PDA

View Full Version : Môn võ khinh công.

Trang : [1] 2

LangTu_VoTinh_66
18-09-2004, 15:54
Tại hạ nghe nói,có môn võ gọi là kinh công.
Thế trong võ thuật,thực sự có môn kinh công không vậy?
Rất mong quý huynh đệ nào biết, hãy giúp tại hạ mở rộng tầm mắt với?
Tại hạ cảm kích vô cùng.

daituonganmay
30-09-2004, 16:36
Tại hạ nghe nói,có môn võ gọi là kinh công.
Thế trong võ thuật,thực sự có môn kinh công không vậy?
Rất mong quý huynh đệ nào biết, hãy giúp tại hạ mở rộng tầm mắt với?
Tại hạ cảm kích vô cùng.
Đệ cũng có nghe đến môn võ này,lúc trước nghe mọi người nói răng có ông lão kia có thê phóng một miếng ván và nhảy lên bay qua lóc nhàn. Mới đầu đệ nghe ko tin,khi đê gia nhập lò võ ,có hỏi các huynh đi trước xem có thật ko và các huynh đều đồng lọt bảo rằng là có ,Đệ vẫn chua tin lắm mọi người bảo đệ muốn biết sự tình thực hư thì hỏi thằng Khỉ (là một trong những huynh đệ cùng sư môn với đệ) người mà mọi người nói chính là ông nội nó.Khi đó đệ có fần hơi tin và fải xem cho biết thực hư thế nào
Đệ lên nhà năng nỉ mãi ông nội mới cho xem,khi đó đệ hoàn toàn tin và ko biết nói gì.Đệ cũng tò mò muốn hỏi bí quyết mà ông nội chỉ nói là ta ren luyện lâu và điểm chính của môn võ này là dùng khí công đại khái là dùng hệ hô hâp.................thui đệ fải out rồi khi nào có dịp sẻ cùng trao đổi tiếp

LangTu_VoTinh_66
03-10-2004, 19:51
Tại hạ cũng đã nghe kể về môn võ này.
Nó là một môn khí công,người luyện tới một trình độ nào đó có thể tụ khí xuống hạ bàn làm cho cơ thể nhẹ nhàng hơn .
Có một câu truyện,trong chiến tranh chống Mĩ ở miền trong.Có một chiến sĩ, đã dùng hai tấm cót vượt sông Kinh Thầy,vào khu địch chiếm đóng để đưa thư.Chỉ tiếc rằng tác giả bài báo không hỏi được,người chiến sĩ ấy dùng võ công gì,có phải là "kinh công" không ,thì người chiến sĩ ấy đã hi sinh .
Đơn vị của anh cho biết,anh là người Bình Định và là người võ nghệ rất giỏi .
Tại hạ luôn nghĩ"kinh công" là có thực .
King công không thể như trong phim ảnh,nhưng nó có thể,có rất nhiều điều thú vị và tuyệt vời.....
...Còn các vị huynh đệ,có vị nào hiểu đôi chút về môn võ này không?
Tại hạ rất mong được quý vị huynh đài chỉ giáo.

daituonganmay
03-10-2004, 21:27
vậy chiến sĩ ấy cũng ở Bình Định ư ?
mình cũng chỉ có chứng kiến môn kinh công ấy một lần thôi
chứ hồi giờ chưa nghe nói đến nữa
theo mình nghĩ thì mọi môn võ đều có nguồn gốc của nó cả nhưng ta chua biết đến thôi còn có nhiều loại nữa kia ma ta chưa hề thấy khi nghe nói đến thì chua hẳn là dđã tin

giangphingu
03-02-2005, 16:28
Khinh công có hay ko thì tui ko biet. Nhung co 1 điều là dù khinh công có giỏi cách mấy mà đấu với cửu đẳng huyền đai Aikido thì cũng chịu chết thôi.

lamxung_t
03-02-2005, 20:29
huynh de sao khoe khoang qua vay. dua vao dau ma huynh de noi rang Aikido cua huynh de la hay chu. dung co tu khoe khoang nhu the, khong tot dau. Du mom vo nay co hay den dau cung co mot mon vo khac co the khac che duoc no.

giangphingu
04-02-2005, 09:37
Tui chẳng dám khoe khoang gì cả. Bởi vì tui yêu thích nhất là môn Aikido nên tui nói thế thôi. Và theo tui được biết thì tổ sư Aikido đã từng đánh bại rất nhiều tổ sư của các môn võ khác.Ko chỉ đánh bại về mặt võ thuật mà còn đánh bại họ vì cái tâm của người. Tui cũng rất hâm mộ võ công của Thiếu Lâm Tự. Và trên đời nầy tui thần tượng của tui chỉ có 2 người. Thứ I là tổ sư Aikido, thứ II là Bồ Đề Sư Tổ.

Tư Mã Siêu
04-02-2005, 11:11
khinh công phải qua nhiều năm tập luyện đó ,đầu tiên phải có bộ tấn vững vàng sao đó học cách điều hoà khí làm cho cơ thể nhẹ nhàng đi ,môn võ này bắt nguồn từ Trung Quốc do một vị có võ công cao thâm lên núi học từ thiên nhiên mà đúc kết ra môn võ công này , môn khí công chia ra mấy chục bài để thi triển trên các địa hình khác nhau , mình chưa được nhìn thấy người nào sử dụng võ công bay qua nóc nhà bằng tấm cót nhưng mình có thể khẳng định người đó đã luyện đến điêu luyên môn võ công này rồi , mình học võ được 4 năm rồi nhưng mình chỉ học được môn khinh công đi tren tường thôi bây giờ mình có thể đi được khoảng mười mấy bước trên tường rồi chắc sau này sẽ học được các bài khinh công khác nữa !

giangphingu
04-02-2005, 14:18
thiệt không vậy sư huynh? Sư huynh luyện môn võ công gì thế? Có thể cho tiểu đệ được biết không? Huynh nói huynh có thể đi trên tường ư? Tiểu đệ ko tin. Người ta có câu: Seeing is beleiving.(Thấy mới tin)

Mắt Đêm
04-02-2005, 18:32
Tui chẳng dám khoe khoang gì cả. Bởi vì tui yêu thích nhất là môn Aikido nên tui nói thế thôi. Và theo tui được biết thì tổ sư Aikido đã từng đánh bại rất nhiều tổ sư của các môn võ khác.Ko chỉ đánh bại về mặt võ thuật mà còn đánh bại họ vì cái tâm của người. Tui cũng rất hâm mộ võ công của Thiếu Lâm Tự. Và trên đời nầy tui thần tượng của tui chỉ có 2 người. Thứ I là tổ sư Aikido, thứ II là Bồ Đề Sư Tổ.1. Quả thật tổ sư Uyeshiba Morihei là một đại cao thủ, một huyền thoại có thật. Nhưng đó là bản thân ông, chứ còn nếu lấy cái danh của ông ra mà chụp lên tất cả môn sinh Aikido thì xem ra hơi buồn cười :cuoilon:
2. Người ta gọi Bồ Đề Đạt Ma là "Đạt Ma sư tổ" chứ không phải "Bồ Đề sư tổ" ;) Và cũng vậy thôi, Đạt Ma giỏi thì mình khen Đạt Ma, chứ các môn sinh truyền đời thì chắc gì đã giỏi :)

Mắt Đêm
04-02-2005, 18:36
khinh công phải qua nhiều năm tập luyện đó ,đầu tiên phải có bộ tấn vững vàng sao đó học cách điều hoà khí làm cho cơ thể nhẹ nhàng đi ,môn võ này bắt nguồn từ Trung Quốc do một vị có võ công cao thâm lên núi học từ thiên nhiên mà đúc kết ra môn võ công này , môn khí công chia ra mấy chục bài để thi triển trên các địa hình khác nhau , mình chưa được nhìn thấy người nào sử dụng võ công bay qua nóc nhà bằng tấm cót nhưng mình có thể khẳng định người đó đã luyện đến điêu luyên môn võ công này rồi , mình học võ được 4 năm rồi nhưng mình chỉ học được môn khinh công đi tren tường thôi bây giờ mình có thể đi được khoảng mười mấy bước trên tường rồi chắc sau này sẽ học được các bài khinh công khác nữa !Hờ, nói khó tin. Có thật huynh đệ luyện được "bích hổ du tường", đi được tới mười mấy bước rồi không? Hì, nghe hơi ngoa quá đấy! Với công phu 4 năm, huynh mới bắt đầu được gọi là "cứng xương" thôi, chứ còn chạy trên tường thì tại hạ ước chừng huynh đi được không quá 5 bước (đấy là còn nhiều đấy!) :D
Về ít lí thuyết mà huynh đệ nói ở trên thì tại hạ công nhận. Nhưng huynh đệ cần chú ý hơn, "khinh công" và "khí công" là 2 việc khác nhau,nghe chừng huynh đệ có vẻ hơi nhầm lẫn đấy ;)

thayboi_nbk
04-02-2005, 19:08
doviet nói đúng quá,cứ cho sư tổ là vô địch thiên hạ ở thời ấy đi nhưng đời sau có bằng được hay không thì lại là chuyện hoàn toàn khác,thậm chí rất khó thực hiện được,mà cái ông giang... gì đấy học Aikido được bao lâu rồi,nếu mới học thì không nói làm gì nhưng nếu học lâu rồi thì còn buồn cười hơn vì tôn chỉ của Aikido là gì chứ,chẳng lẽ ngay cả điều đấy mà cũng không biết,hay biết mà bỏ ngoài tai.

Mắt Đêm
04-02-2005, 20:15
thayboy_nbk khá lắm, mặc dù chỉ nói một câu ngắn gọn nhưng cũng đáng cho tại hạ nghiêng mình chào một cái :)
nếu mới học thì không nói làm gì nhưng nếu học lâu rồi thì còn buồn cười hơn vì tôn chỉ của Aikido là gì chứ,chẳng lẽ ngay cả điều đấy mà cũng không biết,hay biết mà bỏ ngoài tai
Aikido là "môn võ hoà bình", võ đạo chân chính, "thiện võ thuật" (hờ, từ này do tại hạ vừa nghĩ ra, nếu buồn cười thì các vị cứ cười nhé!). Đ/c giangphingu lại mang Aikido ra như một môn võ tự tôn, tranh chấp với các môn khác... ấy là điều không nên nhé!

Thôi quay lại vấn đề chính về khinh công đi nhỉ ;)

LSB_Vô tình tiên tử
04-02-2005, 20:40
Khinh công có hay ko thì tui ko biet. Nhung co 1 điều là dù khinh công có giỏi cách mấy mà đấu với cửu đẳng huyền đai Aikido thì cũng chịu chết thôi.
Thảo nào dạo này thấy trong lòng hơi hồi hộp, hóa ra có cao nhân ghé bước. Huynh đệ này học Aikido hay không thì Bổn tiên tử không biết, nhưng mà lại dám khẳng định điều này một cách tự tin như thế thì chắc là huynh đệ phải là một "võ lâm cao thủ" rồi. Chẳng hay có thể để lại đại danh cho Bổn tiên tử cùng mọi người được biết để kính phục một chút được không ?

Có điều, từ trước tới nay, ngoại trừ mấy người mới học võ ti toe mới vỗ ngực mà cho rằng môn võ của mình là đệ nhất, chứ có mấy vị võ sư nào lại không biết câu "núi này cao còn có núi khác cao hơn" đâu. Vả lại đây là nơi bàn luận về môn khinh công, e rằng vị huynh đệ này có hơi lạc đề chăng ? Nếu muốn bàn thêm về Aikido, huynh đệ có thể vào một số topic của Akido để bàn luận.

giangphingu
04-02-2005, 21:56
Mí người làm gì mà xúm lại bắt nạt tui thế? tui chẳng có ý khoe khoang gì cả. Ai chẳng biết núi này cao còn có núi khác cao hơn kia chứ? Mình chẳng dám khoe khoang, mình chỉ mới học aikido thôi. Tôn chĩ của aikido là lấy cái tâm làm đầu. Và ko bao giờ hơn thua vvới mấy môn võ khác. Mình chỉ hơi cao hứng thế thôi. Mình là ma mới thì làm sao dám đấu với các sư huynh sư tỷ đây chứ.

Mắt Đêm
04-02-2005, 22:04
Thôi nào, tất cả bỏ qua cho nhau :)
Mọi người chỉ nhắc nhở huynh đệ giangphingu thế thôi, không có ác ý gì đâu mà :)
Nếu thật sự huynh đệ cũng đã hiểu điều ấy rồi thì tại hạ cũng rất mừng.

Bàn tiếp về khinh công nhé! :)

mike2011989
05-02-2005, 05:33
hì, hồi còn nhỏ, thấy trong phim Kiếm Hiệp, thấy người ta bay lên không, leo lên tường, đi cả chục mét, M thấy rất thích và còn tin nữa chứ, hihi.
Nhưng lớn lên rồi, học Vật Lý, thì mới thấy cái đó wả là 0 làm đc.

Sẵn đây hỏi bà con, chạy dọc ngang tường 5 bước, hay là chạy tường, rồi lộn ngược lại, thì có gọi là khinh công 0 nhỉ?

LSB-YenThanh
05-02-2005, 09:05
Sẵn đây hỏi bà con, chạy dọc ngang tường 5 bước, hay là chạy tường, rồi lộn ngược lại, thì có gọi là khinh công 0 nhỉ?
Không phải là Kinh công rồi , nếu là phải thì tui cũng làm được

LSB_Vô tình tiên tử
05-02-2005, 09:50
hì, hồi còn nhỏ, thấy trong phim Kiếm Hiệp, thấy người ta bay lên không, leo lên tường, đi cả chục mét, M thấy rất thích và còn tin nữa chứ, hihi.
Nhưng lớn lên rồi, học Vật Lý, thì mới thấy cái đó wả là 0 làm đc.

Chạy được là như thế thì siêu rồi. Bổn tiên tử thấy mọi người chạy như thế, tí tởn tập. Cuối cùng.... cắm đầu chạy một mạch đến bức tường rồi..... dừng lại vì run. :cuoilon: :cuoilon: :cuoilon: Hóa ra mình cũng nhát bỏ xừ.

Tây Môn Xuy Tuyết
05-02-2005, 15:04
Thế nào là Kinh Công :
-Kinh Công hay Kingkong là 1 loài vật thuộc họ Linh Chưởng ( giống như vượn ,khỉ....).Thân xác to và nặng (tương đương một con người ) ,tính tình hung dữ nên thường xuất hiện trong các phim Khoa Học Viễn Tưởng mang tính chất kinh dị. Hiện nay số lượng loài này hiện còn rất ít....Hê hê ,ấy là cái Kinh Công đấy

Thế còn Khinh Công là thế nào :
- Là môn công phu mà những thằng peo péo thường không bao giờ luyện được.Đó là cách di chuyển theo một bộ vị nhất định uyển chuyển và khéo léo nhằm kết hợp với Võ Công để chiến đấu cũng như Ù Té Quyền. Tóm lại là đến tận bây giờ những môn khinh công thường gặp giống như di chuyển trên bộ cột Mai Hoa Thung hoặc Bích Hổ Du Tường ( bằng cách dùng móc sắt buộc vào đầu dây chão mà leo giống cách đột nhập của Ninjja Nhật ) thì vẫn còn được biết đến. Những thứ bay vù vù chỉ có trên phim ảnh.Còn tóm lại :chuyện những thành viên Lương sơn Bạc leo được 14 hay 15 bước trên tường như mấy chú mày nói chỉ là chuyện :"Chạch đẻ ngọn đa ,Sáo đẻ dưới giếng" thôi nhá.

TuMaSieu :pốc phét nó vừa thôi.Về mà coi quán cho mẫu thân mài đi

giangphingu
05-02-2005, 18:43
Khinh công từ trước tới giờ mình chỉ được thấy trên phim ảnh mà thôi. Chứ ngòai đời quả thật tui chưa hề thấy. Vì thế tui ko tin là co ai có thể làm được như thế. Nhưng bữa coi truyện lạ VN tui co thấy một người có thể di chuyển trên nước bằng một tấm mút. Ko biết thế có được gọi là khinh công ko nhỉ?

mike2011989
05-02-2005, 23:55
hehe, you nói chưa thấy leo tường hả? THằng bạn tui nó học gymnastic, chạy ngang tường 5 bước, hay là đạp tường lộn ngược lại, mà you 0 tin uh? đúng là 0 biết gì hết á

Lập Địa Thái Tuế
06-02-2005, 07:16
hehe, you nói chưa thấy leo tường hả? THằng bạn tui nó học gymnastic, chạy ngang tường 5 bước, hay là đạp tường lộn ngược lại, mà you 0 tin uh? đúng là 0 biết gì hết áHê hê ,thế cái thằng ấy nó có còn cái răng cửa nào không.Mà nếu có còn thì nó có còn cái răng không nào không hay toàn răng ngu

Ha_Bac_Ngoc_Ky_Lan
06-02-2005, 09:29
Khinh công từ trước tới giờ mình chỉ được thấy trên phim ảnh mà thôi. Chứ ngòai đời quả thật tui chưa hề thấy. Vì thế tui ko tin là co ai có thể làm được như thế. Nhưng bữa coi truyện lạ VN tui co thấy một người có thể di chuyển trên nước bằng một tấm mút. Ko biết thế có được gọi là khinh công ko nhỉ?
Đó là khí công nhưng chả biết khí công và khinh công có điểm nào khác nhau ko vậy ta

giangphingu
07-02-2005, 12:59
Khí công và khinh công là một. Khinh công cũng xuất phát từ khí công, khí công luyện cách vận khí, còn khinh công thì vận khí sao cho thân mình nhẹ có thể di chuyển trên tường hay dưới nuớc 1 cách dễ dàng

Mắt Đêm
07-02-2005, 16:28
Khí công và khinh công là một. Khinh công cũng xuất phát từ khí công, khí công luyện cách vận khí, còn khinh công thì vận khí sao cho thân mình nhẹ có thể di chuyển trên tường hay dưới nuớc 1 cách dễ dàngVớ vẩn! tại sao đ/c dám kết luận một cách hồ đồ như thế ???
Nếu nói một cách ngắn gọn, tôi xin xếp "khinh công" vào hàng sup-category của "khí công".
Giờ tôi không có nhiều thời gian để nói dài hơn với bạn, nhưng mong bạn suy nghĩ và tự tìm hiểu nhiều hơn, để đừng có kết luận "khí công và khinh công là một".

Lập Địa Thái Tuế
07-02-2005, 18:06
yêu cầu thành viên lần sau ăn nói cẩn thận nhé. Chuyện của M nói là sự thật.
Yêu cầu cậu nói đúng sự thật và không có dọa nạt thành viên nhá.Tớ không tin nó có thật cho đến khí tận mắt nhìn thấy đấy.Cậu định dùng mod cp để bó buộc tớ theo cậu à :p

Tiêu Phong Lãng Tử
07-02-2005, 18:11
Phong mỗ tưởng là có bí kíp khinh công nên định vào học chơi ai dzè....

LSB_Vô tình tiên tử
09-02-2005, 19:15
Yêu cầu cậu nói đúng sự thật và không có dọa nạt thành viên nhá.Tớ không tin nó có thật cho đến khí tận mắt nhìn thấy đấy.Cậu định dùng mod cp để bó buộc tớ theo cậu à :p
Sự thật thì ai đã từng xem bộ phim Biệt động Sài Gòn sẽ thấy một cảnh đặc công của ta dùng một cây tre, leo tường lên đánh chiếm Dinh Độc Lập. Và có những người có thể như M nói, nếu như người ta có gan luyện tập. Nói trước, trước khi đạt được thành công, bầm dập là điều có thể. :p

Tây Môn Khánh
09-02-2005, 20:08
Tại hạ mù về Võ công nhưng thấy môn khinh công rất hay nên có vài ý
a. Có thể tồn tại môn khinh công trong lịch sử võ học
b. Nguồn gốc xuất phát do yêu cầu thực tế về việc giao thông đi lại thời xưa quá khó khăn, địa hình và phương tiện đi lại nên buộc con người tìm ra cách nào để đi nhanh nhất
c. Thời điểm theo tai hạ nghe có thể môn này du nhập từ Ấn vào trung nguyên sau khi Bồ đề đạt ma chọn Thiếu lâm để tu và luyện võ
d. Còn trình độ và phương pháp như thế nào thì chưa rõ

mike2011989
10-02-2005, 20:30
Lập Địa Thái Tuế, tui có dùng quyền lực của mod mà ăn hiếp you đâu. Đây là nơi để bàn về võ thuật, trao đổi kinh nghiệm của mỗi thành viên. bạn được tự do ngôn luận, nhưng cũng ăn nói nghe đàng hoàng chứ hả? Nói như thế, thì có khác gì là cãi lộn ngoài đường 0? Có đáng tinh thần học võ 0
Nhìn lại đi nhé, M 0 có bắt you theo ý kiến của M à nha.

duylinh_211176
26-02-2005, 10:24
thực sự mình cũng có biet qua về cách luyện thế võ này
Khinh công thực sự không thể bay được mà chỉ là cách làm cho cơ thể thư thái hơn mà thôi .Khinh công cũng tương tự như là thiền vậy ta vận khí troing cơ thể để làm cho minh có một sức đề kháng cao mà thôi
Cách luyện :
ta ngôi với tư thế thẳng ,hít thở đều đặn khi hít ta dồn khí xuống huyệt đan điền sau đó đẩy khí tới các điểm trên co thể làm đi làm lại như vậy nhiều lần ta có thể tạo cho mình một sức dề kháng tốt và trong khi làm như vậy cơ thể ta co thể nhẹ đi mọt chút thôi chứ không phải là có thể bay lên được đâu.các bạn nhớ nhé .Chúc các bạn vui vẻ

Mắt Đêm
26-02-2005, 11:14
Vớ vẩn quá. Gì thì gì, trọng lượng cơ thể luôn không đổi, dù có tập cái quái gì :cuoilon:
duylinh_211176 nói "vô thưởng vô phạt". Bảo là dồn khí xuống Đan Điền rồi đưa đi các huyệt trên cơ thể --> câu này ai chẳng nói được ?

LSB_Vô tình tiên tử
26-02-2005, 15:58
He he... Bổn tiên tử có nghe nói (nghe nói thôi, không biết có đúng không) những ninja luyện tập khinh công bằng cách : Đeo bao chì ở chân rồi tập nhảy qua rào, nhảy từ dưới hố lên. Tập dần từ nặng đến nhẹ, từ thấp đến cao, đến khi bỏ bao chì ở chân ra thì cũng có chút thành đạt.

Bổn tiên tử chưa thử luyện phương pháp này.8-)

nhuvankiem
26-02-2005, 16:30
khinh cong la co that phai ko cac cac huynh de nhung theo toi nghi thi no ko phai la thu vo ma cu bay veo veo tren dau nguoi khac . toi co doc mot cuon sach nguoi ta noi rang tap luyen khinh cong chi co the nhay duoc xa chay duoc tren nhung vat ko chac chan thoi con bay nhay thi toi cung chi moi thay o phim. ha tri hen suc mon neu co gi mao pham thi xin cac vi huynh de bo qua cho

sonhoang
26-02-2005, 16:31
cho tôi góp thêm chut ý kiến ne`, nê'u đứng trên quan điểm khoa học thì ca'i u gì đó miền ba`n đến đi vì khoa học khong chứng minh đươ.c những điều cực kì fi lý ví dụ như ma quỷ vâ.y vê` võ thuật cũng vâ.y thôi. Vì con người cũng có những công năng đặc dị như vậy nhưng fãi trãi qua thời gian rèn luyện mà sẽ có được. Nhu ba tôi kễ lại hồi thời ông còn trai trẽ cũng theo mấy người anh họ đi học võ ỡ trong gìo^`ng vì là cù lao đất bồi nên lên giồng trồng thơm nhà ông thầy thì o chính giữa bao bọc bỡi các giồng thơm. Ông già nói muốn vô giồng thì fãi bay nhãy qua cái mương bữa nào ấm ớ thì ướt mình đi dìa vì ông thầy nói fải khô ráo sạch sẽ ỗng mới dạy, chưa hết nhe qua cái mương là khoè hã hỗng có đâu nha ông thầy còn cho mấy sư huynh fục kích nằm ép sát dưới mấy giồng thơm fải nhảy như bay mới vô được ai mà chậm chưn bị đá rớt lọt xuống mương sình bùn dơ dáy thi làm ơn đi dìa nha. Như vậy thì họ học như vậy khoãng mười đến mười lăm năm quí vị nghĩ như thế nào đó có fãi là khinh công hông vậy rắt tiếc là chiến tranh nên ba tôi không theo học vơi ông thầy nầy được . Ba tôi còn nói ông thầy nầy chắc là học trò cũa MÂY và MƯA hai ngươi hão hớn đất Bến Tre.

thayboi_nbk
03-03-2005, 06:39
Trong huyền thoại về đặc công VN cũng từng nói đến việc các chiến sĩ của ta có thể nhảy qua hàng rào dây thép gai,nhưng cái kiểu khinh công như trong phim thì tôi nghĩ là không có,các bác nói rằng khinh công là vận khí làm người nhẹ đi,thế nếu nhẹ đến mức bay được như trong phim thì hoá ra chỉ cần có gió cái là cuốn theo chiều gió à.

giangphingu
03-03-2005, 07:55
Mấy cái trò nhảy qua hàng rào của đặc công VN thì ra cái gì, làm sao có thể so sánh với khinh công được chứ. Nếu ko vận khí cho người nhẹ đi thì đệ hỏi huynh thế các Ninja của Nhật làm thế nào nhảy qua nóc nhà, rồi nhảy qua cây sào thật dài dược kia chứ? Rồi còn di chuyển qua mặt nước chỉ bằng một tấm mút mỏng, nhẹ?

Mắt Đêm
03-03-2005, 08:23
"Nhảy qua nóc nhà" là chuyện phim ảnh.
"Nhảy bằng cây sào dài" là chuyện luyện tập thể thao :)
Mọi người nên có cái nhìn đúng đắn hơn về khinh công: những điều phi thường trong phim ảnh.. chỉ là phim ảnh, đừng mong luyện thành mấy thứ ấy :)

nghiệm_doanh_doanh_3990
03-03-2005, 14:31
3 cái trò khinh không trong phim chưởng ddepj mắt thiệt đóa , nhưng nó có thiệt không dzậy , nếu có thì chỉ hộ chỗ dạy đi , tui cũng muốn tham gia heeeeeeeeee ( chán phèo ) :cuoilon:
có bồ nào bít khing công có từ khi nào không nhỉ? chủ đề này nghe có vẻ hấp dẫn đóa

From Mike: lần sau bạn đừng post 2 biền liên tiếp nhạ Cảm ơn vì đã tham gia topic, thân

LSB-Tiểu Cái
03-03-2005, 18:02
hê hê ! theo tại hạ được biết thì môn võ kinh công này được các cao thủ ở trung quốc tập rất nhiều nhưng những người thành công là rất ít vì nó rất khó . hay nói một cách chính xác hơn là họ không thành công , bởi vì khinh công họ tập chỉ là để tăng cường khả năng thực chiến trong thi đấu mà thôi . còn như trong phim ảnh nếu mà luyện được thì họ đã trở thành vô địch thế giới . hoặc là được ghi vào kỉ lục ghiless

Hắc long công tử
03-03-2005, 18:45
môn võ này trong phim trung quốc kiếm hiệp thiếu gì mọi người trung quốc mà học môn này mà thành công chắc từ xưa thanh tỷ phú rùi
P/S; đoạt kỷ lục ghines

"!Mưa!"
04-03-2005, 19:57
Khinh công có thật nhưng ko đến quá như mấy người nói, cái đó tui cũng biết và học được một chút, chạy lên lộn ngược lại, hay chạy 4 -5 bước trên tường ai cũng làm được ko quá khó bạn thử tập một tháng thôi mà coi cũng làm được đó, Khí công va khinh công có liên hệ đến nhau đó, khí công làm cho cơ thể trở lên nhẹ nhàng thanh thoát, và linh hoạt hơn, tui cũng có tập và chỉ là di chuyển né tránh trên mặt đất thôi, còn chuyện bay nhảy tui cũng chưa có nghe thầy tôi nói đến, còn vấn đề né tránh, di chuyển ai ở HN muốn thử cứ hẹn tui sẽ thử cho coi, đố uýnh trúng người tui, hay biết được tui di chuyển thế nào mà túm, mất gì tui cũng chịu

love_viet
12-03-2005, 13:15
ấy dà sao mà đấu võ mồm dử vậy ? khinh công có hay không sao mọi người không thử đến nhửng nơi mà nghe nói là có xem thử thật hư thế nào ?
còn thích môn võ này mà nói xấu môn võ khác là không tốt nếu vậy thì người đó củng không ra gì .
môn võ có thể chạy trên tường rất nhiều nhưng điển hình nhất là vovinam

phongba_vophai
13-03-2005, 17:46
ÂY DA
cac người quả thật là chán quá , nếu hocl võ chỉ vì công danh lợi nộc thi không ai chuyên giay cho các vị cả vi như thế thi đất nước sẽ đại noan mất. tôi khăng định với các vị la khinh công có thật tôi có thể nhảy qua mái nhà môtl cách binh thương như các vị nhảy qua con mèo.

trong này toi thấy chi có mưa con biết tam tạm
huynh đệ mưa nay ban đã có được mấy thành hoả hầu giồi
nêu bạn thích chúng ta sẽ cùng chao đổi một chút

thayboi_nbk
14-03-2005, 07:44
Bác phongba_vophai này,bác bao nhiêu tuổi,em trộm nghĩ bác được truyền chức trưởng môn dù là phái võ gia truyền thì chắc trình độ và tuổi tác cũng khá,đạo đức cũng tốt thế mà em thấy bác toàn đi khà khịa mọi người chứ chẳng giúp anh em hiểu thêm được gì về võ,và bác cứ nói bác giỏi thế này thế nọ nhưng em cũng chưa thấy bác có bài viết cụ thể nào về bất cứ cái gì,khẩu khí của bác em thấy cũng sàn sàn tuổi em thôi có khi còn kém hơn.Tóm lại là trong thời gian sắp tới nếu bác còn tiếp tục thế này thì em buộc phải kết luận bác là một thẳng chỉ biết nói láo mà thôi.

mike2011989
14-03-2005, 10:14
phongba_vophai chắc là võ giỏi thật nhỉ, nhảy qua cả mái nhà luôn àh, khâm phục khâm phục ghê.
Có kinh nghiệm gì thì chỉ bảo bà con nha

phongba_vophai
14-03-2005, 10:25
chộm nghĩ khinh công không thể chuyền bừa bãi nếu ai có nhu cầu xin liên hệ với nick thanh_sno w chugn ta se cung nói

lâm_xung_xung_trận
27-03-2005, 22:18
khinh công a`?
xin hỏi các huynh dệ ở dây có doc PHONG VÂN ko?
tôi la` 1 fan cua NHIÉP PHONG tôi thích lắm tôi thích duọc co' một khinh công như huynh ấy
huynh dai` nào có thể giúp tại hạ dây nhhỉ?

TieuHoaVinh
13-04-2005, 17:41
hix
Quản lý DVT thông cảm coi lại bót của mình không biết đây là diễn võ trường hay chỗ để nói phét !
diễn võ trường như vậy ai vào coi còn ở lại được
_võ thuật đâu cần nhiều người viết bài mà viết không đươc. hiểu một chút về võ thuật