PDA

View Full Version : ước mơ thế nào cho đúng

lanh dien nhan
02-10-2003, 10:03
Các huynh đệ ơi,trên đời này quả thật có những điều mà người ta tưởng như mình đã biết rất rõ mà thực ra laichẳng biết gì cả.
Đơn cử như ước mơ,phàm đã là người thì ai cũng có ,nhưng có mấy ai hiểu được ước mơ thế nào cho đúng?
Là niềm ước mơ,ắt hẳn nó là của riêng mình,không ai có quyền ngăn cản hay can thiệp.Vậy tại sao có một số người luôn phải băn khoăn về chuyện những ước mơ của minìh có ảnh hưởng tới bữa cơm của nhà người khác hay không.Như tại hạ đây,ước mơ kiếm tiền luôn cháy bổng mà vẫn phải suy nghĩ xem minìh kiếm tiền kiểu nào,có hợp pháp hay không,có hợp đạo đức hay không,có tình có lý hay không..v..v..
Vậy đấy.Có đôi lúc tưởng như mình suy tư rất dở hơi,nhưng cuối cùng tại hạ cũng nghĩ ra rằng,đó là những suy tư chính đáng của đại đa số người (tất nhiên,cũng có những kẻ không có ước mơ chứ ).Có ai dám vỗ ngực tự hào rằng mình chưa bao giờ có những suy nghĩ như tại hạ đã nêu ra chưa?
Đấy ,như tại hạ bây giờ.Chỉ muốn pót bài lên thôi mà cũng đã phải nghĩ rằng : có ai đọc xong bài viết của Lãnh tâm nhân xong và nói rằng " đó là một gã dở hơi " hay không .
Buồn ơi !! !!! !!!!

Lái Lợn
02-10-2003, 13:42
Ai bảo bố cháu dở hơi chứ tớ đếch bảo, ước mơ chỉ là ước mơ khác xa nhiều thực tế, ước mơ thì chỉ là những điều tốt đẹp thôi chẳng mấy khi có cái ước mơ độc hại đâu bố cháu ạ. Tớ cũng ước mơ đầy ra, sáng ra thì ước mơ hôm nay mua lợn rẻ rồi bán đắt kiếm tý tiền về mua cho con vợ cái áo mới mặc cho bằng người ta, tất nhiên là tớ cũng phải có tý thủ thuật để kiếm thêm, xời... cuộc sống mà vật lộn, đua tranh để tồn tại nhưng bản thân mỗi con người đều có toà án lương tâm của chính mình, không bộc lộ ra ngoài nhưng không tránh khỏi phán quyết của nó đâu bố cháu ạ.Bố cháu cứ yên tâm mà ước mơ nhưng đừng để nó đi lạc xa với thực tế và cuộc sống quá là được!

lanh dien nhan
02-10-2003, 18:03
Nhờ trời mà tôi được biết đọc để có thể đọc được những dòng vàng ngọc của huynh đây.
tại hạ cũng biết rằng toà án lương tâm sẽ xét xử mỗi chúng ta,nhưng có những kẻ không có nổi lấy một xu đạo đức thì sao nào? Vẫn biết ước mơ vẫn chỉ là những ước mơ thôi,vậy mà có những kẻ không dám có đến cả những ước mơ của riêng mình thì sao nhỉ? Chao ôi,biết thế nào cho đúng đây?

LSB-Manowar-meomeo
02-10-2003, 19:53
Hic, bất hạnh cho huynh là tại hạ cũng thuộc dạng dở hơi nốt, hic hic
đau lòng quá đi mất...
hichic

nguyenhaihoangthanh_22_2
02-10-2003, 20:03
Co đệ đây , đệ rất thông minh wen sầu đi , có gì hãy hỏi đệ , tâm sư với đệ đấy .

cong_tu_nha_ngheo_17
02-10-2003, 20:25
nếu mà nói suy nghĩ của huynh la dở hơi thì không biết nhưng người không có nổi cái suy nghĩ đó thì còn dở hơi tới cỡ nào nữa ?????????????

LSB-Tiểu Nữ
02-10-2003, 21:09
Có ước mơ mà tốt , nhưng ước mơ đó như thế nào , và có xa rời thực tế không , đấy mới là vấn đền cần xét đến .
Có nhiều người , họ có những ước mơ rất đơn giản , đó là mang lại hạnh phúc cho những người bất hạnh , ước mơ của họ rất thực tế , rất đáng được hoan nghênh .Có những người ước mở trở thành sao , nhưng khả năng họ không có , mà họ lại là những người lười lao động , lười cống hiến , lười cố gắng , thì ước mơ đó của họ thật viển vông và thật dở hơi .
Nhưng dở hơi hơn cả lại là người sống mà chẳng có mơ ước nào cả , chẳng có tham vọng , chẳng có quyết tâm , cuộc sống như thế thật lãng nhách , chẳng khác chi một cái " ao đời phẳng lặng" cả

Lái Lợn
03-10-2003, 13:30
Này bác LDN nhân ơi, tớ thấy thằng đếch nào chẳng có một tý ước mơ, có những thằng không có ước mơ thì hình như nó không tồn tại trong cuộc sống thì phải không biết đã tuyệt chủng chưa nữa, còn cái bọn mà như bác nói đấy suốt ngày ngâm mình trong cô đơn khói thuốc thì là cái bọn đang lừa dối chính bạn thân nó đấy chúng nó đang sống trong cái cuộc đời chúng nó tự thêu dệt nên đấy, ờ thì xã hội có người này người nọ thế mới cần có luật lệ chứ, tớ đếch dám cãi cùn đâu nhưng mà bọn đấy đang bị tiêu diệt thò mặt ra mà xem, tèo téo teo ngay. Ước mơ cần đi với hiện thực một chút thì nghe hay hơn ví dụ như ước mơ làm giầu thì cần phải khát khao thèm tiền và có một cái đầu chạy tốt và cực kỳ tỉnh táo nữa để ước mơ đó thành hiện thực. Không biết tớ nói vậy có đúng không nhể?

lanh dien nhan
26-10-2003, 16:32
chao ôi ,quả là tại hạ đã quá đề cao mình khi nghĩ rằng trên đời chẳng còn ai có thể cho tại hạ những lời khuyên thông thái.
chậc, tại hạ đã hiểu ra ước mơ đúng sai rùi các vị ạ
nếu tớ ước mơ tìm được một người tri kỷ trong cõi đời cũ rích này,liệu đó có phai là một ước mơ kiêu ngạo quá không nhể?

lanh dien nhan
20-11-2003, 16:29
TÀI CAO PHẬN THẤP CHÍ KHÍ UẤT
GIANG HỒ MÊ CHƠI QUÊN QUÊ HƯƠNG

BUỒN LẮM ! ƯỚC MƠ THÌ BAO NHIÊU CHO ĐỦ
CHỈ SỢ RẰNG KHÔNG CÓ KẺ TRI NHÂN
CHỈ MONG RẰNG KHI MỎ BƯỚC DỪNG CHÂN
VẪN CÒN KẺ THƯƠNG TA CÙNG ĐỨNG LẠI

tinhyeumuonthuo
20-11-2003, 18:24
Muội không biết mọi người cho rằng thế nào cả , nhưng muội lúc nào cũng chỉ có một khái niệm rằng , ước mơ bao giờ cũng chỉ là mơ ước mà thôi . Tất cả đều tự do khả năng phấn đấu của mình cả . Cho đù cuộc sống dĩ nhiên không thể tránh khỏi những sa cơ lỡ buớc và con người ta cũng không thể tránh khỏi những mơ ước nhưng có lẽ thạt sự điều đó thật vô nghĩa .

TieuHoaVinh
05-12-2003, 22:08
Này đã mơ thi mơ cho nó hết đi đừng có keo kiệt giấc mơ làm gì tội lắm
Tui mơ làm bá chủ thế giới này đây.
Nhưng cũng đừng tin giấc mơ nhé. dù sao cũng chỉ là giấc mơ thôi. không thành được đâu. Chỉ có thể tạo thêm sức phấn đấu thôi mà