PDA

View Full Version : Làm sao để trở thành người tốt???

LSB-Manowar-meomeo
17-05-2003, 20:50
Tôi sinh ra và lớn lên trong một gia đình kiểu mẫu có truyền thống lâu đời. Ngay từ những ngày nhỏ đã được dậy phải luôn cư xư sao cho thật tốt, sao cho ra dáng con nhà có giáo dục, được day phải luôn trung thực, không được nói dối, phải thẳng thắn và vị tha, phải biết quí trọng và yêu thương mọi người...
Khi vào mẫu giáo, các cô giáo cũng luôn dạy các "bé" phải biết ngoan ngoãn, nghe lời, trong các tiết học về giáo dục công dân... của những năm cấp 1, cấp2, cấp3 cũng thế, bao giờ vấn đề cách sống, làm người cũng luôn được đề cập đến, học sinh luôn được nghe "phải sống làm người"
Nhưng sự thực không bao giờ như trong sách vở, không như những lời nói, không nằm trong những qui phạm, hãy bắt đầu bằng cuộc sống hàng ngày nhé.
Trong cuộc sống hàng ngày, ai mà chẳng có những sai lầm, ai mà chẳng có những khi mắc lỗi, điều quan trọng là ta có dám nhận lỗi hay không, có nhiều khi ta dám nhận lỗi, nhưng cũng có khi ta không dám nhận lỗi, và những lúc đó, lời nói dối nhỏ nhặt đã giúp ta.
Đơn cử như việc chẳng may làm vỡ cái cốc, sợ mẹ mắng, liền đổ cho con mèo chạy làm vỡ, rồi lớn hơn một chút, quên không làm bài tập về nhà, nói dối thầy cô là bị mệt, đi học muôn thì ôi thôi, có trăm vàn lí do, hỏng xe này, tắc đường này....
Đó chỉ là những lời nói dối nhỏ nhặt, có khi vô hại, nhưng chính những lời nói dối ấy tạo thành một lối mòn trong suy nghĩ :"à, nói dối thật dễ dàng", và từ đó ta bắt đầu biện minh cho những lời nói dối" nói dối vô hại ấy mà...", những lối mòn trong suy nghĩ thật đáng sợ...
Nói dối chỉ là một biểt hiện nhỏ của "người không tốt", hãy nói đến biểu hiện lớn hơn : xu nịnh và bợ đỡ.
Hiện tượng này quá quen thuộc và gần như trở thành một chuyện đương nhiên trong trường học, trong công sở.
Muốn được điểm cao, cha mẹ phải đến nhà các thầy cô, phải đi học thêm...Muốn được nâng điểm, được đỡ đầu, có tiền là có hết... Muốn xin vào làm việc, lại cần chạy cửa nọ cửa kia....Việc chạy chọt ăn hối lộ và đút lót trở thành việc đương nhiên, thành một chuyện quá bình thường .
Có quá nhiều ví dụ để minh hoạ cho chuyện này, và nhà trường là một ví dụ điển hình .Tôi sẽ đưa dẫn chứng bằng chuyện của tôi dưới đây.

LSB-Manowar-meomeo
18-05-2003, 11:21
Tôi không hề quay cóp bao giờ, nói đúng ra là không biết và không thích quay cop. kể từ khi tôi quyết định bỏ KT mà thi MT, tôi cũng đòng thời bỏ rơi luôn 2 môn Lý Toán, chính vì thế, kết quả học tập khá là ... bi bét, thông thường chỉ được điểm trung bình 4, 5. Vì thế nên mặc dù kết quả học cuối năm là hơn 8 phẩy nhưng ... lại bị HSTB vì .. môn Lý không được trên 5 phẩy. Tôi nghĩ cũng ... buồn vì mình đã không cố gắng học, 11 năm trời được HSG tự nhiên năm lớp 12 bị HSTB, từ đó suy ra : bằng tốt nghiệp cũng sẽ hạng TB=> bất lợi cho những việc sau này.... Nhưng tôi cũng không thấy thế làm điều vì xưa nay chỉ biết sống thật sao cho thoải mái.Thêm nữa, tình trạng học lệch , chỉ học các môn thi đại học của HS trường nào cũng thế là rất lớn, vì thế mà tỉ lệ HSTB cũng cao.
Nhưng vấn đề là lượng HSTB thực tế tự nhiên mỗi ngày một giảm, nguyên nhân là do ... tình trạng xin điểm của HS, tôi cũng không có ý kiến gì, mong muốn có một học bạ đẹp để thuận lợi cho mai sau là việc dễ hiểu, và hơn nữa, một lối mòn nguy hiểm trong suy nghĩ : đút tiền để được việc, xin xỏ để tốt hơn đã quá quen thuộc....
Sự việc chỉ thực sự gây sốc cho tôi khi mamy tôi giấu tôi đến nhà thầy của tôi xin điểm cho tôi, khi về mamy tôi đã... nổi giận và có ý định kiện bởi thầy ... ngang nhiên bóc phong bì ra đếm tiền , càng nhiều tiền thì phẩy càng nhiều, mamy tôi cực sốc khi thầy hỏi thẳng là muốn xin cho tôi lên mấy phẩy. Và mamy tôi liền nói ngay : không cần lên phẩy, chỉ đến để cám ơn thầy đã dạy tôi suốt thời gian qua.
Giáo viên là những người nuôi dưỡng tâm hồn của học sinh, giáo viên làm như thế, thử hỏi làm sao mà chúng ta có thể có một tâm hồn trong sáng được????
làm sao để là một người trong sạch mà không bị XH chèn ép đây???
Đó là một câu hỏi khó, tôi muốn xin ý kiến của các bạn.

LsB-a LiTtLe GeCkO
18-05-2003, 14:48
Không có sách vở nào có thể dạy ta trở thành 1 người tốt , chỉ có môi trường xung quanh và chính bản thân ta mới có thể quyết định được điều đó . Bé chips cũng xin kể cho mọi người nghe chuyện về 1 người giáo viên , đó chính là cô giáo cấp 3 của bé. Ngay từ những ngày đầu tiên đến lớp , bé đã có ấn tượng về câu nói của cô giáo chủ nhiệm " TÔI CHẢ CÓ GÌ PHẢI NHỜ VẢ ĐẾN PHỤ HUYNH HỌC SINH HẾT , THẾ NÊN CŨNG ĐỪNG CÓ AI MONG ĐƯỢC TÔI GIÚP ĐỠ VỀ ĐIỂM SỐ " , bé nghĩ , cuối cùng mình cũng đã gặp " 1 người giáo viên " đúng nghĩa . Bé đem chuyện đó khoe với mẹ , mẹ chỉ cười .
Ấy vậy mà trong 3 năm đó , chính cô giáo đã không làm đúng với lời nói của cô . Đầu tiên là việc cô giáo đi xin cho bí thư lớp được nâng điểm phẩy 1 môn để có thể là hs giỏi , trong khi đó bí thư lớp tôi lại có 1 môn dưới 5 phẩy . Rồi cô lấy lí do lớp trưởng vì bận ôn thi hs giỏi môn Sử cấp thành phố vòng 2 cho trường mà không có thời gian hoàn thành các bài kiểm tra đã thiếu , cô xin cho các bài kiểm tra đó đều được điểm cao , thậm chí cô còn xin các thầy cô bộ môn nâng điểm phẩy của lớp trưởng lên cho đủ điểm học sinh giỏi . Trong khi đó , tôi cũng phải đi thi học sinh giỏi , cũng bị thiếu bài kiểm tra, nhưng vẫn phải hoàn thành các bài thiếu đó . Và thậm chí đến cuối năm , điểm phẩy của tôi còn cao hơn của lớp trưởng , nhưng đến cuối cùng , chỉ vì thiếu 0,1 điểm văn mà bé chips không được học sinh giỏi trong khi điểm tổng kết là 8,3 . Bạn bè , gia đình đều hỏi tại sao tôi không đi xin điểm , thì tôi cũng chỉ cười và bảo " CÔ GIÁO ĐÃ KHÔNG LÀM ĐÚNG NHỮNG GÌ CÔ GIÁO ĐÃ NÓI , VẬY NẾU BÂY GIỜ CON LẠI XIN ĐIỂM , THÌ KHÁC NÀO, CON CŨNG NHƯ CÔ GIÁO , CON KHÔNG MUỐN PHẢI LÀM 1 VIỆC TRÁI VỚI LÒNG " , và cuối cùng , bé chips cũng chỉ là 1 hs tiên tiến , nhưng cái đáng nói là lòng bé chips được cảm thấy thoải mái . Có lẽ " cô giáo " của chips sẽ không nghĩ gì khi cô đã làm những việc đó , và không biết có bao nhiều người giáo viên khác nữa cũng làm như vậy để nâng cao thành tích học tập của lớp mình ...... Và có bao giờ họ sẽ tự hỏi rằng " MÌNH CÓ PHẢI LÀ 1 NGƯỜI TỐT HAY KHÔNG ? " :(

hoang phi hong
18-05-2003, 18:00
chip nói cũng đúng ko có sách vở nào dạy chúng ta bằng cuộc đời dậy chúng ta cả,tốt hay ko là do bản thân chúng ta thôi .nếu nhận biết của chúng ta kém chúng ta thành người xấu một lỗi cũng do nhà trường cả vì chính nhà trường la tác nhân gay ra nhiều tệ lạn,nếu họ ko ngăn cấm vô nghĩa thì đâu có những chuyện xấu sảy ra đâu.tôi cũng ko bít tôi là người xấu hay tốt nữa nhưng tôi tin con người ai mà ko có mặt tốt và xấu thế lên hãy tự tin vào bản thân mình ko lên nghe ai cả.ok

janne
20-05-2003, 00:46
làm người tốt ! vậy thế nào được gọi là người tốt đây ?? nếu theo các bạn nói thì có lẽ tui ko phải người tốt gùi ^^ và trong cái xã hội này tìm ra một người thật sự tốt như ý các u thì .....T_T
tìm dẫn chứng về xã hội thì.... ôi thôi quá nhiều , nhân vô thập toàn , đã là con người thi ai cũng có mặt xấu và mặt tốt , trong con người tốt nhất ta cũng tìm ra cái xấu xa và trong con người tồi tệ nhất cũng có cái đáng để ta học hỏi .
^^ có nhu84ng người lúc ban đầu thì cũng có mặt tốt đó nhưng cuộc sống đôi khi đã làm mất tính chất tốt đẹp đó :D cuộc sống cơm áo gạo tiền ... lo toan , tìm đồng tiền đâu phải dễ dàng gì (tui có thể ví dụ , may gia công 100 cái hoa vải mà chỉ có 1000 dồng thôi đấy ),ai mà không mong có cuộc sống tốt đẹp hơn .... rất nhiều lý do ,
mà những gì tui thấy thì những ai biết thức thời dung hoà cái tốt và cái xấu thì dễ dàng tồn tại trong xã hội hơn thôi . những ai ko muốn trở nên tồi tệ hơn thì cũng sống như vậy nhưng cũng phải giữ mình ^^ ko ai biết được chữ ngờ , trong cuộc đời thì càng ko ngờ hơn ^^ đề phòng vẫn hơn .
nói tới nói lui làm người mà trong sạnh wé thì khó sống lắm ( như dzậy thì dễ gây thù ---> dễ die ) miễn sống thoải mái , ko gây chiện dzới ai ^^ mình ko hại ai nhưng cũng phòng người hại mình . dzậy là ok
còn mún sống trong sạnh thanh cao thì.......... lên rừng mà ẩn cư ( hồi đó thì còn được ,bi giờ ko bít có được ko ):D

hoang phi hong
20-05-2003, 12:29
cũng đúng vì muốn làm người tốt ai chả thích nhưng làm sao để chở thành một người tốt mới là một vấn đề lan giải ,như tui đây nè muốn làm người tốt lắm nhưng ko biết có được ko nữa à.vì trong cuộc đời xảy ra nhiều truyện mà chúng ta ko lường trước được hết.vì thế tốt hay xấu đều do bản thân của chúng ta mà thôi.

Cậu bé yahoo
20-05-2003, 20:35
8-) theo tại hạ làm người tốt ko phải là đơng giản đâu
vì từ xưa đến nay ai mà chả biết câu làm người tốt thì khó chứ làm người
xấu khó gì , ngoài ra phải hội tụ đấy đủ nhữn đức tính của một con nguời
sống phỉa có căn bản à một gia đình có nề nếp và
chính bản thân mình phải luuôn luôn tu dưỡng để có thể trở thành người có tư cách tốt 8-)

tu quyen
21-05-2003, 19:59
từ đó đến nay muội chưa hề nghe ai là người tốt hoàn toàn cả,tốt đến mấy cũng có lúc hành động xấu thôi.
là người xấu thì dễ, làm người đã khó ,làm người tốt còn khó hơn
thử hỏi có ai muốn mình là người xấu bao giờ?Tốt hay xấu tùy thuộc vào bản thân là chính ,ngoài ra còn có hoàn cảnh.

hoang phi hong
22-05-2003, 19:52
tú quyên muội nói vậy cũng có lý vì ảnh hưởng bên ngoài chỉ là một phần mà thui,chủ yếu là ở con người đó có nhận biết được cái gì tốt cái gì xấu xa tội nỗi hay ko thui.khi muốn làm người tốt ai mà ko thích nào là được mọi người khen ,mọi người quý .lên ai mà ko thích thế lên làm người tốt đã khó làm người hơi tốt càng khó hơn.còn nếu muốn làm người xấu thì dễ thui .

LSB-VanThang
23-05-2003, 06:08
Tại hạ từng hỏi một tri âm tri kỷ làm sao để thành người tốt. Người đó trả lời rằng "Người tốt hay người xấu còn tùy theo cách nhìn của mỗi cá nhân và phụ thuộc vào nhiều yếu tố nhưng tôi luôn cố sống theo ba chữ Chân, Thiện và Mỹ".
Tại hạ thấy cách nói này rất đúng, ít ra là đối với tại hạ.

LSB-Manowar-meomeo
30-05-2003, 15:23
Chà, theo cách nghĩ đó của bạn huynh thì cũng khá gần với quan điểm của Nhà Phật tức là tu tại tâm.
Tại hạ đang trên con đường tìm lấy cho mình những định nghĩa đúng đắn nhất thế nào là một Người tốt, cố gắng tìm xem với những quan niệm xưa và nay trong cách nghĩ của mọi người thì người tốt là người như thế nào. Sau đây xin tổng hợp lại và đưa ra cho bà con cùng bình luận.

LSB-dep_trai_lang_tu
30-05-2003, 21:24
muốn thành người tốt thì phải học cho giỏi,có giỏi,có hiểu biết thì mới có ích cho xã hội
người tốt là người có lí tưởng sống,có ý chí phấn đấu vươn lên trong cuộc sống
người tốt không bao giờ đi biến mình thành công cụ tuyên truyền

LSB-VanThang
02-06-2003, 02:12
Hì, tại hạ thấy "chân lý" làm người tốt của dep_trai huynh đài có phần khập khiễng rồi đó.
muốn thành người tốt thì phải học cho giỏi,có giỏi,có hiểu biết thì mới có ích cho xã hội
Nói như huynh đài thì người tốt phải là người trí thức hay sao? Học biết nhiều, kỹ sư bác sĩ mà không biết đối nhân xử thế thì tại hạ cho rằng cũng không phải là người tốt.
người tốt là người có lí tưởng sống,có ý chí phấn đấu vươn lên trong cuộc sống
người tốt không bao giờ đi biến mình thành công cụ tuyên truyền
Hai câu này cũng có phần đúng nhưng đây không phải là yếu tố quyết định để trở thành người tốt và làm người tốt.
Lý tưởng sống và ý chí phấn đấu không nhất định là lý tưởng và ý chí tốt. Lý tưởng cũng có lý tưởng tốt lý tưởng xấu và ý chí cũng vậy. Do thế tại hạ thấy huynh đài định nghĩa như thế này thì chung chung quá.

LSB-Manowar-meomeo
06-06-2003, 11:29
Truyện thứ nhất:

Bạn đi học, đường không xa lắm, nhưng mà bạn ngại, bạn mệt, cũng là muốn ra oai với cả lớp là... bạn biết đi xe máy, có xe xịn, bạn đi xe máy đi học, hồn nhiên vô tư và tự hào trong khi bạn không có bằng chứ chưa nói gì đến biết hết luật giao thông, một biểu hiện không tốt đầu tiên.Nhưng bạn không hề nghĩ đấy là chuyện xấu, ngược lại là đằng khác.

Ngã tư phía trước kia rồi, ô, đèn vàng rồi, nhưng còn một đoạn xa nữa bạn mới vượt qua được, chậc, không thành vấn đề, ai cũng vượt cả thôi, vả lại... mình còn đang vội đèn đỏ, đèn vàng gì cũng vượt tuốt... Một biểu hiện thứ hai, đã bao giờ bạn thấy mình sai khi làm như thế chưa???

Truyện thứ hai:

Bạn ngủ dậy trễ, hôm qua bạn đã thức quá khuya, thế là cuống quít cả lên, bạn lao như bay, vượt qua mấy ngã tư đường đỏ trót lọt, bạn lạng lách, luồn... trên con đường đông nghịt, nhưng vẫn không kịp, bạn đi học trễ, chẳng lẽ lại nói thật là mình ngủ dậy trễ à???xấu hổ chết được, vả lại,lý do này đã quá cũ, có quá nhiều đứa nói rồi, thôi thì, hòng xe, tắc đường.... đủ thứ lí do để bạn biện bạc cho lỗi lầm của mình, bạn vui, cũng chẳng ai biết đấy là đâu...

Bạn muốn đi chơi, học hành mãi, đứa nào mà chẳng chán cơ chứ??? vả lại hôm nay toàn là những môn học bạn có thi đại học quái đâu??? qian trọng gì cơ chứ???? thôi, bùng.... cả lù ra ngoài quán ăn chơi, hoặc là lượn lờ trên đường, hợc là ghé vào quán điện tử làm vài ván, phù.... thoải mái quá đi mất.Lần thứ nhất, lần thứ hai.... bạn có bao giờ nghĩ mình đã sai không khi lữa dối thầy cô và cha mẹ??? Hay bạn đơn giản chỉ nghĩ làm như thé thật thích cho bản thân, làm như thế là chuyện bình thường, thậm chí quá quen thuộc của giới học sinh??? bạn đang biện luận cho bạn, thực ra bạn chỉ nghĩ đến bạn mà thôi, bạn không hề nghĩ làm thế là không tốt, thậm chí bạn còn tự hào vì nghỉ nhiều, bạn đem khoe bạn bè.... Thế có phải là tốt không???

Trong giờ kiếm tra, bạn muốn được điểm cao, nhưng bài này bạn chưa học, cũng có thể là học yếu, bạn muốn được điểm cao lắm cơ, không muốn bị điểm kém chút nào cả, chà... cô giáo trông dễ thế kia, bạn cũng đã thấy mấy đứa quay rồi, phao ở ngay trong tay bạn đây, có quay hay không???Có, bạn chậc lưỡi nghĩ học sinh mà, đứa nào chẳng quay, chúng nó còn quay kinh hoen mình ấy chứ, mình không quay là mình dại, mình ngu....Lần thứ nhất, lần thứ hai... dù sao thì cũng đâu có gì quan trọng??? bạn cũng chẳng thèm để ý đến nó nữa chứ đừng nói thấy hổ thẹn vì sự việc lặp lại nhiều lần.Quay đã trở thành một kĩ thuật, bạn trở thành siêu cao thủ, kĩ thuật của bạn hơi bị tuyệt, bạn đã qua mặt được cả những thầy cô nghiêm khắc nhất, bạn quây được cả những môn khó khăn nhất tưởng chững không làm ăn gì được... bạn tự hào, huyênh hoang khoác lác với lũ bạn....Bạn có bao giờ tự thấy mình thật phù phiếm và ngu muội không???Ai chẳng biết mấy môn phụ chẳng làm được gì cho bạn sau này???Học hành làm gì cơ chứ??? điên hay thần kinh à???Bạn thật sai lầm vì điều đó, bạn có biết không????

Bạn chán học quá đi mất, bạn muốn nghỉ học, bạn muốn chơi....thế là bạn nghỉ học, nhưng mà phải có giấy phép của phụ huynh, thế là bạn liền nhờ đứa khác viết hộ, biện ra đủ mọi loại lí do để nghỉ, cả ngày hôm ấy bạn đi chơi vô tư, nhà trường và thầy cô, bạn bè yên tâm là bạn bận viện, bạn bị ốm...còn gia đình thì đinh ninh là bạn đang học trong lớp, chà....ngày càng nhiều những lỗi lầm "vô tư" của tuổi học sinh phải không bạn????

Truyện thứ ba:

Mẹ ép bạn ăn nhiều thứ, bạn ghét ăn cá, hay một món nào đó, cá có gì ngon đâu, ăn thịt cũng có đạm mà... cái con mèo con của bạn đang ngo nghoe , đòi ăn ngay dưới chân bạn, thừa lúc mẹ không để ý, bạn cho ngay con cá xuống gầm bàn, chà, chú mèo xướng nhá, bạn cũng vui, còn mẹ thì yên tâm là bạn đã ăn cá rồi, bạn có thể làm khác, nhưng bạn đã không làm, và bạn cũng chẳng suy nghĩ gì về việc ấy.

Cuốn truyện này hay quá, bạn muốn đọc nó, và không muốn học bài, nhưng bạn vẫn ngồi vào bàn bật đèn lên và để quyển truyện xuống dưới vở học, mẹ mở cửa phòng bạn vào, bạn giấu ngay xuống , giả vờ chăm chỉ học, bạn đã lừa dối mẹ của mình đấy, bạn yêu quí ạ, liệu bạn có biết thế là sai không???
Tối nay có một chương trình ca nhạc rất hay, nó lại trùng vào giờ học thêm của bạn, bạn xin mẹ đi, nhưng mẹ không đồng ý, bạn mặc kệ, cứ đi, con người ai chẳng có những sai lầm, bạn tự an ủi mình như thế và an tâm xem, căn giờ thật chuẩn rồi nháy con bạn thân ra call cho mẹ bạn nói rằng bạn và nó di uống nước sau giờ học nên về muộn một chút, mẹ bạn vui vẻ đồng í và còn dặn nhớ về sớm, bạn và nó hai đứa an tâm xem hết buổi đầy vui vẻ, còn mẹ bạn cũng rất yên lòng khi tin con mình đi học, bạn lại phạm phải một lỗi lầm nhỏ nhặt nữa rồi, nhưng nó chẳng là gì với bạn cả, phải không???

Bạn muốn mẹ mua cho bạn bộ quần áo mới, nhưng mẹ đặt ra yêu cầu phải được điểm giỏi môn mà bạn kém, bạn không biết làm thế nào cả, mà cái bộ quần áo í đẹp quá cơ , bạn đã bảo chị bán hàng để dành cho bạn rồi, nhưng chị ý nói cửa hàng còn hai bộ nữa thôi, không nhanh chân thì có đứa nó giành mất, làm thế nào bây giờ?? ôi, làm thế nào bây giờ??? tiền đóng học ở ngay trong tay bạn, mới cuối thàng mà mẹ đã cho để bạn chuẩn bị đónh tiền học, bạn tin mình sẽ xoay sở kịp đến lúc phải đóng, bạn yên chí ra mua.Nhưng bạn vốn là đứa hay chơi, chẳng bao giờ có thể dành dụm được tiền mẹ cho ngày hôm nay sang ngày mai cả.Mẹ dạo này bận rộn lắm, hay quên nữa, bạn tin là mẹ không nhớ mẹ đã cho bạn tiền đóng học rồi, và bạn nói ngay là mẹ chưa cho bạn tiền đóng học khi mẹ hỏi bạn mẹ đã cho chưa, một lần hai lần.....Bạn đã lặp lại nhiều lần, nhưng bạn đã bao giờ thấy cần phải nói thật cho mẹ biết mình đã làm gì không???Không, bạn muốn mình là một đứa con ngoan trong mắt mẹ, mà đứa nào lại chẳng giống bạn kia chứ, không thành vấn đề, không thành vấn đề....

Truyện thứ tư:

Bạn ngồi tán phét, ba hoa chích choè với lũ bạn của bạn, đứa nào cũng có những cái hay, cái quái để đem ra kể, đem ra khoe, đến lượt bạn, bạn ngỗi nghĩ mãi mà chẳng ra chuyện gì cả những chuyện lần trước bạn đã kể mất rồi, thế là bạn quyết định bịa ra một chuyện hay ho, li kì gì đấy, bạn kể cứ như thật, chứ chẳng lẽ để chúng nó thấy mình không biết gì à??? càng kể chuyện li kì càng hay, dần dần, bạn bịa càng siêu, nói cứ như thật ấy, bạn có thấy mình thật là giả dối, thật giả tạo không???

Nhiều khi muốn gây ấn tượng với một ai đó, bạn tìm hiểu về người ấy, tìm đủ mọi cách để tiếp cận, bạn vạch ra cả một kế hoạch chi tiết, và rồi thực hiện, không biết bạn đã phải tốn bao nhiêu chất xám để lập một cuộc găp "tình cờ", những chuyện "ngẫu nhiên" như thế, bạn tài giỏi thật đấy, nhưng liệu bạn còn làm như thế được bao nhiêu lần nữa đây???

Tạm thời mới đến đây thôi, vừa thi xong lên gặp mặt anh em một tí, rảnh thì tớ sẽ kể tiếp sau, bây giờ phải đi chơi tẹt ga xả láng đã.
Ôi, ala, con thật tội lỗi, mong người tha tội cho con, cứu vớt con khỏi những lầm đường lạc lối, tránh cho con những cám dỗ của ma quỉ.... Con tạ ơn người....
rất tiếc là con lại... theo đạo Phật, hehhee, thế là ngài bị lỗ....kẻ tội đồ lừa dối cả thiên nhân địa thần.... kekekke
have fun!

LSB-Manowar-meomeo
07-06-2003, 12:18
Hãy tiếp tục với những câu chuyện nho nhỏ thể hiện "những điểm không tốt của con người". Những chuyện dưới đây mới chỉ là những biểu hiện rất bình thường, hàng ngày, chưa có tính chất nguy hại trực tiếp hay mạnh mẽ , sâu sắc cả.

Truyện thứ năm:

Bạn đã bao giờ nói xấu sau lưng người khác chưa??? đừng nói là chưa nhé, vì tôi biết là bạn đang nói dối đấy.Bạn có rất nhiều người bạn, mỗi người một tính cách, một ngoại hình.... khác nhau, bạn thích ánh mắt, nụ cười, cá tính của người này, bạn không thích con người, phẩm chất.... của người kia.Lúc đầu bạn chỉ khó chịu trong lòng mình bạn thôi, nhưng khi bạn gặp một đứa bạn khác, mấy người buôn dưa lê, và thế là .... bao nhiêu chuyện để nói, bạn nói xấu người khác, bình phẩm, chê bai..... Bạn ơi làm như thế là không tốt đâu, nhưng liệu chúng ta có thể chấm dứt được không hay thói quen ấy đã ăn quá sâu vào con người ta rồi???

bạn nói xấu người khác là bởi quan điểm chủ quan của bạn, bạn nói xấu người ta là vì bạn nghĩ xấu về người ta, thật lạ lùng là ta luôn nghĩ xấu về người khác, những cái hay, cái đẹp thì chưa thấy đâu nhưng bao nhiêu thói hư , tật xấu, bao nhiêu cái dở của người ta thì bạn lôi ra, phóng to nó lên và chê bai, bình phẩm. Bạn có bao giờ nghĩ người khác cũng sẽ làm như thế với mình không???? Bạn nên nhớ câu "người ta chỉ xấu xa hư hỏng trước con mắt ráo hoảnh của phường ích kỷ"(Franscol) và "nước mắt là tấm kính biến hình vũ trụ"(Nam Cao), bạn ạ, khi ta có tấm lòng nhân ái, ta sẽ nhìn con người và cuộc đời với ánh mắt thân thiện hơn, khi ta có niềm tin và tình yêu, ta càng thấy cuộc đời tươi đẹp hơn.
Bạn có biết bức hoạ nổi tiếng thể giới "Mona Lisa" của hoạ sĩ thiên tài Leonardo de Vinci không??? đó quả là một bức học tuyệt diệu , một tấm gương thần kì mà bạn có thể soi vào đó để thấy được tâm hồn cũng như tâm trạng của mình.Khi bạn buồn, bạn đau khổ.... bức tranh thật buồn và u ám, và nụ cười của nàng Mona Lisa cao snag kia thật u uất, đau đớn làm sao, nàng không cười mà đang khóc. Khi bạn cay độc, bạn bực mình, bạn ghét bỏ và nghi ngờ người khác.... nhìn vào trong tranh bạn sẽ chỉ thấy nụ cười nhếch mép đầy khinh bạc và nghi hoặc mà thôi. Nhưng nếu bạn đang vui, bạn yêu đời, yêu ngưởi và cảm thấy lòng mình rộng mở, bạn sẽ thấy nàng Mona Lisa đang cười với bạn, với tất cả mọi người, không khí bức tranh huyền ảo mơ hồ và thần tiên, nàng Mona Lisa cười thân ái và đầy vị tha, nhân hậu....
Trong cuộc sống ai cũng cần có những tấm gương tâm hồn, cần những phút giây soi chính bản thân mình và cùng ngẫm nghĩ, hãy thử làm như thế, bạn sẽ thấy mình sống người hơn.

Truyện thứ sáu :

Con người là ích kỷ, ai cũng có tính ích kỉ, có những ích kỉ thật nhỏ nhặt và hầu như vô hại, chẳng ảnh hưởng đến ai, chỉ mình bạn biết và bạn không tỏ lộ ra, nhưng có những khi tính ích kỉ bộc lộ ra thật rõ nét và làm cho người khác khó chịu. Ví dụ như khi thấy người khác gặp khó khăn, chẳng hạn như đứa bạn ghét quên không mang đủ dụng cụ học tập, hôm nay lại là tiết kiểm tra, cô yêu cầu phải vẽ hình, nó đau khổ và bối rối vì ai cũng chỉ mang có một cái, mà lại sắp hết giờ, bạn biết điều đó, bạn không muốn cho người ta mượn mặc dù bạn có mang theo tận hai cái thước kẻ, bạn ơi bạnt hật ích kỷ, bạn đã làm người khác phải khổ sở vì tính ích kỉ của bạn rồi.

Hoa Mãn Lâu
22-07-2003, 23:41
Hey,có ai nghe câu:
"Người xấu dễ làm
Người tốt khó làm" chưa?Theo tại hạ thì làm người tốt làm chi thôi thà làm người xấu còn tốt hơn!Ít ra còn có tiếng xấu cho người ta nhớ.Còn làm người tốt chỉ để người ta biết trong chốc lát thôi!Phải không nào!kakaka

LSB-Manowar-meomeo
28-07-2003, 21:35
hicccccc, nghe huynh HML nói mà ... buồn lòng quá, hic, đến thắt cổ chân, thắt cổ tay, đâm đầu vào gối tự vẫn mất thôi
ới giời ôi là giời đất ôi.....

Tam Phong Đạo Sĩ
30-07-2003, 04:22
HML thí chủ nói vậy phải chăng muốn nói lên cái vô ơn, vô tâm của loài người? Đau thì nhớ lâu, xấu thì nhớ lâu, còn tốt thì rất mau quên. Bổn tính con người là vậy. Mano thí chủ buồn là đúng nhưng Mano thí chủ không nên buồn về HML mà hãy nên buồn về cái sự đời vô tâm vô ơn phản phúc.

Never
30-07-2003, 11:44
Làm người tốt ư đâu phải cứ muốn là làm được ngay đâu ...tui thấy là ...muốn làm người tốt thì cũng phải đầu tiên là có môi trường tốt ...

con_song_bac_tinh
06-08-2003, 17:36
Tại hạ rất ấn tượng bởi cô giáo chủ nhiệm cũ của mình.Cô giáo đã rất cố gắng để thực hiện lời hứa của cô vào đầu năm học với bọn học sinh chúng mình:cô sẽ không bao giờ thiên vị cho 1 ai,không xin xỏ cho bất cư học trò nào... và thật sự là cô giáo mình đã giữ đúng lời hứa đó.Nhưng đáng buồn là cô lại không được các học sinh trong trường quý mến nếu không muốn nói rằng ác cảm và ghét.Mình nghĩ cô làm như thế cuối cùng cô đã được gì nhỉ
?

Lạc Y Khách
06-08-2003, 21:44
Tại hạ rất ấn tượng bởi cô giáo chủ nhiệm cũ của mình.Cô giáo đã rất cố gắng để thực hiện lời hứa của cô vào đầu năm học với bọn học sinh chúng mình:cô sẽ không bao giờ thiên vị cho 1 ai,không xin xỏ cho bất cư học trò nào... và thật sự là cô giáo mình đã giữ đúng lời hứa đó.Nhưng đáng buồn là cô lại không được các học sinh trong trường quý mến nếu không muốn nói rằng ác cảm và ghét.Mình nghĩ cô làm như thế cuối cùng cô đã được gì nhỉ?
Cô giáo của con song bac tinh huynh đệ ít nhất đã để lại trong lòng 1 hảo hán / nữ hiệp một hình ảnh tốt của nghành giáo dục VN, tuy theo thời thế hiện nay có khá nhiều cô giáo, thầy giáo sa ngã trước thế lực của đồng tiền, nhưng không hẳn là tất cả giáo viên đều như vậy. Như cô giáo của con song bac tinh là một thí dụ điển hình. Đó chính là điều cô giáo của con song bac tinh hảo hán / nữ hiệp đã thu được. o2o mỗ rất thích nghe tiếp con song bac tinh hảo hán / nữ hiệp viết về cô giáo của huynh / tỷ, rất mong được tiếp tục nghe.

kính cẩn rửa tai chờ nghe tiếp,

o2oa1ta1

NTT_Langtuaotrang
07-08-2003, 21:11
ĐÚng , Lang tu ao trang cũng mong như vậy , mong huynh đệ đáp ứng nha.

LangTuThuSinh
27-08-2003, 10:44
Làm sao để trở thành người tốt ???<==Bước đầu tiên để trở thành người tốt là ko làm việc xấu .
Danh ngôn đó bà con !!! 10 p để để suy nghĩ . :wink:

tu ma vo tinh
27-08-2003, 11:20
Tại hạ cũng có đồng suy nghĩ như vanthang huynh, nhưng muốn làm người tốt thật khó khăn vô cùng, trong mỗi con người chúng ta ngoài 3 cái tốt là :chân,thiện,mỹ thì còn có 3 cái xấu luôn theo sau như hình với bóng đó là: tham, sân và si, đó chính là ba trở ngại lớn nhất của bản thân khi muốn trở thành người tốt.

LSB_Vô tình tiên tử
27-08-2003, 14:55
Bé Chips là học sinh tiên tiến là may đấy. Mình còn không được chức học sinh TB nữa cơ chỉ vì không đi học thêm ở nhà cô giáo. Nhưng mình nghĩ, điều đó không quan trọng. Mình còn biết có một cô giáo k bao giờ cho học sinh biết nhà chỉ vì sợ phụ huynh đến quà cáp. Mãi sau này vì thấy mình ốm yếu quá, cô mới bảo mình đến nhà cô chữa bệnh. Mình quý cô lắm.

Đâu phải người nào cũng xấu đâu. Muốn làm người tốt cốt chính là do mình. Cứ làm những việc mà mình thấy tốt là được. Có người sẽ đánh giá mình là người tốt ở một khía cạnh nào đó, có người lại bảo mình là xấu. Quan tâm đến mọi người nghĩ gì về mình làm sao được. Mệt lắm.

dieliebe0912
06-10-2003, 18:48
"Nhân chi sơ tính bản thiện"Con người sinh ra trên trái đất này không ai là xấu cả,tất cả chúng ta đều giống nhau,đều như là một tờ giấy trắng!Cùng với thời gian ,dứa trẻ đó lớn lên và được vẽ vào trong đó đủ thứ mà gia đình ,nhà trường và xã hội giạy cho,viết cho lên trên tờ giấy đó.
Người ta cũng lại nói"Gần mực thì đen,gần đèn thì sáng"Vì vậy môi trường sống là một nhân tố cực kì quan trọng có ảnh hưởng trực tiếp đến tương lai của đứa trẻ!
Còn khi lớn lên ,khi đứa trẻ đã có ý thức về hành vi của mình thì....nó hoàn toàn phụ thuộc vào bản lĩnh cũng như tính cách của người đó!!!

...
06-10-2003, 19:48
Làm thế nào để trở thành người tốt ? nghĩ về những điều tốt đẹp , làm những điều mà mình nghĩ con người quan niệm đó là việc làm tốt...Tuy nhiên , bản chất con người vẫn là điều quan trọng .

dieliebe0912
13-10-2003, 01:24
KHông phải làm những điều mà con người "quan niệm "à nó tốt thì mới làm.Mà muội hãy làm những gì mà muội cho là tốt!Khi muội tự tin vào được suy nghĩ cũng như hành động của mình thì mới có thể gọi là người tốt được!

Kelangquen
13-10-2003, 17:08
Người tốt ư? Đừng bao giờ nhận mình là người tốt và cũng đừng nhận xét người khác là một người tốt. Sẽ không có khái niệm người tốt bởi mỗi người có một góc nhìn, có thái độ riêng cho từng sự việc. Mỗi hành động bạn làm tuy rằng tốt đẹp, thực ra lại mang tính hai mặt, nghĩa là bạn được lòng người này mất lòng người khác. Nếu bạn là người hoàn toàn tốt, tôi nghĩ bạn sẽ không tránh khỏi sự đố kị nghen ghét. Và khi bạn sơ xuất lập tức bạn bị coi là người xấu. Tốt hơn bạn không nên tỏ ra là người tốt, miễn bạn là người có bản chất tốt thì bạn sẽ bao biện được những hành vi bị gọi là "xấu" của mình. Như thế bạn sẽ thấy thoải mái dễ chịu với cuộc sống.

nam thanh huyen
13-10-2003, 19:43
người tốt ư :
điều đó thật khó vì trong mỗi con người đều có hai phần phần con và phần người khi phần người hiện hành trong ta thì ta là người tốt còn khi phần con hiện hành trong ta thì ta là con người xấu.
điều đó cũng dễ hiểu thôi vì thượng đế đã tạo ra như thế và con người phải chịu thôi
Nhưng muốn làm người tốt đâu có khó chỉ cần chúng ta kìm chế được phần con trong mỗi chúng ta là được.
nhưng điều đó cũng ko dễ đâu vì nó phụ thuộc vào lý trí của mỗi "con người"
và xin hỏi các huynh đệ rằng bản thân đã là người tốt được bao lần và bị là người xấu mấy lần?

LSB-Tiểu Nữ
13-10-2003, 21:08
Làm người tốt quả thật là rất khó .
Tại sao ư ? Nếu theo cách mọi người nói , một học sinh tốt là một học sinh không nói dối , không quay cóp , không đi học muộn , không vi phạm luật giao thông , chăm chỉ học hành , vâng lời cha mẹ , thầy cô ...........Nếu nói như thế thì tôi chắc chắn là có rất rất rất ít học sinh tốt .
Một công dân tốt là một người luân tuân thủ pháp luật , không vi phạm luật giao thông đường bộ , không lừa dối mọi người , không nói xấu sau lưng bất kể một ai , không an gian làm giả , hiểu thảo với cha mẹ , giúp đỡ tất cả mọi người cần sự giúp đỡ..... và còn nhiều cái không nữa phải tránh .Nếu thế thì thật sự chẳng có được mấy ai là người tốt đấu . Nếu xác định một người tốt như thế thì xã hội này ít người tốt lắm .
Theo Tiểu Nữ thì một người tốt là một người sẵn sàng giúp đỡ người khác trong khả năng mà họ có thể , biết giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn hơn mình , sống tình cảm , chan hoà , luôn biết động viên , an ủi , và luôn mang lại hạnh phúc cho những người thân của mình , đó là một người tốt .
Một người tốt là một người được mọi người công nhận dựa trên những tình cảm tốt đẹp và những hành động trượng nghĩa mà người đó đã mạng lại cho những người thân cũng như những người bất hạnh trong xã hội .
Còn làm sao để biết mình có phải là một người tốt không ah , điều này quá dễ , bởi khi bạn là một người tốt , cũng có nghĩa là bạn chưa bao giờ phải áy náy , ân hận về những gì mình đã làm đối với mọi người , thì khi đó bạn chính là một người tốt , một người tốt trong tim người khác .

TRAICAUDUONG
24-10-2003, 16:42
Muốn trở thành người tốt thì còn phải tuỳ thuộc vào cái "tâm" của mỗi người.Có những người được giáo dục rất tốt từ gia đình và nhà trường,nhưng họ không phải là người tốt.Bởi vì cái tâm của họ không hướng tới sự tốt đẹp.Có những người không được dạy dỗ tử tế nhưng họ vẫn tự làm cho họ thành người tốt được.Vậy mới có câu "Cha mẹ sinh con, trời sinh tính."

Tay Vuong Nu Quoc
24-10-2003, 19:42
Nếu nói tất cả mọi ng` trên TG là ng` tốt cũng ko sai mà nói tất cả là ng` xấu cũng ko sai...Vì trong mỗi chúng ta đều có một fần "con" và một phần "người"...Phải biết triệt tiêu fần con đi để phần ng` tồn tại

Lenh Ho Huynh De
30-10-2003, 18:40
Thưc sự khi mới sinh ra trên đời con người ta đã có cả hai mặt tốt và sấu.Nhưng cái tốt va cái sấu ấy phát triển ra sao thi phụ thuộc vào gia đình xã hội và tự bản thân.Thưc sự để đánh giá một người la tốt thì rất khó.Theo người này
cho la tốt,vì thấy ơ người đó cái tốt của người đó.Còn người khác cho là sấu vì thấy ở người đó điểm gì đó sấu.Ý mình là phải đánh giá khách quan.Thực sự đâu ai dám khẳng định mình chưa từng làm việc gọi là sấu"đấy là tự mình đánh giá".
Mình nói vậy không có nghĩa là không có người tốt.Chẳng qua mình nghĩ rằng không thể định nghĩa về một "người tốt"
Chẳng biết nói vậy có đúng không .Nếu có gì không phải mong được các vị bỏ qua cho?

...
01-11-2003, 22:32
Cố gắng trở thành một người ko quá xấu thì sẽ ko phải ... làm sao để mình tốt . Nhưng có lẽ , nếu học trở thành nbgười tốt ngay từ nhỏ thì còn được chứ bậy giờ , e là hơi khó .

tinhyeumuonthuo
02-11-2003, 15:58
Chẳng có gì là làm không được cả , chỉ sợ bản thân mình có muốn hay không mà thôi . Để trở thành một người xấu thì rất đơn giản , nhưng liệu để trở thành một người tốt thì cũng chưa ai dám khẳng định là phải làm thế nào , và biết phải bắt đầu từ đâu . Nói tóm lại , hãy làm tầt cả những gì mà bạn cảm thấy không hổ thẹn với chính bản thân mình là được .