PDA

View Full Version : NGHÈO CÓ TỘI GÌ????????

hoahongdaygai
19-05-2003, 15:51
Đây là câu chuyện bức xúc của một người bạn tôi.Mà khi cô ấy hỏi ,tôi đã rất bối rối.Tôi muốn các bạn cùng tôi tham khảo để giúp tôi có câu trả lời cho bạn của tôi.Cô ấy đang rất thất vọng.
Cô bạn của tôi vốn sinh ra trong một gia đình làm nông nghiệp.Nhà cô ây lại đông anh em.Vì vậy bố mẹ cô ấy đã rất vất vả mới nuôi được cô ấy học hết cấp hai.Rồi cô ấy đi làm.Cô ấy quen một người con trai.Anh ta con nhà giàu,lại học giỏi.Cũng không biết vì sao anh ta lại yêu bạn tôi đến vậy.Có lẽ đaáy là cái lý lẽ riêng của tình yêu.Và bạn tôi cũng yêu cậu ấy.Nhưng gia đình cậu ấy không chấp nhận chỉ vì cô ấy quá nghèo.Mẹ anh ta đã tới tận nhà cô bạn tôi và mạt sát cô ấy thậm tệ.Bà ta nói rằng cô ấy tham của nên mới yêu con trai bà ta.bà ấy còn xúc phạm bạn tôi nhiều.Cô ấy đã khóc cạn cả nước mắt vì bị xúc phạm.Nhưng cái đáng trách hơn là anh bạn kia.Anh ta đã nghe lời mẹ và bỏ rơi bạn tôi.và bạn toi đã chia tay mối tình đầu như vậy,
Cô ấy sợ tình yêu từ đấy.nhưng rồi tình yêu lại đến với cô ấy vào hơn một năm sau.Cô ấy yêu và oái oăm lại là một người giàu.mà lúc đầu cô ấy không hề biết.cô ấy không biết là vì anh ấy muuốn giấu thân phận mình.Cô ấy chỉ biết khi mẹ anh ấy tới nhà.Và lần này tồi tệ hơn nhiều,vì bà ấy còn ghê hơn cả bà trước.Cô ấy đã không gặp anh ấy nữa nhưnganh ấy lại khác.ANH ấyyêu cô ấy thật và quyêt tâm cưới kể cả mẹ anh ấy không đồng ý.Nhưng lúc này cô bạn tôi lại không đồng ý mặc dù tôi khuyên hết lời rồi.Cô ấy nói anh ấy chỉ thương hại cô ấy mà thôi.Cô ấy không tin.
Vậy tôi muôn hỏi:
1:Nghèo có tội hay không?Tại sao họ lại khinh người nghèo vậy?
2:Tôi nên tiép tục khuyên bạn tôi ra sao đây?
3:Và cả lời khuyên cho anh bạn kia để lấy được tình cảm của cô bạn tôi nữa.

LSB-nhocthuytien
19-05-2003, 19:42
Nghèo không là cái tội, trong một XH đâu phải ai cũng nghèo mà ai cũng giàu có cả đâu. Nhưng do trong một cuộc sống khác nhau, cảm nghĩ khác nhau, bởi vậy nên không ai thông cảm cho ai.. điều này vẫn thường thấy trong XH mà thôi.
Thật sự các bà mẹ muốn lo cho tương lai con mình, mà không nghĩ đến cảm xúc của con, đâu chỉ dùng tiền mà mua được hạnh phúc... những bà mẹ đó sống trong nhung lụa quen rồi, họ khinh những người lao động chân tay chân chính một cách quá đáng. Họ không nghĩ rằng nếu thật sự vì tiền, những người không nghèo cũng có thể lợi dụng được họ chứ không phải những người nghèo mới có ý định đó.
Nếu nói cô bạn của bạn vì tiền mới lấy chồng giàu,đó là sai.. bởi nếu người ta đã vì tiền sẽ không từ một thủ đoạn nào để làm giàu ngay từ đầu, đâu đợi lấy chồng giàu mới giàu. Phải không?
Bạn nên khuyên cô bạn của bạn nên nói chuyện với người yêu mình lần nữa. Do cô ấy bị cú sốc lần đầu tiên, nên đã hoài nghi với tất cả những điều tương tự. Điều đó không trách cô ấy được. Nhưng nếu người yêu cô ấy thật sự muốn đến với cô ấy, tốt hơn hết là phải xem lại, xem anh ta có thật sự không, hay chỉ là thương hại. Nhưng trong trường hợp này, sự thương hại ít xảy ra lắm. Hoạ chăng anh ấy hoàn toàn thật lòng.
Và với anh bạn kia, cần phải nói rõ cho anh ấy biết suy nghĩ của cô gái, để anh ấy còn biết mà nói chuyện. Hai người phải có một cuộc nói chuyện rõ ràng.

LSB-VanQuyet
19-05-2003, 21:18
hoan hô tỉ HHĐG đệ cũng muốn nói nhung nói ra sọ làm phật lòng mọi người nhưng cần phải nói ra
1: nghèo không có tội , vì nghèo mà không có người yêu cho nên phải làm gà trống suốt cuộc đời
2:hai người cần phải tìm ra hướng giải quyết thích hợp
3: lời khuyên cho anh bạn kia là " anh yêu cô ta hay anh yêu bố mẹ anh " cuộc sống sau này là của anh hay của bố mẹ anh "
quá mùi mẫn như trong fim ( korea ) mọi có gì không phải mọi người bỏ qua cho đệ nhé , lính mới mà

hoahongdaygai
21-05-2003, 10:10
đệ giỏi lắm ,biết không?tỷ tin rằng tỷ sẽ khuyên bạn mình để hạnh phúc thực sự nằm trong tay nó.

LsB-a LiTtLe GeCkO
21-05-2003, 13:11
Nghèo hổng có tội gì ,mà tội lớn nhất là biết mình nghèo mà không cố gắng để vươn lên , có phải ai nghèo thì sẽ nghèo mãi đâu , và có phải ai giàu thì trước kia cũng giàu sẵn đâu . Không biết cô gái đó nghĩ gì mà lại lẩn trốn tình yêu của mình nhỉ ? Nếu chips là cô gái ấy, chips sẽ đến gặp " bà mẹ chồng tương lai " của mình và ......... chứng tỏ cho bà ấy biết rằng , bé yêu con trai bà ta là thật lòng chứ không có ý gì khác . Và chips sẽ cố gắng " vươn lên " trong cuộc sống để có thể tự khẳng định mình .Người mẹ nào cũng thương con và mong muốn cho con cái của mình được hạnh phúc , được sống sung sướng, và bé chips tin rằng " người mẹ đó "sẽ chấp nhận 1 người con dâu biết yêu bằng cả trái tim . Và 1 khi chàng trai đó đã quyết định sẽ yêu " cô gái " suốt đời thì tình yêu và niềm tin sẽ giúp cho chàng tìm thấy được hạnh phúc của mình :wink:

LSB-VanQuyet
21-05-2003, 17:41
trời ơi ! HHDG nè tôi nghĩ rằng ko nên cứ nghĩ người giàu là khinh người , là ko yêu đc. người nghèo! trong tình yêu thi ko có sự phân biệt giàu nghèo mà chỉ có sự phân biệt trái tim đó có yêu thật lòng ko!không nên vì người ta giàu mà mình ko yêu dù người ta có yêu mình thật lòng !nếu mà "vì giàu mà anh phải xa em "thì cuộc sống này thật bất công cho những ai giàu ; họ chỉ được yêu những ai giàu thôi àh?còn người nghèo thì mang tiếng là đèo bòng sao?thế thì xã hội sẽ phân hoá thành thượng lưu và hạ lưu!cho nên đã yêu đùng nhìn người bằng tiền bạc; bằng @ hay MISUBISHI mà hãy nhìn người bằng trái tim chân thành! hãy yêu chân thành và yêu đúng theo sự mách bảo của con tim mình!thé nha!

hoahongdaygai
21-05-2003, 17:48
leo à!mình cũng muốn như vậy lắm chứ.Và đây là câu chuyên j cua r bạn mình.Cô ấy không đủ tự tin vì lần yêu đầu thôi.Mình nghĩ là lần này mình sẽ giúp được bạn tôi.Nhất định là vậy.cảm ôn mọi người nhiều lắm.

LSB-VanQuyet
22-05-2003, 10:28
bạn của bạn không đủ tự tin thì ngay trong lúc này , bạn của bạn đang cần những người bạn như bạn để giúp cô bạn đó tìm ra hướng đi của mình . một lời khuyên của người bạn thân sẽ là động lực cũng như niềm tin để vượt qua khó khăn thử thách đó .

hoahongdaygai
22-05-2003, 13:27
Đúng vậy đấy leo ạ.và mình vẫn luôn ở bên cạnh cô ấy.Mình cũng tin rằng mình sẽ làm được điều gì ấy cho cô ấy.

LSB-VanQuyet
22-05-2003, 19:58
thật tuyệt vời biết bao khi có một người bạn như bạn , người bạn đó có biết rằng minhcò một người bạn đã vì mình mà giúp đỡ trong lúc khó khăn , nguy hiểm như vậy

hoahongdaygai
23-05-2003, 12:22
leo à!bạn quá jhen rùi.Bạn biết không mình luôn nghĩ rằng cần giúp đỡ bạn bè lúc khó khăn.Bởi lúc khó khăn bnạ bè cần lắm mọt bờ vai để dựa.Rất cần một người lắng nghe và an ủi.Lúc bạn đau khổ là lúc bạn cần ta nhất,ta giúp bạn thì lúc ta buồn bạn lại giúp ta mà thôi.

LSB-VanQuyet
27-05-2003, 08:42
bạn nói rất đúng những lúc ta buồn cô đơn hay bị một việc gì đó , ta cần có bạn để tâm sự những nỗi buồn hay niềm vui nào đó .

Thiet Long
27-05-2003, 10:29
khi mới sinh ra toi dược mang kiếp con nhà nghèo
tui rất hãnh diện nữa là khác
tui nghèo nhưng tui là một con ngượi đúng nghĩa
vậy ai bảo nghèo là không tốt
tiền thì để làm gì
tối tối có ôn nó mà ngủ mãi được không
tình iu cần nhất là chân thật có tình iu là có tất cả
khi đã iu thì mọi thứ xung quanh chả là gì hết
tui có thể bỏ tất cả để dược làm một người iu đúng nghĩa
hãy thử nói vậy xem

Bất Ảnh Vô Hồn
27-05-2003, 10:47
Nghèo không phải là tội mà là món nợ của đời người. Hãy trả món nợ đó bằng cách làm những việc có ích trong cuộc sống, nếu bạn không giàu lên về vật chất thì bạn cũng sẽ giầu có về tinh thần vì bạn sẽ cảm thấy luôn luôn vui vẻ và yêu đời, điều mà nhiều kẻ giàu có nhiều khi mơ cũng chẳng có.

hoahongdaygai
27-05-2003, 12:38
Nghèo không có tội nhưng nghèo thì bị người ta coi thường.Và mình ghê sợ những người đã làm bạn gái mình bị tổn thương.Họ là những người quá ư cổ hủ của thời đại này.Cô bạn mình tuy nghèo nhưng rất xinh đẹp,chăm chỉ,hiền lành.Sống biết trên dưới trước sau/Mình rất phục cô ấy và mình rất đau lòng khi người ta trà đạp cô ấy .Mình sẽ bảo vệ bạn mình đến cùng.và các bạn biết không ,cô bạn mình đã nghe lời mình và bây giờ họ đang xây một tương lai của hai người.Họ chờ gia đình thêm một thời gian nữa Nếu mẹ anh ấy không chấp nhận thì họ vẫn làm đám cưới vì họ đủ khả năng mà.Cả hai đều đã có công việc và đủ chín chắn.Mình đang chờ cái ngày hạnh phúc ấy.

LSB-VanQuyet
29-05-2003, 09:57
HHĐG nói rất đúng , tuy bây giờ là thế kỷ 21 nhưng vẫn chưa thể nào quên được giữa giàu và nghèo . điều đó là một phần làm cho tình yêu trở nên khó khăn đối với những người muốn yêu ?

LSB_Doan cong tu
29-05-2003, 10:03
theo tui dầu nghèo đâu quan trọng gì chứ miễn sao xhúng ta sống chân thật với nhau là được rùi.còn tiền với chúng ta chỉ là vật chất mà thui nó cũng quan trọng đó với chúng ta nhưng nó sao sánh bằng tình cảm con người được cơ chứ.

Cool
29-05-2003, 10:37
Nghèo chả có tội gì cả..........nhưng mà có tội với chính bản thân mình có tọi với tình yêu và có tội với nguời mình yêu...bạn cảm thấy sao khi 1 ngày lễ 1 ngày kỉ niệm của 2 nguời mà chàng lại không có thể làm cho nàng đuợc hanh phúc đuợc sống và mơ mộng trong tình yêu vậy thế có đáng không quả thật ngheo không có tôi thật nhưng nó có tội với tình yêu......Nhưng ta cũng không lên mạcc ảm với nó ngheo thi nghèo thật đấy nhưng ta có 1 tình yêu 1 tình yêu cao đẹp 1 tình yêu không có tiêng $$$ bạc hay bất kì 1 thứ gì có thể mua và chao đổi đuợc....ta không giàu sang không xa hoa nhưng ta giàu về tình cảm ta giàu về tình yêu ta yêu nàng tha thioết ta yêu nang nông cháy và ta chỉ biết ta yêu và mong muốn đuợc sống trong tình yêu giưa muôn vàn khó khăn ....

hoahongdaygai
29-05-2003, 12:45
Thạch sanh à ,còn nhiều cách để tạo ra bất ngờ cho người mình yêu mà không cần phải nhiều tiền.Tôi nghĩ tình cảm chân thành sẽ làm cho người ta thấy được sự lãng mạn của người yêu.Đã yêu thương nhau thì đâu sợ giàu nghèo.Tiền có thể làm ra đượcmà.Hai bàn tay ,hai công việc ,hai chí hướng,hai trái tim cùng một tình yêu mãnh liệt đủ để giúp ta vượt qua tất cả lo âu trong cuộc sống.Như vậy vẫn có đuọc một tình yêu mà thạch sanh.

LSB-VanQuyet
29-05-2003, 19:36
con gái thời nay thích tiền nhiều!!nếu mà ko có tiền thì chắc lá sẽ cô đơn nhưSTDMD rồi!! nhưng tôi thấy bây giờ ít còn cảnh 1 mái nhà tranh hai trái tim vàng lắm!!!khi họ yêu mình nhưng mà minh ko có nhiều tiền , ko ga lăng thì cô ấy sẽ cao chạy bên người khác!!!
vẫn biết anh yêu , yêu em thật chân tình !!cớ vì sao? em chạy theo kẻ khác?hihi

Cool
30-05-2003, 15:55
con gái thời nay thích tiền nhiều!!nếu mà ko có tiền thì chắc lá sẽ cô đơn nhưSTDMD rồi!! nhưng tôi thấy bây giờ ít còn cảnh 1 mái nhà tranh hai trái tim vàng lắm!!!khi họ yêu mình nhưng mà minh ko có nhiều tiền , ko ga lăng thì cô ấy sẽ cao chạy bên người khác!!!
vẫn biết anh yêu , yêu em thật chân tình !!cớ vì sao? em chạy theo kẻ khác?hihi

đúng đó con gái bây giờ kin lắm hic hic hic thích anh nhà giầu đi xe dylan....SH_125....@ ....BMW..oài hichic thế thì lấmo mà chịu đuợc hic hic nhà anh nghèo ...(Anh nghèo lên chả có tiền tiêu tặng nhẫn cỏ lễ toe hồng) hic hic hic tặng vậy thì con gái bây giờ nó có nhận không hả mọi nguời hic hic .....

hoahongdaygai
01-06-2003, 20:42
cả leo và thạch sanh đều nghĩ sai về phái nữ nha.các bnạ chỉ nhìn một chiều mà không nhìn xa gì cả.nếu con gái là như vậy thì con trai tụi ông ế lâu rùi.hiểu không?

Cool
02-06-2003, 09:05
cả leo và thạch sanh đều nghĩ sai về phái nữ nha.các bạn chỉ nhìn một chiều mà không nhìn xa gì cả.nếu con gái là như vậy thì con trai tụi ông ế lâu rùi.hiểu không?

h`i`iihi`i`i công nhân là chung tôi cũng có sai lầm chút ít `hi` công nhận là tron xã hội này có nhiều nguời tốt kẻ xấu ...Không hẳn là xấu hết đúng không con gái cũng có người xấu mà con trai cũng có nguời xấu (nhưng TS không phải là nguời xấu)..nói chung là cái chính là chúng ta sống thế nào cho nó thật đúng với ý nghĩa của cuộc sống .Mà khi đuợc sinh ra chacỏ ai là xấu cả chỉ vì do xã hội này tác động lên họ mới bị như vậy thôi chứ trong mỗi con nguời ai mà chả có mặt tốt .

LSB-VanQuyet
05-06-2003, 11:55
bạn yêu à , những người mà như bạn nói hiếm lắm mà phải gọi là mò kim đáy bể mới phải ? tụi con trai không hề ế mà là biết thân phận mình nên tìm người vừa với hoàn cảnh của mình thôi chứ không dám leo cao ngã đau .

boy_hoaphuongdo
05-06-2003, 13:13
Các bạn bảo rằng nghèo không có tội. Vậy chứ giầu thì có tội à?? Tui cũng thế thôi, nghèo là về mặt vật chất thôi, chứ còn tình cảm đâu có nghèo?? Bàn tay ta làm lên tất cả mà. Nghèo về vật chất thì ta có thể làm ra đc. Nhưng nghèo về tình cảm thì kô thể mua đc dâu.
1: Nghèo về vật chất thì không hể có tội. Những người khinh là do đồng tiền làm họ loá mắt, và những người đó là những người nghèo về tình cảm, đó mới là tội của họ.
2: Hãy để họ chứng minh tình yêu của họ nếu thực sự yêu nhau. Tình yêu của họ chắc sẽ cảm hoá đc sự khinh bỉ của người mẹ kia. KÔ fải chuyện gì cũng lên an ủi. Nhiều khi càng an ủi lại càng làm cho họ tủi thân thêm. Mà hãy bảo co gái kia fải thực sự có niềm tin vào người yêu. Vì tình yêu thực sự sẽ vượt qua tất cả mà.
3: Anh bạn kia là cái quan trọng nhất trong chuyện tình này. Tất cả đều do anh cả. Anh ta fải thực sự chứng mình mình. Fải làm cho cô gái ấy tin tưởng ở anh ta. Để cô ta thấy yên tâm hơn khi gửi trọn tình yêu của mình cho họ.
Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền.........................

hoahongdaygai
05-06-2003, 13:34
uh anh ấy đã chứng minh được và họ sẽ làm đám cưới trong thnág này nè.Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ nha.Cả nghèo và giàu đều vô tội mà.

Cool
05-06-2003, 14:24
uh anh ấy đã chứng minh được và họ sẽ làm đám cưới trong thnág này nè.Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ nha.Cả nghèo và giàu đều vô tội mà.

oài hic hic cái gì mà chả có tội chả ai là không có tội cả chẳng có ai hoàn hảo đến mức mà ko có khuyết điểm h`i`ii..tôi nói vậy có đúng không nhể:D

hoahongdaygai
04-08-2003, 10:44
tội và khuyết điểm khác nhau chứ.Bạn không thấy điều ấy ư?Tôi nghĩ rằng con người không ai hoàn hảo nhưng không phải ai cũng có tội cả.Bạn ạ.

Lí Sư Sư
04-08-2003, 16:40
Hừ,nghèo hả ?tôi nghĩ rằng chẳng phải là tội lỗi gì cả.Mọi người sẽ nói tôi duy tâm nhưng lúc này nên nói đến"cái số".Tôi ko tin lắm vào số phận nhưng thật sự thì...
Tìnhf yêu cần sự chân thành của trái tim nhưng khốn nỗi" chữ Tình chữ Hiếu" nó ko mấy khi đứng gần nhau một cách thân thiện.Trong trường hợp này thì thật khó ,chỉ có một cách là can thiệp vào" quan niệm sống "của bà mẹ kia .Anh chàng kia còn phụ thuộc nhiều vào gia đình nữa chứ?Tình yêu ko thì chưa đủ đâu(tôi nghĩ vậy).
Cô bạn của ban ư ?Hãy cứ vui vẻ đi nhưng ko phải là an phận nhé.Hãy chứng tỏ rằng mình là người có thể tự lập được.Khi đó tình yêu đến sẽ ngọt ngào hơn.Chúc bạn có những lời khuyên tốt cho người bạn thân.
LEO ơi...đừng hỏi "yêu ai" hay "sống với ai" như vậy.Không đúng đạo lý lắm đâu,nhé bạn.Phải cân nhăc làm sao cho êm đẹp chứ???Phải vậy ko bà con???

Mèo Mù
04-08-2003, 17:24
theo như HHĐG nói thì 2 ngừi họ sẽ làm đám cưới hả, vậy thì chúc mừng họ nha, rất hiếm những đôi iu nhau như họ mà được như vậy lắm . họ không dém đối mặt với thực tế, không dém cùng nhau vượt wa nhữn khó khăn trong Ty và kết cục như mối tình đầu của cô bạn HHĐG đoá

LSB-Cánh chim cô đơn
04-08-2003, 23:25
Nghèo chả có tội gì hết. Nghèo mà có tội thì các cụ nhà ta ngày xưa cũng có tội hết hả! Dưới bàn tay con người "sỏi đá cũng thành cơm" kia mà. Túm lại nghèo vật chất thì chẳng có gì phải mặc cảm, tự ty cả. Có nghèo vẫn có thể xây dựng một "túm lều tranh hai trái tim vàng", một gia đình hạnh phúc kia mà. "Thuận vợ thuận chồng tát biển Đông cũng cạn", khó khăn rồi cũng sẽ bị đẩy lùi. "Chẳng có ai khó ba họ" bao giờ cả!

hoahongdaygai
05-08-2003, 12:46
Ketudocuoicung@yahô.com nói rất đúng.Nghèo không có tội và càng không phải là mặc cảm trong tình yêu.Nhưng ty của hai người bạn tôi rất đẹp.Tôi thấy anh ấy rất dũng cảm và yêu thật lòng.Ty cần phải như vậy.Giàu cũng là cơ sở nhưng tình thương yêu còn bền vững hơn tất cả..Nhưng mà cuộc sống hiện nay đòi hỏi hôn nhân phải được đảm bảo.Mà cốt yếu là cả hai phải có một công việc để đảm bảo cho hạnh phúc.Phải không các bạn????

Cool
06-08-2003, 18:43
Ai bảo nghèo là không có tội nào ........thế đi chơi với nguời yêu không mua đuợc 1 boá hoa tặng nằng vào 1 ngày lễ tết....không mua đuợc cho nằng 1 cái gì .....nói chung là nghèo cũng không co lỗi gì cả nhưng mà nó có lỗi với tình yêu và có lỗi với luơng tâm mình...........!

hoahongdaygai
07-08-2003, 12:18
Không đúng.Tinh yêu đâu cần những thứ đó.Nếu bnạ chân thành thì cô ấy sẽ hiểu cho ty của bạn cơ mà.Tôi nghĩ ty mà như bạn nghĩ thì thật hơi lạ.

thuylinh
07-08-2003, 20:58
tại sao trên dời này nhiều người có học mà ko như có hoc vậy, xã hội là như vậy dó bạn àh , có người giàu và có cả người ngèo nữa. Nhưng nghèo thì ko có tội , có người nghèo ko học dược nhiều nhưng cách cư sử thì còn hơn khối người giàu , chẳng nhẽ cứ giàu là dổi tội cho người ta là hám giàu àh ? một sự thật dáng lên án .
còn người yêu trước bạn của bạn thì thật là nhu nhược dã ko dứng lên dể chiến thắng cái hủ tục dó , mà nghe theo lời mẹ thật là nhu nhược , mình gét con người như thế . Còn người yêu sau bạn của bạn thì thật là dũng cảm , dã dứng lên dể làm theo lý lẽ của con tim dể chống lại hủ tục dó , tất nhiên là ai cũng ko dám cãi lời cha mẹ nhưng bố mẹ mà hành dộng như vậy thì thật dáng trách , minh sẽ cưói cho dù bố mẹ ko dồng ý, như vậy bố mẹ sẽ dồng ý ngay mà .
còn bạn của bạn, hãy khuyên bạn ý di ko có gì phải buồn nếu như bạn ý biết anh ý làm như vậy là vì mình , mình hy vọng tình yêu của bạn ý sẽ dược hạnh phúc .

hoahongdaygai
09-08-2003, 13:46
uh cảm ơn bạn vì đã nghĩ thật tốt cho bạn của tôi.Vâng họ sẽ hạnh phúc,tôi hy vọng như vậy.Và hy vọng là sau đám cưới của họ ,chúng ta sẽ có bài học cho ty.Hãy dũng cảm cho một ty thực sự.

Cool
22-09-2003, 10:13
Nhưng Đôi khi đi chơi ko có tiền thử hỏi xem hic hichic cũng ngại lắm chứ...( nhất là đi với bạn hay ...) thử hỏi coi thế cứ như vậy thì bạn có ngại không ..( T/Y đâu đơn thuần là yêu là hiểu la` chia sẻ hay thông cảm đuợc đâu ) bây giờ nó chưa phát sinh chưa dẫn đến cãi nhau ..nhưng thử hỏi xem đến 1 lúc nào đó sẽ không xẩy ra cãi cọ và dẫn đến chia tay không hả...!

buctuonglua
25-09-2003, 21:27
Sinh ra đâu có ai có thể chọn cho mình 1 cuộc sống theo như ý mình chứ ? . Nếu được chọn thì trên thế gian này đâu có ai muốn mình fải sống trong sự thiếu thốn và nghèo khổ . Vậy thì đâu có fân biệt giữa Giàu & Nghèo ? :noitham:

friend_VTH
26-09-2003, 11:14
Hay hay
Công nhận bài viết của huynh hay !!!!
Rất đi vào lòng người đấy !NGHÈO !
Hay thật từ xa xưa con người sinh ra đã vốn đã có nhiều thành kiến với nhau ,phân biệt đối xử nhau một cách khác nhau,nghèo và giàu chỉ là hình thức so sánh mà thôi!!!Nếu như mà họ thật lònh với nhau thì đã không xảy ra như vậy rùi thật đáng tiếc!!!!!!

[center:23f39134a4] Thương thay cái thân phận nghèo
Đi đâu cũng bị lèo nghèo chê bai[/center:23f39134a4]

**Thật đáng thương**

TrieuPhiYen_213
26-09-2003, 15:20
HHDG
hãy khuyen bạn bạn dũng cảm lên mình tin tình yêu sẽ giúp 2 bạn của bạn vượt qua khó khăn
nghèo chẳng có tội gì hết
mỗi người sinh ra trong một hoàn cảnh khacs nhau nghèo thì càng phải có nghị lực
nghèo thì sao chứ chẳng qua bà ta ko nghèo nên mới khinh miệt người nghèo chứ nếu bà ta đã từng ssống trong hoàn cảnh đó thì bà ta sẽ ko như vậy
khá khen cho cậu con trai đó ko vì mẹ mà dứt bỏ tình yêu
đó là mọt cậu con trai tốt hãy dũng cảm lên đi tất cả những người ngèo
tất cả chúng ta bình đẳng như nhau

friend_VTH
26-09-2003, 16:34
Nhưng theo tui nghĩ thì câu chuyện tình cũng chẳng đi đến kết cục tốt đẹp đâu, gia đình phản đối mà chỉ có tình yêu không thì không làm nên cái trò trống gì đâu .Một tình yêu đích thực thì ngoài họ yêu nhau ra thì cần phải xem dư luận xung quanh nữa chứ

besut
26-09-2003, 21:56
mình ko nghĩ dư luận là quan trọng , chủ yếu là tình yêu của 2 người có bền vững dược hay ko , dó mới là quan trọng , bây giờ chẳng ai phân biệt nữa nhưng nếu gia dình vẫn phản dối 2 bạn chỉ còn cách phải có công ăn việc làm ổn dịnh dể cho bố mẹ thấy mình sống như thế nào.

Anonymous
18-11-2003, 14:54
Theo đệ nghĩ thì nghèo không có tội mà tội lỗi là do con người gây ra. Cô bạn của huynh sở dĩ chia tay với người yêu thứ 2 chỉ vì còn bị ám ảnh bởi sự sợ hãi đối với người trước. Huynh nên khuyên cô ấy chấp nhận tình cảm của người yêu sau đi dù phải gặp khó khăn chăng nữa vì tình yêu nào là êm thắm đâu.