PDA

View Full Version : tự nhiên

LSB-hongnhung
11-04-2003, 02:05
... ngày... tháng... năm

Anh

Hôm nay ngồi buồn và chợt nhớ đến anh , không biết giờ này bên ấy anh đang làm nhỉ , có lẽ cũng đang ngồi buồn và nhớ tới em?

Dạo này em thật không được vui , vừa mới trải qua một cơn bạo bịnh thập tử nhất sinh vẫn còn đang yếu lắm thế mà em phải gượng dậy lo toan biết bao nhiêu việc , thế nhưng mọi việc vẫn không được như ý , buồn quá!

Đã lâu lắm , không biết bắt đầu từ khi nào anh và em đã không còn thân thiết và thường hay tâm sự với nhau nữa , có phải từ khi anh quá bận rộn trong công việc đến quên mất cả bản thân và những người chung quanh mà chạy theo công danh lợi lộc làm em cảm thấy e ngại sợ sệt không dám đến gần anh trò chuyện với anh như sợ làm mất đi thời gian quý báu của anh.

Nhớ lại trước đây hể mỗi lần có chuyện vui buồn dù lớn hay nhỏ anh và em vẫn thường thổ lộ cho nhau nghe , đôi khi anh cố tình chạy xe lòng vòng không muốn về nhà để kéo dài thêm thời gian mình ở bên nhau thật ấm cúng và hạnh phúc anh nhỉ , chỉ tiếc những chuổi ngày vui vẻ lại chóng qua đến thế!

Giờ đây , một mình em ngồi ôn lại kỷ niệm , buồn - không ai an ủi , vỗ về , một mình em cam chịu những khó khăn chông gai , đau - không ai nâng đở , xẻ chia... một chút nuối tiếc , anh ơi có biết ?

Mà thôi , có lẽ định mệnh đã an bày , cuộc vui nào rồi cũng sẽ tàn , anh cứ đi , đi theo con đường đã chọn , em ở lại nơi đây bên hàng cây vàng lá - một mình nhớ anh...

LsB-BoNgMaCaOnGuYeN
11-04-2003, 13:50
hôm nay tyt vô tình đọc được post của HN, buồn wá à trót sinh ra kiếp con người là ta đả fải chấp nhận chuyện họp, tan thôi HN đừng buồn nữa hãy lo tịnh dzưởng cho bớt bịnh đi nha.
chúc HN cuối tuần vui vẻ, và sớm bình phục.

LSB-TienPhongTuong
13-04-2003, 06:09
Em,

Mỗi lần một người bạn gái nào đó của anh mở lời nói nhớ đến anh, anh cảm thấy rất hoài nghi, nhưng đối với em thì anh tin đó là sự thật đó em. Anh hiểu được cảm giác của em, khi không có hắn bên cạnh thì em cảm thấy buồn và tìm kiếm một người để nhớ.

Ngày trước cũng vậy và bây giờ cũng vậy, anh luôn luôn là bờ vai cho em tựa đầu vào than thở trách móc mỗi khi tình cảm của em không được như ý. Cuộc tình của chúng mình từ bốn năm nay là như vậy, chúng mình tìm đến nhau, ngã vào sự nâng đở của nhau khi không còn tìm được sự nương tựa từ nơi khác gần gũi hơn.
Như lời hứa hẹn chung, chúng mình mãi mãi chỉ được làm những người tình muôn thuở của nhau, những người tình mà sẽ không bao giờ biết khuôn mặt thật của nhau, những người tình mà sự thân mật âu yếm chỉ được trân trọng qua những vần thơ, câu nhật ký. Chúng mình sẽ giử mãi như vậy em nhé, vì chỉ có thế mình mới có thể lưu giử lại trong nhau nhừng kỷ niệm thật đẹp nhất vì biết đâu khi gặp nhau rồi, hay hiểu về nhau rồi, sự thất vọng sẽ đưa ta đến những bất mãn oán ghét mà cả hai đều không ngờ được.

Đừng trách anh vì sao anh không còn dành thời giờ cho em nữa. Bây giờ em đã có ý trung nhân rồi, thì cũng nên tập trung dành mọi yêu thương lo lắng cho hắn, đừng để một chút lãng mạn mộng mơ trong quá khứ mà ảnh hưởng đến sự yêu thương của hai người mà có thể mất đi cơ hội đi đến hôn nhân em đã mong đợi từ lâu. Trong tình yêu, em hãy nhớ rằng đừng chỉ đòi hỏi nhận thôi mà còn phải cho ra và cho thật nhiều nữa đó em. Hắn cũng như anh, cũng là con người đều có thể cảm nhận được sự khiếm khuyết trong tình yêu khi người tình của mình còn đang âm thầm chia sẽ tình cảm với một người khác... rất... xa lạ.
Hãy sống thật với lòng mình và yêu cho trọn vẹn trái tim mình còn định mệnh ra sao hãy phó mặc cho Thượng Đế định đoạt em nhé.

Anh trở về với cuộc sống của anh, mà theo em là chạy theo công danh lợi lôïc đây. Xin lỗi em, con tàu anh đang lái phải chở quá nặng, anh không thể làm gì khác hơn. Chúc em luôn hạnh phúc.

kebactinh_th
27-04-2003, 21:40
em yêu anh còn anh yêu cô ấy ..cho dù cô ấy đã bỏ anh thì anh vẫn không quên ...anh không yêu em , em rất buồn nhưng không trách anh đâu , anh lúc nào cúng là anh hai của em ...em yêu anh ...anh ạ ... em rất nhớ anh . rất nhớ

kebactinh_th
11-05-2003, 20:31
Em cứ nghĩ rằng những điều anh viết là dành cho em , không phải đúng không anh ? là dành cho chị ấy , em lại ngộ nhận mất rồi ...em chỉ là con bé tập tọng yêu mặc dù em đã là mẹ .Thì điều ấy có nghĩa gì đâu ....em lại buồn , mà thôi , em cần quên anh đi , em quên anh đi

GiotSuongKhuya
05-06-2003, 02:20
Thưở mới quen anh
bé vòi vĩnh
anh này...
dạy bé làm thơ đi .
Bé đọc thơ anh
bỗng muốn làm thi sĩ
thả hồn theo lá úa cuối thu .
Sau này bé có nổi danh
sẽ truyền rao cho nhân thế
người sư phụ giỏi, đấy là anh .

Mình bên nhau
bé chăm học
hằng đêm ...
viết thơ cho anh đọc .
bé miệt mài không nghỉ
thả hồn theo gió, theo mây
khoe với anh, "này thơ bé quá hay,"
anh chỉ biết lắc đầu, nói khẽ:
"thơ bé làm, anh cũng phải ... bó tay .."

Anh mang sách về, đây bé,
thơ Đường,,, đọc đi em
bé tròn xoe mắt, "sao có gia vị trong thơ?"
Anh dở khóc, dở cười, khẽ bảo:
"vị đắng tình yêu anh đang nếm,
thế bé thì,,,,?"
anh đặt nhẹ nụ hôn lên mắt nhắm,
bé cuống quít ...ơi anh !!!

Thơ tình của bé
hay từ đó
lời thơ ...
mật ngọt trao anh, càng ngào ngạt
hơi thở nồng trong nắng .
Tình của anh bao la, bát ngát
bé nhỏ nhoi nên đánh mất đường về
trong đêm vắng, em giật mình vấp ngã ...

Ta xa nhau
lệ bé rơi
hằng đêm ...
trên từng trang giấy
hồn thơ ngập hồn côi
thơ bé bi chừ vần điệu đi đôi
người yêu bé! mãi xa xôi một đời .

fake
05-06-2003, 03:23
wow ...
dzị là ngon rồi ...
-dại lười là -dại phần thưởng của trời ban cho người -dại siêng năng ....:))
tbb hỏng có phần thưởng nên cứ mãi ...
ngầu ....heheh ...:))
bé bi khéo nói hỉ
bên ni mưa ... cơn mưa ray rứt từ cuối tuần vần còn tha thiết chưa muốn dứt áo ra đị
Nhìn chung quanh cảnh vật nhạt nhòa, những chiếc lá rũ rượi như đang rùng mình trong cơn mưa đầu mùạ Như muốn van nài .... lạnh lắm mưa ơi thôi dừng đi nhé ... thế nhưng mưa vần vô tình, vần rả rít từng giọt, từng giọt ... sầu nhân thế. Buồn chi lạ !!

U'i sao hôm ni ốc ... lọa rứa ??? tại mưa ??

Anonymous
05-06-2003, 13:43
ta ở đây hạvề vội vã
nắng từ đâu thiêu cả ước mơ
đêm nghe gió mơn man cành lá
hồn mộng du về bến lạ xa mờ

em nơi đó đông giăng giăng lạnh
nửa trăng gầy canh cánh niềm thương
ta và em nhìn sao lấp lánh
hai nửa niềm riêng hai cảnh đoạn trường

ta đưa tay mỏi bàn tay đợi
em vần còn xa nẻo chơi vơi
ta, em, mình mãi đời hai lối
nên nửa vòng xoay quả đất ngậm ngùi

Anonymous
05-06-2003, 13:46
Những địa chỉ Email
O^i chao sao rắc rối
Những mối tình lẩm cẩm
Aí chà sao nhiều ghê!

Mồi địa chỉ Email
Một mối tình chớm nở
Từng khuôn mặt lí lắc
Từng nụ cười hớn hở.

Tình yêu vô bờ bến
Tình yêu rộng mênh mông
Dạt dào cơn sóng vồ
Tình tang, tích tình tang.

Tôi yêu, nguoì cũng yêu
Tên nguoì yêu đầy ắp
Có kẻ vui, kẻ buồn
Khi tôi gọi lầm tên. (hihihi)

Anonymous
05-06-2003, 15:55
có thể rồi một ngày
em cuộn tròn trong chăn
nghe lòng mình thổn thức
người xa mãi vợi xa
ôi tình ca ngưu chức
bao lần đã đi qua

có thể rồi một ngày
trong bóng tối thênh thang
em một mình một cõi
giữa cuộc đời lang thang

có thể rồi một ngày
em giật mình ăn năn
cơn đau tràn xám hối
người mãi xa ngàn năm

có thể rồi một ngày
em bỗng là lá khô
chết trong đời phiêu bạt
bao tháng ngày ngây ngô

LsB-a LiTtLe GeCkO
09-06-2003, 21:45
Anh... mình xa nhau đã gần 6 tháng rồi , em không biết mình có còn là người yêu của nhau nữa hay không . Hồi đó , chúng mình đang rất hạnh phúc , hai đứa dự tính sẽ làm đám cưới , sẽ có 1 gia đình thật hạnh phúc . Anh yêu em , anh đã thay đổi rất nhiều , thay đổi để trở thành 1 con người có ích cho xã hội . Anh nói anh không muốn vợ của anh sau này phải khổ . Tình yêu của chúng mình đang ngọt ngào vậy mà ......... anh mất tích . Anh ra đi đúng sáng mùng 1 Tết mà không nói với em câu nào , mãi cho đến khi một người bạn nói chuyện em mới biết . Anh vào Vũng Tàu làm việc , anh nói là anh sẽ kiếm 1 việc làm ổn định . Em mừng lắm , có lẽ anh đi vì tương lai của chúng mình . Vậy mà 6 tháng trời anh không một lần liên lạc cho em . Và có lẽ , em đã quên anh . Em quên mất rằng anh đã từng là người yêu của em . Hôm vừa rồi anh về Hà Nội , hai đứa gặp nhau . Anh vẫn là anh của ngày xưa , còn em , em đã thay đổi , tình cảm của em dành cho anh cũng không còn như xưa nữa .
Em hỏi anh có nhớ em hay không ? Anh nói : " Chỉ có tháng đầu tiên xa em là anh còn nhớ , lúc đó anh cảm thấy cô đơn vô cùng . Anh đã ước có em ở bên cạnh . Còn bây giờ thì ........ " Anh không nói tiếp nhưng em đã biết câu trả lời rồi .
Anh biết em đã có bạn trai , anh biết rằng em sắp rời xa anh , rời xa Việt Nam , vậy mà anh không hề níu kéo lại . Anh ơi , anh là thế sao ?
Trước khi chia tay anh , em chúc anh sẽ tìm được người con gái mà anh yêu . Anh nói :" Có lẽ sẽ rất lâu nữa . Bây giờ anh muốn được một mình ". Anh vẫn vậy , vẫn lạnh lùng ...
Em không biết đến bao giờ có thể thành một người tốt được, anh không thay đổi được con người của mình . Anh vẫn như xưa , vẫn cái máu " anh hùng " và vẫn .......... lãng tử .........
Không biết đến khi nào anh sẽ dừng chân lại nhỉ ? Đến khi nào anh mới cảm thấy mỏi mệt ? Và đến lúc nào anh mới cần có 1 người con gái ở bên mình ?

-----------------------------
Mình đã xa nhau rồi . Mọi chuyện hãy coi như là kỉ niệm và giữ chặt trong lòng . Hãy trở thành một người đàn ông biết yêu thương anh nhé

Anonymous
10-06-2003, 23:04
thanks K cho Oc voi Em cuoì sang' nay nha

Long` buon` sang' nay
Thuong vuon` nhó ban.
Uu hoaì tiêng' tho
Em tim` ngân~ ngơ
Dang' tinh` nhân củ
Khong ngờ gió phủ
Mang chúOc' về
Em gai vuon` quê
Tâm tinh` lê thê
Bên ly sưã đá
Giờ có khach' lạ
Long` buôn` khôn tả
K hay~ vaò nhà
Nhâm nhi y trà
Dêt. ong. tinh` xa
hihi hihị.......

KhangLuan
10-06-2003, 23:04
EmG coi bộ bị ốc cho uống café riết rồi ghiền hả

Hôm qua thấy ghét
Chọc người ta buồn
Cà phê đắng nghét
Hỏng thèm uống luôn

Tối ngày ra quán
Hết sưã rồi đen
Uống rồi choáng váng
Rồi lại làm quen ...

Hôm nay không thấy
Quán xá lưa thưa
Tự nhiên áy náy
Người ấy về chưa ??

Anonymous
10-06-2003, 23:05
aha ... vậy li cafe của ốc cũng lợi hại ghê hở !!

li cafe nhỏ
tình lớng đong đầy
gửi người xứ lạ
chút tình hôm nay

li cafe đắng
mà ngọt tình người
1 giọt đêm vắng
ôi đời chơi vơi

Anonymous
Tặng Chú ốc và EmG ...

Một em gái nhỏ
Chạy chơi trong vườn
Rượt tìm chú thỏ
Thỏ xa, đã xa

Em ngồi bật khóc
Lẻ loi một mình
Bồng một chú O^'c
Thỏ thẻ tiếng "Tình"

Thế là em nhỏ
Chợt hoá mộng mơ
Nồ lòng bỏ ngỏ
Chờ O^'c dệt thơ

Nụ hôn đầu đó
O^'c thành chàng trai
Nợ em gái nhỏ
Cuộc tình bền dai ...

hehe, thơ thẩn, đọc đừng cười ...
k ui ... thơ thật dề thương, nhưng mà ... ;)

KhangLuan
Nhưng mà sao vậy O^c' ???
Gì mà suốt ngày tập cho emG uống café hoài vậỷ

Anonymous
KL,
tập cho Em làm người lớn mà !! ;)

KhangLuan
Tập em thành người lớn
Uống ca fé nóng đen
Ðôi má em mơn chớn
Sao giống mùi hơi men ???

A` thì ra em nhỏ
Ðộng men tình trên môi
Cà phê anh bỏ ngỏ
Uống môi tình ... thành đôi

Phải không O^'c ???

Anonymous
10-06-2003, 23:06
Cái đó phải hỏi Em á ..
ốc nào biết ;)

Anonymous
10-06-2003, 23:06
Em đâu gùi ???

Anonymous
10-06-2003, 23:07
yêu em yêu em mãi
như hàng dừa nặng trái
gió đưa lá ù u
dừa rụng ai cần hái

yêu em yêu em vần
như hàng tre thơ thẩn
đầu làng ngắm người qua
mặc nắng gay, bụi vấn

yêu em yêu em tựa
như dòng sông sóng bủa
sóng trào cứ trào dâng
thuyền chập chềnh nghiêng ngửa

yêu em yêu em sẽ
như cỏ yêu gió nhẹ
gió đùa cỏ nhở nhơ
rào rạt lời hát khẽ

yêu em yêu em đã
như rừng kia yêu lá
nói sao mới vừa đây
đành vẩn vơ ... tá lả ...

LSB-Sun
10-06-2003, 23:07
heheh.....hôm nay năm thịt heo iu wá xá.....:))
iu em iu em như
kiến vàng ăn mật ngọt
ở trên cành đong đưa
rơi rớt xuống từng giọt

Anonymous
10-06-2003, 23:08
hehehe ... kí này là anh năm, hung phải kiến ... :)
.
iu em như két yêu cành
mõ dầy két mồ tan tành gãy treo
iu em như két yêu mèo
mèo chụp két cứ .... í eo ... la làng ... hehehe

LSB-Sun
heheh......
năm thịt heo làm tư dao fai cười xém té xuống ghế nè......
iu em như trộm lang thang
đêm đêm xách gói tàng tàng đi ra
iu em như thể tới nhà
trèo rào mở cổng lấy đà.... dọn nhạ...:)

Anonymous
tư dao phai cười anh năm làm nghề bán thịt heo hén ... :((
.
yêu em năm đã hiểu ra
mấy cô mua thịt ... năm đà đẩy đưa
mấy ngó ... năm cười đùa
chồng mí cổ tới ... "xin chừa!!!" ... năm van
đời năm khổ dzí mí nàng ... :(

LSB-Sun
iu em năm đừng có than
mí ả mua thịt lang bang bên ngoài
nhắm wán thịt heo tới wài
cũng là ủng hộ chiêu bài của năm
lỡ chồng mí ả tới thăm
chạy nha năm chớ để bằm (ra) nha năm.....:) j'k

Anonymous
10-06-2003, 23:09
hìhì ...
.
mí gả rượt, năm tằm tằm
thì năm trốn âm thầm cửa sau
vợ mí gả ... đón năm vào ... hìhì ....
.
nói nhảm ra lung tung rồi ... hehehe ... phải đi bán thịt heo tiếp, hung thôi đó á anh tư ... :)

LSB-Sun
byebye năm thịt heọ...bán đắt nhạ..:)

Anonymous
Cũng xin lòng thật .... với người
cũng xin cho mãi nhẹ vơi .... buồn phiền
cũng xin mưa muộn .... triền miên
cũng xin lần được ...... bình yên cùng đời

xin một lần ...... nhé ......người ơi !!!
xin cho ...nỗi nhớ theọ... trờị... đổ mưa
xin cho .......thu đến ......thật vừa
xin cho ......tình mãi như xưa ........bồng bềnh

Anonymous
10-06-2003, 23:10
xin cho em tiên` tuí kông` kềnh
xin cho em đen dỏ mãi hên
xin cho em đừng có đưt' chếnh
cho em luôn nguoì hung` hong tên .... lam` baỏ vệ
-
có tiên` .... mua tiên
hong cân` xin nhiù thế ....
;)

Anonymous
hí lu pegasus !!!
fẻ hỉ ..... ;)

Anonymous
fẻ re
con` O^c' ???

-
O^c' ui ta hoỉ O^'c nì
O^'c đang mơ mộng chiện gì noí ra
caí chi nắng xế mưa sa
gió thu lay động tim ngà O^'c gung .... gung
;-)

Anonymous
Ngưạ hỏi thì ốc xin thưa ...
chẳng qua là cái chuyện xưa .... í mà
bi chừ xa quá, người ta
có còn đâu nữa chỉ là giấc mơ
thôi thì, mình cũng giả lơ
xem như câu chuyện tình thơ lỡ làng
xem như đò đã sang ngang
xem như con sáo lang thang xứ người

đuọc hong dzị pegasus .... ;)

Anonymous
10-06-2003, 23:11
ok
nghe hay lem'
-
nguoì lẹp 1 âp' 1 mơ
Mã ngheò 1 kip' bơ vơ chieù tà
lay. chơì cho hạt mưa sa
cho cơn nắng hạ ưot' nhoà cánh Thiên
-
thử xem có may măn' dzì hong
;-(

Anonymous
cho cơn nắng hạ ướt nhòa cánh Thiên ??

úi .... pegasus bay cao gần mặt trời quá hay sao vậy ?? (j'k) .... hihi

fá xí hỉ

Mí hôm ni pegasus lặn giỏi hỉ .... ;)

Anonymous
bận wé xé lun .... ;-)
-

chỉ bit' đi , chạy và bay thui
hong bit' bơi
cho nên té nuoc' là lặng lin`
-

Anonymous
chờ pegasus nổi lên để hỏi tội đó hỉ ... ;)
còn nợ ốc đó nha

Anonymous
10-06-2003, 23:12
sao mà vuon váng thấy mà teo
lữ khách thập phương hảy vào trèo
hái hoa hái trái hay đi ẹo
đường để vuon tui đêm vắng teo
hic hic hic

kqd
10-06-2003, 23:13
vuon` thơ vang' bong' nguoi đi
lam` ai thò than~ daọ buoc' nhó nguoi hom xua
hom xua thơ khuc' nhip. dan`
hom nay daọ chut' tơ saù voí ai

Anonymous
kinh chào sis kqd
đêm nay xin đuoc rù rì vơi ai
vuon xưa trai sắc gái taì :)
vuon đêm nay thật, (sigh) thở daì buồn ghê hic hic hic

kqd
thì ra cô em hom naò
cho toi duoc. hoỉ em nay thé naò
Có con` ban. ron. trong ngaỳ
và giò thờ than~ daọ dan` quanh day....

kqd
sis ơi, nó đó chẳng sai
vần on, vần off thường ngaỳ là em
vuon thơ em mãi vaò xem
đêm nay thi sỉ chẳng thèm ghé thăm
hic hic hic

kqd
chao em gaí nho hom nao
kqd xin phep di ngu cho yen giac roi
hom nay troi da vao khuya
khong di ngu nua ngay mai tre lam`

chuc em gaí nho hom naò
o lai choi vui than tho vuon tho
dem mai ta lai gap nhau
dẻ thò dẻ than? cho đem khoỉ keó daì```````

Anonymous
G9 sis
chúc sis 1 đêm an lành
mến
hic

Hoa Anh Dao
10-06-2003, 23:43
CHỊ HAD TRẢ LỜI CÔ EM BÍCH VÂN:

Rất đồng ý với em về chuyện các giáo sư Triết CS dạy Thánh Kinh: Họ có biết gì về Thánh Kinh đâu mà dạy! Họ chỉ biết những gì mà Đảng dạy về Thánh Kinh và lập lại như thế thôi. Làm thế nào họ có kinh nghiệm tâm linh: nhận được các ân phước kỳ diệu từ nơi Chúa soi dẫn trong tâm trí họ để trình bày cho học sinh về Thánh Kinh, khi mà họ chưa trở nên con của Chúa, họ chưa được “sinh lại” (born again) trong gia đình của Chúa.
Sự việc các giáo sư Triết CS trích dẫn “Lênin Toàn Tập”, “Tư Bản Luận” hay là “Sự Khốn Cùng Của Triết Học” là vì cái jobs của họ thôi! Làm sao họ có thể trích dẫn cái gì khác ngoài Đảng đã chỉ thị.

Vấn đề này khác biệt với chuyện chị HAD trích dẫn Lời Hằng Sống (Thánh Kinh) cho cô em. Những tác phẩm mà các giáo sư Triết CS trích để dạy cũng chỉ là lời lẽ của các triết gia (con người) nhưng Thánh Kinh là Lời Chúa hà hơi (mặc khải – Inspiration) trên các trước giả để ghi lại sứ điệp của Chúa. Còn lại đây là Đức Tin để tin mà thôi. Khi cô em không tin có Đấng Siêu nhiên (God) tức cô em là người vô thần, và dĩ nhiên, cô không tin Thánh Kinh là Lời Chúa. Cô em viết “Người ta tin cái khác chư,ù” nếu cô tin nơi các bụt, tượng thần này kia thì đó lại là chuyện khác rồi!

"Jésus chỉ là những sứ giả của Chúa Allah trong từng thời kỳ”

Đề nghị: Cô em nêu ra tài liệu nào đã viết về câu viết trên? Chị thấy viết như vậy là sai rồi, nếu cô em hiểu như thế cũng sai tuốt luốt! Jêsus là Chúa Ngôi Hai (Logos) đồng đẳng, đồng quyền với Cha (Father) trong tín lý Thiên Chúa Ba Ngôi (God, the Father, Son and Holy Spirit) Mời cô em xem Phúc âm Giăng 1:1-18 (Tr. 89) - Thư Phi-líp 2: 1-11 (Tr. 205)
Giê-xu không phải là sứ giả của “Chúa Allah” đâu, vì Mohamed chỉ là một người A-rạp và tự xưng là tiên tri thế thôi! Trước đây, chị nghe cô em khoe: lúc học ở Cao học HCQG em có viết Luận văn Tốt nghiệp: “ Ảnh hưởng của Tôn giáo đến thái độ chính trị của quần chúng.” Chị rất muốn đọc Luận văn ấy để xem sự hiểu biết về tôn giáo của em như thế nào? Có cách nào để chị tham khảo tài liệu ấy không nhỉ?

“Jean.P. Sartre có phải là CS khơng nhỉ,chị HAD ? “

Trả lời: J.P. Sartre là triết gia hiện sinh vô thần, ông có khuynh hướng thiên tả.

“Tơi cũng quen khá thân với ơng chủ tế nhà thờ Hồi giáo lớn ở Sàigịn,ơng ấy là 1 giáo sư ĐH từ trước 1975 đến giờ. Ơng ấy noi chuyện về đời sống,về nhân sinh,về thế giới quan với một sự hiểu biết khong ngờ.Nhưng tơi chưa bao giờ nghe ơng ta trích lấy 1 câu trong Coran !”

Theo chị nghĩ: Sự hiểu biết rộng rãi của ông chủ tế này đâu có giúp ích gì đến đời sống tâm linh của em đâu nhỉ? Ông chủ tế nhà thờ Hồi giáo này không hiểu ngôn ngữ A-rạp trong kinh Coran thì làm sao mà trích lấy 1 câu được!
Sở dĩ, các Christians trích Thánh Kinh, vì đây là Lời Chúa! Chẳng hạn như câu Kinh Văn:
“LỜI NÓI ÊM NHẸ LÀM NGUÔI CƠN GIẬN, CÒN LỜI XẲNG XỚM TRÊU THẠNH NỘ THÊM.” (CHÂM NGÔN 15:1 - Thánh Kinh Bản Diễn Ý- United Bible Societies – Liên Hiệp Thánh Kinh Hội - Ấn loát tại Việt nam 1996 - Phần Cựu Kinh, Tr. 606 ) Và
“XIN CHÚA MỞ MẮT TÔI, ĐỂ TÔI THẤY SỰ LẠ LÙNG TRONG LUẬT PHÁP CỦA CHUÁ.” (THI-THIÊN 119: 18 – Bản TK đã dẫn – phần Cựu Kinh – Tr. 577)

Bản Thánh Kinh em đang đọc đã được chuyển ngữ từ 80 năm qua, dĩ nhiên có các từ ngữ xưa cỗ. Gần đây có Ủy Ban Phiên Dịch Thánh Kinh đã revised bản dịch xưa ấy, chị có giới thiệu em trong bài III rồi. Từ đây về sau, nếu chị trích dẫn Lời Chúa thì luôn luôn chị sẽ dùng ấn bản của quyển Thánh Kinh nói trên. Vì đây là bản dịch theo ngôn ngữ hiện đại.
Chị tạm dừng nơi đây. Gặp cô em lại sau nhé!

độc kiếm thư sinh
11-04-2005, 10:19
Tự nhiên chui vào đây và lục lọi những ngóc ngách, thấy cái topic hay hay bị lãng quên, khị khị.....lôi nó lên và......hồi sau sẽ rõ..he he