PDA

View Full Version : Tranh mới ra lò của MatnaDH

LSB-Huy_Aka
22-05-2003, 21:45
Mặt nạ à , anh xin lỗi hôm nay anh ra mới thấy hình em gửi . Tận hôm nay mới upload lên được . Mạng lởm quá anh chỉ kịp upload 1 cái anh thích nhất thôi , hôm sau anh sẽ upload hết thêm 2 cái nữa .
Tranh em vẽ đẹp lắm , cố lên ha !

LSB-MucHoang
22-05-2003, 22:40
wow tranh vẽ đẹp thế, trông rất thật, thế mà bây giờ mới gửi lên đây.
chà chà, lại thêm một người khoái vẽ bằng màu chì với mình hehehe

LSB-Manowar-meomeo
23-05-2003, 11:06
Nét vẽ và phong cách hơi cổ điển, nhìn thì mềm, nhưng bản chất lại không mềm, hình thì cố gắng tả thực, nhưng bản chất lại không thực , sai lầm lớn nhất là ở phần bóng, bóng ....(sozy nhá) lung tung quá, không theo một qui luật naò cả.
nên nhớ, bất kì cái gì cũng có qui luật của nó, chính vì thế, dù mắt ta trông thấy thế này, nhưng bản chất của nó là thế khác, vì vậy mới sáng lập ra rất nhiều trường phái tranh khác nhau chứ phải không MN???
MN bắt hình rất tốt, trong cách tả hoa, em rất chú tâm, nhưng quên mất một điều quan trọng là không phải cánh hoa làm nên bông hoa, mà là hình mảng khối, đậm nhạt làm nên bông hoa. Cố lên nhé, vì em có con mắt rất tinh và ... khá tỉ mẩn, thích hợp học vẽ lắm đấy
have fun

LSB-Huy_Aka
23-05-2003, 20:17
Hai bức tiếp theo của cô bé MatNaDH đây . Mại dzô......
À mà MN em nè , có phải em chưa đi học 1 lớp vẽ nào à ? Vì anh thấy em chưa nắm được qui luật đổ bóng mừ , nếu đúng vậy thì em có tố chất lắm đấy ha . Hè này thử đi học vẽ xem sao nghe MN :D

LSB-Mat_naDH
24-05-2003, 11:18
Cám ơn huynh dã dưa tranh lên giùm muội :D :D :D
Mục Hoàng viết:" lại thêm một người khoái vẽ bằng màu chì với mình hehehe"hì MN rất thích vẽ bằng bút chì,mong sau này có thể trao dổi với MH về vẽ tranh bằng bút chì nhé.

To Manowar:Cám ơn lời nhận xét của bạn nhé,bạn nhìn nhận tranh tinh lắm.Nhưng mà mình xin có dính chính chút xíu,về phần dánh bóng dó,thật ra mình dánh bóng như vậy là cố tình dó,bởi vì mình muốn làm nổi bật bông hoa lên,mình muốn nền hoa den dể khi nhìn vào bức tranh người ta sẽ chú ý ngay dến những bông hoa nên khi vẽ xong bông hoa minh dã dánh bóng den xung quanh những bông hoa.Còn về phần dánh bóng bình hoa và bóng của bình hoa dó hắt xuống bàn,mình nghĩ là mình dã dánh bóng dúng dấy,ánh sáng mặt trời hắt vào bình hoa làm hai chỗ dó màu dậm hơn.Chỉ tội dánh bóng ko dược dẹp lắm vì tay MN còn non mà,với lại chì dùng vẽ của MN cũng ko dược chuẩn.Hì,mong bạn tiếp tục nhận xét cho tranh của mình lần sau nữa nhé.
HuyAKa viết:"À mà MN em nè , có phải em chưa đi học 1 lớp vẽ nào à ? Vì anh thấy em chưa nắm được qui luật đổ bóng mừ , nếu đúng vậy thì em có tố chất lắm đấy ha . Hè này thử đi học vẽ xem sao nghe MN" Hì,dúng là muội chưa di học vẽ lớp nào,chỉ là học lỏm thui,muội thích vẽ nhưng chỉ dể giải trí ,chứ còn ko di sâu vào vẽ dâu.

LSB-Bo_doi_gai
29-05-2003, 12:02
MN, nếu bạn muôn nền đen hơn để làm nổi bật những bông hoa thì bạn có thể đánh bóng theo 1 chiều khác chiều bóng đổ của chiếc bình, hoặc cũng có thể đánh mờ hơn 1 chút để người ta có thể dễ dàng nhận ra góc độ sáng tối của nền hơn. Theo mình thì bức thứ 2 là đẹp nhất, nét tỉ mỉ và tinh xảo hơn cả. Tranh của bạn làm mình rất thích thú đó. Mà MN biết ko? cái hôm mà mình mở mail ra xem tranh của bạn, cô bé ngồi bên cạnh bắt gặp được nên cứ nằng nặc đòi mình gửi mấy bức tranh đó cho cô ấy với. Hì, cô bé đó khoái chí lắm. MN cố lên nha!

Cool
31-05-2003, 12:58
Hai bức tiếp theo của cô bé MatNaDH đây . Mại dzô......
À mà MN em nè , có phải em chưa đi học 1 lớp vẽ nào à ? Vì anh thấy em chưa nắm được qui luật đổ bóng mừ , nếu đúng vậy thì em có tố chất lắm đấy ha . Hè này thử đi học vẽ xem sao nghe MN :D

ồ no không đúng rồi hic hic huy_aka ơi bức đầu tôi thấy bạn đánh bóng hình như cú chút sai rồi thì phải hi`i`i bạn đánh bóng vậy thì tôi thấy bông hồn sẽ bị ẩn vào cái nền bạn đánh bóng đi mất đãng nhé bạn lên để nguyên hoặc đánh bóng thế nào để cho bông hồng có thể nhìn thấy sắc nét hơn và khi ta nhìn kĩ có thể thấy đuợc những đuờng nét mềm mại hay những nét cứng cáp của từng nét vẽ..tôi có nói gì không phải mong HUy_aka bỏ quá cho nha..

LSB-Huy_Aka
31-05-2003, 21:05
Bạn ui , bạn nhầm rồi . Trên đây là các tranh của MatNaDH mà . HAK chỉ giúp muội ý đưa lên MKC thôi . Nhưng công nhận là bạn có con mắt nhận xét rất tinh đấy .

Cool
01-06-2003, 14:19
Bạn ui , bạn nhầm rồi . Trên đây là các tranh của MatNaDH mà . HAK chỉ giúp muội ý đưa lên MKC thôi . Nhưng công nhận là bạn có con mắt nhận xét rất tinh đấy .

hi`i`ii`i không có chi căn bản tôi mải nhận xét quá không chú ý gì đến bút danh của ai h`i`i có gì aka thông cảm nha h`i`i...tôi mong muốn có thể đuợc nhận xét nhiều hơn nữa vè các cách vẽ cũng như các thủ thuật của từng bức tranh .Xin Cảm Ơn

LSB-MucHoang
11-06-2003, 02:10
lại thêm 1 bức tranh vẽ hoa hồng nữa ;)

LSB-QuynhTrang
17-06-2003, 10:32
Em cũng có một bức vẽ hoa hồng... nhưng em ko biết up lên kiểu gì? làm thế nao bi giờ??

LSB-Mat_naDH
17-06-2003, 16:19
Em cũng có một bức vẽ hoa hồng... nhưng em ko biết up lên kiểu gì? làm thế nao bi giờ??
Nếu Quỳnh Trang muốn dưa tranh vẽ của mình lên MKC,QT hãy quét cái tranh dó ,rồi gửi vào mail của HuyAKa huynh:[email protected]. :) chờ dược xem tranh của QT.

LSB-QuynhTrang
19-06-2003, 17:25
Hì hì.. nhưng mà... hic.. vẽ xấu.. mọi người đừng chê nhá... khi` khi`...
như vầy còn đỡ ngại!

LSB-Mat_naDH
20-06-2003, 15:21
Hì hì.. nhưng mà... hic.. vẽ xấu.. mọi người đừng chê nhá... khi` khi`...
như vầy còn đỡ ngại!
:D :D :D xấu hay dẹp ko quan trọng lắm QT à,chúng ta dưa tranh lên dây là dể học hỏi ,trao dổi sở thích,hiểu biết với nhau tạo một sân chơi thôi.Thế nên QT ko phải lo,mà ai có chê xấu thì cũng là chỉ giúp ta những chỗ chưa dược dể lần sau ta vẽ dẹp hơn,hì quan trọng là ta thích vẽ. :)

realm
02-07-2003, 04:39
Mình thấy thực sự khâm phục đại ca nếu đại chưa từng học vẽ mà có thể hiện dược như vậy , nhưng đệ là người được học vẽ khá là có căn bản nên đệ có thể góp y' chút xíu cho đại ca nhá . Đúng là để xác định 1 vật với 1 cây bút chì thì được thể hiện bởi hình và bóng.Về mặt hình thì đệ không có y' kiến ,vì dã là nghệ thuật nhiều khi đại ca chỉ cần bắt được cái hồn của vật cần tả là đủ .Còn về phần bóng thì đệ thấy đại ca còn có khá nhièu thứ để chú ý . Thứ nhất đại ca khi vẽ cần chú ý , moi vật khi gần mình thì to và xa thì nhỏ , đậi ca chú ý cái lá . Tiếp đến phần bóng chính của vật luôn bao gồm 2 phần : bóng cùa vật và bóng đổ . Phần bóng đổ rất quan trọng nó giúp cho không gian của bức tranh sâu lên, tạo ra độ trước sau của bức tranh.Khi mà bóng đổ của vật này được đè lên vật khác mặc dù vẽ hơi phức tạp nhưng cái đó là công cụ giúp đỡ rất nhiều cho người chỉ sử dụng bút chì đen.Bóng bản thân cua vật lai gồm 2 phần : bóng do ánh sáng tạo ra và một phần ánh sáng được hắt lại từ vật khác gọi là bóng phản quang.Bóng phản quang giúp thể hiện vật có cấu tạo tròn , vuông , hoặc bất cứ dạng nào .Khi đại ca gặp khó khăn trong việc thể hiện bóng của 1 đồ vật đại ca cần chú y' đến khối của tổng thể sau đó mới di vào chi tiết thậm chí đôi khi cần lược bỏ bóng chi tiết để khỏi gây nát vật có thể hiểu đơn giản là vỡ khối.Nếu đại ca không ngại có thể viết thư đến địa chỉ [email protected] đệ sẵn sàng giúp đại ca .

Never
02-07-2003, 19:50
Trùi tranh này đẹp wá ..há há ...hay các bác nhận vẽ chân dung cho anh em LSB đi ...há há ..iem đăng kí đấu tiên nhá

Anh đại hiệp
03-07-2003, 12:15
Em cũng muốn có một chân dung để gửi cho các huynh đệ lắm các đại ca ra tay giúp em nhé....
Thank you very much.....

LSB-Mat_naDH
06-07-2003, 10:31
Realm huynh đệ ,MN tuy chưa đi học vẽ bao giờ nhưng từ bé đã hay thích vẽ lung tung rồi,hơn nữa bố và anh MN đã từng học mỹ thuật,khá am hiểu về hội hoạ nên MN cũng học lỏm được ít nhiều :D cho nên ko có gì đáng phải khâm phục cả đâu :D :D .Nghe realm nói về phần bóng hì MN thấy vỡ ra nhiều lắm, phần đánh bóng của MN hơi kém ,nhưng vì ko có rảnh lắm nên cũng ko rèn luyện được.Mong khi rảnh hơn sẽ học hỏi nhiều từ Realm.
Mà Realm đừng gọi MN là đại ca nữa nhé,nếu ko thì MN chết sặc mất
:15: :15: :15:

Never_ending_love và Dragon:hai người muốn vẽ ảnh chân dung hả,nếu vậy thì gửi ảnh đi,MN sẽ vẽ cho,nhưng nói trước MN ko đảm bảo về tranh vẽ đâu,nếu có vẽ thành hình gì thì cũng đừng có đi tìm MN để hỏi tội hay xé xác nhé :02_grin: :02_grin: :02_grin:

Ta Dinh Truong
11-10-2003, 15:28
Sao mà nhiều hoa thế này nhỉ ? sao hông có màu nhỉ ? nếu mà 1 chút màu lên bức ảnh thì sẽ đẹp hơn nữa