PDA

View Full Version : HTML cho nguoi tao web

tunganh
06-01-2005, 13:26
Mở đầu - HTML là gì, cấu tạo một trang web dưới dạng HTML, màu chữ, màu nền...

Ðể viết HTML cho trang Web, bạn hãy start chương trình NotePad của Microsoft có đi kèm theo với Windows. Ðó là một ASCII Editor. Viết xong, bạn hãy save nó vào một folder nào đó dễ nhớ. Tên của file này bắt buộc phải có tận cùng là .htm hoặc .html Ví dụ: start.htm. Ðể thưởng thức thành quả của mình, bạn hãy open file đó bằng một Browser.

Cấu trúc cơ bản

Một document HTML luôn bắt đầu bằng <html> và kết thúc bằng </html> (trong đó bạn cũng có thể viết nhỏ hoặc viết hoa <html> và </html>). Nhờ có cặp TAG này mà Browser biắt được đó là HTML - document để trình duyệt. Những chữ đó chỉ để dành riêng cho Browser, người đọc chỉ nhận được những gì viết giữa cặp TAG <body> và </body>. Trong một document html, chú thích được dùng như sau:

<!-- Ðây là dòng chú thích, chỉ dành riêng cho bạn, browser bỏ qua dòng này -->

Như vậy một trang web viết bằng html sẽ có cấu trúc như sau:

<html>
<body>
<!-- Phần bạn cần trình bày. Ví dụ một bức ảnh hay lời văn. -->
</body>
</html>

Một trang trống, không có nội dung với nền màu da cam sẽ được viết như sau:

<html>
<body bgcolor="orange">
<!-- Phần bạn cần trình bày. Ví dụ một bức ảnh hay lời văn. -->
</body>
</html>

[Xem ví dụ]

Tất nhiên, một Homepage còn có nội dung (lời viết và hình ảnh):

<html>
<body bgcolor="beige">
<font face="Arial" size="2" color="black">
Chào bạn, đây là dòng chữ viết bằng font Arial, màu đen, cỡ 2
</font><br><br>
<font face="Verdana" size="3" color="navy">
Còn đây là dòng chữ viết bằng font Verdana, màu xanh nước biển, cỡ 3
</font><br><br>
<font face="Bodoni" size="4" color="red">
Dòng này lại là font Bodoni, màu đỏ, cỡ 4 </font><br>
</body>
</html>

face thể hiện cho mẫu chữ, size thể hiện cho cỡ chữ (số càng lớn thì chữ càng to) và color thể hiện cho màu sắc của chữ, #000000 là màu đen, #FF0000 là màu đỏ, #FFFF00 là màu vàng.

TAG <br> cho phép bạn chuyển sang dòng mới. Bạn có thể dùng nhiều <br> như bạn muốn. Cứ mỗi lần có <br> là một lần xuống dòng. Bạn có thạ dùng mouse phải gõ vào nền của một trang web nào đó rồi chọn source code để tham khảo xem nó được viết như thế nào. Ðấy là cách tốt nhất để khám phá ra những điều "bí mật" của các website đẹp.

[Xem ví dụ]

Như vậy là bạn đã có thể viết được một trang web đơn giản rồi đó. Một trang web bao giờ cũng có hai phần cơ bản là tiêu đề và phần thân. Tiêu đề luôn được viết to. Bạn có thể dùng size lớn hơn và cũng có thể dùng những TAG đã được định sẵn cho tiêu đề.

<html>
<body bgcolor="#000080">
<center>
<font face="Verdana, Tahoma, Arial" color="#ffffff">
<h1>Tiêu đề của trang web</h1><br>
<h2>Welcome to my Homepage!</h2><br>
<h3>Tiêu đề của trang web</h3><br>
<h4>Tiêu đề của trang web</h4><br>
<h5>Tiêu đề của trang web</h5><br>
<h6>Tiêu đề của trang web</h6><br>
</font>
</center>
</body>
</html>

<h1></h1> là to nhất và <h6></h6> là nhỏ nhất. Tiêu đề luôn nằm ở trung tâm của trang, vì vậy ta phải dùng thêm một cặp TAG nữa : <center></center> Tất cả những gì nằm giữa cặp TAG này đều được định hướng vào phía giữa của trang.

Trong ví dụ này, nền của trang là xanh nước biển (#000080) chữ màu trắng.

Bổ sung:

Trong một HTML Document, ngoài phần body còn có phần head, được viết bởi cặp tag <head></head>. Nếu bạn sử dụng cặp tag này, bạn bắt buộc phải viết thêm một cặp tag nữa, đó là <title></title> Giữa <title> và </title> là tên của trang web được browser trình bày phía trên cùng của menubar. Như vậy một trang web với "đầu" sẽ có cấu trúc như sau:

<html>
<head>
<title>Trang web dau tien cua toi</title>
</head>
<body>
Phần bạn cần trình bày. Ví dụ một bức ảnh hay lời văn.
</body>
</html>

Trong "head" ta còn có thể đưa rất nhiều thông tin vào cho browser, search engine... Cái đó sẽ được đề cập đến trong một mục riêng

quocanonlinestar
26-08-2006, 19:03
troi oi so tui thu lam` wes hoai ma` khong duoc .ao ai gup cho toi khong vay

traingaicau00ht
26-08-2006, 19:11
híc bạn ơi ! Giờ bạn chưa biết gì về web ý ! thì lên đăng ký và làm ở http://easyvn.com có nhiều loại domain khác nhau cho bạn chọn ! Vd như : http://music.easyvn.com .... còn nhiều cái khác nữa ! bạn vào làm nhé ! chúc bạn thành công !

IanKnight
26-08-2006, 22:31
Lại ăn cắp kái kiểu của thằng traina-Hoàng hiệp đây mà!
Thank ! nhá dành cho mấy huynh đệ vesion -054
hô hô

Damancuc
27-08-2006, 00:33
hô hô .Dù sao cũng cảm ơn bạn có công đi leech bài .
cho tại hạ hỏi ;thế không có tag <html></html> có sao không >
trả lời luôn .
chả sao cả .
Bởi vậy thằng leech bài cũng ngu ;thằng post bài cũng ngu nốt.
Vì sao .Browse dịch theo tag lệnh chứ không dịch theo ngôn ngữ .
Dù có viết
<ngôn ngữ mường>
<table>
<tr>
<td>
thằng leech bài hơi ngu
</td>
</tr>
</table>
</ ngôn ngữ mường>
Trình duyệt vẫn cứ hiểu ;mày đang kẻ một table ;có 1 dòng và 1 cột .
:))
Tao ghét nhất mấy thằng leech bài mà không hiểu mình đang post cái gì .
Có mạo phạm bỏ qua

traingaicau00ht
27-08-2006, 11:29
híc ! giờ không biết làm chẳng tìm cái nào làm web dễ nhất để làm ! thì tui chỉ huynh đệ ý cách đó ! hjc ông lại bảo nói lại kiêu của người khác ! chán

vipnet
27-09-2006, 10:35
Mấy pa cứ đã kích nhau thế sao tiến bộ được đây !
Tui là người mới vào nghề ,chưa hiểu nhiều về web nhưng thấy mấy pa nói lung tung wa', củ chuối thật !
Đoàn Kết Cùng Tiến Bộ, Chia Sẽ Cùng Thành Công

chàng_ngốc
06-10-2006, 14:54
ac em đọc đi đọc lại cũng chả hiểu gì hết mấy cái chỉ dẫn như vậy em làm hoài mà có ra gì đâu làm ơn chỉ rõ ràng chút đi
cám ơn trước nha

quocviet
06-10-2006, 17:09
thanh thuc ma noi thi em cung chả hiểu dù đọc mờ cả mắt hết cả hầu bao

eragon921
07-10-2006, 14:30
Huynh nên ra tiệm sách mua 1 cuốn về đọc thì tốt hơn!!!
....

deptraidimax
10-11-2006, 14:30
em đọc về htm chả thấy khá hơn gì cả toàn thấy đả kick nhau

Lang Thang Kiếm
10-11-2006, 15:24
Tại Sao Đệ Post Khó Hiểu We!!! Tại Sao Đệ Post Khó Hiểu We!!!Tại Sao Đệ Post Khó Hiểu We!!!Tại Sao Đệ Post Khó Hiểu We!!!Tại Sao Đệ Post Khó Hiểu We!!!Tại Sao Đệ Post Khó Hiểu We!!!Tại Sao Đệ Post Khó Hiểu We!!!

eragon921
10-11-2006, 19:34
LTK Post bài dạng Spam thế này thì tui méc LS Đầu Lĩnh ah!Ko phải thấy Box này ko có Mod thì mún làm gì thì làm ah nha!!!

Lang Thang Kiếm
11-11-2006, 06:08
Xin Lỗi Huynh Tui Nhầm!!tha Tội Đừng Mec Chít Tui Đóa:p

Lang Thang Kiếm
11-11-2006, 06:36
Ông Nội Này Ổng Copy Chứ Làm Gì Đệ Thấy Là Biết!!

harryminh
11-11-2006, 06:47
Ông Nội Này Ổng Copy Chứ Làm Gì Đệ Thấy Là Biết!!

Sư huynh ơi. Copy bài của người khác để Post trong LSB cũng tốt chứ có sao đâu.
Copy từ nơi khác để Post bài cho các anh em LSB chưa từng biết để họ học hỏi. Dễ hơn là để họ đi tìm không? Như vậy cũng là cách để đóng góp cho anh em LSB rồi.
Mình cũng có một bài về HTML cũng gọi là đầy đủ lắm (cái này mình cũng Copy từ nơi khác, bởi vì mình không có thời gian để viết về nó hoặc là không Pro như các bạn khác. Công việc của mình rất nhiều, vừa đi làm vừa đi học nên cũng không rãnh cho mấy). Nhưng mình sẽ Post sau. Mình nghĩ nó sẽ rất có ích cho các anh em LSB chưa hiểu biết về HTML. :D

LSB-Tế Công
11-11-2006, 14:04
Phạt LTK - 3 thẻ !
Lock Topic
Nhắc nhở đối với tunganh
Có copy thì copy cho đúng thiếu tùm lum !