PDA

View Full Version : bài học giản dị! đọc cùng suy ngẫm!~~~~

Tình Trường Lãng Tử
06-11-2002, 08:21
có một con chim hoạ mi ! đang cất tiếng hót , moi nguoi deu vo tay khen nó! ở gần đó có một con sâu đang cặm cụi gặm những chiếc lá non một cách cần mẫn ! con chim hoạ mi nhìn con sâu mà cười khẩy , cho rằng : một kẻ cống hiến tài năng như nó tự hào hơn 1 kẻ như con sâu kia chỉ biết lo cho bản thân mình ...đên 1 lúc sau giọng con hoạ mi ko lên dc nốt đố mà chỉ lên dc nốt mi...con chim tỏ ra buồn bực nó tỏ ra rất thất vọng...và nhìn con sâu kia vẫn đang cần mẫn găm lá...nó buồn quá mổ luôn con sâu tội nghiệp...." chà ngon tuyệt" nó cảm thấy như vậy...tự nhiên nó cảm thấY sảng khoái và cất tiếng hót hay hơn trưóc. mọi ngưòi càng tỏ ra thán phục vì giọng hót của nó.......
nó mới nhận ra một điều rằng để có nghệ thuật cống hiến cho mọi người nó châp nhận hi sinh môt cái gi` đó......đó chính là con sâu tội nghiệp !trong cuộc sống cũng vậy phải chấp nhân hi sinh một cái gi` đó để đạt được mục đích của chính mình .......một qui luật nghiệt ngã của cuộc sống!
:(

LSB-NguyenTieuThat
06-11-2002, 08:37
Nhưng thế thì liệu có quá là tàn nhẫn không nhỉ, để đạt được mục đích của mình, mà phải lấy 1 cái gì, nếu cái đó thuộc về mình thì có lẽ là mình phải tự hy sinh để đạt được mục đích thì nó sẽ có vẻ là cao cả, nhưng lấy cái gì của người khác mà hy sinh cho mục đích của mình thì cũng hay đấy .....
Chặng đường nào chẳng bước trên hoa hồng .......

LSB-NuHiepSiTinh88
07-11-2002, 13:51
hà hà. truyện của huynh hay à nha. muội hâm mộ con chim

SPY
01-12-2002, 14:58
dó là hiện thực cuộc sống bi giờ dó mọi ngừ ạh

BaoTuDau
01-12-2002, 15:19
Tui mà là con chim thì tui xực con sâu kia liền, chả hơi đâu mà triết lý zớ zỉn.

SPY
01-12-2002, 15:24
công dâu mà bàn cãi há . Chim ăn sâu là dịnh luất tất yếu ko càn nói nhiều há cũng giống cá lớn nuốt cá nhỏ hì hì
dó là vòng quay hì hì

lsb-nothingIam
05-12-2002, 18:52
hihihihi...tui khoái con chim,rất dũng cảm,rất lý trí..nè mọi người đừng tưởng dám quyết định 1 việc như vậy là dễ nha!! Có điều cuộc sống này là 1 trận chiến.....to live is to fight!

LSB-Tiểu Nữ
05-12-2002, 20:34
Oh cả nhà ai cũng nói rất hay , còn tui thì chắc là không nói hay được như mọi người rùi tui thì chỉ thích thịt con chim đó rùi rôti nó thôi , ngon tuyệt , hoặc không thì tần nó với thuốc bắc , ăn cho bổ chứ lăn tăn mấy chiện đó lèm chi chứ

SPY
05-12-2002, 21:48
Hi hi hi móm nào mà mm nói cũng ngon cả trùi ui mm nấu di cho huynh ăn ké zới nào

luong dien nhan
06-12-2002, 18:25
Đệ khâm phục con chim....con sâu trông ghê vậy mà cũng dám ăn.....kinh bỏ xừ.....!!!

LSB_TraChanh
13-12-2002, 14:03
Ui trời
Các vị lại thực tế wá rùi

Bất Ảnh Vô Hồn
20-05-2003, 10:08
Trong cuộc sống bao giờ chả cần có sự hy sinh. nếu sự hy sinh dó là có ích và cần thiết đôi khi người ta phải hy sinh lợi ích của chính bản thân mình