đây, bạn nói là khi thành người giáo viên thì cố gắng làm người giáo viên tốt đừng đứng núi này trông núi nọ, ô kê con người đã chọn cho mình mục tiêu giáo viên thì sẽ phấn đấu thành người giáo viên tốt không hề sai thưa bạn? Nhưng tôi cũng ví dụ chính người giáo viên đó trước khi trở thành giáo viên mà có cái mục tiêu cao hơn một chút trở thành một nhà ngoại giao mà lại sợ không đủ sức vứt bỏ đi thì khi đã trở thành người giáo viên tốt như ông bạn nói thì tôi sợ rằng sẽ ân hận vì chưa từng phấn đấu cho cái mục tiêu của mình đó. Còn những cái còn lại của đời người ví dụ như thằng lái lợn tôi có cái mơ ước trở thành nhà ngoại giao, hoặc chế tạo ra máy quay ngược thời gian thì tôi gọi đó là sự hoang tưởng và chắc chắn là tôi chẳng bao giờ phấn đấu cho cái mơ ước điên rồ đấy cả! Còn nếu thật sự là mục tiêu thì tôi chưa thử thì tôi sẽ không biết được cái sức của tôi đến đâu đâu bạn ạ, con người mà tự bằng lòng với chính mình chính theo tôi đó là sự tụt hậu đó

LSB-Hacylangtu
08-10-2003, 08:09
Hi Chú lái lợn rất "vui" vì lại được gập chú!
Trích Chú lái lơn:
"Nhưng tôi cũng ví dụ chính người giáo viên đó trước khi trở thành giáo viên mà có cái mục tiêu cao hơn một chút trở thành một nhà ngoại giao mà lại sợ không đủ sức vứt bỏ đi thì khi đã trở thành người giáo viên tốt như ông bạn nói thì tôi sợ rằng sẽ ân hận vì chưa từng phấn đấu cho cái mục tiêu của mình đó"
Thưa chú thì tôi cũng đã nói nhưng vứt bỏ cần sự dũng cảm vì vứt bỏ cũng chính là sự mất mát .
Khi chúng ta bước vào đời có rất nhiều con đường để chúng ta lựa chọn vậy phải chọn con đường nào?
Đây là mấu chốt của vấn đề !
Nếu chúng ta chọn con đường phù hơp với khả năng của chúng ta chúng ta sẽ có thể phát triển lên mức cao nhất.Nếu chọn dưới mức khả năng chung ta sẽ ko thể thàng công như vậy còn nếu chúng ta chon mục tiêu cao quá chúng ta sẽ thất bại.Còn ý cậu muốn hỏi nếu đặt mục tiêu trên mức khả năng nhưng dưới mức cao quá đúng không ạ?
Ở trường hợp này sẽ có hai khả năng nếu bạn thành công nghĩa là bạn có những khả năng "ẩn" mà chíng bạn ko nhận thấy " nhưng không phải ai cũng có khả năng này" còn nếu bạn thât bại có nghĩa là bạn đã đặt mục tiêu quá cao.
Tôi giải thich như vậy có được không vậy ông bạn?

Lái Lợn
08-10-2003, 10:24
Được rồi ông bạn ạ, tôi không còn gì để nói nữa đâu!
Chúc mọi người đều thành công trên con đường của mình và tôi cũng sẽ khẳng địnhmình trên con đường lái lợn có gắng để phát triển thành chú lái lợn tầm cỡ, hì hì hì
Cám ơn Hackylangtu ông bạn của tôi!

LSB-Hacylangtu
08-10-2003, 11:00
Cám ơn Hackylangtu ông bạn của tôi!
Tại hạ rât vui khi đọc được câu này vì nó chứng minh chúng ta đã hiểu nhau được phần nào.Nếu như chú không chê thì chúng ta kêt huynh đệ nha>Nhưng nói thât đệ đừng buồn huynh thấy đệ hình như là con" gái".Nếu đệ đông ý thì cho huynh biết với nha.Cam ơn đệ rất rất nhiều.

hongduyent
09-10-2003, 14:06
Muội thấy cái vất bỏ của hacy cung đúng, vất bỏ những cái không cần thiết là một thượng sách để đi đến thành công. Nhưng để biết cái gì thừa với ta, cái gì không cần thiết với ta thì thật là khó. Có khi biết rồi nhưng con người ta vẫn cố chấp cho rằng mình sẽ làm được. Vậy thì để tiìm được cái không cần thiết thì ta cũng đã thành công đươc một nửa rồi.

Mèo Mù
09-10-2003, 14:58
cái gì là không cẫn thiết ở đây? những ước mơ chăng, tôi nghĩ vơíi con người chẳng cái gì là không cần thiết cả những giấc mơ đối với con người là việc tốt đó chứ, tại sao ta phải vứt bỏ, biết để vứt bỏ được những ước mơ thì thật là khó khăn nhưng tại sao ta phải vứt bỏ nó, vứt bỏ nó khó thật đó, nhưng thực hiện được nó thì càg khó hơn :wink: , cớ khó khăn con người mới có cố gắng vươn lên, và như vậy mới không bằng lòng với thực tại để rồi vươn lên mà sống 8-)

LSB-Hacylangtu
09-10-2003, 16:42
lsb_votinh`kiemkhach muội là LS đầu lĩng muội cần phải đọc kỹ bài rồi hãy viết chứ huynh đã giải thích rôi mà muội vẫn hỏi là sao??????Buồn cười quá.Hi hi ha ha

Âu Dương Chính Lan
09-10-2003, 17:42
Chính lan thấy mỗi người đều có một ý của mình và ý kiến của mỗi người đều đúng, song không hoàn toàn haòn hảo, theo Chính Lan thì lấy 2 ý kiến của 2 người cộng lại sẽ cho một ý kiến hoàn hảo nhất!

Đồng ý Hàn Tín lòn trôn anh hàng thịt là vứt đi cái sỹ diện của kẻ thất phu nhưng bạn thử suy nghĩ xem mấy ai làm được như vậy! Trong thời bấy giờ cái danh còn quý gáp nhiều lần cái mạng sống nên Chính Lan nghĩ đó cũng dược xem là một sự vứt bỏ chư!
Bạn nói là trong một đời người thì không có nhiều mục đích, thì cứ coi là đúng vậy đi nhưng mà cái mục đích đặt ra quá lớn ngoài sức có thể làm được thì có nên vứt bỏ không? Giả như pasteaur có mục tiêu là chế tạo tàu vũ trụ thì liệu ông có phát hiện ra thuốc phòng dại không? Thử hỏi ông có thể thành công hay không và sự đó có thể gọi là thành công chăng?
Đó là chỉ giả vậy thôi còn chuyện gì cũng sảy ra rồi nên nói như vậy là phiến diện đúng không?
Vậy nên mới nói mỗi người một ý nghĩ khác nhau mà!
hãy lắng nghe nhau thêm nữa các bạn ơi!

Tonngokhong
09-10-2003, 18:27
Các bác cứ cãi nhau đi cho vui, tóm lại càng về cuối bác nào cũng đúng vì đó là sự thật hiển nhiên. Nói xong cũng chả hiểu mình đang cãi nhau về cái gì nữa. Chán các bác quá.

LSB-Hacylangtu
10-10-2003, 08:47
Tônngoklhong đệ ăn nói linh tinh wá sao lại bảo anh em là cãi nhau cho vui ,Vậy chúng ta lên diễn đàn để làm gì chẳng lẽ để chat,mà chúng ta lên đây để tranh luận và thể hiện mình cơ mà sao đệ lại bảo mọi người cãi nhaucho vui?????
Mà đệ có đọc kỹ bài của huynh ko mà lại nói:Nói xong cũng chả hiểu mình đang cãi nhau về cái gì nữa. Chán các bác quá??????

Tinhdinhsonha
10-10-2003, 15:04
to hacy huynh :muội thấy huynh nói rất đúng nhưng dù sao cũng không hẳn như vậy.Huynh nói từ bỏ những khả năng và mục tiêu không hợp với mình .Muội thấy không hẳn là như thế mình phải có một mục tiêu lớn lao để vươn lên chứ .Nếu mình chỉ biết hướng vào những việc hợp với khả năng của mình lúc đó thôi thì làm sao minh có thể tự tăng khả năng cho mình được?Nhưng dù sao nếu muốn đạt một kết quả cao trong một việc gì đó thì chúng ta chỉ nên tập trung vào một việc đó thôi.muội đồng ý với huynh.nhưng đúng thật là rất khó đó là một sự mất mát lớn của một con người bình thường

girl_buong_binh
11-10-2003, 13:43
biết vứt bỏ để thành công - điều đó cũng không thật đơn giản lắm đâu nhưng người ta vẫn nói để không bị ngã đôi khi chúng ta cần phải vấp kịp thời là như vậy mà

LSB-Hacylangtu
11-10-2003, 13:54
Tinhdinhsonha muội đã đọc hêt bài chưa mà viết vậy.Huynh trich lai bài trả lời chú lái lơn cho muôi xem nha

"Hi Chú lái lợn rất "vui" vì lại được gập chú!
Trích Chú lái lơn:
"Nhưng tôi cũng ví dụ chính người giáo viên đó trước khi trở thành giáo viên mà có cái mục tiêu cao hơn một chút trở thành một nhà ngoại giao mà lại sợ không đủ sức vứt bỏ đi thì khi đã trở thành người giáo viên tốt như ông bạn nói thì tôi sợ rằng sẽ ân hận vì chưa từng phấn đấu cho cái mục tiêu của mình đó"
Thưa chú thì tôi cũng đã nói nhưng vứt bỏ cần sự dũng cảm vì vứt bỏ cũng chính là sự mất mát .
Khi chúng ta bước vào đời có rất nhiều con đường để chúng ta lựa chọn vậy phải chọn con đường nào?
Nếu chúng ta chọn con đường phù hơp với khả năng của chúng ta chúng ta sẽ có thể phát triển lên mức cao nhất.Nếu chọn dưới mức khả năng chung ta sẽ ko thể thàng công như vậy còn nếu chúng ta chon mục tiêu cao quá chúng ta sẽ thất bại.Còn ý cậu muốn hỏi nếu đặt mục tiêu trên mức khả năng nhưng dưới mức cao quá đúng không ạ?
Ở trường hợp này sẽ có hai khả năng nếu bạn thành công nghĩa là bạn có những khả năng "ẩn" mà chíng bạn ko nhận thấy " nhưng không phải ai cũng có khả năng này" còn nếu bạn thât bại có nghĩa là bạn đã đặt mục tiêu quá cao.
Tôi giải thich như vậy có được không vậy ông bạn?"
Thế nào phu nhân đã hiểu huynh chưa????

Salem_Saberhagem
11-10-2003, 14:00
Vứt bỏ thành công ư, không phải là khó đâu, mà là cực kì khó đó....

LSB-Hacylangtu
11-10-2003, 14:09
Salem_Saberhagem đệ ơi đúng rôi đó nhưng nếu khồng khó thì ai cũng đã thành thiên tài rôi đúng không đệ.Chúng ta còn trẻ cần phải cố gắng để thành người có ích cho xã hội nha

Lái Lợn
11-10-2003, 22:58
Vứt bỏ thành công ư, không phải là khó đâu, mà là cực kì khó đó....

Là gì thưa bạn ,vứt bỏ thành công ư, đó là cái gì vậy? Tôi nghĩ rằng người mà vứt bỏ được thành công của mình không có nhiều đâu, bạn có lẽ đã hiểu sai rồi đó. Vứt bỏ ở đây là vứt bỏ những cái gì không thể thực hiện được cơ bạn ạ. Tôi nghĩ rằng con người vứt bỏ những điều biết rằng không thực hiện được thì chỉ cần đối diện với chính bản thân thôi, tự mình đối diện với chính con người của mình để tìm ra mục tiêu và việc còn lại là phấn đấu thực hiện nó.

Kelangquen
12-10-2003, 08:44
Thế nào là vứt bỏ những mục đích không cần thiết? Khi bạn theo đuổi mục đích này bạn sẽ bỏ qua các mục đích khác. Rất đúng!! Nhưng bạn đã chắc chắn chưa? Liệu điều đó là đúng hay sai, hay sẽ có lúc bạn nghĩ lại rằng giá như mình không đi theo con đường đó bây giờ mình sẽ khá hơn? Chẳng phải lúc nào bạn cũng quyết định hoàn toàn đúng. Thế nên có người thất bại, có người thành công là ở tư duy của chính họ. Bạn vứt bỏ các mục đích để theo đuổi một mục đích duy nhất...bạn thành công? Xin chúc mừng bạn vì bạn quá hoàn hảo đến mức không thể hoàn hảo hơn được và cũng ít ai được như bạn.
"Mục đích" và "mục tiêu" khác nhau ở chỗ nào? Mục đích là cái mà chúng ta sẽ hoàn thành[b] trong tương lai, còn mục tiêu là [b]cái mà chúng ta dự định làm. Mục tiêu nẩy sinh mục đích. Chúng ta không nên bỏ qua những mục tiêu trước mắt vì đó là thước đo khả năng & nghị lực của chính bản thân. Từ sự cố gắng theo đuổi mục tiêu sẽ hình thành mục đích. Bạn đã nhầm khái niệm MĐ & MT như tôi đã trình bầy.
Còn nữa, bạn thật sự nhầm khi nói "đối với những con đường còn lại sự lựa chọn duy nhất là vứt bỏ". Tất cả các mục đích của bạn không thể bỏ đi theo kiểu chủ quan ý thức, tức là hễ bạn muốn là được. Cũng như một số bạn đã nói "Bạn có làm được không? rất khó" tôi rất tán thành. Tuy nhiên tôi không nói là bạn không có khả năng bỏ, bạn sẽ mất mát (như bạn nói) Nhưng đằng sau sự mất mát đó bạn được những gì? Tiếp tục mất mát chăng???khó có thể nói con đường của bạn chọn là đúng nhất. Mà cuộc đời thì lại lắm con đường, đã thế còn cắt ngang cắt dọc.
Thế nào là những mục tiêu hợp với sức mình??? Điều này thì....

Có lẽ "dành nhiều thời gian cho những mục đích thiết thực" là hợp lý hơn? Có thể tôi nói không phải mong bạn Hacylangtu bỏ quá cho nhé.

Đơn giản như thế này nhé, ví dụ, chỉ ví dụ thôi...bạn còn trẻ, bị bệnh nằm liệt giường, mục đích của bạn là gì? (Mong bạn trả lời dùm)

LSB-Hacylangtu
12-10-2003, 08:51
Thưa chú Kelangquen thì tôi cũng đã nói nhưng vứt bỏ cần sự dũng cảm vì vứt bỏ cũng chính là sự mất mát .
Tôi giải thich như vậy có được không vậy ông bạn?"

girl_buong_binh
12-10-2003, 11:02
để thành công trên đường đời hai yếu tố quan trọng bạn phải học đó là cần biết phải phớt lờ cái gì và đặt niềm tin nơi đâu . Cái cần phớt lờ chính là cái cần phải vứt bỏ đấy . Vậy bạn đã định vứt bỏ cái gì chưa vậy ?

Kelangquen
12-10-2003, 11:47
Nếu chọn dưới mức khả năng chúng ta sẽ ko thể thành công như vậy còn nếu chúng ta chọn mục tiêu cao quá chúng ta sẽ thất bại.

Đề nghị bạn xem lại sự khác nhau giữa mục tiêu và mục đích.

Mình chỉ xin hỏi một câu "Biết vứt bỏ để thành công"? Bạn có chắc chắn thành công không? Hay khi mất rồi bạn mới thấy sự kết hợp giữa các mục đích là có ý nghĩa?

dieliebe0912
12-10-2003, 14:12
Biết vứt bỏ chứ không phải là cứ vứt bỏ thì sẽ thành công!Người biết vứt bỏ ở đây chắc là bạn ấy muốn nói đến những người có tính quyết đoán,dám nghĩ và cũng dám làm!Nhưng nếu phải vứt bỏ tất cả để thành công thì tôi...xin vứt thành công chứ không chịu vứt tất cả....

Salem_Saberhagem
12-10-2003, 19:36
Cứ thử nghĩ xem. Vất vả bao nhiêu, gian nao bao nhiêu mới tìm được thành công. Giờ nói vứt là vứt toẹt đi được chắc ???

Kelangquen
12-10-2003, 23:33
Biết vứt bỏ chứ không phải là cứ vứt bỏ thì sẽ thành công!Người biết vứt bỏ ở đây chắc là bạn ấy muốn nói đến những người có tính quyết đoán,dám nghĩ và cũng dám làm!Nhưng nếu phải vứt bỏ tất cả để thành công thì tôi...xin vứt thành công chứ không chịu vứt tất cả....
Suy nghĩ của bạn rất trùng với quan điểm của tôi. Tôi không biết nói gì hơn, cảm ơn nhiều vì đã làm sáng tỏ vấn đề.
Salem_Saberhagem hiểu nhầm rồi, không ai vứt bỏ thành công cả chỉ có điều, bạn dieliebe0912 không thích kiểu "thành công" ngược với nghĩa thật của nó thôi. :wink: Vấn đề là ở chỗ làm thế nào để thành công mới là điều chúng ta đang bàn, liệu có phải vứt đi tất cả mục đích khác không?

dieliebe0912
13-10-2003, 22:27
Haclangtu ơi,đệ để ý thì thấy những bài viết của huynh thường rất hay và có ý nghĩa!Đệ muốn kết bạn với huynh có được không???

LSB-Hacylangtu
14-10-2003, 12:29
Kelangquen ơi tôi không bảo vứt bỏ tất cả các mục đích khác vì dể thành công với mục đích của mình cần phải hoàn thành nhiều mục đích nhỏ bạn ạ.Còn nếu có cùng lúc nhiều mục đích lớn thì bạn là một thiên tài rồi ????

~0==((=Cổ Phong=>>
14-10-2003, 15:09
khi xưa chốn quan trường hàn tín luồn trôn anh bán thịt bụng ngậm một trời uất hận , nhưng bỏ qua tất cả vì mục tiêu phía sau . đó có thể coi là sự hy sinh , chấp nhận thua một kẻ hèn để đạt được mục đích phía sau đó mới là chuyện đại sự cần vươn tới , sự hy sinh này có đáng chi .
ngày nay , thế giới tuy hoà bình nhưng còn âm ỉ nhiều bất đồng . nhưng vì một thế giới hoà bình người ta vẫn phải ngồi lại bên nhau để cùng thoả ước . suy cho cùng đấy cũng là sự vất bỏ , để lại đằng sau những hận thù cố gắng duy trì những điều tốt đẹp với mong muốn đưa thế giới đi qua những tháng năm đen tối , viết lại trang sử mới cho nhân loại . một sự vất bỏ đáng hoan ngênh .
với cá nhân chúng ta , biết vứt bỏ có nghĩa là sao ? thật khó để có thể nói xâu xa và đi hết vấn đề . bởi có thể gây tranh cãi vô ích . có nhiều người sẽ mâu thuẫn trong suy nghĩ , nhưng theo tôi biết vứt bỏ có nghĩa là lên vì lợi ích chung mà hy sinh đi cái riêng nếu có thể . biết vứt bỏ không có nghĩa là vì cái tôi nhỏ nhoi mà quên đi mọi người . nếu đặt sự vất bỏ đó vào cái tôi cá nhân thì hãy vất bỏ theo kiểu chú bé chấp nhận không đi chơi mà ở nhà ôn bài bạn nhé . đấy là sự vất bỏ có lợi cho bản thân và cho mọi người .

Kelangquen
15-10-2003, 23:11
Sau một vài tiếng đàm luận với Hacylangtu ở quán...kara, Kelangquen nhận thấy vấn đề "biết vứt bỏ để thành công" rất chí tình chí lý nên quyết định rút lui & không còn ý kiến gì nữa. Hi vọng huynh đệ ta có ngày đèo nhau đi chơi và vô quán "to tiếng" một chút. he he ha ha ha...

Son_tac_ls
17-10-2003, 20:33
"Đời người chỉ sống có một lần, phải sống sao cho khỏi xót xa, ân hận vì những năm tháng đã sống hoài, sống phí, sống sao cho khỏi hổ thẹn vì dĩ vãng ti tiện và hèn đớn của mình..."_Paven Coocsaghin.
Đại huynh Hacylangtu ! Những vấn đề đại huynh đưa ra thật hay, tiểu đệ rất khâm phục vốn sống của huynh. Đệ mong được học hỏi nhiều hơn nữa ở huynh. Theo đệ vứt bỏ những thứ xa hoa phù phiếm là điều cần thiết hàng đầu, vì trên một mảnh đất không thể vừa sản sinh ra nhân tài và sự xa hoa được đâu đúng không huynh ?
"Vứt bỏ" ư ? Điều đó rất quan trọng, nhưng theo đệ thì chọn con đường sống cho bản thân mới thật sự cần thiết, điều đó quyết định cho việc mình sẽ phải vứt bỏ những gì mà như huynh và các huynh đệ trong Sơn trại đã bàn đến.
Tiểu đệ nói như vậy không biết có đúng không, xin đại huynh chỉ giáo.