PDA

View Full Version : Học võ nào là tốt nhất? Thắc mắc của newbie :-s

Hasekura
12-06-2011, 11:14
Thông thường hiện nay, có rất nhiều võ đường lập ra. Em vừa muốn học võ để tự vệ, khoẻ thì nên học võ nào? Em cao 1m63 nặng ~53kg hè này sag năm vô lớp 8~~. Em ở Q Tân Bình TP Hcm. Ai biết loại võ gì hay + dễ tập chỉ em nhé :D
yh: genius13_4 :-"

BaZai
12-06-2011, 13:09
Tại hạ cũng không có ý chỉ bảo vì Tại Hạ cũng không giỏi về lĩnh vực bạn hỏi . Nhưng cũng mạn phép đưa ra chút nhận định .

- Học Võ đầu tiên là rèn luyện sức khỏe , tăng cường võ đức khai thông trí tuệ .
- Học Võ là để tự vệ và phản công .
- Học Võ gì cũng được , môn phái nào cũng có cái hay và tinh hoa riêng nhưng cũng có những hạn chế nhất định .
- Muốn lĩnh hội được để có thể giỏi võ còn tùy thuộc vào duyên và sự chăm chỉ luyện tập .
- Bạn cao 1m63 , nặng 53 kg , 14 tuổi vậy là cơ thể phát triển tốt . Học môn gì cũng được .
- Tuy nhiên nếu bạn là Nữ thì mình khuyên nên học Vịnh Xuân . Môn Phái này rất phù hợp với Nữ . Chiêu thức gọn gàng , khiêm tốn và hiệu quả .
- Ngoài học Võ bạn nên học thêm chạy , bơi , nếu có thể thì leo trèo ... tất cả đều rất tốt .

Bạn ở TPHCM nên mình ko biết để giới thiệu địa điểm luyện tập cho bạn được .

Chúc bạn vui !

Hasekura
12-06-2011, 18:00
Mình là con trai, năm nay chỉ 13t
cũng đang định đi bơi ;))
Ai rành võ vô giúp đệ với :(

BaZai
12-06-2011, 20:13
Mình là con trai, năm nay chỉ 13t
cũng đang định đi bơi ;))
Ai rành võ vô giúp đệ với :(

Ai rành dành võ giúp đệ nó cái đi . Căng thẳng phết đó !

Đã nói roài đệ tập môn võ gì cũng được tuổi của đệ hoàn toàn có thể tập được tất cả các môn . Kể cả môn Đưa Đất và Nước vào khuôn khổ .

Sống tại TPHCM mà 13 tuổi rồi mới định học bơi . Xem lại đi nhé ... hơi chậm rồi đấy .

Hasekura
12-06-2011, 20:37
Biết bơi r mà huynh, đệ chỉ tập bơi cho cao thêm thôi :-"

BaZai
12-06-2011, 20:48
Biết bơi r mà huynh, đệ chỉ tập bơi cho cao thêm thôi :-"

Sao hổng nói sớm :D Thôi học đưa Đất và Nước vào khuân khổ đi ! Vui kực :D

http://www.luongsonbac.com/forum/showthread.php?t=134258919

HanBang
13-06-2011, 13:24
Học tây kôn đô, ka ra te đô hoặc ai ki đô, học mấy môn phổ thông như vậy đều tốt cho sức khỏe và dễ dàng theo học em ạ.
Thân!

Hasekura
13-06-2011, 14:26
Có ai biết chỗ học Muay Thái ko :-s
chỉ em nha, nếu ko có thì em đi tập ai ki đô, hehe ;)

triệu gia
25-06-2011, 17:12
tập nam thiếu lâm đi bạn;), có lợi ở tất cả mọi mặt;)

Võ Đại Mao
08-07-2011, 20:11
Nam thiếu lâm ở hcm có aii dạy đâu mà nói......................................

triệu gia
08-07-2011, 21:14
thiếu gì chổ............................................. ...........

vugiang02
08-07-2011, 21:23
học mấy môn bình thường thôi, nói chung là rèn luyện sức khỏe là chủ yếu chứ bây giờ cũng chả mấy khi tự vệ, ta bảo thật, chả phải võ vẽ gì, cứ cái tạ 50kg đấy, ngày nâng nghìn phát, tầm 1 tháng đấm thằng nào là thằng đấy mửa mật

1minh1Kiem
10-07-2011, 20:43
8O nâng dc nghìn phát 1 ngày ;; cả là môt vấn đề đó

HeroNoName
11-07-2011, 23:55
"Khô Mộc Thần Công Xương Sườn Chưởng"
"Ngũ Hổ Vồ Mâm Xôi"
..................................
Bạn cứ học kĩ 2 chiêu này có rất nhiều khi dùng đến nhất là chiêu thứ 2 đóa:cuoi4:
Hay vào Youtube nghe Châu Tinh Trì chơi Kiếm Thế rùi dựa theo bộ võ công đó mà luyện
Cùng cụt ko chọn đc môn phái nào vừa ý thì gọi điện thoại cho Songoku chỉ cho địa chỉ của Quy lão tiên sinh.ko nhầm thì tập 2 của "7 viên ngọc rồng" có dạy qua đóa

triệu gia
15-07-2011, 15:36
học mấy môn bình thường thôi, nói chung là rèn luyện sức khỏe là chủ yếu chứ bây giờ cũng chả mấy khi tự vệ, ta bảo thật, chả phải võ vẽ gì, cứ cái tạ 50kg đấy, ngày nâng nghìn phát, tầm 1 tháng đấm thằng nào là thằng đấy mửa mật

võ thuật thiếu lâm có nguồn gốc từ nhà phật, cho nên nó cũng ẩn chứa sự từ bi của cửa phật, tuyệt đối nó ko phải là công cụ để mình đánh hoặc giết ai hay là hơn thua,tranh giành gì với ai cả. bề ngoài thì nó có vẻ chỉ là mấy chuyện đấm đá khô khan, nhưng nếu đủ duyên bạn sẽ "ngộ" ra nhiều điều thú vị lắm đấy:p nó như là cây thiền trượng trong tay thiền sư vậy đó, dùng để đánh mấy người ngủ gục cho người ta tỉnh:p chứ ko phải đánh để người ta chết đâu bạn:D

hoangdailong
04-08-2011, 15:50
môn võ nào thì cũng tùy theo công phu bạn bỏ ra luyện tập thế nào thôi. Môn nào cũng tốt cũng có tinh hoa riêng quan trọng là bạn luyện tập thôi

triệu gia
10-10-2011, 12:09
môn võ nào thì cũng tùy theo công phu bạn bỏ ra luyện tập thế nào thôi. Môn nào cũng tốt cũng có tinh hoa riêng quan trọng là bạn luyện tập thôi

ịt xác lỳ, trong các môn công phu "công phu cạo nhớt" là khó luyện nhất :D luyện dc môn đó rồi thì ko có môn nào luyện ko dc :D chứ như mấy con ma lười như mình thì luyện quài ko tiến bộ :D

leminhtoan
11-10-2011, 13:31
tập Thiền định và Khí công để giải tỏa trí óc, tinh thần.

cong danh
11-10-2011, 21:10
8O8O8Otập chạy là giỏi nhất:D:D:D;);) đúng k nè:D:D ai qính thì chạy thôi:cuoilon:

triệu gia
11-10-2011, 21:32
tập Thiền định và Khí công để giải tỏa trí óc, tinh thần.

ờ, thiền định hỗ trợ rất tốt cho việc luyện võ, nhưng ít ai để ý

LSB.FC
15-12-2011, 13:58
ở tân bình tập vịnh xuân quyền đi. thực chiến cao mà mang triết lý của thiếu lâm vì xuất sứ từ chùa thiếu lâm mà ra. 01 lê bình ngay trường nguyễn thượng hiền khu thể thao

jackiejack
16-12-2011, 06:58
ờ, thiền định hỗ trợ rất tốt cho việc luyện võ, nhưng ít ai để ý
Thực sự nếu bạn theo học đúng thầy thì ngay trong quá trình học sẽ được truyền dạy kèm theo những bài khí công bổ trợ khí lực phục vụ cho việc luyện tập và cả thiền định để luyện cái thần rồi. Bởi vì không phải cứ môn võ nào cũng luyện chung được với bộ khí công bất kì được, phải có người hướng dẫn :)
ở tân bình tập vịnh xuân quyền đi. thực chiến cao mà mang triết lý của thiếu lâm vì xuất sứ từ chùa thiếu lâm mà ra. 01 lê bình ngay trường nguyễn thượng hiền khu thể thao
Vịnh xuân quyền và Vịnh xuân phái, hai cái khác nhau nha bạn. Vịnh xuân quyền không phải từ Thiếu Lâm đâu, Vịnh Xuân pháí mới là Thiếu Lâm do Chí Thiện thiền sư tổng hợp Vịnh Xuân quyền kết hợp với triết lý Thiếu Lâm mà ra.

leminhtoan
17-01-2012, 14:59
giở mình đang tập Khinh Thân Thuật trong Tp.HCM nè
Và mình cũng đã thông Vòng Tiểu Chu thiên khai mở các huyệt đạo để luyện nội công
>.<

Sư Tử
18-01-2012, 12:43
giở mình đang tập Khinh Thân Thuật trong Tp.HCM nè
Và mình cũng đã thông Vòng Tiểu Chu thiên khai mở các huyệt đạo để luyện nội công
>.<

trời, nếu so hiện nay thì bác vậy là khác pro rồi. chúc mừng chúc mừng.............mà cho mình hỏi "khinh thân thuật" với "tiểu chu thiên" là cái giề dậy?

pmt_joker2012
17-02-2012, 12:49
đừng nghe đến môn phổ thông mà ko muốn học nha bạn karate ra đòn cũng ác lắm đấy.....mình học hai năm karate..roi ko co thoi gian nen o nha tu tap..........tap karate ren luyen co the thoi còn nếu sợ body thô thì tập akido đi.......

mr.bimbim9x
17-02-2012, 20:22
đừng nghe đến môn phổ thông mà ko muốn học nha bạn karate ra đòn cũng ác lắm đấy.....mình học hai năm karate..roi ko co thoi gian nen o nha tu tap..........tap karate ren luyen co the thoi còn nếu sợ body thô thì tập akido đi.......

:( mình sợ body mình thô nên đã tìm tới môn nhu đạo ai dè tập 1 thời gian body mình thô hơn

karatedo_huyendai
02-05-2012, 18:55
Học tây kôn đô, ka ra te đô hoặc ai ki đô, học mấy môn phổ thông như vậy đều tốt cho sức khỏe và dễ dàng theo học em ạ.
Thân!
vị huynh đài trên nói vậy thì đệ ko có ý kiến j nhưng làm hơn để đúng tên võ nhé : taekwondo(thái cực đạo), karatedo(không thủ đạo), akido...
nếu bạn muốn học võ thì mình khuyên bạn nên học karatedo, judo hoặc akido, đây là 3 món mình thấy tương đối dễ hcoj căn bản và cũng rất thực dụng

duongchi2611
04-05-2012, 15:40
Bổ sung này:Akido là Hiệp Khí đạo còn Judo là Nhu đạo.Học môn gì thì còn tùy vào thể trạng cơ thể của em thôi.

orangho
04-05-2012, 19:37
Tại hạ cũng không có ý chỉ bảo vì Tại Hạ cũng không giỏi về lĩnh vực bạn hỏi . Nhưng cũng mạn phép đưa ra chút nhận định .

- Học Võ đầu tiên là rèn luyện sức khỏe , tăng cường võ đức khai thông trí tuệ .
- Học Võ là để tự vệ và phản công .
- Học Võ gì cũng được , môn phái nào cũng có cái hay và tinh hoa riêng nhưng cũng có những hạn chế nhất định .
- Muốn lĩnh hội được để có thể giỏi võ còn tùy thuộc vào duyên và sự chăm chỉ luyện tập .
- Bạn cao 1m63 , nặng 53 kg , 14 tuổi vậy là cơ thể phát triển tốt . Học môn gì cũng được .
- Tuy nhiên nếu bạn là Nữ thì mình khuyên nên học Vịnh Xuân . Môn Phái này rất phù hợp với Nữ . Chiêu thức gọn gàng , khiêm tốn và hiệu quả .
- Ngoài học Võ bạn nên học thêm chạy , bơi , nếu có thể thì leo trèo ... tất cả đều rất tốt .

Bạn ở TPHCM nên mình ko biết để giới thiệu địa điểm luyện tập cho bạn được .

Chúc bạn vui !

giỏi chạy và leo trèo có thể làm "đạo chích" rất có tương lai đó !, hi..hi...!

Thiết Mộc Chân
16-08-2012, 20:53
Thiên Hạ võ công xuất Thiếu Lâm,tìm những võ đường Bắc Thiếu Lâm mà chơi cậu ạ

LaLamKim
17-08-2012, 22:39
Còn tùy trường hợp học võ để làm chuyện gì nữa, nếu thích múa máy lấy uy với mấy em gái thì wushu mà phang, nếu có ý định học mà đáng người thì quyền anh, kara, teak, muay mà thẳng tiến, dưỡng sinh thì học nội gia cứ 2-3 giờ sáng ra công viên tập, bảo đảm 1 năm 4 mùa xuân, hạ, thu, đông không lo... Cảm sốt đau đầu. Nếu bạn theo chủ nghĩa hòa bình khiêm ái thì chân thành khuyên bạn học judo để tập té cho quen là vừa, và hãy chọn thêm môn chạy nước rút và đường trường là chuẩn nhất.

Phảng
21-08-2012, 09:49
Còn tùy trường hợp học võ để làm chuyện gì nữa, nếu thích múa máy lấy uy với mấy em gái thì wushu mà phang, nếu có ý định học mà đáng người thì quyền anh, kara, teak, muay mà thẳng tiến, dưỡng sinh thì học nội gia cứ 2-3 giờ sáng ra công viên tập, bảo đảm 1 năm 4 mùa xuân, hạ, thu, đông không lo... Cảm sốt đau đầu. Nếu bạn theo chủ nghĩa hòa bình khiêm ái thì chân thành khuyên bạn học judo để tập té cho quen là vừa, và hãy chọn thêm môn chạy nước rút và đường trường là chuẩn nhất.

Đồng ý là tùy trường hợp. Đang tuổi phát triển thì ko nên học mấy môn như đấm bốc hay judo cho nó dài lưng dài tay mất cân đối. Kara, taye là thân thuộc nhất. Judo là môn đối kháng rất mạnh (theo mình là mạnh nhất ) và dễ gây chấn thuơng nhất nên đừng tư vấn cho người yêu hòa bình bạn nhé! ;)

Mình tư vấn bạn tìm Songoku mà học võ tự do là hay nhất! =))

doncoi22002
22-08-2012, 08:28
võ Yêu là võ kinh điển nhất của loài người... không luyện thành thạo thì vứt

1minh1Kiem
10-09-2012, 00:11
võ từ tâm sinh luyện võ phải luyện tâm tâm ác sinh võ ác tâm thiện sinh võ thiện ,tâm bất ổn thì võ bất ổn ,tâm bất động thì võ cũng bất động .
cứ thế mà luyện :))

Spawnet
10-09-2012, 10:16
Нашёл что искал.
спасибо автору.С уважением,spawnet.

Hư Tâm
12-09-2012, 19:47
Uồi các bác cho em hỏi có chỗ nào Nam Thiếu Lâm hoặc Thái Cực ở Hà Nội không ạ !!!

Em 16t, 1m73, 70 Kg :)

Mập Mờ Moi Móc Mập Mờ
25-09-2012, 23:12
thực ra học võ để rèn luyện thân thể cũng như là có cái để phòng vệ thôi . nên nếu học để lấy cái rèn luyện bản thân thì cậu học môn nào cũng dc hết :D vì môn nào khi học sâu cũng có mục đích đó , còn nếu học để pk thì theo mình k nên :D vì muốn pk đc thì tối thiểu cũng phải có 1 năm học mà phải chuyên cần :d
còn như ngoại hình của cậu thì gần như mọi môn võ đều thích hợp :D trừ sumo x_x nhưng bạn thử tập taekwondo nhé . mình cũng có ít kinh nghiệm tập nên thấy khá hay . :D