PDA

View Full Version : cảm giác tìm vui trong nỗi cô đơn

Trang : [1] 2

vo_tinh_kiem_khach
28-09-2003, 11:13
hẳn trong mỗi con người ,ý thích không ai giống ai .có người cho rằng ,tự tìm nỗi cô đơn không khác gì tự xây cho mình một ngôi mộ .tuy nhiên có những người chỉ thấy được niềm vui trong chính nỗi cô đơn.
" có một người quen tìm nỗi cô đơn
trong khói thuốc đốt thêm bao kỷ niệm
cà phê đắng nhắp môi quen trầm lặng
quán vắng ,một mình quen tìm nỗi cô đơn."
đầu tiên có thể chỉ là một thói quen khác người ,thói quen ấy là hậu quả của những tháng ngày cô đơn ,chỉ biết tìm quên trong nuối tiếc .rồi dần dần thói quen ấy đi sâu vào trong tâm thức ,để rồi ngồi một mình gặm nhấm nỗi cô đơn mà cứ ngỡ không hề cô đơn.từng giọt cà phê đắng ,ru hồn người trong muôn vàn tiếc nuối ,nhưng có xá gì khi giọt đắng đã thành quen.
"có một người quen tìm những ngày xưa
muốn tìm lại còn tìm đâu được nữa..."
từng đợt sóng lòng cứ xô tan hiện tại ,chốn quá khứ nhưng càng chạy chốn thì lại càng bắt gặp.bắt gặp chính mình trong dĩ vãng đã xa
"muốn quên đi sao từng đêm vẫn cứ
buồn một mình nên quán vắng xa xôi."
người ta thường tìm vui trong những nơi phồn hoa nhộn nhịp ,gặp gỡ bạn bè cho vơi bớt buồn thương .thế nhưng lạ thay ,có người chỉ tìm vui trong góc quán thân quen ,dù bên cạnh không bạn bè thân thích .chính vì vậy mà ai kia đừng thắc mắc ,tại sao có người lặng lẽ một mình ,không cười nói ,không hát ca .
còn những kẻ quen làm bạn với nỗi cô đơn ,sao ko đổi thói quen đi cho lòng bớt cô quạnh ,mà cứ mãi làm cho góc quán vắng càng trở nên xa xôi.
(bài thơ sử dụng là bài thơ do tại hạ tự làm ,nhưng chỉ dám chép lại vài dòng ngắn ngủi)

LSB-TươngLai
29-09-2003, 16:07
votinhkiemkhac muội nói có người có sở thích tìm niềm vui trong nỗi cô đơn là sao? Giải thích rõ hơn một chút cho TươngLai hiểu được không?
Có người thích yên tĩnh, ghét chỗ ồn ào nhộn nhịp thì không ít nhưng đó không phải là cô đơn. Cô đơn là mình muốn có một ai đó để chia sẻ, muốn có một người bạn để tâm tình nhưng không có.

vo_tinh_kiem_khach
29-09-2003, 17:14
huynh nhầm rồi TL ơi ! đệ là con trai mà
---------------------------------------------
có những người thích yên tĩnh ,điều đó quả ko sai .nhưng cái lạ là ở chỗ ,người ta thích sự cô đơn (ko phải là sự yên tĩnh!) .cô đơn ,tất nhiên điều người ta nghĩ đến là bạn bè ,người thân ,nhưng như đệ đã nói :từ chỗ không có người nào để cùng chia sẻ ,dần dần dần người ta bỗng quen với sự cô đơn ,hay nói đúng hơn người ta chỉ có sự cô đơn làm bạn .người ta chỉ biết tâm tình cùng những giọt cà phê,thấy vui khi nhìn làn khói thuốc .như vậy huynh thử nghĩ coi ,người ta không còn biết đến thú vui nào khác ngoài việc ,ngồi trong góc vắng ,mặc cho thời gian trôi qua lặng lẽ ,mặc cho cô đơn kéo đến dày vò tâm trí ,họ ko tìm vui trong nỗi cô đơn thì biết tìm vui ở đâu .
---------------------------------------------
nếu huynh có cách nào hay hơn để vui ,xin chỉ cho đệ .bởi chính đệ cũng là một kẻ chỉ biết tìm vui trong nỗi cô đơn !

Lái Lợn
02-10-2003, 11:53
Ông bạn ơi,có những bố cháu thờ ơ đến thế ở cái xã hội này sao? Mấy bố cháu ấy chắc là người hành tinh khác, chẳng có cái niềm vui mốc xì nào ở trong nỗi cô đơn cả, đấy là những bố cháu yếu bóng vía trốn tránh cái thực tế thôi, râu ria quỷ thần ơi vui cái nỗi gì, người ta bận tối tăm mặt mũi còn cu cậu thì ngồi đấy mà tìm vui trong nỗi cô đơn, chỉ có buồn hơn thôi, mấy bố cháu ấy trước sau cũn tìm chỗ nào khuất khuất có khúc sông sâu đâm đầu vào đấy đê tuyệt chủng đi vẫn kịp.

trang
03-10-2003, 17:53
nhiều lúc tôi cũng như đang tìm niềm vui ở đó , bạn đừng tưởng cô đơn là đã buồn đâu , có nhiều ng` có cuộc sống náo nhiệt mà họ cũng đau có vui đâu, mình nghĩ tất cả niềm vui hay nỗi buồn đều là ở ta mà thôi, có thể bạn đang rất cô đơn đó nhưng bạn lại cảm thấy được tự do thoải mái hơn khi đang cô đơn 1 mình, bạn có thể nghĩ đến mọi điều tốt đẹp mà ngay trong lúc cô đơn này bạn mới nghĩ đến và thấy nó mới ý nghĩa và đẹp biết bao

Mèo Mù
04-10-2003, 15:57
nhiều lúc toi chỉ muốn có 1 mình, vậy phải chăng tôi khoái cảm giác cô đơn, không, tôi không phải là loại người khoái trầm lặng, cuộc sống của tôi rất sôi nổi, tôi sống với chính bản thân mình, nhưng những khi tôi có chuyện buồn thì tôi chỉ muốn ở 1 mình, tôi lang thang khắp nơi, đi qua những nơi có gió với hy vọng những cơn gió kia sẽ mang nỗi buồn của tôi ra xa, cuốn nỗi buồn đó ra khỏi tôi, ngồi 1 mình tôi sẽ suy nghĩ được nhiều thứ hơn, suy nghĩ về những chuyện mình làm 1 cách sáng suốt hơn, những việc tôi làm không phải là lúc nào cũng là việc tốt nhưng tôi không hối hận với những gì mình làm bởi những việc đó là do tôi làm đúng sai tôi tự chịu .Nhưng cũng có những lúc tôi phải nói 2 từ"giá mà", giá mà cho thời
gian quay trở lại thì những lỗi lầm mà tôi tạo ra sẽ không được lặp lại nhưng thời gian có thể quay trở lại hay không thì tôi không biết nhưng 1 điều tôi biết được đoá là những lỗi lầm ấy vẫn không bị xoá đi, nó vẫn làm cho 1 người đau khổ....Tại sao tôi lại làm cho người yêu quý tôi đau khổ chứ, bản thân tôi trời không sợ, đất không sợ mà chỉ sợ bản thân mình làm điều sai trái, và cái điều sai trái ấy đã xảy ra.... :cry:

Etylic
05-10-2003, 08:28
Liệu có làm được điều đó không ? Khi mà cái sự cô đơn đã chiếm phần lớn tâm hồn bạn rồi ? TÔi cũng như thế cũng hay cô đơn nhưng rồi tôi không tự lừa dối chính mình là phải đi tìm hạnh phúc .Tôii tự giải quyết được những vấn đề mà dẫn đến sự cô đơn ..:-) CHỉ đơn giản vậy thôi

_Aquafina_
05-10-2003, 09:55
Có nhiều lúc tại hạ không hiểu trong con người mình thế nào nữa , buồn vui thất thường , bản tính của tại hạ rất vui vẻ , thích trêu chọc mọi người va` không bao giờ chịu được sự buồn tẻ , thế nhưng không hiểu sao mình lại có những ngày trầm thế , cứ ngồi một mình và chỉ nghĩ đến bất cứ một cái gì .Lúc đó chả cần có ai ở bên cạnh , chả làm được việc gì và lúc đó chỉ thấy đời sao vô nghĩa thế !

Mèo Mù
05-10-2003, 18:02
những khi một mình tôi thường trầm tư suy nghĩ , nghĩ về những biến cố nghĩ về cuộc sống của tôi, tôi luôn tự hỏi phải chăng mình sống như vậy là vô nghĩa.tôi sống cho ai, trước hết tôi sống cho chính bản thân tôi, vfa vì vậy tôi không thể thay đổi cách sống của tôi vì bất kỳ ai, nếu ai yêu tôi thì người đó phải biết chấp nhận cái tôi của bản thân tôi, dù nó xấu hay nó tốt thì nó vẫn là 1 nét riêng của tôi, chứ tôi không thể thay đổi con người tôi để cho giống với bất kỳ ai được....
nhưng khi có bạn bè, có người thân bên cạnh tôi lại trở thành 1 đứa nghịc như quỷ sứ chứ không trầm tư như những lúc 1 mình, phải chăng trong con người tôi có 2 cái tôi ư???? :cry:

vo_tinh_kiem_khach
07-10-2003, 12:48
phàm là con người ,ai cũng vậy
bao giờ con người ta cũng cần một chốn để nương thân .Nói là chạy chốn thực tại cũng không sai .Nhưng nếu cho rằng chạy chốn thì không ai có thể chạy chốn mãi suốt cả cuộc đời
vậy thì tìm cho mình một cảm giác cô đơn ,để rồi tìm niềm vui trong nỗi cô đơn ấy cũng chỉ là vạn bất đắc dĩ mà thôi, không ai muốn như vậy cả ,phaii không ?

LSB-YenThanh
07-10-2003, 15:04
tôi đây đã yêu một người nhưng vì cô ấy quá ham chơi ,tôi liền bỏ cô ấy ngay,nhưng giờ hối cũng không kịp lữa rồi,bây giờ lại một mình cô đơn,bây giờ tôi chán chuyện tình cản rồi

yêu em anh yêu một thời
bây giờ em đã lớn khôn thật rồi
em giờ em chả cần anh

trang
07-10-2003, 17:30
hoá ra mọi ng` cô đơn và buồn chỉ vì chuyện tình yêu thôi sao , vậy mà tôi cứ nghĩ là buồn chuyện khác cơ đấy
chuyện tình yêu ? kể ra thì chuyện đó cũng làm cho khối ng` phải phát điên đấy , nhưng là con trai , có cần thiết phải như vậy ko ? nếu là con gái thì như vậy còn có thể coi được chứ là con trai thì ko nên đâu
ko phải mình phê bình những ng` con trai như vậy đâu mà mình chỉ nói lên ý kiến của mình thôi, có gì ko phải mong mọi ng` bỏ qua cho
theo như mình nghĩ thì là con trai bạn đừng nên quá buồn như thế , sẽ ko giải quyêt được chuyện gì cả, mà phải nghĩ cách thay đổi
thực sự thi nhiều lúc mình cung như thế nhưng để tìm ra 1 cách giải quyết tốt trong TH như thế thì quả là ko đơn giản1 chút nào

vo_tinh_kiem_khach
10-10-2003, 10:38
phải ! thường thì ở tuổi mới lớn .các bạn trẻ thường có những nỗi buồn ,có thể nói là không đâu vào đâu .
chủ yếu là chuyện tình cảm nam nữ .Song ,không phải ai cũng thế .riêng tôi ,chuyện tình cảm nam nữ chỉ là thoáng qua mà thôi ,suy nghĩ nhiều chỉ tốn hơi ,tốn sức .Nhưng cái buộc tôi phải suy nghĩ nhiều nhất ,chính là chuyện cuộc đời .bao chuyện trái ngang ,bao điều nhức nhối .Với những phút giây một mình .tôi mới hiểu ra được mọi chuyện và thêm hiểu chính mình .với những trái ngang trên thế gian .tôi dần hiểu tất cả nguyên nhân .nhưng càng ngày tôi càng không lý giải được chính mình ,tình cảm của mình ,sử xự của mình và tất cả những việc tôi làm ,chỉ là một mình để đi tìm chính mình trong cảnh cô đơn nơi trần thế !

lyquy82
11-10-2003, 00:20
Các huynh đệ , tỷ muội à, tại hạ mới nghe ai nói 1 câu:
Mọi thứ trên đời này chỉ là bọt nước, chỉ có 2 thứ là đá tảng, đó là giúp đỡ mọi người khi gặp khó khăn, và phải can đảm trong cuộc sống.
Có lẽ cô đơn , buồn ai cũng có nhưng cần phải can đảm để vược qua hoàn cảnh đó, nói thì nhiều nhưng làm mới biết. Các bạn cứ thử xem?
To vt: Muội nói cũng có lý đó, nhưng nếu có người muối thay đổi muội theo hướng tốt cho muội thì vẫn cứ giữ khư khư tính xâu ,muốn làm chính cái tôi sai đó à? Mà người đó ko ai xa lạ chính là bố mẹ muội, bạn bè , người thân xung quanh muội.. :lol:

vo_tinh_kiem_khach
11-10-2003, 10:04
chạy chốn ? điều này hoàn toàn không tốt ,nhưng không ảnh hưởng đến mọi người điều này cũng tốt .Vậy tội gì phải bon chen ,tranh giành ,hay đơn giản hơn là cãi vã hay tụ tập đàn đúm ?
một mình ! chỉ là để suy nghĩ ,tự tìm chính bản thân mình trong cái bao la của trần thế ! vậy có gì ko tốt?
đó cũng là một cách để lấy lại cân bằng cho bản thân .
một công 2-3-4 ...việc như vậy ,quá tốt !

bibi
11-10-2003, 10:49
Khi chay chốn 1 nỗi buồn tôi thường tìm đến niềm vui , dặt nỗi ưu tư vào 1 xó rôi chơi ! Càng buồn tôi càng chơi nhiều hơn & có lẽ cũng quậy phá nhiều hơn, có như thế tôi mơi thấy thoải mái để tìm ra 1 lối đi đúng trong 1 ma trận...

vo_tinh_kiem_khach
11-10-2003, 11:17
tìm thú vui trong những trò chơi bổ ích thì quá tốt .nhưng có khi nào bạn bỗng thấy "một mình" hay hơn ?
không ngoại trừ việc bạn cảm thấy thoải mái sau khi vui đùa cùng bạn bè ,nhưng bạn sẽ gặp phải một vấn đề : có khi nào bạn thấy chán ngán tất cả những trò chơi đã trở nên cũ kỹ ? cảm giác cô đơn bất ngờ ập đến ,bạn sẽ làm gì ?

lyquy82
11-10-2003, 17:58
Để có thể đưa đưọc nỗi buồn vào 1 xó thất ko dễ chút nào. Nhưng phương pháp của bạn thật là hay để tìm ra một đường đi trong một ma trận. Nếu chỉ ngồi in nỗi buồn thôi thì khó có thể tìm được lối ra đôi khi còn đẫn đến lẩn thẩn, ......... Nhưng BIBI cẩn thận trước khi quậy phá ko, và có kinh nghiệm gì trong quậy phá ko truyền đạt cho anh em với. Chứ nếu quậy lung tung thì chẳng còn biết ma trận nào với ma trận nào nữa.

trang
11-10-2003, 19:19
ý kiến của mọi ng` đưa ra cũng rất hay , mình cũng nghĩ như mọi ng` vậy , trong lúc buồn tìm được 1 trò nào đó để quên đi nỗi buồn thì hay biết mấy nhưng chỉ sợ chuyện đó là ko thể

trang
12-10-2003, 10:19
mọi ng` thử nghĩ mà coi , nếu niềm vui mới có thể làm cho ta quên ngay được nỗi buồn thì hay biết mấy , nhưng chỉ sợ ta ko tìm đến niềm vui mà ta lại tìm đến những tệ nạn xã hội khác , tôi thấy 1 số trường hợp thì ko phải tìm đến những niềm vui mà lại đi sa đà vao những chuyện ko đâu , cang làm cho bản thân thêm tồi tệ hơn , như vậy ko những ko giúp mình vượt qua được nỗi cô đơn mà càng làm cho mình dấn thân thêm vào những điều xâu sa tệ hại , lúc cô đơn dâu phải ai cung suy nghĩ được chính chắn đâu cơ chứ

vo_tinh_kiem_khach
13-10-2003, 15:29
đúng vậy ! có rất nhiều điều bổ ích mà chúng ta cần biết .Nhưng có lẽ ,khi cô đơn tôi không thể tìm đến bạn bè ,bởi tôi vốn đã quen một mình rồi .Làm sao mà đi chơi trong khi buồn được đây ?

lyquy82
13-10-2003, 15:43
Trùi ơi ông bạn ạ, cái quan trong là tìm ra cách thoat khỏi ma trận đoá, chứ ko phải là ngồi gặm nhắm nỗi buôn đâu. Tôi đang dính vào ma trận dịu ngọt nhất đây này, ngồi gặm nhắm thì chẳng còn gì bằng, chỉ muốn cả ngày thôi, ko làm sao thoat ra được, có ai giúp tôi ko? :roll:

noname
13-10-2003, 16:43
Thế thì thật là tuyệt, còn gì hay bằng. Cảm ơn ông bạn trước nhé :D
Trong những lúc bí mà có người bạn giúp đỡ để tỉnh táo thì còn gì hay bằng nữa :D
Noname cũng không bít lyquy82 sử dụng cách này coá được không nữa. Còn Noname thì mỗi lần như thía thì vìa nhà dủ 2,3 thèng bạn thân đi làm 1 chai 65 vìa ngồi vòng tròn fê fê rùi đi ngủ quên hết sự đời hehe

bibi
13-10-2003, 16:51
Lại lấy rượu ra để quên sự đời hả bạn??? liệu như thế có quên được k nhỉ??? tôi nghĩ đấnh lừa cảm giác của mình còn làm khổ mình hơn đó chứ.

noname
13-10-2003, 16:57
Lại lấy rượu ra để quên sự đời hả bạn??? liệu như thế có quên được k nhỉ??? tôi nghĩ đấnh lừa cảm giác của mình còn làm khổ mình hơn đó chứ.
Hehe nói vui vây thôi chứ Bibi & Tieulong à, không đọc thấy chữ ký của Noname sao?
[center:7c703023a0]Say rượu nồng ngày mai lại tỉnh
Say men tình mãi mãi còn say[/center:7c703023a0]
Còn cách của Noname thì chỉ đơn giản là tập trung vào công việc làm thật nhiều nhiều thật hăng say sẽ thấy vui ngay và quên hết chuyện buồn. :wink: :wink:

lyquy82
13-10-2003, 17:07
To noname: Phục cách của bạn nhiều lắm , mà nhiều lúc ko nhất thiết phải là chuyên buồn , cả bị say or mê cũng vậy.

trang
17-10-2003, 18:05
ui trời ơi
buồn tìm đến rượu để say , để quên đi mọi chuyện đời , quên đi mọi ưu phiền , nghe cũng có vẻ được được đấy , nhưng còn con gái thì sao , cũng tìm đến rượu à ? cũng hay đó chứ

Già Làng Đáng Kính
17-10-2003, 19:17
ui trời ơi
buồn tìm đến rượu để say , để quên đi mọi chuyện đời , quên đi mọi ưu phiền , nghe cũng có vẻ được được đấy , nhưng còn con gái thì sao , cũng tìm đến rượu à ? cũng hay đó chứ
cách này nhìu bạn gái đã dùng và đã sản sinh cho xã hội rất nhìu những bợm nhậu là con gái hihihi em nói thía có đúng kô các bác ??? :roll: :wink: :P

tranhaihiepkhach
18-10-2003, 08:27
tôi chẳng bao giờ buồn vì cô đơn cả tôi luôn tìm cho mình việc gì đó để làm lúc rảnh rổi

Già Làng Đáng Kính
18-10-2003, 08:37
tôi chẳng bao giờ buồn vì cô đơn cả tôi luôn tìm cho mình việc gì đó để làm lúc rảnh rổi
hiccc huynh đệ à cô đơn khác với rảnh rỗi đấy nhá hihihi cô đơn chắc bị ai đá còn rảnh rỗi thì kô bít hihi
tui chắc chỉ đến với thuốc or rượu :roll: :twisted:

tieu_quy_hao_sac
18-10-2003, 08:56
Những lúc cô đơn tôi chỉ ngồi một mình trong bóng tối để suy nghĩ mà thui . Suy nghĩ về những điều đã và đang xảy ra với mình , suy nghĩ xem ngày hôm nay mình đã làm gì đúng làm gì sai và nghĩ xem ngày mai mình sẽ làm gì. thế thôi chứ khi buồn tôi không nhất thiết là uống rượu hay hút thuốc . mà tôi chỉ thích một mình cho nó cô đơn hẳn đi và tui sẽ tìm thấy niềm vui trong nỗi cô đơn đó.............bởi tôi luôn suy nghĩ và hành động

Già Làng Đáng Kính
18-10-2003, 09:09
hihihi huynh cũng thích cô đơn ạ hehe đệ đây cũng thía hihihi hicc sau đó ngồi & suy nghĩ sem mình có cái gì đó kô phải với bạn bè hehe .... nhưng sau đó là ....ngủ vì đã 3h sáng roài ạ hihihi

vo_tinh_kiem_khach
18-10-2003, 21:33
suy ngĩ đâu kể thời gian hả đệ ! người ta có thể suy nghĩ thâu đêm lắm chứ ? suy nghĩ ở mọi nơi ,mọi lúc ,và ngay trong khi ngủ người ta cũng suy nghĩ nữa !

dep_trai_nhat_trai
21-10-2003, 17:39
vô tình kiếm bạc à
huynh có tâm trạng giống đệ đó

Già Làng Đáng Kính
21-10-2003, 18:46
suy ngĩ đâu kể thời gian hả đệ ! người ta có thể suy nghĩ thâu đêm lắm chứ ? suy nghĩ ở mọi nơi ,mọi lúc ,và ngay trong khi ngủ người ta cũng suy nghĩ nữa !
huhuhuhu nhưng huynh ơi làm sao mà vừa ngủ vùa suy nghĩ được ?? chỉ suy nghĩ xong thì ngủ thui chứ ?? :roll: :roll:

tieulong
21-10-2003, 19:08
tức là đệ chỉ suy nghĩ bên ngoài thì khi ngủ thì đệ mơ thấy thế thui

Già Làng Đáng Kính
21-10-2003, 19:36
hihihi người ta nói là ngày nghĩ nhìu cái gì là đêm về mơ thấy thì đúng thật nhỉ bà con hihihi giống tui ngày nghĩ nhìu về nàng hehe đêm về mơ thấy nàng thật hehhe

tieu_quy_hao_sac
21-10-2003, 19:55
lamxu à đã bao giờ đệ cảm thấy có niềm vui trong những lúc như thế chưa huynh thấy
rằng đệ không thật sự.............. mà đệ lấy cái này ra làm một trò đùa huynh cảm thấy như thế . Có lẽ chưa bao giờ đệ thực sự cảm thấy buồn.

Già Làng Đáng Kính
22-10-2003, 10:10
lamxu à đã bao giờ đệ cảm thấy có niềm vui trong những lúc như thế chưa huynh thấy
rằng đệ không thật sự.............. mà đệ lấy cái này ra làm một trò đùa huynh cảm thấy như thế . Có lẽ chưa bao giờ đệ thực sự cảm thấy buồn.
huhuhu huynh hỉu nhằm đệ roài đấy hiccc sao lamxu lại phải lấy cái đó ra làm trò đùa được ???/ :roll: :roll: :wink:
vì đệ cũng nhìu lúc phải suy nghĩ bỏ mẹ ra ấy chứ hixx kô phải về chuyện học mà về chuyện làm cái gì ??/ nghề ngỗng có nhưng cái = nó chỉ là hư vô hehhe chủ yếu là làm như thía nào đấy mới là quan trọng
hihihi anh đã bao giờ nghĩ về chuyện này chưa ???

tieu_quy_hao_sac
22-10-2003, 12:04
Sao lại không cơ chứ không nghĩ về nó đệ bảo huynh còn nghĩ về cái gì nữa đây nói thế thôi ngoài những chuyện khác phải suy nghĩ ra thì huynh cũng hay nghĩ đến chuyện này vì nó là một phần không thể thiếu trong cuộc sống hiện tại .

anhhung_ngocnghech
24-10-2003, 19:55
Cô đơn- từ này theo tại hạ nó quá trừu tượng quá khó để định nghia nó. Không biêt đồi với các vị những lúc như thế nó ra sao , riêng đối với tại hạ đó chính la những lúc mắc sai lầm mà hình như tại hạ la "chuyen gia" mắc sai lầm thì phải , thời gian cũng đâu có quay trở lại cho tại hạ sữa chữa khuyết điểm ,những lãng quên nó thì không sao nhưng những lúc nhớ lại thật sự là những giây phút khó khăn nhât, trống trải và bi quan vô cùng , không thể chia xẻ cùng ai ngay cả đối với những người thương yêu mình nhất- bi đát là ở chổ đó. Thôi thì lòng vòng cho hêt 10000xăng trên tất cả những con đường mà minh quen thuôc- ghé thăm lương sơn của chúng ta tâm sự cùng các huynh đài và các sư tỷ cho đi qua khoảnh khắc đáng sợ đó tiếp tục sống và tiếp tục ............... :(

vo_tinh_kiem_khach
25-10-2003, 14:29
cách đó cũng hay ,nhưng thử làm như VTKK mỗ xem sao !
một mình ,góc quán vắng ,trời mưa bay bay ,gió heo may ,tại sao ko nhâm nhi một tách caffe đen nóng ,một bài hát quen thuộc ? suy nghĩ liên miên nhưng biết đâu sẽ tìm ra cách giải quyết mọi vấn đề ?

conangxautrai
28-10-2003, 09:43
thực ra không ai là người thích cô đơn cả .Ngay chính tôi , tôi rất sợ cô đơn, tôi sợ sự yện lặng vì thế tôi luôn phải sống vui tươi tôi sợ ngày nào mà tôi nghỉ học hôm sau tôi mượn vở của bạn ngồi bên cạnh mà bạn đó lại hỏi tôi "ơ, hôm qua bạn nghỉ học à ? " đó là câu tôi rất sợ .
cho nên tôi nghi trong niềm cô đơn hay nỗi buòn thì không có niềm vui và không nên tìm niêm vui ở đó ma chỉ cảm thấy buồn hơn mà thôi

...
28-10-2003, 13:02
hẳn trong mỗi con người ,ý thích không ai giống ai .có người cho rằng ,tự tìm nỗi cô đơn không khác gì tự xây cho mình một ngôi mộ .tuy nhiên có những người chỉ thấy được niềm vui trong chính nỗi cô đơn.
" có một người quen tìm nỗi cô đơn
trong khói thuốc đốt thêm bao kỷ niệm
cà phê đắng nhắp môi quen trầm lặng
quán vắng ,một mình quen tìm nỗi cô đơn."
đầu tiên có thể chỉ là một thói quen khác người ,thói quen ấy là hậu quả của những tháng ngày cô đơn ,chỉ biết tìm quên trong nuối tiếc .rồi dần dần thói quen ấy đi sâu vào trong tâm thức ,để rồi ngồi một mình gặm nhấm nỗi cô đơn mà cứ ngỡ không hề cô đơn.từng giọt cà phê đắng ,ru hồn người trong muôn vàn tiếc nuối ,nhưng có xá gì khi giọt đắng đã thành quen.
"có một người quen tìm những ngày xưa
muốn tìm lại còn tìm đâu được nữa..."
từng đợt sóng lòng cứ xô tan hiện tại ,chốn quá khứ nhưng càng chạy chốn thì lại càng bắt gặp.bắt gặp chính mình trong dĩ vãng đã xa
"muốn quên đi sao từng đêm vẫn cứ
buồn một mình nên quán vắng xa xôi."
người ta thường tìm vui trong những nơi phồn hoa nhộn nhịp ,gặp gỡ bạn bè cho vơi bớt buồn thương .thế nhưng lạ thay ,có người chỉ tìm vui trong góc quán thân quen ,dù bên cạnh không bạn bè thân thích .chính vì vậy mà ai kia đừng thắc mắc ,tại sao có người lặng lẽ một mình ,không cười nói ,không hát ca .
còn những kẻ quen làm bạn với nỗi cô đơn ,sao ko đổi thói quen đi cho lòng bớt cô quạnh ,mà cứ mãi làm cho góc quán vắng càng trở nên xa xôi.
(bài thơ sử dụng là bài thơ do tại hạ tự làm ,nhưng chỉ dám chép lại vài dòng ngắn ngủi)
Tôi thì tôi ko dám chắc mình có phải là người như vậy hay ko ? Chỉ đơn giản rằng , tôi là kẻ hay rơi vào cảm giác lạc lõng trong một đám đông vui nhộn . Tôi ko biết tại sao lại như vậy ?

Mèo Mù
28-10-2003, 14:53
bạn à, con người không bao giờ hiểu hết bản thân mình cần gì, và nó như thế nào đâu, bạn cảm thấy cô đơn trong 1 đám đông vui nhộn là do bạn không cảm thấy có hứng thú với nó, hoặc tính cách bạn không hợp với những nơi vui nhộn, hoặc hôm đó bạn có điều phiền muộn... :wink: . Nhiều khi vt đang cười đùa bỗng dưng im bặt, cảm giác như là lạc lõng, hết hứng thú với chuyện vui kia và vt im luôn chứ không cố gượng ép mình cười đùa, bạn hãy làm những gì mình muốn, nếu không thấy thích hợp thì đừng cố kẻo nó phản cảm lắm, với những người bạn bè đó họ cười đùa vô tư mà ta cố gượng ép theo họ thì không phải là 1 cách hay đâu.

LSB-VO VI
28-10-2003, 17:41
Những lúc cô đơn chính là lúc mà ta có thời gian yên tĩnh một mình nhìn lại những gì mà mình vưa trải qua,không một vướng bận, không một chút ảnh hưởng của bên ngoài !chỉ có thêm một khoảng trống buồn !nhưng cũng không biết mình buồn vì sao !đây chính là lúc mà ta sống thật với con người của ta nhất.và cũng là lúc thích hợp nhất để ta cỏ thể tìm lại khoảng bình lặng trong mình sau những tháng ngày lăn lộn với cuộc sống vốn tấp nập hối hả !
có thể lúc này ta có cảm giác buồn nhưng bạn lại không muốn khoảng thời gian này trôi qua,bạn có cảm giác nhẹ nhõm như vừa trút bỏ những lo toan phiền muội của cuộc sống hàng ngày !sau đó bạn có cảm giác chợt vui !một niêm vui khác hẳn với bao niềm vui mà mình đã gặp hàng ngày!
Đó chính là niềm vui mà tôi đã tìm thấy trong những lúc cô đơn !
Còn các huynh đệ ls !các huynh đệ có khi nào tìm thấy niềm vui trong nỗi cô đơn của mình không ?

vo_tinh_kiem_khach
03-11-2003, 09:59
Tôi thì tôi ko dám chắc mình có phải là người như vậy hay ko ? Chỉ đơn giản rằng , tôi là kẻ hay rơi vào cảm giác lạc lõng trong một đám đông vui nhộn . Tôi ko biết tại sao lại như vậy ?

đôi khi ,bạn bè là tất cả ,dù có chuyện gì đi chăng nữa thì bạn bè luôn là sự hi vọng cuối cùng trong mỗi chúng ta ,nhưng sự lạc lõng là không tránh khỏi .ấy là khi ta nhiều bạn nhưng không ai hiểu được ta ,sự cô đơn là điều duy nhất mà ta cần để suy nghĩ ,để gặm nhấm ,và để thấy vui ...

CLM_19882003
03-11-2003, 11:10
Con người ai cũng có lúc vui lúc buồn.Nhưng đệ nghĩ rằng cuộc đời còn bao nhiêu thú vui,việc gì phải đi tìm niềm vui trong nỗi cô đơn????????

dieliebe0912
03-11-2003, 11:29
Trong cuộc sống xô bồ hiện nay chúng ta thường có rất nhiều mối quan hệ trong nhiều lĩnh vực của đời sống.Suốt ngày gặp gỡ nói chuyện làm cho chúng ta nhiều khi không được thể hiện chính mình,sống với những gì là của mình thực sự,những cái nhiều khi là mặt trái của chính chúng ta.Và những lúc như vậy thì....những giây phút một mình thậtt là quý biết bao..Chúng ta có thể tự nhìn lại mình,nhìn lại những gì chúng ta đã làm và sắp làm.....Điều đó là không thể thiếu trong mỗi chúng ta!!!!!!!!!!

...
03-11-2003, 12:26
Muội ko biết ... tuy nhiên , ko thích có nhiều bạn lắm , có lẽ có bè nhiêù hơn là bạn . Mà có nhiều bạn theo nghĩa tương đối vẫn cảm thấy buồn đó thôi .