PDA

View Full Version : Cái Đẹp Trong Mắt Mỗi Người

tieu_cong_chua
10-06-2004, 15:53
Con ngườI ai cũng thích cái đẹp.
Chính Đô-xtôi-ep-xki nói rằng : “Cái đẹp cứu vớt thế giới”. Trong cuộc hành trình của nhân loạI đi tớI sự hoàn thiện thần thánh chính là của chính mình, con người luôn hướng tớI cái đẹp. Ai cũng thích mình đẹp hơn trong mắt mọI ngườI, thích làm cho mọi thứ cũng quanh mình đẹp lên. Người xưa chế ra một cây cung với chức năng để săn bắn, chắc chỉ mất một vài ngày, vì chỉ cần một sợi dây cung ngang, một nhánh cây uốn cong, nhưng để làm đẹp cho cây cung đó ngườI ta phải mất hàng năm, nào là chạm trổ, nào là nạm vàng, nạm ngọc. Biết được đặc trưng tâm ly này của con ngườI, bạn có thể tự rút bỏ cho mình biết bao nhiều quy tắc xử thế. Nhưng xin bạn hãy nhớ một ngày nào bạn không còn say sưa đi tìm cái đẹp thực sự cho chình mình (từ vẻ đẹp hình thức, đẹp trong cử chỉ, phong cách sống…) ngày đó bất hạnh đang chờ sẵn bạn

hongthienlong
10-06-2004, 18:34
Con người ai cũng thich cái đẹp là đúng.
Nhưng cái đẹp đối với mỗi người mỗi khác.
Đi tìm cái đẹp cho chính mình chính là thay đổi chính mình tự hoàn thiện chính mình cho nên khi ko đi tìm cái đẹp nữa thì có nghĩa là mình đã ở lại
so với thời đại đó.
Còn cách hiểu khác nữa như KKMLD bây giờ ý:
ko tìm cái đẹp nữa vì có vợ mình ở nhà rồi đâu cần tìm nữa

tieu_cong_chua
13-06-2004, 09:23
Con người ai cũng thich cái đẹp là đúng.
Nhưng cái đẹp đối với mỗi người mỗi khác.
Đi tìm cái đẹp cho chính mình chính là thay đổi chính mình tự hoàn thiện chính mình cho nên khi ko đi tìm cái đẹp nữa thì có nghĩa là mình đã ở lại
so với thời đại đó.
Còn cách hiểu khác nữa như KKMLD bây giờ ý:
ko tìm cái đẹp nữa vì có vợ mình ở nhà rồi đâu cần tìm nữa
như KKMLĐ là đã tìm thấy cái đẹp cho riêng mình rồi,ko muốn tìm thêm 1 vẻ đẹp khác nữa ,cũng như u nói
cái đẹp đối với mỗi người mỗi khác ,đúng vậy có người muốn tìm 1 vẻ đẹp về tâm hồn hay 1 vẻ đẹp nhẹ nhàng như lan toả từ sương núi ,giống như 1 vẻ đẹp cần được kiếm tìm như cô Nguyệt trong bài :mảnh trăng cuối rừng " của Nguyễn Minh châu chẳng hạn
nhưng cũng có kẻ muốn đi tìm cái đẹp về ngoại hình
cũng có người muốn tìm 1 vẻ đẹp hoàn mĩ

LSB:VoAnhThuSinh
13-06-2004, 11:25
:X Tôi iu cái đẹp, :X cái đẹp muôn năm... Nhưng các bác chớ có tinh ăn tán gái đẹp mà có ngày bỏ xác nơi trận tiền đó...ké ké... =P~
Nhưng cũng có người cho rằng 1 cái cung đẹp là cái cung tốt chứ không phải là đồ trang sức. Thế nên các cụ mới nói tài sắc phải đi liền với nhau là thế... :))

LSB-YenThanh
16-06-2004, 17:15
..Không biết có ai nghe câu này của Gorki chưa, đại khái là: con người là những gì tinh tế & đẹp nhất, ngay cả thượng đế cũng chí để so sánh với con người thôi, chính vì vậy, Nt nghĩ không nên bàn cãi nhau làm gì, tất cả chúng ta đều tốt & đẹp theo đúng nghĩa của 1 con người :D

Bạch Đế
16-06-2004, 17:43
COn người ta ai cũng yêu cái đẹp nhưng không phải cái đẹp là nhất là muôn năm.Bạn thử nghĩ mà xem con người ta yêu nhau vì cái đẹp hay là vì tấm lòng.Sẽ có 1 số đông người sẽ trả lời vì cái đẹp,1số sẽ vì cả 2,còn riêng tôi tôi yêu vì tấm lòng cao đẹp chứ không ngoài mục đích gì khác.Sẽ có những người không tin tôi và cho rằng tôi là 1 kẻ nói dối là 1 thằng điên 1 thằng đạo đức giả nhưng đó là quyền của họ tôi bất cần tôi chỉ cần 1 người tin và ủng hộ thôi.Vậy ai sẽ là người tin và ủng hộ tui có thể là các bạn đó,nếu đồng tình thì xin bạn hãy post bài lên nhé

ChangBan
28-02-2007, 15:32
Cái đẹp là gì vậy? Nó chỉ là một bề ngoài thôi, một người đẹp, một cái bình đẹp, một cuốn tập đẹp chăng?
Ông cha ta đa từng nói: "Tốt gỗ hơn tốt nước sơn" mà, một vật nên nhìn vào bên trong chứ không nên nhìn vẽ ngoài. Một con người đẹp nhưng tính cách người ấy thế nào? Một cái bình đẹp nhưng cái bình có chắc không? Một cuốn tập đẹp nhưng giấy bên trong cuốn tập có viết đẹp không? v..v..
Vậy các bạn hãy suuy nghĩ kỹ lại cho.

WhiteClouds
28-02-2007, 19:24
Thích cái đẹp là chuyện thường tình của con người nhưng không nên vì thế mà chê bai , ghét bỏ cái xấu vì hễ có xấu mới có đẹp và có đẹp mới có xấu. Ta nhìn trong cái đẹp sự kết tinh của nhiều cái xấu và ta nhìn trong cái xấu sự hỗn loạn của cái đẹp. Hễ có đẹp là có xấu , đẹp xấu đan xen vào nhau. Nhìn ra được vậy thì chuyện cái đẹp hay cái xấu sẽ không còn là vấn đề nữa.

thieuphu_phankimlien
28-02-2007, 20:28
ko có ai từ chối cái đẹp bao giờ cả đúng ko , tùy vào cái đẹp đó mà mình phát huy cho nó mạnh thêm , có nhiều người ko biết phát huy vẻ đẹp của mình cho nênh dù có đẹp chỉ là bên ngoài , nét đẹp bên ngoài và bên trong thì sẻ làm cho con người cao quý hơn một chút bạn ah..
còn đẹp mà khiêu hảnh quá cuối cùng người lảnh hậu quả là chúng ta thôi ..

Chloe
03-03-2007, 09:32
Cái đẹp là gì vậy? Nó chỉ là một bề ngoài thôi, một người đẹp, một cái bình đẹp, một cuốn tập đẹp chăng?
Đẹp không nhất thiết phải là cái đẹp bề ngoài - đó là điều mà tieu-cong-chua đã nói nhưng hình như chẳng ai chịu để ý cho. Và như mọi người đều nhất trí, cái đẹp thì ai chẳng yêu, nhưng quan niệm của mỗi người, mỗi thời, mỗi vùng lại khác nhau.
- Ngày xửa ngày xưa, người ta thích người phụ nữ kiểu Thúy Vân "khuôn trăng đầy đặn, nét ngài nở nang". Bây giờ, đẹp là "mình hạc sương mai".
- Việt Nam đầy rẫy những beauty salon làm trắng da, trong khi chị em châu Âu lại đổ tiền của để chăm sóc một làn da rám nắng.
- Có người yêu bộ móng tay nguyên thủy, có người thích tô tô vẽ vẽ lòe loẹt hay bôi chát đen xì.
- Có người yêu cái đẹp hình thức, có người chỉ tôn thờ nét đẹp của tâm hồn, trí tuệ.
- Có người yêu vẻ lanh lợi, sắc sảo; có người thích sự trong sáng, ngây thơ.
- Có người thích nét đẹp của thiên nhiên, có người yêu vẻ đẹp của những tòa cao ốc.

Mỗi người có một cách nhìn riêng và đó là tự do cá nhân. Tớ không bắt người khác phải quan niệm như mình và cũng chẳng bao giờ mất công chạy theo những cái mà người ta cho là đẹp. Và vì thế, đối với tớ, cái đẹp không phù phiếm như người ta vẫn quy chụp, kể cả khi đó chỉ là đẹp của ngoại hình.