PDA

View Full Version : như thế nào là 1 người giàu có ?

tieu_cong_chua
10-06-2004, 15:37
Có câu "Nhân chi sơ tính...tham lam" :smiley4:
Nên rất nhiều lúc tớ đau khổ lắm lắm vì những cái thiếu thốn của mình :P
Xa nhà nhiều hôm đi học về chỉ ước bước vào phòng là cơm canh nghi ngút mẹ bày trên bàn, cả nhà đợi mình về.
Muốn 1 ngày có hơn 24 tiếng để được ngủ nướng thêm 1 chút, hoàn thành cho xong đống bài tập bề bộn, được tung tăng nhìu hơn hoặc đơn giản là ko phải thức khuya để có thời gian lượn nét tìm kiếm nhìu thứ hay ho :P
Nhìn thấy 1 thứ gì đó rất đẹp nhưng lại phải quay đi, tiếc ngẩn ngơ.
Rồi thì thèm được giỏi giang như người này, hiểu biết nhiều như người kia, được mọi người yêu quý như 1 ai đó...
Nói chung là có vô vàn lý do khác nữa, tạm thời lúc này chưa nhớ ra :smiley4:
Nên tớ thấy cần thiết phải học cách nghĩ mình là 1 người "giàu có" ko thì nghẹt thở với cái đống ý muốn đấy mất!
Hôm nay ngồi nói chuyện với 1 người bạn, anh ý kêu tự nhiên hôm nay ngồi nghe 1 bài hát cũ lại nhớ đến cái khoảnh khắc của mười mấy năm trước, tưởng như mới hôm qua vậy. Thấy thời gian trôi nhanh khủng khiếp. Bây giờ mệt mỏi và nhiều áp lực quá, thấy tiếc những kỷ niệm xưa, đã đễ lỡ những gì đẹp đẽ ấy. Chẹp, thế là ko hài lòng với cuộc sống hiện tại rùi :smiley16: . Mà thật ra theo NTT như thế là 1 người "giàu có" rùi, được gặp lại những cái cũ, dự cảm về thời gian, chiêm nghiệm về quãng đường đã đi qua, được sống lại với những kỷ niệm xưa dù trong khoảnh khắc ngắn ngủi.
Hì có thể cái sự "giàu có" ấy chẳng đáng kể so với cái "nghèo" - cái khó khăn hiện tại, nhưng chịu khó tích cóp chắc cũng đủ dùng mọi người nhỉ

hongthienlong
10-06-2004, 19:07
Đúng vậy ngưòi giàu có là sống trong tình cảm của mọi người có nhiều bạn bè thân thuộc.
Người giàu có là người sống vô ưu sống thoải mái ko sợ lúc nào có kẻ khác đâm lén sau lưng mình.
người giàu có là người giàu có về tinh thần chứ ko phải về vật chất
Các vị huynh đệ thấy tui nói có đúng ko 8-)

Ngocnl
10-06-2004, 20:48
Không biết mọi người nghĩ như thế nào là một người giàu có chứ đệ thấy người ta nói có tiền mua tiên cũng được lên đệ nghì người nào có đủ tiền mua một nàng tiên về thì người đó mơi là giàu vì nói đến cô tiên là muốn gì được lấy chứ lòng tham con người là vô kể không có giới hạn giàu đối với kẻ nghèo hơn mình còn nghèo với người giàu hơn mình mà đúng không mọi người

gio_nay_em_lam_gi
11-06-2004, 07:15
trích dẫn
Đúng vậy ngưòi giàu có là sống trong tình cảm của mọi người có nhiều bạn bè thân thuộc.
Người giàu có là người sống vô ưu sống thoải mái ko sợ lúc nào có kẻ khác đâm lén sau lưng mình.
người giàu có là người giàu có về tinh thần chứ ko phải về vật chất
Các vị huynh đệ thấy tui nói có đúng ko
vậy hả thế nếu có tất cả cái đó mà ko có tiền thi liệu đẻ làm gì lúc ko tin thì vay ban chac uh thi vay vay cũng chỉ đc 1 vài lan thui còn lần sau thì thôi nhé
theo tôi thì giàu có là người có cả tiền và những người bạn tốt

tieu_ly_quang_hoa_vinh
11-06-2004, 11:14
Đối với một con người có tiền chưa phải đã là hạnh phúc, theo tại hạ thì một con người giàu có khi họ có một gia đình hạnh phúc, một sức khoẻ dồi dào, luôn có những người bạn tốt bên mình và quan trọng nhất là có được người mình yêu trong trái tim mình.

LSB-Kiếm
11-06-2004, 12:01
Người giàu nhất là người luôn luôn cho!Các vị cứ nghĩ mà xem nếu không đủ giàu người ta không thể cho Và như thế con người cần có nhiều người nhận.Tôi hy vọng chúng ta luôn là những người cho và cũng là người nhận

LSB:VoAnhThuSinh
11-06-2004, 20:33
8-) Hô hô giàu thì sao mà nghèo thì sao. Chủ yếu là chúng ta có hạnh phúc vui vẻ hay không đó mới là điều quan trọng. Mà biết thế nào là đủ là hạnh phúc tất cả cũng chỉ là cảm giác. Một người lạc quan iu đời luôn sống hạnh phúc dù chỉ một mình đi ăn mày nhưng luôn vui vẻ.... Nghe thì hơi khó hiểu nhưng các bác cứ từ từ mà nghi nha.. 8-)
TO con của quỷ thần Kyo : Ta là bạn thân của bố cháu sao không nghe kể gì về cháu nhỉ. Theo chú biết thì bố cháu hồi này có lấy vợ đâu mà có con nhỉ :D