PDA

View Full Version : Có cần thay đổi cách giáo dục con cái?

Lạc Y Khách
30-07-2003, 00:32
Đã có nhiều chủ đề bàn cãi về những thứ mà Việt Nam phải học tập các nước tiên tiến ở trong diễn đàn này và một số diễn đàn mà o2o tui đã cùng tham gia, nhưng chưa thấy mọi người nhắc đến vấn đề này: Giáo dục con cái khi còn nhỏ. Nhiều khi, với mỗi con người, sự thành công trong tương lai chịu ảnh hưởng rất lớn từ cách giáo dục của cha mẹ ngay từ khi còn bé.
Những thanh thiếu niên ở các nước phương Tây có bản lĩnh sống tự lập cao , có cái "tôi" mạnh mẽ hơn nhiều so với các thanh thiếu niên châu Á, trong đó có Việt Nam. Các huynh chắc cũng biết điều này, phần lớn thanh niên ở phương Tây, trong đó có Mỹ - nơi mà tôi đang sống, đến 18 tuổi là phải ra khỏi nhà, tự kiếm việc nuôi sống bản thân, vay tiền để học ĐH và tự quyết định sự nghiệp của mình. Nếu đem so sánh với chúng ta ở Việt Nam thì đại đa số chúng ta phải khâm phục họ. Vì sao lại như vậy? o2o tôi có nghĩ tới một trong số những lý do là cách giáo dục của cha mẹ tới con cái ngay từ khi còn nhỏ có ảnh hưỏng lớn tới sự hình thành bản tính tự lập của con cái.

o2o có quan sát được 2 hiện tượng sau post lên đây để cùng thảo luận.

1. Trượt tuyết:

Có lẽ cũng giống nhiều người VN, đó là lần đầu tiên o2o đi trượt tuyết. Điểm đầu tiên mà o2o quan sát được khi mới tới khu trượt là: có rất nhiều trẻ em nhỏ (3-8 tuổi) đi cùng với bố mẹ tới trượt. Bố mẹ mang đồ đạc của bố mẹ, con cái dù là bé cũng tự mang 1 cái ba lô của riêng mình và tự cầm lấy đồ đạc của mình.

(* Ngoài lề: Về cơ bản theo o2o được biết thì trượt tuyết có mấy loại như là: downhill ( 2 cái ván trượt dài), cross-country (2 ván ngắn hơn) và snowboarding (chỉ có 1 ván to). Với những người mới biết trượt, thì thường trượt cái downhill , theo nhiều người nói thì nó đỡ bị ngã hơn snowboarding.. Ngã rất đau!!!! *)

o2o được đưa ngay tới baby slope (nơi dành cho trẻ con!!!) để tập trượt downhill. Nếu vị huynh đài nào đã từng lần đầu trượt tuyết thì biết, rất sợ và đau! Trong khi o2o ngã "dúi dụi", ấn tượng của o2o là có quá nhiều em bé cả gái và trai (phải gọi thế vì có lẽ chúng nó không dài hơn cái ván trượt, khoảng 3-4 tuổi ..) trượt rất giỏi, lao "phăm phăm" qua mặt o2o. Tất cả đều trượt snowboarding! Cũng đỡ xấu hổ cho o2o là có mấy "em bé" gái khác cũng đang tập downhill cùng bố mẹ. Có điều o2o quan sát thấy, mỗi khi ngã, các cô bé đó tự cố gắng đứng dậy (đứng dậy sau khi bị ngã trong trưọt tuyết không phải là DỄ!!!), bố mẹ chỉ nhìn mà không ra đỡ. Có 1 cô bé 4 tuổi, ngã rất đau, o2o đã nghĩ chắc là phải gẫy xương chẳng chơi, thì bố mẹ chỉ đứng đằng xa, nói mấy câu động viên trong khi cô bé tự bò dậy. o2o biết nó rất đau nhưng nhoẻn cười với bố mẹ và ..trượt tiếp!

Nếu đó là 1 cô hay cậu bé VN đi cùng với bố mẹ, thì ngay lập tức bố mẹ sẽ chạy ra đỡ dậy, dỗ dành cho nín khóc và... "đánh" cả cái ván trưọt vì làm bé ngã đau!!

2. Ở sân bay:

Trong lúc chờ lên máy bay ở 1 sân bay ở Ý, o2o có gặp 2 mẹ con , chắc là đi du lịch về. Thằng bé khoảng 5 tuổi rất thích thú với việc chơi cái ô tô điều khiển từ xa. Chẳng hiểu nó điều khiển thế nào, cái ô tô chạy ngang qua chân nó và nó đã ngã..... uỵch... khá đau... Thằng bé không khóc, lồm cồm bò dậy trong khi bố mẹ nó cùng với 1 đám đông người lớn đang đứng chờ lên máy bay nhìn nó và không một ai chạy ra đỡ nó cả. Thằng bé cười đem cái ô tô của nó, tự cất vào cái ba lô nhỏ xinh của nó ..và như o2o quan sát trong cái ba lô của thằng cu... có đủ cả nước uống và bánh ngọt của riêng nó (o2o đoán do nó tự sắp xếp mang đi chăng?) ....

Kết luận: Có lẽ nên thay đổi cách nghĩ của các bậc phụ huynh Việt Nam về cách giáo dục trẻ con chăng?

Tam Phong Đạo Sĩ
30-07-2003, 04:11
Bần đạo vân du các tỉnh thành VN nhận thấy số đông phụ huynh không tạo cho con cái mình có tính từ lập từ khi còn nhỏ. Đó là điều đáng tiếc. Hiện nay bần đạo nhận thấy đồ chơi của Tàu, dựa theo các nhân vật trong truyện, trò chơi, phim ảnh... tràn lan ở VN. Đồ chơi cho trẻ em gì mà rất bạo lực, có một số trò chơi dựa theo các nhân vật trong truyện tranh lại còn...rất "hở hang" nữa chứ.

LSB_congaiSG
30-07-2003, 23:52
Bần đạo vân du các tỉnh thành VN nhận thấy số đông phụ huynh không tạo cho con cái mình có tính từ lập từ khi còn nhỏ. Đó là điều đáng tiếc. Hiện nay bần đạo nhận thấy đồ chơi của Tàu, dựa theo các nhân vật trong truyện, trò chơi, phim ảnh... tràn lan ở VN. Đồ chơi cho trẻ em gì mà rất bạo lực, có một số trò chơi dựa theo các nhân vật trong truyện tranh lại còn...rất "hở hang" nữa chứ.

Theo CGSG thấy thì còn rất nhiều vấn đề mà chúng ta chưa đề cập tới ngoài những chuyện mà 2 vị đã đề cập ở trên. Theo CGSG thấy , ở xã hội VN con cái trong gđ thường ko có tiếng nói , ý kiến của con cái thường ko được tôn trọng, với nhiều gđ còn có tình trạng con cái là tài sản riêng của bố mẹ, cha mẹ muốn làm gì thì làm , đánh đập thậm chí là nặng hơn ... cũng được luôn , bởi họ có lí do của họ :" Con tui , tui đẻ ra , tui phải có quyền với nó chứ , mấy người đâu có đẻ ra nó đâu ma mấy người nói " hoặc :" Tui mang nặng đẻđau ra nó , nuôi nó lớn đến chừng này thì nó phải lao động để nuôi lại tôi chứ " ...... và còn biết bao nhiêu lí do " chính đáng " khác nữa . Có những bậc cha mẹ chẳng bao giờ cần tìm hiểu xem con mình nghĩ gì và mog muốn gì , ho chỉ yêu cấu con họ phải làm theo những yêu cầu của họ mà ko cần biết khả năng của con mình . Con cái làm được ko nói làm gì, nếu ko được như ý họ muốn thì sẽ bị mắng chửi , thậm chí là mằng từ ngày này sang tháng nọ , cứ mãi điệp khíc muôn thưở làm hoài mà chẳng chịu tìm hiểu xem con mình nghĩ như thế nào . Ôi cha mẹ! còn biết bao nhiêu điều cần nói mà chẳng biết có bao giờ những bậc làm cha làm mẹ chợt nghĩ lại :" Con mình nó mong muốn gì ???" hay không !

tamtang
02-08-2003, 14:07
thay đổi ra sao hả bạn , với những người như bạn thì thay đổi thế nào , chỉ biết quan sát , đặc điểm quan sát nhiều của những dân tộc châu Á , bạn có biết về nó ko , và bạn biết trong thời gian đó người châu Âu làm gì ko
này cái anh bạn sợ đau , bạn sợ , vậy bạn cũng ko dám đưa con mình ra làm thí nghiệm đâu vì "bạn sợ" , cái sợ là một điều bao trùm cuộc sống của chúng ta , nếu ko vượt qua , mọi người chỉ là con rối

vào đề thôi , này bạn trẻ con thì ko sợ đau đâu , nhưng bạn có biết tại sao lớn lên chúng lại sợ ko , vì quá trình giáo dục đó , mà giáo dục của nước ta quá tốt , học sinh hiểu biết nhiều , nên cái sợ nhiều hơn , bạn thử nghĩ xem mấy cái thằng đầu đường xó chợ có mấy khi sợ ko , vậy cái gì của quá trình giáo dục làm cho đưa trẻ sợ vậy ?

vấn đề thứ 2 , thay đổi thì nên làm từ đâu

vấn đề thứ 3 , làm như thế nào , cần bao nhiều năm , cần bao nhiêu người

vấn đề thứ 4 , bao giờ thì VN đạt được những giá trị đây như họ , bạn thử dự đoán và đưa ra lập luân xem

trên nay lắm học giả quá , ai cũng là thiên tài , bụng đều nghĩ vậy nhưng khi hỏi thì bảo ko , vì sợ , vì sợ ko xứng với cái danh thiên tài , rồi để mọi người cười chê , đi đâu cũng thấy mọi người sợ đủ điều

tiama_tion
02-08-2003, 21:16
Đối với phụ huynh họ đều cho rằng mình đã đùng vì họ đã hết lòng vì con họ , điều mà họ ko bao giờ nghĩ đến chính là cảm nhận của con cái mình ra sao đối với cách giáo dục của họ, họ luôn nghĩ mình đã đúng chứ ko sai
Vậy cho nên tôi thấy thay đổi cung hay nhưng phải hợp lý làm sao dung hoà được cả hai thì tốt hơn ...

LSB-VanThang
04-08-2003, 03:48
Theo tại hạ chúng ta bàn luận ở đây là để rút tỉa kinh nghiệm để sau này nếu có con cái mà thay đổi. Như never_ending nói thì đúng rồi, chúng ta chưa có con cái nên khó mà hiểu được tấm lòng của bố mẹ, tuy nhiên đó không đồng nghĩa với việc chúng ta không thể bàn bạc về vấn đề này. Theo cách nghĩ phương Đông thì con cái không được phép bàn về những cái sai của bố mẹ, nhưng chúng ta bàn ở đây đâu phải có ý muốn nói xấu bố mẹ hay chỉ trích bố mẹ mình. Hơn nữa chúng ta đều chưa có con cái nên có thể đại diện cho lớp con cái. Biết đâu sau này khi có con chúng ta nghĩ lại những bài viết hôm nay sẽ có hữu ích.
Nói chung thì phần đông con cái đều có ít nhiều điều không bằng lòng trong cách dạy bảo của bố mẹ (vì là bố mẹ mình nên mình không dám nói ra hoặc không dám xem đó là sai lầm) nhưng điều kỳ lạ là sau đó những người con này lại dạy con của họ không khác gì bố mẹ mình. Nhiều khi tại hạ hay nghe người lớn lúc dạy con nói rằng: "Ngày xưa ông (nội) mày cũng dạy bố mày như vậy". Có nghĩa là họ mặc dù thấy bố mẹ mình đã có sai lầm trong cách dạy mình nhưng họ vẫn không hề thay đổi đối với con họ.

LSB_Vô tình tiên tử
30-08-2003, 08:41
Truyền thống nuôi dạy con của dân VN đã trải qua bao nhiêu thế hệ rồi. Ngay cả muội, khi đã 22 tuổi vẫn cứ phải nghe theo lời các phụ huynh răm rắp. Nếu cãi lại thì sẽ nhận ngay một bài ca nhớ đời. Nhiều lúc thấy phụ huynh không phải nói cái gì cũng đúng, nhưng con cái có dám nói lại đâu, vì bố mẹ luôn cho rằng người nào sống lâu hơn thì sẽ có cái nhìn đúng đắn hơn. Nhưng muội vẫn nghĩ đó là do bố mẹ thương con nên luôn muốn bảo bọc con cái mình, đối với bố mẹ, con cái luôn là bé bỏng.

Nếu chúng ta muốn thay đổi được cách nuôi dạy của bố mẹ thì hãy chứng minh rằng mình đã trưởng thành như thế nào chứ. Muội sẽ không nuôi dạy con cái muội theo những gì muội đã từng được dạy dỗ đâu. Con mình nhưng nó cũng có quyền được suy nghĩ chứ, đâu phải là búp bê đau mà bắt nó nhất nhất theo ý mình?

Hạng Thiếu Long
30-08-2003, 08:51
HTL đồng ý cả 2 tay 2 chân với lời phát biểu của muội muội Vô Tình Tiên Nữ

giang ho thap ac
23-08-2005, 21:11
Đánh ! đập ! chửi ! bới ! đó là " thương cho roi cho vọt - ghét cho ngọt cho bùi ", dạy con 1 cách như thế là đúng hay sai? còn chưa biết nhưng dạy như thế sẽ để lại cho con 1 nỗi đau tinh thần, 1 nỗi căm ghét chính cha mẹ, chúng sẽ học theo cách đó để làm lại với bạn bè, với bất kỳ ai. Trẻ con chúng tuy nghịch ngợm 1 chút roi, vọt cũng tốt nhưng không được lạm dụng cái việc roi vọt ấy để làm cho chúng ngoan ngoãn theo ý mình, bởi chúng chỉ ngoan ngoãn trong nỗi sợ hãi, chúng sợ bị đánh nên chúng sẽ ngoan ngoãn, tinh thần chúng bị ức chế , tại sao người lớn không dạy bảo chúng 1 cách người lớn hơn, chỉ cần nói nhỏ nhẹ, đôi khi pha 1 chút câu áp đặt dễ hiểu cho trẻ con sẽ có hiệu quả hơn rất nhiều, đừng để cho trẻ có cái cảm giác căm ghét cha mẹ, dạy con 1 cách nhẹ nhàng không tốt hơn sao?

Chi a ki
24-08-2005, 10:21
Đúng thế , gần đây Nhà nước có ra luật Bảo Vệ Quyền Trẻ Em đấy . NHững hành vi như đánh đập chửi bới của cha mẹ đều bị coi là phạm pháp !!!

Có lẽ những hành vi như vậy là tàn dư của xã hội phong kiến . Những định kiến , cách suy nghĩ củ hổ của người xưa vẫn tồn tại đâu đây trong xã hội hiện đại Việt Nam . Nhưng cái luật kia tuy là đúng nhưng rất khó xác định . Thử hỏi các gia đình mà xem , bố mẹ ít nhất là đánh con cái mấy lần , chửi bới thì vô kể . Lmà sao mà xác định được đâu là quyền hạn cho phép , đâu là hành vi phạm pháp . Và thế là những trường hợp vi phạm được xử lý rất ít trừ khi nó quá nghiêm trọng . Bố mẹ đánh đập con cái quá tàn nhẫn , đối xử nó như nô lệ trong nhà .....

tại sao người lớn không dạy bảo chúng 1 cách người lớn hơn, chỉ cần nói nhỏ nhẹ, đôi khi pha 1 chút câu áp đặt dễ hiểu cho trẻ con sẽ có hiệu quả hơn rất nhiều, đừng để cho trẻ có cái cảm giác căm ghét cha mẹ, dạy con 1 cách nhẹ nhàng không tốt hơn sao?
tất nhiên là tốt hơn rồi . Kể cả những bậc bố mẹ đã làm như vậy . Và vì sao có hiện tượng đó ???
Thứ nhất , bố mẹ thiếu giáo dục , thiếu hiểu biết , quá phong kiến
Thứ hai đôi lúc đang nóng giận , thường xuyên bị áp lực công việc đè nặng nên lấy con cái làm chỗ xả !!!

Xem mấy bộ phim nước ngoài mà xem . KO biết thực tế có như vậy ko ? Con cái làm gì là việc của nó , tự do trong khuôn khổ . Bố mẹ có quyền kiểm soát nhưng ko có quyền can thiệp vào việc của chúng . Hoặc là hành vi của học sinh , ko thích học là bỏ ra khỏi lớp mặc kệ thầy cô , Còn ở ta á !! Dám ko ???
Bố mẹ TLT có đặc điểm là rất ít khi đánh con cái ( Từ nhỏ đến giờ TLT chỉ mới bị đánh có một lần hồi còn bé xíu ) , ko gây áp lực học tập qúa lớn , ... Nhưng khi mắng con cái mà con cái giận ( Ko nói chuyện , ko cười đùa ) Là y như rằng chửi luôn ,... Vô lý klo chịu được !!!

Trùm.
24-08-2005, 19:45
GHTA dạo này hơi lắm chuyện đấy đã làm người trụ cột của gia đình chưa mà viết những bài nghe có vẻ hơi bị ghê gớm đấy .Làm con thì phải vâng lời cha mẹ ,mình hư thì cha mẹ mới đánh mình thế thôi đa số bố mẹ là như vậy .
Còn em gái TLT ơi dù biết là phạm pháp nhưng bố mẹ vẫn phải đánh ai dám phạt đâu đóng kín cửa mà nện thì cho Bảo vệ quyền trẻ em có là thánh cũng chịu thôi ,chỉ khi những đứa trẻ dám tố cáo bố mẹ chúng đánh chúng thì bố mẹ mới hối hận thôi lần sau vẫn tái phạm nói chung đời là vậy cha mẹ đặt đâu con cái ngồi đấy có từ ngày xưa rồi bây giờ chúng ta đang sống trong thế giới hiện đại chúng ta muốn đứng lên để nói cho họ biết họ không có đánh đập chúng ta ư mơ hồ sẽ bị mọi người chửi vào mặt là đứa con bất hiếu thằng mất dạy con nhà vô giáo dục .Vậy làm như 2 người thì chúng ta được cái gì chỉ tốn nước bọt thôi bố mẹ vẫn là người sinh ra ta và nuôi ta lớn khôn cho nên ko phải chỉ vì 1 2 đòn đánh của bố mẹ mà chúng ta giận dỗi .Nói như bố mẹ ta hay nói ''Đánh mày thực ra tao muốn tốt cho mày ...chứ đánh mày tao đau lắm chứ".......:d
Thế thôi đừng bàn luận nhiều nhé nghe có vẻ giáo dục quá chán chúng ta đang lớp trẻ nên đừng bày đặt ở NSS những cái chủ đề thế này

giang ho thap ac
25-08-2005, 07:53
GHTA dạo này hơi lắm chuyện đấy đã làm người trụ cột của gia đình chưa mà viết những bài nghe có vẻ hơi bị ghê gớm đấy .Làm con thì phải vâng lời cha mẹ ,mình hư thì cha mẹ mới đánh mình thế thôi đa số bố mẹ là như vậy .
Còn em gái TLT ơi dù biết là phạm pháp nhưng bố mẹ vẫn phải đánh ai dám phạt đâu đóng kín cửa mà nện thì cho Bảo vệ quyền trẻ em có là thánh cũng chịu thôi ,chỉ khi những đứa trẻ dám tố cáo bố mẹ chúng đánh chúng thì bố mẹ mới hối hận thôi lần sau vẫn tái phạm nói chung đời là vậy cha mẹ đặt đâu con cái ngồi đấy có từ ngày xưa rồi bây giờ chúng ta đang sống trong thế giới hiện đại chúng ta muốn đứng lên để nói cho họ biết họ không có đánh đập chúng ta ư mơ hồ sẽ bị mọi người chửi vào mặt là đứa con bất hiếu thằng mất dạy con nhà vô giáo dục .Vậy làm như 2 người thì chúng ta được cái gì chỉ tốn nước bọt thôi bố mẹ vẫn là người sinh ra ta và nuôi ta lớn khôn cho nên ko phải chỉ vì 1 2 đòn đánh của bố mẹ mà chúng ta giận dỗi .Nói như bố mẹ ta hay nói ''Đánh mày thực ra tao muốn tốt cho mày ...chứ đánh mày tao đau lắm chứ".......:d
Thế thôi đừng bàn luận nhiều nhé nghe có vẻ giáo dục quá chán chúng ta đang lớp trẻ nên đừng bày đặt ở NSS những cái chủ đề thế này
Pác trùm yêu quý ! em chưa là " giường cột của gia đình " nhưng mà pác có biết con người khốn nạn đểu giả của em nó từ đâu mà ra không ? nói thật với pác, bố mẹ rất thương yêu em ! yêu đến nỗi chỉ đi chơi với bạn 1 tý cũng không, ở nhà học, chỉ cần bỏ đi chơi 1 tý thôi là có 1 cái roi mây < thật ra là roi bằng que củi bằng cả ống tay thôi mà >, mà em học có tệ chút nào đâu, từ nhỏ đến lớn bố mẹ yêu thương cho đến mức chả biết tý gì về cái thế giới được gọi là bên ngòai, chả biết đến sinh nhật, bạn bè, vì thế mà đến nay tui không hề có bạn, chúng bạn cứ dần xa lánh, thật buồn pác không hề bị như thế, bác muốn làm gì thì được còn em quanh năm làm bạn với 4 bức tường, bác nhớ nhé 4 bức tường, thật là tuyệt, đến khi em vào đại học bố vẫn yêu vẫn quý luôn đi theo sát em, em chỉ đi chơi với bạn thôi, cũng quát cũng mắng , em chỉ vào mạng 1 tý thôi cũng " mày còn bé lắm sao ? mà chơi mấy cái trò vô bổ này ", khi về nhà hỏi sao không đi chơi ? hừ có bạn đâu mà đòi đi chơi? chơi cái gì đây ? thật tuyệt cuộc sống mới tuyệt làm sao, chỉ cần có ai đó nhắc đến 2 chữ gia đình thôi em đã ngán đến tận cổ rồi, pác bảo em phải lo vui chơi cho hết tuổi trẻ ư ? em không có tuổi trẻ, em không có 1 tý ký ức nào về tuổi thơ của mình chả có kỷ niệm gì đáng nhớ, đến tuổi thơ còn không có thì nói gì đến tuổi trẻ ? nhiều khi ngồi buồn không biết làm gì em chỉ biết làm bạn với điện tử, nhìn những đứa trẻ bị cha mẹ đánh đập thật không nhẫn tâm, không muốn chúng như mình, muốn chúng tốt hơn, muốn người lớn cần phải hiểu con cái, chứ không ép buộc chúng kể cả chúng ta làm anh làm chị cũng vậy nhưng mấy ai hiểu ? đã ai bị như thế chưa? đã ai có cái cảm giác ghét gia đình mình đến cực độ chưa? đã ai nếm trải cái cảnh bất hiếu chưa ? chưa chứ các pác làm sao mà như thế được ? các pác không hiểu như thế là thế nào, " tao đánh mày cũng chỉ để tốt cho mày " tốt, nhưng với cái tốt đó cũng đủ để lại cho chúng 1 nỗi niềm riêng, chúng bị đánh mà không hiểu vì sao lại vậy, đâm ra chúng lỳ đòn như pác Cyborg_Đời là thế chúng trở nên căm ghét cha mẹ hơn, có nhiều ý nghĩ tiêu cực hơn, em là 1 ví dụ ví dụ đúng đắn nhất, em đâu có muốn làm kẻ xấu nhưng thà làm kẻ xấu còn hơn 1 kẻ tiểu nhân bại hoại nhiều khi còn tuyệt hơn nhiều với những người vỗ ngực ta đây là chánh nhân quân tử, em nói thế các pác hiểu sao thì tuỳ .

con_gai
25-08-2005, 08:19
mỗi người đều có cái lí của bản thân mình Trùm nói đúng đó khi chúng ta chưa là người lớn chưa đứng lên gánh vác một gia đình thì chúng ta chưa hiểu hết nỗi lòng của bố mẹ đâu nếu sai thì bị phạt là đúng nhưng mà phạt con ko nhất thiết phải đánh con đâu Trùm ạ ( nghi ngờ sau này Trùm sẽ là một ông bố đánh con như đúng rồi ý ) có nhiều cách lắm mà đâu nhất thiết phải dùng bạo lực chứ nhưng mà nói đi cũng phải nói lại nhiều ông bố bà mẹ ko đủ kiên nhẫn để phân tích mọi việc đâu

thật ra tôi phản đối nhất là việc bố mẹ chửi mắng con có thể đánh đau thì đau thật nhưng sau đó có thể sẽ quên nhanh hơn còn bị chửi thì nhục lắm chúng ta dù lớn dù nhỏ cũng đều có suy nghĩ của bản thân nếu bị chửi thì sẽ ảnh hưởng đến việc phát triển làm người hình thành nhân cách ( nghe có vẻ nghiêm trọng nhỉ nhưng mà là sự thật đó )

Trùm.
26-08-2005, 16:10
Pác trùm yêu quý ! em chưa là " giường cột của gia đình " nhưng mà pác có biết con người khốn nạn đểu giả của em nó từ đâu mà ra không ? nói thật với pác, bố mẹ rất thương yêu em ! yêu đến nỗi chỉ đi chơi với bạn 1 tý cũng không, ở nhà học, chỉ cần bỏ đi chơi 1 tý thôi là có 1 cái roi mây < thật ra là roi bằng que củi bằng cả ống tay thôi mà >, mà em học có tệ chút nào đâu, từ nhỏ đến lớn bố mẹ yêu thương cho đến mức chả biết tý gì về cái thế giới được gọi là bên ngòai, chả biết đến sinh nhật, bạn bè, vì thế mà đến nay tui không hề có bạn, chúng bạn cứ dần xa lánh, thật buồn pác không hề bị như thế, bác muốn làm gì thì được còn em quanh năm làm bạn với 4 bức tường, bác nhớ nhé 4 bức tường, thật là tuyệt, đến khi em vào đại học bố vẫn yêu vẫn quý luôn đi theo sát em, em chỉ đi chơi với bạn thôi, cũng quát cũng mắng , em chỉ vào mạng 1 tý thôi cũng " mày còn bé lắm sao ? mà chơi mấy cái trò vô bổ này ", khi về nhà hỏi sao không đi chơi ? hừ có bạn đâu mà đòi đi chơi? chơi cái gì đây ? thật tuyệt cuộc sống mới tuyệt làm sao, chỉ cần có ai đó nhắc đến 2 chữ gia đình thôi em đã ngán đến tận cổ rồi, pác bảo em phải lo vui chơi cho hết tuổi trẻ ư ? em không có tuổi trẻ, em không có 1 tý ký ức nào về tuổi thơ của mình chả có kỷ niệm gì đáng nhớ, đến tuổi thơ còn không có thì nói gì đến tuổi trẻ ? nhiều khi ngồi buồn không biết làm gì em chỉ biết làm bạn với điện tử, nhìn những đứa trẻ bị cha mẹ đánh đập thật không nhẫn tâm, không muốn chúng như mình, muốn chúng tốt hơn, muốn người lớn cần phải hiểu con cái, chứ không ép buộc chúng kể cả chúng ta làm anh làm chị cũng vậy nhưng mấy ai hiểu ? đã ai bị như thế chưa? đã ai có cái cảm giác ghét gia đình mình đến cực độ chưa? đã ai nếm trải cái cảnh bất hiếu chưa ? chưa chứ các pác làm sao mà như thế được ? các pác không hiểu như thế là thế nào, " tao đánh mày cũng chỉ để tốt cho mày " tốt, nhưng với cái tốt đó cũng đủ để lại cho chúng 1 nỗi niềm riêng, chúng bị đánh mà không hiểu vì sao lại vậy, đâm ra chúng lỳ đòn như pác Cyborg_Đời là thế chúng trở nên căm ghét cha mẹ hơn, có nhiều ý nghĩ tiêu cực hơn, em là 1 ví dụ ví dụ đúng đắn nhất, em đâu có muốn làm kẻ xấu nhưng thà làm kẻ xấu còn hơn 1 kẻ tiểu nhân bại hoại nhiều khi còn tuyệt hơn nhiều với những người vỗ ngực ta đây là chánh nhân quân tử, em nói thế các pác hiểu sao thì tuỳ .
hahahahha Giang hồ thập ác sao đang nói chuyện mà chú em lại khiêm tốn thế ngay từ đầu anh đọc bài của chú anh đã hỏi rất nhiều người ở Ls <toàn người lớn tuổi>họ bảo mới tý tuổi đã bày đặt anh cũng ủng hộ họ tại sao em biết không:
Anh nghĩ em không phải nói cảnh bất hiếu ra ở đây vì anh nghĩ em còn non nớt lắm em chưa phá phách hay hư hỏng bằng những người khác đâu so với nhiều người em vẫn còn ngoan lắm.Còn được bố mẹ quan tâm lo cho ăn học đại học cơ mà.Thế thì việc gì em phải trách bố mẹ chứ hả chú em <suy nghĩ lại đi nhé>
Còn nói về bị đánh đòn hả chú em chỉ mới bị ông già cầm gậy bằng tay oánh thôi chứ gì cũng thường thôi anh Trùm mày đây còn bị ông già cả thằng anh chó chết oánh cho hộc máu mồm máu mũi hồi lớp 5 chỉ vì tội đi chơi cả ngày không xin phép đây nè.
Tuổi thơ của GHTC cũng còn may mắn hơn của Trùm nhiều.Nói tóm lại chúng ta không có quyền phán xét tội lỗi của bố mẹ mình là phận của người làm con
thì chúng ta phải biết chấp nhận như thế thôi.Còn để mà phát biểu ý kiến ở NSS này xem ra rất nhiều người khó chịu GHTA ạ

LSB_Thanh Giang
23-04-2006, 17:28
Chuyện về những gia đình luôn ...không yên ấm !
nguyên nhân chính chỉ vì nạn làm gia trưởng của các đấng mày râu !
các bà vợ luôn phải thường xuyên gánh chịu nạn "bạo lực gia đình !"
mặc dù hiện nay mọi người đang sống trong một thế giới văn hóa và phát triển .
các ông chồng thì có đủ các quyền : cấm vợ giao du bè bạn , đánh đập mắng chười mỗi lúc sai xỉn hay bực dọc !
dồn hết công việc gia đình cho vợ và con gái "quan niệm về giới :các công việc của con trai và con gái "<~~~bạo lực thân thể và vi phạm quyền con người .
chưa kể đến bạo lực ....tình dục , bắt vợ phải đáp ứng nhu cầu giải quyết sinh lý bất cứ lúc nào .
cứ như thế , danh dự , sức khỏe về mặc thể chất và tinh thần của ~ người phụ nữ sống trong các gia đình mà nạn bạo lực hoành hành luôn không được bảo đảm !
giới nữ phải chịu nhiều thiệt thòi vậy sao ?
tất cả mọi người hãy nói một câu công bằng !
kể cả đấng mày râu của ls ,xin hãy nhìn nhận sự việc này một cách khách quan .
tôi chỉ phê phán nạn BLGD chứ không có ý chỉ trích đàn ông đâu đấy nhé !!!:cuoilon: :cuoilon:

manh_ho_Pleiku
04-05-2006, 17:59
Bạo lực gia đình đâu phải do 1 phía nhiều khi là do hoành cảnh gia đình nữa. Khi gia đình túng thiếu khi đó tư tương của các thành viên năng nề , không thoải mái về tâm lý ! từ đó mà sinh ra BLGD . Hoặc nhiều khi gia đình rất khá giả mà cũng có cả BLGD , giàu sang thì sinh lễ nghĩ , ăn chơi , rồi từ đó gây ra nhiều việc phải đau đầu các nhà XH học . Nói chung bạo lực gia đình không phải chỉ riêng gia đình nào cả !Mà BLGD chính là nguyên nhân gây ra đỏ vỡ hanh phúc !

hdq_danang
05-05-2006, 09:06
BLGĐ đâu phải lỗi chỉ do mình đàn ông . Nó còn do tác động của nhiều phía . Đôi khi con là do cả phụ nữ . Theo đệ thấy thì có những người phụ nữ chỉ lo đến việc kiếm tiền mà ko quan tâm đến hạnh phúc gia đình . Đó cũng là 1 trong những vấn đề chính . Ngoài ra chính những thoái đua đòi của phụ nữ hiện nay cũng là 1 trong những vần đề quan trọng . Chẳng lẽ chưa có vị nào trong lương sơn thấy những bà hơi có vẻ là già :cuoilon: mặc những bộ đồ (chặc chặc ...) , đua đòi theo những mốt hiện nay như vũ trường , nhảy đầm , ... Chẳng lẽ điều đó lại giữ được hạnh phúc gai đình .......

1410
10-05-2006, 12:46
Dù sao VN mình vẫn là nc mang Văn hóa của người Á Đông. Nhiều quan niệm vẫn còn cổ hủ lạc hậu. Quan niệm sống của Nhiều gia đình bây giờ rất phong kiến. Người chồng vẫn phải trụ cột gia đình, vẫn là người có tiếng nói lớn, quyết định trong gia đình. Đi làm về có quyền ngồi đọc Báo hoặc xem ti vi mặc dù Người vợ ở dưới bếp đang lo bữa cơm cho gia đình. Nam giới có quyền quát tháo vợ, con. Phải chăng do Phụ nữ VN ko giám nói lên tiếng nói của mình???.

Người ta là phụ nữa nên sức khỏe ko = Nam giới đc, có phản đối thì cũng bị táng cho chết thì thôi. nên người ta nghĩ là có nói, có bật lại thì cũng vô ích. :(

VN mình lúc nào cũng bảo: Hội nhập và phát triển. Nhưng cứ làm cái gì nó hơn hơn chút là lại nói, lại lên án, lại phê bình. Liệu như thế có tốt ko?

Bây giờ là XH công =, Phụ nữ có quyền bình đẳng trong mọi lĩnh lực. Chỉ có lĩnh lực gia trưởng của Đàn ông là người phụ nữ ko bình đẳng đc thôi. :(

HanBang
10-05-2006, 13:04
Thiết nghĩ , có chăng là còn cách cực đoan , bi quan nhất cả gia đình cùng đi học võ , coi như là để tự vệ khi ra cuộc sống , đối đầu với hiểm nguy . Cũng như tự vệ ngay trong chính căn nhà thân yêu , tổ ấm thân thương , êm ái của mỗi con người , để đề phòng với chính những người thân những người ruột thịt của mình , dù điều đó ta không hề muốn ,chưa bao giờ muốn một chút nào.
Phải chăng "lưỡng bại câu thương" , người không muốn đau khổ sao cứ vô tâm , cuồng bạo trút những đòn thù , những roi vọt vô hình lẫn hữu hình vào thân thể cũng như tâm hồn mỗi con người trong chúng ta. Dù đã không còn yêu thương nhau nữa nhưng cũng còn cái nghĩa ,cái tình đừng để đến lúc quá muộn, lúc đó mới hối hận vì những sai lầm đã trót gây ra , âu cũng còn kịp nữa chăng ? "Khổ hải vô biên, hồi đầu thị ngạn" , con người khác con vật ở chỗ sống có tình cảm , lý trí và tấm lòng bao dung,tha thứ , nếu đối xử với nhau tệ bạc , tàn nhẫn ngay cả đối với những người thân yêu thì ta có khác gì loại động vật hạ cấp tanh hôi , rác rưởi , thứ súc sinh ngàn kiếp tóc tang .
"Đừng buông lưỡi gươm vô tình chém vào người khác nếu bạn còn muốn có một đêm ngon giấc , thảnh thơi , yên bình."

1410
10-05-2006, 13:39
Nói như Bạn Trùm thì người phụ nữ đó là La Sát chăng? Đấy, chắc là người ta bật dậy lại đấy. Tức nc vỡ bờ mà, chịu mãi làm sao đc cơ chứ. Mà người đàn ông bị vợ đánh đó mà ko phản ứng gì thì liệu có phải đàn ông ko nhỉ?

CC chả bao giờ nghe thấy bạo lực mà do Đàn Bà đánh Chồng cả. Thực sự là chưa nghe thấy bao giờ. người ta đã nói bạo lực là nói đến việc đàn Ông đánh Đàn Bà, chứ chả bao giờ Đàn Bà đánh Đàn Ông cả. Bạn Trùm nghĩ thế nào ấy chứ.
ã là bạo lực gia đình thì ko nên phê phán mỗi đàn ông

Bạn Trùm lại bảo ko nên bán rượu nếu muốn ko có bạo lực. Tớ thấy thế cũng đúng. Cứ uống say rùi về là lè nhè, lè nhè, nôn mửa khắp nhà. Khiếp chết đi đc. Có khi phải ra cái luật cấm uống rượu bạn Trùm nhở???

Ngocnl
11-05-2006, 18:42
Bạo hành gia đình bắt nguồn sâu xa từ việc không hiểu nhau, không quan tâm đến nhau. Nhiều gia đình, vợ chồng tuy ở gần nhưng "cách lòng" không hiểu nhau. Khi có xích mích hoặc hiểu lầm không thông cảm ngồi lại với nhau mà giải quyết một cách êm thắm mà lại dùng nhiều lời lẽ mắng mỏ, thậm chí xỉ vả lẫn nhau. Khi bị những lời như thế không ai giữ được bình tĩnh thì có thể "thượng cẳng chân, hạ cẳng tay" ngay được :) Bạo lực gia đình hiện nay không còn là độc quyền của nam giới, bạo lực gia đình đã có cả nữ giới tham gia. Có thể bằng nhiều cách như tự tay hành quyết hay thuê giang hồ xử lý nhau. Những chuyện như thế trên các báo không ngày nào là không có :) Để tránh được nạn bạo hành gia đình trước tiên vợ chồng trong gia đình phải biết tôn trọng nhau, lắng nghe nhau khi có xích mích, không nên vì quá khích hoặc vì tự tôn bản thân mà mất bình tĩnh. Điều đó khiến cho gia đình trở mau chóng tan vỡ, ly tan, người chịu khổ đầu tiên là con cái.

Như Băng
11-05-2006, 20:29
Trừ 1 phương pháp Nước ta ko bán rượu và dân ta ko phải chịu đói nghèo .
Hết
Vậy bạn nghĩ bạo lực nảy sinh từ việc uống rượu và nghèo đói ư. Ko chỉ có từ đó mà ra đâu.
Bạo lực do đàn ông gây nên có 2 khả năng
1 là người đàn ông đó sẵn có máu vũ phu , cục súc, gia trưởng. Ai ko nghe theo là đánh, ko đánh được thiên hạ nên đành trút vào phận liễu yếu đào tơ ở nhà . Loại này hèn mạt ko chấp nhận được.
2 là người đàn ông có khả năng kiềm chế kém. Khi bị vợ nặng lời ko chịu nổi liền ra tay đánh vợ. Những người này sĩ diện của họ quá cao, tính tình nóng nảy. Tất nhiên yếu tố bên ngoài tác động ko nhỏ.
Dù ở góc độ nào, việc thượng cằng chân hạ cẳng tay với người phụ nữ đều là điều ko chấp nhận được. Đàn ông được mệnh danh là phái mạnh, và sức mạnh của họ phải đc dùng vào việc bảo vệ những người phụ nữ chân yếu tay mềm chứ ko phải dùng sức mạnh đó để thể hiện cái tôi của mình. Hành động trong lúc nỏng nảy sẽ để lại dấu ấn khó phai trong con mắt người bạn đời. Và nó làm tổn thương tình yêu giữa hai người.
Bạo lực do phụ nữ gây nên: Trường hợp này đúng là hiếm, nhưng ko phải ko có.
Có nhiều nguyên do , nhưng nguyên nhân sâu sa chính là ở tính nết của những người phụ nữ này.
1 Là sự cưng chiều thái quá của bố mẹ, khiến các nàng luôn nghĩ mình là trung tâm của vũ trụ. Ko ai được phép động đến mình. Các nàng này thường ít tự ra tay mà thường nhờ anh em họ hàng hoặc thuê người xử lí. Vì họ sống trong một nền giáo dục đầy chất tiền.
2 Là những người phụ nữ có tự trọng cao, mạnh mẽ, có xu hướng nam hóa. Trong thời đại ngày nay nhiều phụ nữ ko còn chân yếu tay mềm như ngươi fta thường nói. Họ mạnh mẽ , cá tính thậm chí có nhiều nàng mang đai đen đai nâu tùm lum. Họ có sẵn trong người dòng máu hiếu chiến , họ luôn quan niệm đàn ông đàn bà bình đẳng. Bình thường máu chiến ko phát tác, chỉ khi bị dồn vào đường cùng, bị chèn ép mới bộc lộ. Và nếu người chồng ko cương quyết ngay từ đầu sẽ bị họ được đằng chân lân đằng đầu ko khoan nhượng .

Muốn ngăn chặn bạo lực gia đình , ko có cách gì khác, cả hai bên đều phải kiểm chế bản thân, phải cố gắng hiểu nhau, lấy tình yêu để vun đắp hạnh phúc gia đình. Đối xử với nhau trên tinh thần thông cảm sẻ chia.

H&L
11-05-2006, 20:31
Nói như em Choè thì chính những người phụ nữ VN,những bà,những mẹ...những người làm nên thương hiệu gái Việt cũng chính là tác nhân gây ra nạn "Bạo lực GĐ".
Cũng như theo các đánh giá của LHQ thì VN là nc có chỉ số bất bình đẳng giới ở mức trung bình nhiều năm liền.Và đương nhiên phụ nữ là người chịu bất bình đẳng nhiều nhất.

Phụ nữ VN phải chịu trách nhiệm chính trong các công việc GĐ,vì vậy nữ giới thường có thời gian lao động cao hơn nam giới vài tiếng/ngày.Ở những nơi dân trí thấp,phụ nữ có thể phải làm lụng quần quật từ 5h sáng đến 11,12h đêm.Về phía các ông chồng,cũng vì quá ích kỷ,ỷ lại...và quá nhàn rỗi nên sinh ra những cuộc tình ngoài luồng.Phần các bà vợ vì quá vất vả mà chẳng còn thời gian chăm sóc bản thân,lâu dần sinh ra chán chuyện chăn gối.
Mặc dù trong suốt thời gian kể từ khi VN mở cửa,các giới truyền thông thường xuyên nhắc đến hai từ BÌNH ĐẲNG.Nhưng đa số giai Việt,nhất là ở nông thôn,miền núi,các khu vực dân trí thấp...vẫn tự coi mình là "ông chủ".Và những bà vợ vẫn mặc nhiên thừa nhận quyền sở hữu có tính gia truyền ấy.Cũng chính vì vậy mà
Người ta là phụ nữa nên sức khỏe ko = Nam giới đc, có phản đối thì cũng bị táng cho chết thì thôi. nên người ta nghĩ là có nói, có bật lại thì cũng vô ích.:(

Số vụ bạo lực GĐ đc đưa ra xét sử ngày càng tăng,nhưng xem ra chẳng thấm tháp gì so với con số thực.Cũng chính bởi vì cái lý do như em Choè đề cập,và cũng chính vì để bảo vệ cho thương hiệu gái Việt từ ngàn đời nay của các bà vợ.

K ở đâu mà đàn ông sướng như đàn ông ở VN.

Câu nói này dường như minh chứng một cách cực kỳ chính xác về việc bất bình đẳng giới trong đời sống vợ,chồng tại VN.
Câu gần đây nhất tôi nghe, mới hôm kia, "Không sướng được như đàn ông Việt Nam đâu" là của một anh Việt kiều Đức, khi anh xin phép chấm dứt cuộc trò chuyện để về nhà phụ vợ nấu cơm, lau nhà, giặt quần áo (mà anh ta không phải là dân thất nghiệp gì đâu, giám đốc hẳn hoi đấy!)

Còn lần đầu tiên tôi nghe thốt lên câu nói "Đàn ông Việt Nam sướng nhất thế giới" là ở Nguyễn Đức, một Việt kiều Mỹ sống ở California, khi anh nhìn thấy trong công viên Lê Văn Tám hình ảnh người chồng hai tay đút túi thong dong đi trước, còn cô vợ một tay bế con một tay xách túi bì bạch theo sau.

Muốn tránh đc nạn bạo lực gia đình thì cần phải tuyên truyền tích cực về bình đẳng giới cho chị em phụ nữ.Giảng giải tỷ mỉ về hậu quả cũng như các giải pháp phòng chống BLGĐ...Quyền phụ nữ,k bao che,cố gắng chịu đựng BLGĐ.Dám tố cáo với các cơ quan có thẩm quyền khi bị hành hung và đối xử kỳ thị.

__Phi*Tuyết__
11-05-2006, 20:49
Bạo lực gia đình : 1 trong những nguyên nhân đưa nhau ra tòa của rất nhiều cặp vợ chồng.
Đã nói về bạo lực gia đình hiện nay, thi không nên chỉ trích riêng về người đàn ông, có nhũng trường hợp người chồng luôn phải gáng chịu những miếng võ của các bà. Tuy nhiên đó chỉ là số ít, đa số những vụ bạo lực gia đình do người đàn ông gây nên.
Nguyên nhân:
- Tính gia trưởng, quan niệm phong kiến vẫn tồn tại ( đối với phụ nữ: Xuất giá thì phỉa tòng phụ)
- Sau những cuộc nhậu
- 1 số trường hợp sau những xăng thẳng sau những giờ làm việc>>> về lấy cớ đổ lên đầu vợ, con
- Tính ghen tuông...
-1 trong những nguyên nhẫn nữa đó là do các bà thường thì cũng không khéo léo trong những lời nói, khi vợ chông căng thẳng(ông ăn chả bà ăn nem)
Thường thì trong những cuộc ẩu đả như vậy người vợ phải chịu thiệt thòi nhiều. Dẫu biết nam nữ bình đẳng, nhưng họ vẫn chỉ là con gái chân yếu tay mềm. Và con cái chịu áp lực về tinh thần, cảm thấy gd không hp dẫn đến những suy nghĩ lệch lạc.
Có những trường hợp rất ngộ thế này, thường thì những ông chồng sau khi đi nhậu về mới múa võ với vợ, con. Lúc không có rượu rất hiền , rất ngọt nào. Các bà sau khi nghe nói ngọt( ai bảo yêu bằng tai ) thì cũng lọt tai. Nhưng rượu vào lại đâu vào đó.
Kết cục đau lòng của rất nhiều gia đình do nạn bạo lực là ly hôn, gia đình tan vỡ chồng 1 nơi , vợ 1 nẻo. Và chịu thiệt thòi nhất vẫn là những đúa con vô tội
Giải pháp nào cho nạn bạo lực gia đình ??? Giải pháp nằm ở chính các ông bố bà mẹ thôi, tùy từng gia đình, tùy từng trường hợp, nếu họ biết cách dung hòa mọi việc thì chẳng còn. Nhưng đó chỉ là chúng ta mong muốn thôi, để nó trở thành thực rất khó.......

Kẻ gây chiến
13-05-2006, 14:52
Giải pháp nào cho nạn: Bạo Lực Gia Đình??
Tôi chưa kết hôn và cũng chưa có nổi 1 cô người yêu nên chưa bao giờ quan tâm về vấn đề này .
Nhưng tôi thấy nạn bạo lực gia đình thời buổi này diễn ra cũng khá nhiều .
Cảnh các ông chồng đi chơi về muộn bị vợ táng cho sưng vù mặt mũi
Cảnh các ông chồng luôn phải thức khuya dậy sớm ,lo cơm nước , giặt quần áo cho vợ con
Những người phụ nữ thời nay khá là bạo lực. Sư tử hà đông còn phải gọi bằng cụ nội
Đàn ông mà ho he ngắm nhìn 1 cô nào đó thì cứ gọi là sưng má
Có lần tôi còn chứng kiến cảnh ông chồng chui gầm giường còn và bà vợ thì cầm cán chổi chọc vào ko thương tiếc .... thật là dã man

Chính quyền - Đảng và Nhà nước cần phải đưa ra 1 quyết định đúng đắn để giải quyết vấn đề nan giải vẫn tồn tại lâu nay trong xã hội . Để cứu lấy những ông chồng tội nghiệp.
Xin hết :15:

Kẻ gây chiến
14-05-2006, 16:34
==> Yes! Cái này chiếm 96% ! Nhưng tại sao U ko nghĩ đến có 4 % còn lại? Họ rất quá đáng, nếu ko muốn nói là vô cùng xúc phạm! Con trai như bạn nói, có tính sỹ diện, họ có biét kiềm chế cỡ nào đi nữa nhưng khi xúc phạm quá lớn đến lòng tự trọng của họ, hay là làm gì đó với ruột thịt của họ, v...v.... ! Nói chung là tại cả 2, nhưng chủ yếu là do người đàn ông! ^^

Đính chính lại là điều đó chiếm tới 96 ‰ chứ không phải 96 % . Còn lại là 904 ‰ là những người đàn bà vũ phu.Chuyên bắt nạt chồng.Đã thế họ lại còn có cái tình ngồi lê mách lẻo mà ở người đàn ông hầu như ko hề có .

Mà nếu thật sự điều đó là 94% thì đó là số đông rồi . Bao giờ xã hội cũng theo số đông mà . Xã hội này nó là thế , đã là phận đàn bà thì phải chịu bậy ko được ca thán 8-)

con_gai
20-05-2006, 15:58
Chẳng lẽ chưa có vị nào trong lương sơn thấy những bà hơi có vẻ là già mặc những bộ đồ (chặc chặc ...) , đua đòi theo những mốt hiện nay như vũ trường , nhảy đầm , ... Chẳng lẽ điều đó lại giữ được hạnh phúc gai đình .......
nói sai rồi những người kiểu như thế này thì lại chẳng bao giờ chịu cái cảnh BLGD đâu chính những người phụ nữ hết lòng vì chồng vì con lại hay chịu cảnh thượng cẳng chân hạ cẳng tay của mấy ông chồng thô lỗ vũ phu ra ngoài đường thì cum cúp về đến nhà lại ra oai với vợ con lấy lí do là công việc nhiều áp lực đổ lỗi cho vợ cho con loại đàn ông đã bất tài lại hèn ko đáng 1 xu

LSB_Quỷ Ca
20-05-2006, 17:08
nói sai rồi những người kiểu như thế này thì lại chẳng bao giờ chịu cái cảnh BLGD đâu chính những người phụ nữ hết lòng vì chồng vì con lại hay chịu cảnh thượng cẳng chân hạ cẳng tay của mấy ông chồng thô lỗ vũ phu ra ngoài đường thì cum cúp về đến nhà lại ra oai với vợ con lấy lí do là công việc nhiều áp lực đổ lỗi cho vợ cho con loại đàn ông đã bất tài lại hèn ko đáng 1 xu

Lại nói về vấn đề theo kiểu một phía rồi ,người có xấu có tốt , nam cũng vậy nữ cũng vậy ,có nói thì hãy nói đầy đủ tất cả các khía cạnh của vấn đề :D .

Theo thiển nghĩ tại hạ , vấn đề là ở chỗ quan hệ vợ chồng có sự tôn trọng nhau hay không ?tình yêu phai nhạt, sự tôn trọng không còn -> BLGD là điều bình thường .

babylove
26-05-2006, 12:10
làm sao lại khó chịu nhỉ ?Đây cũng là một vấn đề hay đấy chứ .Đáng quan tâm lắm .dẫu biết rằng các vị trên LS đều đang độ yêu là chính nhưng tìm hiểu qua chút cho có kinh nghiệm về sau thì đã làm sao nào ?Bàn bạc về những vấn đề nghiêm túc thì vẫn được chứ có ảnh hưởng cái gì đâu .
Dạy con ..đấy là cả một nghệ thuật chứ không phải đùa đâu .Nhất là trong thời đại ngày nay khi mà mỗi gia đình chỉ có một đến hai cục cưng .Tất cả các bố mẹ đều quan tâm đến con cái một cách tối đa.Họ bảo bọc con cái trong vòng tay họ để con lớn lên hoàn thiện cả về đức thể mỹ .thế nên dôi khi có những bố mẹ bảo bọc con hơi kỹ như bố mẹ của GHTA chẳng hạn .Và trong cách dạy con của bố mẹ GHTA ...có một sai sót lớn ...đó là họ đã tước đi của con họ cái quyền được có bạn bè và những khoảng trời riêng .quan tâm để con không sa ngã nhưng vẫn phải cho con có một sự tự do nhất định chứ .Ngày nay cạm bẫy luôn rình rập để cướp đi những đứa con thân yêu khỏi tay bố mẹ nên các ông bố bà mẹ có phân hơi gay gắt .Nhưng gay gắt quá như bố mẹ GHTA thì baby tôi cũng bó tay .Không thể hận bố mẹ được vì mình còn mang ơn dưỡng dục của họ mà .
dạy con không hề đơn giản ....vì vậy trước khi trở thành "bố " hay "mẹ" ..chúng ta phải có sự chuẩn bị chu đáo đó .nên tôi nghĩ topic này rất cần được ủng hộ đấy .

LSB_Vô tình tiên tử
26-05-2006, 12:39
He he he.... Có ai đã từng đọc truyện DOREMON chưa ? Có thấy Nobita hứa với Doremon thế nào không ? Nào là sau này tớ sẽ cho con tớ chơi thoải mái; Nào là sau này tớ sẽ cho con tớ tiền tiêu vặt nhiều nhiều..... Nói chung là những gì hiện tại Nobita đang phải hứng chịu uất ức khi không được bố mẹ chiều như Xeko thì anh chàng hứa sẽ bù đắp cho con cái. Vậy mà khi anh chàng Nobita đến thời tương lai, những gì anh chàng chứng kiến được là: Anh ta cũng hành xử với con mình y như bố mẹ đã từng đối xử với anh ta. Cũng nghiêm khắc, cũng mắng, cũng bắt con cái học như ai.....

Đấy, cứ đọc đi mà suy ngẫm. Khi ta đang bị bố mẹ quản chế thì ta thấy ấm ức, ta thấy tại sao ta lớn rồi mà vẫn bị quản chế như những đứa trẻ. Đến khi ta lớn lên, ta có một gia đình, ta có những đứa con, lúc đó ta mới thấy không áp dụng những biện pháp nghiêm khắc có lẽ con ta sẽ hư hỏng. Đối với chúng ta, những đứa con bao giờ cũng chỉ là những đứa trẻ.

Trừ những trường hợp bố mẹ đối xử quá "độc ác" với con cái, lợi dụng chúng vào những mục đích kiếm tiền bất chính, đa phần còn lại các ông bố bà mẹ luôn lo lắng rằng: Khi thả lỏng chúng ra khỏi bàn tay yêu thương của mình chúng sẽ sa ngã.

Ngay Bổn tiên tử, sắp có baby mà đã lo lắng sau này sẽ dạy nó như thế nào, quản lý nó ra sao để nó có nhận thức, có cái nhìn đúng đắn đối với gia đình, với xã hội.

Tất cả sẽ do thời gian trả lời.

ptv_tomoyo
26-05-2006, 12:44
đúng đó , những suy nghĩ về việc lạm dụng bạo lực như vậy là do tàn dư của phong kiến ,của những suy nghĩ cổ hũ của người lớn. ( Nhưng đôi lúc cũng cần đó nhỉ ^^" )
nhưng nếu quá cưng chiều như ba mẹ của bạn GHTA thì còn mệt nữa ^^" ,đúng là dạy con cũng như 1 nghệ thuật , ko thể như bạn LSB-Se7en nói được ,nếu chỉ biết chấp nhận thì ko lẽ oan ức cũng im re hay sao ? Tụi mình ko phán xét bố mẹ mà chỉ nói lên cảm nghĩ của bản thân về việc sử dụng bạo lực mà thui . Tuổi thơ của se7en đúng là kinh khủng thiệt nhỉ , nhưng ko biết làm sao phản kháng lại thì còn đáng thương hơn ,có lẽ bạn đã quen việc bị dùng bạo lực như vậy rồi nên ko còn ý nghĩ chống đối lại nữa. (nói "quen" nghe ghê quá ^^" ).
mình ủng hộ topic này .

Lạc Long
26-05-2006, 14:22
Bậc làm Bố, Mẹ thì ai cũng mong con cái mình đc nên người. Mỗi một Ông Bố, Bà Mẹ đều có cách dạy con cái khác nhau. Có nhà thì dùng roi vọt, có nhà Bố Mẹ chỉ cần nguýt cái là đứa Con cũng sợ rùi. Tại sao vậy??? Phải chăng là do cách dậy giỗ con cái từ bé. Trẻ con mà cứ đánh chúng thì chúng cũng dạn đòn nên chúng cũng ko sợ là gì vì chúng nghĩ nếu có làm gì to lớn đi chăng nữa thì cũng bị đánh là cùng. Theo CC thì ko nên dậy con cái bằng roi vọt. Chúng ta nên lừa lời để khuyên bảo con trẻ. Nếu bậc Cha, Mẹ biết uốn nắn con cái ngay từ bé thì chắc là cũng ko khó khăn trong việc dậy giỗ chúng thành người.

Đêm Hoang
26-05-2006, 15:55
đúng đó , những suy nghĩ về việc lạm dụng bạo lực như vậy là do tàn dư của phong kiến ,của những suy nghĩ cổ hũ của người lớn. ( Nhưng đôi lúc cũng cần đó nhỉ ^^" )
nhưng nếu quá cưng chiều như ba mẹ của bạn GHTA thì còn mệt nữa ^^" ,đúng là dạy con cũng như 1 nghệ thuật , ko thể như bạn LSB-Se7en nói được ,nếu chỉ biết chấp nhận thì ko lẽ oan ức cũng im re hay sao ? Tụi mình ko phán xét bố mẹ mà chỉ nói lên cảm nghĩ của bản thân về việc sử dụng bạo lực mà thui . Tuổi thơ của se7en đúng là kinh khủng thiệt nhỉ , nhưng ko biết làm sao phản kháng lại thì còn đáng thương hơn ,có lẽ bạn đã quen việc bị dùng bạo lực như vậy rồi nên ko còn ý nghĩ chống đối lại nữa. (nói "quen" nghe ghê quá ^^" ).
mình ủng hộ topic này .
Thử hỏi Lúc Bố bạn Say rượu ,Bạn bị Bố bạn nện bạn sẽ giải thích thế nào .Đánh lại bố của mình ư .Theo bạn thế nào là chống đối .Nếu bạn nói dạy con là 1 nghệ thuật thì Tôi bó tay và ko dám viết gì với bạn nữa:cuoilon: .
Nói tóm lại bậc làm cha làm mẹ luôn luôn đúng .Đừng mang cái hiện đại của thế kỉ ngày nay ra nói rằng cha mẹ ta có
những suy nghĩ về việc lạm dụng bạo lực như vậy là do tàn dư của phong kiến ,của những suy nghĩ cổ hũ của người lớn
Thời đại bây giờ thử hỏi làm gì có người con nào khi bị bố mẹ đánh hoặc chửi mà ko bật lại vì nhiều lúc bố mẹ cũng hơi quá đáng ,ko nghĩ rằng con cái của họ cũng có những cái "riêng"của mình .Nên con cái bật lại và được gọi là Bất hiếu ,Mất Dạy:cuoilon: .Cứ để bố mẹ đánh ,chửi nằm im có khi lại được coi là con ngoan ,nghe lời bố mẹ:cuoilon: .
Chúng ta nên lừa lời để khuyên bảo con trẻ. Nếu bậc Cha, Mẹ biết uốn nắn con cái ngay từ bé thì chắc là cũng ko khó khăn trong việc dậy giỗ chúng thành người
Làm gì có .Đó chỉ là ước mơ của Chích chòe .Giờ xã hội đổ xô đi kiếm tiền ngày ở nhà được mấy tiếng mà đòi dạy dỗ .Nhà Giàu thì thuê ô sin nhà nghèo thì gửi con cho ông bà ngoại hoặc hàng xóm <đa số> .Hoặc có gia đình chồng đi làm ,vợ ở nhà nuôi con .Cứ cuối tháng nộp hết tiền cho vợ :cuoilon: .Vợ có tiền trong tay lại sinh ra nhiều thứ tiêu cực ,,v,v,v .Con cái nhìn vào cha mẹ thử hỏi chúng sẽ có những suy nghĩ gì??????

Lâu lắm ko vào đây viết .Viết linh tinh mong đừng trách
Trùm

kiss_xx
26-05-2006, 19:03
Bạn không thể nói như thế được.Tại sao chúng ta không có quyền bàn luận cơ chứ trong khi sự đánh đập đó vẫn tồn tại trong mỗi gia đình.Cứ cho rằng con cái hư là bố mẹ có quyền đánh nhưng cái gì cũng phải có chừng mực và giới hạn của nó thôi chứ.Chả lẽ cứ hư là roi vọt sao?Không lẽ không còn cách nào khác để giáo dục con cái sao?MÀ cái gì cũng phải có nguyên nhân của nó chứ.Tại sao các ông bố bà mẹ không tự hỏi lòng mình tại sao con cái mình lại có thái độ ,hành động và suy nghĩ như vậy?Chúng hư thì đánh chúng là chúng sẽ ngoan ngoãn trở lại sao?

no_love
02-06-2006, 12:43
tùy vào hoàn cảnh lúc đấy mà có cách cư xử hợp lí,không phải lúc nào con người cũng giữ được bình tĩnh nhất là người đàn ông thì lòng tự ái rất cao họ luôn muốn thể hiện mình manh mẽ trong mắt người khác.Vì thế trong những lúc ấy người phụ nữ cần phải biết kiềm chế ,một sự nhịn là chín sự lành .khi cơn giận nguôi ngoai thì hai người cùng ngồi xuống nói chuyện sẽ có kết quả tốt hơn.
Nhưng tốt hơn hết là đừng nên để sự bao lực có trong gia đình,muốn thế điều cần thiết trong gia đình là sự hòa hợp và tôn trọng nhau giữa các thành viên .......................

H&L
03-06-2006, 21:57
" thương cho roi cho vọt - ghét cho ngọt cho bùi ", dạy con 1 cách như thế là đúng hay sai? còn chưa biết nhưng dạy như thế sẽ để lại cho con 1 nỗi đau tinh thần, 1 nỗi căm ghét chính cha mẹ

Quả nhiên k sai,nhưng khi đủ trưởng thành,những đứa con đó sẽ lại thầm cảm ơn cách giáo dục theo kiểu "Thương cho roi,cho vọt".Tuy nhiên cách "thương" này cũng cần phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trc khi thực hành.Nếu quá đà sẽ trở thành phạm pháp,sẽ bị coi là xâm hại tính mạng của trẻ em.Các ông bố,bà mẹ cũng nên chú ý đến sự chai sạn của con cái với bạo lực GĐ.
Nuôi con dễ,dạy con mới khó.Chả thế mà có câu "nuôi con mới biết lòng cha,mẹ".Thiết nghĩ "Cha mẹ sanh con,rời sanh tính",để lựa đc cái tính "trời sanh" mà hướng cách giáo dục con cái cho đúng,cho chúng trở thành người hữu ích thì k thể k thừa nhận những bậc cha,mẹ đó là vĩ nhân.
Trẻ con như tờ giấy trắng,muốn viết gì lên thì thành như thế.Mà XH thì muôn màu,muôn vẻ...để con cái k xa vào thói hư,tật xấu thì k phải dễ.K phải cứ roi vọt hay ngọt ngào mà điều khiển đc chúng.Con người chứ đâu phải con thú trong rạp xiếc mà điều khiển đc dễ dàng.
Trc đây ta cũng như GH đệ,ta cũng từng oán hận bố,mẹ ta vì tuổi thơ của ta chả khác gì đệ.K bạn bè,hàng xóm...k đi chơi,giao lưu...K những thế,ngay đến các cuộc vui của GĐ ta cũng k đc tham gia.Ta ghe tị với bọn anh,em họ...Nhưng khi va vào đời,thoát khỏi vòng tay cha,mẹ ta mới thấm cái câu "Cá k ăn muối,cá ươn".
Thực chất thì các cuộc vui với bè bạn ở lớp hồi đi học cũng chả bổ ích gì.Đóng góp với trường đi du lịch cũng chỉ tổ vỗ béo nhà trường chứ lũ học sinh với 30K/suất đó tự tổ chức ăn chơi với nhau còn đàng hoàng chán.

các pác không hiểu như thế là thế nào, " tao đánh mày cũng chỉ để tốt cho mày " tốt, nhưng với cái tốt đó cũng đủ để lại cho chúng 1 nỗi niềm riêng, chúng bị đánh mà không hiểu vì sao lại vậy, đâm ra chúng lỳ đòn như pác Cyborg_Đời là thế chúng trở nên căm ghét cha mẹ hơn, có nhiều ý nghĩ tiêu cực hơn, em là 1 ví dụ ví dụ đúng đắn nhất, em đâu có muốn làm kẻ xấu nhưng thà làm kẻ xấu còn hơn 1 kẻ tiểu nhân bại hoại nhiều khi còn tuyệt hơn nhiều với những người vỗ ngực ta đây là chánh nhân quân tử, em nói thế các pác hiểu sao thì tuỳ .

Nếu k có sự tiêu cực đó thì liệu đệ có dám tự nhận mình là kẻ xấu hay k? Hay bây giờ đệ đang đứng ở hàng ngũ những kẻ vỗ tay bùm bụp vào ngực mà gào lên với thiên hạ "Ta là quân tử"? Đây là minh chứng hùng hồn và chính xác nhất cho việc đòn roi của cha,mẹ với con cái là hoàn toàn đúng.
Nên hiểu câu "thương cho roi cho vọt" đúng nghĩa,chứ đừng mở rộng ra để bào chữa cho nạn "bạo lực GĐ".Hai phạm trù hoàn toàn khác hẳn nhau đó.

Lạc Long
12-06-2006, 13:08
Từ xưa đến nay người Việt nam cũng như các nước lân cận đều có truyền thống tốt đẹp khi dạy con cái, cháu chắt bằng câu thành ngữ "yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi" điều này đến bây giờ vẫn đúng, đủ và hiệu lực.
Từ bạo lực chỉ mới xuất hiện ở nước ta khoang cuối thế kỷ XX chứ mấy. Đúng như Me Liễu đã nói đây là hai phạm trù khác nhau. cũng bởi nó du nhập vào nước ta nên cách nhìn nhận của nó cũng khác với cách nhìn nhận của chúng ta. Quốc có Quốc pháp, Gia có Gia quy. nếu các hạ không thuộc hết gia quy của một dòng họ nhà các hạ thì thật là bất hạnh và là kẻ bất hiếu. điều đó một phần phụ thuộc vào cách dạy của các bậc thân sinh nhà các hạ. nói cách khác là dột từ nóc dột xuống. Đã mất gốc như vậy thì làm sao hiểu được trong mỗi cái roi cái vọt vào mông các hạ cũng là vụt vào tim của bậc phụ mẫu??? đó là những giọt nước mắt chảy ngược.8-|
Ở các nước phát triển hơn chúng ta cách đây mấy trăm năm, tại sao lại xuất hiện bạo lực??? đó là điều tất yếu chẳng cần nhìn đâu xa hãy nhìn vào lịch sử cận đại và đương đại sẽ thấy. cũng như tổ mối, phát triển đến một mức độ nào đó sẽ không kiểm soát được và tự chúng phá tổ thôi. phát triển phải đi cùng kiến thức và nhận thức. nếu như ở mỹ có những vụ giết người, hiếp dâm, loạn luân cũng là do cá nhân đó không đủ trình độ bắt kip tiến hóa của nơi đó. và những con sâu làm dầu nồi canh đó chúng ta chỉ nên tham khảo chứ không nên ngu muội dùng làm bằng chứng để phỉ nhổ vào gia quy các hạ.
Ở việt nam trước khi mở cửa hỏi rằng có nhiều vụ giết người chỉ vì một quả chuối, hay đái bậy không?(báo an ninh thủ đô), trước đây khoảng 100 năm thôi có vụ ông già 70 tuổi hiếp dâm đứa bé chưa đầy 10 tuổi không? Hỏi rằng trước đây ở việt nam có kiểu làm tình tay ba tay bốn không?? có kiểu hiếp dâm tập thể không?? những cái khốn nạn đó đừng bắt chiếc rồi khi phạm pháp lại lớn tiếng đòi nhân quyền. Nếu như một học sinh, một sinh viên không nghiện ngập, không đua đòi không bỏ nhà đặt xe đặt cộ hỏi bố mẹ có nỡ lòng nào đánh mình không???
Câu cuối cùng là trước khi than thân trách phận hãy nhớ đến câu tiên trách kỷ hậu trách nhân. và phải biết rằng ở đời phải biết mình là ai chứ. cũng như chơi game level thấp có đấu lại level cao không??? chưa thành người thì đừng hỏi tại sao lại thế. Ông kính tròn cũng không giải thích được đâu. người ta có nhận thức chỉ cần nói qua cũng hiểu mà.