PDA

View Full Version : Kendo (Kiếm đạo Nhật Bản)

tieu_cong_chua
14-07-2004, 10:16
Đây là một môn võ sử dụng kiếm (ken). Ngày nay người ta tập kiếm đạo với shinai (kiếm tre), và người tập phải mặc đồ bảo hiểm. Thanh kiếm dài 1,2m. Bộ đồ bảo vệ (bogu) gồm một mũ giáp bảo vệ mặt (men), tấm giáp ngực (do) và đôi găng tay dày (kote), một tấm bảo vệ hông và bụng dưới (tare). Kiếm sĩ (kendoka) mặc một chiếc quần rộng (hakama) phía dưới giáp để che đậy chân.
Một yếu tố quan trọng trong luyện tập là tiếng thét kiai. Tiếng thét có tác dụng làm đối phương khiếp sợ hoặc mất trọng tâm. Một trận đấu (shiai) được tính với 3 điểm, thời gian đấu là khoảng 5 phút. Như vậy người chiến thắng là người chiếm được trước 2 điểm. Mục đích trong kiếm đạo của kiếm sĩ là mang lại sức mạnh và sự cân bằng giữa cơ thể với tinh thần, sự hòa hợp của một tinh thần lành mạnh trong một cơ thể lành mạnh.

VÀI NÉT LỊCH SỬ
Kiếm đạo Nhật Bản được nhắc đến lần đầu vào khoảng năm 789. Kiếm đạo (kendo) có lúc được gọi là ken-jutsu, ken-no-michi ở thời Minh Trị (1868-1912). Môn này đã được sử dụng trong các cuộc chiến tranh Nhật Bản (bushi) từ lâu, khi các võ sĩ đạo (samurai) khám phá ra vào thế kỉ 18.
Ken-jutsu bị cấm vào năm 1876, được biến tạo thành một môn thể thao (kiếm đạo) bởi Sakakibara Kenkichi (1830-1894), khi các võ sĩ đạo không còn được phép cầm kiếm. Viện hàn lâm về Kiếm đạo được xây dựng tại Tokyo vào năm 1909. Đến thế kỉ 20, kiếm đạo "cất cánh" rất nhanh tại Anh, tiếp đó lan rộng ra khắp châu Âu. Những nhà vô địch thế giới xuất hiện vào năm 1970. Môn võ này ngày nay tồn tại dưới sự bảo trợ của Liên đoàn Kiếm đạo Quốc tế (International Kendo Federation).
Ở Nhật Bản, số người tập kiếm đạo đã lên tới hơn 2 triệu.
http://www.webmartial.com/images/kendo.gifhttp://www.webmartial.com/images/kote.gif

Cao_cao
14-07-2004, 12:07
Bạn là nữ mà có vẻ thông thạo về kiếm thuật nhỉ mình chả biết gì về nó nhưng thấy bài viết bạn cũng hay nên mình cũng thử xem .
Mà bạn ơi mĩnh co thể làm bạn của bạn được không nếu bạn đồng ý mình chat với nhau qua yahoo.

bo kinh van
14-07-2004, 16:07
tôi thấy hình nhu bạn photô bài này ỏ dâu rùi nhu ỏ trong chuyện á ,,,có phải o vậy

Mắt Đêm
16-07-2004, 11:56
:)) :)) :)) :))
Sau khi post bài này ở CLB của mình, tại hạ đã ghi rõ là "lược dịch" từ 1 trang bằng tiếng Pháp, sao cô nương không viết nốt vào cho đầy đủ :)) :))
Cũng không sao, 2 bên giao lưu 1 tí cũng được, nhỉ ;)
Có điều mong cô nương cho biết tại sao tỉ tìm được CLB Võ thuật của tại hạ! :D Hay cô nương cũng là dân Ams ;)

Mắt Đêm
16-07-2004, 11:58
Bài này tại hạ dịch và rút ngắn từ trang http://www.webmartial.com/kendo.htm
Còn một số thông tin nữa chưa có thời gian dịch đầy đủ. Nếu ai có thời gian thì dịch nốt cho mọi người xem :D

tieu_cong_chua
16-07-2004, 16:03
To doviet : huynh nói 1 cũng 1 fần đúng ,tui cũng muốn giao lưu cả 2 bên ( đều ở hanoi cả mà ) nhỉ
nhưng mà tui có fải dân trường ams ko thì ...cái nì bí mật nhé ,khi nào đó tui sẽ nói cho huynh biết, hì hì

LSB_Vô tình tiên tử
16-07-2004, 18:28
Hoan nghênh một nhân vật mới tham gia vào Diễn Võ Trường của Lương Sơn Đại trại. Mong rằng mọi người đều có thể giao lưu hoc hỏi nhau về các môn võ thuật.

Lưu ý nu_thuy_than: DVT không cấm các bài sưu tầm, nhưng muội nên ghi rõ là sưu tầm ở đâu để tránh các tranh chấp không đáng có giữa các diễn đàn. Cái này Bổn tiên tử đã ghi rõ trong nội quy rồi.

Mong mọi người đóng góp thật nhiều bài viết có chất lượng vào DVT vì DVT hiên nay có rất ít người quản lý và tham gia nên không thể bao quát hết tất cả các môn võ được. :)

Mắt Đêm
19-07-2004, 18:37
Rất vui được tiếp chuyện với nu_thuy_than, có mỗi điều là không biết bạn là ai :)
Bật mí cho tôi biết đi nhé, à, mà có khi kết nghĩa huynh muội luôn cho vui, được không ? :)

LSB-MaiPhiLong
24-07-2004, 10:22
bạn có vẻ hay đọc sách tìm hiểu nhỉ bạn đọc nó ở đâu vậy,Triêu mỗ đoán bạn đọc trong www.thuyhu.com chứ gì

tieu_cong_chua
26-07-2004, 09:33
Rất vui được tiếp chuyện với nu_thuy_than, có mỗi điều là không biết bạn là ai :)
Bật mí cho tôi biết đi nhé, à, mà có khi kết nghĩa huynh muội luôn cho vui, được không ? :)
ok ,u co' thể add nick Ym! của tui : cobethochanquacuaso rùi tui sẽ nói cho u biêt; :D