PDA

View Full Version : Thắc mắc về luyện tập binh khí

GoandGo
30-06-2011, 09:51
Lâu nay em luyện võ chỉ thích luyện binh khí,binh khí đầu tiên em luyện là côn nhị khúc luyện đến khi thành thục thì em chuyện sang luyện tam khúc,:p luyện khoảng 2 năm các kĩ năng cũng đã thành thục em hiện đang luyện Thằng Phiêu,hằng ngày trước khi tập binh khí mới cũng đều múa các binh khí cũ cho đỡ quên.Nhưng hôm qua trời mưa tập trong phòng,đứng trước tấm gương múa nhị khúc thấy thân người mình ẻo ẻo 8O sao ấy chứ hôi trước luyện nhị khúc phải tập cho lưng thẳng tấn vững còn giờ thì thấy người mình cứ uốn cong lại.Không biết do tập nhiều binh khí có gây hậu quả xấu không :khoc: ? là thành viên mới nên câu hỏi hơi ngớ ngẩn nên mọi người thông cảm :(

GoandGo
03-07-2011, 09:02
không ai giúp em à ? :( ngày nào em cũng chờ .................................................. .....................

GoandGo
09-11-2011, 19:30
đến bây giờ vẫn chưa ai giúp :( chờ hoài à :(,,,,,,,,,,,,,

tieu_anh_hung
09-11-2011, 19:41
Chờ thời gian nữa đi :cuoi1: bao h chém gió chán tớ trả lời cho :15:

GoandGo
09-11-2011, 19:44
buồn thật :( đây là topic đầu tiên mình lập khi vào diễn đàn :(

tieu_anh_hung
09-11-2011, 19:52
Cứ chịu khó buồn 1 thời gian nữa đi :cuoi1: ko dối bạn chứ đến mình gia nhập 2 năm rồi mà hỏi tìm bạn gái vẫn còn phải xếp hàng đấy chờ trả lời đấy :cuoi4:

LSB-phucket
10-11-2011, 03:55
Đề nghị chủ tồ píc đi gặp bác sĩ và giải thích rõ ràng để có thể có 1 lời khuyên nghề nghiệp hơn. Đang nghi nghi bạn bị chứng còng lưng.

triệu gia
15-11-2011, 08:51
dễ hiểu thôi, căn bản ko vững, giống xây nhà trên cát thôi, lo xây ở trên nó sụp ở dưới, luyện võ mà ko chịu luyện quyền cước cho vững chỉ lo mấy cái binh khí gì đó thì chừng nào giỏi, về nhà đứng tấn lại đi, nói tấn vững thật sự đã vững chưa?

GoandGo
20-11-2011, 19:58
@phucket: cảm ơn bác nói về vấn đề lưng,em đã tìm ra nguyên nhân.cảm ơn rất nhiều

dễ hiểu thôi, căn bản ko vững, giống xây nhà trên cát thôi, lo xây ở trên nó sụp ở dưới, luyện võ mà ko chịu luyện quyền cước cho vững chỉ lo mấy cái binh khí gì đó thì chừng nào giỏi, về nhà đứng tấn lại đi, nói tấn vững thật sự đã vững chưa?

Em nói "em chỉ thích" chứ không phải em chỉ tập mỗi binh khí :( (nói oan em ) quyền cước thì em cũng có luyện,nói chung chỉ có thể khua khoắng làm màu chút thôi :p tấn thì vẫn đứng như ngày mới học, ngoài ra em tập thêm kiểu nhún lên nhún xuống của vịnh xuân :( nhân tiện cho em hỏi luôn :( bạn bè em nói tập đi bằng mũi bàn chân sẽ giúp thăng bằng khi đá,thực tế có phải vậy không ? :(

triệu gia
20-11-2011, 22:13
Em nói "em chỉ thích" chứ không phải em chỉ tập mỗi binh khí :( (nói oan em ) quyền cước thì em cũng có luyện,nói chung chỉ có thể khua khoắng làm màu chút thôi :p tấn thì vẫn đứng như ngày mới học, ngoài ra em tập thêm kiểu nhún lên nhún xuống của vịnh xuân :( nhân tiện cho em hỏi luôn :( bạn bè em nói tập đi bằng mũi bàn chân sẽ giúp thăng bằng khi đá,thực tế có phải vậy không ? :(

quyền cước là cái cốt lổi căn bản, muốn luyện tốt binh khí trước tiên cũng phải có lực tay mà đúng ko? tốt nhất là luyện bình khí thì luyên 1 món thôi, song song đó là luyện quyền và tấn, tấn rất quan trọng, đứng còn ko vững thì làm ăn cái nổi gì nữa, đúng ko? còn cái vụ "nhún" đó thì mình ko rõ lắm :D ko luyện vịnh xuân nên cũng mù tịt 8-| "đi bằng mũi bàn chân" là đi thế nào mà thăng bằng :D nhưng mà lúc đá thì đừng có mà nhấc cái mũi chân lên nhé :D

GoandGo
23-11-2011, 09:47
cảm ơn bạn :D có lẽ em ham ôm đồm nhiều binh khí quá nên vậy :))

new_giahan1
24-11-2011, 09:09
cau chay the duc = mui chan tốt hơn cậu ak!,gia tăng sự di chuyển. tập thăng bằng cho đòn đá theo cách của tớ là đứng nên ngồi xuống bằng 1 chân, chân còn lại duỗi thẳng về phía trước, hai tay đưa ngang sang 2 bên. hiệu quả lắm. ban đầu tập hơi khó khăn . mỗi chân chỉ nên đựoc 2>3 cái , cậu tập thưong xuyên thì nên nhanh lắm. giữ thăng bằng khi đã cũng hiệu quá khá cao. mình gà chỉ biết hạn hẹp, mong các huynh đệ chỉ giáo thêm...

LSB-Hell
24-11-2011, 17:52
Cách này hay đấy nhưng mà khó quá :D. Tập hoài mà không được....

GoandGo
24-11-2011, 19:23
còn vấn đề về độ cứng của chân (hình như là chỗ gióng chân thì phải ) có cách nào tập cho gióng chân cứng hơn ngoài chuyện đá vào cây chuối hay bao cát hay không ? :( giúp em nữa nhé :)

LaLamKim
24-11-2011, 20:28
Bổ sung thêm khi ta đá đối thủ = mũi chân có lực xuyên thấu rất lớn, tập cho chân khỏe thì thục dầu + nhảy cóc, nhảy cóc mà đủ trăm bậc thang là ok.

new_giahan1
26-11-2011, 21:54
bổ sung tí: lực đá mang sát thương lớn hơn nữa, khi chân chúng ta đi 1 đôi giầy. đá bằng đỉnh tam giác chân, uy lực lớn là đòn đá cắt sử dụng lực lắc toàn thân, (chỉ tính cho hạ bộ xuống)80% làm cho đối thủ chấn thương nặng, yên tâm cho dù tấn vững đến đâu. nếu đá (tính từ hạ bộ nên tỉ lệ dạn gan hỏng lá lách rát cao), pọn mình được học và phân tích vậy. mong ae chỉ giáo thêm

triệu gia
26-11-2011, 23:44
bổ sung tí: lực đá mang sát thương lớn hơn nữa, khi chân chúng ta đi 1 đôi giầy. đá bằng đỉnh tam giác chân, uy lực lớn là đòn đá cắt sử dụng lực lắc toàn thân, (chỉ tính cho hạ bộ xuống)80% làm cho đối thủ chấn thương nặng, yên tâm cho dù tấn vững đến đâu. nếu đá (tính từ hạ bộ nên tỉ lệ dạn gan hỏng lá lách rát cao), pọn mình được học và phân tích vậy. mong ae chỉ giáo thêm

đúng là vậy, nhưng lực đá của bạn luyện đã tới mức đó chưa, chưa kể đó chỉ là người ta để cho bạn đá ko? chân chưa có lực => dễ bị chụp, chân chưa đủ cứng => tự hại mình, nên nhớ có một vài môn phái chuyên dùng chỏ để trị mấy cái dạng đá kiểu này, còn về việc bạn đá ở trên thắt lưng thì có liên quan gì tới tấn của người ta mà nói vững hay ko vững, còn nếu muốn biết tấn vững có chống lại nổi hay ko thì bạn cứ thử tìm những môn thiếu lâm dòng phía nam mà kêu người ta đừng cho bạn đá thử, bảo đảm với bạn nếu người ta luyện đàng hoàng về bộ mã thì bạn ko đá nổi nhiều hơn 10 cái đâu hén, còn theo mình nghĩ, kiểu đá này ko có tính thực chiến bằng các kiểu đá trực diện, tốt nhất nên luyện mấy kiểu đá thẳng thì hay hơn, vừa nhanh vừa hiệu quả.

new_giahan1
29-11-2011, 18:34
ac. ông anh có biết đá cắt la gì ko đấy. sao mà dùng trỏ trị được, có phải đá cao dau, mà chụp sao nổi vì nếu chụp thì cũng thừa gãy tay. thầy e là thiếu tướng đặc công cũng ko dậy dùng tay chụp. còn về vấn đề thử đòn đá này, thì có ông anh học cùng cách đây ko lâu đi thách đấu ông nam võ sư la hán quyền của quốc gia, võ sư "phương" dạy " quyền thề" chỗ em. cũng bị thất bại thảm hại. còn đòn đá anh bảo chắc là đòn đá tống trước, nếu luyện hẩn hoi cũng ác lắm. hic

GoandGo
30-11-2011, 21:09
Đá cắt là đá như thế nào :( em chưa nghe đá cắt bao giờ :( huynh đài đây có thể chỉ dẫn cho đệ được biết không ? :)

tieu_anh_hung
01-12-2011, 01:35
xôm quá nhỉ :cuoi1: xin bổ xung cho các bác giảm xôm :
- việc tập bộ pháp bằng mũi chân ko phải bí quyết hiếm có nên tập tành 1 thời gian sẽ tự ngộ ra (cũng giống như 1 phương pháp tập luyện phụ thêm thôi), phải nói là các bác đúng khi cho rằng cách tập như vậy có hiệu quả :cuoi1: nhưng :
- ko phải ai cũng biết trọng lượng toàn cơ thể tập chung hết vào gót chân và chính cái gót chân bạn hằng ngày vẫn đang bị phá hủy với biên độ chậm và đều chỉ vì......... đứng và đi bộ :cuoi1: phải nói rằng thượng đế rất đều khi cho con người có khả năng đi bằng hai chân trong cả đời trai trẻ và nằm giường vài năm cuối đời với bệnh khớp :cuoi1:
- mọi biện pháp luyện tập đều là kích thích cơ bắp-mạch-gân chứ nói đến cốt thì có vẻ hơi hiếm:cuoi1: thế nên các kiểu luyện tập như chống đẩy bằng ngón tay, tấn bằng 1 tay hoặc 1 chân,..... luôn cho hiệu quả cao nhưng đồng thời cũng là sai khớp, tổn thương đầu xương-sụn..... .
- :cuoi1: cái này thì hay này :cuoi1: thông báo với các bạn là các kiểu đá bằng mũi chân mặc dù có hiệu quả "xuyên" cao nhưng nếu ko phải cao thủ (hoặc dân twd :cuoi1: tập cước rất hăng và sai chân cũng rất ác) thì người ta ko dùng đâu :cuoi1: các bác tốt nhất nên tập kiểu đá gót, đạp ,quét , tất cả bằng ống đồng và gót chân :cuoi1: mu bàn chân và mũi chân rất dễ bị tổn thương do va chạm :cuoi1: đừng nói là khi ra đòn đá nhầm mẹ vào chỗ nào cứng thì khác j tự phế =)) (gặp nhiều, nhìn nhiều, cười cũng nhiều rồi :cuoi1: cao thủ phản bác thì e vẫn cứ cười :cuoi4:)
...... còn nhiều cái nữa nhưng quả thật muốn gõ thêm mà buồn đái đếk chịu được :cuoi1: thôi thì anh e tự suy tiếp vậy :cuoi1:

p/s: đặc điểm của mũi và mu bàn chân thì ai cũng biết :D nhiều xương-gân và mạch, nếu bị chấn động mạnh thì cho dù có ăn được 1 cũng lại phải nhả ra 1 nửa :cuoi1: mặc dù cách đá hồi thế, hồi đòn và trụ tốt nhưng tốt nhất phải lúc nào thiên thời- địa lợi- nhân hòa hãy đem ra dùng :cuoi1: còn chịu khó uống sữa giàu canxi và tự tìm hiểu cách tránh tự tổn thương khi tập tành ("cái j có lợi ắt có mặt trái của nó, chẳng qua chúng ta so sánh lợi ích giữa chúng hoặc chưa tìm được mặt có hại mà thôi"- trích : tieu_anh_hung )