PDA

View Full Version : lỗi phần cứng và những giải pháp

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
26-10-2004, 20:10
tại hạ mởi box này để các huynh đệ nào có thắc mắc về các lỗi phần cứng, phần mềm
cũng như các cách giải quyết các lỗi phần cứng, phần mềm
mong mọi người hưởng ứng nha

sau đây là một lỗi thi thoảng gặp:

Ổ ghi CD lúc nóng, lúc lạnh
rắc rối: ổ ghi CD gắn ngoài qua cổng FireWire kết nối với PC bằng card USB/FireWire Gắn trên PC hoạt động tốt nhưng đôi khi máy tính không nhận diện đươc.
Giải quyết: trước hết bạn thử khởi động lại máy và gắn lại dây cáp ở một cổng FireWire khác, tuy nhiên cách này đôi khi HDH nhận diện được và đôi khi không. Nếu như cách trên không được bạn hãy thử tháo card FireWire trên bo mạch chủ ra và gắn lại vào một khe PCI khác (bạn đừng nên gắn vào khe PCI gần khe AGP, vì nó có thể gây xung đột trong bo mạch chủ). mong các bạn thành công.

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
27-10-2004, 08:56
Không thể Defrag ổ cứng được

Rắc rối: bất cứ khi nào bạn cố dồn (defrag) ổ cứng trên PC chạy Windows 98 thì công cụ Disk DEefragmenter đều chạy tới 3% rồi tự động khởi động lại máy. Chuyện này xảy ra ngay cả khi bạn đã đóng tất cả các ứng dụng và tắt luôn cả chương trình chống virus, tường lửa và các chương trình nền.
Giải quyết: Một chương trình nào đó chạy nền đang can thiệp vào quá trình defrag ổ cứng , đó có thể là hàm chỉ mục của Windows. Hàm chỉ mục này được xem là sẽ làm cho Windows tìm kiếm nhanh hơn nhưng thực chất ta khó có thể nhận thấy sự khác biệt. Để tắt tính năng chỉ mục trong Windows98 và Me, bạn nhấn Start.Run, gõ mục msconfig và nhấn <Enter>. Nếu bạn thấy mục FastFind thì bỏ chọn nó.Trong WindowsXP, nhấn chuột phải vào ổ C: trong My Computer hay trong bất kỳ cửa sổ Exxplorer nào, chọn properties.General và bỏ chọn Allow indexing serrvice to index this disk for fast file searching. Lặp lại những bước này cho các phân vùng ổ cứng còn lại.

chúc thành công

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
30-10-2004, 19:32
Chỉnh lại màn hình cho phẳng

Rắc rối: Đôi khi bạn thấy hình ảnh trên màn hình hơi bị nghiêng.Phải làm sao đây?
Giải quyết: Vấn đề thật đơn giản. Bạn chỉ cần chỉnh lại các nút điều chỉnh trên màn hình. Mỗi màn hình có cụm nút điều chỉnh khác nhau nhưng các chức năng vẫn giống nhau. Hầu hết các màn hình khi mới "khui thùng"
đều có đường biên không được chính xác và bạn phải chỉnh lại các biên dọc, biên ngang sao cho đầy màn hình. Lưu ý vấn đề này chỉ áp dụng cho màn hình CRT chứ không áp dụng cho màn hình LCD.

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
05-11-2004, 20:04
Rắc rối: máy tính của bạn là Pentium II 349MHz, 64Mb Ram nhưng khi nhấp chuột phải vào My Computer.Properties thì lại thấy báo là 1.3GHz, 768Mb of Ram
Giải quyết: bạn thử dùng chương trình Hot CPU thì sẽ thấy là 349MHz và 64Mb Ram.Nhưng có thể là máy của bạn đã nhiễm virus hay ai đó đã điều chỉnh lại tiện ích trong My Computer.Properties nên nó không hoạt động đúng chức năng vốn có. Vậy bạn hãy thử format lại đĩa cứng, cài Windows rồi kiểm tra tiện ích My Computer.Propreties xem nó hoạt động trở lại không

chúc thành công

cho xin tí điểm nha

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
06-11-2004, 21:23
Rắc Rối : máy của bạn đã dùng trong một thời gian khá lâu trong khoảng 4 đến 5 năm và bạn thấy là đồng hồ hệ thống của bạn chạy sai và có thêm một số trục trặc khác nữa. Điều đó làm bạn không biết làm sao phải không?

Giải Quyết: Các triệu chứng trên chứng tỏ là pin CMOS trên bo mạch chủ của bạn đã đến thời kỳ chuẩn bị hết và điều bạn cần làm bây giờ là thay pin CMOS mới (cái này thì bạn hãy đến các cửa hàng bán thiết bị máy tính) và sau khi đã thay lại pin CMOS thì việc cuối cùng bạn phải làm là điều chỉnh lại đồng hồ hệ thống thế là ngon ngay

chúc thành công

ChutChit
08-11-2004, 13:14
Máy tính của tôi đang sử dụng mainboard nhãn hiệu GiGaByte. Hiện nó không nhận cardsound, mặc dù tôi đã cài HĐH Winow XP.
Vậy làm sao bây giờ? hay nếu có Driver của nó thì cho tôi down với

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
09-11-2004, 12:16
Máy tính của tôi đang sử dụng mainboard nhãn hiệu GiGaByte. Hiện nó không nhận cardsound, mặc dù tôi đã cài HĐH Winow XP.
Vậy làm sao bây giờ? hay nếu có Driver của nó thì cho tôi down với

Giải Quyết: theo tại hạ nghĩ nếu máy của bạn dùng mainboard nhãn hiệu GiGaByte và bạn cài Windows XP thì chắc chắn nó phải nhận cardsound mà không cần phải cài Driver. Bạn hãy thử sử dụng một chương trình nghe nhạc nào đó như Winamp hay Windows Media xem xem có nghe nhạc được không, nếu nghe nhạc được thì máy của bạn nó đã nhận cardsound còn nếu không nghe nhạc được thì bạn hãy hỏi lại nha

hôm nay chỉ có thời gian post vậy thôi ạ

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
12-11-2004, 16:41
Giải Quyết: theo tại hạ nghĩ nếu máy của bạn dùng mainboard nhãn hiệu GiGaByte và bạn cài Windows XP thì chắc chắn nó phải nhận cardsound mà không cần phải cài Driver. Bạn hãy thử sử dụng một chương trình nghe nhạc nào đó như Winamp hay Windows Media xem xem có nghe nhạc được không, nếu nghe nhạc được thì máy của bạn nó đã nhận cardsound còn nếu không nghe nhạc được thì bạn hãy hỏi lại nha

hôm nay chỉ có thời gian post vậy thôi ạ

nếu bạn vẫn không nghe được nhạc thì bạn phải ra của hàng mà bạn đã mua mainboard và bảo họ cho cái đĩa driver hỗ trợ cho main của bạn
nếu đã làm như vậy rùi mà vẫn không nhận thì tại hạ bó tay
chúc bạn thành công

nhân vô diện
14-11-2004, 19:46
huynh đài có thể nói cho nó biết huynh đài đang dùng win gì không?
win98, win2000, hay winXP huynh đài hãy trả lời cho nó biết nó sẽ giúp huynh tìm ra lỗi của vấn đề này

NVD

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
15-11-2004, 19:46
theo tại hạ được biết thì lỗi đó của các hạ

thứ 1: là lỗi đó do win của các hạ bị lỗi

thứ 2: là lỗi đó do quy trình "shut down..." của các hạ bị lỗi

thứ 3: lỗi đó do nguồn (nhưng lỗi này rất ít khi xảy ra)

do đó vấn đề của lỗi thứ 3 có thể bỏ qua, còn để xử lý hai lỗi thứ 1 và thứ 2 theo tại hạ tốt nhất là bạn hãy cài lại win.
Đó là theo sự hiểu biết của tại hạ nếu vị huynh đài nào có cách khác hơn thì hãy bổ sung thêm nha

NDTS

nhân vô diện
17-11-2004, 08:15
nó có vấn đề muốn hỏi mong các vị huynh đài nào biết hãy giúp nó
máy của nó không khởi động được mà khi ấn khởi động lên thì có 1 loạt tiếng kêu bíp bíp... nó không hiểu máy của nó bị làm sao?

NVD

LSB-Ngọc Diện Thư Sinh
17-11-2004, 21:26
theo tại hạ được biết thì có thể máy của huynh đài bị lỗi CPU hoặc ram máy của huynh đài có vấn để huynh đài hãy kiểm tra lại ram và CPU xem có vấn đề gì không nếu đã xem xét kỹ mà máy vẫn cứ bị lỗi như vậy thì huynh đài hãy mang đi bảo hành, nếu đã hết thời hạn bảo hành thì phải thay ram hoặc CPU.

NDTS

Anh Mãi Yêu Em
18-11-2004, 07:59
Cái lỗi trên thường là do Ram .Các hạ hãy tháo máy ra .Lau chùi lại con Ram của các hạ ;và nhớ là cả khe cắm nữa đó .Sau đó cắm lại .NẾu vẫn không được thì các hạ xem lại card hình .Tại hạ nghĩ đó là do một trong hai nguyên nhân trên thôi
+2 point

vietdaica
24-11-2004, 19:03
nếu dùng win 2000 bạn có thể mua bản sửa lỗi tai các tiệm đĩa , đã có đĩa sửa lỗi rồi đó , chúc bạn thành công

salem27
28-01-2005, 11:02
nếu máy mở lên CPU vẫn chạy nhưng màn hình không sáng lên được , thay màn hình khác cũng vậy, máy của tôi bị gì vậy ?

vietdaica
28-01-2005, 18:46
bệnh của máy bạn rất có thể là do RAM , nhưng cũng cần kiểm tra lại xem chương trình bạn mới cài vào máy của bạn không tương thích với main của bạn khiến main không đọc các dữ liêụ để in lên màn hình , tốt nhất bạn nên đi kiểm tra máy ! GOOD LUCK !

Kelangquen
31-01-2005, 12:07
Máy của tại hạ cũng "auto turn on" mặc dù tại hạ đã tắt máy hoặc mới cắm phích điện. Chẳng hiểu tại sao nó cứ tự động bật máy. Tại hạ đã thay case nhưng vẫn bị khởi động một cách vô kỷ luật. Bác nào biết giúp với..help help.

NHATNAM
05-03-2005, 13:13
chào các hạ
máy của mỗ chạy winxp khi mỗ nháy chuột phải vào mycomputer\properties\system restore\urrn off system resrtore on all driver và bây giờ không thể turn on nó được nữa xin giúp đỡ mỗ với
đa tạ các hạ

nguyenquocuong3/10
11-04-2005, 16:36
các huynh cho đệ hỏi với
máy của mình giờ của máy bị hỏng , cứ chỉnh giờ lại sau khi retart lai may thi nó lại trở lại thời gian luc đầu là 1/1/2001 mấy huynh chi giáo cho đệ nhé

vietdaica
28-04-2005, 08:20
chào các hạ
máy của mỗ chạy winxp khi mỗ nháy chuột phải vào mycomputer\properties\system restore\urrn off system resrtore on all driver và bây giờ không thể turn on nó được nữa xin giúp đỡ mỗ với
đa tạ các hạ

bạn nhất nam thân mến ! bạn chỉ cần vào lại máy và làm lại đúng như những gì bạn đã làm , nhớ bỏ những phần bạn đã lỡ tay đánh dấu nó nhé ! lần sau bạn nên đọc và dịch kĩ những gì thuộc về chức năng hệ thống nhé ! turn off system resrone on all driver
chúc bạn thành công

các huynh cho đệ hỏi với
máy của mình giờ của máy bị hỏng , cứ chỉnh giờ lại sau khi retart lai may thi nó lại trở lại thời gian luc đầu là 1/1/2001 mấy huynh chi giáo cho đệ nhé

bạn thân mến ! đệ nhấn nút restart máy và nhấn dell nhanh mấy lần để can thiệp vào main , sau đó bạn có thể sửa ngày giờ trong đó ,save lại quá trình làm việc và nhấn inter ! chúc bạn thành công !

có gì sai sót xin bỏ qua nha ! ko dám múa rìu qua mắt thợ hì hì

se7enlove
30-04-2005, 16:37
may tinh cua em la P4 2,4 Ghz nhung ma toc do doc cua no kha cham.khi lick vao 1 bieu tuong thi khoang 1-2 phut sau moi hien len.toc do khoi dong cung cham.co cach nao cai thien toc do ko huynh.De dinh format no lai cai lai ko biet co duoc ko nua.Huynh lam on chi cho cach de khac phuc tinh trang ru`a nay coi.Cam on huynh nhiu` nhiu`

x5Jerry
02-05-2005, 10:23
Xin chao cac huynh tui la linh moi xin bai chao cac huynh.May huynh co the giup do de khong? De dang tim cuon ebook "The art of reception".Huynh nao co cho de ha ! Mail cua de la [email protected]

Người Đã Khuất
12-05-2005, 13:56
may tinh cua em la P4 2,4 Ghz nhung ma toc do doc cua no kha cham.khi lick vao 1 bieu tuong thi khoang 1-2 phut sau moi hien len.toc do khoi dong cung cham.co cach nao cai thien toc do ko huynh.De dinh format no lai cai lai ko biet co duoc ko nua.Huynh lam on chi cho cach de khac phuc tinh trang ru`a nay coi.Cam on huynh nhiu` nhiu`

bạn không nói rõ Ram của bạn là bao nhiêu.Nếu như bạn dùng Ram 32 mb thì đúng là tôi bó tay:D
bạn lên cái lại win. máy P4 thì không thể nào có tốc độ chuối như thế được.

lần sau bạn chú ý cách viết bài có dấu nha

vietdaica
16-05-2005, 15:47
khởi động châm cụng chưa chắc đã là do ram , nếu bạn biết bạn có thể sửa đổi để khởi động không cần đến trình duyệt , có nghĩa là bỏ qua ram , tất cả những chương trình sẽ hoạt động luôn , nhưng cách này khá mạo hiểm , nên việt xin ko đưa ra giải pháp ,p4 mà khở động chận bạn nên đưa cấu hình cho mình lúc đó mới giải wuyết đúg bệnh hơn

the_mask
19-06-2005, 10:27
nó có vấn đề muốn hỏi mong các vị huynh đài nào biết hãy giúp nó
máy của nó không khởi động được mà khi ấn khởi động lên thì có 1 loạt tiếng kêu bíp bíp... nó không hiểu máy của nó bị làm sao?

NVD
theo ngộ nghĩ cái này cũng có thể do vega card hoặc do các thiết bị trong máy của nị có xung đột, cách tôt nhất là đem ra tiệm kiểm tra xem, còn cách sửa tạm thời thì chỉ cần tháo chíp ra để khoảng 15 phút rồi lắp lại là ok, với điều kiện nị đã cài chíp set trước đó

drache
06-07-2005, 19:43
Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi se7enlove

Ban dùng chương trình AdAware và SpySweeper để diệt các loại "...vi khuẩn " trong máy thử xẹm !!!!!! Chúc may mặn

xuannghia
30-07-2005, 09:33
các huynh đài ơi cho em hỏi rằng là máy của em đang chơi tự dưng mất điện . Bật lại thì tiếng kêu bíp bíp xuất hiện màn hình ko hiện lên gì cả . Để một lúc lại bật được lên chơi một lúc lại bị như cũ . Các huynh đài chỉ giúp em cách chữa trị với . em xin tran thành cảm ơn .

Tiểu cái đại ca
20-08-2005, 23:41
Oa`i huynh đài a` ! viết thế này tùm lum lắm , tui chỉ có ít kinh nghiệm . các huynh đài nói trên là sai rùi , nếu mà cai suond của các huynh dài dễ thế chắc là chẳng cần đến chuyên gia . Đúng không LSB_NGOC DIEN THU SINH

vongocphung
22-12-2005, 18:51
troi ui tui ko hieu gi het a` may pac ui chi ro hon di may pa

tonganha2000
29-12-2005, 09:30
Máy bị mất điện rồi bật lại không lên la do bị shock nguồn. Nên rút dây nguồn điện ra. Nhấn nút power trong 5s sau do bật lại.