PDA

View Full Version : mọi người giúp tôi với ( gặp lỗi do nortonantivirus)

LSB-MucHoang
05-09-2004, 01:25
thế này nhé , hôm nọ tui có mượn thằng bạn cái chương trình norton antivirus 2004 về để dùng. nhưng ko biết vì ly do nào đó thì cái installation setup no chỉ làm đến 1/2 rồi bị treo luôn. nếu chỉ vì thế thì cũng chẳng sao. nhưng đến lần sau khi tôi restart lại máy thì máy chỉ hiện lên cái wellcome windows và thế là hết . tôi đã thử tự sửa bằng cách xóa sạch các thư mục của norton , và các mục ở trong registry nữa .tuy vậy, mặc dù máy có thể khởi động được nhưng vẫn gặp rất nhiều lỗi , ví dụ như : yahoo ,messenger ko hiện chữ do tôi và người khác viết,internet explorer cũng bị "dính chưởng" , đến nỗi tôi muốn xóa mail trong thùng thư cũng ko được ( máy nó ko thực hiện các cái script đó ) windowsmediaplayer ko khởi động được, máy chở lên rất chậm, ´có lúc còn ko copy hay delete các files đựoc thỉnh thoảng lại có phản ứng giống như máy bị dính wormblaster ( điều rất lạ là , máy tôi được update lên servicepack 1 và các secrurity update khác , đãng nhẽ là loại worm này, ko làm gì được máy tôi mới phải...).

mọi người có cách nào để sửa lại lỗi này mà ko cần phải nạp lại windows hoặc format ổ cứng ko ?

bởi vì thứ nhât là tôi có quá nhiều files quan trong ở trong máy ( tại vì tôi toàn dùng máy để thâu nhạc nên số lượng files lên đến hàng mấy chục gb )cho nên in ra cd thì ko được rồi ( vả lại tui cũng chưa thử là bây giờ máy tôi còn in đĩa được hay ko nữa, hay là lại cũng bị "dính chưởng" rồi ko biết)mà 1 ổ cứng khác thì tôi cũng ko kiếm đâu ra được. vả lại vì tôi hay thâu nhạc, nên trong máy có đến tận gần 400 cái effects plugins , nếu bây giờ mà phải nạp lại từ đầu thì chắc đến tết marốc cũng chưa xong quá....

LSB-hongnhung
05-09-2004, 01:47
HN cũng kô giúp được gì nhiều, chỉ có thể gọi là góp ý cho huynh đệ thôi... thế này:

HN trước cũng bị dính chưởng như Mục Hoằng vậy, loay hoay cả mấy ngày cũng không được đành phải nạp lại windows, lại còn mất bao nhiêu là thông tin nữa chứ. HN chỉ góp ý vậy thôi, còn vị huynh đệ cao thủ nào khác có cách gì thì chỉ giùm Mục Hoằng với nha.

LSB-MucHoang
05-09-2004, 02:33
cám ơn LSB-hongnhung nhiều ha. đúng là install lại windows thì có thể xỏa bỏ đi được lỡi đó, nhưng đã nói, mình vẫn muốn tìm cách nào mà ko phải nạp lại windows thì vẫn tốt hơn :)

TrienChieu
05-09-2004, 05:57
như bạn đã nói bạn đã tự sửa nhưng không muốn cài lại Win thì dùng chức năng
Repair của bản SP1 vậy, cho đĩa cd vào( nhớ là phải để khởi động = cd nha) sau đó thấy trên màn hình hiện ra booting cd thì nhấn R thế là OK:D

Kelangquen
10-09-2004, 00:23
Nếu máy của đc đang dùng chức năng System restore thì tốt nhất, vì khi cài NAV máy đã sao ra 1 bản dự phòng tại thời điểm đó rồi. Còn nếu ko dùng chức năng đó thì phải cài đặt lại, dùng CD khởi động rồi chọn repair như bác TC nói. Nhưng theo tôi máy của Đc đang bị Virus đó, tốt nhất là thử dùng 1 máy khác quét xem sao, có nhiều loại virus dùng BKAV, D2 mới ra được. Trường hợp máy của đc bị virus thì cài lại windows cũng ko giúp ích được gì.:)

LSB-MucHoang
10-10-2004, 20:45
cám ơn mọi người ha, tôi đã nạp lại windows rồi . chẹp, cái notron mà cái tôi có bị dính virus nên hỏng hết cả máy . tôi dùng 1 cái mini linux cd để quét mới phát hiện ra......