PDA

View Full Version : Những chú bé đường phố!

dieliebe0912
03-10-2003, 23:09
Ngày ngày trên khắp các nẻo đường chúng ta đều bắt gặp những gương mặt sớm già đi trước tuổi vì sương gió :?:
Đó là những em bé làm đủ thứ nghề:đánh dày,nhặt rác,bán báo...
Phần lớn các em được sinh ra trong những gia đình thiếu thốn về tiền bạc!Gia đình không đủ sức để lo cho các em,vì vậy bản thân các em phải lăn lộn vào đời để kiếm tiền nuôi sống bản thân,thậm chí còn phải nuôi sống cả gia đình!
Ngày đi làm,đêm về các em ngủ trong những căn nhà tạm bợ thuê với giá chừng 5 đến 10 nghìn đồng một ngày!
Các em còn trẻ quá,và cũng chính các em chứ không phải là ai khác chính là nguồn nhân lực tương lai của đất nước!Chúng ta hãy làm cái gì đó để cứu lấy các em,đó cũng chính là cứu lấy chính chúng ta vậy!

hotamnuong
04-10-2003, 12:14
banvatoi_hi, sao huynh không chịu đọc kĩ tiêu đề cũng như nội dung bài viết vậy , dieliebe0912 muốn nói đến những chú bé đường phố cơ mà.
dieliebe0912: theo hỗ tam nương thì vấn đềnày có nhiều nguyên nhân dẫn tới, va nó là hệ quả của việc phát triển xã hội hiện nay. mọi vấn đề luôn có hay mặt trái và phải, có ưu điểm và cũng có khuyết điểm. và vấn đề các chú bé đường phố ngày một phát triển nhiều hơn là một mặt trái của xã hội hiện nay,cũng như các tệ nạn khác vậy.

~0==((=Cổ Phong=>>
04-10-2003, 13:54
ăn nói thiếu suy nghĩ , người ta nói một đằng mình lại suy nghĩ một nẻo vấn đề ở đây
là những vấn nạn về trẻ em đường phố . đây là vấn đề mà toàn xã hội đang quan tâm . trách nhiệm không phải của riêng ai , của riêng cơ quan hay ban ngành nào mà là toàn xã hội , mọi người cần phải đóng góp cả về vật chất cũng như tinh thần cho các em . nếu có thể chúng ta cũng hãy làm vậy , hãy làm những gì có thể để một ngày mai đó không còn là nỗi lo của xã hội .
chúng ta hãy bỏ qua những topic với những chủ đề nhàm chán , hãy lập ra những topic có tính chất tuyên truyền như thế này , mình tin rằng dần dần các bạn sẽ có trách nhiệm hơn với cuộc sống . không chỉ sống cho bản thân mà còn vì mọi người nữa.

~0==((=Cổ Phong=>>
04-10-2003, 21:16
đồng ý với bạn , lời nói đi đôi với hành động. tự chúng ta bên ngoài cuộc sống bình thường đã phải có những hành động thiết thực rồi , chúng ta lập topic để tuyên truyền cho mọi người cùng hiểu , dần dần nó sẽ đi sâu vào tư tưởng của mỗi người .

Lái Lợn
04-10-2003, 22:41
ok,đồng ý với ông bạn BCL, tuyên truyền cũng là một cách hay, tạm thời chúng ta cứ làm vậy đã, đây là vấn đề của mọi xã hội chứ không riêng ở vn. Tại sao bạn lại nghĩ chỉ là tranh cãi suông thưa bạn LTAT, tôi không nghĩ vậy những vấn để đặt ra được trả lời ở đây chưa được đưa hẳn vào thực tế nhưng nó cũng tác động phần nào đến những người đọc nó,những người post bài trả lời ít ra cũng phải suy nghĩ xem mình đang viết về cái gì và nó như thế nào ông bạn của tôi ạ,còn nếu như ông bạn nói thì tất cả cái diễn đàn này cũng chỉ là bàn suông thôi, phải vậy không bạn thân mến. Hành động tôi nghĩ là mọi người đều sẽ hành động ông bạn ạ nhưng ông bạn nên để người ta nói đôi chút, như vậy sẽ hay hơn phải không? và tôi tin rằng ông bạn sẽ là người hành động đầu tiên đấy

LSB-VanThang
05-10-2003, 04:47
Ngày ngày trên khắp các nẻo đường chúng ta đều bắt gặp những gương mặt sớm già đi trước tuổi vì sương gió :?:
Đây là mục Nghị Sự Sảnh, huynh đài có gì muốn nói thì cũng nên trình bày ý kiến của mình rõ ràng và đàng hoàng một chút. Tạo ra một chủ đề mới, có tính chất bàn luận với một hàng chữ huynh đài nghĩ là đã đủ chưa? Lần này tại hạ chỉ nhắc nhở, mong sẽ không có lần sau.

NTT_Langtuaotrang
05-10-2003, 18:14
Nhưng mà , chúng ta tuyên truyền , vậy các huynh nghĩ đã đủ chưa , tôi nghĩ , forum chúng ta nên lập ra một nhóm , hàng tháng quyên góp đóng về quỹ , sau đó di thăm nom những người già cô đơn , những em bé đường phố . Tui nghĩ đó là cách tuyên truyền tốt nhất . Mặc dù điều này hơi khó , nhưng nếu cố gắng thì có thể làm được . Chúng ta là lương sơn hảo hán cơ mà.Phải làm gì xứng đáng chứ.

Kelangquen
06-10-2003, 13:06
Không hiểu chủ đề này muốn nói gì đây?
Thưa các bác, nếu nói về những đứa bé đường phố thì phải phân chia làm nhiều dạng. Bọn trẻ con bây giờ đứa thì quá khôn, đứa thì quá liều, đứa trung thực, đứa thì bị lợi dụng...Nói chung là ở tình trạng bát nháo, nơi đâu cũng xuất hiện đối tượng này mà phần lớn tạo cho chúng ta cảm giác bất ổn của xã hội. Nhìn những đứa trẻ không nhà đó thật sự tôi cảm thấy thương, dù hành động chúng ra sao, cách xử sự như thế nào chúng cũng là những đứa trẻ bất hạnh, là thế hệ mới nối tiếp chúng ta. Theo tôi, chúng ta hãy cư xử công bằng với những đối tượng này. Sự chia xẻ chắc chắn sẽ có tác dụng lớn về mặt phát triển sau này của chúng.

dieliebe0912
06-10-2003, 13:20
Đệ biết lỗi của mình rồi,và đệ cũng đã sửa bài của mình rồi đấy!Thật ra thì đệ cũng muốn viết những bài có thể nói rõ được suy nghĩ của đệ,nhưng có lẽ là cũng vì thời gian hơi eo hẹp!!1Thôi huynh đài thông cảm nhé(Đệ chỉ có mong muốn xây dựng NSS ngày một thêm lớn mạnh và bổ ích thôi)
Cảm ơn về sự góp ý chân tình của huynh đài!

LSB-Hacylangtu
07-10-2003, 10:15
dieliebe0912 đệ huynh hoàn toàn đồng ý vơi đệ về các ý kiến nhưng chỉ có điều bài viết của đệ thiếu thực tế quá.Đệ đã bao giơ sống với những đứa trẻ đó chưa vây?Hay đệ nghĩ ngủ nhà hàng khách san hêt vài trăm thì thêu nhà mât 5_10ngàn là it?10ngàn một ngày thì một tháng là 300 ngàn rôi đó SV chăc cũng chi thuê nhà hết 125 ngàn <Hai người chung 1 nhà>Đệ có biết chúng thường ngủ ơ hiên nhà, ghế đá,công viên.....ko.Nếu có thuê nhà ngủ thì cũng chỉ 1.5_3 ngìn một tối thôi đệ ạ.

lsb-tieutuanquang
07-10-2003, 10:19
nhưng tui tự hỏi những người như chúng ta thì làm sao mà giúp ??? chúng ta đa số là những sinh viên nghèo lo cho bản thân còn ko đủ thì làm sao mà lo cho người khác ??? việc đó thì chúng ta chỉ biết thương cảm thôi chứ chúng ta thì làm được gì ??? ko lẽ cho các em vài ngàn là các em sẽ no đủ ???

dieliebe0912
07-10-2003, 10:29
Hacylangtu huynh!Huynh nói cũng chẳng có gì sai,nhưng có lẽ huynh chưa hiểu hết ý của đệ!Tất nhiên là đệ thực sự chưa sống cùng với các em,nhưng những gì đệ viết ra là từ những gì đệ thấy,những gì vẫn hàng ngày diễn ra!Huynh đáng ra đừng có căn cứ vào những con số đó chứ!Con số thì vẫn biết luôn là chính xác,nhưng trong trường hợp này thì nó chỉ có ý nghĩa tượng trưng thôi!
Mong huynh dành chút thời gian để cùng đệ nói về vấn đề này!

LSB-Hacylangtu
12-10-2003, 22:25
Đây là một vấn đề rất thời sự dieliebe0912 đệ à! Những đứa trẻ đương phố như đệ nói ko phải là ko có những cơ sở giúp đỡ (tất nhiên là ko thể hêt đươc) nhưng số còn lại hầu hêt là có những thế lực đằng sau bắt chúng phải làm việc cho chúng .Nói thế chắc đệ hiểu vì phim ảnh cũng nói wá nhiều rồi.Chỉ những đứa trẻ ko còn gia đình thì mới được cưu mang thôi đệ còn nếu còn gia đình thì ko ai cho vào nhà trẻ mồ côi cả.Nhưng cũng có đứa có gia đình mà cũng như ko vì bố mẹ tù tội ....Mà những đứa này thì chúng sống ngang tàng quen rồi cũng ko chịu vào sống ở các trại trẻ.Còn phần lớn trẻ lang thang là ở các vung quê lên đây kiếm sống theo thời vụ hoặc bỏ học để kiêm sống vì hoàn cảnh gia đình.Muồn giúp chúng tận gốc thì hãy nghĩ cách để bố mẹ chúng có thể làm "giầu" chẳng hạn như VAT chẳng hạn....Đệ thấy ko nhà nước ta cũng có rât nhiều biện pháp đó chứ nhưng ko thể làm gì cũng hoàn hảo cả đệ ạ.Nếu ai trong chúng ta có thể giúp được các em đó thì hay làm nha để có thể tích tiểu thành đại.Còn chúng ta có thể giúp gì ư dạy chung viết chữ ,bảo chung biết thêm kiến thức, bênh vực cho chúng khi bị ức hiếp......Nếu mỗi người chỉ cần làm được cho các em một lần thôi cũng là rất lớn rồi vì số người có thể giúp các em là rất lớn nhưng mấy ai làm được?????????
To dieliebe0912: huynh chỉ muốn nhắc đệ khi đã lấy số liệu thì nên lấy chính xác vi nếu ko sẽ rất phản tác dụng đệ ko giân huynh là huynh vui lắm rôi .Hom nào dỗi chat cung huynh nick là Hacylangtu?ok?

dieliebe0912
13-10-2003, 00:59
Rất vui khi được nói chuyện với Haclangtu huynh!Nói chung thì những gì huynh nói cũng là những gì mà đệ muốn nói với anh em trên LSB,nhưng ...huynh nói hết thế rồi thì...đệ biết làm gì nữa?
Nói vậy thôi chứ đệ rất vui vì có người hiểu mình,cung chung suy nghĩ.Rất vui nếu có dịp chát cùng với huynh!!!Đệ cũng chỉ mới lên LSB nên còn nhiều bỡ ngỡ,mong huynh chỉ bảo nhiều!