PDA

View Full Version : Những ước mơ xanh

lyquy82
21-08-2003, 15:40
THeo mình nghĩ, ai cũng có những ước mơ riêng, đặc biệt là vào khoảng tuổi 20, đó là những ước mơ rất đẹp, rất trong sáng. Có thể tất cả các bạn cũng đều có ước mơ, hoặc có những người mới bắt đầu, có những người đang trên con đường thực hiện nó, hoặc như tôi đang cố gắng nhưng vẫn ko thể làm đưọc gì cả, vậy chúng ta phải làm sao để thực hiện được những ước mơ đó thành hiện thực, nhất là khi ước mơ thì lớn mà năng lực thì nhỏ. Các huynh đệ có thể cùng thảo luận để chúng ta có thể làm đưọc chúng ta mơ ưóc và mong muốn ko.

LSB-VanThang
21-08-2003, 16:00
Theo tại hạ muốn biến ước mơ của mình thành hiện thực thì phải tự bản thân cố gắng kiên trì trong mọi mặt. Cố gắng như thế nào thì còn tùy mình muốn gì. Còn như mình đã cố hết sức mà không thành công thì cũng đành chịu thôi. Có người muốn trở thành giáo sư thì phải cố học, hạn chế chơi bời...vv... Huynh đài nói rằng huynh đài đang cố gắng mà vẫn không thể làm gì cả thì tại hạ cho rằng không đúng, huynh đài thử nói xem huynh đài có ước mơ như thế nào.
Tại hạ hy vọng một ngày nào đó sẽ có cơ hội trở về Vn làm việc, như vậy tại hạ phải học những ngành mà Vn đang cần và ngành có thể công tác được ở Vn. Nếu như sau này dù tại hạ muốn về mà không có cơ hội và điều kiện để về thì đó lại là chuyện khác.

lyquy82
21-08-2003, 16:33
Tại hạ muốn học thật tốt khi ngồi trên ghế giảng đường, để có kiến thức vững chắc, rồi sau này ra đi làm và thanh lập công ty. Nhưng nó khá khó, bời vì tại hạ học tốt trên ghế giảng đường thật là khó, nhồi vô đầu thứ thì bay ra , thứ thì dọc mãi ko hiểu. Mà tại hạ ko giàu, muốn mỏ công ty chỉ trông mong vào năng lực của mình thui. Đó là ước mơ cúa tại hạ, cách đây đã 4 năm, mà nó vẫn lẹt đẹt. Tại hạ quả thật ko kiên trì, mỗi khi khó là đọc vô chuyện chưởng, đã đọc thì ngốn cả bộ, nếu ko thì vài quyển, hì hì lúc đó thì hết ngày rồi, mà sau vsài hôm lại như vậy , thành ra kết quả học thật là ngượng . Có điều là nó diễn ra 3 năm nay thế nới lạ. Có lẽ đó là tật lớn nhất, cũng là thói quen đáng sợ nhất mà tại hạ ko vượt qua được.
Còn huynh Vanthang nói phải tự bản thân kiên trì trong mọi mặt để đến ước mơ của mình , mình thấy vô cùng có ý nghĩa . Cảm ơn huynh.
Còn các huynh đệ khác , chắc chắn ai cũng có và ko phải ai cũng xuôn xẻ, chúng ta cùng trao đổi

LSB-Mat_naDH
21-08-2003, 17:58
Ươc mơ?Chắc chắn là ai cũng có,dù ước mơ đó chỉ là một cái gì rất nhỏ bé.Nó chính là một động lực giúp con người ta phấn đấu vươn lên.NHưng ước mơ là một chuyện còn thực hiện được ko lại rất khó bởi nói thì bao giờ cũng dễ hơn làm.Mà con người luôn có tính ỷ lại,thắng được bản thân mình là rất khó,đòi hỏi phải có nhiều ý chí và nghị lực.
TRước đây cũng như Lyquy huynh đài,MN cũng ko kiên trì rất ham chơi,mơ ước thì nhiều nhưng chẳng cái nào thành cả vì mỗi khi gặp khó khăn MN lại nản.Nhiều lúc MN cũng tự trách mình và nghĩ mình sẽ chẳng bao giờ làm được gì,mình sẽ chẳng bao giờ vượt qua được chính mình.Nhưng hiện tại thì cái ý nghĩ đó đã ra khỏi đầu MN rồi,MN thấy xung quanh mình ai cũng nỗ lực vươn lên,chẳng lẽ chỉ mình dậm chân tại chỗ,nhất là khi MN đọc được một bài báo viết về một phụ nữ thành đạt ,cô ấy dù có khó khăn,dù trắc trở thế nào cũng vẫn tiến về phía trước.Và điều MN đang cố làm là vượt qua tính ỷ lại của chính mình để thực hiện được ước mơ của mình.Sẽ rất khó nhưng chẳng phải là ko làm được :D

lyquy82
21-08-2003, 21:17
Cảm ơn bạn MM rất nhiều, mà bạn cũng học về kinh tế phải ko. Vậy là có người cùng mục đích. Mình cũng ko nghĩ nhiều về tính ỷ lại của mình.
Có phải tính ỷ lại của mình là trông chờ vào người khác làm giúp mình, trông chờ vào người khác lo giúp mình. Nhưng nếu ước mơ của mình thì đâu có thể trông chờ vào ai, ngoài tự bản thân mình làm, thế tại sao lại có tính ỷ lại vậy, hay phải chăng đó là tính lười, ngại khó ngại khổ ? có đúng vậy ko MM, và các bạn?

LSB-VanThang
23-08-2003, 04:35
Lý Quỳ huynh đừng cho rằng tại hạ là người siêng năng và kiên trì, như vậy tại hạ ngại lắm. Tại hạ có nhiều việc của hôm nay cũng để dành cho ngày mai, lười biến vô cùng :D Có nhiều việc tuy ta biết cần phải làm nhưng vẫn cố kéo dài phút nào hay phút ấy. Chúng ta nói thì rất dễ nhưng muốn tạo cho mình những cá tính tốt là việc hoàn toàn không đơn giản, bởi bản tính con người vốn vẫn thích nằm chơi xơi nước và lười động não mà. :D
Thấy MN muội có chí vậy làm huynh phục ghê, hy vọng huynh cũng sẽ làm được như muội. Chúc mọi người đạt được ước mơ của mình! :wink:

LSB_quận chúa Triệu
23-08-2003, 13:46
Ước mơ àh ??mỗi con người đều phải có một chí hướng cho tương lai mà chí hướng này chính là ước mơ của người đó .Riêng pikachu thì ước mơ to lớn nhất của mình là có một gia đình thật hạnh phúc để sống !!!

lyquy82
25-08-2003, 19:12
Huynh Văn Thắng à, nếu có tính kiên trì thì càng tốt chứ sao. Nhưng tại hạ cũng đang cố gắng vượt qua chính mình như MM nói. Tại hạ nghĩ muốn thực hiện được ước mơ chúng ta rất cần có ý chí nghị lực, sự kiên trì, chiến thắng bản thân mình, mà những huynh mà mơ nhiều thì càng cần cố gắng để chiến thắng bản thân mình có phải vậy ko?,
To pikachu: Ước mơ của bạn thật đơn giản và cũng thật khó , mình đã từng mơ ước như vậy, để có 1 tình yêu như vậy ko phải rễ, hì hì mà khi có được rồi thì bị người ta gông luôn thật là khổ, khi mà ko gông dược bị người ta phá hoại mọi kiểu, rất khkó để làm nhưng việc khác cho riêng mình, như ước mơ của mình chẳng hạn. Sau cùng mình đành gác lại ước mơ gia đình, nó chưa phải lúc, đành chấp nhận thôi.
Còn các huynh đệ khác thì sao, tại hạ nhận thấy 1 điều rằng : Khi người ta ko dám nói ước mơ của mình thì rất khó thực hiện đưọc, vì ngay việc nói còn ngại nữa là , ko biết có đúng ko? :o

Hạng Thiếu Long
25-08-2003, 21:29
muốn ước mơ trờ thành thiện thực thì theo Hạng đệ nghĩ nên cố gắng kiên trì, có công mài sắt có ngày nên kim, phải ko nào các vị huynh đài, nhưng mà ước mấy cái như là sẽ biết bay hay có phép thì chắc cái đó sẽ ko bao giờ thành hiện thực đâu vì đó ko có thật trong đời sống chúng ta ^_^

lyquy82
25-08-2003, 22:31
Bạn đừng nói thế , nếu là bay thì bây giờ họ bay được cả mấy trăm người cùng 1 lúc ý chứ. Nếu ko có ước mơ bay thì làm sao có máy bay đưọc. Mình đồng ý: Có công mài sắc có ngày nên kim.

LsB-a LiTtLe GeCkO
26-08-2003, 14:04
Có một bà mẹ nói với cô con gái của mình rằng Ước mơ là giấc mơ của con người và nhất là giới trẻ , nhưng khi con người ta lớn hơn thì những giấc mơ đó thực tế hơn , mọi người nghĩ sao về câu nói này . Tuổi trẻ của chúng ta có biết bao ước mơ , hoài bão . Có những điều sẽ được thực hiện và cũng có nhiều điều sẽ chẳng bao giờ xảy ra . Thanh niên VN với ước mơ lớn nhất đó là cống hiến tài năng và trí tuệ của mình cho đất nước nhưng sống trong một xã hội đang bắt kịp với tốc độ phát triển của cả thế giới như nước ta hiện nay thì có rất nhiều khó khăn . Trước hết ai cũng biết ở nước ta hiện nay vẫn còn rất nhiều tệ nạn , chuyện con ông cháu cha là thường tình . Có thể các bạn giỏi , có bằng cấp nhưng có khi về nước lại không xin được việc làm , bon chen để rồi cuối cùng thì tất cả kiến thức được học trong bao nhiêu năm lại không được mang ra sử dụng . Đã có một chương tình thời sự ở VN nói về 4 thanh niên có chí hướng , đã tự bỏ tiền ra đi du học (chỉ mượn danh nghĩa của nhà nước cho đi đào tạo ở Nhật Bản chứ tiền là của họ ). Ở NB , họ phải học rất nhiều nhưng không được phép ghi chép bất cứ một điều gì . Khi về nước , 4 chàng trai đó đã chép lại bằng hết các kiến thức ghi nhớ trong đầu để đóng góp cho Đất nước và thiết kế một chương trình về mạng điện thoại , vậy họ được gì ? Ngoài tấm bằng khen của Nhà Nước ta . Chính sách đãi ngộ nhân tài của Nhà Nước ta là quá ít ỏi , đôi khi làm cho thanh niên VN cũng thấy nản . Tuy nhiên họ vẫn cứ làm .
Bé chips nghĩ rằng những ước mơ to lớn của chúng ta chỉ được thực hiện khi lớp trẻ như chúng ta được thực sự là chủ nhân của đất nước này . :roll:

lyquy82
19-09-2003, 20:51
Nếu chúng ta muốn làm chủ nhân tương lai của đất nước thì phải chửng tỏ bản thân mình, dám sông vào đảm nhận công việc, gánh vác công việc. Bác Hồ đã nói :Tuổi nhỏ làm việc nhỏ. Có lẽ đầu tiên la từ chính công việc của chúng ta, sau đó đến công việc gia đình , và giúp đỡ bạn bè ......... Người lớn sẽ nhìn giới trẻ với con mắt khác , sẽ có tự tin hơn và sẽ thay đổi trong quan niệm. Và chúng ta mới có thể đủ bản lãnh để đảm nhận công việc.....
Đó là suy nghĩ của Lý Quỳ tôi, các huynh đệ nghĩ sao. Tại hạ thì bản thân còn kém lắm, học hanh thi lại liên miên, có khi lẫn ko biết thi lại bao nhiêu chú nữa.