PDA

View Full Version : cách đặt mật khẩu làm sao khỏi bị lộ tối đa nhất

meoleo
16-11-2004, 18:05
Thủ thuật

Đặt mật khẩu thế nào để hạn chế tối đa bị lộ?

Sử dụng password (mật khẩu) là một yêu cầu bắt buộc nếu như bạn muốn bảo mật cho những thông tin của cá nhân khi làm việc với máy vi tính, từ việc truy cập Internet, đăng nhập mạng nội bộ cơ quan đến việc quản lý những thư mục, tập tin được lưu trữ...

Đó là điều không cần nói ra nhưng... ai cũng biết. Thế thì điều bạn ưu tư có lẽ là cách đặt mật khẩu như thế nào để hạn chế tối đa việc bị khám phá? Dùng sự trợ giúp của các “phần mềm bảo vệ mật khẩu”. Một gợi ý hoàn toàn xác đáng, rất thuyết phục. Thế nhưng, nếu như bạn vẫn chưa có được trong tay những phần mềm tiện ích như vậy thì cách hay nhất và duy nhất là bạn hãy tự xoay xở để cứu mình trước đã. Áp dụng một vài “nguyên tắc” gợi ý sau đây, bạn sẽ tự tạo được cho mình những mật khẩu có độ an toàn cao, hạn chế tối đa nguy cơ bị khám phá và cũng dễ tìm lại được nếu như bạn lỡ quên mật khẩu đó.

1. Mật khẩu rất dễ bị lộ nếu quá ngắn (dưới 6 ký tự); hoặc quá gợi nhớ, có ít nhiều thông tin “nhạy cảm” liên quan đến bản thân, như: tên của chính bạn hoặc người thân của mình, tên cơ quan làm việc, nơi ở cá nhân; ngày sinh, bạn bè, những cuốn sách và phim yêu thích, v.v... Đây sẽ là một trong những “đầu mối rò rỉ thông tin” trước tiên mà những kẻ tò mò sẽ tận dụng để khai thác triệt để.

2. Nên sử dụng sự kết hợp giữa chữ hoa và thường, chữ cái và các con số. Chẳng hạn như tên của cầu thủ bóng đá mà bạn yêu thích cùng với số áo của anh ấy. Thậm chí bạn sử dụng cả dấu cộng (+), dấu bằng (=), dấu cách, các ký hiệu đặc biệt ($ & # ? ) để làm mật khẩu. Ví dụ như: Tai Em = 11 + 11 (tuyển thủ Tài Em với số áo 22 trong đội tuyển bóng đá Olympic Việt Nam). Lưu ý, nên tắt chương trình để gõ tiếng Việt như VietKey, Unikey khi dùng số trong password.

3. Bạn có thể chọn một sự kiện, một sự việc nào đó có ý nghĩa đáng nhớ trong cuộc sống của bạn và diễn dịch sang một ngoại ngữ mà bạn biết để đặt mật khẩu. Bạn có thể kết hợp đan xen giữa từ tiếng Việt và từ ngoại ngữ trong các mật khẩu.

4. Ngoài ra, còn có thể dùng các ký hiệu đặc biệt như dấu @ để thay thế chữ cái a (hoặc A), dấu ! thay cho chữ cái i, chữ cái I thay thế cho số 1 (hoặc ngược lại), chữ cái O thay thế cho số 0 (hoặc ngược lại), chữ cái E thay thế cho số 3 (hoặc ngược lại).

5. Bạn hãy chọn một câu thơ lục bát, một câu tục ngữ ca dao, một thành ngữ hay một đoạn lời nhạc, thậm chí đề tựa của một bài báo... mà bạn yêu thích. Sau đó, chỉ chọn những chữ cái đầu tiên của từng từ trong “đoạn trích” đó và ghép chúng lại với nhau. Cuối cùng, dùng dấu @, dấu !, số 1, số 0... để thay thế cho một vài chữ cái tương ứng theo cách thức vừa trình bày ở trên. Vậy là bạn đã tạo được một mật khẩu rất khó bị những kẻ tò mò đoán được. Nếu bạn lỡ quên mật khẩu của mình thì sao? Chỉ cần nhớ lại câu ca dao tục ngữ, đoạn nhạc yêu thích đó là bạn dễ dàng tìm ra mật khẩu của mình ngay.

6. Đừng sử dụng một mật khẩu trong suốt một thời gian dài. Thỉnh thoảng nên thay đổi mật khẩu mới.

7. Đề phòng bị lộ mật khẩu khi có kẻ nhìn lén và theo dõi thao tác của bạn. Thế thì bạn phải thao tác gõ bàn phím nhanh lẹ, gõ được cả mười ngón là tuyệt nhất. Hoặc bạn cố tình gõ dư một vài ký tự nào đó nằm rải rác trong mật khẩu, sau khi gõ xong bạn dùng phím mũi tên để di chuyển điểm nháy đến vị trí ký tự dư đó và ấn phím Delete để xóa đi. Cho dù kẻ tò mò có trố mắt nhìn lén cũng không đoán được những gì bạn đã gõ. Thậm chí các chương trình “gián điệp” ghi nhận mật khẩu cũng chào thua. Thí dụ: Mật khẩu của bạn là từ Valentine, bạn sẽ gõ đánh lừa là Vawlengtines, sao đó xóa các ký tự thừa là w, g, s.

Top Back