PDA

View Full Version : Học võ là để dưỡng tâm

Đại Nam
04-11-2004, 22:59
:daukiem:
Học Võ là để rèn luyện sức khoẻ( cái đó thì không phải bàn). Học võ còn là để tự bảo vệ mình( điều đó cũng chưa đủ). Học võ là phải có cái tâm trong sáng, phải nghiệm ra cho mình một chân lý sống ở đời, tu dưỡng đạo đức, như thế thì mới xứng đáng là con nhà võ.
Người xưa đã nói:" kẻ mạnh không phải là kẻ đè đầu cưỡi cổ người khác, mà là kẻ nâng đỡ người khác trên đôi vai của mình".
Mong rằng các hảo hán Lương Sơn hãy lấy đó làm mục tiêu cho việc luyện võ của mình.

Mắt Đêm
15-11-2004, 18:14
Tiêu chí này không phải mới được đề cập lần đầu. Nhưng giờ huynh đệ đề cập lại cũng không phải không đáng nói. Thôi thì gật đầu một cái, cảm ơn huynh đệ đã nhắc lại điều hay!
Cáo từ :)

happyghost
15-11-2004, 18:46
ha ha ha thế nếu như tại hạ không học võ . mà học nhứng thứ khác để dương tâm . vi dụ như học chơi cơ . v.v... thì có sao không . liệu có cần nhất thiết học võ mới dướng được tâm . còn câu " kẻ mạnh không phải là kẻ đè đầu cưỡi cổ người khác, mà là kẻ nâng đỡ người khác trên đôi vai của mình". e rằng giờ không thức thời . phải nói là "kẻ khôn phải là kẻ đè đầu cưỡi cổ người khác, còn kẻ ngu mới đỡ người khác trên đôi vai của mình"

LSB_ĐiềnBáQuan
15-11-2004, 20:20
:daukiem:
Học Võ là để rèn luyện sức khoẻ( cái đó thì không phải bàn). Học võ còn là để tự bảo vệ mình( điều đó cũng chưa đủ). Học võ là phải có cái tâm trong sáng, phải nghiệm ra cho mình một chân lý sống ở đời, tu dưỡng đạo đức, như thế thì mới xứng đáng là con nhà võ.
Người xưa đã nói:" kẻ mạnh không phải là kẻ đè đầu cưỡi cổ người khác, mà là kẻ nâng đỡ người khác trên đôi vai của mình".
Mong rằng các hảo hán Lương Sơn hãy lấy đó làm mục tiêu cho việc luyện võ của mình.

câu đấy trich trong " đời thừa" của bác Nam Cao thì phẻi , câu đó của bác Hộ , bác ấy làm gì có võ , bác ấy chỉ mê văn thôi , mỗ học hơn 4 năm rùi vẫn nhớ như in...hehehehe.... nhưng bấy giờ huynh đệ định lấy tiêu chí ấy ra để dành cho người học võ thì hơi muộn và cũng hơi sáo.... cái đấy vào lò nào huynh đệ cũng có thể nghe cả , nhiều lò trước khi dạy võ cho môn sinh , mấy thầy còn dành nguyên hẳn một ngày nói về đạo võ... nhưng chả biết thầy co thực hiện hay ko... bây giờ học võ là để bảo vệ mình là chính thôi...võ hay nhất là võ liều đấy....

Mắt Đêm
15-11-2004, 20:41
ha ha ha thế nếu như tại hạ không học võ . mà học nhứng thứ khác để dương tâm . vi dụ như học chơi cơ . v.v... thì có sao không . liệu có cần nhất thiết học võ mới dướng được tâm . còn câu " kẻ mạnh không phải là kẻ đè đầu cưỡi cổ người khác, mà là kẻ nâng đỡ người khác trên đôi vai của mình". e rằng giờ không thức thời . phải nói là "kẻ khôn phải là kẻ đè đầu cưỡi cổ người khác, còn kẻ ngu mới đỡ người khác trên đôi vai của mình"Hì, huynh đệ khoái mang lí lẽ cùn ra dọa đời lắm hả? :)
Tại hạ mời huynh đệ xem lại nhé, vị huynh đài phía trên nói "học võ là để dưỡng tâm", ý nói một tác dụng của võ học là dưỡng tâm, chứ người ta có bảo "muốn dưỡng tâm thì chỉ có thể học võ" đâu ;)
Muốn dưỡng tâm thì còn có nhiều thứ lắm, đâu phải chỉ có võ 8-)

LSB_Vô tình tiên tử
15-11-2004, 20:43
Không hẳn chỉ riêng võ thuật mới có mục tiêu dưỡng tâm. Ngay từ khi lớn lên, các bậc bố mẹ cũng đã dạy con cái những bài học đầu đời về đạo đức làm người, vào trường học chúng ta cũng được học như thế, và ngay cả tất cả các niềm đam mê của chúng ta như sưu tầm, thể thao, nghệ thuật... cũng đều đòi hỏi cái tâm của chúng ta. Nhưng mọi người vẫn thấy trong cuộc sống có người tốt và người xấu, có khi người có học vấn cao vẫn là người xấu, có khi người không được đi học lại là một người tốt. Đó chính là bản thân con người ta tự nhận thức lấy cái tâm của mình đối với cuộc sống. Đối với Bổn tiên tử thì bất cứ mọi hành động của chúng ta đều sẽ nhận được kết quả của nó có thể là tốt và cũng có thể là xấu.

Mong rằng mọi người đừng quá cực đoan, chỉ cho rằng riêng võ thuật mới có thể dưỡng tâm được.

Mắt Đêm
15-11-2004, 20:44
câu đấy trich trong " đời thừa" của bác Nam Cao thì phẻi , câu đó của bác Hộ , bác ấy làm gì có võ , bác ấy chỉ mê văn thôi , mỗ học hơn 4 năm rùi vẫn nhớ như in...hehehehe.... nhưng bấy giờ huynh đệ định lấy tiêu chí ấy ra để dành cho người học võ thì hơi muộn và cũng hơi sáo.... cái đấy vào lò nào huynh đệ cũng có thể nghe cả , nhiều lò trước khi dạy võ cho môn sinh , mấy thầy còn dành nguyên hẳn một ngày nói về đạo võ... nhưng chả biết thầy co thực hiện hay ko... bây giờ học võ là để bảo vệ mình là chính thôi...võ hay nhất là võ liều đấy....Thế là ích kỉ đấy :) Nếu giúp được ai thì phải cố giúp chứ, ai lại chỉ hưởng ấm thân?

happyghost
15-11-2004, 20:53
Hì, huynh đệ khoái mang lí lẽ cùn ra dọa đời lắm hả? :)
Tại hạ mời huynh đệ xem lại nhé, vị huynh đài phía trên nói "học võ là để dưỡng tâm", ý nói một tác dụng của võ học là dưỡng tâm, chứ người ta có bảo "muốn dưỡng tâm thì chỉ có thể học võ" đâu ;)
Muốn dưỡng tâm thì còn có nhiều thứ lắm, đâu phải chỉ có võ 8-)ha ha ha. thế thì xin mời các hạ cũng xem lại bài viết của tại hạ. ý tại hạ nói là đâu cần phải học võ để dưỡng tâm mà có thể học nhiều thứ khác.
đúng là bùn cười thật. lý lẽ của các hạ cũng cùn mà đòi đi nói người khác dùng lý lẽ cùn. chít cười:)) :)) :))

LSB_ĐiềnBáQuan
15-11-2004, 21:04
Thế là ích kỉ đấy :) Nếu giúp được ai thì phải cố giúp chứ, ai lại chỉ hưởng ấm thân?

theo huynh đệ thế nào là ích kỉ và thế nào là ko ích kỉ ? đành rằng nếu giúp đc ai điều gì đó thì hẳn mình cũng thấy vui vui nhưng cái mức giúp ngươi ta thì là vô hạn... giúp người này có khi là giết người kia và có thể cũng là giết chính mình.... giả sử , bạn là người học võ , bạn chơi với một người bạn khác , người bạn đó đánh nhau và rủ bạn cùng đi , bạn sẽ làm gì? nếu bạn đí có thể bạn của bạn sẽ thắng nhưng còn người bị đánh kia thì sao? và còn ngươi nhà của người bị đánh có để cho bạn yên ko? cũng có thể bạn bị bọn kia chém chết... ai biết đc trò đời đúng ko? hay cái nhỏ nhất đi , cái chuyện muôn thủa đó là cho bọn bạn chép bài , nghe nhàn tài rồi , rằng đó la giết bạn , hại bạn....và chúng ta chẳng để ý gì cả , trề môi ra dè bỉu...nhưng nghĩ thử kĩ xem đó có thật sự là đúng ko? quá đúng... cái sai này nối tiếp cái sai kia tạo thành một cái sai quá lớn và khó cứu vãn đc... nhưng chúng ta vẫn phải cho họ nhìn bài vì ko như thế thì mất bạn... giúp người cái gì cũng có mặt tích cực nhưng có khi hậu quả của nó lại khôn lường , như lã bá sa cứa tào tháo để rồi bị y giết cả nhà , tào tháo thả quan vũ để rồi quan vũ chém mất 6 tướng của mình , hoa đà cứu tào tháo để bị nghi oan rồi bị tra tấn tới chết....cái đó là người xưa đã nêu lên chứ ko phải mỗ , bạn cho là lí thuyết suông cũng đc...nhưng tốt nhất hãy nghĩ tới bản thân mình một chút trước khi ra tay nghĩa hiệp bạn ạ

LSB_Vô tình tiên tử
15-11-2004, 21:11
Bài này để thêm mấy hôm nữa thì không biết nên chuyển sang Nghị sự sảnh hay là Luận văn đàn đây???? :-?

Nói vui thế thôi, mọi người cứ tự nhiên bàn luận để Diễn võ trường đông vui một chút. :p

Mắt Đêm
15-11-2004, 21:22
ha ha ha. thế thì xin mời các hạ cũng xem lại bài viết của tại hạ. ý tại hạ nói là đâu cần phải học võ để dưỡng tâm mà có thể học nhiều thứ khác.
đúng là bùn cười thật. lý lẽ của các hạ cũng cùn mà đòi đi nói người khác dùng lý lẽ cùn. chít cười:)) :)) :)):)) :))
Thôi thì tại hạ cứ tạm trích lại để các hạ xem xét nhé:

Mong rằng các hảo hán Lương Sơn hãy lấy đó làm mục tiêu cho việc luyện võ của mình.ha ha ha thế nếu như tại hạ không học võ . mà học nhứng thứ khác để dương tâm . vi dụ như học chơi cơ . v.v... thì có sao không . liệu có cần nhất thiết học võ mới dướng được tâm Thế những gì huynh đệ nói chẳng phải có ý bảo vị huynh đài Đại Nam nói nhảm ;)

Mắt Đêm
15-11-2004, 21:26
theo huynh đệ thế nào là ích kỉ và thế nào là ko ích kỉ ? đành rằng nếu giúp đc ai điều gì đó thì hẳn mình cũng thấy vui vui nhưng cái mức giúp ngươi ta thì là vô hạn... giúp người này có khi là giết người kia và có thể cũng là giết chính mình.... giả sử , bạn là người học võ , bạn chơi với một người bạn khác , người bạn đó đánh nhau và rủ bạn cùng đi , bạn sẽ làm gì? nếu bạn đí có thể bạn của bạn sẽ thắng nhưng còn người bị đánh kia thì sao? và còn ngươi nhà của người bị đánh có để cho bạn yên ko? cũng có thể bạn bị bọn kia chém chết... ai biết đc trò đời đúng ko? hay cái nhỏ nhất đi , cái chuyện muôn thủa đó là cho bọn bạn chép bài , nghe nhàn tài rồi , rằng đó la giết bạn , hại bạn....và chúng ta chẳng để ý gì cả , trề môi ra dè bỉu...nhưng nghĩ thử kĩ xem đó có thật sự là đúng ko? quá đúng... cái sai này nối tiếp cái sai kia tạo thành một cái sai quá lớn và khó cứu vãn đc... nhưng chúng ta vẫn phải cho họ nhìn bài vì ko như thế thì mất bạn... giúp người cái gì cũng có mặt tích cực nhưng có khi hậu quả của nó lại khôn lường , như lã bá sa cứa tào tháo để rồi bị y giết cả nhà , tào tháo thả quan vũ để rồi quan vũ chém mất 6 tướng của mình , hoa đà cứu tào tháo để bị nghi oan rồi bị tra tấn tới chết....cái đó là người xưa đã nêu lên chứ ko phải mỗ , bạn cho là lí thuyết suông cũng đc...nhưng tốt nhất hãy nghĩ tới bản thân mình một chút trước khi ra tay nghĩa hiệp bạn ạ Huynh đệ ạ, nên suy nghĩ kĩ hơn nữa đi. Tại hạ đâu có nói là phải hưởng ứng, ủng hộ bạn bè mình đánh nhau?
Không ích kỉ có nghĩa là thấy người cần cứu thì cứu, chứ không phải là mang võ của mình ra dọa nạt, hoặc tham gia vào các vụ ẩu đả của bạn mình tổ chức.
Huynh đệ cho ý kiến :-?

lsb_võ thuật
25-11-2004, 13:15
[QUOTE=Đại Nam]:daukiem:
QUOTE]

Học võ..
học để khoẻ người với cả đáp ứng với nhu cầu xã hội bây giờ
học võ tạo cho tôi một tinh thần thật ổn định.
còn về tâm tâm không sáng học võ có sáng tâm được đâu phải nhờ thầy nhờ bạn bè nhờ nhờ tất cả mọi người đã và để cho tôi hiểu thể nào là tâm là..đạo đức của một con người.

HTS_BruceLee
13-07-2006, 12:53
Thế là ích kỉ đấy :) Nếu giúp được ai thì phải cố giúp chứ, ai lại chỉ hưởng ấm thân?
OK ! 1 ý kiến ko chê vô đâu được của 1 người hiểu về võ thuật.:D , theo tôi đoán chắc hẳn huynh đã dùng khả năng của mình để cứu người rùi thì phải, phát huy nha. Hì Hì ^_^

HTS_BruceLee
13-07-2006, 12:59
câu đấy trich trong " đời thừa" của bác Nam Cao thì phẻi , câu đó của bác Hộ , bác ấy làm gì có võ , bác ấy chỉ mê văn thôi , mỗ học hơn 4 năm rùi vẫn nhớ như in...hehehehe.... nhưng bấy giờ huynh đệ định lấy tiêu chí ấy ra để dành cho người học võ thì hơi muộn và cũng hơi sáo.... cái đấy vào lò nào huynh đệ cũng có thể nghe cả , nhiều lò trước khi dạy võ cho môn sinh , mấy thầy còn dành nguyên hẳn một ngày nói về đạo võ... nhưng chả biết thầy co thực hiện hay ko... bây giờ học võ là để bảo vệ mình là chính thôi...võ hay nhất là võ liều đấy....
Chán vị này quá,2 mục đích chính của võ thuật là để tự vệ và giúp người cơ mà. ( theo: CON ĐƯỜNG TRIỆT QUYỀN ĐẠO )ko cần phải đọc sách hay gì, hầu như mỗi người học võ đều phải xác định rõ 2 mục đích trên chứ, huynh nên xem lại mình đi.
8-| +_+